kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله أصحابه ومن والاه أما بعد دوغزانكو كإيمان إيمان بعد ياكم الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمة نامان كيونغوزو نبي محمد صلى الله عليه وسلم فموجان أهل زاكي نما صحابة واكي نو إسلام واتكو جملة واتكيفوات من سيكو ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na, na miujiza ya nabii muhammadin slah lihi wasalama ndugu zan katika imani myujiza kama tunavyokumbushana mara kwa mara katika vipinda, kama tulivyokumbushana katika vipindi vilivyotangulia kwamba miujiza ya mtume alaihi wasalama sio aina moja hapana iko aina tofauti tofauti kuna ile miujiza ambayo tuliona maji kutoka katika vidole vya mtume alaihi sallahualaihiwasalama miujiza tumeona chakula kidogo mtume wsaam anakiombea dua basi kinawatosha watu wengi miujiza ya mtume ssm kuongea na miti miti inamfuata wanyama wanaongea na nabii muhammadin mawe yanamsalimia ya mtume salhla wasalama miujiza ya mtume wetu muhammadin allawasalama ipo aina tofauti tofauti katika aina ya miujiza ya mtume sallahliwasaam ni miujiza ya maneno ndugu zangu katika imani anasema halafu baada ya muda yanakuja kutokea yale aliyoyasema nabii muhammadin salwasaam mambo ya ghaibu ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfunulia mtume kwa sababu hakuna kiumbe wa aina yoyote anayefahamu mambo ya ghaibu zaidi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kama mwenyezi mungu ndani ya qurani katika surati ljin ya kwamba illa man irtada min rasul isipokuwa wale walioridhiwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala miongoni mwa, mwa mitume baadhi ya mitume mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawafunulia mambo ya ghaibu katika mitume hao ni nabii muhammadin sall wasalam anazungumza zaidi ya mambo aliyaongea miaka e1 4 na zaidi yaliyopita lakini zama baada ya muda yale mambo yanatokea kidogo kidogo kama alivyosema mtume ssalama hii ni aina ya miujiza ndugu zangu katika imani katika aina hiyo ya miujiza ni mujiza wa watu kudai utume wanadamu akudai ya kwamba na wenyewe ni mitume wa allah subhanahu wataala haya mambo muda mrefu mtume sallahu alaihi wasalam mesha kisha yaeleza ndugu zangu katika imani kisha yaeleza kwamba patakuja kutokea waongo 3an takriban kila mmoja na dai ya kwamba yee ni mtume mtume salallahsalam yote haya ameshayzungumza natoka zama zile zake mtume salama yakaonekana zama za masahaba yakaonekana zama za matabii yakaonekana mpaka zama tunazoishi kuna baadhi ya watu wanajitokeza wanadai ya kwamba na wenyewe ni mitume la ilaha illa illalla sasa mwanadamu anaposoma maneno yale ya mtume sslm anasema ya kwamba sadaa rasulullahi sawsa amesema kweli mtume mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani mtume salllahalah wsalama katika hadithi ambayo kaipokea alimamu lbukhari rahimahullahu katika sahihi yake anasema ya kwamba hakitosimama qiama qiama hakitosimama mpaka wajitokeze watu takriban 30 kila mmoja anasema kwamba yeye ni mtume allahu akbar katika hadithi ya thauban ri anhu wa arda, hadithi ambayo kaipokea alimamu atirmidhi ukiangalia katika kitabu aun lmabud tuhfat lahwadhi sherhi jami termithi na aun lmaabud sherhe sunani abi daudi utakuta hadithi hizi anasema mtume sa wsaa ya kwamba hakitosimama qiama mpaka baadhi ya kabila za waarabu ziungane na washirikina allahu akbar ziungane na washirikina istoshi baadhi ya watu waabudu masanam amechi anayesema mtume wa salllahlh wasalam istoshi akasema ya kwamba wainnahu sayakunu fi ummati kwa akika patakuja kutokea katika umati wangu watu 3 waongo kulluhum yzamu annhu nabii kila mmoja anadai kwamba ye ni mtume sasa sikiliza maneno ya nabi muhammadin salwsam anasema wa ana khatamu nabiyin wala nabiya baadi mimi ndiyo khatam hata ni kitu cha mwisho yani mfano unaandika barua inabaki saini au muhuri unapiga ta ule muhuri ukishapigwa basi mambo yamemalizika mimi ndio khatam mimi ndio muhuri wa mwisho wa manabii wala nabiya baadi hakuna nabii yeyote atakayekuja baada yangu mimi nabii muhammadin salllah alaihi wasallama lakini patakuja waongo e, sodakta ya rasulllah patakuja waongo ndugu zangu katika imani yale yale aliyoyasema mtume ssaam ndiyo amejitokeza ndiyo yamejitokeza ndugu zangu katika imani kwa sababu gani kwa sababu yamedhihiri mengi toka zama hizo za mtume salallahu alaihi wasallam zimedhihirika mambo watu wengi wame, wameonekana wamedhihirika kila mmoja anadaya kwamba yee ni mtume baadhi ya watu wamedai utume katika uhai wa mtume muhammadin saa nabii yuko hai anasema ya kwamba patakuja kutokea watu katika umati wangu wanadai utume na mtume yuko hai mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anamonyesha hiyo hali ndugu zangu katika imani كتك آخر حياة رسول الله صلى الله عليه وسلم أتوه يا مشو ميشو يامتوم صلى الله عليه وسلم كويس دنياني أنا جتوكيزا الأسود العنسي يمن يمن أنا الأسود العنسي nwanasema wana ya kwamba hii ndo ilikuwa ni ridda ya kwanza katika uislamu mtu wa kwanza kuritadi ni huyu alaswad lanasi kutoka yemen ndugu zangu katika imani katika uhai wa mtume salallahu laihi wasalam anadai ya kwamba iti naye ni mtume laih naye kwamba anateremshiwa wahai angalia katika tarikhi ibn jariri tabari aalkamilo fi tarikh unapata habari khabari zahuyu alaswadi lanasi amedai utume katika uhai wa mwisho wa mtume salla skwamba naye ni mtume anateremshiwa wahai katika imani eh. istoshi huyu kuna mwengine tfulaiha ibn khuwailidi l asadi ameenda mpaka kwa mtume salllahalaihi wasalama na kabila la bani asadi wanafika mpaka kwa mtume ssaa mwaka wa 9 hijiri wanaslim wanatamka shahada mbili ashadu an la ilaha illallah washadu anaka rasulullah wanatamka shahada baada ya kutamka shahada mwaka watisa, mtume, salamu, madina, wa tisa mtume alaaauko madina wanarejea katika mji wao lakini tulaiha anadai ya kwamba nayee ni mtume mtume saawaa mpaka anakufa thulaiha bado anadai kwamba na naye ni mtume basi mtume saa wsalam akafariki kachukua uongozi abubakari sidiqi raillah anhu waarah baada ya kuchukua uongozi kuna jambo kubwa lipo kwamba kuna mtu anadai kwamba ye ni mtume inabidi anaandaa jeshi lende limpige vita yule abubakari sidiqi radiallahu anhu anaondoa kikosi anaotuma kikosi ndugu zako katika imani kiongozi ni saifu llahi lmaslul خالد بن الوليد رضي الله عنه وارضاه لوزان كتكلمان جيش ما كندي ما ويلك كندي كنتي امبالا لونغوزوة نخالد بن الوليد رضي الله عنه وارضاه نخالد بن الوليد لنونغوزوة نطليحة ابن خويلد الأسدي allahu akbar ndugu zangu katika imani lakini jeshi eshian yani, mapambano yakiwa ni makali mpaka jeshi la thuleiha likashindwa ikabidi kamanda mkuu thuleiha akapata nafasi akapenya akakimbia akakimbia na mke wake mpaka sham lakini baadaye mwenyezi mungu subhanahu wataala akampa taufiqi akamjahalia akaingia katika dini ya kiislam akarudi tena katika uislamu allahu akbar wanasema wanachuoni wahasuna islamahu na uislamu wake ukawa ni mzuri ndugu zangu katika imani kwa hiyo unakuta mtume sallah laihi wasalama aliposema ya kwamba atakuja kutokea watu katika umati wangu 3 au karibu ya thahi kila mmoja anadai utume wakaanza kuonekana zama za nabii muhammadin salllah alaihi wasalama ndugu zangu katika imani si hawa wawili tu al aswadi na thulaiha hapana kuna mwingine musailamatu lkadhabe laanatu llahi alaihi huyu ndugu zago katika imani mwaka wa 9 musailama anafunga safari pamoja na na, na kabila lake kutoka sehemu ya yamama katika nchi ya saudi arabia kwa sasa ipo katika katika mji mkuu wa saudi arabia riadhi kuna sehemu inaitwa aliyamama ndio alikuwa anaikaa musailamatulkadhabe wanatoka na kabila lake mpaka madina wanaingia katika uislam ndugu zangu katika imani katika kabila la bani hanifa baada ya lile kundi kurejea sasa ilali katika mji unayoitwa ya mama irtadda irtada adullah watanabaa adua mwenyezi mungu musailamatulkadhabe akaritadi na akasema ya kwamba na yeye ni mtume na akasema ya kwama kwamba yeye anashirikiana na mtume katika utume wakana yzumu an alwahya ya yatihi fi dhalami alikuwa anasema ya kwamba wahai naye unamshukia lakini wahai wake unamshukia wa sehemu ya giza pakiwa giza ndio wahai wake unashuka ndugu zangu katika imani basi abubakarisidii radiallahu anhu ndiyo khalifa baada ya mtume sawsalam wa kuondoka duniani akaandaa jeshi kiongozi mkuu kamanda mkuu ilikuwa ni khalid bnulwalide radillah anhu vile vile palikuwepo na ikrima bnu abi jahl na vile, vile sharah biil ibnu hasana bas jeshi linatoka madina linaelekee alyamama katika kabila la bani hanifa kabila la musailamatu lkadhabe bas jeshi linakutana jeshi la haqi na jeshi la batil ndugu zangu katika imani musailamatulkadhabe ameandaa jeshi la watu 40 watu 40 ndio wameshamfuata na ndio miongoni mwa waandalizi wa vita wa miongoni mwa watu ambao watakawapigana hiyo vita hiyo watu 40 mapambano yakawa makali ndugu zangu katika imani katika sehemu ya alyamama mapambano yakazidi ndugu zangu katika imani watu wakafa sana katika hivyo vita ni katika vita ambavyo alikufa ndugu yake na umar bnulkhatabi radhillahu aanhu zaidi ibnlkhatabi allahu akbar alikufa katika vita vya vi aliyamama makora wale wasomaji wa qurani ambao wamehifadhi sana kitabu cha allah subhanahu wataala walikufa wengi katika hivyo vita ndugu zangu katika imani vita vilikuwa ni vikali mpaka kuna sehemu ikaitwa hadikatu lmout yani ni bustani ni shamba la maiti namna watu walivyokufa ndugu zangu katika imani لكن كما الله تبارك وتعالى في قرانه يقول و جاء الحق وزهق الباطل ان الباطل كان زهوقا حق نباثلها في في كاسه sehemu ambayo panakuwa batili haqi ikija ili batili inaondoka ndugu zangu katika imani mapambano yakawa ni makali na katika hivyo vita hivyo jeshi ambalo limetoka madina kiongozi mkuu ni khalid bnulwalidi alikuwemo ndani yake wahshi ibnu harbe wahshi railah anhu ni yule ambaye alimuua hamza ibnu abdulmutalibe ami yake mtume muhammadin sh wsam ndiyo anasema wanaochioni ya kwamba wahshi amemuua wa mtu bora katika uislamu na akaua mtu bora katika ukafiri mtu mbaya katika ukafiri ndugu zangu katika imani wahshi amemua hamza ibn abdulmutalibi na wahshi wakati huyo washi ni kafiri na baada ya kuingia katika uislam akamua musailamatu lkadhabe jituovu katika uislam katika ukafiri ndugu zangu katika imani vita vikawa kali lakini ushindo ukaoko waislam waislamu wakapata nusra ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala akawafanyia wepesi wakashida ile vita muselamatulkadhabi akauawa katika ile vita akawahana lolote tena ndugu zangu katika imani hawa ni watu ambao wamedai utume kwamba na wenyewe ni watume wametumwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala sasa unaona angalia ule mujiza wa mtume alaihi sallalwasalam alivyosema ya kwamba watakuja kutokea watu ambao wanadai utume wakaanza kutokea zama zile zile za mtume alaihi salliwsalam hajafa mwenyezi mungu subhanahu wataala anamwonyesha mujiza wa, wa maneno yake kama ni sahihi allahu akbar kama ni sahihi ndugu zangu katika imani kwa hiyo ndio kama ilivyokuwa katika ile hadithi ya ya anas bnu malik kwamba zama zinavyozidi kwenda mbele zile za nyuma zinakuwa ni bora kuliko za ambazo zinakuja zinakuwa na shari zaidi e, ni kweli allahu akbar kweli kabisa yaish asuasy yeyote mtume sawsaa anawambia masahaba anhum ya kwamba yeyote atakayeishi muda mrefu miongoni mwenu basi atakuja kuona mambo mengi katika hii dini ya allah tabarak wataala e, ni kweli atakuja kuona mambo mengi ni kweli kabisa allahu akbar ndugu zangu katika imani atakuja kuona mambo mengi ni kweli kabisa kwa hiyo musailamatulkadhabe ni miongoni mwa watu ambao walidai utume toka zama za mtume salllahu alaihi wasallama mpaka mtume akafariki musailama anadai kwamba na naye ni mtume tena wallahi la ila ilahaillallah watu sijui wana akili za aina gani mtu anada kwamba ni mtume anapata sapoti anapata kundi linamuunga mkono linamkubali unasema musailam alikuwipo na sheitani huu sheitani alikuwa anamletia maneno allahu akbar na akampoteza akawa miongoni mwa watu wamotone ndugu zangu katika imani مسيلمه بعد كترمك سوره الفيل الم تر كيف فعل ربك باصحاب الفيل الم يجعل كيدهم في تضليل وارسل عليهم طيرا ابابيل ترميهم بحجاره من سجيل فجعلهم كعصف <applause> مأكول nayeye anasema ya kwamba ameteremshiwa sura na yeye ti ameteremshiwa wahai kateremshiwa qorani ambayo inafanana surat lfil la haula wa wala quwata illa billah kwamba alfil malfil wama adraka malfil yaani maneno ya ajabu ajabu qorani yake inasema tembo ni nini tembo kitu gani kitakujulishiani tembo tembo ana sikio kubwa tembo anakamkia kafupi tembo mkunga wake ni mrefu tembo ana vimiguu vinene ti wahai ambao musailamatu lkadhab ameteremshiwa la ilaha illallah abahik mambo ya kuchekesha tu lakini kapata watu kapata watu wa wakumunga mkono allahu akbar dug zangu katika imani muselama kaishi hivyo mpaka akafu katika ukafiri kama tulivyosema kawawana wahshi ibnu harbi radillah anhu waardah nduu zangu katika imani kwa hiyo wale ambao wanadai mitu, wanadai utume ni wengi hao ni baadhi ambao tumewataja ndugu zao katika imani lakini ni wengi ni wengi ni wengi ambao wamedai utume kuanzia zama za nabii muhammadin sallahulaihi wasalama mpaka zama za masahaba wakajitokeza baadhi ya watu Ma, matabiina vile vilevile wakajitokeza wengine na katika zama tulizo nazo wanajitokeza mwingine hii inakuwa ni mujiza wa yale maneno ya nabii muhammadin salallahu alaihi wasalam aliyo yasema kawa ni kweli kabisa kweli kabisa ndugu zangu katika imani istoshi ndugu zangu katika imani musailama alkadhabe kfa kuwa ni mtu ambaye ni jeuri mtu ambaye ana kibri jitu lilikuwa linajiona lakini haki ilipokuja allahu akbar ikamaliza ili batili yote ndugu zangu katika imani akawa hana lolote tena mwisho wake ukawa ni mbaya hivi sasa ni miongoni mwa watu wa motoni ndugu zangu katika imani kwe hiyo ndugu zangu katika imani hawa ni baadhi ya watu ambao walidai utume akiwemo al aswadi lanasi yemeni na vile vile thulaiha ibnu khuwailidi lasadi na vile vilevile musalamatu lkadhabi na wengine na wengine ambao tutakuja kukumbushana hii ni kuthibitisha maneno ya nabii nabi alaihi swsaa na muujiza wake ukawa ni kweli mwenyezi mungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuopeshe na kila shari Mnyezi mungu atufishe lekani waislamu mwenyezi mungu atufutie madhambi yetu mwenyezi mungu atufufue sikya kiama tukiwe nyuma ya mtumwetu alaihi swsaa ndugu zangu tutakutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanakllahumabihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.