kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء وامام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزان كتابه ايمان baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin sallahu laihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na hasa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhammadin salllahu alayhi wasalam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana miujiza mbalimbali ambayo, ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin sallwsalama katika upande wa dua ndugu zangu katika imani tukasema ya kwamba myujiza ipo aina tofauti tofauti kama ilivyokuwa kuna muujiza namna alivyofanya mtume sallalaihi wasalama ya kumwomba mungu subhanahu wataala dua kama walivyotaka makuraishi awaonyeshe mujiza mtume shwasalama akamwomba mwenyezi mungu subhanah wataala mwezi ukateremka halafu kakatika vipande viwili na vile vile kama tulivyoona katika miujiza iliyotangulia namna maji alivyokuwa yakitoka katika vidole vya nabii alaihi sallhliwasalam hii ni aina ya miujiza ndugu zangu katika imani vile vile kuna aina ya miujiza ambayo mtumu wetu muhammadin sawsaam anawaombea watu dua mtu ambaye ana tatizo basi anamwombea dua anafanya muujiza wa dua lile tatizo pale pale linaondoka vile vile ndugu zao katika imani katika miujiza ambayo nabii muhammadin swsa aliifanya ni ile miujiza ya kuwaombea dua baadhi ya masahaba raillahu anhum kwamba mwenyezi mungu amjaalie awo na kitu fulani kama tulivyoona kwa abdurrahman bn aufi alipoombewa dua na mtume sawsaa ambariki katika biashara yake abdurahman bn aufi anhu akawa ni mmoja miongoni mwa matajiri wakubwa wakubwa wa kiislamu wa wa wa na vilevile vile, tuliona n mtume sallahlahiwasalam alivyoombea wa dua watu wengi katika watu hao ndugu zangu katika imani ni bin abi sadi binabiwaqas rain waarda nabi muhamadin swsalam alimuombea dua kwamba mwenyezi mungu amjalie anyakuna mujiba dawa akiomba dua sadi mungu akubali dua yake hii ni moja miongoni ma meujiza ambayo aliifanya mtumwetu muhamad na saadi bn abi waqasi anhu wara alikuwa akimwombea mtu dua nzuri au akimwombea mtu dua mbaya basi pale kwa pale mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ile dua anaikubali moja kwa moja kama tulivyoona katika kipindi kilichotangulia namna gani katika zama za umarbnlkhatabi rla anhu alimtuma sadi bin abi waqasi raiallah anhu awe ni dai awe ni kiongozi wa dini katika sehemu ya kufa iraqi akawa wanawafundisha watu dini ndugu zangu katika imani sasa baadhi ya watu wa kofa wakatoka katika mji wa kofa wanaelekea madina ndugu zangu katika imani wanamwambia umar bnlkhatabi rilah anhu ya kwamba yule mtu ambayo ulituletea hajui kusali la ilaha allah sahaba wa mtume muhammadin salla la wasalama ambaye amelelewa amechukua doktora ni dokta wa mambo ya dini katika chuo cha nabii muhammadin salllai wasalama halafu wanaotokia watu wanamwambia umar bnlkhatabi radillah nhu ya kwamba huyu uliotuletea hajui kusali vile vile ni mwoga vitani huyu na ngawira zikipatikana basi anafanya upendeleo katika kugawa hata kugawa hajui alah maneno haya anaambiwa sahaba wa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani kawaida ya umar bn lkhaabi ri llah nhu na ndio inatakiwa viongozi wamwigi umar bn lkhaabi raila anhu katika uongozi wake umar amemuiga nani umar ikamwiga nabii muhammadin sa l wsalama baada ya umar bnlkhaabi ri anhu kupewa mashtaka yanahusiana na, na sad bn abi waasi rdi a nu mmoja miongoni mwa watu waliobashiriwa pepo wakiwa wanatembea juu ya mgongo wa ardhi anaambiwa hajui kuswali anaambiwa ni japan ni mwoga umar bnlkhatabi raillah anhu anafunga safari kutoka madina kadhuya jambo limekuwa ni kubwa anaambiwa saadi hajui kusali saadi hatoki kabisa hata kwenda kuwasalisha watu ni siku moja moja muda mrefu anakuwa upo kwake tu la ilaha illllah umar bnlhaabi raillah anhu anatoka katika mji wa madina anapita katika miji ya iraq kila muskiti anaenda anauliza vipi habari za mtu anaitwa sadi bn abi waqasi kila muskiti anasema kwa kweli ni mtu ambaye ni mwema huyo kwa kweli ana tabia nzuri wanamsifia vizuri ndugu zangu katika imani mpaka umar binlkhatabi raillahu anhu akafika katika muskiti mmoja masjidi bani abas akaulizwa watu waliopo katika muskiti kuhusiana na khabari za saadi bin abi waqas wakosema hapana huyo hajui lolote katika dini ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala lailaha allah Hey, ndiyo hajui basi hawa watu huyu jamaa aliyosema haya maneno ikawa sasa ni mkutano ni kikao ndugu zangu katika imani saadi bn abi waqasi radiallahu anhu mtuhumiwa yuko hapo na yule jamaa yuko hapo na washahidi wako wamezunguka hebu eleza anasema huyu hajui kusali chochote hajui kusali anatusalisha sala za ajabu ajabu la ilaha illallah huyu ni mwoga katika vita haendi yeye kazi yake ni kukaa kwake tu na mke wake tu basi hana lolote nalifanya katika dini ya mungu watu wengine wanashangaa ndugu zangu katika imani سعد يا نوليزو عمر بن الخطاب رضي الله عنه أون لك جتتيا سعد ابن ابي وقاص رضي الله عنه ارضاه انا من بيأ امير المؤمنين عمر بن الخطاب رضي الله عنه ارضاه يا يا امير المؤمنين ميمي سينا مفنى كازي نا tengeneza unga wa ngano nikshautengeneza napika mikate namwandalia mke wangu kishamaliza nguo kama ni chafu nnafua nayeanika ikikauka ninavaa muda wa sala ukifika naenda kuwasalisha muda wa darsa ukifika nawatolea nato, mawaidha zangu katika imani saadbn abiwaqasi raillh anhu anamwambia umar bnlkhatabi ya kwamba mimi ninawaswalisha kama alivyokuwa kiswali nabi muhammadin salahu lihi wasalam sizidishi wala sipunguzi ya amir almuminin bas maneno yamegongana saadi anasema ya kwake na huyu jamaa anasema ya kwake nani mkweli kati yake kati ya hawa wawili umar bnlkhatabi radillah anhu afahamu mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani baada ya saadi kutuhumiwa ndugu zangu katika imani tuhuma ambayo yeye ni bari yuko mbali na tuhuma hiyo kafanya nini kamwombea dua mbaya huyu jamaa akasema allahumma e mwenyezi mungu inkana qama riaan wasumaa ikiwa huyu jamaa huyu ananidhalilisha mbele ya umma mbele ya amira almuminin ikiwa amesimama kwa ajili ya ria ili watu wamuone ili watu wamsifu waseme ili asifiwe na watu mwenyezi mungu ikiwa anasema haya maneno kwa uongo faatil umra mwenyezi mungu mzidishie umri waami ami baswara mwenyezi mungu mjialie awe kipofu wa aridhuhu mwenyezi mungu umpe mtihani kabla ya kufa kwake ndugu zangu katika imani haya ni mambo ambayo saadi bn abi waqasi raiallahu anhu aliyaomba kuhusiana na huyu mtu ambaye amemzulia mambo ya uongo wanasema matabii ndugu zao katika imani ambao walikuwa wakiishi na huyu jamaa sema mwenyezimungu subhanah wa taala alimrefushia umri umri wake ulikuwa ni mrefu mpaka sasa ngozi hizi zikawa sasa zinainama ngozi zimekunjana mpaka zinajikunja hivi ngozi za uso ngozi mpaka zinafunika macho huyu jamaa macho yake yakawa ni kipofu haoni tena hadi ya kuwa alikuwa anaona alikuwa na fitina akipita barabarani akisikia sauti za wanawake basi anaenda na wapapasa anawashika kwenye maziwa anatembea barabarani anaseme ya kwamba sheikhun kabir mzee kongwe aswabatni dawatu sadi dua ya sadi bin abi waqasi imenifika mwenyezi mungu subhanahu taala akakubali dua ya sadi bin abi waqasi ndugu zangu katika imani huyu jamaa siku moja akawa anatembea sehemu palikuwa shimo akaenda akaanguka ndana lile shimo ndio ikawa mwisho wa uhai wake zangu katika imani saadi bin abi waasi raillahu anhu alipata muji za wanabii muhammadin sallah laihi wasalam wa kuombewa dua na mtume ya kwamba mungu amjalie saadi bin abi waqas anapoomba dua kumwambia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu mwenyezi mungu anakubali moja kwa moja ndugu zangu katika imani نواتو انجيني انباو باو واليوم دون نبي محمد صلى الله عليه وسلم ندو انباو اليوم بمتوم صلى الله عليه وسلم قسما اللهم أعز الإسلام بأحد الرجلين بعمر بن الخطاب أو بأبي جهل بن هشام فأجاب الله دعوته في عمر بن الخطاب rilah nhu waarda ndugu zangu katika imani katika dua ambazo liomba, mtume wetu muhammadin sallahlahiwasalam aliomba na dua ikaleta muujiza wake ni pale aliposema mtume sallalhwasalam kumwomba mungu ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu aiza lislama upe nguvu uislamu kwa mmoja kati ya watu wawili ima umar bn lkhatabi au abu jahal ibnu hisham ndugu zangu katika iman mwenyezimungu subhana wataala akakubali dua ya mtume sal i wsalm ikamwangukia umar bn lkhatabi raillah nhu wardah umar akafikiwa na mujiza duya nabi muhamadi sa l wsaaa ndugu zangu katika imani angalia namna alivyoslima umar bnlkhatabi radillahu anhu baada ya mtume sallaalai wasalam kuwa katika mji wa makka anatoa dawa ilikuwa ni dawa tu seria anamfuata mtu mmoja mmoja nyumbani kwake mwamini mwenyezi mungu mmoja achani na masanam umar bnu lkhatabi radiallahu anhu baada ya kusikia haya maneno akachukua upanga wake anamfuata mtume salallahu alaihi wasalam ili amuue amekuja na dini mpya dini ya kukataza kuabudia masanamu ndugu zangu katika imani omar ameshika upanga sura yake imebadilika mtu akimwangalia anajua huyo anakusudia shari anakutana na mtu mmoja anamuuliza ya omar unaelekea wapi ya yabnlkhatabe anasema mimi nnamfuata muhammadi nikamuue kwa sababu gani kwa sababu amekuja na dini mpya ule jama nawambia ilo tuee eh. anasema aina haja ya kwenda kumuua muhammadi dada yako mwenyewe dada yako mwenyewe nani mtoto wako kisha slimu hafsa kisha ingia katika uislamu mtoto wako kama amba, kama unataka kuua basi naenda uanze kuua mtoto wako ar bn khaabi sema mtoto wangu hafswa amesilimue umar bn lkhatabi rai anabadili msimamo anaenda katika nyumba ya hafsa anafika ndani kule likuwa k anasaanafundishwa qurani na khababu bnilarat ria anu warضah baada y mari akagonga mlango alipogonga mlango ile sauti ya omar bnl khatabi radiallahu anhu wanaijua yule mwalimu wa twishen ikabidi ajifiche baada ya kujificha ndugu zangu katika imani omari akaingia mpaka ndani anamkuta mtoto wake yuko na qurani ambayo imeandikwa katika ngozi baada ya kufika tu umar bn lkhatabi radiallahu anhu akampiga kofi mtoto wake mpaka damu zikatoka kwa uzito wa kofi baada ya hapo akaona ile qurani ambayo likuwa imeandikwa kwenye ngozi anaishika omar dadake anamnyanganya nakwambia wewe ungali ni najisi wewe nenda ukatawadhe kwanza ndio utashika hii qurani haya maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani umar anauliza mlikuwa mnasoma nini hapabada likuwa nasikia sauti sauti anasema tulikuwa tunasoma maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala maneno gani baada ya kuwa sasa umar bnlkhatabi radillahu anhu amesha tulia kidogo ndiyo yule mwalimu akatoka sasa baada ya kutoka halafu kwa sababu omar umar binlhatabi rai llah anhu alikuwa anajua kusoma na kuandika akayangalia yale maneno yameandikwa taha ma anzalna alaik lqran litshqa ila tdhkiratn lmn ykhsha تنزيلا ممن خلق الأرض والسماوات العلا الرحمن وعلى العرش استوى له ما في السماوات وما في الأرض وما بينهما وما تحت الثرى عمر بن الخطاب رضي الله عنه نغزام كتر إيماني بعد يكون لمنينه ويخباب بن الأراتي رضي الله عنه أنا من بن القطاب يا قوامة نلمسكي أمتوم محمد صلى الله عليه وسلم كسام يا قوامة اللهم أعز الإسلام بأحد الرجلين بِعُمَرٍ بن القطاب أو بأبي جهل بن هشام أنا mar nilimsikia mtume salallahu alaihi wasalama anamwomba mwenyezi mungu dua autie nguvu uislamu kwa kusilimu mmoja kati ya watu wawili ima omar bnu lkhatabi au abi jahali bnu hisham sasa omari wahi haraka upate hii dua ya mtume muhammadin salllasalam uu muujiza wa mtume ukuangukie umar bn lkhatabi raillah anhu anasema y kwamba dulluni ala rasulillah nionyesheni mtume iko wapi anaonyeshwa mtume w yupo katika daru aram ibnu abi aram rnard baada ya muujiza wa dua ya mtume saw umar bnlkhatabi rillaanhu anaenda katika nyumba ya aram bin abi aram anabisha hodi namna alivyobisha hodi ile sauti watu wanaijua ni sauti ya mar bnlkhatabi anhu masahaba wapo ambao wameisha slim akiwemo hamza bn abitalib na nabii muhamadin salahaiwsala mtume antaka kwenda kufungua hamza anawambiarasulllahi hapana ache mimi nende, nende nikafungue ikiwa e amekuja kwa shari tutapambana naye hamza anafungua mlango umarbn lkhatabi rail anu anasema ashhadu anla ilaha illallah waashadu anaka rasulullah umar anatoa shahada baada ya mujiza wa dua ya mtume muhammadin salllahlaihi wasalam ndugu zangu katika imani hivi ndivyo muujiza ya dua ilivyokuwa ikifanya kazi katika zama za nabi muhammadi saws tsh angalia ndugu zangu katika iman abdullahi ibnu masudi radillah anhu akasema ya kwamba tulikuwa ni madhalili tulikuwa ni wanyonge mpaka aliposilimu umar bnlkhatabi radiallahu anhu waardah wllah kwa sababu gani kwa sababu ya mujiza wa duo ya mtume muhammadin sallahlih wasalama ndugu zangu katika imani katika myujiza ya dua ya mtume muhammadin sal wsalam alipomwombea annabigha aljadi rilh nh wardah huyu sahaba mtume swsaa alimwombea dua ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanah wtaala auhifadhi mdomo wake kinywa chake mwenyezi mungu akihifadhi huyu sahaba alikuwa aliishi wanasema miaka mia moja na ishirini miaka mia moja na ishirini ilikuwa jino likitoka basi jino linaota lingine alikufa hali ya kuwa meno yamekamilika kwa sababu kuna umri ambao muda ambao mwanadamu akifikia basi jino likitoka basi alioti tena lingine mtu anakufa aliokuwa ipo mapengo sasa lakini huyu nabigha al jadi rahu baada ya kuambiwa dua na mtume swsaa ilikuwa jino likitoka linaota lingine mpaka kifo kinamkuta anakufa akiwa na miaka i1naishii0 meno yamekamilika mdomoni meno 32 meno yapo kamili ndugu zangu katika imani kutokana na dua ya nabii nabi muhammadin salahlwasalam zang katika imani na wanasema masahaba ya kwamba mdomo wa huyu sahaba huyu hapa mbele hapa palikuwa ni pazuri sana yaani mtu ki, ukiangalia hapa mbele unaona raha kama baadhi ya watu ndugu zangu katika imani unapomwangalia unapomwona tu mara ya kwanza tu ile picha yake ile sura yake inakuvutia unaona raha unaona mara kwa mara tu namuonaona hii ndugu zangu katika imani ilikuwa ni mujiza miongoni mwa mu mujiza ya nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama si hali ya mchezo angalia watu wengi ndugu zangu katika imani katika zama tulizo nazo mtu ambaye kishafikisha miaka arobaini miaka hamsini stini mtu ambaye meshakuwa ni mzee kuanzia miaka hamsini kuendelea stini wengi utawakuta meno yako yako nusu meno hayakukamilika ndugu zangu katika imani na jino likitoka basi alioti lingine kwa sababu gani kwa sababu ule muda wa kuota jino lingine umekwisha pita lakini jadi anabighatu ljadi radillahu anhu yeye alikuwa sio hivyo ndugu zangu katika imani ule muda w kuota meno umesha lakini jino likitoka linaota lingine kwa mujiza wa ile dua ya mtumu wetu wa muhammadin saawwsa ndugu zangu katika imani angalia muujiza mwingine wa nabii muhamadin sal wsalama alivyomwambia abdullahi bnu abbasi raianhuma alipomwambia dua ya kwamba allahumma faqihuhu fidin وعلمه التاويل فكان بحر الفقه وترجمان القران الله اكبر عبد الله بن عباس رضي الله عنه ابن عم رسول الله صلى الله عليه وسلم متوتو ندوقي محمد صلى الله عليه وسلم انغاليا محمد صلى الله عليه وسلم abdullah bnu abas radiallahu anhuma alikuwa anaingia kwa mtume sallallahu alaihi wasallam manaake ilikuwa ndugu yake ni kwanza mtume ni ndugu yake na vile vile maimuna mke wa mtume muhamadin sallahlaiwasalama wakati mwingine abdullahi bn abasi anaenda na katika chumba cha mtume muhamadin swsa siku moja mtume s ameenda kujisaidia uani alafu anataka kutawadha salisala za usiku abdullahi bn abasi raillahanhuma akachukua chombo akaweka yemo maji halafu akaweka sehemu ya kutawadhia mtume w anarudi anakuta kile chombo pale anauliza nani ambaye amekuweka hapa anasema ni mimi yarasulla mtume dua ile dua liyoombewa ibn aba ilifanya muujiza gani ndugu zangu katika imani tutakuja kuona katika kipindi kinachokuja mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepshe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mwenezimngu atufishe aliuna mwenyezi mungu atufufue sikuya kiama tukiwa nyuma mtume wetu nyumamtumewetu muhamad بقسام قتك ايماني نسيم سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته.