kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد <سؤال> لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد بقزان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نقمتك يا رحمنا منك غزوة نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمدنا أهل زاكنا من واكي nwaislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu <clears throat> katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na mujiza wa mtume wetu muhammadin sallahu laihiwasalama ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza mingi ambayo ilifanyika katika vitu vya mtume wetu muhammadin sallahu alaihi wasallam ikiwemo nywele zake pamoja na nguo zake mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama vile vile ndugu zako katika imani katika miujiza ya mtume salllahu alaihi wasalama katika mji wa madina katika shamba ambalo alikuwa nalo anas bn malik radillahu nhu waarda palikuwa na kisima hiki kisima ndugu zako katika imani cha maji mtume wetu muhamadin salallahu alaihi wasalama akaenda kwenye kile kisima akakitemea mate akakitemea mate halafu kile kisima nduguza katika imani katika visima vya madina palikuwa hakuna kisima ambacho kina maji matamu kuliko kisima cha anas bnu malik radillahu anhu waardah angalia huu muujiza wa mtume salallahu alaihi wasalam kisima anatemeamati maji yake anakuwa ni matamu kushinda visima vyote vya madina muujiza wa hali ya juu ndugu zangu katika imani allahu akbar istoshi muujiza kama huyu mtume sal llahu salama hakufanya mara moja ni zaidi ya mara moja ndugu zangu katika imani moja mtume mtumeslam so anapita sehemu anakutana na na maji watu wapo kwenye yale maji anauliza haya maji yanaitwaje wanamwambia ya rasulllah haya maji ni maji ambayo ni ya ni malih ni maji ya chumvi na yanaitwa baisan ndiyo jina lake baisan mtume salallahia sallama yale maji akayangalia akasema ya kwamba haya maji yatakuwa yanaitwa naaman halafu yatakuwa ni matamu angalia humuujiza ndugu zangu katika imani maji ni ya chumvi kutokana na ile chumvi yake ile wale watu wale wakayaita ya maji yanaitwa ni baisan na wakamwambia mtume salala salm ya rasulllah haya ni maji ya chumvi anaitwa baisan maji ya chumvi mara nyingi walikuwa anayatumia katika kunyesheleza katika mimea mitende na maza, mazao mengine lakini yale ya kunywa yale watu walikuwa wanakunywa wana ale maji ambayo ni matamu na wengine wale hawana uwezo wa kununua yale matamu au visima vya maji matamu viko mbali watu wanatumia ale ya chumvi tu kawaida kama baadhi ya miji mtume mtumesalama so anasema ya kwamba haya yataka naitwa naaman yatakuwa ni matamu yale maji yakabadilika yanatoka katika muluhia katika ule uchumvi yanakuja katika udhubia yanakuwa ni matamu ndugu za katika imani angalia huu mujiza wa mtume wetu muhamadi salllahu alaihi wasalam stoshi ndugu zangu katika imani katika miujiza mingine iliyomfikia mtumi wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam hasan na husein radiallahu anhuma waliletwa mbele ya mtumi salla wa salam wanalia machozi yanateremka kwa sababu ya kiwi cha maji maji hamna pale wanaletwa wapo wadogo kwa kiwi cha maji wanalia ni watoto wadogo hasan na huseni mtume salallahu alaihi wasalama anachukua ulimi wake anauweka katika mdomo wa hasan ananyonya mpaka kiwi kinaisha anachukua ulimi wake anaweka katika mdomo wa husen ananyonya mpaka kiwi kinakwisha allahu akbar mpaka kulia tena kukaisha amna tena kulia akbar. namna anavyonyonya ulimi wa mtume muhammadin salla salama ndio kile kiwi kinaenda kinakwisha sallah alaika ya rasulllah angalia muujiza wa mtume wetu muhammadi salallahu alaihi wasallam nduu zangu katika imani istoshi istoshi ndugu zangu katika imani baadhi ya watoto wadogo wale wazazi wenye kunyonyesha wakati mwingine maziwa yanakuwa ni madogo yanakatika watoto zao wanawapeleka kwa mtume salallahu alaihi wasalam mtume sasalam anachofanya anachukua ulimi wake anamnyonyesha ule mtoto ule mtoto analamba ule ulimi halafu anamrejesha kwa mama yake kutwa nzima mtoto hanyonyi allahu akbar nduku zangu katika imani ni muujiza wa hali ya juu huyo allahu akbar kutwa nzima mtoto hanyonyi ameisha na nabii muhammadin salallahala vile vile ndugu zangu katika imani katika myujiz ya wetu mtimo yetu muhammadin salllahualaih wasalam uumalik umalik mama yake na maliki alikuwa na ika alikuwa na chombo ambacho ndani yake palikuwa kuna samli alafu alikuwa na tabia ya kumpelekea mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama zawadi bas hiyo tabia ikawo inaendelea hali ya kuwa anampelekea mtume sala lla salama zawadi siku moja umuaika umumaliki mama wake na maliki akaambiwa na mtume saa salama kile chombo akifanyiwa iswar yani akikamue najua zamani walikuwa na, wanatumia vile vyombo vya ngozi yani kile chombo cha ngozi ngo, sababu ni ngozi ikiwa ni laini umeweka maji unaweza ukaikunja hivi ikakunjika kama nguo ambayo ina maji ukaikamua sasa mtume saa salama akaambiwa na yule mama ya kwamba akamwambia yule mama kile chombo akikamue kwa maana vile vitu vyote vilivyomo mlendani vitoke alafu akamwambia baada ya kufanya hivyo kile chombo akiziki akiwike kwa chini baada ya kukoka chini alafu ampelekee mtume salallahu alia salama akafanya hivyo mtume kakaingalia kweli amesha amna kitu alafu mtume salsallam akamrejeshea alipomrejeshea kile chombo allahakba yule mama akaangalia kile chombo akakuta kimejaa saamli samli imejaa ndugu zake katika imani allahu akbar basi wakawa wakija watoto zake na huyu mama wanatafuta mchuzi ye mama anasema sina lakini akenda kuangalia kwenye kile chombo anakuta kuna mchuzi anawapa watu majirani wakiwa na shida ya mchuzi shija ya samli yule mama anaenda kwenye kile chombo anawapa anawapa muda mrefu ule mama akawa anatumia ile samli kile chombo nduku za katika imani mpaka siku moja ile samli ikawa naenda inapungua ikabaki ndogo asa ule mama akaiangalia kaona ni ndogo ikabidi aitumie yani akakomba kabisa mpaka yote ikamalizika afu akaacha kile chombo pale siku nyingine akaja kuangalia akakuta hamna kitu skatika baadhi ya riwaya akasema ya kwamba laiti angeacha kukomba kile chombo kingekuwa na samli mpaka siku ya kiyama. allahu allahuakbar lakini yule mama tatizo alilofanya ni kwamba akakomba yani akubakiza ya kitu allahu llaba ndugu zangu katika iman hii ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhamadi sallahu alaihi wasalama kwa hiyo ndugu zangu katika imani miujiza ya mtumu wetu muhamadin salllahu alaihi wasalama ni mingi sana mingi sana ndugu zangu katika imani katika miujiza hiyo kuna miujiza mingine ya kupanda vitu kupanda vitu ndugu zangu katika imani anapanda kitu kile kitu kinakuwa حلف كي نلتا يا عجابو زي ما محمد صلى الله عليه وسلم كتكا كيسة شاء سلمان الفارسي رضي الله عنه أرضاه أليكوا مملكيون مكفيري سلمان raillhu anhu arda ameshaiona haki ameshaingia katika uislamu lakini bado ni abdi bado ni mtumwa bwana wake si mwislam akamwekea masharti masharti yenyewe anamwambia kwamba akitaka kuwa huru amfanyie baadhi ya mambo yale mambo akiyakiamilisha atakuwa huru mambo gani wakapanga ya kwamba mpaka salmani lfarisi awe huru inatakiwa apande mitende mia tatu angalia ndugu za katika imani thtm nakhla mitende mia tatu ile mitende mpaka iwe mikubwa na itoe tende alafu atowe aukia abaini aukia ni aina fulani hivi ya uzito wa dhahabu ndugu zangu katika imani tole arbaini za dhahabu allahu akba salmani lfarisi huyo uwezo hana ndugu zangu katika imani akamfuata mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalam akamwambia ya rasul llah yule bosi wangu yule kanaambia ni pande mitende mia tatu mpaka yuwe mikubwa naitowe tende alafu na vile vile anataka aukia arbaini mtum wetu muhammadin salla salam akamwambia hamna tatizo shamba limeshaandaliwa mitende ipo mitende miatatu mtume slasalama akamwambia salmani aende achimbe mashimo mashimo yakachimbwa mtume sa salama anachukua mtende anaweka anafikia anachukua mtende anaweka anafikia mpaka mitende mia m2il na tisa imepandwa na mkono sharifu wnabii muhammadi salallahu alaihi wasallam isipokuwa mtende mmoja tu ndugu zangu katika imani ile mitende ikawa mikubwa na ikatua tende ile ule mtende mmoja ndio umechelewa mpaka tena mwaka mwingine mtume a salam akachukua mtende mwingine akapanda mwaka unaokuja ule mtende ukatoa tende kama ile mingine ikawa mitende miatatu masharti yamekamilika inabaki sasa aukia 40 uzito wa aukia 40 mtume muhamadin sallah alaihi wasalama akachukua dhahabu ambayo ukubwa wake ni sawasawa na, na yaila kuku akaliweka mdomoni mtume sa salama halafu akampa salmani l farisi ampelekee yule bosi wake akapima akakuta ni aukia 4 allahu akbar ndugu zangu katika imani salmani l farisi radiallahu anhu akawaamemaliza mkataba akawa huru ndugu zangu katika imani kwa muujiza aliyoufanya mtume wetu muhammadin salh wa alihi waalihi wasalama ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu hiyo mujiza wa mtume salallahu alaihi wasalama ni mkubwa sana wa mitende miatatu yote ikatoa tende na ile dhahabu ambayo ilikuwa ni kama ukubwa wa wwayai ukapima aukia arbain na ukia arbain ni kiwanga ambacho ni kikubwa lakini baada ya mtume salallahualahi wasalama ile dhahabu kuiombea dua ilipopimwa ikafikia kile kiwangu ambacho alikuwa amekubaliana nacho amekubaliana na wale mabosi wake salmani lfaresi rw kwao salmani الفarisi, anhu ra akawa huru ndugu zano katika imani baada ya muujiza wa mtume wetu muhammadi swsa hii ni moja miongoni mwa miujiza ya nabi muhammadin slah wasalama aliyoifanya kwa baadhi ya masahaba zake radilah anhum vile vile ndugu za katika imani katika aina ya miujiza aliyokuwa nayo mtumi wetu muhammadin sallahlaihi ni muujiza wa abdullahi ibn jahsh katika siku ya uhudi katika vita vya uhudi ndukuzan katika imani abdullahi bun jahshi upanga wake umekatika upanga ukakatika hasa upanga ukikatika ni kwamba haupigani utapigana vipi na upanga ni, ni, ni nusu upanga umekatika ile nche imekatika ipo chini ndugu zangu katika imani alichofanya abdullahi bn jashi radiallahu anhu akaenda kwa mtume salallahualaihi wasallam akwambia ya rasulllah angalie upanga umekatika mtume kafanya nini anachukua kipande cha mti wa mtende anampa mtu, anampa abdullahi bn jahsh abdullahi anashika kile kipande ki cha mtende ki, katika mkono wake kinageuka inakuwa ni upanga ndugu zangu katika imani allahu akbar angalia muujiza wa mtume salalahulah wasalam ndugu zangu katika imani kwa kweli vilevile katika kisa cha ukasha anhu arda baada ya upanga wake kuvunjika katika vita vya badiri anamfuata mtume sua salam anawambia ya rasulllah upanga wangu huyo hapo umekatika upanga umekatika panga zile zilikuwa ni ndefu wakati wanapewa katika vita ya rasul llah umekatika huyo hapa vipande viwili sina upanga wa wkuupigana na tena upanga wa akiba hamna allahu akbar basi mtume sala llahu alaihi wasalama akamwambia leta huyo mti ukasha raiallahu anhu akachukua mti anampelekea mtume sallahalahi wsalam ukasha baada ya kumpa mtume sallahalh wsalam ule mti basi mtume akaushika ule mti alafu akampa ukasha anhu wara baada ya kupewa ukasha akaushika mkononi ule mti ukawa ni saifan swariman tawila ule mti ukawa ni upanga ambao ni mrefu alafu ni mkali alafu ukawa abyadh ukawa ni mweupe allahu akbar mti mti chini anaokota anampa mtume sa ule mtu anauangalia anapewa ukasha ukasha baada ya kushikua ule mti ameushika mkononi ule mti unagiauka nakua ni upanga ndugu zangu katika imani tena upanga wenyewe umeshanolewa kila kitu na makali ya ajabu ncha yake kali alafu na masahaba ulikuwa ni shadidu lmatni ulikuwa ni mkali sana katika kukata ukasha radiallahu anhu akapigana na ule upanga ukao naua watu vibaya sana mpaka vita ya badri ikamalizika waislamu wakapata ushinde kila vita ambavyo ilikuwa inakuja ukasha radillahu anhu anaenda anapigana na ule upanga wake ndugu zangu katika imani ikaendelea hivyo mpaka ukasha radiallahu anhu akaenda kupigana na ule upanga katika hurubu ridda wale ambao walioritadi baada ya mtume alaihi alahiwasalama kufa vitu ambavo vilikuwa ni vikali ndugu zangu katika imani baadhi ya masohaba ambao imani zao zilikuwa ni dhaifu wakasema ya kwamba mtume muhamadi saa ameisha kufa kweyo zaka tena atutoe kwa sababu mwenyezi mungu amesema ndani ya qurani ya kwamba hudh min amwalihim sadaa chukua wewe muhamadi kutoka katika mali zao zaka kweo muhammadi ameisha kufa hakuna kutoa zaka kipindi hicho ukiongozi ni abubakar abubakasdii abubaka anaandaa jeshi la kuwapiga watu ambao zaka ta bhaa anhu anamwambia abubakarsidii anhu vipi unawapiga vita hawa watu wanasala wanafanya nini lakini hawatoi zaka abubadii raa anhu anamwambia umar bnlkhatabi raillahnu ya kwamba ntampiga vita mtu ambaye anatenganisha baina ya sala na zaka gaia ndani ya qurani kila aya ayo mwenyezi mungu anasema waaqimu salata waatu zakata simamisheni sala na mtowe zaka kwaiyo ambaye atakayekataa atakayetenganisha baina ya sala na zaka nitampiga vita umar bn lkhatabi allahu anhu baadaye akasema ya kwamba abubakari ipo katika haki wakaungana ndugu zangu katika imani ko ikawa ni hurubu ridda kwa hiyo ukasha ule upanga ambao ulipatikana kwa mujiza wa nabii muhammadin sala llah salama ukasha akawawa katika vita vya horuborinda allahu akba ndugu zangu katika imani huyu upanga wa ukasha walikuwa naita ni saifu ulikuwa neta alaunu yaani ni msaidizi wa hali ya juu upanga ndugu zangu katika imani kwahiyo ukasha anhu wara akawa anapambana na makafiri kwa kutumia ule upanga aliyoupata kwa mujiza wa dua ya mtume wetu muhammadin salh alaih wasalama mpaka ukasha akafa katika horubo rida ndugu zangu katika imani mujiza wa mtume wetu muhamadi sawsa ndugu zangu katika imani kwa hiyo miujiza kama hii imetokea sana kwa mtumo wetu muhammadin sal llahu alaihi wasalama tuliona katika miujiza iliyotangulia na ni qatada anhu anhuwaardah jicho limetoka jicho linataka kuanguka anakuja analishika hivi damu zinavuja anafika mpaka kwa mtume salala sanya s- rasulllah angalia jicho mtume jichots anachukua lile jicho analirudisha angalie hu katika nduuz analirudisha jicho sehemu yake jicho linarudi anhu qatada radhiallahu anhuya rasulllah mbona ili linaona sana kuliko ili ya rasullla na ili lifanye lione sana nasema hapana mpaka litolewe na makafiri ntalirudisha nanye litaona sana allahu akbar ngalia ndugu zangu katika imani mujiza wa dua za nabii muhammadin salllahu alaihi wasallama kwa kweli masahaba ambao waliishi pamoja na mtume wa salama waliona miujiza mingi sana na wakatusimulia tunapata faida kubwa sana ndugu zangu katika imani ya kuthibitisha kwamba nabii muhammadin saaasalama ni mtume wa mwenyezi mungu wa haqi na miujiza yake ni mingi sana ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu akipenda tutaendelea katika kipindi kinachokuja tuendelee tuone miujiza mingine ya mtume wetu mwenyezi mungu atupe kila la heri mungu atuepushe na kila shahri mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe wa mwenyezimungu waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya iama tukiwa nyuma ya mtumewetu muhamadin sa ndugu zan atiaiman nasemasubnaabiamds استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته