kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقوصان قوتك إيمان بعد يكون شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin sallah lhi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahu laihi waalihi wasallam ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo mayahudi walikuwa wakimuuliza mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasallam maswali mbalimbali mbali. ili wanamjaribu kama je kweli huyu ni mtume wa mungu au si mtume wa mungu na mtum wetu muhamadin swsaa maswali yote ambayo alikuwa akiulizwa basi yeye mungu subhanahu wataala anamteremshia wahai na anajibu bila wasiwasi tuliona ndugu zangu katika imani katika hadithi yasafuan, Ibn Asal, anhu, ya safuan ibnu assal ran waara namna yalivyosimulia ya kwamba mayahudi mmoja miongoni mwa mayahudi amekuja kwa mtume salallahu alaihi wasallam akamuuliza na ilikuwa ni kawaida ya mayahudi wakikaa wanaambizana twende kwa huyo tukamuulize maswali twende kwa huyo ambaye anadai kwamba ni mtume tukamuulize maswali kweo siku moja akakubaliana hivyo mayahudi wakaenda kwa wetu mtumwetu muhammadin sawsam katika maswali ambayo tulivyoona katika kipindi kilichotangulia katika hadithi ya safwan ibnu assani radillahu anhu wakasema tumuulize aya 9 antise ayatin bayinati aya tisa ambazo alipewa nabi llahi musa alaihi salatu wassalam ili wanamjaribu mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam bas mtume alaihi wasalama akawa vilevile anawauliza vile hivi nikiwapa majibu ya maswali yenu mtaamini mayahudi ndugu zangu katika imani ni watu ambao wana inadi wana ubishi wana kibri wana jeuri wana dharau wanajiona wenyewe ndugu zangu katika imani wanajiita ya kwamba ni shabullahi lmukhtar wenyewe ni watu wa mwenyezi mungu walioteuliwa wameteuliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala wanadai ya kwamba wenyewe ni bore kuliko umati yote yani hakuna umma ambao ni bora kuliko mayahudi ndio maana hawakubali mtu yoyote kuingia katika uyahudi kwa sababu wnywwe wanajioni ya kwamba ni bora kuliko watu wote wasiokuwa wa mayahudi na vile, vile mayahudi ndugu zangu katika imani wana itikadi ya kwamba wasiokuwa mayahudi mali zao ni halali kwa mayahudi vitu wanavyomiliki ni halali kwa mayahudi myahudi anaruhusiwa vitumie vile vitu namna anavyotaka na ndio maana wanaona mayahudi ndugu zao katika imani ndio wanafanya ufisadi katika ardhi wanaua watu angalia namna waislam waislamelestine angalia namna gani wanavyoleta vita duniani ni chokochoko choko za mayahudi ndugu zangu katika imani wakikutana na watoto wadogo wanawaua bila wasiwasi wanaitikadi ya kwamba hao watoto wadogo wanaowawa na mayahudi wenyewe ndio kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala imani ya kwamba wakiwaua wasiokuwa mayahudi wanapata thawabu myahudi anapozini na asie kuwa myahudi hapati dhambi katika itikadi ya kiyahudi ana itikadi ya kwamba anapata thawabu na watu wote wanawake wote ambao si mayahudi kwa imani ya kiyahudi hao ni kama ngurue ni kama punda ni wafanyakazi kwa hiyo mayahudi wana haki ya kuwatumia namna na wanavyotaka ndi mnonna wunafanya ufisadi wa hali ya juu duniani ndugu zangu katika imani hii ni miongoni mwa itikadi ya kiyahudi ndugu zangu katika imani hawa mayahudi ambao walienda kwa mtume alaihi wasalama wanamuuliza kwamba mtume alaihi sallalawasaama awaambie mambo tisa ambayo yameandikwa katika njii katika, katika katika nini katika taurati ya nabillahi musa alaihi salam mtumwetu uhaad w mwenyezimungu subhanah wataala akamletia wahai baada ya kumletia wahai ikabidi uli wahai unabeba ujumbe wa yale maswali ambayo mayahudi walikuwa wanamuuliza nabi muhammadin w wa jambo la kwanza akawambia hayo mambo tisa jambo la kwanza mwenyezi mungu subhanahu wataala la tushrikuu bihi shaia msimshirikishi mwenyezimungu subhanahu wa taala na kitu chochote hili ni jambo la kwanza ambao katika yale mambo tisa aliyopewa nabi ullahi musa alaihi ssalam shirki amekatazwa na kuambia wafuasi wake wasimshirikishi mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio ukiangalia ndugu zangu katika imani mtu akiiangalia qurani kuanzia mwanzo mpaka mwisho mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anapokuwa anaelezea habari za manabii waliotangulia kabla ya nabii muhammadin sahl wasalama anawakataza na ushirikina kila nabii aliyetumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala anawaambia ummati yake ya kwamba anibudu llaha wajtanibutaut wamwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala na vilevile wajiepushi na tawut wajiepushi na shaitani wajiepushi na kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala ang katika imani kwa hiyo unakuta manabii huu ni msingi ambao wote wamekutana katika hili jambo la kuwaambia wanadamu wa mwabudu mungu mmoja na wala wasimshirikishi na chochote kwa hiyo katika mambo tisa ambayo amepewa nabiullahi musa alahi ssalam jambo la kwanza ilikuwa ni la kuwambia watu wasimshirikishi mungu subhanahu wataala jambo la pili wala tasrikuu na wala msiibi jambo la wizi ndugu zangu katika imani kama lilivyokatazwa katika sheria ya nabii muhammadin salah laih wasalama vile limekatazwa katika sheria ya nabii nabillahi musa alaihi ssalam na mwenyezi mungu akasema ndani ya qurani ya kwamba asariu wasaria mwenye kuiba mwizi wa kiume na mwizi wa kike mtu akiiba mwanamume mwanamke basi malipo yake ni kukatwa mkono ikiwa kile kilichoibwa kimefikia kiwango ndugu zangu katika imani katika kuiba mwenyezi mungu subhanahu wataala kusema ameanza kumtaja mwanamume kwamba mwizi wa kiume na mwizi wa kike lakini katika masala ya zina ndugu zano katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameanza kumtanguliza mwanamke mzinifu wa kike na mzinifu wa kiume kwa sababu gani kwa sababu duniani ndugu zano katika imani wenye kufanya tabia ya wizi kwa upande wa wanamume na wanawake wanamume ndio wanaongoza na ndio mwenyezimungu subhanahwataala akatanguliza mwanamume kabla ya mwanamke lakini katika masala ya zina mwenyezimungu subhanahu wa taala anafahamu ya kwamba wanaokuwa na vishawishi vikubwa kuliko wengine ni wanawake kabla ya wanamume ndugu zango katika imani ndio maana mwenyezimungu subhanah wa taala akamtanguliza mwanamke kabla ya mwanamume kwa hiyo jambo la pili ambalo nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama aliwaambia mayahudi ni jambo la zina katika taurati ya nabiullahi musa alaihissalam mwenyezimungu subhanawataala amekataza jambo la zina ndugu zangu katika imani na jambo la tatu ili ilikuwa ni jambo la tatu jambo la kwanza jambo la shirki jambo la pili ni jambo la kuiba jambo la tatu ni jambo la kuzini jambo la nne ambalo ilikuwa ili ni katika tisa ayati mambo tisa ambayo mayahudi alikuja kumuuliza nabii nabi muhammadin mwenyezi mungu alimwambia nabillahi musa alaihi aa wala tktulu lnafsa alti haram llahu illa bilhaq isiuawe wa, isi nafsi ya kiumbe wa aina yoyote bila haqi nafsi ambazo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawtaala ameharamisha amekataza kwamba nafsi fulani