بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله الذي انزل على عبده الكتاب ولم يجعل له عوجا والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhammadi salah alaih wasalam uh, tunamshukuru mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa kutuwezesha uh, kuweza kuwa sehemu hii na ku, kuongea na wewe ndugu yangu katika imani unayetutizama katika kupitia televisheni yetu ya afrika katika kitengo cha kiswahili ndugu katika imani ni fursa kubwa sana kwako wewe kuweza kufaidika hasa katika mambo ambayo muhimu aneo ihusu dini yako ndugu zangu katika man tumeanza kipindi chetu cha anidaa min asuna wito wa mtume s katika maneno yake matukufu yaliyotoka katika kinywa tahira ki, kinywa ambacho ni ki, ki, ki, kisafi ndugu zangu katika imani cha mtume wetu muhamad wa tulizungumza katika halaa iliyopita juu ya muadimat utangulizi tukazungumza maneno ya shekh lislam ibnu taimia rahimahullahu taala aliyozungumza wakati alipokuwa kitunga kitabu chake cha alfurqanu baina alhaqi walbutlan kitabu muhimu sana ndugu zangu kwa wale ambao wanaweza wakakipata waka ni kitabu ambacho hakuna mwanachuoni yoyote au mwanafunzi ilmi au mislamu ambaye mazi ana, ana, ambay anariika kukikosa kitabu hicho io atia abalimbai imuhimusana kukipata nakukisoma ilikuweza kufahamu tofauti ya baina ya hai na batil tukazungumza aida muhim sanauzzamba aya ya misho katika, katika, kombusha, mba, katika haja ambayo mtma alikuwa akizungumza kila anapozungumzia wa wakiislam ona ndio iliyobeba kichwa cha anidaatu min assuna kwamba wito wa mtume saaaalma katika maneno yake pale mwenyezimungu anasema wamanyutii lah warasulahu yoyote mwenye kumtii mwenyezimngu na mtume wake huyo atakuwa kuishia aau subana wataala ameleta sifa faza fauza adhima eh? atakuwa amefaulu kufaulu kulikokuwa kuliko kukubwa sasa ni dhahiri ya kwamba ya ukimtii mwenyezimngu peke yake ukaacha kumtii mmsaaawezfakimtii mtume saa sallam ukaacha kumtii mwenyezimngu uwezi kufaulu ni lazima mambo mawili ya yaende sawa sawa kwa sababu mwenyezimgu subhanahu wataala ndi aliyemuumba mtume akamleta aka, aka katika dunia akamfanya ni mtume sallal wasaa baada ya hapo akamtelemshia kitabu ambacho kaeha ekitabu ambacho ni uran kitabu hicho kina mambo mengi kina mafunzo mbalimbali mbali. lakini wewe huwezi kufahamu yale mafunzo huwezi kuyajua kabisa kiundani yale mafunzo mpaka urudi kwa nani kwa mtume alahi salatu wassalam mwangalie mtume aliishi vipi mtume aake ya maisha, ya, maisha ya mtume a ndio tafsir ya asabu aliuliza mama yetu isa aai a mama zetu waksladadazanuaa zangu nakuombeni pia mwangalie huyu isha vile alivyoishi na tua na tutajua katika haraka zetu zinazokuja nani mama yetu aisha kafaidikanini kutoka kwa mtum saa kufupi ni kwamba isha anahesabika kuwa ni katika madaktari wakubwa katika tibnaba waliokuwa wakifahamu tiba mbalimbali mbali za kisunna lakini ukiangalia shalisoma asha kaolewa akiwa ni mdogo sana miaka tisa mtumessam akamchukua jitoto kabisa na hapa kuna ujumbe kwa wale ambao wanaacha kuwawezesha watoto wao e, kisa mtoto wake ni mdogo eh? mtoto wangu banaandaba bana? binti yangu bana anda andayetini. Yeah, nda maanake wengine mpaka afikishe miaka ishiri na tano ndo mwenyewe bintamezesha shazeeka si, sina maana ya kwamba miaka ishiri na tano mwanamke haolewi lahasha mwanamke anaolewa miaka ishiri na tano lakini pia mwanamke anaolewa miaka tisa kwa dhahiri ya hadithi mbalimbali zilizothibiti mbali, kuhusiana na swala la aisha radillahu taala anha na mtume alaihisalatu wassalam nahiyo mwenyezimungu pia kalithibitisha katika qurani kwamba mtoto hata kama binti hajaona siku zake za hedhi pia anaolewa mungu anasema wallai ya isna min almahidi min nisaikum in irtabitum faiddatuhunna thalatha ashhur kisha kasema wallai lamyahidna hebu angalia apo vizuri wallai lamyahidna wedugu yang katikama lazimaakii mungu anasema واللائي يح واللائي من المحيذ من نساءكم أمبا وليو كتتما بنجني ميا زحيد هذه تركيا إن التبتون ritabetun... إن فعدة ثلاثة أشهر واللائي لم يا الصحة sasa ndugu yangu katika iman tuzaatuiangalie uh, uran na tumwangalie mtume saalama alitafsiri vipo uran ndani ya matendo yake ya kila siku sasa tukirudi kula kwamba mtume aasalam baada ya kile kitabu kuletwa kuletkusushauwezikufaana vitu vingi vng na siri nyingi aa ni bahari ndugu yangu katika iman sasa masaabu alimuuliza mtume ssalama mtume saalama tabia zake zilikuwa vipi aisha anasema kana hulquhu quran mtume ilikuwa tabia yake yeye ukitaka, ukitaka kujua tabia ya mtume alahi salatu wassalam basi kisoma uran soma kitabu cha quran chukua urani usome kwamba mwenyezimngumtume allawaaama hakuwai kuifarii urani katika matendo yake katika maneno yake mwenendo wake na kila kitu kana uran yamshi ala wajhi lardi ilikuwa ni urani inatembea juu ya ardhi sasa kwaiiusifahaausifahakhasa kwa kwa kama mtumea tabia yake ilikwa i alitufundisha vipi uiabi vipi katika aisha yetuyae حتى عندما أن عبرة ونزعجه عليه الصلاة والسلام لذلك يمكننا الإيمان المسلمين الله عليه وسلم ماتوا عائشة ممزيه ممزيه عائشة من الله عليه وسلم علم الفقه. ilikuwa ni marji mama yetu aisha radillah taala an na hii ni risala kwa, kwa wewe mwanadada dada angu katika iman au mama yangu katika, katika imani ya ambaye umepata bahati ya kuolewa na ustahi kuna wanawake mashallah tabarakllah mwenyezimngu kaanemesha ni wake wa, wameolewa na maustahi shekhe mashaallah ana ilmu kubwa lakini mama yule mwanamke yule n yani, anaona ni uvivu mkubwa ama ni kama vile kujishusha daraja vile kumwambia mume wake kumuuliza mume wake hukmu ya hikimanayake hiki hukmu yake ni vipi swala hili masala haya hukmu yake ni vipi ama kukaa akasoma hawezi mwanamke hana tmduznamsba kwa sababu kimwangalia aisha radillahu taala an, umri wake ulikuwa mdogo sana lakini amekuwa ni marji katika fiihi كاتكاوانا شواني وكوبا وعلم يفقي نماء رضي الله تعالى أن مسألة ما بحر باباكي رضي الله تعالى عنه لا لا لا الله عليه وسلم angalia miongoni mwa, mwa maswali bibi aisha aliyokuwa akimuuliza mtume aa sallama wakati mtume sasalama alikuwa akizungumza kwamba watu watafufuliwa uratan hufat watu watafufuliwa siku ya kiyama wakiwa wako uchi hawana viatu hawana nguo bibi aisha hajui warabu wanasema shifaulayi sual mona dawa yaasiyejua ya ni kuuliza usione aibu we una matatizo yako ya mwenyewe una shida kuna masala aakupa tabu huyafahamu waone aibu kuuliza saaa ikuuliza kitu ambacho haukijui uliza mungu anasema fasalu ahladhik lize watu ambao ni watu wa dikri wenye, wenye kufahamu lkama kama amju aishanamuliza mtumi sal llawasalaaasha hakuna bibiisha sio hivo we mkwanuisha watu awataanaliaa ii mriin minhmyaumadhi nshanuyun siku ya iama kila mmoja atakuwa na jambo la kumshughulisha hakuna mtu atakaekuwa naakilakuwanaliaenzake anaiaasha anauliza sio kwamba ti anajua la hajui anamuuliza mumeo ili aweze kumfafanulia tayari mtume baada ya kumweleza vile haisha amefahamu shifaul ayi sual dawa yasiyejua ndugu zangu katika imani ni kuuliza usione aibu kuuliza wanachoni pia wanasema watu wawili wezupata elimu watu wawili hawawezi kupata elimu hata siku moja nazungumza hivyo ili ujiangalie na wewe uko katika hao ama hauko katika, hauko katika hao na kama uko nao basi jua huwezi kupata elimu na, na kama uko nao unatakiwa ujiepushe usiwe nao tena anasema almutakabbir mtu wa kwanza kabisa yule mtu mwenye, mwenye kiburi mwenye jeuri mwenyewe anajiona baba yake anibilionea baba yake anapesa mwenyewe mama yake ndio kama hivyo familia yake yote imeneemeshwa mwenyezimungu kawaneemesha kawaapa pengine mali na nini manake ndio vitu vikubwa ambavyo mwanadamu huwa analeta kiburi mwenyezimungu atustiri na atusamehe kama watu watakuwa pengine katika waislamu kuna wenye sifa kama hizo umona almtakabiri mtu ambaye mwenye kujifahari mwenyewe menyeku ukoo wake pengine ni katika zile koo zenyewe lzile matawi ya juu wenyewe wanasema mtu kama huyo ndugu zangu katika imani hawezi kusoma hata siku moja hawezi kupata elimu kusomahata awepata kupata elimu anaona kama vile ee hey, akimuuliza mtu ambaye yani ambayeyeye yani, ni wa chini maskini fukara lakini mashallah menyezimungu kampa kija elimu mwenyewe anafahamu machache ambayo yule mtu mwingine hayajui anaona kwenda kuuliza ni kama vile daraja Basi mtu kama huyo hawezi kupata elimu hata siku moja tena tenaakienda shule pia atakuwa ni wa kwanza wakwanza na walimu piga umalmwako mwalimu wako mwalimu ambay amekusomesha anakupa elimu ali maak taala anhu anasema anatosha yule mwenye kunifundisha herufi moja tu herufi moja tu basi mimi kuwa uze, ni mtumwa kwake yeye akitaka mwenyewe niuze akitaka niache huru bimana anakusudia kwamba mwalimu wako wewe anaekusomesha wewe aimuwako a mwalimu anataka kumwadabisha tumwanafunziana fanye hivhvisio hivo tayari lemwanafunzi ashalushangu miaka mwenyewe mwalimu anarudi shule ananundwa hapa amevimba shavu liko hivi jicho lkundu tatizninibanmgombananaaaakai maifu tena nikumbushe ndugu zangu wazazi ambao subhanallah mungu kawapa mtihani mtoto anapigwa shule na mwalimu anarudi nyumbani kusema kwa, kusema kwa mama yake na baba yake baba yake anatoka na pisto bunduki hapa anakwenda kwa mwalimu kwenda kumtishia ukome na mwanafunzi wangu wewe ukome na mtoto wangu wa unajua nilimpatapata vipi unajua shida nilizoipata kumzaa sasa ndugu kwa... yangu katika imani ewe mzazi ewe mama ewe baba hiyo sio njia sahihi ya kumtibu mtoto towake ya kumtibu mtoto wako na, na, na ilo tatizo kwa sababu unapofanya hivyo unampa yule mtoto o yule mtoto popote atakapokwenda yeye ndio awe raisi yani yeye awe juu arafu mwalimu wake awe chini lakini sio taratibu za kiislamu alibnu abitalib raillahu taala anhu anasema kafa atosha man aalamani harfan wahida yoyote mwenye kunifundisha herfi moja an akuna abdan lahu mimi niwe ni mja kwake yeye ni mtumwa kwake yeye inshaa baani akipenda aniuze wainshaa a wa, na wa, wa akitaka mwenyewe anachehuru huyo ni sahaba wa mtume sal llahu alaihi wasallam khalifa min khulafa rashidina katika viongozi watu bora baada ya mtume saa salam kuondoka anasema maneno haya wewe unasemaje ndugu zangu katika imani hatusemi kwamba waalimu wasiwapige wanafunzi lakini kuna kuna kuna kipindi mwanafunzi anakosea anatakiwa apewe aadabishwe tena adabu ambaye inaonyesha kwamba yeye ni mwanafunzi anatafuta elimu nasiaja kwako kwa wewe mzazi alafu toke hapo mzazi umefura nywele zimesimama macho amekuwa mekundu unazungumza uwezi kuzungumza ukweli uko wazi hiyo sio tarbia ambayo taria ambayoamawanafunzi wakokwanza kwa ulize kwanini umepigwa kwa nini mwalimu anakukemea wanafunzi wengine wanaingia darasani yani tangu anaingia mpaka anaondoka hakuna hata chochote nacho wengine wanaingia ni kulala wengine subhanallah wanafanya mambo mbalimbali mbali, tunayaona kwa wanafunzi wenzetu sasa mtoto anakuja kwako tena anakuja na lia tena vilio vyenyewe vya uongo mwalimu kanichapa mwenyewe tayari ushachukua panga lako na kisu umeweka huyo waenda wenda mwalimu tena wanawake wengine wazazi wengine wa kike anatoka hapo mama wa kiislamu nywele timtimu hamna hata hijab anakwenda nayenyea sauti mbele za walimu na mkome wana uchungu wa mzazi siju uchungu wa mwana naujua mzazi ndio lakini kwa nini usingemfundisha mwenyewe kwa nini usingemfundisha mwenyewe ukampeleka shule ili iweje ewe ndugu yangu katika imani ewe mzazi nakuomba kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ujaribu kumwogopa mwenyezi mungu na ujue msafara wa elimu hakuna elimu inayopatikana kwa wepesi masahaba radiallahu taala anhu wanatoka madina wanakwenda basra wanatoka madina wanakwenda yemen wanatoka madina wanakwenda sham dameshki huko masuria wanakwenda kutafuta hadithi moja tu ya mtume sal llahu alaihi wasallam abu huraira radiallahu taala anhu majua vile alivokua akpata shida yauata ilmu sasa hakuna elimu inayopatikanae elimu hiyo inayopatikana wepesi baraka zake ndo kama hivi tunavyoona ssahivi maofisini kumejaa watu wavivu eh? nakuta subalavitu vingine hata avisemi lakii ndugu yangu katka mani nakuhusia kwa ajili mwenye ya mwenyezingu amba nitaftalahesimualtuwe anafun wenekui pale ambapo mwalimu anapokosea basi arekebishwa katika misingi ambayo ni mizuri kuna hedmasta pale sio lazima we uende ukatukane ukamwahibishe mwalimu mbele ya wanafunzi wote kuna mwalimu kuu yuko pale mfuate bwana mwalimukuumi nimekuja mashtaka yangu ni hivi ni hivi ni hivi naumbeni mmwite huyo mwalimu mmuulize kwa nini mekuwa hivi kama makosa yako kwa mwanangu kheri wa baraka ntakuwa nimesha nina, nina haki lakini kama makosa yako kwa mwanafunzi hapo tayari tena wewe hauna haki makosa ni ya mwanafunzi an zinatakwa hatua hewe ndugu yangu katika imani nakuhusia pia tena kwa ajili ya mwenyezimgu kwamba wale wakinamama waliopata wa bahati wale dada zangu waliopata wa bahati ya kuolewa na watu ambao wana marifa katika dini nafasi zile wasizipoteze mungu anasema thumma latusalunna yaumaidhin aani lnaim kisha siku ya kiama mtaulizwa kunako hizi nema sasa kana mume wako akufundishe akufundishe yani mbane mume wako akusomeshe akuelimishe akupangie ngalao kwa siku saa moja wa siku masaa mawili lakini uisome dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala usikae tu hivi hivi wengine dada zetu subhanllah pengine yule mume wake ana hamu ya kumsomesha mke wake ajue lakini mke ni mvivu wakishakaa tu mara moja wakianza kusoma alhamdulillahi rabilalamin arrahma tayari mke ameshaanza kulara shamraia mumewe hapo kuna kusoma tenajamani Hmm? kuna kusoma tena hapo tena yule mwanamke akishaona mwenyewe mume wake mpaka. lazima asome lazima asome Aki, ukifika ule wakati wa kusoma anaweka maharage jikoni mara mbili maragjaamarambili kupuliza moto maragi ataungua naenda kuongeza maji kupatikana zile kawate eh? yaani mikato m- m- m- mikatokiasi kwamba nimwanama pia apatauvivua kiangalia masoaba walivyoishi monawalivokua wakisomeshana ukimwangalia bibisaalatan kapata ilmu kubwa kwa mtumi sallla alwaalam tena kiangalia ni katika watu waliopokea hadithi nyingi kwa mtume yangu katika katika jaribu na nafasi mtumi sallalaaaiuogopaenyezu anafasiliokuaa tumie wako na wewe mume ambaye masha mashaallah mwenyezimngu akunemesha wajua wajua hata kusoma urani basi usi, usi, usikae mkeo skaetukaomskeoashkbid wakati wakusoma nikusoma tu funga kabisa kwamba hakuna mizaha yoyote nikusoma nikusoma tu na akikosea unaweza kuamchapa bakora kimwonyesha kaa msimamu wako ukoje galau umpatie amani uliopewa na mwenyezimgu subhanahu wataala hiyo ndiyo misingi ambayo mtume salllalsalam alikuwa akiitumia katika kuwasomesha wake zao kuwaelimisha kuwafafanulia mambo mtume salllaulwsalam akaaja kuwabainisha rahma ni rehma kwa ulimwengu wote ndugu zangu kama haya tumeyafahamu tuingie katika hadithi yetu ya kwanza kabisa ambayo itakayotuelimisha mambo mbalimbali mbali kuhusiana na, na masala yanayoihusu dini yetu hadithi yetu ndugu zangu katika imani inazungumzia swala ambalo ni muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku na ni swala ambalo linatokea kila siku takriban pengine mtu aweze kukaa masaa matatu manne matano isipokuwa swala hilo pia linamtokea sasa wengi hawajui ilaji tiba la swala hili kwa sababu wamechukuliwa kwamba ni kitu cha kawaida tu sasa kwa kuchukuliwa kwamba ni kitu cha kawaida kumbe ndani yake kumekuja na makemeo makubwa sana lakini nilikuwa nakomba tu kwamba kabla sijaingia katika hi hadithi kabla sijaisoma hadithi na kufahamu asirari zake namna zake na mambo mbalimbali yanayohusu hadithi hii nichukue fursa pia ya kufafanulia kitu kinachoitwa anidaau minasunna nini maana ya sunna hapa inayokusudiwa hapa kwamba huu wito kutoka katika o ya mwenyezimgu maneno ya mtume sallal saam tunakusudia nini katika hii suna ndugu yangu katika iman sunna maana yake yani kwa, kwa kuchukua ile haraka haraka mwanaake bahthi katika masala ya sunna ni bahthi pana pia hatuwezi kuizungumzia sana kwa sababu sio mahala pake hapa mahala petu sisi ni baada ya kuifamuyo sunna tujue ni maneno gani ambayo mtume alaihi salatu wassalam aliyazungumza kwa ajili ya umma wake na yale aliyoyazungumza mtume sa salam ndani ya maneno yake katika man, maneno yake vitendo vyake yale ambayo yalioyaona yakifanyika hakuyakataza hakuya basi hayo yote ndugu zangu yanaitwa ni sunna asunna sunna mwana yake mathabata ani nabii ni yali yaliyothibiti kwa mtume sal llahu aleh wa min aqwalihi kutokana na kauli zake wa afalihi na vitendo vyake mtume sal llahu alehi wasallama eh? mona yale ambayo mtumeaaa alioyafanya katika maneno yake vitendo vyake ona watakririhi na yale ambayo mtume aliyaona watu wakiyafanya zama zake alafu hakuyakataza haku akusudia kwamba kuna vitu ambaviitendea wakata ylaakdanazi uran yanzil kwamba tulikuwa tukifanya azli alafu na qurani inatenemka nini maana ya azli kiufupi ni kwamba uh, mtu unapokuwa pengine na mtoto mchanga umeoa na mke wako mwenyewe mtoto mchanga ama hamna mtoto mchanga pengine mama ni mgonjwa hawezi kubeba mimba unaohofia kwamba iwapo kama utakutana nayo ukafanya naye tendo la ndoa basi iyaweza kusababisha pengine mama kupata ujauzito sasa njia ambayo masababa alikuwa wakitumia katika kupanga uzazi wao walikuwa wakitumia swala la azil kunna nazil walquranu yanzil tulikuwa tunatoa maji ya uzazi nje ya sehemu ile ya nje atupia mwanamke hali yakuwa urani inateremka inatelim, bimana mwenyezimngu subhana wataala alikuwa anaweza kumtuma jibril akaja akamwambia mtume kwamba masoaba zako wanafanya hivi na hivi na hivi lakini mwenyezimgu subhana wataala hakumtuma malaika wala jibril alah salam hakumwambia mtumi kwamba masoaba zako wanafanya hivi na hivi kwahiyo ikawa salalili kama vile likachukua, likachukua hukumu ya irar na hapa katika hii hadithi pia kuna taaluma hasa katika masala ya kupanga uzazi kwamba wanachuoni wanachukua neno la azi ni moja katika njia muhimu sana za kupanga uzazi lakini usifanye wewe mwanaume mpaka mkubaliani na mama watoto wakopenzi eh? chako wenyee asasifanye bila kufanya hivokaeni ah, <coughs> kikao saa nan za usiku sa ti siku sheaawoo uane ho yule mama watoto mwenyewe ndo anatoa takriri pae mimibaba fulaae eh, ndugu yangu shekhe <coughs> wangu shemhina anapenda kusema mamake sheghele au mamakeana eh, mashlajazlainatufaidisha sana ka dmani yetu iliyoko katika mji wa mrogoro mwenyezimungu ai, aipe uimara mwenyezimungu aipe nguvu mwenye na tv yetu TV, TV imani pamoja na tv yetu hii tv africa ambayo inaiangazia afrika yote He? wale wanaozungumza kihausa wanapata tvafrika kama kawaida wanaozungumza kiswahili mashallah tabarakllah tunapata darasa zetu kama kawaida wale wanaozungumza kihebeshi eh, ki paethiopia wanapata azaani wana ya gaish pia wanapata i vipindi vyao vya dini vya kimoghadishomoghadisho mona hii ni nema ndugu zangu dhalika fadlullah hiyo ni fadla dhalika w- w- fadlullahiutihi manyasha jamani ni neema hii ambayo tuliopewa mwenyezimungu katupendelea sisi tupewe ni wewe sasa kiweka h kwa ngali ya diso na muiki utatahamal masuulia ewnt mama watoto saann za usiku aanana wakati wa heh io so, wakati mzuri wakuzungumza mambo ayousu baada ya aabaabaana a ote kbaana halas haya mnatekeleza swala letu zia swala lenu jais wala halina tatizo kwa hiyo hiyo inaitwa imechukuliwa pia katika takriri pia uh, kuliwa kenge kenge wanamwita mburu kenge nmona wanaita katika kiarabu wanaitwa ameliwa katika meza ya mtume mtume anaangalia lakini hakuweza kula alikataa hakuwezaknafsyan aatm kacaataa kutumia kitu kama kitu ambacho kimekusanya vitu vingi maneno ya, ya mtume vitendo vyake mtume na yale aliyokii katika maisha yake sasa katika vipindi vinavyokuja tunaingia sasa katia hadihi yenyeo ya kwanza kabisa ambayo itakua kutupa mwangaza wa siaatiayaod yanu tunaomba mwenyezimungu subhanahu wa taala tupe imani atupe taufiki ya kufata matendo mema atupe kila chenye ubora katika maisha yetu ya kila siku na aende pepo siku ya kiyama wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatu