kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن ولا أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا ماني كيونغزويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na khaswa katika masala ambayo yanahusiana na, na miujiza ya nabi muhammadin slih wsalam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana miujiza mingi ambayo aliifanya nabii nabi muhammadin alayhi wsaa na tukataja hadithi ya ali bin abi talib rin waa hadithi ambayo kaitaja nabii alaihi sallalawasalam alipokuwa katika sehemu ya khaibara ndugu zangu katika imani mwaka wa saba akasema mtume sallal wasalama ya kwamba kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu na mtume wake wanampenda mtu huyo halafu mwenyezi mungu mtu huyo ambaye ntakayempa bendera mungu atamfanyia fathu atafanya ukombozi masahaba radillahu anhum wakalala kila mtu anatamani kwamba kesho ifike mapema ili apewe hiyo bendera yeye ndio ashike lakini nilipofika asubuhi mtume sallahlhi wasalama akamuuliza yuko wapi ali abi bin abitalibi anhu masahaba raillahu anhum wakasema kwamba ya rasulllah ali anaumwa macho mtume sali wasalama akawambia masahaba wa amwite ali alipofika mbele ya mtume sal wasalama mtume alichofanya akamtemea akamtemea mate kwenye macho yake ali araillahnhu akafika anapona ndugu zangu katika imani baada ya ali bini abitalibi raillah anhu kupewa ile bendera na kupewa usia na mtume sallah laihi wasalama wakivita ndugu zangu katika imani ali akenda na mwenyezi mungu subhanahu wa taala akamfanyia fathu wafataha llahu ala yadaihi lhisn mwenyezimungu subhanahu wa taala akajaalia katika kile kikosi ambacho alii bin abitalibi radiallah anhu alikuwa na kiongoza ile hisnu ile ngome ya kiyahudi ile ikafunguliwa ndugu zangu katika imani waislamu wakapata ushindi katika vita vya khaibar kwa hiyo ikawa ni moja miongoni mwa miujizi ya nabii muhammadin sallh wasalama pale aliposema ya kwamba nitampa bendera kesho mtu ambaye mwenyezimungu subhanahu wa taala atafungua hisnu ile ngome kwa kupitia mikono yake na ikawa kama ilivyosema mtume salalai wasalama ikawa ni moja miongoni mwa miujizi ya nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani katika hivyo vita vya khaibar baada ya mapambano kuwa makali ni kwamba saka sehemu ya mguu ya salama ibnul akwa radiallahu anhu ilikuwa na matatizo na jeraha kali sana kubwa mtume sallallahu alaihi wasallama akatemea mate tu tukunyilli donda iundiyo mguu kuna donda katemea mate <coughs> salamatbnlaqwa rdinu waaruda lili jerahalikapona allahu akbar kwa mujiza wa nabi muhammadin sallawwasaam ndugu zangu katika imani mujiza ya nabii muhammadin salllahalaihi wasalama ni mingi sana mingi sana ndugu zangu katika imani angalia katika, katika vita vya khandak ambavyo vinaitwa ni ghazwati lahzabe vita ina majina mawili ima handak au ghazwati ahzabe ikiitwa handake ni kwamba ndugu zangu katika imani ni vita ambavyo masahaba walichimba mahandaki mashimo katika mji wa madina ndio ikaitwa ni ghazwati handak kwa sababu katika hii vita yamechimbwa mahandaki na ikiitwa kwa jina la ghazwati lahzabe kwa sababu makundi ya makafiri yameungana katika hivyo vita ili wamuue nabii muhammadin sl wsalam pamoja na wafuasi wake na masahaba wake mtume wsaa uislam usijulikani tena duniani Allahu akbar ndugu zangu katika iman katika hivyo vita habari zimeshaenea mjini namna makafiri walivyoungana makafiri wa maka makafiri wa thaifu sijuu makafiri wa wapi mayahudi wanafiki nini wote wanaungana dhidi ya waislamu ndugu zangu katika iman makabila mbalimbali mbali ya makafiri washirikina makuraishi waarabu arabu mbalimbali wakaungana wakawa wengi sana ambao bila nusra ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala leiti wakiuvamia mji wa madina wanauangamiza wote na hakuna hata kitu kimoja kinasalimika lakini yafalu llahu ma yashau bihikmatihi wyahkumu ma yuridu biizzatihi mwenyezimungu subhanahu wataala anafanya nayo kwa hikma anayoijua mwenyezi mungu wa taala katika masohaba pakaa sohaba mmoja anaitwa salmanu alfarisi radia llah nhu wardah ambaye kisa chake ni kirefu huyu sahaba ndugu zang katika imani akamwambia mtume salallahualaihwasalam yakwamba ya rasulllah sisi kwetu kuli farisi fursi ilikuwa pakitokea vita kama hivi basi tunachimba mahandaki ndani ya tunachimba mahandaki katika mipaka ya mji kwa ajili ya kujihami na maadui basi mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama akachukua ushauri wa al farisi masahaba ikawa kazi sasa kila ukiamka asubuhi wanaenda kwenye mipaka wanachimba chimba mashimo makubwa mashimo ambayo farasi haiwezi ikaruka yaani kutoka upande wa kwanza kwenda upande wa pili farasi haiwezi ikaruka kutokana na, na ukubwa wa lile shimo lililochimbwa mifereji katika mji wa madina basi mpaka ile hali ilipofika ndugu zangu katika imani siku maalum makafiri wanakuja wanaangalia hivi ni mahandaki yaani ni jambo ambalo waarabu walikuwa wajazoea katika maisha yao ya kuchimba mahandaki basi wakawa hawana ujanja na mwenyezi mungu subhanahu wataala aliita ni kwamba ni ghazwa ilikuwa ni vita japokuwa palikuwa hakuna mapambano lakini kutokana na hali ilivyokuwa ni nzito mwenyezi mungu subhanahu wataala akaiita ya kwamba hii ni vita kali sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika vita vya vi khandaki alii ibnu lhakam anhu wara mguu wake ulivunjika maanaake palikuwa muna washati yaani mapambano yalikuwa ni khafifu mguu wake ukapambana ukakatika uka ndugu zangu katika imani basi baada ya kukatika mtume salllal wasalaa akashukua ile mguu akaurudisha ile sehemu yake alafu mtume salallahu alaihi wasalama akauambia ule duwa mnguu uleule mnguu ukapona na ukaungana ukawa uka kawaida mtu anatembea kama kawaida bila operesheni bila mtu kumwekea piopii bila sijuu unatembea na magongo na nini na miti hapana mujiza wa nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika man levile katika mujiza aliyoifanya nabii muhammadin sal llah lihi wasalama ni mujiza uliyotokea kwa ali bin abitalib rill n warah ali radillah anhu alikuwa anaumwa anaumwa baada ya kuumwa mtume sala llahualaihi wasallama akamwangalia ali hali yake akamwambia dua ile dua baada ya kuomba mtume sa salama akasema allahuma shfih au afihi basi mtume sala llahu alaihiwasalama halafu akampiga ali na miguu yake ba anhu anasema sikurudi kuumwa tena lailaha ia angalia huu mujiza wa mtume w ndugu zangu katika imani mtu ni mgonjwa halafu mtume sw anamwombea dua fupi tu anasema allahuma shfihi au allahuma afihi e mungu mponyeshe mwenyezimungu mpe afya huyo mja wako halafu anampiga na mguu wake baada ya kumpiga na mguu wake ali anasema sikurudi kuumwa tena salah alaika ya rasulllah mujiza wa mtume sal wasalam ndugu zangu katika imani na bila mtu kuwa mtume hii miujiza hawezi akafanya hii inathibitisha kwamba nabii muhammadin saal wasalama ni mtume wa mwenyezi mungu wa kweli ndugu zangu katika imani katika vile vile aliyoifanya nabii muhammadin sallahlaihi wasalama katika vita vya badri ndugu zangu katika imani katika vita vya badiri abu jahali ambaye alikuwa na muudhi sana mtumwetu muhammadin salllah laih wasalam aine ya maudhi Mwajia katika vita vya badri abu jahali akakata mkono wa sahaba muawadh gafra muawadh ibnu ghafra alikatwa mkono wake katika vita vya badiri na aliyeukata ni huyu adui aduiwa mwenyezimungu abu jahal lanatu llahi alaihi mwenyezi mungu amlani na mzidishie adhabu ndani ya kaburi lake amin amin nduku zangu katika imani mkono umekatika baada ya kukatika mkono allahu akbar kilichobaki ni nyama tu katika mkono ule mkono unana, unaning'inia hivi kwa maana mtu ukiuvuta tu kwa nguvu i kaleka ngozi kanatoka akaja na anaubeba mkono wake mpaka kwa mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam mtume anauangalia mkono yaani unataka kutoka allahu akbar mtume salalah a salama akatemea mati kwenye ule mkono akautemea mate baada ya kuutemea mate alafu akaurudisha faltasakat ule mkono ukaungana allahu akba angalia mujiza wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam nani daktari anaweza mambo kama haya mkono umebaki ni ngozi tu alafu daktari aurudishe tu alafu Awe, aweke tu dawa tu alafu ule, ule mkono uungane zama zetu mtu akifukua na matatizo mkono umevunjika imebaki ni ngozi tu ndio imebaki ukienda hospitali kwanza hospitali wanaanza wanaumalizia kwanza kale kangozi wanakakata wakishakakata alafu wanaanza kusafisha ile damu kwanza wanafunga vitu hivi viili damu siendelei inatoka halafu ule mkono kile kipande wanaanza kukisafisha halafu wanaangalia je kuna mfupa umekatika vibaya wanaanza kuunga tule tu vipande twa mifupa halafu wanaangalia je huyu inawezekana ku, kuungika tena kama uwezekana kwambia huyu ntakiwa utupwe hapa sasa wanakutengeneza tu unabaki na mkono kipande lakininabii muhamadi sa sivya ndugu zangu katika mani anafanya muujiza ndugu zangu katika imani wakuthibitisha kwamba yeyi ni nabii wa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala baada ya kuungalia ule mkono mtume ssalama anaurudisha kwanza ule mkono unakaa sawa na mkono mwingine alafu anatemea mate ule mkono unaungana allahu akbar, akbar. angalia mujiza wa nabii muhammadin salla alaihi wasalama ndugu zangu katika imani angalia mujiza mwingine aliyo ufanya nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama katika hivyo vita vya badiri ndugu zangu katika imani habibu bun yasaf a basi alifikwa na matatizo kapigwa na makafiri kawa na jeraha habibu bun yasaf radillah anhu wardah maumivu makali yanayesikia analetwa mpaka kwa mtume muhammadi salallah laih wasalam anamwangalia namna anavyopiga kelele kutokana na yale maumivu namna alivyoumizwa uchungu mkali maumivu yamepanda mpaka kichwani mtume sawsa anamtemea mate <tuh>, baada ya kutemewa mate yale mate baada ya kutoka katika mdomo wa kinywa cha sharifu kinywa tahara kinywa cha nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama baada ya yale mate kumfikia huyu sahaba habibu mun yasafi anapiga kelele Aaaa! anasikia hali ya hatari tofauti baada ya kupiga ulio kelele na yale maumivu yote akakatika mujiza wa mati ya nabii muhammadin salallahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani akajiwa mtume salllahu alaihi wasalama na mwanamke katika kabila la, la khutham ana mtoto wake mdogo mtoto mdogo ndugu zangu katika imani ana matatizo hasemi haongei lah mama mama mtoto anakuja na beba mtoto wake ya rasulllah mwanangu huyo hapa hasemi haongei ndio naona hiyo audhaifu mgonjwa mtume sallalsaa anawambia masahaba nipeni maji nipeni maji yanaletwa maji ndugu zangu katika imani yale maji mtume salllahualaihiwsalama anachukua maji anaweka mdomoni baada ya kuweka mdomoni mtume salalahualahiwasalama anasukutua kama mtu anavyokuwa anatawaza alafu anayatema yale maji mtume salla a salama anachukua maji mengine ananawa na vitanga vyake vitukufu baada ya kufanya hivi mtume salalaalai wasalam akachukua yale maji akampa yule mwanamke yule mwenye mtoto akamwambia chukua haya maji umnyweshe mtoto wako yule mama anachukua yale maji anampa mtoto wake anakunywa mtoto anakunywa maji ambayo yalitoka katika kinywa fwahara kinywa cha nabii muhammadin sallah alaihi wasalam mtukufu wa daraja yule mtoto anapona lla anapona anasema mpokezi wa hadithi ya kwamba ule kijana yule mtoto mdogo yule akawa ni miongoni mwa watu ambao wana akili sana akili zao zikawa nyingi katika mji wa madina ndugu zangu katika imani hii yote ni nini ni baraka y dua ya muujiza wa nabii muhammadin salllahu laihi wasallama ndugu zangu katika iman angalia vile vile katika muujiza wa nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama katika hadithi ya ibnuabasi radillahu anhuma anasema ameletwa mwana mwanamke mmoja amekuja kwa mtume salllahu alaihi wasalama akiwa na na mtoto wake mtoto wake wa kiume huyu mtoto wake wa kiume amekuwa ni kichaa amekuwa ni mwendawazim ndugu zangu katika imani akili zake zimekuwa ni kasorobo analetwa mpaka mbele ya mtume alaihi wasallam mtume saaau sallam anamwangalia yule mtoto mtume akamvuta kifuani kifuani kwa yule mtoto mtume saa sallm akavuta akamfuta hivi baada ya kumfuta kifuani ule mtoto akatapika allahu allahakba akatapika vitu vyausi vyeusi alafu ndio ikawa kupona kwake ndugu zangu angalia huu mujiza wa mtume wetu muhamadi salwasaa yaani kumshika tu mtoto tukifuani anafuta basi mtoto anatapika vitu vya ajabuajabu ajabu. labd alikua amefanyiwa sihri sbabu aina ya sihri ni mtu nitakiwa atapike mtu akikwambia tu anasikia kuna vitu vinatembea tembea tu katika mwili unamfanyia rukya ndugu zangu katika tafta maji kunyikikombe maji safi akunywa aayo maji yasome manene wa muenyezi mungu subhanah wa taala soma ayati اlkursi soma muawidhati a soma kaukala qul huwa اllah ahade qul audhu brbi اlfalaki qul audhu brbi لnas qul ya ayuha lkafirun soma na aya za kubathulisha sihri kubathulisha uchawi aya zilizopo katika surati yunus katika surati taha na katika surati laraf unazisoma mara saba, mara saba ukipata mfano sidri majani ya mkunazi unachukua kidogo unawekwa kwenye yale maji unachanganya umeshisomea yale maji umesha yasomea maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mwambie yule ambaye amefanyiwa seheri anywe utaona maajabu ya qurani ndugu zangu katika imani ikiwa sehiri iko tumboni yule mtu atatapika vitu vya ajabu ajabu na akitapika ndio le seheri inakuwa imeondoka ndugu zangu katika imani Huyu, huyu mtoto ndugu zangu katika imani kama anavyoeleza ibn abasi radillahu anhuma baada ya kuguswa kifuani na nabii nabi muhammadin sallahulaih wasalama yule mtoto akatapika vitu vyeusi na mtu ndugu zang katika imani ikiwa amefanyiwa sihri alafu akafanyiwa ruqya ya kisheria na akatapika basi mtu achunguze mara nyingi vile ambavyo anavyotapika vinakuwa ni vitu vyeusivyeusi sa gani kwa sababu uchawi ni uchafu vyeutu vyeusi vyeusi zangu katika imani kwa hiyo hii ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhammadin ndugu zangu katika imani vile vile katika miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahlaih wasalama katika mkono wa hubeili Habil. habilu aljaafihubeil ljaafi rdila nu wardah yeye mkono wake alikuwa hawezi kushika kitu ao kupanda juu ya mnyama wake hivi kushika zile zimam zile hitamu zile hawezi mkono wake una aina fulani hivi kama ya shal ya kupooza basi akaja mpaka kwa mtume salalwsaam ya rasulllah angalia mkono wangu siwezi nikashika kitu hivi nini alifanya mtume salaaawa mtume salahlaihi wasalama akatemea mate kwenye ule mkono wake temea mate basi baada ya kutemewa mate yule mkono ukawa una nguvu za ajabu unanyanyua vitu vya hatari vitu vizito ule mkono unanyanyua baada ya muujiza wa mtume wetu muhamadin salllahalaih wasalama ndugu zangu katika imani kwa hiyo ikawa ndio mwisho wa maumivu wauyu sahaba radillah anhu waardah ndugu zangu katika imani kwahiyo baada ya kutemewa mate ule mkono kusikia tena athari yoyote ya maumivu mpaka anakufa ndugu zangu katika imani hii vile vile ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ambayo alikuwa akiifanya mtume salllahu alaihi wasalama kwa wale watu ambao wana matatizo mbalimbali ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea zaidi na zaidi kukumbushana miujiza ya mtumu wetu muhammadin sala llahu alaihi wasallama walio tutaishia hapa mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufishe aliokuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue suk ya qiama tukiwa nyuma ya mtumi wetu muhammadin swaa nasema subhanakallahuma bihamdik ashadu anla ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik subhana rabika rabilizati ama yasifun wasalamun l lmursalin والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته