الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم القيامه اما بعد بسم الله الرحمن الرحيم baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhamad salllahu alaihi wasallam wapenzi watazamaji karibuni tena ndugu zangu katika iman katika halka yetu ya saba katika kipindi cha anidaat minassunna tulizungumza kwa kukumbusha tu katika halka iliyopita juu ya hadithi ya ya kupiga mswaki tulizungumza pia juu ya dalili mtume sallahlh wsalam anasema laula an ala ummati kwamba laiti kama nisingetilia mashaka juu wa wa, ya kupatabu uma wangu basi ningilingiliamlisha watu wapige mswake kabla ya kila swala lakini tukasema kwamba mtume sa alikuwa kila anapokhiarishwa baina ya mambo mawili basi anachagua lile ambalo ni sahali kwa, kwa umma wake wa kiislamu sasa tunakuta katika hadithi hii hakufanya haku kuwa ni wajib kupiga mswaki isipokuwa alifanya mtume sallawasalam kuwa ni katika sunna almustahaba ambazo ni bora ni nzuri zaidi na zilizotiriwa mkazo sana kwa umma wa kiislamu watu kupiga mswaki tukasimama katika kuizungumzia hadithi ya mama yetu aisha taala wakati ambapo alipokuwa akijifakhari nahadithi yenyewe hatukuisema lakini tuliishia katika masala ya kuzungumza swala la fahari kwa nwakwa wake za mtume sallalwasalam tukasema ilikuwa ni kawaida wanawake wa mtueama wa wakizakimtume kila mmoja alikuwa akijifaharisha kwa kili ambacho mwenyezimgu subhanahu wataala amemfadhilisha kutokana na mwingine tukasema kwamba e, mama yetu hi alikuwa akijifaharisha kwa kusema kwamba zawajakuna ahalikum wazawajani llah subhanahu wataala baina assamaa kwamba baba zenu ndio ambao waliowaozeshanyie lakini mimi mwenyezimgu subhanahu wataala ameniozesha juu ya mbingu saba ndua yangu ilifungwa huko pamoja na malaika lakini wala si baba zangu ambao walioniozesha tukazungumza pia mama yetu aisha rna pambali na kujifahari katika hadithi hii pia alikuwa akijifahari juu ya kwamba yeye ndie pekee aliyoolewa akiwa ni bikra yaani mtume sallalwslama alimoa akiwa ni msichana mdogo ki, salama, kwa hiyo akapata bikira yake mtume mtumsama kwa mwanamke pekee ambaye ni mama yetu bibi aisha taala raatanha kisha tukazungumza wivu aisha pindi alivokuwa akimwona wivu mama yetu khadija kwamba yeye ameolewa akiwa ni thayib lakini yeye ameolewa bibi sha akaolewa akiwa ni bikra kwanini mtume salwsaaa anamtajataja bibi, bibi khadija mtume saa sallama akaeleza ya kwamba yeye ni pekee aliyemwamini mtume saa salama pindi ambapo walivyomkataa watu umeona walivyomkataa watu bibi khadija yeye alimwamini mtume sala llahu alihi wa salama walivyomkimbiza watu yee eh, bibi khadija alimstiri mtume sallawasalama wa bibi khadija akafanya mambo mengi sana juu ya uislamu huu mpaka hapa tulipofika basi ye eh, bibi khadija kwa mali zake zote ana mkono wake kabisa wa imara katika kueneza uislamu ndugu zangu katika imani kisha tukazungumza ya kwamba bibi khadija ni katika mmoja wanawake watatu ambao ni wakamilifu duniani wanawake bora duniani ambao hawataweza kupatikana wanawake wengine bora kuliko hawa watatu amba uh, wa kwanza kabisa ni mariam ambaye ni mama ake na mtume isa alaih salam na, na, na wa pili tukasema ni mke wa firaun mwenyezimungu subhanahu wataala anamtaja kwakusema wadaraba llah mathala liladhina amanu mraata firaun iv qalat rabibnili indaka baitan fi ljanna kwamba kati ya mfano kwa wale watu walioamini wamini kumpigia mfano mke wa firan ial pindi aliposema rabi bnili indaka baitan fi ljanna ewe mwenyezi mungu naomba unijengee nyumba katika pepo na kisha tukazungumza mwanamke mwingine watatu ni mama yetu bibi khadija railah taala nha pia tunamshukuru mwenyezi mungu kuwa kwamba mwanamke watatu yuko katika umati muhamad sa hiyo ni izza kwetu sisi ni utukufu kwetu sisi na kisha nikajaribu kuwanasihi wale vijana ambao wamejiandaa wana chochote wanaweza kapata baadhi ya matumizi matumizi madogo madogo hayawapi shida kwamba wasiogope kuoa kwa sababu ikiwa unaogopa kuoa eti kwa sababu huwezi kupata mwanamke ambaye ni ni, ni ni ni mzuri zaidi aliyeteremka kutoka mbinguni tabia zake ziko kama vile unavyotaka wewe basi hizo mwanamke huyo itakuwa ni ngumu sana kumpata kwa sababu tayari wameshakamilika wako watatu waliokamilika kuliko wanawake wengine hawa wengine waliobaki twabaki twafanya subra kulingana na vile ambavyo wanavyotaka wao na vile ambavyo wanavyopenda na pia kwa ma, kwa vile walivyo ndivyo inavyoonyesha ukamilifu ukamilifu wao kwa sababu hakuna mkamilifu isipokuwa ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala ewe ndugu yangu katika imani tunazungumzia katika masala yanayohusiana na swala zima la kupiga mswaki mtume salllah lhwaslama kwa nini amelihamasisha swala hili kwa sababu tumezungumza katika halaka iliyopita kwamba mtume alahsalat wassalam anasema anadhafatu min aliman kwamba ukimwona mtu ni msafi basi pia hiyo yaonyesha ya kwamba ni namna gani alivyokuwa msafi katika moyo wake tukazungumza pia aya nyingine allah subhanahu wataala anazungumzia suala usafi kwamba hakika mwenyezimngu inallah yuhibu tawabin wa yuhibu lmutatahirin pia mwenyezimngu anapenda wale wenye kutubia na anapenda wale ambao wenye kujitaharisha katika nafsi zao na miili yao sasa kupiga mswaki ndugu zangu katika imani ni moja katika dalili zinazoonyesha juu ya usafi wa mtu kwa hiyo tukasema kwamba ni hadithi sahihi na ni masala ni hukumu ya kupiga mswaki ni mustahabu kwa kila mwislamu ni wajibu kwakee inepende, inapendeza sana kutumia mswaki kwa sababu mtume alah isalatu wassalam amefundisha suna hiyo na tuki, tukasema tuka, tukatoa ahadi kwamba tunazungumzia juu ya hadithi ya mama yetu aisha radiallahu taala anhu wakati alipokuwa kijifahari na tukagusia kwamba hadithi hii ina, ina faida nyingi ambazo tutakuja kuzitoa kwa ajili ya manfaa yako wewe na mimiduuyan t maamoa hetu msa tuotia kipindi cha anidaa min asuna kipindi kinachokuletea hadithi mbalimbali za mtume ambazo zina mafundisho makubwa muhimu zaidi katia maisha yetu ya kila siku aiyo tukiingia kabisa katika hadihi yetu n hadithi ambayo amepokea bibi aisha qalat aisha aisha radi allahu taala anha anasimulia kwa kusema kwamba uh, inna, inna min nicami llah hakika miongoni mwa neema za mwenyezi mungu subhanahu wataala miongoni mwa neema za allah subhanahu wa taala anna rasula llahi salllah laihi wasalama kwamba hakika mtume sallla lh wasallama tuwufia fi baiti alifariki akiwa katika nyumba yangu sema kwamba kila mmoja katika wake wa mtume mtumi sawsaa alikuwa akijifahari kwa neema aliyopewa na allah bibi, bibi aisha railah taala anha anasimulia kwa kusema kwamba miongoni mwa neema kubwa niliyopewa mimi bibi aisha ni kwamba mtume salwsaaa alifariki alaihi wasalama akiwa katika nyumba yangu mimi yani akiwa katika nyumba yake bibi sha anakusudia nini kwamba akiwa katika katika katika chumba chake bibi aisha na wala si katika chumba cha mwanamke mwingine wafii yaumi tena katika mambo mengine yanayoonyesha kwamba ni fahari kwa mama yetu aisha kwamba mtume pia alikufa katika siku ambazo nizamu ya mama aisha kwa nini mtumebsha anazungumza kwamba tena mbali nakuwa kafia chumbani kwangu pia ilikuwa ni katika siku zangu ni kwamba baada ya mtume kupatwa kupatwamara kupatwa na maradhi akaugua mtume sallal wasalam aliomba aende akaugulie kwa, kwa, kwa mke wake bibi aisha akaomba iv kwa yule ambaye aliykuwa ni, ni mwenyezamu lakini maaamtmewalikuwa anamjua kwamba mtume ala kwa anampenda sana bibi aisha zaidi tena zaidi na swala hilo halina adala katika masala ya uislamu unapokuwa na wake wawili alafu ikawa mke mmoja unampenda zaidi kuliko mke mwingine hayo ni masala ya nafsi ni masala ya moyo lakini masala ya ambayo ni wajibu kwa mwanaume mwenye kumiliki waki wawili watatu anatakiwa awe ni mwadilifu katika matumizi na pia katika kwamba ukiwa kama umehemea napia a chakula nyama huku basi nahuyu mke mwingine pia naye apate nyama ukiwa umehemea pengine dagaa huku huyu naye pia apate dagaa ukiwa pia umeemea huku pengine labda uh, mchele kilo kumi huku pia mchele kilo kumi umenunua jilbabu huku na huku pia ununue jilbabu hiyo ndio adala ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala aanayoizungumzia katika, katika qurani lakini pia kuna masala mengine ambayo mwenyezimungu kayagusa katika masala ya kupenda akasema walantadilu eh, walanta wain harastum hamtaweza kufanya uadilifu hata kama mtajitahidi mtume saa salm alikuwa anajitahidi awapende watu wote katika daraja moja lakini haikuwezekana mapenzi ya aisha yalizidi juu ya wake zake wengine ambao waliokuwa wako hai ndugu zangu katika imani sasa mtume salallahualhwasalama baada ya kuwaomba wake wa, wa zake kwamba aende akaugulie kwa mama yetu aisha bado ilikuwa siku zake hazijafika za aisha mtumzzilikuwa hazijafika mtume kwenda kwa ku aisha za halali kabisa ambazo ndizo alizozipanga mtume wa mwenyezi mgu salallah alaihi wasalama sasa wale wake zake wakatanazal wakamruhusu waka, waka, waka, mtume sala llaalh wa salama wakaridhika katika nyoyo zao wakakubali kwamba e mtume sa sallama nenda ukaugulie kwa, hey, kwa, kwa mdogo wetu aisha radiallahu taala anha kwa hiyo mtume swaa salama akatoka pale kwa njia kabisa ya halali sio kwamba lidhulumu mwingine na baada ya hapo akawa ameenda kuugulia kwa aisha taala taalana baada ya maradhi kuzidi kisa anachokizungumzia bibi aisha hapa anasema sio kwamba mtume alikufa katika siku ambazo ni za mmoja katika, wa, katika wake wenzangu la yani mtume swalasalama alikufa katika siku ambayo nilikuwa alikuwa anastahiki yeye kuwa kwangu na mimi nilikuwa nastahiki kuwa na mtume kwa sababu ni zamuyangu siku hiyo ndio aliyokufa nadhani umenielewa vizuri mtazamaji wangu kwa hiyo bibi aisha anasema ni katika mmoja miongoni mwa neema kubwa ambazo mwenyezi mungu amenineemesha kwamba mtume salillahu alaihi wasalam akafa katika chumba changu mimi na mbali na hapo pia bibi aisha akazidi kuweka wazi akasema sio kwamba nikufa tu kwamba amekufa katika chumba changu bali katika siku zangu ambazo ni za kawaida ambazo mtume salallahu alehi wasalama alikuwa amezipanga kwa wake zake kwa hiyo mtume alikufa katika chumba changu tena katika siku zangu ambazo mtume alikuwa amepanga katika amewapangia wake zake asema baada ya hapo ni neema pia kubwa sio kwamba mtume salllahu alaihi wasalama amekufa katika chumba changu katika siku zangu bali alikufa mtume alahi salatu wassalam eh, wa baina sahri wa nahri mtume akiwa katika miguu yangu na, na shingo langu nimempakata hivi angalia ni namna gani mungu mw. subhanahu wataala anavyopenda anavyo mke eh, mke amuuguze mumewe angalia ni jinsi gani uislamu umefundisha kwamba mwanamke unapokuwa umeolewa basi ujue masulia ya kuugua mumeo yote yako juu yako wala si kwa, kwa ndugu zake kwamba wewe ndio unatakiwa mfulie nguo umwogeshe eh? wewe ndio unatakiwa um, umfanyie mambo mbalimbali ambayo ni ya ndani kabisa sio mtu mwingine tu ndo aje huko alafu amfanyie mumewe na wewe ukiwepo kwamba hata ah, yule kwanza ni ndugu yake uislamu haukuamrisha hivyo aisha railah taala nha anajisifu anajifahari tena fahari yenyewe ambayo ni, ni, ni, ni, ni, ni mustahaba ni nzuri kwa sababu unaonyesha ni namnagani anaonyesha una, biaisha ni namnagani alivyokuwa akimpenda mume wake mtume wetu muhamad s wa sha anasema tena sio kwamba mtume kafia chumbani kwangu au mtmesm alikufa katika, katika siku zangu bali mtume amekufa akiwa baina ya miguu yangu na shingo langu nimempakata hivi kipenzi cha mwenyezimngu subhanahu wa taala kisha aisha radiaallahu taala anha anaendelea kusema sema wa ana llaha na hakika mwenyezi mungu subhanahu wa taala jamaa baina rii wa riqihi angalia asema na hakika mwenyezimngu subhanahu wa taala kanineemesha mimi bibi aisha wakati alipokusanya mate yangu mimi aisha na mate ya mtume sali allahu alaihi wa sallama mautihi alaihi salatu wassalam wakati alipokuwa kiyaga dunia kipenzi cha mwenyezi mwenyezimngu sala llahu alaihi wasallam tibta hayyan wamayitan ya rasula llah hakika ewe mtuma mwenyezi mungu umekuwa mzuri ukiwa u, u, u, ulikuwa mzuri wakati ulipokuwa hai na pia umeendelea kuwa ni mzuri wakati wakati umekufa mwenyezi mungu subhanahu wa taala akurehemu sallallahu alaihi wasallam aisha anasimlia mambo haya ni mambo muhimu sana ambayo yanatakiwa yawepo ndani ya ujumba pindi mnapokuwa mnaishi mkiwa mme na mke basi vitu kama hivi hivvinatakiwa vwepo aa faua a shohadh lakini katika hadithi hii bibi bibaaisha ausakukusudia sifa peke yake kwamba yeye mtmesaasalama akafa chumbani kwake atia sku zae aao kubwa zaidi ni kwamba mwenyewzimngu subhanahu wataala aliyakusanya mate ya aisha حمودا نم صلى الله عليه وسلم وقتي ويكون صلى الله عليه وسلم ساسا هابا تنا ويكون تنيوي كومبا ويكون ويكون ويكون ويكون ويكون زيمة ويكون دخل عبد الرحمن ابن أبي بكر رضي الله تعالى عنه وبيده السواق أن ويكون كustomilia ويكون عبد الرحمن mtoto wa abubakar sidii radiallahu anhu kwa dada yake yani abdurahman anamuita bibi aisha ni dada yake au tuwez kusema ni sista yake sasa baada ya kuwa ameingia ame abdurahmani alikuwa na mswaki mkononi mwake anapiga mswaki angalia vile maswaba ambavyo walivyokuwa wakiwalea watoto wao mpaka kuhusiana na soala zima la kupiga mswaki kwamba walikuwa wakimlea waki waki mtoto ajue umuhimu wa kupiga mswaki huyu abdurahman ibniabibakri sio kwamba alikuwa ni mtu mzima alikuwa alikuwan eh, hakuwa mtu mkubwa hivyo lakini alikuwa anajua kwamba ah, um, mswaki una umuhimu, una umuhimu mkubwa sana katika, katika maisha ya kila siku ya mwanadamu sasa bibi aisha anasimlia anasema baada ya, ya, ku, ya, ya, ya kuingia abdurahman anapiga mswaki آه وانا مستند الرسول صلى الله عليه وسلم صلى الله عليه وسلم من صلى الله عليه وسلم ينظر الي ينظر ينظر الي اليه عائشة وانا صلى الله عليه وسلم انا anasema faaraftu nikafahamu anahu kwamba mtume alalaaa eh, yuhibu siwak anapenda sanaa vokufa mtume sallalaaa na masala mazima yakupigaaa baada kuingia mtume saaasalama akamwegemea aisha yani aisha ndio ukampakata mtume alaihi wa salatu wasalam baada ya hapo mtume akawa namwangalia na aisha alafu huko anamwangalia abdurahman bibna aisha anasema nilivyona hiyo ishara tu nikajua kwamba mtume salala salama ni mtu ambaye anapenda sana kupiga mswaki sasa baada ya hapo fakultu nikasema mimi aisha akhudhuhu lkwetumeeneoaswak ni, ni, ni nikupatie asema faashara birasihi mtume aa allama akaashiria kwa kichwa chake kwamba ndiyo hkleuam faashara birasihi naam akaashira kwakhchaea ada ya kuashiria asema uh, atanawaltuh anasema nikauchukua ue mswaki kwa abuama aada waka bibiaisha aipochkuauemswaki yaani unaswawiri kwamba tayari ule mswaki upande mmoja umepondwa ume na abdurahman upande mwingine wa kushikia haujapondwa sasa baada ya kuwa ule upande wa pili haujapondwa inamaana bibi aisha hataweza kupigia mswaki sehemu ambapo alipokuwa akipigia ndugu yake na wala hataweza kumpa mtume sallasalama mswaki apigie ile sehemu ambayo alikuwa akipigia shemeji yake na pia mtume alahisalatu wassalam hataweza kupigia kuutafuna ule mswaki kwa sababu tayari yuko katika maradhi ambayo maradhi yamemzidia maradhi ya, ya, ma, ya, ya shida sana mtume saaa lam alikuwa hana afya hawezi sana kuutafuna ule mswaki mpaka hue tayari kwa ajili ya kupigia aya unasouri kwamba hapo sasa abibi aisha atafanya nini ndugu yangu katika ma asema abibi aisha falamma tanawaltuhu wakati nilipouchukua asema bibi aisha uh, falayantuhu nikaulainisha nikauchukua ule, ule mswaki nikaulainisha huku sehemu ya pili ambayo haijatafunwa na, na abdurahman asema bibi aisha akauchukuaule mswaki akaanza kumtafunia mume wake ambaye ni kipenzi cha a aa baada ya kulainika ule mswaki asema faataituhu nikampa mtume wamwenyezimgu subhanau wataala akusema mtme wa salama auoshe na maji nawakati kaibu na a a a oke esaapiia alepale ambapo alipotafunabibisha na mtum allaala aafna aaaz msaakamba mtm saalaa alikuwa ni mtu ambaye anajuana anajua mapenzi ni vipi anaja namna ya kuyatengeneza mapenzi kwasababu imethibiti katika hadithi zingine kwamba mtume swaasama alikuwa anakunywa sehemu ya kikombe chake pale ambapo aliponyea bibi aisha radilah taalanllaba subhanllah ndugu zangu katika iman tumwangalie mtume ni namna gani alivyokuwa akiishi hasa na wake zake kwa sababu tukimwangalia mtume vile alivyokuwa akiishi na wake zake basi ndio tutatambua kwamba umuhimu wa kuyatengeneza mapenzi kwa wale, kwa mke na mume uko vipi kwa sababu kuna watu ndugu zangu katika man subaenyeziu awaongoze vitu hivi havipo lakini ni vitu ambavyo vipo kisheria uislamu umevihalalisha sasa mtume sallaaa akachukua ule mswaki pale ambapo aliposwakia bibi aisha ra alipotafuna bibi aisha mtume aye akapiga aka mswaki le sehem baada yakupiga ea ya sehelaaisha radiallahu taala anha asema fashtadda alaihi yani mswaki nilivyokuwa nimeutafuna sikuutafuna vizuri ukalainika zaidi ikawa naona kama vile kuna mashaka kuupigia ule mswaki aisha namwangalia mtume salllahu aleihi wasallam wakati mtume saa salama amelala katika mapaja ya bibi aisha bibi aisha kamkumbatia kampakata kam, eh, kam bibi aisha mtume sallaaam akawa anapiga yule mswaki lakini yani katika kupiga kwake kuna uzito kuna ugumu kidogo bibi aisha asema fatanawaltuhu nikauchukua tena ule mswaki waultu ulinhu lak angalia zile angalia matamshi ya kimapenzi matamshi ya kimahaba matamshi ambayo yanayoonyesha kile kilichokuwepo baina ya mtume saa na wake zake radilah taala nhunna bibi aisha anarudia tena kumwambia mume wangu unaonaje nikulainishie tena asema faashara rasulu salllah l birasi. salama birasihi mtume sal akatia isha, akaonyesha ishara pia kwa kichwa chake akamwambia ndio msaki huu bado ni mgumu mgumu wanisumbuasumbua nilainishie tena mona mtume anavyodeka mbele mbele ya mke wake bibi aisha radiallahu taala anha bibi aisha asema fatanawaltuhu nikauchukua ule mswaki asema falayantuhu bilisani biasnani wa lisani asema nikaulainisha kwa meno yangu ndani ya mdomo wangu allahuakbar asema baada ya kulainisha faataituhu nikampa mtume salah lahi wasalam fastaka akapigia mswaki mtume a ule mswaki ambao niliotafuna mimi asema fajtamaa angalia bibiaisha anasema fastamaa rii wariu rasulu salll wasalam fi akhiri hayatihi asema yakajikusanya mate yangu mimi na mate ya mtume salillah alaihi wsalama ndani ya kinywa tahir kinywa kitukufu cha mtukufu wa daraja mtume wetu muhammadi salillahu alaih wasallam ewe ndugu yangu katika iman wataka wataka mapenzi mengine zaidi ya hayo ikiwa wameweza kupiga mswaki mmoja tu haya hivyo vitu vingine vya ndani vikoje tumwachie mwenyezi mungu mwenyewe ndi anayejua lakini tuchukue mafunzo nolei ambayo mtume wasalm alikuwa akiitumia katika kuishi na wake zake tutakuja kufafanua hadithi hii masala ya kijamii ya yanayoambatana na hii hadithi usibanduke kwenye tv yako hapo usiondoke baada ya hapo ndugu zangu katika iman asema mtume saa salma akapiga mswaki akapiga mswaki kwa hiyo yaka, yakajikusanya yaka, yaka mati ya mtume saa salama na mati ya bibi aisha asema wa kana bijuwari rasul bbiisha anaendelea kusema ilikuwa karibu na mtume sala llahu alehi wa salama kuna, kuna, kuna kitu kama kama sahani mona ambalo ndani yake lina maji fakana ydaaa ydahu lhabib layhi salam akawa mtume sa salama anaweka mkono wake katika kile chombo thuma yamsah bihi wajhahu kisha mtume saa sallama anaosha uso wake wayaqulu na anasema la ilaha illa llah hapana mungu mwingine apasae kuabdiwa kwa, kwa haqi isipokuwa ni mwenyezi mwenyezimgu inna, inna lilmauti sakarat haa kina kifohakika kina kifo, eh? kifo maumivu ina lilmauti la sakarat hakika kifo kina maumivu kifo kina sakaratu sakaratlmauti kifo ni kigumu sio so, so jambo jepesi ndugu zangu katika imani swala so, zima la kifo angalia huyu ni mtukufu wa daraja huyu ni mtume sal llahu alaihi wasallam anazungumzia kifo anasema hakika kwa yaqini kifo kina shida كف وكفو كف وكفو وعندما يجد الناس أن يخفون يجدون الشدة حقيقة كفو كفو لا إله إلا الله إن للموت سكرات موليين متوسط أنا يتواجد كلمة التوحيد كلمة الشهادة كما لا إله إلا الله حقيقة كفو كفو يجدون الشدة الأن ما يجدون الشدة يجدون صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلا يوم الدين ndugu zangu katika iman huyu ni mtume wa mwenyezi mungu bibi aisha anaendelea kusema kwamba thumma, thumma nasoba yadahu kisha akanyosha mkono wake fajacala yaqul akawa anasema allahumma ahallahumma fi rafiqi lala akawa anatoa ishara kwamba basi tena ndo, ndo hivyo na kwenda kwa mwenyezi mungu rafiki yangu wa juu na, na kwenda kwa allah subhanahu wa taala kwenda kukutana na mwenyezi mungu jalla jalaluhu ndugu zangu katika imani hadithi hii ina mafundisho mengi sana ambayo tunayoyapata miongoni mwa mafundisho haya ndugu zangu katika imani ni hayo tutakayokuja kuyataja katika hadaka yetu inayokuja usiondoke hapo kwenye tv yako jitahidi kuwa na subra kaa ndugu yangu katika imani ujitahidi kufuatilia ni mafundisho gani tunayotoa katika hadithi hii wabillahi taufi subhanaka llahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wnatubu wa ileik wasalamu alikum warahmatlahi wbaraka