kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزان قتك إيمان بعد شكرو الله سبحانه وتعالى نكم kumtakia رحمة na amani mtume wetu mwombezi wetu nabii muhammadin salllahu lahi wasallam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tuye miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika sala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na, na mujiza au miujiza ya nabii muhammadin sallahu lhi waalihi wasallam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya miujiza mbalimbali mbali. ambayo aliifanya mtume sallahlhwasalama kwa baadhi ya masahaba na tunaendelea vile vile kukumbushana baadhi ya miujiza mingine ndugu zangu katika imani ambayo ameifanya mtume wetu muhammadin sallahlahwasalama katika miujiza hiyo ndugu zangu katika imani kuna kisa ambacho ni mashuhuri kisa ambacho kinajulikana sana katika vitabu kisa cha ummi mabad radillahu anha huyu mwanamke ndugu zangu katika imani anaitwa ummi mabad nabii muhamadin salahlaihi wasalama alivyotoka makka kuelekea madina akiwepo akiwa na pamoja na abu bakari sidiqi radiallah anhu waardah baada ya vitimbi vilikuwa ni vingi baadhi ya waislamu wanaadhibiwa wengine wanatoroka wengine wakienda habasha wengine hawakuwa wanaenda madina wanakimbia kwa siri almuhimu ni kwamba waislamu walisumbuliwa wakatikiswa na makafiri ndugu zangu katika imani ikafikia sasa zama za kuhama kufanya hijra kutoka katika mji wa makka ambao kipindi hicho ilikuwa ni mji wa kikafiri kuelekea katika mji wa kiislamu ambao mji wa madina ulikuwa waislamu wameshaingia wengi katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani wakati mtume sws anatoka maka anaelekea madina akiwa pamoja na abubakari sidiki radillah anhu wakafika katika eneo la ummi maabade radiallahu anha mwanamke kipindi hicho mtume saa wsama pamoja na abubakari sidii railah anhu wanasikia njaa allah akba mtume sallahlaihi wasalama ana uwezo wa kumwomba mwenyezimungu subhanah wataala ateremshe chakula amteremshie chakula kutoka mbinguni na chakula kikaja lakini angalia mtume slama anafanya asbabe sababu za kutafuta hii ni meseji kwa umati wake mwislamu asikai wa tu regerege hafanyi kazi anasubiriwa awe anapewa kila siku anapewa anapewa hapana itafikia sasa yule anayekupa ataingiliwa na kitu katika nafsi yake akikuona tu umekuja anafunga mlango anawambia watu yudi akija mwambie sipo au mwambie nimelala naumwa kumbe imekuwa ni kero sa takiwa ufanye kazi ujishughulishe ndio waswahili wanasema mguu uliotoko umebarikiwa mwislamu sio regerege kila siku kupewa tu hali yakuwa una nguvu ukiwa ni mgonjwa ukiwa ni kilema hauwezi ukafanya kazi yoyote hapo sawa lakini nguvu unazo ndugu zangu katika imani muislamu afai kufanya hivyo kwa hiyo mtume sslam akafanya asbabu akaenda mpaka kwa umi mabade akamkuta mwanamke yuko pale akamuuliza mme wako yuko wapi akasema mme wangu ameenda kutafuta maji ndugu zangu katika imani akauliza kama kuna chochote maziwa nini akasema hatuna allahu akbar hatuna chochote kuangalia pembeni hivi akamwona kuna mbuzi mbuzi wengine walikuwa wameenda kuchungwa kule sasa kuna kambuzi ambako alikuwa ni hazila yaani ni mbuzi ambaye amekonda ndugu za katika imani tena amefungwa kamba pale ndio yupo tu mtume salallahu alaihi wasalama akaenda kale mbuzi mbuzi ambaye amekonda ni mdhaifu tena hana maziwa mtume salalah a salama alichofanya ndugu zangu katika imani akafika akamwambia umi mabade amletee chombo mtume saasalama kile chombo akakiweka chini pale halafu mtume sasalama akashika zile dhara akashika zile chuchu zile za za ule mbuzi akifanya sa hivi maziwa yanatoka allahu Akbar. angalia mza wa mtume kila akifanya hivi maziwa yanatoka maziwa yanatoka mpaka kile chombo kikajaa maziwa ndugu zangu katika imani mtume mume akanywa na bubakari akanywa na maziwa mengine akawaachia wenye mbuzi allahu akbar mtume salalla salama pamoja na abu bakarin sidiqi radiallahu anhu wakaondoka walipoondoka abu mabade mume wake sasa anarudi anakuta kuna maziwa pale anauliza nani mbona ya maziwa yapo hapa yametoka wapi anasema hapa amepita mtu mmoja yuko na mwenzake lakini uso wao ni mzuri akaenda kwenye yule mbuzi ule alafu akamkamua hivi maziwa yakatoka wakanywa alafu mengine ndio yamebaki sasa mme wake alikuwa ameshasikia habari za nabii muhammadin salla salm katika mji wa maka akasema huyu ndio yule mtume huyu ikabidi amtafute nabii muhammadi sasalama mpaka akamwona wakatoa shahada ndugu zao katika imani kwa sababu gani kwa sababu ya mujiza ambao mtume wetu muhammadin salallahualaihi wasalama aliufanya katika nyumba yao mujiza ya mbuzi istoshi angalia katika mujiza aliyofanya mtume saa salama wakati akilelewa na halimatu saadiya radiallahu anha namna gani ilivyokuwa ndugu zangu katika iman ukiangalia ule mkasa mzima kisa kizima mpaka halimatu saadiya anha amle amchukue mtume salallahalehw salama aende naye ni kwamba nimeujiza mitupu wanasema ya kwamba watu wa sira baada ya mtume sallasa kuzaliwa ilikuwa kawaida wa arabu hawanyonyeshi watoto zao wanakuja watu wanachukua ale watoto wanaenda wanawanyonyesha vijijini alafu wakishakuwa alafu ndio wanawarejesha kwa watu wao wanawalipa chochote katika ule msafara halimatu saadia anha anasema ya kwamba tukaenda pamoja na wenzetu kwanza mimi ule mnyama ambao nilikuwa ninapanda alikuwa ni nina mdhaifu nguvu zake ni ndogo wenzangu wananiacha mpaka tukafika katika mji wa maka tukasambahana wenzangu wakaenda katika majumba kila mmoja akapata mtoto isipokuwa mimi tu nikapelekwa sehemu fulani ndio katika nyumba aliyozaliwa mtumu wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama nikamwona yule mtoto ni mtoto wenyewe ni yatima baba hana ame baba akisha kufa amebaki mama tu na mama wenyewe hana pesa za kunilipa ni mafakiri nikaacha Siku. nika- nikaacha sasa nikazunguka halima anaelezea nikazunguka hakuna hata mmoja ambaye amenipa mtoto wake watu wote wameshapata s halima anasema kurudi bila mtoto nikaona ikabidi nikarudi hivyo hivo katika ile nyumba nikamchukua ile mtoto yaani ndiyo mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama alipomchukua basi akaenda naye sasa miujiza inaanza kutokea wakati halimatusaadia anamchukua mtumu wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama anasema ya kwamba ule mnyama ambaye nilikuwa ninapanda ule kwanza alikuwa ni mdhaifu baada ya kumbeba mtume muhammadin sallah alaihi wasalama ule mnyama akawa ni ana nguvu mnyama amechangamka halimatu saadia radillahu anha anasema ya kwamba mnyama wangu akawa anakimbia mpaka wale wenzangu nikawa ninawapita wanasema ya halima ewehalimatu saadia mnyama wako slikuwa hana nguvu anawapita tu kwa mujiza wa kumbeba mtume wetu muhammadin salllaalah wasallam ndugu zangu katika imani istoshi mujiza haukuishia hapo mtume sallasalama amefika katika diyaru saadia katika yale maeneo sasa ya kabila la saadi wanakaa katika ile kabila sad alikuwa iko na watoto wengine wadogo wadogo na walikuwa ako na, wako na, na, na mifugo mbuzi kondoo unajua watoto wa vijijini ni mtoto mdogo lakini anakua anafanya kazi kubwa kubwa mtoto wa kijijini mtoto mdogo wa kike unajua anajua kuosha vyombo mtoto wa kijijini wa kike anajua kupika anajua kusonga ugali unakuta mtoto mdogo anasonga bonge la ugali lakini watoto wa mjini kazi yao ni kula tu ukuwambia aoshe chungu cha ugali hawezi kusonga ugali ndio simwambii hawezi ntakiwa wazazi mwe mnaofundisha mabinti zenu kuwa wanapika ndugu zangu katika imani basi halimatusadia akaishi pamoja na mtume salallahu alaihi wasalama mtume sasaama akawaenda na na wale ule mtoto wa halima wanaenda kuchunga sasa kipindi hicho wanyama wa majirani wakienda kuchungwa wanarudi hali yakuwa hawakushiba lakini wale wanyama wa halima tusadia ambao walichungwa na mtume salasalama na yule mtoto wa halima wakirudi jioni wanarudi hali yakuwa wameshiba gi huu muujiza mwingine ndugu zangu katika imani mpaka majirani ku wanamuuliza halima halima hivi wewe hawa wanyama wako huwa wanaenda kuwachungia wapi labda uku kuna majani wanasema hapana ni kawaida tu kumbe ni alamati hizi za miujiza ya nabi muhamadin sawsaa hali ikiendelea hivyo ndugu zangu katika imani mpaka siku moja mtume yukuwa anachunga wale wanyama alikuwa na mtoto wa halimatusaadia yule mtoto akaona watu wawili wanamfuata nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama mmoja yuko juu anamuuliza huyu wa chini ndio huyu yule hajuu anasema e ndio huyo mtume saa wa salam wakamlaza wakampasua yule mtoto mdogo anaona hiyo hali ikabidi akimbie kwa mama yake alipokimbia akasema ya umma mama mtume muhammadi anauawa muhammadi anamuua kumbe ni malaika wamekuja kumfanyia operation khaswa ya mtume wetu muhammadin salllahlwsalam ya kumtoa nyongo ndugu zangu katika imani angali mdogo baada ya operation linaletwa allah ak- anatolewa gheli chuki husda roho mbaya kinatolewa kitu cheusi kinaoshwa na maji ya nini safi alafu kinarejeshwa halafu inafungwa halimatusadi baada ya kupata habari anatetemeka mtoto wa watu watakufa kurudi hivi anamkuta mtume wasalama, lakini hali yake sio nzuri yaani mtu akimwangalia anajua kuna kitu fulani kilikuwa kinafanyika hapa lakini kuangalia hivi haoni kitu operation haionekani kabisa allahu allahba hii ndugu zangu katika imani ni kwamba miujiza ya nabii muhammadin sallasalama katika wanyama wali wahalimatusadia ilikuwa ni mkubwa sana na kuthibitisha ya kwamba huyu ni mtumi wa mwenyezi mungu subhanahu wataala vilevile ndugu zangu katika imani miongoni mwa miujiza mtume salws kuhusiana na wanyama ni mujiza uliotokea wakati abdullahi ibnu masude radillah anhu warda yupo katika mji wa makka anachunga wanyama wa mtu allah allahkba angalia ndugu za katika imani baadhi ya masahaba kabla wajaslim walikuwa wanajishughulisha ndugu zao katika imani wanafanya kazi wanapata chochote allah ameshakuwa ni kiongozi yeye ni almu, amiri muminin ni kiongozi waislamllakb lakini siku moja anaiambia nafsi mwanamke mmoja anafika bibikizee ameshakuwa mtu mzima anamwona umar bnlkhatabi raillah anhu amekuwa ni amir muminin ni kiongozi wa islamu yule mama kizee bibi kizee anamwangalia omar anamwambia omar unakumbuka ulipokuwa mdogo ulikuwa unafanya kazi kwa mzee fulani anakulipa malipo yako yalikuwa ni tende la ilaha illallah tende ndiyo mshahara ndugu zao katika imani kutokana na maisha kuwa magumu lakini baadaye baada ya shida baada ya dhiki ni faraja lakini wanaadamu wengine wanataka utajiri wa haraka haraka yani analala maskini anataka amke tajiri ndio watu mtu hajali ni njia gani atapatia pesa kuua yuko tayari kudhulumu yuko tayari kwenda kufanya biashara ya unga yuko tayari ili mradi akusanyi mabilioni na mabilioni ya pesa kwa muda mfupi hapana ndugu yangu mislamu utakusanya mabilioni na mwisho wako utakuwa ni mbaya utakufa hayo mabilioni watabaki wanatumia watu wengine halafu wewe uko kaburini utapambana na askari wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani umar binalkhatabi anafanya kazi istoshi nabii muhammadin sallah laih wasalama kabla ya kupewa utume katika mji wa maka ye mwenyewe anasema ya kwamba kuntu aralghanam nilikuwa ninachunga mimi mbuzi kwa sababu gani ala karariti nilikuwa ninachunga mbuzi kwa sababu ya mshahara mdogo tu wawatu wa maka Allahu akbar anajishughulisha mtume salllahualaih wasalam sio kukaakaa tu ndugu zangu katika imani kama unavyofanya baadhi ya vijana unakuta kijana kabisa ana nguvu lakini kazi yake ni kuombaomba tu hapana usijidhalilishi siokombe tu naudhalilisha uislamu hapana uislamu haudhalilishwi we mwenyewe ndio unajidhalilisha ndugu zangu katika imani uislamu uko pale pale kwa hiyo abdullah bnu masudi radillah anhu ni mmoja miongoni mwa watu ambao walikua anafanya kazi ndugu zangu katika imani za kuchunga mbuzi wakati anachunga mbuzi mtume sw alikuwa anatokea katika mlima wa hira akapita akamwona kijana kuwa anachunga mbuzi baada ya kumwona ikabidi ya wakasalimiana pale vipi hali yako salama nini akamwambia manake wakati mwingine mtume sula salama anakua na wajaribu baadhi ya watu kwamba naomba mbuzi mmoja abdullahi ibnumasudi radiallahu anhu akasema mbuzi sio wa kwangu mbuzi si wa kwangu mimi nimfanya kazi tu mtume salam akamcharua kidogo kidogokawambia wewe nipe mmoja alafu tumchinje tumle ukiulizwa na bosi wako utamwambia ya kwamba mitu alikuja akamla allahu akbar angalia majibu ya abdullahi bnu masudi radiallahu anhu akasema ya kwamba ikiwa nitamwambia hivyo bosi wangu lakini mungu ananiona la ilaha allah angalia haya maneno ndugu zao katika imani maneno mazito na ndiyo maneno ambayo ni kama yale yaliyotokea katika zama za ukhalifa wa umar bn lkhatabi allahu anhu waardah ndugu zang katika imani omar ndio kiongozi wa waislam anapita katika mji wa madina anaangalia wenye matatizo ndugu zangu katika imani mpaka anafika katika nyumba moja anasikia sauti ya mama yuko na watoto zake wanapiga kelele kwa ajili ya njaa mama anawaambia watoto kwamba msilali chakula kipo jikoni kumbi yule mama ameweka maji tu ndugu zangu katika imani kaweka maji ili mradi watoto walale hamna chakula amari anapita anasikia watoto wanaendelea tu analia tu mpaka kabisha hodi kuingia hivyo anauliza mama vipi asema tu na chochote kile chungu mna nini mna maji tu allahu akbar umar anakimbia mpaka katika, katika baitulmali anachukua chakula anamle, analeta faa pale hakumoshia yule mama omar bnlkhatabi radillahu anhu anaingia jikoni anaanza kupika umar alikuwa na mtu mwingine rahman anasema ya kwamba naona mioshi inapita katika ndevu za omar allahu radilla omari ni khalifa anapuliza kuni ff, ff. mpaka moto unawaka mpaka chakula kinawiva kutoka katika baitilmali mpaka kwa ule mama omari anabeba mfuko wa chakula begani peke yake kiongozi ndiyo rahisi ndiyo mfalme ule mwingine wambialeta mimi ni bebi anasema hapana siku ya kiamu utabeba madhambi yangu wewe lailaha illallah angalia viongozi waadilifu ndugu zangu katika imani wako wapi wenye sifa kama hizi ndugu zangu katika imani ah. mar bn lhatabi radiallahu anhu anaendelea anafanya doria anaangalia labda katika huu usiku kuna baadhi ya waislamu watakuwa na matatizo anasikia sauti ya mama mmoja anamwambia mtoto wake kwamba yale maziwa ayaja ayaongeze maji ili yawe mengi wapate faida nyingi wakiuza allahu allahuakbar yule binti anamwambia mama wasemaji mama nimekuambia hivi yale maziwa uongeze maji omari hayupo hivi hatuoni manake omari alikatazwa maziwa kuchanganywa na maji ukikamua maziwa ya ngamia yanauzwa hivyo hivo maziwa ya mbuzi ni hivyo hivyo amna ya ng'ombe ni hivyo hivyo amna kuweka maji kwyo mama anawambia mtoto wake weka maji omari hayupo omari iko nje anasikia haya maneno mtoto anasema ikiwa omari hayupo na wala hatuoni lakini mungu wa omari anatuona la ilaha illallah muhammadan rasulullah wako wapi mabinti wako wapi watoto ambao wana imani kama hii ndugu zao katika imani angalie mapenzi ya kufanya murakaba mtu anamwokopa mwenyezimungu subhana wataala ikiwa mungu wa waaikiwa omari hatuoni, wa hatuoni basi mungu wa omari anatuona allahu akbar haya maneno yakamwingia omar bn lkhatabi akaenda kwa mtoto wake akamwambia mtoto wake akamuoa yule binti wakazaa baada ya kuzaa akapatikana omar bn abduul azizi radiallahu anhu waardah allahu akbar ndugu za katika imani ukweli kwa hiyo abdullahi ibnu masudi radi allahu aanhu alipoambiwa na mtume saa salama akawambia ikiwa nitamwambia bosi kwamba mvwamitu amekula mbuzi lakini mungu ananiona allahu akbar ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika zile mbuzi palikuwa mbuzi ambayo yani ni kambuzi kakike tumaziwa tudogo mtume saa salam akaenda kwenye kale kambuzi akakamua maziwa yakatoka mtume sala salama akanywa nakanywa abdullahi bnu masudi anhu angalia muujiza wa nabii muhammadin sallahulawai wasalama wa ndugzangua miujiza ya manabii ya nabii muhamadin sallahualaihi wasalama kwa kweli ni mingi sana ndugu zangu katika imani tukianza kueleza mmoja mmoja hatuwezi tukaimaliza kwa sababu ni mingi mno ndugu zangu katika imani hatuwezi tukaimaliza kabisa ndugu zangu katika imani abdullahi bnu masudi baadaye mtume saalasalama baada ya kufanya dawa ujumbe umeshamteremkia maka ameshakuwa ni mtume mwenyezi mungu akaslimu abdullah ibnu masudi radiallahu anhu arda akawa anafanya musahaba mulazama akawa karibu na mtume salwsalama akaijua qurani vizuri mpaka mtume saalwasalam akasema ya kwamba yoyote ambaye anayetaka kusoma qurani kama ilivyoteremka mbichi asome katika kisomo cha abduullahi bnu masudi anhu wa waarda na huyu ndiyo sahaba ambaye aliambiwa na mtume ya kwamba abdullahi hebu nisomee qurani mtume anaambiwa mtume nikusome rani na rani imeshuka kwako ammea machozi anateremka ndugu zangu katika mani mwenyezimngu subanwa atujalie tufuate mwenendo wa masahaba wa mtume mwenyezi mungu atujalie tumfuate nabi muhamadin saa mwenyezimungu atuwafikishe tufuate sheria zake na suna za mtumeeneufisheaaenezu aufu tukiwenyua atusamee madhambi yetu pamoja na wazazi wetu na wake zetu na mashehe zeteeanaa kipinkiicaaume uhaa سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>