السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله المعز من اطاعه واتقاه، المذل من خالف امره وعصاه. السميع نداء المنادي اذا ناداه، المجيب الدعوه الداعي اذا دعاه. والصلاه والسلام على حبيبنا المصطفى صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبع ومن تبع هداه الى يوم القيامه. اما بعد ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhamad saal wasalam wapenzi wa tazamaji wetu wa tv yetu ya afrika karibuni tena katika kipindi chetu cha anidaatu min sunna wito ndugu zangu wa mtume swa katika mafundisho yake kwamba mtume mtumesama akatufundisha nini mtume sallla lh wsalama katuletea mafundisho gani ambayo imekuwa ni kama vile fathi yatakayotusababishe ya sisi tuingie katika, katika pepo ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tuko katika halaka yetu ya tatu bado pia nakusisitiza kwamba usisahau kwamba hapo ulipo ukae na peni yako na karatasi ili uweze kuandika yale mambo ambayo unaona ni muhimu kwako wewe ndugu yangu katika imani <coughs> ni mshukuru mungu pia kukutana tena katika halaka yetu hii na halaka hii tunaanza hayayote tunayozungumza mwanzo ni kama vile mkadima lakini eh, pia yana, yana, yana umuhimu wa kujua kwa sababu unapojua kitu ndio vizuri unakuwa unaweza sasa kukifuatilia vizuri na ukakifahamu na ukajua kinachoongelewa nini ewe ndugu yangu katika imani tumezungumza katika halaa iliyopita samambo muhimu zaidi lakini muhimu zaidi ni kwamba kufahamu sua nini maana ya ua tukasema ni maneno ya mtum s ama vitendo vyake mtum s au takriri yake ama yale li ambayo liofanyika wakatiwa mtum akiwepo na hakuwakataza watu wasiafanye tukataja baadhi ya mifano katika masala ya kuanazil waluranu yanzil na pia tukataja baadhi ya mifano pia kama kuliwa mburukenge katika meza ya mtume aama na yeye akiwepo lakini yeye mwenyewe tu hakujisikia kura kwa sababu roho yake ilikataa mwenyewe hakupnda kua m wenyezko mtm wetuaa amueke mahali pema peponi anmeshea balimbali yeye na masohaba zake na wanachuoni wetu wote ambao waliokuja waliotoa maisha yao kwa ajili ya dini yetu ya kiislam ndugu yetuata haa sunna hii ndugu zangu ina daraja yaani sunna haiko katika daraja moja kuna daraja sunna inaweza ikawa iko kama qurani sawa sawa na qurani umaona kwamba yani amri ya, su, amri ya qurani ikawa ndio a ya, ya, ya, ya sunna alafu marhala ya pili inakuwa ni mustahabu unaona ni swala ambalo yani limetiliwa mkazo zaidi katika masala yetu katika, katika, katika marahil katika daraja za sunna alafu mwisho kuna inakuja sunna ambayo ni kama mubah ama jaiz mona vyote hivi vinatakiwa mwislamu uvifahamu kwa sababu kwa nini nasema hivyo kwa nini nimeamua kuleta hizi marahili kwa sababu kuna, kuna watu tulivyosoma sisi katika vitabu katika mwanzo mwanzo huko kwa, kwa mashekhe zetu wa, wa, wa zamani mwenyezimungu wale walioondoka awaweke mahali pema peponi na walia walikuwa hai mwenyezimngu subhanahu wataala awape afya zilizokuwa nzuri na awape taufiki ya, ku, ya, ya kuifuata qurani na sunna za bwana wetu muhammad sal wasalam sasa tulivyosoma kule anasema ma mayuthabu failuhu wala yuaabu tarikuhu hivyo ndivyo tulivyokuwa tukisoma kwamba suna ni ile ambayo atee ukiifanya ile suna unapata thawabu lakini ukiacha wala hupati dhambi ndivyo tulivyokuwa tukisoma lakini unapokuwa una, una, unaangalia yale maneno maisha ya mtume saa salam alivyoishi unakuta kwamba آه هي هي تعريف زو وفقه كت كمسائل فروع الفقهية مونا كت كيا كفقه كت كمسألة طهارة مسألة سؤال ndio kuna ua sala lakini katika masala ya hayatu lijtimaiya mambo ya kijamii maisha kwa ujumla ya mtume salalawasalama ndio unakuta kuna hizo marahil kuna suna iko sawa sawa na urani yani hapo neno a yuthabu fail neno la kusema yuthabu failuhu wala yuaabu yule anayefanya anapata thawabu anayeacha apaidhambi o natia kwamba tarifu hiyo hapa haiingi ndugu nasemahivza kwa sababu kuna maneno ya mtume alaihi salatu wassalam yamekuja halafu yakataja baadhi ya vitu ambavyo ukifanya wewe une, unapata hivi ukifanya hili unapata hili ukifanya hivi unapata hivi sasa maneno kama hayo huwezi kuyatafsiri kwamba nikifanya bana napata thawabu nikiacha anapata dhambi hapana mfano kama masala ya masala ya isbali kuvaa nguo ndefu mfano ya? mtume sala sallama akataja masala kuvaa nguo ndefu akataja na mtu mwenye kufanya hivyo anaingia motoni na mtume saala salama maneno yake ni, ni haqi wa ma yantiku ani lhawa in huwa illa wahai yuha mtume saaa salama haongei kwa matamanio ya nafsi yake yeye mtume saal salama isipokuwa ni wahai kutoka kwa mwenyezimngu jalla waala sasa anasema mwenye kuvaa nguo ndefu eh, ni motoni sasa hapo sijui mwenyewe kama una, una taarifu yako ii tulioizungumza mayuthabu failuhu wala yuaabu tarikuhu sijui hadithi hii utaitumia vipi na sio hii tu siko hadithi nyingi mona mfano kama hadithi a masala ya, ya, ya kunyoa ndevu mtme saaa sallama ameleta amri pale moa ameleta amri fugeni ndevu mona na muwakhalifu mayahudi bimaana unapoacha eh? Unapu, kundi kzifugazldendlasmesanamaukiacha kufanya vialivyokamsha mtume unakua katia kundi lingine sasa hapo ile taarifu yetu haina kazi tena hapo zipo hadithi nyingi ndugu zangu ziko hadithi nyingi mfano kama hadithi za maswala ya picha ambayo yamekuwa yako wazi zaidi mona kwamba ni motoni bimaana napoakwahiyo ni masala ambayo kuna martaba ambayo qurani na sunna ziko namba moja pamoja yani hazina hazi tofauti amri ya qurani ndio amri ya sunna kwa sababu ya kigezo cha mtumesa la yantiu anilhawa in huwa illa wai i ni moja katika mafungu ya sunna halafu inakuja marhala ya pili ambayo ni mustahabu mustahabu maana yake ni kwamba ni jambo ambalo lina mkazu sana mtume salllahulhsalma unakuta katika matendo yake hakuliacha japokuwa halikuja kwa njia ya wajibu lakini mtume sal salma hakuliacha bimaana hakuliacha kwamba kwa watu wengine sasa tunatakiwa tumfuate mtume katika lile swala pia nasi tusiliache kuna masala mengine imekuja ni kama vile mubah ni kama vile halali ama jais tunaweza kusema sasa ilivyokuja kama ni halali kama ni jais إنكوسة إنكو مرحلة يا إلى تعريف يا مويش وكابيس ما يثاب فاعلوه ولا يعاقب تاركه مسألة كما هي وتا كتكتك فروع الفقهية وكسومة في تابو في فقهي فانا الأمة يا ممشاف المغني بن قدامة ومونا نفتح بنجيني بداية المجتهد ونهاية المقتصد ونكوتا فروع الفقهية ونشونكت كما هي بالأربع ونبقوانا سموم سيا مسألة يا فروع ونطرس سنة كاتكا ومتزامركين سيو كاتكا مسألة يا يعني يا يا يا يا يا يا مسألة ي ي ي الأمر ي الوجوب والنهي ي التحريم ي ي ي ي ي ي ي ي ي ي ويقول لك أن هناك أي يجب أن كي توكت كواجب كي توكت كمستحب أو مندوب أو مباح أمجاز المسألة مكوبا زايدة كمسألة يا وسور مسألة استنباط الحكم كتكا دلائل الشرعية سنة مرتبة سنة سنة مرتبة زايدة سنة سنة من السنة. hadithi za mtumi salllahu al wasalam tunakusudia kuweka wazi hatukusudii hatu ku, ku, ku, kubainisha kwamba hii ni wajibu hii ni madubu hii ni hivi la tunajaribu ku, ku, kuangalia yale maneno ya mtume mtumi alaihi wasallam na vile vitendo vilivyokuwa wakati wa mtueam vinatuelimisha vina nssvinatuelimisha nini, vina nini sisi kama, kama umma wa kiislamu sasa kama umefahamu hayo ndugu zangu tuhamie huko kwingine sasa tuje katika hadithi yetu ya kwanza kabisa ambayo tukayoizungumza leo hadithi ya kwanza ni hadithi ya bna abbas radillahu taala anhu qala alisema marra nabiyu salllahu laihi wasallama ala qabraini mtume sa sallma alipita siku moja kwenye makaburi mawili alipita mtume katika harakati zake mwenyewe akapita akayapitia makaburi mawili mtume saaa salama baada ya kuwapitia li makabili mawili faqal akasema innahuma la yuadhabani hakika watu hawa wanaadhibiwa wama yuadhabani min kabir lakini dhambi iliyowafanya waadhibiwe sio dhambi kubwa kama ushirikina na uzinifu na kuwa na mambo mengine la asema mtume saaa sallama inahuma layuadhabani whawaadhibiwi min kabiri na dhambi kubwa maanake tunavyojua dhambi kubwa ni kama vile kwanza kabisa eh, ushirikina halafu unakuja uh, kuua kuzini kuiba na mambo mengine ambayo yanajulikana kat, ukirejea katika hadithi la sabu mubiqati na tutaipitia katika anidaatu min ssunna mwenyewezimgu akitupa uhai thumma qala bala kisha mtume a akasema ena ndiyo hawaadhibiwi na dhambi kubwa wanaadhibiwa na dhambi ambayo ni ya kawaida tu watu tunavyoiona twaiona ya kawaida ama ahaduhuma ama mmoja wao fakana yasa binamima alikuwa ana, anafanya juhudi za kuwagombanisha watu na tutazungumza juhudi hizo za kugombanisha watu njia zake ni zipi ndugu yangu naomba unisikilize vizuri wewe naangalia mtume alah lau wasalam anasema bala ni kweli kwa nini inahuma layuadhaban hkwanaadhibiwa wala yuadhabani an kabir hawaadhibiwi kwa dhambi kubwa ha, lahasha asema alikuwa mojao ama ahaduhuma hakika mmoja wao fakana yasa alikuwa kila siku ndio juhudi zake mwenyewe binnamima kuwagombanisha watu wa ama alahar ama mtu mwingine fakana la yatanazzahu min albawli wa fi riwaya fakana la yastatiru min albauli mwingine alikuwa hajaepushi na haja yake ndogo mwenyezi mungu akram allah samiin uh, mkojo nombe ni radhi kwa neno hili kidogo lakini inabidi tuseme ili kuweka wazi zaidi mkojo kana la yatanasahu min alboul alikuwa yeye haji na mkojo ndugu yangu katika imani baada ya hapo thumma akhadha udan kisha mtume sali llahu alaihi wa akachukua kijiti kijiti ambacho sio kikavu kibichi fakassarahu akakivunja bithnataini kisha baada ya kukivunja thumma gharaza kullu ahidkisha akakiweka ki, katika kaburi la kila mmoja katika yani makaburi mawili mtume sala lla sa kisha akasema huenda mwenyezi mngu subhanahu wataala akawakhafifishia adhabu yao kwa muda hivi vijiti havijakauka hii ni hadithi yetu ya kwanza kabisa ambayo nimependelea kuianzia katika mada yetu na kilichonipelekea kuianzisha Hadith, kuianzia hadithi hii ni kwa sababu ni swala ambalo sasa hivi sisi tunalichukulia kuwa ni swala dogo sana yn yani mtu mkoja ni swala ambalo anachukulia ni kama vile maji tu au najis ambazo ni hafifu nyepesi tu n yani kwamba e hey, hawezi tu kuiweka waziwazi lakini kwamba kumgusa yeye hey, kumdondokea kudondokea nguo zake anaona ni kitu cha kawaida tu lakini subhanallah kwamba, kwamba miongoni mwa adhabu za kaburini sababu za adhabu za kaburini namba moja ni hii hapa adhabu za kaburini ewe ndugu yangu katika imani naomba tuwe pamoja uniazimu masikio yako vizuri ili uweze kufahamu maneno haya tukiwa tumeanza kuingia katika midaatu ule wito wa mtume asallama hapa mtume mtumeslama anatuamrisha nini na je amri hii tunaweza maanake tufanye tathbii tunaweza tukaitumia kwamba ni kama vile tu, walivyokua wakiutafsiria mashake zetu kwamba hii hadithi ya mtume swsalama ni suna hii bwana hadha ukiitekeleza hii unapata thawabu na ukiiacha hupati dhambi bila shaka unakuta hadithi kama hii yenyewe hadithi hii na urani ni namba moja bimaana ni kama vile mwenyezimgu alitelemshe urani akuamrishe kwamba kitu hiki bana usikifanye ni hivi ukikifanya, ukikifanya maripo yake unaingia motoni na mtume sasalam akaja akasema wale ambao hawajiepushi na mkojo basi wakifa wanaadhibiwa adhabu za motoni adhabu wanaadhibiwa kaburini sasa maneno kama haya ya mtume salllahu alehi wasallam ukiangalia unayakuta yako sawa sawa na uran katika amri yaani ile amri ambayo imeletwa na hiyi hadithi na amri ambayo imeletwa ndani ya qurani ziko zinalingana ziko hivi yaani hapa huwezi kusema ah, maneno haya bwana nikitaka nisifanye hakuna wama yantiqu aniil hawa maneno haya ni kweli kwamba mtu ambaye asiyejiepusha na mkojo ataadhibiwa kaburini ndugu yangu katika imani tuiangalia hii hadithi maana yake kiundani zaidi ilituweze kuangalia hadithi hii kuna hadithi zingine ambazo zimekuja kuipa nguvuuta watu wawili akasema waliolazwa katika aya makaburi wanaadhibiaoaoaaan kana yamshi bi alikuwa ee kazi yake ni kugombanisha watu swala la na namima ndugu zangu katika, katika iman ni swala ambalo katika mtizamo wa watu ni la kawaida bimaana yani wewe unapokwenda pengine labda maskani ama kiswahili cha vijana wenyewe wanasema kijiweni unavyokwenda katika vijiwe au vikao vya kahawa yani mtu kusema kwamba nilimsikia mtu fulani anasema hivi hivi hivi kuhusiana na swala fulani kwakiwewe ni jepesi na wale watu hawaoni kwamba kafanya dhambi kubwa ambayo itamsababisha yeye kwenda kuadhibiwa katika kaburi mfano labda watu wako katika vijiwe kwenye vikao vya kahawa vikao vya tangawizi eh, vikao vya mazungumzo tu ya kawaida kwenye istirahati mtu anakaa anasema kwamba bwana labda tuseme ni wanafunzi yani, wanafunzi asema bwana hmasr mara nyingi sana ana, hu, hu anapenda ana sana ku, ku, ku, ku, kumchukia mwalimu fulani fulani fulani kwa sababu huwa nikienda kwake anasema hivi mfano kama hivi wale wanaomzunguka wakisikia wale maneno wanaona ni kama kawaida tu lakini ndonamima hiyo halafu mwanafunzi huyo huyo anatoka akienda kwa hedmast anasema mara nyingi sana vijana fulani bana pale au mwalimu fulani huwa nakuzungumzia vibaya wewe yaani unakuta kwamba swala hili ni swala la kawaida lakini hapo yule mwalimu kuu yule anaposikia khabari kama hiyo ni mwanadamu moyo wake unapatwa nmwalimu anaposkiaama namzumzatafanwba uje ka hzi familiaetu amafamili moja ina watu pengine kumi ama watu watano ama watu sita anatoka mtu huko anakuja kukupa habari wewe bana wajuaa sijui nilikuwa ajana kwenye kikao pale cha kaawa bana jamaa fulani alikuwa anasema hivi hivi, hivi, hivi kuizungumzia ya familia yako alafu anatoka hapo anakwenda kule kule kwa wale watu anaenda tena kusema ana nilikuwa kwa jamaa fulani bwana bantumezungumza sana lakini alikuwa anazungumza sana kuhusiana na kikao chetu hiki bana wajua bana kikao chetu ni hivi anazungumza akazungumza hivi kazungumza hivi kazungumza hivi hiyo inaitwa namima watoa wa maneno huku unayapeleka huku unayazungusha huku unayeleta huku kwa lengo la uharibifu ya kuwagombanisha watu hiyo ninamima kwa mtizamo katika ulimwengu wa sasa jinsi maadili ya kiislamu yalivyoshuka yalivyopomoka yalivyoanguka hayana hayanayani yani watu hawaangalii ma uislamu unataka nini limekuwa ni jambo la kawaida ndio maana mtume sasalam anasema wala yuadhabani an kabir hawaadhibiwi jabkwa dhambi kubwa sana ambayo walioifanya hapan nduuyan katika imani mtume sallahu lihi wasallam asema kana ya namima swara hili ndugu zangu limekuwa ndio chanzo cha ugomvi wa familia chanzo cha ugomvi wa mke na mme mtu pengine labda unaletewa mashtaka wewe pengine ndio mume waletewa pale bana mke wako bana ka, kasema hivi na hivi na hivi na hivi kumsema mamako kisha naenda kwa yule mama anasema unamjua mk- mk- mk- mkamwana wako Aa, bana kila siku tukikaa naye anasema hivi na hivi unatoka ugomvi wa mama na mke wa mtoto wake matokeo wa yake zinapatikana furka tofauti mbalimbali na uovu na uharibifu mpaka inafikia kipindi cha kukata udugu namimahii ndugu zangu wallahi mimi nakupeni m mwangalie khilafatu lusaria mizozo na migogoro ya kifamilia sababu kubwa inatokana na hiyo sababu kubwa inatokana na namima mtu anakuja yeye ni sutwa yeye anatoa habari huku anapeleka huku anatoa habari huku anapeleka huku kwa ajili ya kugombanisha watu mtu kama huyu akifa cha mtemakuni kwanza anaanza kukiona kaburini ni moja katika sababu za kuadhibiwa adhabu za kaburini na ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu pindi atakapokuadhibu kaburini mwenyezi mungu pindi atakapokuadhibu kaburini basi ujua wewo akhera hutaponyoka lazima utaadhibiwa tu uthmani bni afman radiallahu taala anhu wakati alipoulizwa alipo, alipo nao kitu kinachomliza kat anapokwenda kutembea makaburi anasema nilimsikia mtume mtumea anasema hakika kaburi ni moja katika viwanja vya peponi na pia ni mashimo miongoni mwa mashimo ya motoni faman udhiba fihi ndani yake famabadahu ashau waasab yale anayokuja baada ya hapo sasa an yani, il wenyewe wanasema ni kama vile wale wanavyosema ni yani ni, ni utangulizi tu ni mkadima ukiadhibiwa eh, kaburini hiwo ni mkadima ni utangulizi lakini baadaye sasa motoni ndio utajua sasa ulichokuwa ukifanya ni nini na kuhusia wewe ndugu yangu ambaye una tabia kama hizo hizo sio tabia za waislamu wa kweli mungu anasema yayuha alaina amanu itaqu llaha haqa tokatihi mwogopeni mwenyezimungu ukweli wa kumcha wala tamutunna illa wa antum muslimuna wallahi kazi yako unayoifanya inaweza kutoa katika uislamu unagombanisha umma wa kiislamu umma wa kiislamu haupendani hau umma wa kiislamu hausaidiani kwa sababu ya namima yako unayoifanya ni moja katika sababu za kukuingiza kaburini suala so, hili linapita tu kama kawaida twaliona kama kawaida hatuna wasiwasi nalo wala nyoyo zetu pia haziumi kwa sababu ya, ya, ya, ya tatizo la anamima la kugombanisha watu kufitinisha watu ndugu zangu kuna watu wametakhasus yani wanadigrii katika kuwagombanisha watu ewe ndugu yangu katika imani nachukua nafasi hii nachukua fursa hii kukuhusia kukunasihi acha mtubie kwa mwenyezi mungu tabia hiyo ni chafu haiambatani na maadili ya, ya, ya mwislamu mwanamke wa kiislamu au mwanaume wa kiislamu kijana wa kiislamu baba wa kiislamu haiambatani kabisa tabia hiyo na uislamu wako e hey, wallahi naam unapofanya hivyo unakuwa karibu na sheitan unakuwa ibilisi au mwanadamu unakuwa ni ibilisi umejivisha ngozi tu ya mwanadamu wallahi anamima ni dhambi kubwa imefitilisha watu maofisini idara hivi zinahangaika zina zinahanya hazina msimamo mimi nadhani kwamba hiyo ni homework kwako wewe kama unafanya kazi katika idara wizara serikalini mashuleni kitu kinachogombanisha waalimu na wafanyakazi wengine ni annamima mtu anakuja nakuletea habari bwana fulani kasema hivi kasema hivi kasema hivi tena ikwa hivi na huyu mwingine hui anatoka hapo kwako anaenda kwa mwingine anamwambia hivo hivo una nini? Ewe biangu, katika imani unategemea vipi kwamba yule aliyepelekewa kwa, maneno ya uovu na huyu aliyepelekewa maneno ya uovu unategemea una nini watakapokutana wawili hivi watakaogongana uso kwa uso unategemea kutatokea nini kisha baada ya kukunasihi nirudi kwa sisi ambao tunaletewa maneno tumche mwenyezimungu subhanahu wa taala kuchukua uamuzi wa haraka ambao hauna maana nikuibie ni ni siri tu kwamba yule bwana atakapokuja ukwambia ama yule dada atakapokuja ukwambia msikiliza vizuri tu baada ya kumsikiliza vizuri usichukue uwamzi wa haraka na kuomba kwa ajili ya mwenyezimngu usichukue wamzi wa haraka mwenyezimngu anasema hivi yayualadina amanu injaakum fasiun binabain fatabayanuu fatabayanu, an tusibu qauman bijahala fatusbihuu ala ma faaltum nadimin sadalah laimllasadaaeneziu subhaaataal eh. akasema ukweli anatupa ilaji ya huyu sutwa huyu sheitan aliyevaa ngozi ndugu zangu katika imani kwamba atakavokujiini mbaya mtu mwovu basi akakwambieni maneno basi yachunguzeni maneno mmsi antusibu aumabijahala mkaja kuwadhuru watu kwa ujinga ku, kutokufahamu baadaye mkaja kujuta kwa haya machache ndugu zangu katika iman tumombe mwenyezimungu subataa atukinge na dhambi hii ya, ya, ya ugombanishaji watu mwenyezimungu subhanawataala tustiri tusiwe na amzi Tum, wa haraka tumombe mwenyeztupe moyo nyoyo za kufanya subira pindi mambo haya yanapotokea kwa haya machache tu