kwa amuongoze mama yake na abahuraira الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقو زانقو إيمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا من غزواتو زويتو متوميويتو nabii muhamadin salllahu alaihi wasalam pamoja na ahali zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie nasi tiyo miongoni mwa hao ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na, na miujiza ya mi ambayo, mtume wetu muhammadin salla lih wasalam miongoni mwa myujiza ambayo aliacha anaisema mtume sallah lihi wasalam ni mautululamaa wa ni kufa wana chuoni ndugu zangu katika imani hii ni moja miongoni mwa miujiza ambayo ameacha anaisema mtume wetu muhammadin allahu akbar katika hadithi ya abdullahi bnu amr bnu lasi ra anhuma sahaba mmoja miongoni mwa masahaba wakubwa masahaba ambao wamehifadhi hadithi nyingi za nabii muhammadin sws akiwemo abdullahi ibn amru ibnulasi anhuma anapokea kutoka kwa nabii muhammadin swsm anasema ya kwamba نلمسكي يمتوم محمد صلى الله عليه وسلم أنا سيما. أنا سيما نيني <سكت> إن الله تعالى لا يقبض العلم انتزاعا ينتزئه من العباد ولكن يقبض العلم بقبض العلماء الله تبارك وتعالى هويزي hapana awezi akaichomoa ilmu ghafla lakini elimu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaichomoa biqabdi lulama kwa kuondoka wanachuoni kwa kufa wanachuoni elimu inaondoka ndugu zangu katika imani wallahi mwanachuoni anapokufa anaondoka na ilmu yake ilmu inaondoka watu wanabaki kuwa wajinga ile sehemu kama hawakustafidi na yule mwanachuoni kama hawakwenda kusoma kwa ule shekhe ndugu zangu katika imani allahu akbar kwa hiyo wale wanachuoni wale mashekhe maustadhi ambao bado wapo hai wewe muislamu fanya juhudi jitahidi nenda kwake ukasome nenda kwake haraka ukachukua elimu kabla hajaondoka huyo mwanachuoni duniani zama tulizonazo wallahi ni zama za khatari zama za khatari wanachuoni mashehe wakubwa wakubwa wamebaki wanasotewa vidole kwamba mkoa fulani ndio kuna shehe fulani kijiji fulani nde kuna shehe fulani mtaa fulani ndie kuna shekhi fulani muskiti fulani ndie kuna shekhi fulani allahuakba nchi fulani ndie kuna sheghi fulani anafani fulani sasa watu wafanye mubadara watu wafanye haraka wajitahidi kuchukua hiyo ilmu ndugu zangu katika imani angalia zama tulizo nazo karne ya 21 mwaka, mwaka wa kiislamu mwaka wa l1 4 33 hijri mwaka wa miladi zungu, mwaka wa kizungu mwakawa 212 angalia miaka michache iliyopita tu hapa angalia ni wanachuoni wangapi wameondoka ndugu zangu katika imani walikuwa na ilmu hivi lakini wameondoka hivi wapo ndani ya makaburi yao na elimu zao ndugu zangu katika imani abdul azizi bn abdullahi bbazi rahimahullah ameshaondoka zake العلم بقبض العلماء وانا شوني وانا كوفا دوكو زانكو محمد ابن صالح العثيميني رحمه الله الكونا علمو يا جابو. shekh jibrini rahimahullah waikwana wanachuoni hao wana ilmu hawapo abu abduurrahman muhammadu nasiru din lalbani rahimahullah au <hawa> shekh mukbil ibn lhadi lwadi yemen hayupo sasa ikiwa ndugu zankat kaimani hawa ma shekhi yamba wako hai watu hawataki kwenda kuchota kutoka kwao wallahi ni hatari watu watabaki katika ujinga wa hali ya juu ndugu zangu katika imani watu wajitahidi waende wachukue hizo ilmu kwao mashekhe ambao wako hai bidi hivyo itakuwa ni hatari itakuwa mafani makubwa ndugu zangu katika imani takua ni hatari anseame katika hadithi bdlah b b lasi r nua wlkin yd lil bibd uama anaiondoa ilmu kwa kuwaondoa wanachuoni ndugu zangu katika imani yani wanachuoni wamekufa wanafuatana shekh albani shekh bumbazi shekh uthaimini wanafuatana hivi shekh mukbil ibnulhadi alwadii watu wanakufa sasa ni khatari ndugu zangu katika imani zama tulizo nazo imebaki sasa ni vidole tanzania kuna shekhe fulani mkoa fulani burundi kuna shekhe fulani mkoa fulani rwanda rwanda nzima kuna shekhe mmoja tu ndio ana elimu tu kongo ni mtu mmoja tu saudia kwa kweli shekhe ambaye anajitahidi ni shekhe fulani ukienda kenya ni shekhe fulani, fulani tu ndu ambaye anajitahidi katika masala ya dini shekhe kwa kweli ukienda sudan ni shekhe fulani tu yemen amebaki ni shehe fulani misri kuna shehe fulani tu hawa ambao wamebaki kuwa hai ndugu zangu katika imani mtu ukiwa karibu na mmoja kati yao intakiwa uchote unyonye kutoka kwake ndugu zangu katika imani wakati wowote anaweza akaondoka sasa baada ya kuondoka watu so wanabaki wanasikitika watu wanabaki wanafikiri ah, kwa kweli nasikitika sana nimepoteza muda wangu kweli yani muda wote ningekuwa naenda kusoma kwa shekhe kwa kweli ningekuwa na ilmu kubwa kipindi hicho ilmu haimsaidii mtu chochote haimsaidii mtu chochote ndugu zangu katika muda umepita ndio katika vitabu wanaandika ya kwamba miaka kadhaa iliyopita si miaka mingi sana walitokea watu watatu wamekaa chini ya mti vijana vijana wamekaa chini ya mti wanapiga stori sasa wakaambiana ya kwamba kila mmoja atamani yaani kitu ambacho anakitaka baadaye malengo yake nini waneta thumuhi yake mmoja kati ya wale watatu akasema ya kwamba mimi nataka mwenyezi mungu akijahalia nikiwa na umri mrefu nataka niwe khalifa nataka niwe kiongozi akatamani akamwambia asema wewe ukiwa kiongozi basi mimi nnatamani utanipa milioni kumi halafu utanipa wanawake mia halafu utanipa eneo kubwa yani na jumba za fahari mtu wa pili huyo ndo akatamani mtu wa tatu akasema wewe ukiwa kiongozi wewe basi mimi unifunge kwenye punda punda halafu ule punda umtengeneze ka nyumba hivi kama kale kamtego kapanya halafu mimi uniweke kwenye kale ka nyumba kale halafu unipige bakora mia moja kama o ukiwa kiongozi wee basi wakaachana pale angalia mambo ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwenye vitabu akaandika ya kwamba yule jamaa yule akawa ni khalifa kweli akawa ni kiongozi asaamisha kuwa kiongozi akawakumbuka wale jamaa zake wawili ambao siku moja walikaa chini ya mti akawaambia chini yake ya kwamba nitafutieni fulani na fulani akatafutwa fulani wa kwanza Paka pale akasema unakumbuka wakati siku fulani miaka tulipokuwa wadogo tunazungumza tulipokaa chini ya mti akasema ninakumbuka unakumbuka ulivokua unatamani nam nakumbuka nilisema milioni kumi kama ukiwa ni khalifa ni kiongozi unipe wanawake miamoja na unipe na eneo limekaa lina majumba lina nini yule khalifa akaamrisha huyo jamaa akapewa vile vitu yule mwingine vile vile akatafutwa mpaka akakamatwa akaletwa mpaka kwa khalifa sasa anaona yule jamaa ndiyo kiongozi akamuuliza unakumbuka siku fulani tulipokaa sehemu fulani mimi na wewe na jamaa yetu fulani kila mtu alivokuwa kitamani sasa huyu jamaa anamwambia khalifa kwamba waala sikumbuki kabisa kumbe anakumbuka kwamba nitakiwa awekwe kwenye nini kwenye punda afungwe apigwe bakora jamaa akasema wala skumbuki kabisa miaka mingi unajua khalifa imeshapita sikumbuki kumbe anakumbuka hapo khalifa ikabidi afanye kama vile ilivyo tamani yule jamaa akachukuliwa akaweka kwenye punda akapigwa na bakora kwyi ndugu zangu katika imani inatokiwa mwanadamu uitumie fursa ulio nayo ndiyo mtume salallahu alaihi wasalama mara kwa mara alikuwa anasema anatoa usia anatoa meseji kwa umati wake afya uliokuwa nayo inatakiwa uitumie kabla ya maradhi haijafika ndugu zangu katika imani kwa hiyo katika myujiza ya mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama ni kwamba wanachuoni wanaondoka sasa watapoondoka wanachuoni kitu gani kinabaki ni ujinga ujinga hata idha lam yabka alima mpaka sasa hakuna mwanachoni hata mmoja itakhadha lnasu ruusan juhala ruusan juhala sasa watabaki ni watu wajinga wajinga sasa ndio wanabaki wanatawala ndio wenye kushika madaraka mtu hata darasa la saba akufika au kafika darasa la saba form f akufika au form 6 akufika au kama kafika chuo kikuu akufika lakini iko na nafasi kubwa serikalini jitu jinga alifahamu chochote namna gani ataendesha mambo serikalini mtu haju lolote lakini kwa sababu ni mtoto wa fulani ni rafiki wa fulani anampa tu ile nafasi nafasitu zangu katika imani akasema mtume salallahu alaihi wasalam ya kwamba watabaki sasa watu ni wajinga wajinga tu sasa mjinga watakuwa sasa wanaulizana maswali mjinga anamuuliza mjinga mwenzake kipi ambacho kitatokea kipofu anamwongoza kipofu mwenzake alafu na mbele kuna shimo watapita wapi ni kuingia kwenye lile shimo ndugu zangu katika imani kwa hiyo baada ya kubaki watu ambao ni wajinga wanaulizana watu wanajibu fatw wanazitoa bila elmu yoyote fadalu waadalu rawahulbukhari wa muslim wenyewe wanapotea na wanapoteza mwenyewe anapotea na vilevile anapoteza hazijafika hizo zama zama hizo ambazo amezisema mtume muhammadin sallal wasallam bado hazijafika ndugu zangu katika imani ili kuthibitisha mujiza wa nabii muhammadin sallahalahi wasalam kama ni kweli meshafika watu wanatoa fatwa za ajabu fatwa ambazo anasema abdullahi bnu masudi railah anhu waardhah angalia haya maneno anayasema wakati wa matabici muda mfupi amefariki mtume salah l wsaam anawaambia kwamba mmoja wenu anaulizwa swali lile swali analoulizwa laiti angeliulizwa ababakari sidiqi raillh nu warda angewakusanya watu wote wa badri la ilaha lih angewakusanya watu wote wa badri akawashauri kwanza kabla ya kutoa fatwa haya ni maneno ya abdullahbn masudi maneno mazito lakini angalia zama zetu mtu hajali mtu kasoma juzua ama tu basi amekuwa ni shekhe mtu kasema kasoma vitabu viwili vitatu basi amekuwa ni mufti anahalalisha anaharamisha anatoa fatwa mbalimbali la ilaha illallah eh. mwangalie hata nabii muhammad sallahu laihi wasalama anaulizwa masala anakaa kimya kwanza anasema sijui anasema sijui mpaka wahi unashuka mtu anakuja anamuuliza mtume sua salama mtume mwanamke akiwe kwenye siku zake anaweza akakutana na mme wake mtume mtme hana jibu ni mke wake huyu anaruhusiwa kukutana naye lakini kaulizwa hili swala mke akiwa kwenye hali yake ya kike ru... mtu mwanamume anaruhusiwa kukutana na mke wake mtume <tumisallahu> wa s wnakakimia mpaka wa unashuka wayslunka ani lmahidi ul huwa ada faatazilu nisaa fi lmahidi mpaka majibu yanatoka kwa allah tabaraka wataala wanakuuliza kuhusiana na mwanamke akiwa katika hali yake ya kike waambia kwamba huyo ni uchafu mwanamke akiwa katika hali yake kukutana naye ni si vizuri anakuwa katika hali ambayo si nzuri kile kinachotoka inakuwa ni uchafu kwa hiyo usendi kwenye uchafu acha kwanza mpaka ataharike atapojitaharisha basi hukutana naye hivi ndivyo alivyokuwa nabii muhammadi salallahualaihi wasallam wayasalunaka aniruh watu wanakuja kumuuliza mtume mtume hivi roho ni nini ni, roho watu wengine wakuambia roho. roho ni pumzi pumzi iti ndio roho kwani mtume alikuwa hajui pumzi alishindwa kusema kwamba roho ni pumzi lkini kaka kimya Amri. jibu linakuja kutoka kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala wayaslunaka ani ruh qul ruhu min amri rabbi wama utitum min alilmi ila alila wanakuuliza kuhusiana na roho roho nnini waambia kwamba roho ilmu yake ipo kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anayejua uhakika wa roho ni allah subhanah wtaala peke yake watu wanakwambia roho ni, ni ipumzi hii ndiyo roho hii akbar mungu anasema roho ilmu yake ipo kwa allah subhanahu wataala kwe hiyo mwanadamu unapoulizwa kitu ukijui shekhe ukiulizwa kitu na maamuma muskitini au kwenye darsa kama hujui sema sijui aibu iko wapi wewe ni mbora kuliko nabii muhamadin alaihi wasalama wewe na nabii muhammadin s nani bora wewe na masahaba wa mtume saa salama wepi bora Aku, ni maswali mangapi ameulizwa mtume saa salama akasema hajui mpaka wahai ukashuka maswali mangapi ameulizwa masahaba anhu akasema hawajui wewe ukiulizwa ukisema sijui aibu ipo wapi utaonekana haufai hapana kama hujui kitu sema sijui ilmu ambayo wana, walipewa wanadamu ni ndogo kwa hiyo ndugu yangu mwislam hii ndiyo hali ambayo ameacha anaisema mtumwetu muhammadin alaihi wasalam watu wanatoa fatwa watapoteza wenyewe wanapotea na vilevile wanawapoteza watu kama vile vile alivyosema mtume salllahalihi wasallam na ndio anaulizwa imamu maliki rahimahullah kwamba imam mtu ambaye amehifadhi hadithi elfu 5 anaweza akatoa fatwa anasema sikiliza hadithi ngapi hadithi elfu 5 m2t ta st s8 9 k m el 2 t4 la hadithi siwotu unazisoma kwenye vitabu umezihifadhi lfu ta anasema huyo arusikutoafatwa eh. muulizaji anasema ya imam hadithi elfu kmanasema muulizaji anashangaa anawambia imam elfu k5 hadithi mtu ambaye amehifadhi anarusia kutoa fatwa anasma la na ilaha illallah anaendelea nauliza muulizaji imam hadithi l ishi0 kutoa fatwa kutoa fatwaas muulizaji hachoki anaendelea namuuliza imam maliki rahimahullah imam hadithi elfu ishiria5 mtu akizihifadhi anaruhusiwa kutoa fatwa ali anasema hadithi l3 mali anasema hata lfh bado elfu hahi hadithi mtu zipo kichwani mamaliki anasema huyu aruhusii kutoa fatwa jamaa nazi 4 jamaa ilipofika kwenye l4 imam maliki anafanya hivi yaani mtu ambaye amehifadhi hadithi l4 yaani kidogo ndio anaweza akatuafatwa kidogo la ilaha illa illallah fakaifa ingekuwaje imam maliki rahimahullah yupo katika zama zetu ndugu zao katika imani zama za kuhalalisha na kuharamisha kitufulani vipya ni haramu kitu fulani ha, haram. an makruhu kitu fulani fanye ni halali kitu... la ilaha allah ingekuwaje ndugu zangu katika imani ni khatari mambo ya fatwa haya ilmu tari watu waliotangulia walikua wakikaa sehemu unakuta mtu vidole vyake hivi anaweka kwenye mdomo hivi anafunga mdomo wake hataki kong, anaona mdomo kikaa wazi anaweza kaongea anafunga hivyo lakini ama zetu ni hatari ni hatari mtu anauliza shekhe nauliza uliza shehe kuvuta sigara ni halalinhaamni halali sheh kula mirungi miraa ni halali haram harama ni halali shehe gilasi ya pombe hivi kwa ajili ya tiba kunywa ni halali ni haramu kwa ajili ya tiba ni halali wetumia tu sh daktari amenambia kwamba ukitumia nyama ya ngurue mimi na, na tatizo fulani hivi nikitumia nyama ya ngurue ile tatizo litamalizika sasa sijui ni halali au ni haramu kwa sababu daktari amekwambia wetumia ni halali la ilaha illallah. la ilaha illallah zama za hatari ndugu zangu katika imani za hatari shee vipi mwanamke kutembea na suruali barabarani ili apate hewa halali haramuni halali shee vipi mwanamke kutembea kichwa wazi apate hewa ni halali halalini halali ana yetu nyepesi zama za kuhalalisha na zama za kuharamisha atwatu zinatoka maafa haya ndugu zangu katika imani haya ni maafa ukisikia maafa mswiba ni afadhali mtu afiwe na mzazi wake afiwe na mtoto kuliko kutuafatwa katika dini ndugu zangu katika imani hakuna maafa zaidi ya haya hii ni khasara iliyokuwa kubwa ndugu zangu katika imani kwa kweli mujiza wa mtume wetu muhamadin slwsaaa aliposema ya kwamba kufa wanachuoni ni moja miongoni mwa dalili za kiama ni kweli na kudhihiri ujinga ni kweli kama alivyosema mtume wetu muhamadi mwenyezi mungu atupe kila la mwenyezi mungu atuopeshe na kila shari Munyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mwenyezimungu atufishe aliyokuwa ni waislamu mwenyezimungu atufufue siku ya kiama تكوين يوم محمد صلى الله عليه وسلم تتكتنى تنكت كي بندك نتشوكوجا سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته