kwa amuongoze mama yake na abahuraira الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاه أما بعد دجسانك إيمان كإيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة رحمانك mtume wetu mwombezi wetu nabii nabi muhammadin si wsalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhammadin sallahu laihi wasallam ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana aina mbalimbali za myujiza ya mtume muhammadin sallh lh wasalama ikiwemo kisa cha abu jahal alaihi laanatullahi mwenyezimungu amlani namna gani alivyokuwa anajifanya ni mbabe ni jeuri hataki kufanya haqi lakini mbele yake pakatokea mujiza kutoka kwa nabii muhammadin salllah laih wasalama pale abu jahali kutokana na ubabi aliyokuwa nao akachukua ngamia ya jamaa mmoja dhulman kwa ajili ya kumdhulumu anamwona ya kwamba huyu ni mgeni hana familia hapa ngoja nichukue ngamia wake na ngamia kipindi kile ilikuwa ni thamani kama gari za zama tulizonazo ndugu zangu katika imani huyu jamaa baada ya kuona ya kwamba hakuna sehemu ya kwenda kushtaki akaenda kwa nabii alaihi salalwasalam akamshtakia kwamba kuna jamaa mmoja hivyo anaitwa abu jahali amechukua ngamia wangu mtume sallahlawasalam akaenda mpaka kwake akagonga mlango kwa nguvu gonga mlango sana mpaka abujahli anatoka kwake anafoka nani ambaye anagonga mlango wangu kwa nguvu anafungua mlango anakuta ni nabii muhammadin salallahalaihi wasalama abu jahli amekunja uso naambia kwamba rejesha ngamia wa watu abu jahli anasema nitarejesha mpaka bara ya pili mtume anamfata rejesha ngamia wa watu abujahli anasema ntarejesha mpaka mara ya tatu abu jahli anakuwa ni dhalili sauti ile inakuwa ni sauti sauti ya mtu mnyonge anaambiwa na mtume salllahu alaihi wasalama arejeshe ngamia wa watu abujahli anasema narejesha jamaa kapiwa ngamia wake jamaa kapiwa ngamia wake ndugu zangu katika imani mpaka makafiri wenzake wanamcheka abujahal wnajifana ni mbabe bona umekuwa dhalili anasema acheni wakati alikuwa alikua ambia ejsa nilikuwa naona kuna shingo kichwa cha ngamia shingo lake mdomo mkubwa sana umepanuka alafu mna moto wa hatari mle ndani mle ngamia nanifata nitaka kunivamiabha haya yote anayafanya mtume salllahu alaihi wasalama ili hawa makafiri waone kwamba mambo anayofanya siyo haki si sawa ni dhulma warejee kwa mwenyezi mungu ambaye anawaonyesha hii mitihani lakini wapi vichwa vyao wameweka mawe ndugu zangu katika imani angalia kisa kingine cha huyo huyo abu jahali laanatu llahi alaihi siku moja anachukua jiwe kubwa allahu akbar anachukua jiwe kubwa na linyanyua na nguvu zake wanasema nguvu zake zote anataka kumwangushia mtume wetu muhammadin sallahlaiiwasalama hali ya kuwa na sujudu hali ya kuwa na sujudu ndugu zangu katika imani anawaambia wenzake ya kwamba nikimwona muhammadi ana sujudu hapa kwenye alkaba nitaenda kuleta lile jiwe kubwa lile alafu nimwangushie afe ndugu zangu katika imani angalia mujiza wa nabii muhammadin sallaalaihi wasallam gani alivyofanya mtume amesjudu pembeni alkaba amesjudu saa wsaa bas abujahali anachukua lila jiwe lilamelinyanyuwa anamfuata mtume saawsaa lla akbar lile jiwe likabana kwenye mikono ya abujahali kanyanyua jiwe sasa limenata jiwe halitoki kwenye mikono wala halidondoki lo no. abu jahali alipoona mambo ni mazito basi farajaa lkahqari akarejia nyuma mwenyewe bila kuambiwa na mtu akarejea nyuma ndugu zako katika imani lo no w amemaliza kusali jiwe jamaa liko mikononi hivi mwenyewe anamfata mtume salallahu alaihi wasalam anawambia ni, niombee dua jiwe litoke hawa makafiri walikuwa wanakubali ya kwamba wanakiri ya kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu lakini ubabe ionekani yani kwamba wanamfata mtume itaonekana eti ni eti ni, ni udhalili stagfirullah ile kufa kwenye ukafiri ndio anaona eti ni sawa nduku zangu katika imani abu jahali alipoona mambo ni mazito tena anarejia kwa mtume salallah salama eti amwombee dua amwombee kwa mungu lile jiwe liachane li, li, li na mwili wake allahu akbar mtume wetu muhamadin salllalahi wasalama akawahana la kufanya akaomba dua akamwombea dua ile hali ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala akaiondoa akaiondoa jiwe likaachana na mikono yake ndugu zangu katika imani basi akaondoka kenda zake na mtume alaihi wasalama baada ya kumaliza ibada yake mambo yakayo yameisha angalia huu mujiza katika imani anashika jiwe kubwa abu Jahali, ili amwangushie mtume salllahsalam kwa muujiza mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala lile jiwe linabaki kwenye mikono ya abujahli wala halishuki wala halitoki inakuwa sasa ni mambo niombee dua nisaidie nisaidie ndugu zangu katika imani ndiyo kama baadhi ya vitabu ameandika kisa cha huyohuyo abu jahali ndugu zangu katika imani anamfanyia mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama siku moja inasemekana alichimba shimo kubwa baada ya kuchimba shimo ndugu zake katika imani halafu lile shimo akalifunika kama namkeka hivi alafu anatuma ujumbe mtume salllahu alaihi wasalama aitwe ili aje akae sehemu ile ya mkeka alafu adumkie mle ndani alafu achukue mawe amfunike mtume salallahu alaihi wasalama afilie mbali allahu akbar shimo likachimbwa ndefu baada ya kuchimbwa shimo ndugu zangu katika imani halafu akalifunika na mkeka alafu yey akakaa pembeni ili ndio shimo hili ndefu ye amekaa hapa ili mtume akitokea huku akija akaye hapa aanguke halafu mawe awekwe juu ili afe mtume salallah sallam anatuma ujumbe mtume alaihi sawsala anafika mlangoni kabla ya kuingia anaambiwa na jibrili ya kwamba jamaa huyu amechimba shimo ndefu alafu kaweka mkeka anataka ili uje ukae halafu uanguke udumkie mle ndani mtume alaihi sallaalaiwsala anarudi baada ya kuwa ameshapiwa piwa wahai abu jahali anaambiwa ya kwamba muhamadi amefikia mlangoni akarudi abu jahali kwa kiwewe akapita ilele sehemu ya mkeka yeye ndio akadumkia mle ndani allahu akbar anaanza kupiga kelele sasa muhammadi niokowe muhammadi niokowe mtume salaawsa anakuja kupewa taarifa anarudi mtume salllahalhi wasalama anaingiza mkono wake na shimo ni ndefu anamvuta abu jahali anamvuta anamwonyesha mujiza miongoni mwa mujiza ya mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyoipitisha kwa nabii muhammadin sallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani angalia kisa kingine angalia muujiza mwingine ndugu zangu katika imani muujiza katika hadithi ya fudala ibnu ubaidi dugu zangu katika imani radillah anhu wardah fudala radillahu anhu anasema mimi nimekusudia siku moja kumuua nabii muhammadin sal llahu laihi wasallam yani kumuua kummaliza kabisa nimekusudia nikimwona yukuwa na thufu maka basi mimi nitakuwa nimesha jiandaa na silaha zangu kila kitu yukuwa nazunguka alafu nije ni mue basi Fuda, fu, fudala, fudala bnu ubaid anasema ya kwamba falamma danautu minhu nilipofika karibu ya mtume salllahu laihi wasalma ili nitekeleze ile azma yangu ile nia yangu nitekeleze sasa yakumuua nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama mtume akasema afudala huyu ambayo iko mbele yangu ni fudala anasema naam ni mimi ni fudhala mtumi alaihi wasalam anawambia kwamba ma kunta tuhaddith bihi nafsak ni mambo gani ambayo ulikuwa unazungumza unaiambia nafsi yako allahu akbar angalia ndugu zangu katika imani mujiza mungu subhanahu wataala anamfunulia mtume salahlihwsaam mpaka mambo ambayo mwanadamu anaongea na nafsi yake mtume anateremshiwa wahi ya kwamba fulani bin fulani anaiambia nafsi yake kadha wa kadha fudala bnu ubaidi ya rasulllah anaiambia nafsi yake anataka kuue wakati huko unazunguka kwenye alkaaba ndugu zangu katika imani mtume salllahu laihi wsalama anamwambia fudala fudala ni mambo gani ambayo ulikuwa unaiambia nafsi yako fudala anasema la shi hakuna jambo lolote ambalo nilikuwa inaiambia nafsi yangu allahu akbar fudala anasema akacheka mtumwetu muhammadin sahlih wasaam wastaghfarali na akaniombea msamaha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala baada ya kuniombia msamaha halafu fudala anasema mtume sal llahu alaihi wasalama akaweka mkono wake kwenye kifua changu alafu akawa anafuta fudal anasema moyo wangu ukatulia anasema ya kwamba baada ya mtume sall wasalam kuondoa mkono wake hakuna mtu ambaye aliumbwa na mwenyezi mungu nilikuwa ninampenda kuliko mtume muhammadin sahlhi wasallam angalia muujiza wa nabii muhammadin sal wasalam ndugu zangu katika iman mujiza wa hali ya juu allahu akbar mujiza wa hali ya juu ndugu za katika imani mtu anafikiria jambo mwanadamu anafikiria jambo mtume alaihi wsaa lile jambo analijua sio kwamba anajua ghaibu hapana anaambiwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwa sababu mambo ya ghaibu ndugu za katika imani ni mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala yake mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani ya kwamba qul la yalamu man fi lsamawati wlardi lghaiba illa llah sema ewe mtume muhammadin salh lh wasalama kuambia ummati wako ya kwamba hakuna kiumbe aliyoko mbinguni na kiumbe yoyote aliyoko aridhini anayejua mambo ya ghaibu zaidi ya mwenyezimungu subhanahu wataala mwenyezimungu ndo anajua mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani vilevile mwenyezimungu amesema katika usuraaisurati lanam sura al- ya kwamba wa indahu mafatihu lghaibe la yaalamuha illa hu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala ana hazina ana funguo za hazina za mambo ya ghaibu hakuna anayejua mambo ya ghaibu zaidi ya allah subhanahu wataala peke yake mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwtaala anasema katika surat lji ya kwamba illa man irtada min rasul isipokuwa yule aliyeteuliwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala katika mitume ndio mungu huwa anamfunulia baadhi ya mambo ya ghaibu ndugu zangu katika imani lakini ambaye si nabii si mtume wa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala hajui mambo ya ghaibu akiongea atakuwa anaongea mambo ya uongo ndugu zangu katika imani ni manabii wengi wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu aliwapa alikuwa anawafunulia mambo ya ghaibu akiwemo nabiullahi isa alaihi salam katika myujiza ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alimpa ulikuwa ukila kile chakula ambacho ulichokula anakiona na yuko hapa chakula ambacho ulikiweka ndani kwenye store anakwambia kwenye nyumba yako kuna store ya chakula kadha kadha kadha kadha mwenyezimungu subhana wa taala anamfungulia anamfungulia anaona vile vile katika myujiza ambayo alipewa nabiullahi isa alaihi ssalam ni mujiza ndugu zangu katika imani wa mtu ambaye kisha kufa anamwombea dua anakuwa tena hai hii ni miongoni mwa miujiza ambayo wamepewa manabii wa mwenyezi manabi mungu subhanahu wataala vile, vile ndugu zangu katika imani aiamujiza ambayo alikuwa nayo nabillahi sa alasalam anachukua udongo anautengeneza tengeneza kanakuwa kama kandege vile alafu mwenyezimungu subhanawataala kale kandege anakapulizia roho alafu kanaruka kanakuwa kazima kametengenezwa na udongo v nabilasa Mung- lsaa anakafanyafanya hiv anakabumbabumba kanakuwa kandege kazima baada ya kupuluziwa rohu na mungu subhanahu wataala kanaruka angani na tuma bawatwake kwa hiyo manabii wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zango katika imani wamepewa miujiza mbalimbali mbali akiwemo nabii wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama kama tulivyoona katika hadithi ya fudala ibn ubaid anaambiwa na mtume salllahu alaihi wasalama mambo ambayo alikuwa ikwa anafikiria ndani ya nafsi yake anaiambia nafsi yake ya kwamba muhammadi nikimwona ikuwa na thufu kwenye alkaba ntamfuata ni muuelb angalia huu mujiza ndugu zangu katika imani fudala anamfata mtume salllahls nyuma kwa nyuma anapofika mbele ya mtume ssam mtume anasema afudala huyu ambaye iko nyuma yangu ni fudala anasema naam ni mimi fudala mtume anamwambia ulikuwa unaiambia nini nafsi yako allahu akbar fudala anashangaa mm. anaiuliza nafsi yake huyu amejuaja hizi habari hzi kajuaje hizi habari ndugu zangu katika imani fudala kwa sababu hakumwambia mtu mwingine ilikuwa ni nafsi yake tu anakanusha anasema hapana sikuwa anaiambia kitu nafsi yangu hajuu ya kwamba alamulghuyube mungu ambaye anafahamu mambo ya ghaibu alishampa siri nabi muhammadin salllah laihi wasalama yakwamba fudala iko anaiambee nafsi yake ya kwamba na ya akikuona huko unatufu kwenye alkaba aje akuue ndugu zangu katika imani fudala anashangaa siri imejulikana na nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama anachofanya mtume aa salama anamwombea dua fudala mungu subhanahu wataala amsamehe makosa yake mtume salaa salama anamshika fudhala kifuani anavuta hivi anapakusa mtume salama na mkono wake msharifu mkono mtukufu fudali anasema wallahi nikasikia baridi kabisa murwa nafsi yangu imetulizana alafu anasema ya kwamba hakuna mtu ambaye aliumbwa na mwenyezi mungu subhanah wa taala nilikuwa nina mpenda kuliko nabi muhammadin l wsaama ndugu zangu katika imani fudala raih anhu akapendwa na akawa anampenda sana mtumwetu muhammadin salah lahi wasalama ndugu zangu katika imani hii ikawa ni aina ya mujiza ambayo aliifanya mtumewetu muhammadin wa alihi liwaiwasalama ndugu zangu katika imani miujiza ya manabii kwa kweli ni mingi na kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyotangulia manabii wengi wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala walikuwa na miujiza mbalimbali mbali kila nabii alikuwa na mujiza ambao alipiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ukiangalia nabullahi suleimani alaihi ssalam alikuwa na miliki majini mashaitani anawafunga jela anawaadhiba wanawapiga bakora anawaambia leo hamna kula hawali anawafunga minyororo wakiwa wanaleta mambo ambayo hayaeleweki wanaleta ujinga ujinga katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala alikuwa na mujiza anauamrisha upepo unambeba pamoja na majeshi yake mpaka sehemu anayotaka nabiullahi suleimani alaihissalam nabiullahi daudi alahi salam alipewa mujiza na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akishika chuma anakikunja hivi chuma kinakunjuka kama shaba huu ni muujiza ambayo alipewa nabiullahi daudi alahi salam nabiullahi musa alahi ssalam alipewa muujiza wa fimbo akiitupa chini ile fimbo inageuka kuwa nyoka ndugu zangu katika imani akiishika fimbo nyoka ile inarudi kuwa fimbo huu ni muujiza ambao nabiullahi musa alahi salam alipiwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwa hiyo nakuta kila nabii aliyotumwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala alikuwa na mujiza ndugu zangu katika imani na manabii wote waliotumwa na mwenyezi mungu nabii ambaye alikuwa na mujiza mingi zaidi kuliko wote ni nabii muhammadin sh lh wasaama hakuna nabii ambaye alikuwa na miujiza mingi kuliko nabii wetu muhammadin ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani hii ndiyo hali ambayo ilimfikia wetu mtumwetu muhamadin sallahualaihi wasalama katika myujiza mbalimbali ndugu zangu katika imani kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja insha allah tutaendelea kukumbushana miujiza mingine ambayo ilimfikia mtume wetu muhamadin sallahu laihi wasalama katika sehemu tofauti tofauti kwa masahaba na katika wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ili tupate ibra ndugu zangu katika imani tupate mazingatio tujifundishe kutokana na hiyo miujiza ndugu zangu katika imani isii tu tunasikiliza tu hapana tuwe tunajifundisha kwamba katika huu mujiza gani ambacho tumepata katika hii miujiza ndugu zangu katika imani tuangalie ni faida gani ambayo tumepata ndani yake ndugu zangu katika imani tunajifundisha ukweli wa mtume alaihi wa saahwsaam watu wamemwamini mtume salaalwsaa wa na sisi tuko na qorani mbele yetu ndugu zangu katika imani ndiyo muujiza unaitwa ni muujiza tunkubra ni muujiza mkubwa wa qorani maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ambayo sio kiumbe qorani haikuumbwa qorani ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ni muujiza mkubwa qorani imekusanya muujiza yote ya manabii ndani ya qorani kuna mambo yaliyopita kuna mambo ya sasa kuna mambo yatakayokujwa kwa muda mfupi kuna mambo ambayo yatakuja kwa muda mrefu qorani imeeleza mambo yakina dhulqarnaini huko mambo yakina ya, ya ajuja ma ajuja qorani imeeleza ndugu zangu katika imani Kuma, mambo ya baadaye yatakayotokea siku ya qiama urani imekuja ikaeleza kwahiyo cha msingi ni kuwa karibu na kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu sisi pamoja na wake zetu pamoja na wazazi wetu na masheghe zetu na majirani zetu mwenyezi mungu mwenyezimungu atufishalekwani waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume wetu muhammadin sallahalaihi wasalama mungu atuingize peponi tukiwa tunaangaliana na mtume wetu alaihi muhamadin swsa mwenyezimungu atujalie mtume muhammadin ss atunyweshe siku ya kiyama maji kwa mkono wake mtukufu nabii nabi alaihi slahiwasalama دو غزام كات نسيم سبحانك اللهم بحمدك اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته.