بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسانه الى يوم الدين اما بعد baada ya kumshukuru mwenyezimungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wa umma muhishimiwa wetu mtume wetu muhammad salah alaihi wasalam ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu juu ya swalazima la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman <coughs> baada ya hapo tulisimamia katika uh, hadithi ya ibn abas juu ya maudhur yetu ya anidaa min asuna tukiwa katika halaka ya nne ndugu zangu katika iman uh, kat, uh, tulianza kuizungumzia uh, hadithi hii kuhusiana na sababu ambazo zinazomfanya mwanadamu aadhibiwe kaburini tukasoma hadithi ya ibn abas juu ya mtume saaa alipita sehemu moja akakuta kuna makaburi mawili akasema mtume ssaa ya kwamba watu hawa wanaadhibiwa mtume salatu lala akasema kwamba hawaadhibiwi kunako kwa swara kubwa au jambo kubwa sipokuwa mtu wa kwanza kabisa kana yasa bin namima alikuwa akitembea akifanya juhudi ya kuwafitinisha watu na kuwagombanisha watu anatoa maneno huku anayapeleka sehemu nyingine tukazungumza kuhusiana na matatizo ya, ya katika tukazungumza kuhusiana na matatizo ambayo yapo katika majumba katika familia na tukasema kwamba tatizo kubwa kabisa ambalo linalotishia amani ya mgogoro na mipasuko katika familia tukasema ni swala hili la anamima na ndio maana ikawa mtu mwenye ku, ku, ku, kufanya vitu kama hivyo Haka, akaeneza ubaya kama huu basi mmoja katika sababu ambazo zitakazomfanya yeye aingie tk aweze kuadhibiwa katika kaburi ndugu zangu katika imani tulizungumza juu ya huyu mtu ambaye kazi yake yeye anafanya bidii ya kuwagombanisha watu tukasema kwamba tunamhusia kwa ajili ya mwenyezi mungu kwamba amuogope allah subhanawataala asifanye hivyo anavovifanya kwa sababu siyo, siyo sifa miongoni mwa sifa za waislamu isipokuwa vile anavyofanya anakuwa amejivisha mwili wa sheitani ni ngozi tu inakuwa ya kibinadamu na kisha ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo tuliyozungumza pia tulimuhusia huyu bwana huyu kamwambia kwamba atubie kwa mwenyezi mungu aata atubi kaenyezaimwenyezmu subhanawataala anakubali tauba pia juu ya mtu ambaye tayari ameletewa habari na yule, yule sutwa tukasema naomba radhi kama lugha ambayo nitakaoitumia sio uh, munasib lakini kila mw... mtu ajue kwamba uh, neno hili mtu anayekusudiwa ni yupi yaani mtu ambaye anayehamisha maneno kuyatoa huku kuyapeleka kwa kuyapeleka kwingine kwa ajili ya, ku, ya kueneza uovu ili wale watu wagombane ili kusiwe kuna maelewano katika maisha umona mtu anaishi anagombana na ndugu yake anagombana na mkeo anagombana na mamake anagombana na familia yote tukasema kwamba hayo ni masail usaria lakini katika masala ya idarat mambo ya huko pia unakuta tatizo ndio kuna mtu yake anahamisha maneno huku, huku. imelaaniwa na aazi mbaya mtu mwenye kufanya kazi kama hiyo eh, anapokufa adhabu ya kwanza nayoipata ni na, na adhabu ya kaburini eyezu a anabadilisha ule udongo akabrini juu ulioko juu yake unakuwa ni makaa ya moto kwahiyo anazungushwa mwenyewe kama vile unavyomzungusha samaki kipindi unapokuwa unamchoma kwenye moto abatuaingi katika, katika haraka hi, hii tukiendelea kuchambua hadithi uh, labda nizungum, niwakumbushe kwamba kuna watu wawili ambao watu hao ndio watu wa fitna zaidi tena na zaidi mtu wa kwanza ni mshirikina kama tunavyojua kwamba unapokwenda kwa mganga wa okay, kenyeji mwenyewe akakupigia feliki yako akakupigia bao akakupigia uh, tiba zake mwenyewe pale kitu atakwambia chakwanzaaackambiba mfanywaaasasa ee lengo ni kwamba ukishamjua yule baa ambay kufanya hivo kwanza huwezi kumpenda uwezikukanay uwezkuzunmzanay unakuta amba ayeye amecheza mchezo mkubwa sana katika kleta mpasuko katika familia na ndani ya maofisi na katika maisha mazima kiujumla ya mwanadamu mwanaa tuapilnduuzan katkama mtu huyu ambaye e miongoni mwa adhabu zake adhabu yani ya kaburi yee yani ye, atakuwa anaadhibiwa kaburini kwa kwa kwa sababu ya hii kaza. Annamima, mtu uongo kutoka, kutoka huku kuupeleka lengo lengo la la watu kwa kwa watu ndugu zangu katika imani tukataja yani, kataja ilaji tiba ya matatizo kama haya kwamba akikujia yule bwana ambaye ni sutwa yule akaja mwenyewe kukuambia habari zake uongo wake umbea wake eh? k mtu fula kaja kakuambia mtu fulani kasema hivi hivi hivi hivi tena saa zingine anakuja nakuambia habari za mkeo wajua mkeo wako anafanya nini bana sijui bana kafanya hivi kafanya hivi kafanya hivi, kafanya hivi ingine anakuja nakuambia habari zinazohusiana na mamaakowndankusemahv z haya ni matatizo katika familia kuna matatizo ndugu zangu katika ukoo kuna matatizo ndugu zangu katika ofisi katika urafiki na katika mamala mbalimbali mtu anakuja nakuambia habari za, za mtu wako wakaibu sasa solution, natiba ambayo uislam umeuleta ni nipale mwenyezimungu subhanawataala aliposema katika urani kwamba yayuhalaina amanu nyewatu mliamini injaakum fasiu binaba pindi atakapokujieni mtu muovu na habari yoyote fatabayanu basi hakikisheni habari hiyo naasash habari hiyo athibitisha kwamba habari hii kweli ni kweli ama ni, ni uongo fatabayanu kisha mwenyezimungu akatoa ilaji nyingine akasema unapokuwa unachukua una, una, una maamuzi ya haraka bila kufanya uchunguzi wa ili khabari umona mwenyezimungu subhanahu wataala akasema antuswibu qauman bijahala. bijahala ikawa ikwan yani, mkawa ni sababu ya watu mkawadhuru mkawa, mkawa watu mkakosana na watu eh, mkapata matatizo na watu mkagombana na watu kwa ujinga tu tena mwenyezimungu fanassa ljahala faqala antusibu qauma bijahala kwamba kwa ujinga kwa kuto kufahamu ikiwa ni sababu ya kugombana na watu kwa ujinga tu antusibu qauma bijahala fatusbihu ala ma faaltum nadimin ikawa kwa yale ambayo mlioyafanya mkawa ni wenye kujuta bimaana unaweza ukachukua maamuzi ya haraka pengine mtu kaja kakuletea habari baada ya kuuletea zile habari ukachukua maamuzi ya haraka unachokitaka ukifanya ukafanya ukauwa ukapiga mona ukaacha kama ni mke wako mwenyewe ukampa taraka akaenda ukavunja udugu baada ya kuvunja udugu unakuja kupata habari ya kwamba kumbe vile nilivyoambiwa sio kweli ndio mungu akasema fatusbiu ala ma faaltum nadimina na mkawa sasa kwa yale mlioyafanya ni wenye kujuta na majuto wakati huo tena hayana hayana hayana faida yoyote uamuzi umeshachukua na haraka umeshafanya kila kitu umeshakifanya huwezi kukirudisha tayari maji yakishamwagika yakawa tena hayawezi kuzoleka sasa ndugu yangu katika imani na mima ni matatizo makubwa na ni, ni maradhi makubwa lakini tiba yake ambayo unaweza ukajisaidia ikakudfensi wewe ikakukinga na matatizo na madhara katika familia yako katika maofisi jitaidi kuwa ni mtu wa subira piga konde moyo kwanza vumilia baada ya kuvumilia sasa fatilia ile habari ukishaipata ile habari sasa ni ya kweli aya chukua uamuzi kama sio ya kweli mwite e nakushukuru sana lakini tabia hii ni tabia chafu ashukua maamuzi ya haraka tayarishaharibu mambo mengi aakaekewake aikua nampenda kume zile khabari sio zakweli asuaazi wa haraka alafubaadae unakua nauta ai yakuata maut jambo la pili ambalo mtume sal llahu aleihi wasallam alilizungumza katika hadithi akasema wa ama l akhar na ama mtu mwingine fakana la yatanazzahu min albaul alikuwa hawezi kujisafisha kutokana na mkojo akram allah samiin mwenyezimungu watustiri kwa kutaja neno hili waziwazi lakini e, tunataja angalau basi kila mmoja awezi kufahamu kwamba tunachokizungumzia ni nini ndugu zangu katika iman mtu kutanazah na mkojo mtu kuto kujikinga na haja ndogo kuna sababu zake ndugu zangu katika imani miongoni mwa sababu ambazo zinazofanya mtu asijikinge na haja ndogo ni wanasema ni, ni, ni, ni mtu kuto kuwa ni mwangalizi wakati wa kukidhi haja yake yaani mtu kuto kuwa mwangalizi wakati wa kukidhi haja yake ni moja katika sababu ambazo zinazosababisha mtu zile cheche za mkojo zimrudie hilo ni la kwanza kwa hiyo tunatakiwa tunapokwenda kukidhi haja zetu tuangalie kitu cha kwanza kabisa uangalie unakidhi haja yako wapi baada ya kuangalia sehemu unayokidhi haja yako wewe halafu sasa ndio uchukue hatua ya pili hatua ya pili ni ile ambayo mtume mtumu sasalam alizungumza kwamba unapokwenda kukihi haja yako usinyanyue nguo moja kwa moja chuchumaa kwanza halafu unyanyue ili usiweze usiwez uchi wako usiweze kuonekana ustiri uchi wako wakati wa wakukihi haja kwa mwanaume na mwanamke wanatakiwa unapokwenda kukihi uk, uk, haja yako ndogo ama kubwa lakini hasa hapa tunazungumzia haja ndogo uangalie sehemu yako kama ni sehemu ambayo ni, ni ngumu ile haja inapodondoka inapo pale inaweza ikakurudia basi tafuta sehemu nyingine ambayo kuna kijimchanga mchanga ambapo kikivi haja yako basi ili haja yote inazama chini haitakurudia tena wewe bimaana unapo, unapofanya tofauti na hivyo basi u, ule uchafu unakurudia wewe unapokurudia wewe ndio moja katika sababu za kutoa kujitakasa na mkojo hiyo ni njia ya kwanza ndugu zangu katika imani njia ya pili kana la yatanazzahu min albaul alikuwa mtu huyo hajiepushi na mkojo ima pengine katika wakati anapokivya haja yake mtu pengine pengiekaki haja katika sehemu munasib sehemu ambayo ni safi ambayo ule uchafu hautamrudia lakini baada ya kukihya haja yake akaamka haraka na kuvaa nguo zake bila kuangalia kwamba bado katika tupu yake kuna mabaki yaliyobakia ya mkojo kwa hiyo anakuwa tayari mwenyewe kama hakujieneza kwenye mwili wake nguo zake zitapatwa na hiyo ni njia ndugu zangu katika, katika njia ambazo mtu anahesabika kuwa hajitakasi na mkojo wake na katika hii njia ndugu zangu ukiangalia ndo watu wengi sana wamepewa mtihani huo kwamba mtu yuko tayari n yani, afanye haraka katika kukidhi haja yake mtu, mtu yuko tayari anunue maji ya kunywa mtu yuko tayari anunue vitu vya ghali lakini pindi anapotaka kwenda kukidhi haja yake akawa hana maji ya kutumia basi yeuko tayari mwenyewe aende afungue nguo yake mwenyewe akidhe haja yake haja ikishaisha anachukua nani yake mwenyewe anatupia kwenye nguo zake huyo anaenda zake watu kama hawa ndio wale ambao adhani napoadhiniwa haya alasalah haya ala, ala lfalah adhani anapoadhiniwa wamsikia mwanaume mzima na ndevu zake mwenyewe asema bana mimi najua aonsio ukimsikia mtu anasema hivo ndowale mwambie bana tabia hiyo uliyokuwa nayo basi ni moja katika sababu zitakazokufanya wewe uadhibiwe akaburini na ukishaadhibiwa kaburini basi ujue peponi an yani ujue ahera ndio kabisa hutaweza kuokoka ni lazima tu utaingia katika moto wa jahannam mwenyezimungu subhanahu wataala tukinge na huo moto ndugu zangu katika imani miongoni mwa njia zingine ambazo zinazofanya mtu asiwe asi, asi, na mkoja asijiepushe na haja yake ndogo kuwa Niku, na haraka haraka katika kukihi haja yake yani anakidha haja yake pengine pia akaosha na maji lakini kwa sababu kawa na haraka vila akienda ile haja yake pia inaendelea kutoka katika nguo na hasa mwenyewe wakati mwingine anahisi kwamba anatokwa na, na ile haja kwa hiyo watukufu wa islam uh, tujitahidi sana katika hali kama hizo tu, tu, tu, tujiepushe na, na, na, na, na huo mtihani kwa sababu ni vitu ambavyo katika ulimwengu wetu wa sasa yani vimeenea sana yani. si kwa wanawake na wala si kwa wanaume si kwa watoto yani swala la mkojo hatuja hatu, hatu, hatu kuwa na malezi ya kulelewa ili tuweze kujikinga na tatizo hilo na walla dugu zangkatikamanukiangalia naezaaba n tatizo ndogo amakoa ah, aunatatizomdogo a lakini kumbe ni moja katika sababu za adhabu za absan kwa sababu mtume salllahu alhi wasallam kauli yake ni ha kauli yake ni sahihi hairudi nyuma sasa kama alivyosema mwenyewe kwamba miongoni mwa sababu ambazo zinazomfanya mtu aingie kaburini ni kuto kuepukana na haja ndogo sasa ni wewe sasa ukishajua ujue wakati unapokwenda kukidhi haja yako kwamba ile haja inayotoka tumboni mwako yaweza kuwa ni sababu ya kuangamia kwako kwa kaburini ndugu yangu katika imani haraka haraka wenyewe wanasema haina baraka mtume zaa salm anasema alajalatu min alshaitan wataanii min allah haraka haraka inatokana na ibilisi na sheitani na utulivu katika mambo kunatokana na mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa tuweze kuwa na, na utulivu wakati wa kukivya haja zetu kwa sababu tunapokosa ule utulivu basi inaweza kuwa ni sababu miongoni mwa sababu za kuingia katika moto ndugu zangu katika imani tunatakiwa atuwe makini sana wakati kwa kukidhi haja zetu nguo unayoivaa wewe hakikisha ya kwamba haipatwi najis, najis. na najisi katika hizo najisi na sehemu unaokwenda kukidhi haja hakikisha ya haja yako haikurudii wewe zile cheche za kudondokea kwenye miguu ukifanya hivyo basi utakuwa umeokoka na hili baraa kwa sababu limewakumba wengi wengi wasioswali hoja yao kubwa hawana udhu wanaume kabisa wanaume hoja yao kubwa kwamba sisi bwana tuna udhu lakini hoja hiyo unaisema ni aibu kwako wewe unaposema hivyo ni aibu kubwa sana ndugu yangu katika imani unapomwambia mwenzako kwamba wewe nguo zako ni chafu hazina udhu maana yake wewe unajikojolea na ni mtihani mkubwa kama itakuwa ni hivyo ndugu yangu katika imani sasa anidaat min assunna mtume sasa anataka uweje anataka uwe tahir mwili wako tahir nguo zako safi na kila kitu chako kiwe vizuri ndio maana akazungumza aka vile kwamba mmoja anaadhibiwa lakini miongoni mwa adhabu anazoadhibiwa haadhibii kwa sababu kafanya madhambi makubwa kana la yastatiru min al baul alikuwa hawezi kujistiri na suala la na mkojo ndugu zangu katika imani pia miongoni mwa vitu vinavyokukinga wewe usiweze kupatwa na hilo tatizo ni wakati wakukia haja yako kwaan a upepo unapeleka wap na njia nzuri yakupimia upeponaopeeka chukuamchanga kidogo unanye saizi kama hii alafu uwage hiv utaangaia upepo unapeleka wapi baada ya kujua sehemu ambayo upepo unavumia basi uangalie wakati unapokidhi haja yako uelekee huko huko ambako upepo unaelekea lakini usielekee upepo unapotokea unapoelekea upepo unapotokea basi li haja baadala ya kwenda mbele na kurudia wewe hizo ndugu zangu ni katika ilaji ambazo Zina tunaweza tukaepukana na, na tatizo hili la, la, la, la kuokoka na, na adhabu za motoni tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala atusaidie tuweze kuokoka na sababu za motoni tuweze mwenyezimungu subhanau wa taala atutakase na swala zima la haja ndogo isije kuwa tukapata tuka adhabu ya, ya, ya, ya motoni kwa sababu ambazo labda pengine mtu likua unaona ni taf kitu ambacho ni kitu kidogo tu lakini subhana subhlla kumbe ni kitu kikubwa na ndio maana nikakusudia kuiweka hii hadithi ni, namba, ni, na, ni hadithi ya kwanza katika mada yetu ya dminsua ili niweze kuzindua ufahamu ya kwamba hilo dogo naloliona wewe nidogo kumbe nikubwa pind napokufa ukazika kaburi basi miongoni mwa adhabu za sababu yake ni hiyo. Ewe katika ake angalia hadithi nyingine ambayo ameipokea mama yetu aisha inayozungumzia swala hili kwamba jamani sio swala dogo swala la kujitahidi kuepukana na swala la haja ndogo mama yetu aisha raillah tala anhu alat anasema dakhalat alaya mraa min alyahudiya aliingia kwangu mimi mama mmoja wa kiyahudi kaja mwenyewe kumtembelea mmaaisha msalimia mke wa mtume salllahu alihi wasallam asema mama alivyoingia fakalat akasema ina adhaba lqabri hakika adhabu za kaburini min albauli zinatokana na mkojo ina adhaba labri hakika adhabu ya kaburini min albawli sababu yake kubwa ni kutokana na haja ndogo yako ambayo wewe unaona kama vile nsawa ni maji ya kawaida tu ndugu yangu katika imani angalia nguo zako za ndani hizo ziangalie vizuri unaswali, unajichokesha tu unafanya mazoezi na na swala swala zako hakuna kitu kwa sababu unaposwali najis yako haikubaliwi hamna aaokesafanyamazoezitawaina aazafwalina swalayako hakubaliwhamna swaasajitaisana katika, katika kujisafisha pini napokwendaunapokwendakwenda ha, unap, kukivya haja yako ndogo haja kubwa haina tatizo kwa sababu haja kubwa inajulikana unaweza kwamba huwezi kukaa nayo lakini haja ndogo unaweza kupuuzia pengine ni toni moja tu ambayo inadondoka ukaona kwama vile halitaroanisha nguo wala halitakudhuru chochote kumbe maskini ya mungu subhanallah ni mtihani mkubwa kwako wewe sa zingine pengine ni cheche ambazo unazoziona miguuni zimekudondokea miguuni sasa kama umeziona unatakiwa u- ufanye haraka kwenda kuzitoa usafishe miguu yako vizuri ili usiwe na ajisi sasa huyu mwanamke wa kiyahudi alikwenda kwa mama yetu aisha akamwambia hivi kwamba hakika adhabu za kaburini sababu yake kubwa nika sababu ya mikojo kutoka ujistili na haja ndogo fakultu mama aisha anasema mki wa mtume sal lla salm aisha anasema kadhabti hakika umesima uongo maneno yako unayozungumza sio ya kweli angalia maukifu ya uislamu kwamba mtu kafiri anapokuja kukuelezea kitu si misla kaja kuuelezea kitu na hata kama ni mwislam kakuelezea kitu lazima upate uhakika sio ubebe tu kwamba kichote kinachovuma unabeba unaweka nacho kaja mtu kukwambia hivi basi wabeba mwenyewe kaniambia fulani la aisha kasema kadhabti umesema uongo maneno yako sio ya kweli bibi aisha alikuwa nini kusema hivi basalikuwa nakusudia apatekwa sababu tayari ulemama ashasema akishasema ataleta vielelezo kwanini watu wamotoni aini adhabu e, za kaburini sababu yake kubwa ninini sababu yake kubwa ni, ni haja ndogo kwanini tayari sasa aisha atuka amepata tumepata elimu ulemama alivosikia vile bbasha kadhabu tumesema uongo faala yule mama akasema bala hakika ni kweli maneno haya inayozungumza ni ya, ya ukweli hakika adhabu za kaburini sababu yake kubwa ni kwa sababu ya haja ndogo faharaja rasul salalahali wa sallam mtume sala sallama akatoka akasikia sauti ziko juu za aisha pamoja na yule, na yule mama wanabishana wanazozana kuhusiana na hilo swala fa lama kharaja rasulullahi sal llah laihi wsalama ila lsalah mtume saala sallama alivyotoka kwenda msikitini kuswali wa irtafaat irtafaat aswatuna na sauti zetu zimekuwa za juu tunazungumzia sili mii nasema bwana maneno hayo unayoniambia so ya kweli maneno haya hayana uhakika sijawahi kumsikiria mtume wa mwenyezimngu sal llahu alaihi wa salama anasema kuhusiana na swala hili kwamba adhabu za, za kaburini sababu yake kubwa ni haja ndogo sijawahi kumsikia maksema hivo bibaisha hoja zake zina nguvu kwa sababu yeye ndio yuko na mtume mtumi amba kimojasma al juu من لا تبشاه حاسم لا بيشان نيني. أسمى ببيه إيش فأخبرته نكموه لذا نكموه بيام الله عليه وسلم. بما قالت امرأة اليهودية. yale aliyosema yule mama wa kiyahudi nikamwambia mtume ssalama kaja mama kasema hivi na hivi na hiv mwanamke na mimi nimekataa nikasema hapana kwa sababu mii sijawahi kusikia wewe ukizungumza kuhusiana na hiyo habari sasa siwezi kukubali kwa sababu yeye katoa wapi na wakati wewe upo masohabv walivyokuwa napupa ya kuifahamu hai ya kuifahamu dini bibaisha kashika msimamo wake kwamba mtume a sijamsikia akisema sikiliza vizuri ndugu yangu katika iman تمسو سالما فقالا اقسمهم تم علي سلاطه وسلام صدى قات يا اشا هكي كمان امك هيا مسما وكاد ايه بيا اشا منين اليو سماوي من امك ني سايي سابابو كوبا زازابو زاكابوريني نيكو سابو بيكو توكو يتكاسن هاياندوكو قالت بيا عائشة نسما فما سولا بعد ياومايذن الى قالا دبرى كولي سولا رب رب جبريل وميكائيل واسرافيل اعذني من حر النار وعذاب القبر yariarojiri yari yari baina yangu mimi na yule naurimama mtmmamtume akasema amesema ukweli maneno yake ni ya kweli kisha aisha nasema kakutabik maneno ya mtume sal llah alhwa salam nasema ssfama swalla mtume saa sallama hakuwahi kuswali sallam, baada yaumaizin bayadaya suku hiyo illa qala isipokuwa anasema dubra kulli soalah mwisho wa kila swala rabbi jibril e ee mungu wa jibril warabbi wa mikail na ee ew mungu wa malaika mikail waisrafil na israfil aidhni nikinge mimi min hari lnar kutokana na joto la na moto wa jahannam wa adhabi lqabri na, na adhabu za kaburini mpaka hapa ndugu zangu katika iman tusimame hapa haraka yetu inatupa mkono na muda tukutane tena katika haraka nyingine mwenyezimungu atuafikishe katika yote anayo yapenda na kuyaridhia subhanaka allahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wanatubu ileik wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatu