kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن <سؤال> الرحيم <سؤال> الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم بإحسان الى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لقوزان إيمان بعدكم شور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin saahlhi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tuyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala dugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala yanayohusiana na miujiza ya nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza ambayo nabii muhammadin s wsaam aliifanya kuhusiana na dua ambazo wamewaombea baadhi ya watu wakiwemo masohaba wake r waa miongoni mwa masohaba hao ndugu zao katika imani ni abdurahman ibnu aufu wa anhu waara alimwombea mtume sallasalama bilbaraka Mwenyezi mungu ambariki katika biashara anayoifanya na dua ikaleta mujiza mkubwa ndugu zangu katika imani abdurrahmani akawa ni mtu ambaye ni mithali ni mtu ambaye anapigiwa mfano katika utajiri ndugu zangu katika imani abduurahmani ni moja miongoni mwa masahaba ambao walitoka makka wakahamia madina kwa ajili ya la ilaha illallah muhamadun rasulullah salahalaihi wasalam mali walizokuwa nazo katika mji wa madina makafi, katika mji wa makka makafiri waliziziwia ndugu zangu katika imani wakabaki nazo wakasema mali azitoki hapa zitabaki hapa katika mji wa mwaka tutazitumia sisi makafiri masohaba wakaondoka kama walivyo mtu anaondoka na nguo zake tu za kuvaa mtu anaondoka na nguo moja tu duuzanata katika imani katika hau masohaba ambao waliondoka hivyo hivyo ni huyo abdurahman bnu aufi radiallahu anhu anafika katika mji wa madina baada ya kufika katika mji wa madina ndugu zango katika imani masahaba nabii muhammadin salllahlaii wasalama katika mambo ambayo alianza kufanya baada ya kufika katika mji wa madina katika mambo hayo baada ya kutengeneza msikiti akafanya muakha akaunga udugu ndugu zang katika imani baina ya ansar na baina ya muhajirina baina ya watu wa madina na baina ya watu wa makka kila mtu wa maka, kila mtu wa madina anamtafuta ndugu yake anamchukua mmoja kati ya ndugu zake miongoni mwa ndugu zake wa makka halafu wanaishi nao pamoja anakuwa ni ndugu yake ndugu wa uislamu na ndugu wa uislamu unashinda udugu wa damu ndugu zangu katika imani basi abdurahmani akawa amefanya muakha kafanya udugu na mmoja miongoni mwa masahaba wa madina anhu saadi kama sikusahau huyu mmoja miongoni mwa masahaba wa madina akamwambia abdurahmani bnaufu ya kwamba ndugu yangu mimi nna wake wawili na mimi nna mashamba mawili la ilaha illallah angalia mapenzi ya kweli ndugu zangu katika imani ambayo answari walifanya ndugu yake anamwambia ndugu yangu mimi nina wake wawili na mimi nina mashamba mawili wake zangu wawili nitawaita hapa mbele hapa wakati huo aya za kujistiri zilikuwa bado nitawaita hapa mbele hapa waangalie yule ambaye unampenda mimi nitampa talaka nitamwacha eda yake ikimalizika utamuoa kwa ajili ya allah subhanahu wataala angalia mapenzi namna yalivyofikia ndugu zangu katika imani ndugu yangu mimi nina shamba mbili nitakupeleka kwenye shamba zangu zote uangalie shamba kubwa na shamba ambalo lina miti mingi na shamba ambalo ni zuri ndiyo uchague nikupe kwa ajili ya allah subhanahu wataala mungu subhanahu wataala anawasifu answari watu wa madina wayuthiruna ala anfusihim walau kana bihim khaswaswa watu wanafanya ithari ithari ni mtu ana shida lakini anaona afadhali yeye akose lakini ndugu yake mwislamu apate wako waislam wana mapesa mapesa mengi amejaa benki ndugu zao katika imani lakini wako yat- watoto yatimu wa kiislamu wanakosa chakula chakula mislamu kajaza mapesa benki hayana kazi yanatumiwa na makafiri tu wajani wamejazaa wa na mitaani watu waliofiliwa waislamu wana mapesa amejaa benki ndugu zangu katika imani maskini ombaomba wamekuwa ni wengi baadhi ya waislamu wana mapesa tunasema mapesa hayana kazi yamekaa benki ndugu zangu katika imani abdurrahman bn fi anamwambia ndugu yake mwislamu anamwambia ndugu yake wa madini ya kwamba hapana ndugu yangu wallahi mwenyezi mungu akulipe kila la kheri kutokana na imani uliokuwa nayo na msimamo uliokuwa nayo na mapenzi unayoonyesha nionyeshe sokoni sokoni sokoni anamwonyesh soon so iu bduahmanbf railahu anhu anaanza kufanya biashara ndogo ndugu zangu katika imani zile biashara anafanya biashara anaenda sokoni akifika jioni anarudi kwa ndugu yake analala nini kama kuna chakula anakula mtume sallasaa akamwombea dua mwenyezi mungu akaleta mujiza katika dua ya mtume sallahlahi wasalama abdurrahmani akawa ni tajiri mkubwa ikafikia mali yake ikaenda ikapanda ikapanda mpaka akaoa tena mari yake ilikuwa ni dhahabu binti wa ansa binti wa madina Paka siku moja kwa s da anakuta abdurrahmani nguo imechafuka chafuka sa abdurrahmani vipi bona nakuona nguo ina rangi rangi anasema ya rasulllah nilioa sasa wakati nilikuwa niko na mke wangu tunashikana shikana ile rangi namna alivyokuwa amepambwa ndio vimebakibaki vi alamaalama athari allahu akbar ndugu zangu katika imani abdurahmani bnu aufi radillahu anhu ndiyo akasema ya kwamba katika dua ambayo aliniombea mtume salallahu lahi wasalama laiti nikinyanyua jiwe hivi basi nataraji kwamba chini ya jiwe kupata kuwa na dhahabu kwa mali ambayo ilikuwa ni nyingi mno imefikia abdurahman bn auf sababu kipindi kile ndugu zao katika imani ilikuwa watu wanamiliki watumwa wananunua watumwa ataka yauman hahi abada kwa siku hii moja anaacha watumwa haahin akbar kipindi hicho watumwa ilikuwa ni dili mtu ambaye iko na watumwa wengi ni miongoni mwa matajiri kama watumwa wale wakiwa ni wakiki 3 basi wote unaruhusiwa kukutana nao tendo la ndoa wakiwa ni wanamume unawafanyisha kazi kama wafanya kazi wa zama tulizo nazo abdurahman watumwa hahini akawacha huru kwa ajili ya kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataalash istoshi ndugu zako katika imani siku moja ametua sadaka ya ajabu sadaka ya ajabu kaitoa abdurrahman bnu aufi radillahu nhu wardah 7 bair ngamia as hizi ngamia tahmilu min kulli shai ngamia zimekamilika ngamie zina zile hitamu zake zile zile kamba zake ngamie zina vile vile dauja vile vitu vya kukalia vile juu vile vile ngamie ziko na silaha ngamie sio kwamba zile ambazo zimekonda ete zimekosa chakula ndie mtu anatoa sadaka hapana ngamie zimenona ngamia sio saba au sabini ngamia mia saba namia na kipindi hikyo ilikuwa ni kama mtu akiwa na gari kiidi ama tulizonazo mtu anatoa gari mia saba kwa ajili ya la ilaha ilallaaaa agai ndugu zan aia zama tulizonazo mtu anaenda muskitini anasikia kuna mchango basi mtu yuko na pesa nyingi yeye mwenyewe ule mchango ule anaweza akasema mabas waislam msitoi mimi hili swala insha allah ntalimaliza lakini mwislam anaingiza mkono mfukoni pesa anazihisabilia ndani ya mfuko anajua hapa nimefika ni kalika mia tano kalika kuchanikachanika ndio anakatua anakakunja ndio anakatupa pale mbele la inafikia baadhi ya misikiti ndugu zao katika imani wanatangaza ya kwamba wana mchango wa shilingi elf 2 za kumlipa fundi ndani ya msikiti kuna baadhi ya watu wana zaidi ya laki mfukoni hacha benki ndani ya msikiti baadhi ya watu wana zaidi ya laki mfukoni lfuisi muislamu anashindwa anaangalia kiw iko na kasarafu ka hamsini kamiamoj kamia 2li ndio abdurahman bnu aufu radilahnwaa anatoa si mara moja kufanya mambo kama haya anatoa sadaka ngamia miasaba dufaata wahida kwa mara moja ngamia zipo kamili zimekamilika kwa sababu gani anafanya hivi ndugu zao katika imani anafanya hivi kwa sababu ya kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala radhi za allah tabaraka wataala na sio kwamba asifiwe na watu hapana sio kama baadhi ya watu wanavyofanya watu wanafanya ria ndugu za katikama katika, katika kutoa sadaka baadhi ya watu nasio wote kuna wengine mashallah sadaka zao zinakuwa ni zasiri mskitini pakiwa na ujenzi basi ye anawambia wale viongozi yakwamba nmiukom as ilemifuko kumi, eh, ile kumi anaipelekapal anafanya hivi kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala anawambia msimwambii mtu kama mimi ndio ambaye nnatoa msimwambii mtu kama mimi ndio mdhamini wa huyu mskiti lakini wengine wako wapi nduku za katika imani wengine wanafanya riaa tena naandika pale mbele na kibao huyu msikiti unajengwa na shekhe fulani tajiri fulani mweshimiwa fulani ya nini yote haya ndugu yangu mwislam kwa nini usifanyi mambo yako siri kwa ajili ya allah tabaraka wataala s abdurahman bnu ofi anatua ngamia mia saba kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kwa hiyo ikawa kutokana na wa ile dua ya mtume sw aliyemwombea abdurahman bn afi ikaleta maajabu ikaleta miujiza abdurahman akawa na mali nyingi sana mali zake zikawa nyingi mno ndugu zangu katika imani katika watu wengine ambao mtume wetu muhamadin saw alifanya miujiza ya dua ilikuwa ni muawiya ibnu abi sufyan رضي الله عنه وارضاه معاوية صحابة ميونغون مما صحابة ونبي محمد صلى الله عليه وسلم ميونغون مما صحابة وتكوفو أمباي هو صحابة وكمتاجة باذي مش... بيلي مشيعة مروافض ونملاني صحابة ومتوم محمد صلى الله عليه وسلم وكسيما معاوية ونسمة لانة الله عليه la lailaha illallah unamlani sahaba wa mtume sala llahu alaihi wasallama stahfirllah sgfillastgfirllah ni watu khatari sana hawa ndugu za katika imani watu khatari wanawalani masohaba wa mtume sio muawia peke yake أكتاج أبو بكر الصديق باليمشية ونسم لعنة الله عليه أكتاج عمر بن الخطاب ونسم لعنة الله عليه أكتاج عثمان بن عفان ونسم لعنة الله عليه أكتاج عائشة رضي الله عنها كِبَنِ نبي محمد صلى الله عليه وسلم ونسم لعنة الله عليها لا إله إلا الله wanasema abubakari ni kafiri umari ni kafiri uthmani ni kafiri muawiya ni kafiri biaisha ni kafiri ni mzinifu bihafswa mke wa mtume ni kafiri ni mzinifu astagihsh mwenyezimungu subhanahu wa taala baraha min fuki sb samawati mungu baada ya maneno kuenea katika mji wa madina ya kwamba biaisha radiallahu anha eti, eti amefanya kitendo cha zina amefanya usafi wa uchafu wa zina na safuan muattal mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa makusudi akaacha kuteremsha wahai ili wajulikane wanafiqi abdullahi ibn ibnubaya ibnu saluli akawa anaeneza hii fitna kaba ah, biaishaau mzinifu jamaa amechukua mzigo kule walikuwa walishapanga mipango unaona jamaa libaki nyuma kule ndio mipango yenyewe hiyo ili jeshi liondoke wabaki wenyewe wawili wafanye yao ya kufanya la ilaha allah mke wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam baada ya maneno ya kuenea mjini maneno yakamfikia mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama mtume hana la kufanya wahai haushuki mtume hajui mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani mtume akasema kwamba sofwan bn muatal mimi namdhania ni mtu wa kheri baadhi ya masahaba wakafikiwa na hizi habari wakasema wallahi hatuna la kusema isipokua tunasema mambo ya kheri biisha ni mtu wa kheri na usahaba ni mtu wa kheri hatusemi jambo lolote wanakaa kimya mambo ambayo watu hawajui ni kukaa kimya ndugu yangu mwislamu lakini wanafiki wale ambao wakisikia neno kidogo ah, allahu akbar kidogowanalieneza mwenyezimungu subhanah wataala anamteremsha jibrili alaihisalam kutoka mbinguni na ujumbe maalum aya maalum mungu anaeleza katika surati nor sura za kumtakasa biaisha radillahu anha biaisha alikuwa anasema wallahi hili jambo ambalo watu walikuwa na la uongo nilikuwa si dhani ya kwamba litafikia mpaka mimi mwenyezi mungu anitakase nitakuwa ninatajwa mpaka siku ya kiyama ukisoma suratinor aya za mwanzo mwanzo unamuadithia una, una biaisha radiallahu anha alafu mungu anasema ya kwamba biaisha hakuzini hakuziniwa mashia mungu wawalani wanasema ya kwamba biaisha amezini staghfirullah angalia hii jura angalia kukosa adabu dharau mungu mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ambaye aliwaumba wanadamu mungu wa ambaye wa wana anajua kila kitu anasema ya kwamba biaisha hakufanya uchafu wa zina mashia wanasema wa ya kwamba biaisha mezini mungu anasema abubakarisidii ni miongoni mwa watu wa peponi kupitia mtume muhamad wa mashia wanasema wa abubakari ni miongoni mwa watu wa motoni anasa anasema uhmabf ni miongoni ma watuwa peponi ash anasa ainoatiawatu ambao wanalaaniwa na mashiaa na mchana akiwemo uwi muawia ameombewa dua na mtume salllaalai wasala dua gani bitamkini fi lbiladi aliombea dua na mtume saa salama amjalie awe kiongozi katika ardhi allah akba basi fanalalkhilafa mungu akamjalie akawa ni kiongozi akawa ni khalifa miongoni mwa makhalifa wa kiislam ndugu zanu katika imani katika daulati lumawi wanasema wanachuoni hakuna kiongozi khalifa ambaye alikuwa ni bora kuliko muawiya radiallahu anhu muawiya alikuwa ni katibulwahai wahai unashuka kutoka mbinguni mtume sallla salama anamwita muawia anaandika wahai leo analaaniwa na mashia ndugu zan katika imani mtu ambaye ameombewa dua na nabii muhammadin saalawsaa ndugu zangu katika imani kwaio huyu ukawa ni miongoni mwa myujiza ya nabii muhammadin salalahu alaihi wasalama kuhusiana na dua ambazo alikuwa akiombea baadhi ya watu ndugu zangu katika imani katika miujiza ya dua ambayo nabii muhamadin swsalama aliwaambia masahaba ni sad bn abi waqas anhu wa Arba. na ni mmoja miongoni mwa masohaba kumi waliobashiriwa pepo na nabii muhammadin swa katika, katika jilsa moj mtume anasema fulani na fulani na fulani na fulani na fulani na fulani na fulani, na fulani miongoni mwawatoa peponi واتكُومي، أبو بكر الصديق عمر بن الخطاب، أُثمان بن أَفَانِي، علي بن أبي طالب، عبد الرحمن بن عوف، سعد بن أبي وقاص، سعد بن معاذ، أبو عبيدة عمرو بن جرّاحي. نمسحها وينجينا. مسحها كُومي. kwamba ni miongoni mwa peponi akiwemo saadi bnu abi waasi raillh anhu huyu saadi ndugu zano katika imani aliombewa dua na mtume sa hi wasalama bian yujiba llahu dawatahu kwamba atapokuwa akiomba dua mwenyezi mungu akubali ile dua yake allah akbar angalia mujiza wa maneno ya nabii nabi muhammadin sawas wanasema masahaba ya kwamba famadaa ala ahadin au liahadin ila stujiba lahu saadi bn abi waqas alikuwa akimwombea mtu dua ya kheri au akimwombea mtu dua mbaya ameudhiwa amedhulumiwa mwenyezi mungu subhanahu wataala anaijibu hiyo dua hapo hapo ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa myujiza ya nabi muhammadin sal llhlaih wasallam angalia katika zama za umar bn lkhatabi radillah anhu sad bin abi waqasi amepelekwa sehemu ya kufa iraqi ni dai kule akawa anawasalisha anaongoza dini lakini wakatokea baadhi ya wanafiki ndugu zangu katika imani wanapeleka ripoti kwa omar bnlkhatabi radiallahu anhumadini ya kwamba sad bin abi waqas yule kiongozi ambayo umetuletea ni kiongozi ambaye ni mbaya sana kwanza hatoki kuja kuwasalisha watu na akiwasalisha watu ile sala nayoisali ile ni sala ya rakaraka navuruga vuruga ajiwi kusali alafu kwanza vitani haendi kupigana huyu ni muoga na mali na kama akenda mali zikipatikana basi anakuwa ni mchoyo hatupi mali sisi ambayo tumeenda kupigana la ilaha illallah maneno mazito haya ambayo ameletiwa umar bn lkhatabi radiallahu anhu ndugu zangu katika imani baada haya maneno angalie kiongozi mwadilifu bnlkhatabirailahnu mambo aliyofanya anafunga safari anatoka madina anaelekea kofa iraqi kila muskiti anapita anauliza vipi sadbn abi waqas we habari zake wanasema wallahi ni mtu ambaye ni mzuri kila muskiti wanamsifu vizuri sadi bin abi wakasi mpaka akafika katika muskiti mmoja anauliza habari za sadi wanasema sadi ni mbaya sana huyu wanaanza kusema maneno machafu kuhusiana na sahaba wa nabii muhammadin sallahu alaihi wasalam ndugu zangu katika imani sadi anafikishwa mbele ya mahakama watu wamemzunguka na yu, na wale watu waliotiwa ushahidi wako pale ndiyo kiongozi mwadilifu nitakiwa afanye mtu ametuhumiwa basi anakuwa yuko hapa yule aliyotuhumiwa naye yuko hapa kila mtu anatua wa ushahidi wake ayeeleza huyu ni hivi ni mchoyo aj- ajui kusali ajui nini mtu ambaye amekulia katika malezi ya mtume ni mwanafunzi alichukua digri za hali ya juu kutoka kwa mtume muhammadin salllahual wasalam alafu unasema hajui kusali ndugu zangu katika imani katika kipindi kinachokuja tutaeleza muujiza wa dua ya sadi bin abi waqasi radiallahu anhu ilikuwaje mwenyezi mungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atufisha leokoni waislamu mwenyezimungu ajalii wakati wa kwetu tuseme lailaha ilallah mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwe nyuma mtuma wetu muhamadin swsaa tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanakallahua bihamdik ashhau nlailaha ila anta astagfiruka waatubu ili سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته آه.