oko munyezi mungu amuongozi manaake na abahuraira الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء وإمام المرسلين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دوزان كتك إيمان بعدكم مشكور الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombezi wetu si mwingine bali ni nabii muhammadin s wsaam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie tu miongoni mwa hao amina ya rabal alalamin ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mambo ambayo yanahusiana na dini yetu ya kiislamu na haswa katika masala ambayo yanahusiana na miujiza ya nabii muhammadin sallahu laihi wasalama tumekumbushana mambo mengi ndugu zangu katika imani kuhusiana na namna za myujiza aliyoifanya mtume wetu muhammadin awsaam leo mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda tutamalizia aina ya mujiza ambao aliyofanya mtume alaihi sw au ulitokea katika uhai wa mtume salllah alaihi wasalama mujiza wenyewe ni kisatu hanini ljadha mujiza wa kisa cha ajabu ndugu zangu katika imani gogo la mtende linalia allahu akbar gogo la mtende linatoa machozi linalia kwa sababu gani tutakuja kuona ndugu zangu katika imani masohaba zaidi ya kumi umepokie hadithi kama hii ndugu zangu katika imani akiwemo ubaya bn kabi akiwemo jabir bn abdillahi أخي أنس <ومعنسي> بن مالك عبد الله بن عمر عبد الله بن عباس سهل بن سعد أبو سعيد الخدري بريدة أم سلمة والمطالب بن أبي وداعة. na namasahaba wengi wengi wengi wamelezieichikisa ndugu zangu katika iman imamu tirmidhi kataja hadithi ya anasi katika sahihi yake anasema jabir bnu abdillahi radillah anhuma ya kwamba msikiti wa nabii muhammadin salallahu alaihi wasalama katika mji wa madina ulikuwa ni msikiti wa kawaida unajua zamani ndugu zangu katika imani ilikuwa hakuna tatawur hakuna maendeleo ya hali ya juu kama haya muskiti ulikuwa unatengenezwa nguzo zake zilikuwa ni nini ni miti ile ya mitende mabati yake ilikuwa ni makuti yale ya mitende sasa ule msikiti ukatengenezwa wa mtume salallahu alaihi wasallam hata sasa mtu ukenda madina ukitaka kujua ule msikiti wa mtume salallahu alaihi wasallama ulikuwa na ukubwa gani kuna alama mpaka sasa kwa sababu ule msikiti sasa hivi umetanuliwa ni mkubwa lakini ukiingia ndani kuna ile sehemu ile ambayo inaitwa rauba sehemu tukufu ile aafu kwa mbele pale kuna sehemu ambayo ilikuwa seh, mimbari ya mtume alaihi wasalama alafu kuna nguzo ambazo zinaonyesha kwamba masjid nabawi yani nguzo zile zina alama kwamba muskiti wa mtume ulikuwa wa, waeneo fulani yani upana fulani kuna alama mpaka sasa sasa mbele pale kabla ya kutengenezwa mi palikuwa kiguzo cha mtende kinawekwa pale mbele nabii muhammadin sala llahu alaihi wasalama anapotaka kutoa khutba kutoa mawaidha kuongea na waislamu anasimama kwenye kile kiguzo anasimama pale ndio anapanda nng na, na waislam sasa anasema jabir bin abdillahi radiallah anhuma falama sunia lahu lmimbar mimbari ilipotengenezwa jabir anasema tukasikia kutoka kwenye kile kiguzo maanake baada ya kutengenezwa mimbari kile kiguzo kikabaki pale pale na mimbari ikawa sehemu yake siku ya ijumaa mtume salllahu alaihi wasalama yukuw anatoa khutba masahaba wanasikia sauti jabiri akasema ya kwamba kasauti lishari li yani ni sauti ya mtoto wa ngamia allahu akbar katika upokezi wa anasi bn maliki ile sauti ile unajua wakati mwingine mtoto analia sana mpaka inakuwa kero anasi anasema ya kwamba ile sauti ikawa kubwa mpaka muskiti ukasikia unatikisika hivyo unacheza la ilaha illallah ndugu zangu katika imani mtume sallallahu alaihi wasallama yukuw anatoa khutuba baada ya kuwachana na kile kiguzo anasikia kile kiguzo kinalia kinalia ndugu zangu katika iman anas bn maliki anasema mpaka msikiti ule unasikia shindo yaani mfano mtu akifungua redio ile redio ambayo ina ina ina maspika speak, sauti ya mwisho mpaka unasikia nyumba kama inatikisika hivi na musikiti ndivyo ulivyokuwa ndugu zangu katika iman katika hadithi ya sahal wakathura bukau nnas watu wakaanza kulia muskitini ndugu zangu katika iman sababu gani kwa sababu ya kile kiguzo ndugu zangu katika imani walipoona kile kiguzo kinalia na watu muskitini wanaanza kulia ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika iman katmbokezi wa almutalibu wa ubaya ni kwamba kile kiguzo kikapasuka kikachanika kile kiguzo alafu kinaanza kinalia mpaka mtume salallahu alaihi wasallama akatoka juu ya mimbari akateremka mpaka kwenye kile kiguzo akaweka mkono wake pale anaweka mkono wake kile kiguzo kikaenda kinatulia yani ni mfano mtoto mdogo analia sana hakuna mtu a kumbeba sasa anakuja mtu anambeba alafu anakuwa anamchezesha yule mtoto unaangalia na, namna sauti ya mtoto inaenda inapungua kidogo kidogo na kile kiguzo ilikuwa vile vile ndugu zangu katika imani mtume saasa anawambia masahaba ya kwamba hiki kiguzo kinalia kwa sababu gani nilikuwa kinakosa dhikrullah ule utaji wa allah subhanahu wataala umekosekana nilikuwa mimi nabii muhammadin salllah salam napanda juu ya kiguzo hiki sasa sipandi tena nimekiacha kiguzo nipo kwenye mimbari iki kiguzo kinalia kwa sababu gani sikipandi tena katikaiman katika imani katika upokezi mwingine mtume salalsaam akasema wladhi nafsi biyadihi Na mwenyezi mungu ambaye nafsi yangu ipo mikononi mwake bila kukinyamazisha hichi kiguzo kingeendelea kinalia mpaka siku ya kiama Na... الله أكبر تحزنا على رسول الله صلى الله عليه وسلم كي غوزو كي حزني محمد صلى الله عليه وسلم كتكو بوكيزي صلى الله عليه وسلم akaamrisha jirani ya chini ya mimbari yake ikachimbwa alafu kikazikwa kile kiguzo ndugu zangu katika imani kama ilivyokuja katika hadithi ya almutalibu na hadithi ya sahal ibn sadi katika riwaya ya ishaqa kutoka kwa anas ndugu zangu katika imani katika hadithi ya ubaa mtume sala llahu alaihi wasalama alikuwa akitaka kuswali wakati mwingine naswali kwenye kile kiguzo kilikuwa ni kikubwa bs sasa msikiti ule ulipokuwa ni watu ni wengi nini msikiti ukabomolewa kile kiguzo wakachimba fundisheni nyingine kile kiguzo ubaya kakichukua kakipeleka kwake mpaka kikaliwa na nchwa kikamalizika ndugu zangu katika imani katika upokezi wa buraida mtume salallahu alaihi wasallama akakiambia kile kiguzo kama unataka nitakurejesha ile sehemu uliyokatwa alafu ni kuweke alafu urudi kutoa matunda allahu akbar nitakurejesha kwenye lile bustani ambalo ulikatwa nikuweke pale alafu wote tena ndugu <gulisa> zangu katika imani a mimi nikuache nikuzike alafu siku ya kiama utakuwa ni miongoni mwa miti ya peponi utatoa matunda waumini wa, wa peponi watakula allahu akbar allahu akbar ndugu zangu katika imani mtende kile kiguzo kile kikachagua kwa ya kwamba ya rasulllah unizike ili niwe miongoni mwa miti ya peponi waumini wapate kunila katika matunda ambayo yatatoka kwangu ndugu zangu katika imani basi mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama akasema kad faaltu komba dua pale kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ajalie kile kigogo niyo ni, ni miongoni mwa miti ya peponi ndugu zangu katika imani allahu akbar kigogo kikachagua kika daru lbaqa ala darul... firar au daru lfanaa kigogo akikuchagua dunia kachagua akhera akhera ni sehemu ya kudumu dunia ni sehemu ya kuondoka allahu akbar ndugu zangu katika zangukatikama angalia iki kigogo iki kitu ambacho ni jamide ukikiangalia unaona ya kwamba hakina roho kipo kipo tu lakini kinatoa machozi kwa ajili ya kumsikitikia kwa ajili ya kumkosa nabi muhammadin salallahu aalaihi wasalama allahu akbar allahu akbar ndugu zangu katika iman hiki kisa hiki tunajifunza nini tunajifunza nini kutoka katika hiki kisa ndugu zangu katika imani sahaninu ljadhaa gogo linalia kwa ajili ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama alikuwa anapande juu yake anatoa aya za mwenyezi mungu subhanah wa taala anawafundisha watu dini akiwa juu ya kile kiguzo sasa mtume amekiacha ameenda kwenye mimbari kile kiguzo kinapasuka kinalia pokezi mwingine mtume salalasalam akakikumbatia kile kiguzo anakikumbatia anakibembeleza masahaba radiallahu anhum wapo mskitini wanaona hii hali ndugu zangu katika imani hasan lbasari rahimahullahu alikuwa akiwahadithia watu hadithi hizi الله اكبر. انا وانبيا كوانبا يا عباد الله. اني واجب من يزمونغو الخشبه تحن الى رسول الله صلى الله عليه وسلم شوقا اليه لمكانه فانتم احق ان تشتاقوا الى لقائه. gogo hili go, go, la mtende hili linakuwa na shauku ham ili mtume sal llahu alaihi wasallam aje asimame juu yake linalia hasani il baswar anawaambia waumini ya kwamba sisi waumini tuna haki zaidi ya kuwa na shauku ya kukutana na nabii muhammadin salallahu laihi wasalama allahu akbar ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani angalia nyumba ngapi za waislamu badala ya kuweka qurani watu wanaweka miziki ndugu zangu katika imani mapenzi yapo wapi badala ya kuweka mawaidha ya maneno ya nabii muhammadin salllahu alaihi wasalama watu wanaweka nyimbo za taarabu ndani ya majumba yao kuanzia asubuhi mpaka usiku imekuwa nyumba za waislam hazina tofauti baina ya nyumba ya mwislam na nyumba asiyokuwa mwislamu la haula wala uwat illa billah tutamwambia nini mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ndugu zangu katika imani vitu kama hivi vinakuwa na hamu ya mtume salallahu alaihi wasalama wewe nyumbani kwako huna hata kanda moja ambao ina mawaidha ndani yake ametajwa nabii muhammadi salllau alaihi wasallama bali nyumbani kwako umejaza sidi zimejaa miziki umejaza sidi zimejaa mafila mbalimbali mbali. gogo linalia ndugu zangu katika iman shaukan ila rasulillah gogo lina hamu ya nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam muislam nyumbani kwake hana kanda hata moja ya mawaidha hana shekhi hata kanda moja ya mawaidha hana hata kanda ya qurani lakini kanda za miziki zimejazana miziki ya kizungu miziki ya kikongomani miziki ya kiswahili taarabu filamu za kizungu filamu za kihindi filamu za kiswahili filamu za kichina mislam amejaza nyumbani kwake allahu akubar. mapenzi yapo wapi ndugu zangu katika imani angalia muji za wanabii muhammadin swsa wa katika mtende gogo kipande mtendo umeshakatwa kipande ndo kimewekwa pale muskitini sehemu ya ili mtume salallahu alaihi wasalama wakati anatua kuthuba anasimama juu ya kile kigogo hadithi ya ubai anasema kigogo kile kikapasuka kinaanza kutua sauti kinalia kigogo mtume salllahulaiwasalam katika riwaya nyingine anaacha khutba haya mambo yanafanyika ni siku ya aljuma masahaba wako muskitini ndugu zangu katika imani mtume salllahu alaihi wasalama anaacha kutoa khutba anateremka kwenye mimbari anaenda mpaka kwenye kile kigogo mtume anakibembeleza katika upokezi mwingine mtume akakikumbatia kile kigogo anakikumbatia hukuwa nakinyamazisha kile kigogo kikienda kinatulia kidogo kidogo sauti ikienda napungua inapungua mtume saalawasaa anawaambia masahaba kama nisingelifanya hivi kingeendelea kinalia mpaka siku ya kiama imefikia wallahi baadhi ya nyumba za waislam mtu akitaka wa kuweka sidi ya mawaidha waislamu wanajitokeza tutolee mawaidha kila siku kila siku la ilaha illallah nioyo mawaidha ndiyo tiba za mioyo ndugu zangu katika iman lakini mtu hataki kusikiliza mawaidha ya mwenyezi mungu hataki kusikiliza maneno ya nabii muhammadin sallahu alaihi wasalam utasikiliza nini ndugu yangu maisha ya nyioyo mafupi haya utamwambia nini mwenyezi mungu subhanahu wataala ibada gani unayoifanya ili mwenyezi mungu akupe pepo yake ndugu zangu katika imani turejeeni kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tuweni na mapenzi ya kumpenda allah tabaraka wataala na nabii muhammadin sallah wa waalihi wasalam ndugu zangu katika imani tumekumbushana mambo mengi kuhusiana na miujiza ya mtume wetu muhammadin salallahu laihi wasalama tukaseme kwamba miujiza ni kwa manabii na karama ni kwa watu wema ndugu zangu katika imani na tukakumbushana miujiza ya manabii wengi nabiullahi musa alaihi ssalam muujiza wake ilikuwa ni fimbo ilikuwa inageoka nyoka na vilevile alikuwa vile akiingiza mkono ndani umu kwenye kwapa akitoa ule mkono ule unakuwa unawaka sana nabiullahi saleh alayhi salam alipiwa muujiza na mwenyezi mungu wa kutoa ngamia kwenye jiwe jiwe likapasuka akatoka ngamia nabillahi nabiullahi isa alahisalam alikuwa na muujiza wa kutibu watu mtu ambaye kisha kufa anafanya muujiza anakuwa hai na, mi, na miujiza mbalimbali ambayo aliifanya nabiullahi isa alahi salam vile, vile katika miujiza aliyoifanya nabii nabi muhammadin sallahlh wasalama ni miujiza ndugu zangu katika imani ya kutoa maji kwenye vidole tuliona katika vipindi vilivyotangulia vile vile chakula kidogo kikawatosha watu wengi vile vile wenye kutawadha hakuna maji maji yanachuruzika na, ya katika vidole vya nabii muhammadin sallahu alihi wasalama katika vita vya tabuki katika vita mbalimbali ndugu zangu katika imani miujiza mbalimbali aliyoifanya mtume mtumesa pale alipokuwa anataka kukidhi haja kuangalia huku na huku akaona miti miwili akamtuma sahaba akaenda akashika tawi la mti mmoja auambie kwamba mtume anauita ule mti ule mti ukaja mpaka pale mbele mti ukaungana matawi yake mtume salallahu alaihi wasalam akakidhi aka haja mi ujiza mbalimbali mbali, mawe mawe madogo madogo haya changarau mtume ssa alikuwa akizishika mkononi changarau zina msabihi mungu subhanahu wataala mtume ss alikuwa akipita katika mji wa maka mawe yanasema assalamu alaika ya Rabbi allah assalamu alaika ya Rasul allah mawe yanamtakia rehma yanamsalimia nabii nabi muhammadin sahalaihi wasalama katika mio ya mtume salallahu alaihi wasalama miojiza ya ngamia ndugu zangu katika imani zinamfuata mtume zinamwambia ya rasulllah tunapata tabu na awa mabosi wetu wanatu wanatubebesha mizigo mizito halafu watupi msosi Tume, wa mtume salallahu alaihi wasalama mwenyezimungu amemtuma kuma kuwa ni rehma kwa ulimwengu mzima anawambia wafanye wa, wafanye uadilifu katika hawa wanyama ndugu zangu katika imani hii ndivyo miujiza ambayo aliifanya mtumwe wetu muhammadin salasalama istoshi miujiza mingi wanyama dhiibu mbwa mitu anaelezea kwamba nabii muhammadin salllahalihi wasalama ni mtumwe mungu subhanahu wataala tuliona hadithi ya arabi dhi, nini dabu mburukenge kenge, kenge anamkubali nabii muhammadin sallahu alaihi wasalama istoshi ndugu zan katika imani nabi muhammadin sallahalaihwasalama alipokuwa ameenda katika sehemu uh, ya katika mji wa halimatu saadia myujiza mbalimbali ilipatikana kule wanyama wale wa halimatusaadia walikuwa na afya iliyokuwa nzuri ndugu zangu katika imani katika myujiza ya mtume saa so salama ni kuzungumza mambo ya ghaibu nayale mambo ambayo alizungumza mtume sallasalama hayo mambo ya metokea, ya ya yote yametokea na mengine yataendelea yanatokea mpaka yakamilike yote aliyoyasema mtume salsalama mpaka zile dalili kumi za kiama zitimie hapo sasa ulimwengu utakuwa umemalizika ndugu zangu katika imani vile vile tukamalizia kusema mujiza wa mtume salallahu alaihi wasalama kuhusiana na gogo la mtende linalia kwa ajili ya kukosa kwa ajili ya mtume sallala wasalama kutu kusimama juu yake kutu kupanda juu yake kile kigogo kinapiga kelele ndugu zangu katika imani hii ni aina ya miojiza ambayo nabii alaihi sallalawasalama aliifanya ndugu zangu katika imani nadhani kwa leo tutaishia hapa na hiki kipindi itakuwa ni kipindi cha mwisho kuhusiana na miujiza ya mtumu wetu muhammadin salllahualaihi wasalama cha msingi ni kuzingatia mambo ambayo tumeyataja na kuyafanyia kazi ndugu zako katika imani lakini kikubwa mwislam kufanya matendo yaliyokuwa mazuri kufanya matendo yaliyokuwa mazuri na kujiandaa wakati wowote utaelekea mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mwislamu yale maovu sasa iambie nafsi ya kwamba basi muda ambao umeshafanya ma- maaswi sasa iambie nafsi ya kwamba inatosha elekea sasa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepusha na kila mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe aliakuwa ni waislamu mwenyezi mungu atufufue siku ya kiama تكيون يوم يمتمويت محمد صلى الله عليه وسلم منيزمو وجالي وكتفو كفاكويتو تسمي لا إله إلا الله محمد رسول الله نسمى سبحانك اللهم بحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة يما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله wa