kwa amuongoze mama yake na abahuraira raim alhamdulilahi rabilalamin wassalatu wassalamu ala rasulillah muhammad bni abdillah sallahu alaih wl wa ala lihi waashabi wamanwala amabad ndugu zangu katika iman bada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sallahalaii wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na wislamu wate ko jumla takaefata munendo wake mpaka siku a qiama ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na, na hasa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhammadin salllahu alahi wasalama ndugu zangu katika imani zama tulizonazo ni zama za hatari ni zama ambazo aliacha anazisema mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasalama kwamba patakuja kutokea kitu fulani patakuja kutokea vitu fulani na vile vitu ambavyo aliacha anavisema mtume sallahu alaihi wsalama vimetokea kama alivyosema mtume salllahu alaihi wasalama allahu akbar allahu akbar hii ni moja miongoni mwa miujiza ya mtume wetu muhammadin sallahalah wasalama zaidi ya miaka elfu 1oja na mianne iliyopita mtume salllahu alih wasalama alizungumza maneno lakini leo hii haya maneno yanathibitika yame thibiti zama tulizonahaso ndugu zangu katika imani yanatokea kama vile vile alivo yasema mtumaetu muhammadin salalai salam uti asemakayasema asubuhi allahu akbar ndugu zangu katika imani katika hadithi ya abahuraira rdin waarda hadithi yambakepoke imamu muslim <تضحك> رحمه الله أنا سمع قوام با نتومي صلى الله عليه وسلم بادروا بالأعمال فتن قطع الليل المظلم يصبح الرجل مؤمنا ويمسي كافرا أو يمسي مؤمنا ويصبح كافرا يبيع دينه بعرض من الدنيا لا إله إلا الله angalia mtume salllah lh wasalam anasema katika hadithi ya aba huraira raillah anhu waardah fanyeni matendo yaliyokuwa mazuri fanyeni mubadara fanyeni pupa ya hali ya juu fanyeni haraka jihimizeni jilazimisheni waislam kufanya matendo yaliyokuwa mazuri kabla muda haujafika ukiwa na afia yako ndugu yangu muislamu fanya mambo yaliyokuwa mazuri kabla hujafikwa na maradhi allahu akbar anasema mtume salahala wsaam fitna itatokea ni mfano usiku wenye giza unakuja ni ghafla tu mara moja allahu akbar fitna ndugu zako katika imani kaacha anaisema mtume sallah lwsalama kwamba itatokea na fitina imetokea mwanadamu anaamka hali ya kuwa ni mumin ni muislam lakini inapofika jioni mtu ameshakuwa ni kafiri la haula wala illa billah mwanadamu anakuwa ni muislam lakini kuanzia asubuhi ni mwislam mchana ni mwislam mpaka kufika jioni mtu ameshakuwa ni kafiri kutokana na mitihani ndugu zangu katika katikaiman mwanadamu anaishi anaamka hali ya kuwa ni kafiri anashinda mchana hali ya kuwa ni kafiri lakini napofika jioni mtu ameshakuwa ni mumin ameshakuwa ni mwislam hiiyote ndugu zano katika imani ni kutokana na misukusuku ya dunia mitihani mbalimbali mbali, inapelekea mtu anabadili dini Allahu akbar ndugu zangu katika imani anasema mtume sala llahu alaihi wasalam ya kwamba yabiu dinahu biardhi min dunya mtihani inamfika mwanadamu mpaka anaona ya kwamba kutokana na najah ili, af, ili afaulu na ule mtihani mtu auze dini yake kwa ajili ya tupesa twa dunia kwa ajili ya maslahi ya dunia la haula wala quwatilla billa ndugu zangu katika imani misokosoko imezidi mitihani imezidi mpaka mwanadamu ni muislamu ni mumini anaachana na uislamu wake anakuwa kafiri kwa misukusuku kuwa mingi kama alivyoacha anasema mtu mwetu muhammadin salllahu alaihi wasallam hayapo haya ndugu zako katika imani mtu amekuwa ni muislamu sala tano mskitini hazimpiti anakutana na mwanamke wa kikafiri yule mwanamke anamwambia kama unanipenda basi ntekiwa ubadili dini jamaa amekufa vibaya kwa ule dem mtu anabadili dini anauza dini yake kwa ajili ya dunia ndugu zangu katika imani mashekh maustadhi waalimu wanachuoni wasomi wa dini angalia namna gani wanavyouza dunia wanavyouza dini kwa ajili ya dunia ndugu zao katika imani mtu anaona haki haki ipo na fulani lakini kwa sababu hakuna maslahi kwa huyu fulani anauza haki ya mtu anampa mtu ambaye hana haqi biardi minadunia kwa ajili ya mambo ya dunia ndugu zangu katika imani sio zama tulizonazo angalia mahakamani mtu ambaye hana haki ndio anapewa haki mwenye haki anazulumia ya haki yake kwa sababu gani kwa sababu hajulikani hana mkubwa hana mtetezi hana wakili ah, ile kesi uweleta pesa tu utashinda tu hamna tatizo anajitokeza wakili anaandika kuandika anasimama pale basi kwa sababu pesa zimetolewa yule mwingine ambaye mwenye haki ni mnyonge hakuna kumtetea haki yake inavunjwa yule wakili yule hakimu anapendisha haki ya mtu kwa ajili ya duniya ndugu zangu katika imani sasa haya ni matatizo ndugu za katika imani iini hali ambayo amiacha anaisema mtume wetu muhammadin salillahu laihi wasallam allahu akbar viongozi watawala wanawaleta watu wanakuja wanaiba mali za Wana nchi wananchi wanapata tabu Ha, hawapati raha katika nchi yao mahli inachukuliwa na watu wengine wanaenda kujinu, kunufaika katika nchi yao lakini wenye nchi wanapata tabu watu wanakalia nchi yetu ni maskini nchi yetu ni maskini wanakuja watu wananeemeka watu wanauza nchi nchi inauzwa asilimali za nchi zinauzwa na watu wa nje ndio wanakuja wanazinunua wazawa wanapata tabu mtu anafanya haya kwa ajili ya maslahi ya dunia ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni moja miongoni mwa miujiza ambayo aliacha anaisema mtume wetu muhammadin salllahulihiwasalama imetokea kama alivyosema ndugu zangu katika imani istoshi katika hadithi ya, Abdullah ibn ibn hadithi ya abdullahi bn amr bn lasi radillahnhuma hadithi ambayo kaipokea imam muslim katika sahihi yake abdullahi anasema siku moja safarna kuna maa rasulillahis fi safar tulikuwa pamoja na mtume sallahlaih wasalama safarini tulipofika safarini basi tukashuka sehemu tukapumzika usiku umeingia basi unajua masahaba radiallahu wa anhum wapo kikundi baada ya kushuka sehemu wakatawanyika huyu akaenda akaweka lake chini ya mti huyu chini ya kimvuli fulani huyu wamekaa wawili wa hivi basi huyu ikuwa anatengeneza mshale wake anaweka safi huyu anatengeneza kisu chake huyu anatengeneza hema lake vizuri abdullahi bnu amr bn lasi radillahu an, anhuma anasema tulipokuwa kwenye hii hali tukasikia munadi tukasikia tangazo linatoka kwa mtangazaji wa mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama tangazo linasema asalau jamia alau jamia asalatu jamia yani hili ni tangazo kwamba watu wanaitwa wakusanywe wajikusanye sehemu moja kuna jambo muhimu la mgambo la mgambo watu wanajikusanya kuna habari nyeti na takio itolewe abdullahi radiallahu anhuma anasema tukajikusanya mpka ka baada ya kufika mbele ya mtume a mtume akasema ya kwamba inhu lm ykun nbiyu قabli ila kana haقa عlih an ydul ummathu l ai a h wa yundhirhm shara ma yaعlamhu lhm kila nabii kila mtumi aliyetumwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala ilikuwa ni haki juu yake kuwakusanya umati wake na kuwaambia mambo yote ya kheri ambayo nabii yule anayajua na kuwaepusha na kuwakataza mambo yote ya shari ambayo yule nabii anayajua akasema ya kwamba ummati huyu mwenyezimungu subhanahu wa taala ameweka kheri zake katika wakati wa mwanzo katika watu wa mwanzo vitu vya mbele mbele muislam unapotoka kusafiri basi safiri mapema asubuhi muislam ukiwa muskitini jitahidi we safu ya mbele kwenda mapema muskitini ani katika mambo ambayo umma wa ummati waummati muhammadin alaihi wasalama umebarikiwa ndugu zangu kat katika mambo kama haya kubwa zaidi akasema mtume sasalama sasa angalia mujiza wa mtume alaihi sallalawasalm akasema ya kwamba wasayusibu aharan balaa wengine watakuja kufikwa na matatizo na mitihani mbalimbali mbali kirunah na, na mambo ambayo ukiyaona uwe mwenyewe unasema hapana ili sasa limezidi hapana na wewe unafanya we hivi kwa kweli umezidisha umepita kipimo haya ni mambo ambayo aliacha anayasema mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalam ndugu zangu katika imani akasema mtume salallahu alaihi wasallam ya kwamba watajiu fitan fayartaki baduha bada yatakuja mitihani mtihani inaenda inapandana hivi umtihani huyu ukija ukimalizika unakuja mtihani mwingine kabla hujamalizika unakuja mtihani mwingine zaidi na zaidi inaenda inapandana ndugu zangu katika imani akhiri zamani yale aliyoacha anasema mtume salllahualehiwasalama mujiza wake wallahi unafanya kazi ndugu zangu katika imani wazee wakinababu waliotangulia hawajui habari za ukimwi ndugu zangu katika imani hawana habari za ukimwi lakini angalie zama tulizo nazo ukimwi umekithiri umekithiri sasa mtu ameshafanya amesha uovu wa jambo ambalo amelikataza mwenyezi mungu subhanahu wataala halafu watu wanazidi wanampa dawa eti za kurefusha maisha la haula wala quwata illa billah halafu huyo ambaye anapewa hizi dawa anazidi sasa eneza vile virusi vya ukimi kwa wenzake anasema ya kwamba hapana ni sifi pekee yangu allahu akbar akhiri yanguallahk mambo ambayo ya ameacha anayesema mtume salalahlwsaa ndugu zangu katika imani ndio haya yanatokea ko mitihani inaenda na pandiana hivi huyu ukija unakuja mwingine ukija hu unakuja mwingine mambo ya masukari mtu anasumbuliwa na kisukari wazee waliotangulia awana habari iti kuna ugonjwa unawita no ugonjwa wa kisukari o sijui huyo ana presha ya kushuka huyo ana presha ya kupanda o tiba yake mwingine nakwambia ntakiwa upate labda nyama ya, ya ngurue mnofu kidogo ule la ilaha lailaha illallah mwingine akuambia sijuu ukiwana presha ya kushuka ukitaka ipande intekinye glasi moja ya bia la haula wala quwata illa billah ndugu zangu katika imani akhiri zamani mambo ambayo ameacha anayasema nabii muhammadin salllah alehi wasalama ndiyo yanatokea ya ndugu zangu katika imani mtume mtumesalam akasema ya kwamba fatajiu lfitna fayaqul mumin hadhihi muhlikati fitna itakuja mitihani itakuwa ni mingi inafikia mumin anasema ya kwamba hu mtihani ii fitna hainiachi nanipeleka allahu akbar dugu zangu katika imani mtihani huyo ukija thumma tankashif huyu mtihani unaondoka unakuja mwingine Zangu katika ina. akasema mtume llah alaihi wasalam faman ahaba an yuzahzaha aani lnar wa yudkhl ljana waydkhulu ljanna wa yote ambaye anataka aye pushwe na moto wa jahannama na mwenyezi mungu subhanahu wataala muingize katika pepo basi mtu afikwi na mauti aliyekuwa yuka na mwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuiamini siku ya mwisho mtihani unazidi mpaka mwanadamu