kwa amuongoze mama yake na abahuraira والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والاء أما بعد لجزان قد كإيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم رحمنا مانك يوم جزوات نبي محمد صلى الله عليه وسلم فمجنى أهل زاكنا مسحباك na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tio miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani na haswa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhammadin sallahu alaihi wasalam ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana baadhi ya myujiza mbalimbali ambayo aliifanya mtume wetu muhammadin lwsam katika myujiza ambayo tulikumbushana katika kipindi kilichopita ni ile hadithi ya mtume sall wasalama aliacha anasema ya kwamba patakuja kutokea baada yake ao patakuja kutokea katika ummati wake watu thathini au takriban ya kila mmoja ana ya kwamba ni nabii haya mambo ambayo aliyasema mtume alaihi lwasalama yakaanza kudhihiri toka zama zake ndugu zangu katika imani tukaona baadhi ya watu ambao waliyodhihiri katika sehemu ya mwisho ya uhai wa mtume salllaalaihi wasalama akiwemo musailamatu lkadhabi ndugu zangu katika imani baada ya kutoka katika sehemu ya alyamama huyu ni katika kabila la bani hanifa anatoka na watu wake anaelekea mpaka madina katika mwaka wa tisa anaingia katika uislamu baada ya kuingia katika uislamu wanaondoka madina na kabila lake wanarejea katika sehemu ya aliya ambayo kwa sasa inapatikana katika sehemu ya ariadh mji mkuu wa saudi arabia aliya kabila bani hanifa ndio kabila la huyu musailamatu lkadhabe alafu baadaye akadaia kwamba yeye ni mtume yeye ni nabii ndugu zangu katika imani kwa hiyo mtume salallahu alaihiwasalama mpaka akaondoka duniani yeye anadaia kwamba ni nabii basi mpaka akafariki akachukua madaraka abubakarin sidiqi anhu waarda akatuma jeshi la kamanda mkuu alikuwa ni khalid khalidi bnulwalide radinwaardah jeshi lile ndugu zangu katika imani likenda wakapambana akiwemu khalidi bnulwalidi ndiyo jeshi mkuu kamanda mkuu wa jeshi na vile vile ikrima bnu abi vile vile na sharahbil bu hasana anhum r hawa ndio walikuwa ni viongozi wakubwa wa jeshi wanaondoka madina wanaelekea alyamama kumfata musailamatulkadhabe ndugu zangu katika imani musailama na yeye ameshapata sapoti angalia akili za binadamu ndugu zangu katika imani namna zilivyo jitu lilikuwa ni kafiri jitu ovu halafu linatoka pamoja na familia yake na watu wa kabila yake linaenda mpaka madina linatamka shahada mbili ashhadu an la ilaha illallah waashadu anna muhammadan rasulullah halafu linarejea katika mwaka wa tisa kutoka madina kuelekea aliyemama halafu linadai ya kwamba lenyewe nilitume kwamba na yeye ni nabii halafu wakili binadamu anapata sapoti watu wanamfuata wanamwamini bas maaraka ndugu zangu katika imani ikawa ni anifa ikawa ni vita vya vi hatari vita vizito katika hivyo vita ndugu zangu katika imani masohaba wengi ambao walikuwa ni hafadha wamehifadhi qurani walikufa katika hivyo vita ndugu zangu katika imani akiwemo kaka yake na umar bnulkhatabi radiallahu anhu anaitwa zaid bnu lkhatabi rain waah duuza katika imani musailama naye kaandaa jeshi la watu 40 mpaka sehemu inaitwa hadiatu lmaut watu wamekufa vibaya sana mpaka hiyo sehemu kutokana na watu waliokufa wa ikaitwa ni hadiatu lmaut yaani ni shamba ambalo ni la mauti Shamba la watu shambala maiti watwalikuwamiaanaifi bas katika jeshi jeshila khalid ibnu lwalide palikuwamtummojeneto wa wahshi ibnu harbe ri n ambai alimuwa hamza ibnu abdulmutalibe amirrasul sa wsa dugusan katika imani katka vitafya uhudi hamza basi na ndio anasema na wanachuoni ya kwamba wahshi ibnu harbe radillahu anhu alipokuwa ni kafiri aliua mtu muhimu katika uislam ambaye ni hamza bnu abdulmualibe na katika baada ya kuingia katika uislamu akaua mtu ambaye ni muhimu katika ukafiri ambaye alikuwa ni musailamatu lkadhabe basi muselamatulkadhabe ambaye amedai ambay, kwamba yeye ni mtume ikabidi akafa katika mikono ya wahshi ibnu harbi na ikawa ndio mwisho wake ndugu zangu katika imani katika watu wengine ambao walidai utume ni mtu mmoja anaitwa sajjah bintu lharithi ataghlibiya huyu ni mwanamke ndugu zangu katika imani na yeye amedai ya kwamba ni mtume angalia matatizo tuliyonayo ndugu zangu katika imani mwanamke anadai ya kwamba yeye ni mtume kanat minnaswara alarabi huyu alikuwa ni mnaswara mkristo wa kiarabu amedai utume bada mauti rasul salllahu alaihi wasalama baada ya kufa mtume salllahu alaihi wasalam akadai kwamba ye ni mtume ndugu zangu katika imani basi mwanamke anajulikana anasema kwamba ni mtume watu wakamfuata unajua kile binadamu allahu akbar akipita wa, wakipita watu na gari hapo wanawake wanawake wamevaa vimini wamevaa machupi wanacheza mziki hapo utaona watu wanatoka majumbani wanaenda kuangalia wamejazana hivi watu wenye akili zao watu wenye madigrii yao wanaenda kuangalia mambo ya upouzi na huyu mwanamke sajjah sajah bintlharith ataghlabiya naye akapata wafuasi hivi wakamfuata kwamba ni mtume basi huyu sasa kazi ambayo alikuwa akifanya huyu mwanamke pamoja na yule wafuasi wake anaenda kwenye kijiji baada ya kufika kwenye kijiji anawaambia watu wa kile kijiji ya kwamba yeye ni mtume wale watu wakikataa basi anawapiga vita anawapiga vita mpaka wanaingia katika wilaya yake yaani chini ya mamlaka yake wanasallim amri wanamwamini ya kwamba ni mtume ikaendelea hivyo mpaka akafika katika baniitamim katika kabila katika sehemu ambao wanakaa baniitamim basi akaendelea anawa, anawalingania watu ndio wale watu ambao wapo aliwasema mtume sawasalama katika ile hadithi ya, ya hudhifat bnulyamani anhu waarda ambayo tulikumbushana katika vipindi vilivyotangulia mujiza wa mtume muhammadin sawasalama aliposema kitu na kikatokea ndugu zangu katika imani pale aliposema ya kwamba duatun la abwabi jahannam man ajabahum ilaiha kadhafuhu fiha patakuja kutokea watu wanadai ya kwamba ni wasomi wamesimama katika vizingiti vya moto vya milango ya moto wa jahannama wanawaita watu yeyote ambaye atakubaliana na mambo hayo atamwingiza ndani ya moto wa jahannama sasa mwanamke anadai ya kwamba yeye ni mtumeb wakenda mpaka akafika waswalatiliyamama akafika katika mji wa yamama mji ambao alikuwa anapatikana musailamatulkadhabe basi musailama ikabidi na yeye amwamini kwamba ni nabii huku musailama yeye amesha kwamba na yeye ni mtume kwa hiyo mwanamke ni mtume na mume ni mtume musailama akamkubali yule mwanamke basi ikabidi yamwoe wakaishi pamoja kwa hiyo mume mtume na mke mtume wote mitume feki basi sasa baada ya kuawa museilamatulkadhabe huyu mwanamke akakimbia akakimbia akatoka katika mji waya mama basi akakimbia mpaka akarudi katika mji wake na akakaa na watu wake basi alafu baada ya muda huyu mwanamke sasa akarejea katika uislamu aaslam ati akaslimu akaingia katika uislamu baada ya muda akahama kwenye kijiji chake akaenda mpaka basura ambayo ilikuwa ni eraqi zamani na akafa katika hiyo sehemu kwa hiyo huyu sajah ni miongoni mwa watu ambao walikuwa wanadai utume ndugu zangu katika imani ili kudhihirika kudhihiri ule mujiza wa maneno ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam ya kwamba katika ummati wake patakuja kutokea manabii wa uongo hiyo ilikuwa ni katika kipindi cha nyuma halafu aasri tabiina kipindi cha matabii manake hawo ambao tuliwataja ilikuwa ni katika kipindi cha masohaba na wengine ilikuwa ni na mtume alaihi wsalam ipo hai sasa katika kipindi cha matabii matabii ni watu ambao hawakuonana na mtume muhammadin alaihi wasalam lakini walionana na masahaba raillah nhm waardah katika kipindi cha matabii akajitokeza mtu mwingine anaitwa mukhtar ibn abi ubaid athaaf ye akadaiya kwamba na naye ni mtume la haula wala uwa ila ba akadaiya kwamba ni mtume na huyu ni miongoni mwa kabila la hajaji ibn yusufu athaaf kaab wamubi maneno ambayo liacha yanasema mtume sal wasaa ya kwamba patakuja kutokea katika kabila la thaqifa mtu ambaye ni muongo anadai utume na mtu ambaye kazi yake itakuwa ni kumwaga damu za watu kwa hiyo ambaye kazi yake ilikuwa ni kumwaga damu za watu alikuwa ni hajaji ibn yusufu athaqafi rahimahllah huyu ndugu zao katika imani ni miongoni mwa watu ambao alikuwa ni khatari sana na wanasehema wanachuoni ya kwamba hajatokea mtu ambaye alikuwa anaweza kuwaongoza watu wa iraqi kama hajaji bin yusufu athaqafi alikuwa ni mkali mno yeye ni bakora mkononi yeye alikuwa hasemi mara mbili akikwambia simama simama akisema usijikuni basi usijikuni akikwambia usijikuni basi wa ukijikuni anakuua hii ndio ilikuwa ni kazi yake akikuita ukichelewa kidogo anakuua na ua yake alikuwa anakata shingo shingo analikata alafu analifanyia mualaka yana lining'iniza li juu ndio ilikuwa ni kazi ya hajjaji ndugu zangu katika imani kamuua musabu ibn zubairi kakata kichwa chake allahu akbar basi ndugu zao katika imani akatokea katika kabila la thaqifa kama alivyoacha anasema mtume saws na vile vilevile almukhtar mukhtaru ibn abi ubaidi athaafi akatokea katika wakati wa matabii kama alivyoacha anasema mtume salwsaa ya kwamba patakuja kutokea kadhabu waongo ambao wanadai ya kwamba ni watume huyu mukhtari alikuwa wakati anaanza mambo yake anasema ya kwamba yaqulu biimamati muhammad muhamad ibnlhanafia anaanza kusema ya kwamba muhammad ibnu lhanafia eye ndiyo kiongozi muhammad ibnu lhanafiya huyu ni mtoto wa ali bin abitalibi radillahu anhu bas hanafia ni jina la mama yake alikuwa ananasibishwa na mama yake na alikuwa anawalingania watu wamfuate muhammad bnu lhanafiya halafu baadaye huyu mukhtari akawa anasema ya kwamba jibril alayhi ssalam anamteremshia ana wahai anamletea ufunuo basi na alikuwa ni katika maeneo ya kufa eraqi na alikuwa na miliki iraqi na vijiji vya pembeni pembeni vya eraqi na huyu muhtar ali waua wale watu ambao walishiriki katika kumuua husein ibn ali ibn abi talib katika sehemu ya karbala basi napakawa mapambano makali baina ya yu mukhtar na baina ya musabu ibnu zubair maraka ikawa ni nyingi yani vita vikawa ni vingi lakini ushindi ukawa ni wamusab ibnu zubairi raimah llah wraa nhu mukhtar akauwawa katika hivyo vita waislam wakafurahi sana kwa kifo cha mukhtar ibn abi ubaidi althaqafi ngalia katika a alfarqu bin alfiraq utakuta habari hizi ukiangalia albidayat wanihaya cha bnukathiri rahimahullahu utakuta habari hizi istoshi ndugu zangu katika imani hawa ni watu ambao walidai utume katika wakati wa matabii rahimahumllahu jamia vile vile ndugu zangu katika imani katika watu ambao wamedai ya kwamba wenyewe ni manabii ni mtu anaitwa alharith ibn saidi huyu vilevile ndugo vile zao katika imani alidai ya kwamba nayee ni mtume kaanza vipi huyu kaja na gia ya ibada akawa ni mtu wa kufanya ibada sana fanye ibada nini na huyu alikuwa katika sehemu ya demeshki siria kwa sasa suria syria huu jamaa ndio alikuwa anatokea alharith bn saidi akadaia kwamba yeye ni nabii mwishon kwo baada ya kuwa ibada zake zile zimezidi nini ndo akuwambia watu hizi ibada ambazo nazifanya msidhani ni bure mimi ni mtume bas khabari ikaenea sasa mjini kwamba sa alhadith bn saidi ni mtume khabari zikafika mpaka kwa khalifa khalifa akafikiwa na khabari kipindi hicho khalifa alikuwa ni abdulmalik bnu marwani rahimahullah basi huyu alharith ibn said ambaye alidai ya kwamba ni mtume aliposikia y kwamba habari zimeshafika kwa khalifa kwamba yeye ni nabii ikabidi ajifiche sasa na hii sababu ya kujificha ni kudhihirisha ya kwa kwamba haya madai yake ni ya uongo kwa sababu angekuwa ni mkweli asinge lijificha basi akajificha mpaka sasa habari yake ikatoweka mjini watu akawa tena naye habari kwa sababu gani kwa sababu kichwa ameshajificha ameshaondoka nani ambayo ataeleza zile hitikadi mbovu basi watu ikawa hivyo kimya hakuna habari zake zozote zile basi sasa akajitokeza mtu mmoja mtu wa basra tiraqi mpaka akajua sehemu ambayo al hadith bun saidi ambaye anajidai ya kwamba ni mtume yupo basi huyu jamaa wa basra alichokifanya basi tadhahara huwa lahu bita sdiki yaani akajifanya ya kwamba na yeye ni miongoni mwa wafasi wake wenye kumkubali bas huyu ambaye anadai ni nabii akawaambia wale walinzi wake ya kwamba huyu jamaa huyu wakati wowote ule akitaka kuja kwangu msimziwii mwacheni apite moja kwa moja basi huyu jamaa ilichokifanya alishionana na huyu jamaa alhadithi ambaye anadai kwamba ni mtume ikabidi apeleke ripoti kwa khalifa abdulmalik bnu marwan kwamba ya khalifa yule jamaa yuko sehemu fulani ndio amejificha basi khalifa alichokifanya akaandaa jeshi likaenda mpaka kule baada ya kufika kule basi ule jamaa akaja mpaka pale akaingia na wale wanajeshi wakaja baada yake ikabidi waingie mpaka pale ikabidi akamatwe alharithi ibnu saidi baada ya kukamatwa akapelekwa mpaka kwa abdulmalik bnu marwani khalifa basi alichokifanya abdulmalik marwani akawaita viongozi wa dini kawaita mashekhe kawaita wanachuoni kawaita wasomi wa dini wakakaa pale mbele ya alharith bnu saidi abdulmaliki alichotaka ili hawa mashekhe wamwambie alharithi bn saidi ya kwamba haya anayoyafanya sio sahihi haya ni miongoni mwa mwaombe ya kishetani shetani ndio anampoteza wanachonia wakapiga dawa pale lakini jamaa akukubali akukubali ile na dawa basi khalifa alipoona ya kwamba huyu jamaa amekataa ikabidi sasa aamrishe sasa auawe sababu inaonekana huyu ni kafir bas abdulmaliki khalifa ameisha toa amri ya kwamba huyu ntakiwa auawe basi kifo chake ikawa ni kusulubiwa wakamsulubu akauawa basi ndo ikawa mwisho wake ikis ukitaka kukipata kwa urefu angalia kitabu talbisi bilis cha ibnuljawzi au angalia albidayatu wanihaya cha bnu kathiri sasa ndi ikawa mwisho wa alhadithi ibnu saidi ndugu za katika imani ambaye alikuwa anadai ya kwamba yeye ni mtume kwa hiyo akafa katika hali hiyo kwa hiyo hii inathibitisha nini ule mujiza wa mtume muhammadin sallala wasalama ambaye alisema ya, ya kwamba patakuja kutokea manabii wa uongo katika umati wake na akatokea miongoni mwao huyu alharithi bun saidi katika mji wa demeshke ambaye kwa sasa ni syria mwenyezi mungu atuepushe na wasiwasi wa sheitani mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliokuwa ni allah mwenyezi mungu akipenda tutakutana tena katika kipindi kinachokuja ili kukumbushana baadhi ya vitu vingine ambavyo vinathibitisha miujiza ya nabii nabi muhamadin s wsaa nasema bihamdik la ilaha ilah ilah anta ilaik سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته