kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد الله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والا أما بعد دقزانك كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمنا منك نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجان أهل زاكنا ما واكي na nawaislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie tu miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na, na miujiza mbalimbali ya nabii muhammadin salh alayhi wasalam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana muujiza wa maneno ya mtume muhammadin sallahlaihwasalam alivyombashiria mtihani sayidina uthmanbnu afan radillahu anhu waardah mtume sal llahu alaihi wasalama katika aina za myujiza ni kuzungumza mambo ambayo yatakayokuja baadaye ndugu zangu katika imani yatakayotokea katika mambo hayo aliyoyasema mtume sal llahlaihi wasalama ni lile jambo la kwamba uthman bu fani raih anhu atakuja atauliwa atauawa uthman bnu afani anhu wra na ikawa kama alivyosema mtumu wetu muhammadin s wsalam anauawa uthmani hali ya kuwa anasoma kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala uthman anaambiwa na wale watu wa ovu ya kwamba aachani na uongozi uthmani anakumbuka maneno ya mtume muhammadin sawasalam ya kwamba uthmani kuna siku utakuja kuwa kiongozi kuna siku utavaa kanzu wakitokea watu wanataka kukuvua hiyo kanzu usikubali kwa maana kuna siku utakuja kuwa kiongozi wakitokea watu wanakuambia uache uongozi usikubali kwa hiyo uthmani hakukubali kama alivyoacha anaagizwa na, na nabii muhammadin sallahlahwasalam ndugu zangu katika imani uthmani akauawa kama alivyoacha anasema mtume salllaiwasalama na ikawa ni moja miongoni mwa mujiza ya mtume wetu muhammadin salalai wasalama kwa huyu sahaba uthmani anhu wara istoshi ndugu zangu katika imani katika aina ya mujiza wa mtume salawsalam kuzungumza mambo ya baadaye mambo ambayo hakuwepo lakini anayazungumza ni kutokana na wahai ndugu zao katika imani unashuka unamfunulia mtume s anapata ufunuo kwamba kuna kitu fulani kimefanyika haya mambo ndugu za katika imani katika vitabu vya sira vya taarikhi ni mengi sana yalitokea kwa mtume wetu alaihi salalwsalam mfano angalia kisa cha haib hai bn abi balta ri n warah kisa chake marufu mashuhur kinajulikana ndugu za katika imani hatib bn abi balta amefanya nini ndugu za katika imani katika mji wa madina hatib ameandika barua baada ya kuandika barua ndugu za katika imani ile barua akampa mwanamke baada ya kupewa yule mwanamke barua mwanamke yule inatakiwa aipeleke maka kwa makuraishi na hiyo barua ndugu zangu katika imani ina ujumbe ya kwamba min hatibe ibnu abi balta hii barua inatoka kwa haib mtoto wa abibaltaa inawaelekea makafiri wa maka haib anasema ya kwamba nakutumieni ujumbe wenye makafiri wa maka ya kwamba mtume muhammadin salllahu laii wasalam anajiandaa kuja kuwapiga vita katika siku fulani mwezi fulani allahu akbar ndugu zangu katika imani na mtume salllah lih wasalam alikuwa amemwomba mwenyezimungu subhanahu taala ya kwamba maandalizi ambao wanayafanya kwenda kuwavamia makafiri wa maka siri isitoki wasijui wale makafiri wa maka mujiza wa dua mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala akamkubalia dua yake mtume muhammadin sallaiwasalam baadaye sasa siri inataka kufichuka ndugu zangu katika imani na mtume salallahu alaihi wasalama kisha mwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala wahayi unashuka kwa mtume salallahualaiiwasalam ndugu zangu katika imani baada ya wahayi kushuka mtume salllahualaihi wasalama anawateua masahaba fulani na fulani na fulani badho ya vitabu wameandika akiwemo ali bin abi talibe na miqdadi na aba musa l ashari kama siku sahau masohaba watatu wa masohaba wawili mtume salla laii wasalama anawaambia waende sehemu fulani watamkuta mwanamke ndugu zangu katika imani akawaambia kwamba mtamkuta mwanamke fulani yuko sehemu fulani huyo mwanamke sifa yake yuko kadha kadha kadha mwambie awape barua ambayo anayo anataka kuipeleka kwa makafiri wa maka masahaba raillahu anhum wameshapewa habari na mtume muhammadin salllah laihi wasalama wanaondoka katika mji wa madina haraka haraka wanaelekea katika sehemu ambayo wameelekezwa na nabii muhammadin salalaihi wasallam ndugu zangu katika imani masahaba riallh anhum angalia mujiza wa nabii muhammadin salawasaam ile sehemu waliotajiwa na nabii muhammadin salwasalam ndio wanamkuta yule mwanamke na sifa ambazo amezitaja mtume salllahu alaihi wasalama ndiyo sifa ambazo yule mwanamke alikuwa nazo wakamfuata baada ya kumfuata wanamwambia sisi tumetumwa leta barua ulio nayo wanawake kwa sababu ni wabishi maneno mengi ndugu zangu katika imani akaanza kubisha mimi sina barua mimi barua kutoka kwa nani sina barua labda huyo aliyoatuma amekosea si mimi labda ni mwanamke mwingine la ilaha illallah mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama aseme uongo kala wllah haiwezi ikatokea haijatokea na haitokee na wala haikuwahi hai kutokea kwa mtume alaihi sallalwsaam kusema uongo ndugu zangu katika iman mwanamke anasema sina barua masahaba anhum nhmarda wanaangaliana baada ya kuangaliana sasa hapa ni mawili ima mtume salallahu alaihi wasalama awa miongo kala wallahi huyu mwanamke awe muongo kati ya mtume salllahu laihi wasalama na kati ya mwanamke mmoja ni muongo mwingine ni mkweli la thalith lahuma hakuna kitu cha tatu mmoja mwongo mwingine mkweli mtume salllahu alaihi wasalama isha sema nendeni sehemu fulani mtamkuta mwanamke fulani ana sifa kadha kadha kadha yuko na barua mwambie awape masahaba wanafika wanamkuta yule mwanamke ile sehemu aliyotajiwa na mtume alaihi wsalam na zile sifa ndizo anazo yule mwanamke na anasema kwamba eti barua hana nani mkweli kati ya nabii muhammadin salllahalaii wasalama na kati ya huyu mwanamke ndugu zangu katika imani masahaba baada ya kujadiliana wanasema hapana haiwezekani mtume salllahu alaihi wasalama akasema uongo anatutuma kutoka katika mji wa madina mpaka kufika hii sehemu alafu mwanamke anasema kwamba siyo weye wala hana barua hapana haiwezekani ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani masahaba radillahu anhum wakapekua katika mizigo ya mwanamke kila kakitu anakaweka pembeni wanapekua kila kitu wanapa, wanatafuta hawaoni barua La wakakaa wakafikiria ndugu zangu katika imani wakasema ya kwamba sasa wakamwambia yule mwanamke utatoa barua wakamwambia y kwamba la alkitaba hiyo barua uliopewa utaitoa na kama hutaki kuitoa au alanujaridannaki kama hutaki kutoa barua basi tutakuvua nguo allahu akbar tutakuvua nguo nguo moja moja tutaiweka chini mpaka nguo yako ya mwishoh eh. angalia masahaba wa mtume alaihi wsala wa namna wanavyoheshimu maneno ya nabii muhammadin salli wasalam wanasema mtume awezi akasema uongo ikiwa huyu mwanamke barua hakuiweka kwenye mizigo yake basi barua iko ndani ya mwili wake masahabu anakuwa ni wakai wanamwambia utatoa barua na kama hutoi barua basi tutakuvua nguo kila nguo moja moja tutakuvua tunaipekua tunaweka chini mpaka nguo yako ya mwisho utabaki kama ulivyozaliwa mwanamke aliposikia hivyo ndugu zangu katika imani wanawake wana mbinu sana akafungua nywele zake ile barua alikuwa ameisuka kwenye nywele ndugu zangu katika imani allahu akbar la ilaha illallah ndio mwenyezimungu anasema ndani ya qurani ya kwamba inna kunna dhim dhadm vitimbi vya vi wanawake ni vikubwa sana ndugu zangu katika imani mbinu za wanawake ni nyingi sana akafungua nywele zake zinaitwa ni dhafir zile nywele ambazo zimesukwa mwanamke anaichomua barua kwenye nywele anawapa masahaba wa mtume alaihi wasalam ndugu zangu katika imani huyu mwanamke mwanamke huyu akachukuliwa na masahaba mpaka mbele ya nabii nabi muhammadin sallahalaihi wasalama ndugu zangu katika imani barua ile inafunguliwa mbele ya mtume salllahu alaihi wasalama naona masahaba barua ilikuwa imefungwa vizuri sio kwamba baada ya kuipata eti waanze kuifungua wasome mna nini hapana barua hile wanaichukua wanaenda nayo mpaka kwa nabii muhammadin salallahu alaihi wasalam ya rasul llah yule mwanamke ndiye huyo hapa na ile barua ndio hii hapa masahabu wamezunguka ndugu zangu katika imani wapo akina ali bin abitalib wapo akina abubakari sidii wakina mar wako wakoakina muadhi wapo kina, Talib, kina, infoddiq, kina, kina, Mu withdraw, kina nani wakina nani masahaba wengi mtume saa aaiwsaa anaichukua barua anaifungua baada ya kuifungua mtume saa al wasaama hajui kusoma kilichoandikwa ukiandika maneno hawezi akayasoma mtume muhammadin alaihi wasalama anamuita mwandishi wake msomaji mmoja kati ya masahaba iosoma soma soma kitabu barua inasoma ndugu zangu katika imani barua inasomwa neno la kwanza min hathibe abibalta ila mushriki Quraysh. la ilaha kuraishi barua hii inatoka kwa hatib ibnu abi balta inaelekea kwa makafiri wa kikuraishi washirikino wa kikuraishi wa, wa makka nakupeni habari ya kwamba muhammadi anajiandaa kuja kuwapigeni vita dugu zangu katika iman hatib bn abi balta ni mmoja miongoni mwa masahaba ambao walishiriki katika vita vya badri na mtume salla l wsaam alipewa ufunuo na mwenyezi mungu subhanahu wataala ili awaambie watu wa badri ya kwamba imalu ma shitum fakad ghafara llah lakum fanyeni mnayoyataka mwenyezi mwenyezimungu subhanah wtaala amekusameeni madhambi yenu watu walioshiriki katika vita vya badri ambao walikufa mashahidi na wale waliobaki kuwa hai mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala tena hawaandikii madhambi ni miongoni mwa watu wa peponi hatib hathib abi abibalta ni mmoja miongoni mwa watu walioshiriki vita vya badri mtume salah wsa baada ya kusomia maneno min hatib ibnu abi baltaa ibaru imetoka kuwa hatibu na hatibu yuko mbele mtume, mtume, sallama, nasema, ya mtume sallah alaihi wasalama mtume salllahlihi wasalama anasema ma hadha ya hatibe hatibi ni nini unafanya mambo gani haya ndugu zangu katika imani angalia uadilifu katika uongozi laiti mmoja ni kiongozi katika zama tulizo nazo halafu kiongozi wajeshi, wa jeshi wamepanga mipango waende wapige kambi fulani kambi ya upinzani waende wavamie waasi alafu mmoja kati ya ya wanajeshi anaandika barua kwamba anampa mtu awapelekee wale wa asi ya kwamba kuweni hange kuweni katika tahadhari jiandaeni jeshi letu linajiandaa kuja kuwavamia halafu yule qaida yule kiongozi kamanda mkuu aipate ile barua kabla haijaenda huyo aliyeandika mwisho wake itakuwa ni nini jambo la kwanza itabidi waanze kumuua ndio jambo la kwanza auawe ili iwe mfano kwa wengine lakini nabii muhammadin alaihi wasalam akufanya wa hivyo ndugu zangu katika imani na uwezekano wa kumuua wa kuawa hathib bnu abi balta ulikuwepo lakini angalia mtume salsala anamwambia ya hathib ma hadha mahamalaka ala hadha sababu gani iliyokupelekea mpaka ufanye haya mambo angalie ndugu zako katika imani lazima mtu ta- amtaftie mubarirati iawezekana labda ndugu yako labda kuna jambo ambalo limemfika mpaka akafanya hivi usianzi kumhukumu mtu tu ndugu zangu katika imani dhana ni mbaya sana dhana ni mbaya sana ndugu katika imani ndio kuna kisa ambacho kilitokea katika mji wa riadhi ndugu za katika imani saudi arabia binti mmoja anatoka hospitali anafika mpaka barabarani gari ya kwanza teksi, gari ya kwanza tekxi inapita inasimama yule binti anaenda anaongea na yule dereva gari inaenda binti anasogea pembeni baada ya muda gari nyingine inapita binti anaenda anaongea na yule mtu gari inaenda gari ya tatu inapita mlango nafunguliwa yule binti anaingia gari inaondoka hebu hebu fikiria kinakupa gani binti msichana mdogo ameishaamesha vunja ungo amesimama barabarani gari inapita ya kwanza anaongea dakika mbili gari inaenda gari ya pili napita anaongea dakika mbili gari naenda gari ya tatu mlango unafunguliwa binti yule anaingia anaondoka na ile gari garis una kitafsiri vipi huyu mtu wa kwanza ilikuwa nani mtu wa pili ilikuwa nani mtu wa tatu nani. akili za haraka haraka za kibinadamu kwa sababu tupo katika zama za hatari unajua labda yule wa kwanza yule alikuwa ni jamaa ameongea naye amemwona msichana pale amesimama wakapiga maneno pale hawakuelewana bei akaondoka zake na wapili vihivo hawakuelewana bei akaondoka zake watatu labda hii wakapanga pale mipango yao kwamba mshiko utakuwa ni mkubwa amna tatizo jamaa akaondoka na mzigo ndio daa ambayo mwanadamu anakuwa nayo lakini ndugu za katika imani kisa hakina maana kama hii yule mtu wa kwanza ndugu za katika imani ilikuwa ni kaka yake na huyu binti alipita akamwona dada yake amesimama akasimamisha gari wakaongea vipi bwana na msubiri kaka fulani amenipigia simu anakuja akaondoka kaka yake wa pili akapita na gari akasimamisha akamwona dada yake dada twende bona huko hapa iti hapana namsubiri kaka fulani amesema atanipigia simu yuko njiani amenipigia simu yuko njiani anakuja yule sasa kaka yake yake gari kafungua mlango dada unaona ya kwamba hapana fikra za kibinadamu zinakupelekea pabaya ndugu zangu katika imani kwa hiyo hatibu ibnu abi balta radilah anhu waarda anaulizwa na mtume salllah laihi wasalama ma hamalaka ala hadha kwa sababu gani umefanya haya mambo hatibu unaandika barua unatoa siri za waislam unawapelekea makafiri pembeni pale palikuwa faruq umar bnlkhatabi radillahu anhu waardah anafahamika umar panga lake liko mkononi tu ukileta mchezo la kukata kichwa umar bnlkhatabi hasira zikapanda ndugu zan katika imani anamwambia mtume salllahu alahi wasalam ya rasul llah nipe idhni nikate kichwa cha huyu munafiqi la ilaha illallah angalia hasira namna zilivyozidi mpaka umaru bnlkhatabi radillahu anhu akamuita hathibu ibnu abi balta ya kwamba ni mnafiki ndugu zao katika imani kwa sababu anatoa siri ya nabii nabi muhammadin sallahla wasalam mtume ws wa anamwambia umari ya kwamba hapana hapana ya umar yabnlkhatabi hapana hatib ibnu abi balta ni miongoni mwa watu wa badiri na watu wa badiri ni miongoni mwa watu wa peponi haib siyo munafii ua asema safirllaasilaastfirllah ndugu zangu katika iman hatib anaulizwa na nabi muhammadin salllh alaih wasalam kwa sababu gani umeandika hii barua ya hatibu anatoa hoja zake anasema ya rasulllah mimi ni mtu ambaye katika mji wa maka sina familia sasa yani kwa maana sina ndugu wale makafiri eti kwamba ni katika familia yangu isipokuwa katika mji wa maka niko na kafamilia kangu kadogo sasa nilikuwa nataka niandike hii barua niwapelekee makafiri ili makafiri wawalinde wa wailinde familia yangu ya rasulllah hii ndio sababu ambayo ilipelekea niandiki hii barua ya rasulallah allahu akbar ndugu zangu katika imani ndio katika masala ya sheria masala ya hukumu jambo ambalo mtu kafanya bila kutegemewa asihukumiwi tu ghafula hapana ntakiwa achunguzwe kwa sababu gani kafanya hili jambo hali ya kuwa si kawaida yake kwa sababu gani kasema haya maneno hali ya kuwa si kawaida yake kutukana kwa sababu gani kafanya kosa fulani hali ya kuwa si kawaida yake kwahiyo anachunguzwa ndugu zangu katika imani kwa hiyo hatib akatoa udhuru wake mbele ya mtume ss ya rasulllah katika mji wa maka kuna familia yangu sasa familia yangu iko ni yenyewe tu nilikuwa nataka niandike hi barua ili wafikie washirikina makuraishi ili wailinde familia yangu hakuna zaidi ya hicho ya rasulllah angalia muujiza wa mtume salllah alaihi wasalama muujiza wake pale hatibu aliandika ile barua halafu akampa yule mwanamke walikuwa ni wenyewe wawili to na yule mwanamke akaenda mpaka ile sehemu na mtume ssalam akawatumwa masahaba nendeni sehemu fulani mtamkuta mwanamke fulani ana sifa kadhaa ndugu zangu masahaba wakenda wakamkuta ile mwanamke na ile sifa aliyozungumza mtume ss ikawa ni moja miongoni mwa miujiza ya nabii muhamadin sal wasalama ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda tutakutana tena katika kipindi kingine kuelezea baadhi ya miujiza ambayo aliifanya mtume wetu muhamadin alaihi wasalama mwenyezi mungu atupe kila la khiri. mwenyezi mungu atuepeshe na kila shari mwenyezi mungu atusamie madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe lekoni waislam mwenyezimungu atufufuo suki ya kiama tukiwe nyuma ya mtume wetu muhammadin s mwenyezi mungu atujaalie wa wakati wa kufa kwetu tuseme la ilaha ilallah muhammadun rasulullah nasema subhanaka llahuma wbihamdik ashhadu an la lailaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaik سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته