kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزانك إيمان بعد يكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahu lahi waalihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman tunamwomba allah subhanahu wataala atujacalie nasi tuyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabi muhammadin shu lhi waalihi wasallam ndugu zangu katika imani leo insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutakumbushana baadhi ya miujiza ambayo alikuwa akiifanya mtume salwasalama kwa watu ambao wana matatizo aina mbalimbali mbali. matatizo ya maradhi ndugu zangu katika imani mtume wetu muhamadin salhlihi wasalama alifanya miujiza mbalimbali mbali. kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia kwamba kila nabii wa mwenyezi mungu subhanawataala alikuwa na miujiza kuna nabii ambaye alikuwa na muujiza mmoja kama vile vilevile nabi, kama nabillahi salihlwsaam alivyotoa ngamia katika jiwe kuna manabii wana miujiza miwili na zaidi na zaidi na zaidi lakini nabii ambaye alikuwa na miujiza mingi kuliko manabii wote ni nabii muhammadin salhu lhi waalihi wasalama ndugu zangu katika imani katika miujiza ambayo alikuwa nayo mtume wetu muhammadin sahalahi wasalama ni miujiza ya kuponya watu na muujiza kama huyu wa kuponya watu alikuwa nao nabiullahi isa alaihi ssalam kwa sababu zama zake ndugu zangu katika imani waganga madaktari wataalamu wa kutibu walikuwa ni wengi sana sasa na yeye mwenyezimungu subhanahu wa taala akampa muujiza ambao wale madaktari wa zama zile walikuwa hawawezi maradhi ambayo madaktari wa zama zile za nabiullahi isa alahsalam walikuwa wa kitibu sasa nabillahi isa lasaa alikuwa ni zaidi yale maradhi ambayo madaktari wanasema ya kwamba haya hayana dawa haya hayana tiba nabillahi isa saa yanayafanyia tiba ndugu zangu katika imani vile vile katika zama za nabillahi muhamad w nabii alaih salau wassalam wale ambao walikuwa na matatizo nabii muhammadin sallllwasalama alikuwa anawafanyia matibabu ndugu zangu katika imani na matibabu ya mtume alaihi sallhlaiiwasalama si kwamba utalazwa labda wee nitakiwa ufanyia operesheni siku tatu hapana ni hapo kwa hapo mtu ana tatizo nabii sallahlwasalam baada ya kuona lile tatizo basi anafanya kitu kidogo tu muda wa dakika mbili lile tatizo limekwisha na huyu ndio kawaidi ya muujiza ndugu zangu katika imani katika miujiza ya mtumu wetu muhamadin salwasa katika vita vya badri ndugu zangu katika imani ilivyokuwa katika kiso cha katada qatada radin waarda qatada ndugu zangu katika imani vita vya uhudi vilikuwa ni vita ambavyo ni vikali vita ambavyo waislamu walifikwa na misukosuko ndugu zangu katika imani wale waislamu ambao mwenyezimungu subhanahu wa taala alishawapa nafasi fursa alishawawafikisha kwenda kufanya ibada ya hija ndugu zangu katika imani baada ya kufanya ibada ya hija au kabla ya hija kuna kitu ambacho kinaitwa ziara watu wanaenda kuzuru msikiti wa nabii muhamadi swasaa madina baada ya kufika madina kuna sehemu mbalimbali ambazo watu wanazifanyia ziara kwenda kuzitembelea ikiwemo sehemu ya uhudi ndugu zangu katika imani watu wanafika katika sehemu ya uhudi wanaangalia masahaba wa nabii muhammadin salawasalama waliokufa wali katika vita vya uhudi kuna sehemu waliweka fensi mle katikati mle kuna makaburi ya masahaba wa mtume muhamadin sallawasaam waliokufa katika, katika vita vya uhudi ukiangalia kwa mbele kuna mlima wa uhudi ndugu zangu katika imani mlima wa ajabu sasa katika hivi vita vya uhudi ndugu zangu katika imani masohaba wengi walikufa takriban masohaba sabin wamekufa katika vita vya uhudi sasa mapambano yalikuwa ni makali sana wanasema wanachuoni rahimahumullahu miongoni mwa masohaba wengi kufa katika vita vya uhudi ndugu zangu katika imani ni pale baadhi ya masohaba halifu amri ya nabii muhammadin swsaa katika hii sehemu ya uhudi ndugu zan katika imani kuna mlima mdogo katika huu mlima mtume salaala wasaa aliwaweka baadhi ya watu wanaetwa rumati na ule mlima ukaetwa llejina jabal rumat yani watu aliwateua mtume takribun watu 5 kwamba nyinyi kaeni juu ya huyu mlima sisi tutakuwa chini angalia hutwa njia ambayo alikuwa nayo mtume alaihi sallwsaam njia ya hatari mtu wa istiratiji mtu anapanga mambo ya baadaye makafiri walipoona ile hali namnagani alivyopanga mtume ss wenyewe walikuwa naokopa walikuwa na kofu ndani ya nafsi zao wanasema waislamu walivyojipanga kwa kwakoli hatu waweze mtume salllahualh wsalam amewaweka baadhi ya masohaba juu ya mlima wengine wako chini anawambia kwamba nyinyi kaeni juu ya mlima na wala msiteremki mkiona tumeshinda sikiliza usia huyu wa mtume slsalam mkiona tumeshinda msiteremki chini mkashirikiana na sisi katika ngawira katika ghanima hapana msishuki na mkiona makafiri wanatumaliza makafiri wanaua waislam msishuki kuja kutusaidia la ilaha illallah ndugu zangu katika imani vita vikaanza mapambano waislamu wakawa wanawaua sana makafiri wanawaua vibaya sana sasa makafiri waliobaki wachache wakakimbia walivyokimbia wale waislamu wa ambao walikuwa juu ya ule mlima wakaona vita imekwisha wakaanza kuteremka kwa ajili ya kuwahi zile ngawira zile ghanima ngawira zile zile mali za makafiri viongozi wakawambia simliambiwa na mtume salalaalaiwasalama kamba msiteremki watu wakusikia walipoteremka kundi kubwa la masahaba raillahanhum wale makafiri ambao walikuwa wamekimbia ndugu zao katika imani akiwemo khalid bnulwalidi anhu arda kipindi hicho ajawa muislam ndugu za katika imani ye alikuwa ni hodari mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa amempa mauhiba alikuwa amempa nguvu alikuwa amempa uwezo mbinu za kupambana katika vita ikabidi akauzunguka ule mlima alipozunguka ule mlima kwa sababu kit- wakati ma- waislamu wako juu ya mlima walikuwa makafiri ahaana mbinu ya kuzunguka ule mlima lakini baada ya waislamu kushuka makafiri wakazunguka ule mlima walipozunguka ule mlima sasa waislamu wako kwa chini wanakusanya ngawira na wanawafukuza wale makafiri alafu wale makafiri wengine wakazunguka kwa nyuma akiwemo khalid bnulwalidi radillah anhu kabla y jawa muislamu pamoja na kundi la watu sasa waislam wanageuka nyuma wanaona makafiri wanawajia na mbele kuna wale makafiri wengine ambao walikuwa wanakimbizwa ikabidiwasmandicho ndugu zangu katika imani hicho ndugu zangu katika imani vita ilikuwa ni kali mpaka mtume wetu muhammadin alaihi wasalama meno yake manne yakavunjwa katika hiyo vita ya uhudi akaangushwa ndani ya shimo mpaka habari zinaenea kwa masahabu ya kwamba mtume mtumi muhammadin sawsa ameuawa ndugu zangu katika imani kumbe aliyouawa ilikuwa ni musaabubnuumairi kwa sababu anasema musaabu bnu umairi alikuwa anafanana na, na nabii muhammadin sallahlaihwasalam duuza katika imani kwa hiyo katika hii vita ya uhudi qatada radillahu anhu waardah jicho lake likatolewa na makafiri jicho linaning'inia jicho ni ndefu ndugu za katika imani mapambano yalikuwa ni makali yawezekana labda ya mshale au panga limepiga hivi jicho la la laqatada anhu anasla linataka kudondoka atada rila nhu anamfata mtume muhammadin sawsaam anashika hivi jicho lake moja ya rasulallah ainai mtume jicho langu mtume jicho jicho ya rasula llah angalia muujiza wa nabii muhamadi sallahalaihi wasalam zama tulizo nazo ingekuwa kwanza unapelekwa unachukuliwa kwenye gari unapelekwa hospitali baada ya kufika hospitali unalazwa pale unapigwa sindano labda ya usiski maumivu sindano ya ganzi alafu unafanyika operesheni jicho lile kwanza linanza linasafishwa zile damu ambazo zimetoka na utaratibu wa kuanza sasa kulirudisha hapo kuna vitu maalumu hapo vya kisasa nini lakini mtume salllahualahi wasalama anachukua jicho la katada analiingiza ndani anafanya hivi jicho linarudi kama lilivyokuwa mwanzo akbar baadhi ya vitabu wakaandika ya kwamba lile jicho lile ambalo limerejeshwa la katada raiallahu anhu lilikuwa linaona sana kuliko jicho lingine inasemekana ya kwamba qatada raillahu anhu akamwambia mtumi ya rasulllah ili jicho linaona sana kuliko lingine ya rasulllah niombee dua kwa mwenyezi mungu na ili lione kama lingine mtumi akasema hapana mpaka litolewe tena na makafiri allahu akbar ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani huu ni mujiza wa mtume wetu muhammadin salalawsaa kwahiyo qatada rilah anhum alifanyiwa muujiza na nabii muhammadin salalaiwsalama katika hivi vita vya uhudi jicho lake lilikuwa linaona zaidi kuliko lingine na likarejeshwa na mtume salawsaa kwa muda mfupi na huyu katada ndugu zangu katika imani katika mambo yake ya ajabu inaotokiwa mwislam awe na miza mwislam awe na kitu ambacho watu watabaki wanamsema kwa kheri baada ya kufa kwake na isifikie mwislam unakuwa na mambo ya ajabu ajabu kabla ya kufa kwako watu wanaanza kukulani la ilaha illa illallah watu wanaanza kukusema vibaya ya kwamba fulani ya mwenyezi mungu amlani muislamu usifiki katika hiyo hali sasa qatada radillahu anhu waarda ndugu zan katika imani katika mambo yake ambayo anabaki anasimu kwa kheri siku moja alikufa mtu zama za nabii muhammadin salllahalaihi wasalama baada ya kufa mtu kawaida ya mtume mtumi sallahalai wasalama hamswalii mtu mpaka je mtu huyu ana deni kama yupo na deni mtume mtumi salaalawasalama hamsalii anamwambia masahaba ya kwamba salluu ala sahibakum msalieni ndugu yenu na ikiwa kama hana deni basi mtume mtumi sallaalawasalama anamswalia bas mtukafa mtume mtume saa salam akauliza je ana deni akasema naama ana deni anadaiwa dinari mbili dinari ni za dhahabu ndugu zan katika imani derham ni za fedha bas mtume salala salama akajiepusha kwamba hapana mimi simsalii msalieni mwenzenu yani inaonyesha a kwamba deni ndugu zangu katika imani ni kitu kikubwa kwahio kama unade, unadaiwa ndugu yangu mwislam rejesha haki ya watu kabla hujafaa kuna madeni ambayo watu wanasahau na mtu akikumbushwa anasema nidai sikumbuki lakini yule mwenye deni anaku, anakumbuka k ntakiwa ulipe deni la watu ndugu yangu islam maamatulizonazo tunaazimana tuna pesa tunaazimana vitu bila kuandikiana huyumuislamu unapokuwa umeazimwa kitu basi inatikiwa urejeshe ndugu yangu mwislam hasa huyu jamaa baada ya kuthibitika kwamba ana deni qatada radillahu anhu akamwambia ya rasulllah ilo deni liko juu yangu mimi ntalilipa ya rasulallah basi baada ya hapo mtume sallahlah wasalama ikabidi amsalii huyu sahaba ndugu zangu katika imani angalia mambo ambayo huyu qatada anhu amemjaalia amemsaidia ndugu yake mwislamu ambaye amesha tangulia mbele ya haqi na kweli akazilipa zile deni za dinari mbili ambazo alikuwa anadaiwa ndugu yake mwislamu ndugu zangu katika imani vile vile katika miojiza ya nabii muhamadi saawasaam ni katika kisa cha habibu ibn fudaik radillah anhu waarda anasema ya kwamba baba yake alikuwa haoni ni kipofu macho kiangalia tu unaona hivi vyeupe vya ndani tu lakini haoni ameshakuwa mtu mzima zaidi ya miaka sti sabini ndugu zangu katika imani akaletwa mpaka mbele ya nabi muhammadin salallahualaihi wasallam kitu gani ambacho amefanya mtume je ameanza kumfanyia operation hapana ah, mtume ereamume fanafaha rasulullahi fi ainaihi mtume akatemea mate kwenye macho yake lika ya rasulllah akatemea mate <tuh>, <tuh>. baada kuteme ya kutemea mate tu kwenye macho yake basi yule sahaba akaanza kuond hapo hapo allahu akbar angalia mujiza wa mtume salallahu alaihi wasalam sio zama tulizonazo mtu haoni anapeleka hospitali anafanyia operesheni baada ya kufanyia operesheni wengine kwanza wanaanza wanamweka wana, wana bandage usoni anakaa hospitali kwa muda labda w wiki moja wiki mbili hafungui macho mpaka baada ya muda zile bandegi zinatolewa ndio mtu anaanza kuona kidogo kidogo lakini nabi alaihi saasaa sio hivy mtu haoni anatemea mate macho yanarudi katika hali yake kawaida huu ni muujiza wa nabii muhamadi sawsa ndugu zangu katikaiman ibn fudaiki anasema nilimwona baba anafikia sasa miaka h anaona vizuri bila wasiwasi kwa muujiza wa nabi muhammadin salaw wasalama wa istoshi ndugu zango katika imani katika miujiza mingine ambayo ameifanya mtumwetu muhammadin sala wasalama ni hadithi ya kulthum ibn huseini radilah nhu waardah huyu sahaba ndugu zao katika imani katika vita vya uhudi kwa sababu ni vita ambavyo misukosuko ilikuwa ni mingi amefikwa na matatizo katika shingo lake makafiru apiga mshale mshale ukaja mpaka kwenye shingo la sohaba habibu bn fudaiki radillah anhu waardah anakuja mpaka kwa mtume ya rasulllah angalia na matatizo kwenye shingo mtume sallalaih wasalam ule mkuki unaondolewa alafu mtume ile sehemu ya shingo anayetemea mate maumivu yanamalizika kwa uleule ule muda sa alaika ya rasulllah angalia muujiza wa mtume sallaalaihi wasallam si kwamba ule mshale kwamba unapelekwa mpaka hospitali utaenda kutolewa hospitali kwamba hiti na kuwekwa dawa za, kusha, za kusafisha labda damu imeingia ndani kwa ndani pana ni mara moja kwa mtume muhammadin salallahualahi wasallam anatemea mate ili hali inamalizika ndugu zangu katika imani angalia mujiza mwingine wanabi muhamadin sa wasaam mujiza wa ali bn abitalibe radilah nhu waardah katika yaumu katika vita vya vi khaibarandugu zangkatika imani na khaibar ilikuwa ni sehemu ambayo inakaliwa sana na mayahudi ndugu zangu katika imani ilikuwaje katika vita vya vi khaibara ndugu zangu katika imani adithisahihi nduu zangu katika man katika vita vya khaibar ambayo ilikuwa ni katika mwaka wa saba ndio mwaka ambao abdurahman ibnu swakhari adausi alyamani abahureira anhu aliingie katika uislamu mtume s wsa yuko khaibar pamoja na masahaba ra anhum waaah anasema ya kwamba la utianna raya ghadan rajulan yuhibu Allah, llahu wa rasuluh wa yuhibuhu llah wa rasula angalia mtume salllah lah wasalama anawambia masahabu ya kwamba kesho bendera maana yake zamani walikuwa wakipigana vita watu wanaenda na bendera mtu anashika bendera inaandikwa la ilaha illallah ndiyo huyo anakuwa anaishika ile bendera huyu mwenye kushika bendera akiuawa ile bendera ikianguka vita imemalizika sasa mtume salallahu alaihi wasallama akatangaza kwa masahaba ya kwamba kesho ntampa raya ntampa bendera mtu ambaye yuhibu llah warasulah wa anampenda mwenyezi mungu na mtume wake huyu mtu ambaye atapewa bendera na mtume salah alaihi wsalama sifa yake kubwa yuhibu llahu wa rasulahu anampenda mwenyezi mungu na mtume wake wayuhibuhu llahu wa rasuluhu na mwenyezi mungu na mtume wake wanampenda huyu mtu allahu akbar yee mwenyewe anampenda mungu na mtume na mungu na mtume wanampenda ndugu zangu katika imani mtume akasema yaftahu llahu ala yadaihi mwenyezimungu subhana wataala huyu mtu atamfanyie fatha hii ngome hii yeah. ya ya mayahudi wa khaybar ambaye inashindana mwenyezi mungu subhanahu wataala atamletea fat hingomi itafunguka na ushindi utapatikana kwa waislamu kipindi hicho ndugu zangu katika imani maneno haya mtume sallahu alah wsalama anayasema ni wakati wa jioni basi masahaba wakalala siku hiyo kama hadithi inavyoeleza kila mtu anatamani kwamba kesho itakuwa nizamu yangu mimi ndio nitapewa hiyo bendera ndugu zangu katika imani imepokelewa baadhi ya riwaya ya kwamba umar bnalkhatabi anhu nhuwaarah amesema ya kwamba mimi nilikuwa sipendi uongozi lakini niliposikia maneno nafsi yangu ikawa na shauku ikawa na mapenzi ya kwamba natamani tamani mimi nipewe hiyo bendera kesho katika imani basi ilipofika asubuhi mtume salla al wasaa akasema aina ali bin abitaib yu ali yuko wapi duku zangu katika imani masahaba wakasema ya rasulllah ali macho yake anamuuma ana matatizo ya macho hivi sasa haoni amefumba tu macho ya rasulllah a akawambia masahaba wamwite ali akaitwa mpaka mbele ya mtume muhammadin sallah alaihi wasalam basi alichofanya mtume salalahualaihiwasalama akamtemea mate kwenye macho yake baada ya kutemewa mate ile hali ikaondoka na macho akabaki yanaona aalib abibwaad angalia mujiza wa mtume muhamadin sallahlaiwasalam muda mrefu hali macho anamsumbua lakini anamtemea tu mache tu ile hali nakatika moja kwa moja dugu zangu katika iman ikawaje baada ya ali bin abitalibi Abi anhu kutemewa, kutemewa mate na mtume salllahlhi wasalam insha allah tutamalizie katika kipindi kinachokuja mwenyezimungu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shahari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufisha lio wislam mwenyezimungu atufufue suku ya iama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhamadin s wsaaa nasema subhanakllahuma bihamdik ashadu an rabbi la ilaha ila anta astagfiruka waatubu ileik subhana rabika rabilizati ama yasifun wasalamun l lmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته