kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقزانك كاتكا إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة آمانك يونق نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجنا أهل زاكي نمى na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika sala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na, na miujiza ya mtume wetu muhammadin wsa ndugu zangu katika iman katika kipindi kilichotangulia tuliona miujiza mbalimbali ambayo, ambayo aliifanya mtume sws kwa baadhi ya masohaba zake ikiwemo aba hureira anhu sababu iliyopelekea kuhifadhi hadithi nyingi ndugu zangu katika imani ni lile tatizo ambalo abu hureira raia nhu waarda alimwambia mtume sawsala ya kwamba ana tatizo la kusahau mtume salwsaa tiba aliyompa abu hureira akamwambia y kwamba atandike nguo yake chini baada ya kutandika nguo yake chini halafu mtume akapitisha mko akaweka mkono wake kwenye ile nguo baada ya kuweka mkono wake akamwambia ab hureira anhu aichukue ile nguo yake halafu aikumbatie ab hureira akafanya hivyo ikawa ni sababu ya lile tatizo la kusahau likaondoka moja kwa moja kwa aba hureira anhu akawa na hifadhi kila kitu anachokiona anachokisikia kutoka kwa mtumu wetu muhamadin sallahlaih wasalama hii ndugu zangu katika imani ndio sababu kubwa iliyopelekea aba hureira anhu waarda kuhifadhi hadithi nyingi kuliko masahaba wengine ndugu zangu katika imani katika aina ya muujiza ambayo mtume wetu alaihi sallalwasalama alipewa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ni myujiza ambayo mwenyezi mungu anamfunulia mtume kuzungumzia mambo ya ghaibu katika aina ya myujiza ni aina ya kuzungumzia mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani mambo ambayo hayajatokea halafu yanakuja yanatokea mtume wetu muhamadin sallalwasaam hili jambo alilifanya sana na mujiza kama hii ni mingi sana ndugu zangu katika imani ambayo mtume ssaam amesema kitu fulani kitatokea kitu fulani kitatokea sehemu fulani patakuwa hivi ni mingi sana mtume ssm katika uhai wake ameacha anasema ya kwamba baitlmakdis palestina itafunguliwa na kweli katika ukhalifa wa umar bnlkhatabi rillah anhu ikafunguliwa baitlmaqdis ikawa ni mji wa kiislam misri ilikuwa si mji wa kiislam ukawa mji wa kiislam yemeni ilikuwa si mji ki wa kiislam ukawa mji wa kiislamu hizi ni sehemu ambazo mtume sallll wasalama alikuwa anasema na baada ya muda waislamu wakaenda wakafungua hizi sehemu ikapatikana futuhati ndugu zao katika imani ikiwa ni aina ya miujiza ya mtumu wetu muhammadin sallahu laihi wasalama kama tunavokuja kuona ndugu zao katika imani ni kwamba hii aina uyu mujiza wa kuzungumza mambo ya ghaibu kwa kweli ni mambo mengi sana sana sana anasema hudhaifa ibnulyamani raillahu anhuma ya kwamba siku moja mtume salallahu alaihi wasalama alisimama mbele yetu baada ya kusimama mtume sallahu alaihi wasalama anasema hudhaifa ya kwamba hakuacha kitu katika hiyo sehemu aliyosimama hakuacha kitu chochote kitu ambacho kitakachokuja kita mpaka siku ya qiama mambo ya pepo mambo ya moto mambo ya hesabu mambo ya nini mambo yote mtume alaihi s siku hiyo alizungumza ndugu zangu katika imani akuacha kitu chochote sasa anasema hudhaifa anhu raardahu ya kwamba hayo mambo aliyozungumza mtume saasa hafidhahu man hafidhahu yule ambaye alikuwa na kicha cha kuhifadhi amehifadhi ndio utakuta wanasiahu mannasiahu na mwingine amesahau utakuta kwenye mambo ya fitina utakuta kuna hadithi nyingi za hudhaifa unakuta kila masahaba kila sohaba mmoja anakuwa na miza yake anakuwa na anaua natofautiyake tsaaba fulani amepokea hadithi, nyingi fulani. Gani, labda ni hadithi mambo ya, ya siku ya asiyaaa sifa za watu wa peponi sifa za watu wa motoni kwa sababu gani unakuta huyo sahaba alikuwepo wakati mtume sallah alai wasalama anazungumza hizi habari na vilevile alihifadhi hayo maneno ndio ilivyokuja katika hadithi nyingine mtume salllahualaiwasalama baada ya kumaliza kuswali salati lfajiri akasimama juu ya mimbari yake mtume salllahlahwsaama baada ya mi, kusimama kwenye mimbari akaanza kutoa mawaidha kuanzia baada ya sala alfajiri akatoa mawaidha masahabu wako muskitini mpaka adhuhuri ikafika mtume sallahlawasaa akasema kila kitu ndugu zangu katika imani ba mpaka dhuhuri ikafika ile akashuka kwenye mimbari wakasali pamoja na masahaba radillah anhum sala ya dhuhuri baada ya kumaliza kusali sala ya dhuhuri ndugu zao katika imani mtume alaihi sallaalaiiwasalam akarudi jua mimbari akaanza kuongea akaongea akaongea mpaka sala la asiri ikafika mtume alaihi sallalaiwasaaa akateremka kwenye mimbari wakasali sala la asiri baada la asiri mtume sallaalaiwasalama akapanda tena juu ya mimbari akaongea mpaka magharibi ikafika ndugu zangu katika imani siku hiyo wanasema masahaba mtume sallahu alaihi wsalama aliongea kila kitu ndugu zangu katika imani toka mwanzo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala namna alivyoumba baada ya kuumba mambo atakayotokea kwa muda mfupi mambo atakayotokea kwa muda mrefu mambo atakayotokea siku ya kiama itakuaje sifa za watu wa peponi sifa za watu wa motoni sababu ambazo zitampelekea mtu aishi ndani ya moto milele asitoki sababu ambazo zitampelekea mtu aingie peponi bila hesabu mtume wetu muhammadin sallahlwasalam akazungumza mambo mengi mambo ya ghaibu mambo ya mustakbali ya mbeleni wa akazungumza mambo yote ndugu zangu katika imani ndiyo anasema hudhaifa anhu wardahu ya kwamba haya mambo ambayo aliyazungumza mtume salllahulaihiwasalama hafidhahu man hafidhahu wanasiahu man nasiahu yule ambaye alikuwa na kichwa amehifadhi amehifadhi alisikiliza na yule ambaye kichwa chake si cha kunasa amehifadhi machache kwahiyo wakazidiana masahaba radillahu anhum katika kuhifadhi ndio utakuta unakuta sahaba mmoja amepokea hadithi ndefu sana peke yake yule ambaye amehifadhi sana ndugu zangu katika imani kwa hiyo hii ni moja miongoni mwa aina za mambo ya ghaibu na miujiza kwa mtume sallahalaihiwasalama kuzungumza mambo ya mustakbali ndugu zangu katika imani vilevile vile, abu dhari lghafari radialah anhu waardah anasema ya kwamba mtume salllahu laihi wasalama alituacha katika hii ardhi hali ya kuwa ametuhadithia kila kitu mpaka ndege ambayo yupo angani na zile mbawa zake anavyofanya mtume sawsa ametuambia ilmu yake mambo mengi mtume alaihi wasalama aliwaambia masahaba railahunhum waarda ndugu zangu katika imani kwa kazi ya masahaba watu walikuwa wanakaa wanaangalia kile kitu ambacho mtume salalwsaama alisema wanaona kinatokea wanaona kitu fulani kinatokea wanaona kitu fulani kinatokea ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo mtume salllahulaihi wsalama alisema kuna kipindi alikuwa katika mji wa madina amepanda kwenye mlima wa uhudi ndugu zangu katika imani wale ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala aliishawajaalia kwenda kufanya ibada ya hija halafu wakafanya ziara kwenda madina wakatembelea baadhi ya sehemu huwa anaenda ile sehemu ya uhudi kuna mlima unaitwa mlima wa uhudi mtume salallahu alaihi wasalama siku moja ikujua yule mlima mtume pamoja na abubakari pamoja na umari ndugu zangu katika imani ule mlima ukatikisika baada ya kutikisika yule mlima mtume salallahu alaihi wasalama akasema kuwambia ule mlima uskuni ya uhudi we mlima uhudi tulia kwa sababu juu yako yuko mtume na yuko abubakari n sidiki na yuko omar bnlkhathabi ambaye atakuwa ni shahidi kwa maana atauawa na ambaye si muislam mlima ukatulia ndugu zangu katika imani istoshi mtume saaalawasaa siku moja aliingia katika shamba miongoni mwa mashamba ya watu wa madina bustani ndani ya ile shamba palikuwa kuna kisima ndugu zangu katika imani kwenye kile kisima mtume saa salama amekaa juu ya zile kuta za kisima alafu migome ameining'iniza aba musa lashari radiallahu anhu waardhah anatoka nyumbani kwake anaaga anasema mimi ninaenda kumtafuta mtume saas leo kutwa nzima nnataka niwe na mtume sallahalah wasala kainda mpaka akaonana kasalimiana aba musa lashari radila anhu arda akamwambia mtume sa ya rasulllah mimi nnakaa pagetini hapa nitakuwa mlinzi kila ambaye anataka kuingia mpaka ni idhni ya rasulllah aba musa alashari radillahunhu wardah yuko mlangoni pale kwa ndani mtu anabishaodi abu musa l ashari anafungua mlango anamuona ninani anamuona ni abubakari sidiki radiallah anhu asema antaka nini ansema namtaka mtume sala salama ansema subiri mpaka nikamuulize aba musa lashari anaenda kwa mtume sala a salaa nawambia ya rasul llah ababakari sidii raipo mlangoni anataka idhni ya kuingia andaanafungua mlango na anambashiria pepo kama alivyosema mtume s anafunga mlango baada ya muda anasikia mlango anagonga anafungua anamkuta ni mar bnlkhatabi radillahu anhu wardahmadha turid ya ma bnlhaab untaka nini asema namtaka mtume sasaaa asema subiri abamusa lasari anaenda kumwambia mtume ya rasul llah umar bnlkhatabi iko mlangoni antaka idhni ya kuingia mtume a naambia enda kan nas sasa wakati aba musa lashari radiallaanu akafungua mlango na akambashiria pepo mar bnlkhatabi kama alivyoambiwa na mtume salaa saa palikuwa ndugu yake na aba musa lashari akasema ya kwamba na mimi nitakuja huko kwa mtume salllahu alaihi wasalama sasa aba musa lashari anakaa hamuoni ndugu yake ili naye abashiriwe pepo anasikia mlango unagongwa tena anajua labda ndugu yangu huyo kufungua hivi ni uthman bnu fani radilan wardah abamusa lashari anafungua mlango anamwona ni uthmani anamuuliza unataka nini anasema namtaka mtume salllahualaihi wasalama abamusa lashari anaenda kumwambia mtume sasa ya rasulllah uthman bnu afani radiallahu anhu yuko mlangoni anataka idhni ya kuingia mtume salahlai wasaama anawambia aba musa lashari naenda ukamfungulie uthmani mlango na umbashirie pepo na mtihani utakaomkuta angalia mujiza wa mtume salallahu alihi wasalama aba musa al ashari radillahu anhu anaenda anafungua mlango anambashiria pepo uthmanu bunu afani radillahu anhu na mtihani utakaomkuta akbar angalia mujiza wa mtume sasaama anazungumza mambo ambayo bado hayajatokea nimhaniganimtihani ga nilio mkuta uthmani bunu aafani radillahan waardah nduku zangu katka imani mtumi sala allahu alaihi wasalama alieleziakwamba uthman ubuna aafani radillahu anhu atauwawa halia kua ikuwana soma qur'ani ikuwa na soma qur'ani nduku zangu katka imani nani kwele أثمان بن فاني رضي الله عنه أمي وهو أنا سمى قرآن بعض يا رواي مكوجة أثمان بن فاني رضي الله عنه أنا وهو يكون سمى سورة طه طوها. طوها ما أنزلنا عليك القرآن لتشقى إلا تذكرة لمن يخشى تنزيلا ممن خلق الأرض والسماوات العلى arahmanu ala larshi stawa uthman bnu afani raila nhu anamuua uk anasoma maneno yake mwenyezimungu subhanah wataala kauli nyingine kwamba uthman bnu afani radi anhu mpokila kwamba atauawa akiwa anasoma neno lake mwenyezimungu fasayakfikahum llah whuwa samiu lalim nduu zangu katika ima namna alivyosema mtume salasama kifo cha kuoa uthmani ndivyo ilivyokuwa vile vile ndugu zao katika imani mtume salallahalaihi wasalama alimwambia uthman bnu afani radillah anhu kabla ya kufa kwake ya kwamba asa llahu an yalbisaka mwenyezi mungu mwenyezimungu akakuvisha kanzo kwa maana mwenyezi mungu akakujalia we ukawa ni kiongozi sasa mwenyezimungu akiku, akikuvisha kanzu alafu wakatokea watu wanataka kukuvua ile kanzu usikubali kwa maana mwenyezi mungu we utakuwa ni khalifa utakuwa ni kiongozi sasa utapokuwa ni kiongozi wakitokea watu wanataka wakuvua yale madaraka usikubali nikwele dugu zang katika imani bada ya abubakarin sdii ri lah anh kufariki mtume sa bada ya kufa akachukua madaraka nani abuba sdii bada ya abubakarin sidii ikawa ni baa bda a bn lkhaabi ikawa ni uthman bn fan rin waas katika ukhalifa wa uthmani ndugu zangu katika imani pakatokea watu wengi makhawariji watu ambao allahu akbar watu wa fitna ndugu zangu katika imani uthmani bnuafani radiallahu anhu kazuliwa mambo mengi ndugu zangu katika imani kwamba ameyafanya kwamba yeye katika uongozi anapendelea anawapa uongozi watu katika familia yake ndugu zake tu ndio anawapa madaraka Hali kuwa Uthmani, Bunafani, anhu. wale watu ambao aliwapa madaraka ni watu ambao walikuwa wanapiwa madaraka na, na umar bnu lkhatabi ni watu ambao walikuwa we, wengine walikuwa wanapiwa madaraka uongozi na nabii muhammadin salllahu lihi wasalama lakini kwa sababu ndugu zangu katika imani mtu anapokuwa na roho mbaya mtu anapokuwa na chuki anatafuta kasababu kadogo tu basi anaanzisha fitna y chini kwa chini fitna inakuwa ndogo mpaka inakuwa kubwa ndio anasema ya kwamba alfitnatu naima lana llahu man aikadaha fitna imelala ndio kazi ya fitna imelala sasa ambaye atakaeamsha fitna mwenyezi mungu amemlani ndugu zangu katika imani uthman bn afani raillah nhu ule mujiza wa mtumo wetu muhammadin sal llahlihi wasalama ukakamilikwa kwa uthman bnu afani raillah anuwarh uthmani anauwawa na watu dhulma bila tatizo bila kosa kama alivyoacha na bashiri alivyoacha anatabiri mtumuwetu muhammadin salahala wasalama ikawa ni moja miongoni mwa myujiza ya mtumuwetu muhammadin salllahualaihiwalihi wasalama wa ndugu zangu katika imani za mahizo zamasahaba radillahu anhum fitina ilikuwa ni kubwa mno fitina kubwa sana ndugu zangu katika imani allahu akbar lakini mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ameshapanga fitina ikatokea mpaka masohaba kwa masohaba wakapigana ikawa ni makundi mawili ndugu zangu katika imani baada ya uthmani kuuwawa ndugu zangu katika imani yakagawanyika makundi mawili kundi la ali bin abi talibi radiallahu anhu na kundi la muawiya ibn abi sufiani radiallahu anhum hawa wanasema hivi na hawa wanasema hivi ali bin abi abitalibi radiallahu anhu yee sasa ndio aliambiwa awe ni kiongozi ali akawa kiongozi lakini pamoja na kuwa kiongozi ndugu zao katika imani baadhi ya watu wakamsapoti wengine wakumsapoti wakasema inatakiwa kwamba wale waliomuua uthmani na wenyewe nitakiwa wauawe mji wa madina ndugu zao katika imani umechafuka ali bin abitalibi radiallahu anhu anawambia kwamba subirini kwanza haliwe shwari unajua hasira ndugu za katika imani anapouliwa ndugu katika familia mtu ambaye alikuwa ni kichwa kwa kweli subra inakuwa ni ndogo kwehiyo hawa wakisema hivyo a wanasema hivi mpaka wallahi ndugu zangu katika imani masahaba wa nabii muhammadin sallahlaihi wasalama wakatofautiana wakawo ni makundi mawili baadhi ya wale ambao wamebashiriwa pepo allahu akbar fitna ni mbaya sana ndugu zangu katika imani ni mbaya sana fitna ndugu zangu katika imani allah allah ukiona sehemu kuna fitna muislamu jiepushe jiepushe na hiyo sehemu usendete ngoja nisikilize hapana ukisikiliza utachangia ukichangia utashiriki mambo ataend anafatana mpaka unaingia katika fitina ndugu zangu katika imani kwahiyo allah allah ndugu zangu katika imani katika fitna inapotokea muislamu usijipi kwamba mimi nitaweza hapana ndugu zangu katika imani usijipi matumaini ya kwamba mimi moyo wangu utaweza nitavumilia hii fitna hapana ndugu zangu katika imani inatakiwa mwislamu ujiepushe kabisa na fitna fitna ni mbaya sana ndugu zangu katika imani inawezekana moyo wako ni safi lakini baada ya kuingia tu ukaenda na maji ndugu zangu katika imani ukapotea ukasema mambo ambayo haujui angalia kama fitna ambayo ilimtokea biaisha radiallah nha waardah baada ya kuambia kwamba eti amezini mke wa nabii muhammadin salallahu alaihi wasallama vitani kama ilivyokuja alikuwa na na dhahabu ameipoteza sasa anaenda kuitafuta jeshi likaondoka alikua ika na sehemu yake nyuma ya farasi inaitwa dauja nyuma ya ngamia wanajenga kanyumba hivi kipindi kile alikuwa ni mtoto mdogo alikuwa ni mwembamba hana vilo yule mbebaji ambaye anambeba akajua kwamba yuko ndani akaondoa ngamia anha ameenda kutafuta kile kidani cha dhahabu kurudi hivi anakuta jeshi limeshaondoka ikabidi akakaa sehemu anatokea safuan ibnu muatal rinwar baada ya kumuona bisha mpaka madina wakati wanaendea madina wanafiksema angalia ilikuwa ni mission ni mipango imeshapangwa ili wakutane kule wafanyenaye maasi laiahala baadhi ya watu ingia katika katika huyo kuzungumza mambo ambayo watu hawajui ndugu imani inapoingia kama huijui o nuausing huyu ndio ilivyokuwa fitina ya uthmani alifikwa na mtihani kama alivyoacha anasema nabii muhammadin salllahulihi wasalama mungu atuepushe na mitihani mwenyezi mungu atuepushe na mitihani mwenyezi mungu atuepushe na mitihani sehemu ya fitina mwenyezi mwenyezimungu atujalie tusingii mungu atusamee madhambi yetu pamoja na wake zetu zetu na, na wazazi wetu mwenyezimungu atufishaleka waslam mwenyezimungu atufufuskiama tukiwe nyuma a mtumwetu muhamadin swgu aimaniuutaaena kaia kipind kiaoamasubanaaabamdia na astafiukatubuli sbanaiasasaau lmursaina Оба ракеты.