hamwamini tena mwenyezi mungu mwanadamu hana tena subura anasema mimi nimeshamwomba mungu sana nimeshamwomba mungu sana nimeshaomba sana nimeshachoka hapana mungu matatizo ni mimi tu mpaka nafikia mwanadamu anasema maneno machafu huyo mungu ananionea la ilaha illalla unasema mwenyezi mungu anakuonea we hauna adabu maneno machafu yanatoka katika kinywa chako mitihani imekuzidi badala ya kumshukuru mwenyezi mungu badala ya kufanya subra unasema mungu anakuonea kwa sababu mitihani kila siku ni kwako ndugu zangu katika imani laiti fikira zako ungezirejesha nyuma ukaona ni neema ngapi amekuneemesha mwenyezimungu subhanah wataala usingesemu maneno kama haya mfano mdogo tuangalia namna ulivyoumbwa namna alivyokutengeneza mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala mwanamume na mwanamke wanakutana mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anaykutanisha maji ya mwanamume mwana na maji ya mwanamke inapatikana mbegu mbegu inaingia katika sehemu ya mwanamke inaenda katika sehemu maalumu inakaa kwa muda wa siku arobaini yale maji baada ya siku arobaini yale maji inabadilika inakuwa ni kidamdam baada ya siku arobaini kile kidamdamu kinabadilika kinakuwa ni kinofu cha nyama baadaye mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala inapokimbilia miezi minne mwenyezi mungu anaweza kutengeneza kamkono sijuu tuvidole sijuu tumapua tumdomo masikio nywele miezi minne imekamilika mwenyezi mungu anamtuma malaika anakuja anapuliza roho katika tumbo la mama unakuwa ni mzima unaweza kucheza mwenyezi mungu subhana wataala anapitisha chakula katika kitofu cha, kitofu cha mama ndio kinaenda mpaka la ilaha ilallah unapata chakulo po ndani ya tumbo la mama hewa mwenyezi mungu anakuletea bure unatoka kwa usalama halafu leyi hii unasema y kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala anakudhulumu mwenyezi mungu anakuonea mungu hapana afanyi uadilifu la ilaha illallah akhiri zamani mitihani misukosuko inafikia mwanadamu anasema maneno ya kufuru ndugu zangu katika imani ana mkufuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu gani kwa sababu ya mitihani ndugu zangu katika imani misukosuko inazidi mwanadamu anasema maneno ya ajabu miujiza ambayo ameacha anaisema nabii muhammadin sasalam ya fitna ya mitihani kwamba itakuja kutokea akhiri zamani wallahi ni kweli dukuz katika imani ndiyo zama tunazoishi misukusuku imekuwa ni mingi mitihani imekuwa ni mingi mambo ya harji watu kuuawa vifo kila siku unasikia nchi fulani watu wamekufa nchi fulani watu wamekufa suria kila siku wanakufa libia watu kila siku wanakufa mali kila siku wanakufa kongo demokrasia kila siku wanakufa burundi watu wanauawa rwanda watu wanauawa somalia watu wanauawa hii ni mujiza wa mtumo wetu muhammadin salllah alaihi wasalam kwamba itakuwa ni alkatla lkatla al- watu kuwawa kwa wengi kuawa kwa wengi Toto. allahu akbar miaka miwili miaka mitatu anachukuliwa askari anakuja na mkata shingo mtoto mdogo allahu akbar akhiri zamani mitihani ndugu zangu katika imani kwa hiyo jambo la msingi ndugu zangu katika imani ni mtu kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na kufata sheria za allah tabaraka wataala na kufanya mubadara katika mambo ya kheri ndugu zangu katika imani mubadara mtu kujitahidi asisemia kwamba hapana mimi bado niko na nguvu muda wangu wa kufa bado hapana allahu akbar mauti yanakuja ghafla ndugu yangu mislam, ghafla mtu unaongea hivi mara ghafla mara kulmoti anakuja anachukua nafsi yako unaondoka mtuko unasikiliza mawaidha unamaliza kusikiliza mawaidha au kabla hujamaliza kusikiliza mawaidha unaanguka wahanianhania pongezi ongera kwa yule ambaye kifo kitamkuta akiwa katika mambo ya kheri kifo kinakukuta uko natoa mawaidha kifo kinakukuta uko unasikiliza darsa uko unasikiliza maneno ya mwenyezi mungu ukiwa nyumbani kwako umefungua televisheni yako umeweka sidi yako umeweka mkanda wako unasikiliza maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kifo kinakukuta uko msikitini unasikiliza darasa wallahi pongezi ndugu yangu yanguislam unaonaje kifo kinakukuta uko baa wewe uko unakunywa pombe mwislam unakunywa pombe malaulmauti anakuja anachomua nafsi yako upo unakunywa pombe malakulmouti anakuja anachomua nafsi yako upo kwa kimada upo juu ya kiuno chake wewe mwislamu unamwasha mke wako wa halali lakini upo na kimada huko juu ya kiuno chake mala mote anakuja anachomua nafsi yako unaonaje wewe kifo kinakukuta upo gesti na mwanamke ambaye si halali yako la ilaha illa allah unaonaje wewe kifo kinakukuta upo naoga janaba ya haram ndugu zangu unaonaje wewe kifo kinakukuta uko unaenda kwenye maasi turejeeni kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii ni akhiri zamani yale mambo ambayo nabii alaihi sawaa aliacha anasema hayo mambo yanatokea ndugu zangu katika imani mujiza wa wetu mtumwetu alaihi sallawasaa unafanya kazi ndugu zangu katika imani kama alivyoacha anasema mtume ndio mambo vile anatokea cha msingi ni nini cha msingi u katika imani ni kurejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwanadamu uiambie nafsi yako ya kwamba sasa nafsi basi wale vimada wale basi sasa kama ulikuwa na kimada sasa owa oh, urejee kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala pombe tena mwislamu ambazo umeshakunywa zinatosha rejea sasa kwa allah subhanahu wataala agana tena na mabaa rejea kwa allah tabaraka wataala ndugu yangu mwislam maisha ya dunia ni maisha mafupi ni maisha mafupi mno mno mno mtoto mdogo anazaliwa anafariki anakufa haijui dunia mwingine hata macho hajafungua malakulmot nakuja anachumua nafsi yake amemkosia nini mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa muda umefika ndugu zao katika imani kurejea kwa mwenyezi mungu subhanauwataala kama ulikuwa huweki kichwa chako chini kwa kumsujudia allah subhanahu wataala weka sasa kichwa chako chini mwislamu anza kufanya ibada anza kusali muda umekwisha kupoteza ni muda wa kufanya kazi kurejea kwa allah tabaraka wataala maisha ni mafupi ya dunia wapo wapowapi wakina babu wapo wapi wapowapi bibi yupo wapi jirani yako yuko wapi mtoto wako fulani wote wamerejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala imebaki ni zamu yangu na zamu yako ndugu yangu turejeeni kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hii likuwa ni miujiza ya mtume wetu muhammadin sallahlawasalama alich anasema ya kwamba patakuja kutokea mitihani misukosuko mbalimbali mbali duniani na imetokea kama ilivyoacha anasema mtume wetu alaihi muhamadi mwenyezi mungu atuepeshe na mitihani mungu atupe kila mwenyezi mungu atuepeshe na kila shari mnyezi mungu atusamee madhambi yetu من يزي مونغوة تفشي لكون واسلام نقوزان قط كايماني تتاكوتانا سبحانك اللهم بحمدك شدال لا إله إلا أنت سغفرك واتوب إليك سبحان ربك رب العزة المسفون والسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته