kwa mwenyezimungu amuongoze mama yake na abahuraira الله <سؤال> الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد دقزانكو كتك إيمان بعد الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا ماني كي نبي محمد صلى الله عليه وآله وسلم pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na, na dini yetu na hasa katika masala ambayo ya yanahusiana na miujiza ya nabii muhamadin s wasalam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tuliona baadhi ya miujiza ya dua za nabii muhammadin sala alaihi wasalama ikiwemo dua aliyoiomba ikapelekea umar bn alkhatabi anhu aingie katika uislamu uislam vilevile anabighatu aljadi anhu kaumbiwa dua na mtume sa wasalam mpaka anakufa akiwa na miaka i1 2 meno yake yamekamilika vile, vile ndugu zangu katika imani dua ambayo mtume wetu muhammadin sallah laihwaslam alimwombea abdullahi bnu abbasi raillah anhuma ndugu zangu katika imani mtume sal h lih wsalam alimwombea du abduullahi bn abbas akasema ya kwamba allahumma faqihuhu fi din mungu mjalie awe na ilmu ilmu ya sheria ilmu ya fiqihi ndani ya dini waalimuhu tawil mwenyezi mungu mjalie awe ni mtaalamu wa qurani mtaalamu wa kutafsiri qurani ndugu zangu katika imani allahu akbar angalia mujiza wa hii dua ya mtume salllahu laihi wasalama abdullahi bnu abbasi radiallahu anhuma amekuwa ni mithali amekuwa ni nyota katika tafsiri ya qurani ndugu zangu katika imani kila tafsiri utayoangalia ni lazima utamkuta abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma soma aya ndani ya qorani angalia tafsiri ya ile aya utakuta ibnu abasi amesema kadha kadha kadha kadha kwa sababu gani kwa sababu ya mujiza wa ile dua ya mtume wetu muhammadin salllah laihi wasalam وكيانغاليا تفسير الطبري وكيانغاليا تفسير قرطبي وكي ابن كثيري وكي الامام الشوكاني كات كافاته القدير وكي مونغاليا الامام الالوسي كات كروح الماني وكي مونغاليا شيخ السعدي كاتسير تيسير, تيسير كلام المنان في تفسير تيسير كلام المنان يا سعدي رحمه الله تيسير كلام المنان في تفسير كلام الرحمن يعني تفسير يوتا يو إلي تفسير الشيخ الثيمين رحمه الله وتمكوت عبد الله بن عباس رضي الله عنه من دقزانك في إيمان كسبب يا يولي موجزة adua ya mtume wetu muhammadin sallahalaii wasalama alipoombewadua na mtume salllahalaihi wasalam akawa ni bahar ndio wanachuoni wanamuita ni baharulumma yaani ye ni bahari jua bahari ina kina kirefu basi ndio abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma ana ilmu kubwa ndugu zangu katika imani hii yote imesababishwa na nini ni kwa sababu ya ile dua aliyoombewa na mtume sallaalahi wasala aikutosha tu hapo kuombewa dua halafu abdullahi bnu abbasi radiallahu anhuma akakaa tu kitaka hasomi afanyi nini hapana hakufanya hivyo alikuwa anaenda anatafuta ilmu ndugu zangu katika imani anatafuta ilmu anaenda anakaa katika milango ya masahaba radillahu anhum anakaa abdullahi bnu abasi nje amekaa tena chini mpaka sahaba anatoka anafungua mlango anamkuta ibnu ami rasulillahi salallahu alahi wasalama iko pale anawambia kwa sababu gani ya ukugonga mlango mimi nina haki sahaba anasema wewe ni, ni mtoto wa mtume wewe mtoto wa ndugu yake mtume wewe una haki kugonga mlango mimi nitoke muda wwote saa yoyote lakini abdullahbabas railaakasema hapana ilmu haipatikani katika hii njia ilmu mtu anayetaka ilmu ni lazima awe mdhalili ni lazima awe mnyonge ni lazima awe na heshima ni lazima awe na adabu taiwa wanafunzi wajifundishe namna ya kutafuta ilmu ndio kuna kitabu ambacho natakiwa wanafunzi wakinunue na wakisome huliyatu talibu ilmu yani yule mtafutaji wa ilmu inatakiwa a na sifa gani na uangalie sherehi yake aliyotafsiri sheikh muhamad ibnu saleh al uthaimini rahimahullah ilmu namna gani mwanafunzi nitakiwa uwe adabu ambazo nitakiwa mwanafunzi asifike nazo ili mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala amfanyiwe pesi katika ilmu ndugu zangu katika imani mwanafunzi awe na adabu awe na adabu na shekhe wake awe na adabu na mwalimu wake adabu katika kuuliza maswali adabu katika kumtembelea shekhe adabu wakati wa kusoma mbele ya shekhe sio mwanafunzi hauna adabu unauliza swali la ajabuajabu ajabu mbele ya shekhe haumuheshimu shekhe haujuu wakati gani unatakiwa ndi ukamtembelee shekhe watu wajifundishi alilmu bitaalum elimu nitakiwa mtu ajifundishe na kuwafuata wale wataalamu wakupe zile njia ndugu zangu katika imani ndivyo alivyokuwa abdullahi ibnu abasi radiallahu anhuma mpaka akawa ni nyota anapigiwa mfano ndugu zangu katika imani angalia zama za umar bnlkhatabi radillah anhu baada ya abdullahi kupata ule mujiza wa duo ya mtume wetu muhamadin salllahu alaihi wasalama ili awe mtaalamu wa kutafsiri qurani umar bn lkhatabi raillh anhu amekaa pamoja na watu yeye ndiyo kiongozi amekaa pamoja na watu walioshiriki katika vita vya badhiri ndugu zango katika imani masahabu wa kubwa kubwa umar... ابن الخطاب رضي الله عنه أكسوم سورة النصر أكسوم إذا جاء نصر الله والفتح ورأيت الناس يدخلون في دين الله أفواجا فسبح بحمد ربك واستغفره إنه كان توابا عمر بن الخطاب رضي الله عنه أنا ويلزم الصحابة هي آية ماناك النين ما هي آية النين ما هي سورة kila sahaba kila mmoja anatoa anasema hii na maana yake ni hivi mwingine anasema ii nakusudia hivi mwingine anasema inakusudia hivi katika hilo kundi ndugu zangu katika imani alikuwemu abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma na abdullahi kipindi hicho alikuwa ni mtoto mdogo mpaka ikafikia masahaba radiallahu anhum likawaingia katika nafsi zao wakamwambia umar bn lkhatabi mbona katika vikao vyetu unam, unamleta huyu abdullahi bnu abasi na sisi tuko na watoto kama, wa, kama yeye ikabidi awaulize hii sura maana yake nini ikabidi baada ya kuwauliza akamuuliza na abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma kwamba hii sura inakusudia nini hii ida jaa nasurullahi wlfathu je walivyosema hawa ni sahihi abdullah bn abasi ra anasema hapana ya amiramumini sio makusudio aa makusudio yake ni nini anasema hii sura inazungumzia kwamba nabii muhammadin sallah li wsalam anapewa taarifa na mwenyezi mungu subhanah wa taala ya kwamba kifo chake kipo karibu Akbar. masohaba sasa vichwa vikafunguka vichwa vikafunguka umar omar bnlkhatabi railah anhu ndio akawambia masohaba ya kwamba ndio maana huwa nnapenda abdullahi bn abasi radiallahu anhuma nimlete katika haya majilisi katika hivi vikao kwa sababu ya ilmu aliyokuwa nayo ndugu zangu katika imani ni ajali ya mtume sallasalam mwenyezi mungu anamwambia dini sasa imesha kamilika baada ya dini kukamilika mtume salama hana tena kazi duniani ile jambo ambalo mwenyezi mungu alimpa alifikisha kwa watu limesha kamilika sasa mtume ana kazi gani hamna kinachobaki ni mwenyezi mungu anamwambia mtume ya kwamba ajiandai sasa na safari ya kuelekea akhera na watu wameingia katika dini ya mwenyezi mungu makundi kwa makundi masahaba radillahu anhum wakafunguka vichwa ndugu zangu katika imani kutokana na tafsiri ambayo aliitoa abdullahi bnu abas radiallahuanhuma kwa hiyo ule mujiza wa dua aliombewa abdullahi bnu abasi radiallahu anhuma wakawa ni mkubwa sana ndugu zangu katika imani vilevile vile, mtum wetu muhammadin saalai wsalam alimfanyia aabdullahi bn jafar railah anhuma mujiza wa dua akamwombea bilbaraka akamwombea mwenyezi mungu ambariki ambariki fi safakati yamini katika kitanga chake hiki abdullahi bn jafar alikuwa hanunui kitu akinunua kitu akiuza kile kitu anapata faida kwa sababu gani kwa sababu ya mujiza wa duo ya mtume wetu muhammadin salllahalaihi wasalama ndugu zangu katika iman istoshi ali bin abitalibi raiallah nhu waardhah ameombewa dua na mtume wetu muhammadi salwsaa dua ambayo kwa kweli muujiza wake ulikuwa ni mkubwa muujiza ambao aliyofanya mtume sallalaih wasalama kwa ali bin abi abitalibi radillahu anhu muujiza wa dua ulikuwa ni mkubwa sana ndugu zangu katika imani ni muujiza gani alii bin abitalibi anhu aliombewa dua na mtume salla wsaa ya kwamba wakati wa joto alii asiyo anasikia joto wakati wa baridi alii bin abitalibi ranu asiyo anasikia anhum wakati wa joto kali ali bin abitalibu anavaa makoti anavaa zile nguo za baridi zile unajua wakati wa baridi mtu anavaa nguo nyingi anavaa makoti anavaa manini majaketi sasa ali wakati wa baridi anavaa nguo nyipesi wakati wa joto kali anavaa nguo nzito nzito kwasababu gani iye asiki chochote kwa sababu gani kwa sababu ya mujiza wa duu ya mtumo wetu muhammadin sa wasaam ndugu zangu katika imani kwa hiyo kwa hiyo ali bin abi talibi radiallahu anhu ye alikuwa hafikwi na joto wala na baridi allahu akbar avimfiki wakati wa joto hasikii joto wakati wa baridi hasikii baridi kwa sababu gani kwa sababu ya mujizah, wa dua ya mtume wetu muhammadin muawa duya mtumewetumuhamadi ndugu zangu imani ni wengi ambao waliombewa dua na mtume sallii wasalama ile dua ikaleta mujiza mkubwa miongoni mwa masohaba wa mtume wetu muhammadin sallh lai wasalama akiwemo tufaili bnamru r waa baada ya kufika kwa mtume salallah alaihi wasalama na kusilim ndugu zangu katika imani akaslim akatua shahada ashhadu an la ilaha ilallah washadu ana muhamadan rasulullah lakini watu wake tufeli alikuwa ni kiongozi watu wake walikuwa bado si waislamu akamwambia mtume wetu muhammadin salllahualaihi wasalama ampe aya ampe mujiza ili akifika kule kwa watu wake awe na kitu ambacho kitakuwa ni tofauti allahu akbar ndugu zangu katka imani mtume sallllahualaihi wasalama akamwambia dua akasema allahuma nawir lh fasataha lahu nurun bin ainaihi tufail radillah nhu warah baada ya kuombewa dua na mtume sal llah laihi wasalama anatoka kwa mtume nuru inatoka katika macho yake macho yake yanawaka kama tochi hivi au sehemu ya giza unajua ile nuru ile mfano paka sehemu ya giza paka akiwa yupo alafu akiwa ametoa macho unaona nuru ya macho ya paka sasa macho ya tufaili radiallahu anhu yalikuwa yanawaka yanatoa nuru tofaili akamwambia mtumia ya rasulllah iuu muujiza huyu wanaweza akasema mimi ni mchawi la ilaha illa llah kamwomba ya allah ya rasulllah ewe mwenyezi mungu niombee dua ka mwenyezi mungu anibadilishie ndugu zangu katika imani tufaili akaombewa dua nyingine na wetu muhammadin sala llah salama ya fimbo fimbo aliyokuwa nayo akitembea usiku nuru inatoka katika fimbo inawaka kama tochi vile anaona usiku allahu akbar angalia mujiza wadua wa dua za mtumwetu muhammadin salallahu alaihi wasallam nuru tochi linatua mwanga ndugu zangu katika imani hii vile vile ni aina ya miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahu alaihi wasalama vile vile ndugu zangu katika imani katika miujiza ya dua ndugu zangu katika imani ambayo ilifanyika katika zama za mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasallama ni pale mtume salallahu alaihi wasalama alipomwona bwana mmoja anakula lakini anakula kwa mkono wa kushoto mtume salallahu alaihi wasalama akamwambia ndugu yangu usitumie huyu mkono wa kushoto tumia mkono wa kulia tumia mkono huyu ndio utumie kula yule jamaa ndugu zangu katika imani akaingiliwa na kibri ksma hapana mimi siwezi bwana kutumia mkono wa kulia bwana mimi natumia huyo mkono wa kushoto nimeshazoea nini angalia anakataa sunna ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama kipi kilichotokea ndugu zangu katika imani kipi kilichotokea baada ya mtu kukataa mwenendo sahihi wa mtumu wetu muhammadin sallahalaihi wasalama wanasema masahaba raillahan huyu jamaa hakuweza tena kunyanyua mkono wake kuuweka mdomoni yese amekataa kutumia mkono wa kulia kwa ajili ya kibri na alikuwa anakula na mkono wa kushoto sasa hata huyu wa kushoto akawa tena hawezi kuutumia ukawa sasa umepooza umeingiliwa ume, ume na kiarusi hauna tena kazi umekuwa ni mashrul kwa sababu gani ndugu zangu katika imani kwa dua kwa mujiza wa dua ya mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu za katika imani muislam unapokuwa unataka kula basi kule kwa kutumia mkono wa kulia unapotaka kunywa kunywa kwa kutumia mkono wa kulia unapotaka kuchukua kitu umepewa kitu pokee na mkono wa kulia unapotaka kutoa kitu toa kwa mkono wa kulia haya ni mafunzi ya dini yetu ya kiislamu ndugu zangu katika iman wanasema kwa sababu sheitani anakula kwa mkono wa kushoto na anakunywa kwa kutumia mkono wa kushoto sheitan akimpa mtu kitu anampa kwa mkono wa kushoto sheitani akipokea kitu anapokea kwa mkono wa kushoto asmislam inatakiwa umhalifu sheitan ndugu zangu katika imani umkhalifu sheitani lakini angalia ndugu zangu katika imani wakati wa kula namna tunavyofanya islam tunakula chakula kimeandaliwa tunakula maharagi na, na viazi tunakula maragi na ndezi tunakula wali nyama mwislamu ima yule mtu ambaye anakula kwa mkono au anakula kwa kijiko mtu anakula ikiwa ni kwa mkono anakula na mkono wa kulia halafu pakiwa chai pembeni chai anakunywa na mkono wa kushoto ni makosa haya ndugu katika imani hata ukiangalia mwezi mtukufu wa ramadhani wakati wa kufthuru ndugu zan katika imani mtu anakula ftari na mkono wa kulia halafu chai anakunywa na mkono wa kushoto au kikombe cha uji anakunywa na mkono wa kushoto au maji gilasi ya maji muislamu anakunywa na mkono wa kushoto au juisi au maziwa anakunywa na mkono wa kushoto ndugu zangu katika imani haya ni makosa ni makosa ndugu zangu katika imani katikaman tu tunakumbushana unapopoona ba- baba mama ndugu yako mke wako anakula na mkono wa kulia alafu na anakunywa na mkono wa kushoto unawambia hapana usitumii huu mkono huyu huyu haufai na vile vile wazazi ndugu zangu katika imani inatakiwa wakati wa kula mwee mnakula pamoja na watoto zenu wadogo ili nini ili mzazi uwe unaangalia makosa ambayo yanafanyika pale kwenye sahani kwa sababu gani kwa sababu watoto wadogo wanakula ovyo mtoto mdogo wengi unakuta mtu hali mbele yake mara atakula katikati mara atakula kwa mwanzake mara ataleta mkono huku sasa wewe baba unapoona ile hali unamwelekeza mtoto unampa mafunzo ndugu zangu katika imani hivi ndivyo alivyokuwa akifanya mtume wetu muhammadi sallahlai wasalam angalia hadithi ambayo mtume sallahli wsaa hadithi ya amru hadithi ya salama radilahn alikuwa ni mtoto mdogo anakula pamoja na mtume sallahlaihi wsalama mtoto wa umu salama umusalama umulmuminina radiallahu anha anasema ya kwamba nilikuwa mtoto kuntu ghulaman fi hijri rasulillahi salllalwsaa nilikuwa mtoto mdogo nimelelewa katika nyumba ya mtume muhammadi katika mapaja ya mtume salllahalahwasalam mtume alikuwa na siku moja nilikuwa nakula na mtume salllahu alaihi wasalama amru anaelezea salama wa kanat tatish mkono wangu ulikuwa hautulii mara nakula hapa mara naweka mkono huku mara nachukua hivi mara nakula katikati mtume saalawasala kanambia yagulam ya ghulam ya ewe kijana saila sema bismillah wakati wakula, mungu wa kula mtaje mwenyezimungu subhanah wataala halafu ule kwa mkono wako wa kulia unajua kuna watoto wengine anakula hivyi yaani anakula na mikono miwili kula kwa mkono wako wa kulia anza kumtaja mwenyezi mungu na ule kwa mkono wako wa kulia na vile vile wa kul mima yalika na ule mbele yako hapa haya ni mafunzo ambayo salama anhu aliyapata kutoka kwa nabii muhammadin s mzazi sasa wewe baba ikiwa kila siku unakula peke yako tu sasa hawa watoto wadogo watajua wapi namna ya kula ikiwa watoto wadogo wana saani lao ikiwa a watoto wadogo wamasani yao ndio wanakula wanalia huko ni wenyewe tu watoto wadogo masani yao watoto wakubwa chakula chao wanawake chakula chao wakina wazazi chakula chao wakina baba sasa hao watoto adabu za kula watafundishwa na wakina nani ndugu zangu katika imani nakula na mtoto wako akiwa ni wakike ni wakiwa ni wawilu, wakiwa ni watatu. na wakimewk bado wamesha nawa unawambia kabla ya kula kuna dua a ntakiwa iseme mnaijua hapana baba dua gani semeni bismillah hii ni dua ya nini hii ni dua ya kuanza kula kwa hiyo mtoto bado ni mdogo analelewa katika haya malezi ya kwamba duo ya kula ni bismillah hawezi akaisahau mpaka anaondoka duniani na vile unawambia kwamba inatakiwa muislamu wakati wa kula awe anakula mbele yake na wakati wa kula asiwe namtizama mwenzake hivi anavyomeza anavyo tonge nini hapana a anakula mbele yake na e anakata matongi madogo madogo asiwe nakupiga matonge makubwa makubwa hizi ni adabu ambazo inatakiwa wazazi ndugu za katika imani wafundishe watoto kama alivyofanya mtume wetu muhamadi mwenyezimungu atupe kila la heri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamie madhambi yetu mwenyezimungu atufisheleaniwaislam mwenyezimungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhamadi w katika imani سبحانك اللهم بحمدك. أشهد أن لا إله إلا أنت، أستغفرك وأتوب إليك، سبحان ربك رب العزة يما يصفون، وسلام على المرسلين، والحمد لله رب العالمين، والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.