kwa amuongoze mama yake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن والا أما بعد دقوزانك كتك إيمان بعدكم مشكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin slw wasalam wa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala yanayohusiana na myujiza ya nabii muhammadin salallahu alayhi wasallam ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana aina mbalimbali za miujiza ya mtume salalahualaih wasalama katika upande wa maneno kwa maana anasema kitu baada ya muda kile kitu kinakuja kutokea kama alivyosema mtume sallalawasaa katika mambo hayo ndugu zangu katika imani aliyoyasema mtume salalahualaihi wasalama katika hadithi a abi umamata lbahilir arda anasema ya kwamba lma kana fi hajat lwadaa katika siku ya hijat lwadaa hija ya kuaga mtume sa l wslm hija yake ya mwisho amesimama katika uwanja wa arafa kakiwa juu, akiwa, juu ya, ya ngamia wake amembeba alfadli bn abasi radillahu nhumayuma ngamia mwenyewe alikuwa na rangi nyeusi mtume salahli wsalam anaanza kutoa speech anaanza kutoa khutba siku ya arafa nasema ya kwamba ya ayuha nas khudhuu min alilmi qabla an yuqbada alilm wa qabla an yurfaa inyi watu chukueni ilmu watu wenye elimu wafuateni mchukue ilmu kutoka kwao kabla elimu aijechukuliwa kabla elimu haijanyanyuliwa ndugu zangu katika imani anasema abi umamata albahili railah nhu ya kwamba wakati huo mtume sallah alaihi wasalama anasema haya maneno mwenyezi mungu subhanahu wataala alikuwa ameshateremsha ile kauli yake inayosema ya inasema ya yuha ladhina amanu la taslu an ashya intubda lakum tasku mpaka mwisho wa aya kwamba enyi mliyoamini msiwe na tabia ya kuuliza kuulizauliza ovyo kuuliza kuulizauliza mambo ambayo hayana maana sasa abi umamata albahili radiallahu anhu anasema aliposema haya maneno mtume salallahu alaihi wasalama tukawa sasa tunaona uzito kumuuliza maanake baada ya hiyo aya kushuka ikawa hatuulizi hatumuulizi mtume salallahualahwasalam mambo mengi akisema tu tunasikiliza kama ni kufanya tunafanya na kama ni kuwacha sasa bi umama akasema ya kwamba pakawa arabi bedui tojua watu wa mashamba akili zao namna zilivyo wakampanga pale ili amuulize mtume alaihi wasalama basi yule bedui akaenda mpaka mbele ya mtume sallahalhi wasalama akasema ya nabi allah kaifa yurfu lilm mtume ilimu ita, inanyanyuliwa vipi kaifa yurfau li ilmi minna wabaina dhururina lmasaif vipi ilmu itanyanyuliwa vipi ilmu itaondolewa vipi ilmu itaondoka hali ya kuwa mbele yetu tupo na qurani wakad talamna ma fiha tumeshajifundisha yaliyomo ndani ya qurani waalamnaha nisana tume wafundisha wake zetu wadhararina tumewafundisha watoto wetu tumewafundisha wafanyakazi wetu sasa elimu itaondoka vipi baada ya maneno ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadin salallahualaihi wasalama akainua kichwa chake wakati anainua kichwa uso wa mtume salallahualaihi wasallama neshabadilika unajua alikuwa ni mweupye akibadilika basi ile sura inakuwa kama na, na alama ya damu uso unakuwa mwekundu basi akasema ya kwamba thakilatuka ummuk aya ni maneno ambayo waarabu wanapenda kuyasema kwa maana maana yake akukose mama yako wewe yani hakusudii maneno mabaya lakini ni katika uslubu asalibi za kiarabu namna waarabu wanavyoongea yani mtu unaweza ukafanya kitu zkwambia ache ujinga wewe sio hivo akusudi kama wewe ni mjinga hapana ache upumbavu wewe sio kwamba ni pumbavu hapana kahyo na waarabu wana misomo yao mtume salallahu alaihi wasalam akasema ya kwamba mayahudi mnawaona wakristo mnawaona manaswara vitabu vyao vipo taurati injil wameyafanyia nini mambo ambayo wameambiwa na mitume wao wameyafanyia nini injil ya nabiullahi isa alaihi taurati nabi ullahi musa salam mayahudi na wakristo wa na wamanaswara wameyafanyia nini haya mambo ambayo wameambiwa na mitume wao mtume sallalaiwasalam anawambia masahaba ya kwamba hawakuyafanyia lolote imebaki tu ni kitabu tu hakuna chochote ambacho kinatekelezwa la ilaha allah ndio tafikia kwenye qurani ndugu zangu katika imani ndio tafikia katika uislamu ndugu zangu katika imani la haula wala quwata illa billah mwenyezi mungu atuepushe na hali kama hiyo ndugu zangu katika imani hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad katika musnadi wake na vile vilevile mamudarimi katika sunani yake ni kwamba ndugu zangu katika imani anasema mtume salallahu alaihi wasallama ilmu itakuja itaondoka watu waifanyie kazi ilmu kabla haijaondoka ikishaondoka hairudi tena ndugu zangu za katika imani ikiondoka inaondoka ni moja kwa moja Allah ni kweli zama tulizonazo ndugu zangu katika imani mashekhe waliyopo maustahi waliyopo waalimu waliyopo mambo anayoyajua na wanavyofanya ni baina ya mashariki na magharibi qurani ipo mbele yetu hadithi sahihi za nabii muhammadin salllahualaihi wasallam ziko mbele yetu lakini hazifanyiwi kazi hazifanyiwi kazi ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani anasema ndani ya qurani kuambia watu gani وأنبياء أمة محمد صلى الله عليه وسلم فلا وربك لا يؤمنون حتى يحكموك فيما شجر بينهم ثم لا يجدوا في أنفسهم حرجا مما قضيت ويسلموا تسليما أهل ufunuo ni aya ipo ndani ya qurani mungu anakataa fala warabbik mungu anamwambia mtume ssaa mimi allah subhanahu wataala naapo kwa utukufu wangu watu hawezi kuwa na imani iliyokuwa kamili mpaka wewe nabii muhammadin sallah alaihi wasalama ndiye uwe hakimu wao ndio uwatolee hukumu katika mambo yao ya mizozo watu akikhtilafiana na kitu basi wewe ndio uwe pale mkata kesi halafu ile kesi ile hukumu utakayoitoa mtu asiwi na dukuduku ndani ya nafsi yake mtu asiwi na chuki mtu asiwi na nongwa Mia kwa wako wakowapi ambao wanahukumiana na sheria ya nabii nabi muhammadin s wsaam katika mahakama za makafiri hapajiazani majina ya waislam wakina abdullah wakina juma wakina hasan wakina husein wakina ramadan wakina shaban wakina fatumu wakina hadiji wakina maryam wakina bizainabu wakina rukia sindio kesi mwislam na mwislamu wanagombana wanataka kafiri ndio awatolee hukumu wanaacha kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala sio mambo ambayo yameacha yanasema mtume sala llahu alaihi wasallam qurani ina maana gani kwetu qurani ina umuhimu gani katika maisha yetu sisi ndugu zangu katika imani ikiwa hatutaki kuhukumiana na kitabu cha mwenyezi mungu tunataka kuhukumiana na sheria ambazo zimewekwa na wanadamu mwanadamu anakuambia kutokana na hii kesi yako kifungo cha mwaka wa sabini na mbili hii kesi ni kadhaa na kitabu cha mungu subhanahu wataala kwa sababu gani tumekiacha tuna mwongozo sahihi wa nabii muhammadin sallh alaih wasalam kwa sababu gani tumeuacha nyatari ndio wameandika kwenye vitabu zama za nabi muhammadin salllahu alaihi wasallam alitokea bwana mmoja mnafiki na namyahudi wamezozana sasa wanazozana inatakiwa waende kwa mtu wawaamulie ile kesi yule mnafiki ambaye anajita ni muislam anamwambia myahudi ya kwamba hii kesi twende tuhukumiane kwa kab ibnu ashraf ambaye ni myahudi ni kafiri huyu mwislamu mnafiki ndo anamwambia myahudi ya kwamba hii kesi twende tuhukumiane na kabibun ashraf alyahudi huye myahudi anasema ya kwamba hapana twende tuhukumiane kwa muhammadi la ilaha illa allah mayahudi wanamjua kwa ya kwamba nabii muhammadin salllah alaihi wasalam ni swadiqulmasduk ni mkweli anayeyaongea na yale yanayoteremshiwa anayafikisha vile vile hafanyi ubakhiri hata kidogo angalia kafiri anataka wakahukumiane kwa mwislam kiongozi ambaye ni mtume huyu mnafiki mwislamu anasema hapana twende kwa kafiri ndiyo ahukumu hii kesi yetu wakazozana mpaka ule mnafiki akakubali shingo upande wanaenda mpaka kwa, kafi, kwa mtume salallahu alaihi wasalam ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani wanafika pale kesi inasikilizwa mtume sala llahu alaihi wasalama anaseme ya kwamba huyu muyahudi huyu ndo iko na kesi ndo mwenye sheria wewe muislamu uyum wewe hauna sheria wanatoka kufika mbele yule, yule muislamu mnafiki anasema hapana ile hukumu mimi sikuipenda kama hautaki twende kwa kabibun ashrafi basi twende kwa omar bnilkhatabi wanaenda mpaka kwa omar bunlkhatabi muyahudi anaeleza anasema mimi na huyu tumezozana sasa akanaambia twende tuhukumiane kwa kabbn ashrafi nikakata nikamwambia twende tuhukumiani kwa mtume muhamadi muhamadi akahukumu kesi akanipa mimi sheria mimi nina haki tulipotoka kwa mtume anasema ya kwamba mtume akuhukumu vizuri anasema hiti tuje kwako tindio tutolee hukumu tena umar bn lkhatabi radillah n waara anamuuliza ule mwislamu mmetoka kwa mtume eh. amehukuma kampakesi eh. aukuridhika eh. unataka mimi ndio nituot, tena hukumu eh. omar anakwambia basi ni subirini najia na nakuja omar anaingia ndani kwake baada ya kuingia ndani umari baada ya muda mfupi anatoka na panga lake anafika kwa yule muislamu, muislamu mnafiki anamkata kichwa umar anasema hakadha ahkumu fi man lam yardha bihukmi llahi wa rasulih mimi umar bnlkhatabi hivi ndivyo ninavyotoa hukumu kwa mtu ambaye hataki hukmu ya mwenyezi mungu na hukmu ya mtume wake muhammadin sallala wasaam asa angalia mujiza wa mtume muhammadin sallaalai wasallam elimu inaondoka ndugu zangu katika imani qurani ipo lakini watu wahukumiani na qorani kwa nini qurani haipo mbele yetu ndugu zao katika imani matatizo tulionayo kwa sababu gani tusendi kwa mashekhe tusendi kwa mamufti watutatulie watu matatizo yetu kwa kutumia maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kutumia maneno ya nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama kuliko kwenda kwa makafiri ndio watutolee allahu akbar ilmu inaondoka qorani ipo mbele yetu lakini haifanyiwi kazi watu waislamu wanazozana kwenye mirathi kafiri huyo hiyo mirathi ikaisomea wapi lakini waislamu wanajikusanya wanaenda mpaka mahakamani mpaka mahakamani wanafika pale wanajieleza sisi ni familia moja au ni matumbo mawili sasa baba kafa mama kafa katuachia mali sasa tumekuja ili mtugawie la ilaha illallah nini atafanya kafiri hapa ndugu zangu katika iman hakuna atachofanya zaidi ya kupiga pasu katikati mko wa ngapi tuko wake watatu na wanamume watatu e, kaacha nyumba ngapi mzee kaacha nyumba sita na gari sita e, basi kila mwanamke mmoja atachukua nyumba moja na gari moja na kila mwanamume mmoja anachukua nyumba moja na gari moja kila mtu vy- nyumba na gari nyumba na gari nyumba na gari mambo yamekuishi ndio hukmu ya mwenyezi mungu hili tatizo hili alikutajwa ndani ya qurani Mwenyezi mungu subhanahu wataala hakulizungumza ndugu zangu katika imani akueleza katika surati nisa akueleza ya kwamba lildhakari mithlu hadhi lunthayain mwanamume mmoja anapata mbili mwanamke anapata moja hakueleza allah ndani ya qurani watu wwataki hukmu ya mwenyezi mungu wanataka hukumu za kikafiri ndugu zangu katika imani tunaelekea wapi fa aina tadhhabun hii njia hii ambayo watu wanashika hii hii inaenda mpaka katika moto wa jehannama ndugu zangu katika imani allahu akbar mujiza wa wmtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ni kweli ndugu zangu katika imani namna alivyosema mtume Kwa. ndivyo ilivyotokea mayahudi taurati haikuwasaidia chochote manaswara injil haikuwasaidia chochote itafikia zama sasa qurani haiwasaidii chochote wa waislamu a inakuwa tu inawekwa kama mapambo ndani ya nyumba mtu anaiweka kwenye kuta anai, anapanga qurani kwenye, kwenye kwenye kabati qurani zimejipanga pale safi ikifika mwezi wa ramadhani ndio wanakunguta vumbi wakimalizi wanazirudisha au zinatolewa kwa ajili ya kusoma hitima hitima ikimalizika zinarejeshwa mpaka tena mtu atapokufa dio kazi ya maneno ya mwenyezi mungu haya ndugu zangu katika imani tunaelekea wapi allahu akbar kwa hiyo mujiza wa mtume muhammadin sallahalaihi wasalama ni kweli ndugu zangu katika imani istoshi katika mujiza ambayo ameizungumza mtume alaihi wasalama watu kukata udungu ujirani mbaya yote haya ni aina ya myujiza ambayo naisema aliachanaisemamtumwetu muhammadin saaawasaa ndugu zangu katika iman katika hadithi ya abdullahi bnu amru bnu las radia anuma hadithi ambayo kaipokea alimamu ahmad katika musnadi wake na vilevile alimamu alhakim katika mustadrak ya kwamba qiyama akito simama mpaka uchafu udhihiri zinaa idhihiri zina iwe menea allahu akbar baadhi ya miji ndugu zao katika imani inajulikana sehemu fulani ni madanguro sehemu fulani kuna majumba maalum watu wanajiuza watu wanajiuza wanafanya uchafu wa zina watu wanakwenda wanajazana na serikali inafahamu ya kwamba sehemu fulani kuna nuka zina Lakin watu wanakaa kimya hawataki kusema mtu ukisema kweli haki za binadamu watu wawe huru huru katika uchafu kama huyu watu wanaeneza maradhi akasema mtume salllah atyarah na kukata udugu mwanadamu anapogombana na ndugu yake na ndugu yake kidogo tu ana tena anatena kiapo kiapoti wallahi na, na mkono anaweka hapa wallahi naapa kwa jina la mungu mimi sio ndugu yako tena kuanzia duniani mpaka siku ya kiama mtu anakata udugu kwa sababu gani allahu akbar unakata udugu kwa ajili ya mambo ya dunia pamekuja balaa la vyema vya siasa ndugu zangu katika imani baba akiwa kwenye chama fulani na mtoto akiwa kwenye chama fulani basi hamna maelewano ndani mama akiwa kwenye chama fulani na baba akiwa kwenye chama fulani na mtoto akiwa kwenye chama fulani ndani ni makundi matatu hakuna maelewano baba haelewani na mama mama haelewani na mtoto mtoto haelewani na baba mama haelewani na na baba kwa ajili kila mtu iko na chama chake na kila mtu iko na msimamo wake na kila mmoja anamchukia mtu mwingine mwenye chama kingine ndio hali hizi ndugu zangu katika imani yale mambo aliyasemwa mtume salllahu alaihi wasallam watu wanakata udugu apana mimi kutoka kwenye chama changu staki afadhali udugu ufe kama utaki kuingia kwenye chama changu basi afadhali mimi nawe udugu ufe kabisa la ilaha allah chuki meenea allah wallahi ni mafa wasuulmujawara na watu kuishi vibaya majirani kwa majirani watu wanatukanana watu wanafanyia na husda mbalimbali yote ameacha anayasema mtume wetu alaihi sw na yakatokea kama alivyosema mtume alaihi ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu atupe kila la heri mwenyezimungu atuepishe na kila shahari mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe alikuwa ni waislam mwenyezimungu atufufue siku ya kiama tukiwa nyuma ya mtume alaihi swas mungu akipenda tukutana tena katika kipindi kinachokuja nasema subhanaka allahuma bihamdik ashhadu an la ilaha ila ant astaghfirka wa atubu ilaik subhana rabika rabilizat ama yasifun wasalamun la lmursalin wlhamdulilah rabi lalamin wsalamu laikum wrahmatullah wbarakatuh