isiwawe bila haqi ndugu zangu katika imani hili ni jambo la nne ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alimwambia nabiullahi musa alaihi ssalam na jambo la tano mtume sall laii wasalama akawaambia mayahudi ya kwamba wala tamshu bibariin ila dhi sultanin liyaktulahu hili ni jambo la tano kwamba mtu ambaye hana hatia mtu ambaye ni mwema msimchukui mkampeleka kwa kiongozi ili amuue hili jambo msilifanyi ndugu zangu katika imani hili ni jambo la tano ambalo nabii nabi muhammadin alaihi wasalam aliwaambia mayahudi jambo la sita ndugu zangu katika imani ambalo mtume alaihi sallwasalam aliwajibu mayahudi katika maswali yao akawaambia kwamba masala ya uchawi msifanyi uchawi akawakataza na kama ilivyokatazwa katika sheria ya mtume muhammadin vile vile katika sheria ya nabillahi musa salam mayahudi walikatazwa kufanya uchawi ndugu zangu katika imani kwa, sababi, kwa sababu uchawi ni ukafiri ndugu zangu katika imani uchawi ni ukafiri kwa sababu ni ukafiri ndiyo mana nabiullahi musa alaihi alaihisalam akawambia bani israili ya kwamba mungu amekataza uchawi na vile vile katika zama za nabi, Allah, za za nabi muhammadin sawsaam mwenyezimungu subhanawataala akamwambia mtume alayhi salwasaam awambie ummati wake waachane na wale wasifanyi mambo ya uchawi kwa sababu uchawi ni ukafiri ni shirki iliyokuwa kubwa ndugu zangu katika imani angalia mambo ambayo mwanadamu anafanya mpaka anakuwa mchawi tusizungumzie katika zama za nabiullahi musa alahisalam tuzungumzie katika zama za nabii muhammadin sallahu alaihi wasalama mtu ambaye anataka kuwa mchawi angalia mambo ambayo anafanya ndugu zangu katika imani anachukua mashafu unajulikana msahafu anachukua msahafu mmoja anauweka chini ya mguu wake anachukua msahafu mwingine anauweka chini ya mguu wake inakuwa ni mashafu mawili miguu yake iko juu halafu anachukua kamba anafunga yale mashafu katika mguu wa kulia na katika mguu wa kushoto yale mashafu kwake yanakuwa ni mfano wa viato halafu huyu mwanadamu ambaye anafanya haya mambo anataka kuwa mchawi anavua nguo zake zote anakuwa uchi ndugu zangu katika imani baada ya kuwa uchi alafu anatembea kwa yale mashafu ambayo ameyafanya kuwa viato anaenda mpaka chooni la ilaha illallah baada ya kufika chooni halafu anaanza kusoma qurani maneno ya mungu subhanahu wataala surati yasin au ayati lkursi au sura yoyote halafu anatoka mpaka kwenye mlango wa choo anafika pale anakaa chini usiku giza baada ya kufika pale chini halafu anachukua kartasi nyeupe kartasi nyeupe halafu anaandika ayati lkursi au qul huwa llahu au ul audhu birabi lfalai au ul adhu birabinnas au alhamdu anaiandika kwa kutumia damu ya hedhi ndugu zangu katika imani halafu kwenye ile kartasi anaweka mambo ya haramu ima ni mavi ya mbwa au anaweka mavi ya ngurue halafu anaikunja halafu ameishaandaa moto ile kartasi anaiweka kwenye ule moto halafu anaanza kusema maneno ya kuwaomba mashaitani baada ya kufanya haya mambo ndugu zangu katika imani halafu hapo masheitani watakuja wakishakuja hapo wanawekeana mkataba ndugu zangu katika imani ima ule sheitani atakuja katika sura amejibadilisha maumbili ya binadamu au itakuwa ni mnyama amekuja halafu anamuuliza unataka nini huyu mwanadamu anasema mimi ninataka nimiliki majini wawili ndio wao wananifanyia kazi zangu ndio unasikia kwamba fulani ha, ni bingwa ukienda kwake kazi yako ni mara moja tu anamaliza angalia hali ambayo wanadamu waliofikia ndugu zangu katika imani ndio maana katika zama za nabii muhammadin salllahualahi wasalama mwenyezimungu subhanah wataala amekataza hili jambo la uchawi kwa sababu ni kufuru ya hali ya juu ndugu zangu katika imani Bas. hapo sasa mwanadamu anamwambia yuli sheitani ya kwamba uhai wangu kifo changu mambo yote vitu vyote ambavyo mimi ninamiliki ni miliki yenu nyinyi masheitani mwenyezimungu subhana wataala hamiliki chochote kutoka kwangu na wenyewe anamwekea masharti ya kwamba inatakiwa ukae siku 4 ukiwa na janaba Hamna, kusa, hamna kuoga na huo unaenda kusali takbira ya kwanza zikupiti msikitini wakati mwingine wanamwambia ya kwamba inatakiwa umwingilie uming, mtoto wako ufanye naye kitendo cha cha zina wakati mwingine wanamwambia ntakiwa umuingilie mama yako ni mambo ambayo mwanadamu anafanya ili awe mchawi ndio mana katika sheria ya nabiullahi musa alahi mwenyezi mungu akaikataza na vilevile katika sheria ya nabii muhammadin salllahu ala wasalama mungu akakataza hili lilikuwa ni jambo la sita ndugu zango katika imani ambalo nabii muhammadin saalai wasalama aliwajibu mayahudi katika maswali yao na jambo la saba ndugu zangu katika imani ambalo mayahudi walikuja kumuuliza mtume salllahulahi wasalama mungu akamfunulia wa ni jambo la riba ndugu zangu katika imani kama ilivyokatazwa katika sheria ya nabillahi musa alahisalam na vile vile katika sheria ya nabii muhammadin alaihi wasalam hili jambo limekatazwa angalia dunia tuliyonayo riba namna inavyotangazwa ndugu zangu katika imani usiku na mchana watu hawafichi tena wanakuambia ukileta pesa kwenye benki yetu ikiwa ni kiwango fulani sisi tutakuongezea kiwango fulani cha riba na imethibiti kwa mtume wa salal wasalam ya kwamba riba imegawanyika katika milango 7b3 ini riba ni riba ni riba ni riba milango 7b ttu akasema ule mlango ambao ni wa mwisho kabisa wa 7bt dhambi yake mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndi sawasawa na mtu ambaye amemwingilia mzazi wake ina lilah waina ilihi rajiun hii ndiyo dhambi ndogo ya riba ndugu zangu katika imani itakuwaje wale ambao wanachukua mamilioni na mamilioni wanapata faidi ya malaki na malaki kutokana na pesa ya riba ndugu zangu katika imani jambo la ili lilikuwa ni jambo la saba ndugu zangu katika imani jambo la nane ambalo nabii muhammadin alaihi wasaam aliwajibu mayahudi kutokana na yale mambo t akawambia y kwamba ni kumzulia uongo mtu ambaye yuko mbali na tuhuma ya zina mwanamke ambaye ni mwenye kujistiri alafu mtu akamzulia uongo ya kwamba amefanya uchafu ili limekatazwa katika yale mambo tisa ya nabillahi musa alaihi salam na vile vile hata katika zama za nabillahi muhammadi salal wsalama ni jambo ambalo limekatazwa na jambo la tisa ambalo mayahudi walikuja kumuuliza mtume sala llah salama mtume akajibu akawaambia kwamba ni jambo la kukimbia wakati wa mapambano ya vita wakati wa jihadi wamekutana waislamu na makafiri wanapambana sasa mtu kukimbia ni miongoni mwa makosa ambayo nabiullahi musa alayhi salam aliwaambia bani israili ya kwamba haifai na vilevile katika zama za nabii muhammadin sallah alai wasalama hili jambo mtume salla wasalama kaliita ni miongoni mwa madhambi makubwa mwanadamu kukimbia kwenye uwanja wa mapambano haya tisa ayati ni mambo tisa ambayo mayahudi walienda kumuuliza mtume sallahalaihwasalama na mtume mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akamteremshia wahi alafu akajibu hayo masala yote halafu mtume sallala wasalama akawaambia mayahudi ya kwamba wa laikum khaswat alyahud akawambia kwamba kuna mambo ambayo ni khaswa kwenu nyinyi mayahudi jambo ambalo ni haswa keninii mayahudi jambo gani anla tadu fiabt ili ni haswa kwa nini mayahudi mwenyezimungu subhanah wataala aliwakataza kuvua siku ya ijumamosi kwamba ijumamosi ni makosa kuvua angalia wanadamu ijumapili wanaruhusiwa ijumatatu wanaruhusiwa ijumaa nne wanaruhusiwa ijuma tano wanaruhusiwa alhamis wanaruhusiwa na siku ijumaa wanaruhusiwa lakini jumaa tu tundo hawaruhusiwi lakini wakafanya hila wanafanya ujanja wanamfanyia mwenyezi mungu subhanahu wataala walikuwa wanafanya vipi baada ya kujuu kwamba ijumaa wamekatazwa kuvua wenyewe ile mitego yao wakuwa wanaipeleka kwenye maji siku ya ijumaa usiku ijumaa usiku halafu ijumaa hawaendi wanaenda ijumaa pili wakienda ijumaa pili wanakuta samaki mle nyingi wasema sisi hatukuvua siku ya jumaa mosi sisi tumekuja jumaa pili wanafanya hila ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala akawaangamiza ndugu zangu katika imani adhabu nyingi aina mbalimbali walioteremshia mayahudi kwa sababu gani kwa sababu walienda kinyume na sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hawa mayahudi ambao walimuuliza mtume sawasaa wakasema mbele ya mtume sawsaa ya kwamba nashhadu annaka nabii tunashuhudia kwamba wee ni mtume sofuan bn hassani radillah anhu anasema hawa mayahudi wakaanza kumbusu mtume sallalawsaama kwenye mikono na kwenye miguu wakasema tunashuhudia kwamba weye ni mtume mtume salllalai wasalama akawaambia ya kwamba kwa sababu gani hamnifuati fama yamnakum antattabiuni anta kitu gani kinachoziwia msinifuati mayahudi kwa sababu ni watu ambao wamelaaniwa awakosi hoja wakasema ya kwamba kwamba daudi nabiullahi daudi alahi salam alimwomba mwenyezi mungu ya kwamba katika kizazi chake patatokea mitume kwa hiyo sisi tunaokopa kwa sababu sisi mayahudi ni miongoni mwa kizazi cha nabiullahi daudi tunaokopa tuki kufuata wewe muhamadi mayahudi wenzete watakujwa watatuua angalia hoja ambazo hazina msingi wakaacha kumfuata nabii muhamadi sallahli wasalama wakamfanyia vitimbi mbalimbali mayahudi walikuwa katika sehemu ya khaibara mayahudi walikuwepo katika sehemu ya madina mayahudi wa bani quraidha banukainukaa dugu zang katikaman wote wakamfanyia vitimbi vya ajabu mpaka akawaondoa katika mji wa madina na wengine akawaua ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii ikawa ni mwisho wa mayahudi ndugu zangu katika imani kwa hiyo mujiza wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama baada ya mayahudi kumuuliza mtume saa salama kwamba wamwambie aya tisa mwenyezi mungu subhanahu wataala akamteremshia ib akamteremshia mtume alaihi wasalama wahi akamwambia zile aya tisa ikawa hii ni moja miongoni mwa mujiza ya mtume alaihi sallahualaihiwasalama mujiza wa kuulizwa swali na kujibu ndugu zangu katika imani hii vile vile ni miongoni mwa mujiza ambayo alikuwa nayo nabii nabi mhaa ndugu zangu katika imani miujiza ya mtume wetu muhamad wa ni mingi sana mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutakumbushana baadhi ya miujiza mingine ambayo alikuwa akiifanya mtume mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe ni waislamu mwenyezimungu atufufue siku ya kia kiama tukiwe nyuma mtumu wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama mungu ajaalie wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha illallah. mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu pamoja na wake zetu na wazazi wetu na watoto wetu دوغزان كات كايماني توتا تينا كات كاكيبين دكينا سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته