السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على هادي الى الخيرات وعلى آله وأصحابه أولي المجد والكرامات سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد لوكزانغو واتكوفو إسلام baada ya kumhimidi allasubana wataaa na kumtakia rehma kipenzi wa umma mtume wetu muhamad sala alaihi wasalam ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezimungu subhanahu wataala ewe, ewe ndugu yangu katika iman uh, tulikuwa tukizungumza katika halaa iliyopita juu ya ukumbusho hasa katika uh, alama za uchamungu tukazungumza alama ya kwanza kuwa ni ni mtu kuwa tayari taakukitumia ku, kitabu cha mwenyezimgu na sua za bwana wetuhaa na katika hii ukta tunachukua sehemu kwamba imechukua sehemu ya mada yetu ambayo ndi anidaatu minasuna katika haraka yetu ya 1 tukazungumza pia a, dalili ya pili kwamba ni arida bilalil anatakiwa mwanadamu aridhike u a saajuu ya kile kidogo ambacho mwenyezimu subhanawataala alichompa kazungumza katika matatizo ya kuto kuridhika yanapelekea watu kufanya biashara ambazo ni biashara haramu ambazo zenye matatizo makubwa zenye ma, misiba mikubwa eh, zikiwemo biashara za kwenda huko kwenye sehemu kwenyewe wanaku, wanakupaita kwamba ni shamba kubwa kwenda kurangua eh, madawa ya kulevya yakiwemo mashamba ya mabangi yakiwemo masigara na mapombe na vitu vingine ambavyo allah subhanahu wataala akaviharamisha hiiyoyote ni mtu kutokuridhika na kile kidogo ambacho allah subhanahu wataala amempa tukasimama katika alama ya tatu tukasema ni alistidadu bilyaum rahil ni mwanadamu kuwa ni mwenye kujiandaa na siku ya akhira tukasema kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala kataja maandalizi ya siku ya ahera katika urani pale aliposema watazawadu faina haira zadi ataqwa kwamba uh, jiandaeni na safari jia fungeni vyakura ambavyo vitawatosha safarini lakinisafayaaaaak na zawadi yake ni mwanadamu kuwa ni mcha mungu ewe ndugu yangu katika imani tukazungumza kwamba kuna watu wengi ambao mwenyezimungu subhanah wataala kawaneemesha wana neema mbalimbali wanamiliki pesa wanamiliki mali wanamiliki mabilioni lakini hawako tayari kutumia, kuzitumia mali zao kwa ajili ya kuitafuta pepo ya mwenyezimungu subhanah wataala tukasema kwamba huenda yaweza kuwa sababu ya kutoka nufaika na zile mali zako ambazo ulizokuwa nazo kwamba huenda sababu yake inarudi katika hizo hizo pesa ulivyokuwa ukizitafuta kwamba umezitafuta katika njia ambayo sio sahihi sasa ndugu zangu katika imani tukasimama katika kuelezea kisa cha bwana mmoja ambaye alikuwa mashallah na mali akawa amepanga safari ya kwenda maka akakutana na kijana ambaye mashallah alikuwa ni dai akawa analingania anatoa mawaidhi anatoa maelekezo mbalimbali yule bwana akawa amevutika imani imemuingia akawa ametoa ahadi ya kujenga msikiti yule kijana ikabidi aend akatafute ardhi akapata ile ardhi akachoresha ramani kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa gharama kubwa baada ya kuchoresha ile ramani akampelekea yule bwana ile ramani sasa chakushangaza maana tukasema kwamba huenda mali zako hizo ambazo hazi, hutaki zikunufaishe ziku, ziku, ziku hutaki zikufae katika kuitafuta akhira yako huenda kuna matatizo katika hizo mali zako unazozitafuta asema yule kijana kwamba baada y yule mwana kuwa na namfuatilia na, na, na huku na huku nikaona mwenyewe anaanza kunipiga chenga mara anipa ahadi ya kesho mara ahadi ya kesho kutwa mara kesho kutwa mara kesho kutwa mpaka mambo yakaisha hivyo hakuna msikiti uliojengwa wala hakuna chochote kilichofanyika sasa labda nikuulize wewe ndugu yangu mtazamaji wetu labda nikuulize wewe unafikiria kwamba kilichomziwia yule bwana kujenga ule, ule mskiti ninini Yeah. na yule bwana anajulikana kwa kujitolea katika mambo haya ya kawaida kawaida tu yeah. tunaweza kufananisha na wali ndugu zetu kwamba ni watu ambao sana yani, watu wa kudhamini mamisi watu waukudhamini kununua wachezaji wa mipira yeah. mtu mwingine yani mtu ana anakodi uwanja wote wa mpira ili watu waingie kwa ngalia mechi mm? wa, wa, waende kwa ngalia mechi bure kama lile tukio ambalo lilitokea mwanza Eh, miaka ambayo imepita bwana bwana ka, ka, ka, ka, ka, kasema kwamba mpira mechi hii watu wote wanaingia bure yeye akalipa pesa akawalipia watu kuingia kwenye mechi ili waangalie mpira wa miguu eh, sasa labda turudi kwa huyu bwana huyu kwamba weo unafikiria kwamba ni kitu gani kilichomfanya yeye yule bwana asiweze kujenga yule msikiti hali ya kuwa ni mtu maarufu anajulikana kwa pesa na nayewe mwenyewe pia kasema kwamba namshukuru mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanahu wataala kanipa halafu prosesi zote zikamalizika zika kiwanja kikamalizika ramani ikamalizika ikabakie ni nikutekeleza majukumu ya kujenga msikiti yule bwana kawa anazunguka eh? leo mara mara mara kesho kesho mara kesho kutua, kesho kutwa kutwa mwaka mwaka ujao mwezi ujao niko nitaenda nita london ewe ndugu yangu katika imani mwenyezi k huenda mali zako zinazokuziwiwa kufanya mambo ya kheri zina matatizo zina ghalal sio huyo tu visa ni vingi vya watu kama hawa na hao ndio wengi matajiri wetu ambao hawataki kunufaika na mali zao masahaba radiallahu taala anhum wakati walivyokwenda kushtaki kwa mtume sali llahu alaihi wasallam walisemaje mnajua walisema walienda kumshtakia mtume a sallam wasema dhahaba ahluduthuri bilujur ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu matajiri wamekwenda na malipo yote na thawabu zote dhahaba ahluduthuri bil bilujur wamekwenda matajiri na maripo yao yote walakinahum yusalluna kama uswalli lakini wao miongoni mwa mambo mengine ambao wamekuwa juu juu yetu sisi maskini ولكنهم يصلون كما نصلي ونسوالي كما نصوني ويسومون كما نسوم كما نصوني سيسي لكن كما نصوني كما ويتصدقون كما نصوني كما ويتصدقون بأغلى أموالهم وأعلى أموالهم wanatoa sadaka kwa mali zao bora kwa mali zao zenye gharama wote wanazitoa kwa ajili ya mwenyezi mwenyeezimgu subhanahu wa taala lakini sisi hatuna mhm, pesa hawa ni masahaba maskini walivyokwenda kumshtakia mtume sali llahu alehi wa juu ya hawa watu wenye mali ni namna gani mali zao wanavyozitumia kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah mtume salllah alaihi wasalam أكوان بيوالى مسحابة سأصم كتابا مواشيندا بس بعد أسوالا ميم نسمى لا إله إلا الله وحده لا شريك له له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير لا إله إلا الله وحده لا شريك له سبحانك اللهم سبحانه سبحانهك الله بحمدك لا إله إلا سبحانك الله بما لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك يعني كيف بيكون ب مفاجأة كارين بعد أسوالا asi wale maskini wakawa wamefurahi kwamba na sisi tumepata kitu ambacho tutawashinda tutawazidia wale, wale wale matajiri matajiri baadaye baada ya kufaamu hivyo na wao wakawa wanafanya wakarudi maskini kwa mtume saa salakumwambia ya rasulllah we hey mtume wa mwenyezi mwenyezimgu wamefahamu ile siri yetu na wao sasa hivi wanafanya wanafanya adhikari baada ya swala mtume sall llahu alihi wasallam anawaangalia wale maskini anawaambia dhalika fadlu llahi man yasha sasa mimi sina chakufanya hapo ndugu zangu huo hizo ndio fadla za mwenyezimngu anampa yule anayemtaka mwenyewe yu. allah subhanahu wataala hawa ni Ahlul duthur hawa ni matajiri ambao mali zao walizichuma kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah jambo la kusikitisha ndugu zangu mtu anaweza kuwa pengine ni ustadhi ni mwalimu anasomesha hata hao watoto wa matajiri nyumbani kwa huyo utajiri lakini tajiri ditajiri haweziani hata mkafa wa kutoa kumsaidia yule mwalimu hataki hata kutoa na yeye mwalimu anawasomesha kitabu cha mwenyezimgu subhanahu wataala watoto wake anafanya ubakhiri mpaka kwa watoto wake yaani yeye yuko tayari atoe pesa kwa ajili ya yesno atoe pesa kwa ajili ya, ya kudhamini mamisi atoe pesa kwa ajili ya kuhamini ukumbi wa disko atoe pesa kwa ajili ya kununua wachezaji atoe pesa kwa ajili ya kukodi ukumbi wa kufanya mambo ambayo hayana maana hayana kichwa wala miguu yuko tayari mtu huyo kutoa pesa mbali pesa nyingi kwa ajili ya kutengeneza chakula alafu kwkatika minasabati ambayo haina maana ndugu zangu lakini hayuko hayu tayari kunusuru uislamu kwa pesa zake ewe ndugu yangu katika iman nakuomba uangalie hayo maisha yunayo yaishi wewe wallahi hayatakusaidia chochote wewe hayatakusaidia chochote masahaba walikuwa wanashindana mpaka yule asiyokuwa nacho anakwenda kushtaki kwa mtume kwamba mimi sina lakini mwenzangu anacho anafanya ibada mbalimbali mbali nyingi kubwa umenishinda mtume anasema dhalika fadlullah sina cha kufanya mimi ndio fadhila za mwenyezi mungu hizo sasa mimi nakushangaa kwamba wewe mwenyezi mungu amekupatia mali halafu nakuwa sawasawa sawa na maskini katika ibada unakuwa sawasawa sawa na maskini katika ibada kwa nini wewe usiwe juu katika ibada zako ukawa juu ya wale maskini kwa sababu masohaba wale matajiri walikowa juu ya maskini uthman bn affan radillah taala nh eh, katika jeish lusr ametoa ngamia miamoja na wakati huo huo anafanya ibada mbalimbali wakati huo huo ni mwana suna mkubwa wakati huo ni sahaba mkubwa na ametoa ngamia miamoja ili awe tofauti na watu wengine katika ibada ile necma ambayo mwenyezimungu amempa ionekane kwamba ni necma kweli abubakar sidi raillahu taala anhu kaje na kila alichokuwa nacho mtume ya ababakar ewe abubakar umebakiza nini nyumbani kwako anasema nimembakiza mungu subhanahu wataala na mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam basi ewe ndugu yangu katika iman iwe kipenzi changu nakuomba uzitumie pesa zako ziweze kukusaidia kuingiza wewe peponi mwanake ndio lengo la maisha mazuri mtu mwenye akili anapopigana kwa ajili ya kupata maisha mazuri anapigana ili apate sehemu nzuri ya kufanya ibada na pepo pia kwaki iwe ni rahisi labda nikukumbushe kwamba usisahau kwamba hizo mali ulizokuwa nazo ndani yake kuna haki za watu wengine sasa ukitamata unaburudika mwenyewe eh? unatanua hamna tatizo tanua lakini ujue katika mali zako kuna haki za watu wengine na hizo haki za watu wengine kama hautazitoa mwenyezimngu mwenyewe hizo yangu katika pekeake natakuzaiandae na safari wanakufa wafalme wanaondoka wanaiacha dunia wanakufa marahisi wanaondoka wanaiacha dunia wanakufa waheshimiwa matajiri wanakufa wanaacha mali hawazikwi hata na sentano ewe ndugu yangu katika imani jitahidi sana kujiandaa na siku ya kesho ile juhudi yako ya kujiandaa na siku ya kesho, ya kesho ni moja katika sababu ambazo zinazoonyesha kwamba wewe ni mcha mungu lakini unapokuwa kwamba wewe kazi yako tuko bisa na, na shughuli zako lakini hauipi hau akhera hata pesenteji fulani hauko tayari wewe ku, n yani, kuyatoa maisha yako kwa ajili ya akhera hauko tayari wewe kutoa mali zako kwa ajili ya akhera basi hujua hizo mali zako hazina faida na wewe hazitakunufaisha mwenyezi mungu anasema yauman la yanfau malun wala banun ila man ata llaha bialbin salim eh? siku ya kiama ambayo eh? mali zako wewe hazitakusaidia watoto wakowe uliowapata hawatakusaidia ila man ata llaha isipokuwa ua atakemwendea mwenyezimngu biqalbin salim na moyo uliokuwa salama sasa usifikirie kwamba hivyo unavyokwenda hivyo unavyofanya unaacha kuutetea uislamu unaacha kuwatetea mashekhe unaacha kuwasaidia maustahi uko tayari kusaidia watu ambao ni makafiri basi ujue mali zako wewe bado lengo kabisa halijapatikana kwa sababu kama nikula wengine pia wanakula kama nikuoa wengine pia wanaoa kama nikulala binadamu wengine pia wanalala kama nikuvaa binadamu wengine pia wanavaa lakini wewe kwa sababu mungu amekupa neema unatakiwa uwe tofauti na watu wengine neema zako zionekane uzitumie ukimwangalia mmoja katika wajukuu wa mtume aa sallam huyu zeinulabidin huyu kazi yake yeye alikuwa kila usiku unapoingia anaandaa chakula baada ya angalia ni vile watu walivokia wanatumia nafasi zao kwa ajili ya kuwasaidia maskini anaandaa chakula chake mwenyewe kinapikwa kinatayarishwa baada ya kutayarishwa usiku kama saa nne saa tano anachukua kapulake mwenyewe na mzigo wake anabeba kwenye, kwenye bega lake anaenda nyumba baada ya nyumba anaweka chakula kile nje Arafu yule maskena, mlango anakuta alafanan anatumia tena maskini hajui nani anaetoa weweleo ukitoa dora ishirini au kitoa lial mia mbili ama ukitoa shilingi elfu moja shilingi elfu mbili basi tandpaambaza kenye acebk utasambaza kwenye youtube utasambaza kwenye kwenye magazeti mbalimbali mbali ya dunia mimi nimetoa shilingi elfu Na kama hautatangaza hivu, nunajua, nimefanya hivi, nimefanya hivi, nimefanya hivi. huyu zeinu labidin la alikuwa anazunguka mji mzima kila penye maskini anakanyaga anaweka chakula chake pale yule maskini akifungua mlango anakota chakula kiko tayari mwenyewe anatumia imeenda miaka na miaka watu hawajui ni, ni mtu gani anayeleta chakula angalia vile watu walivokuwa wakitafuta pepo e n wllah ni pepo mtume alah latuwasalam anasema atimi taaman wafshi salam wsli bاllaili waلnas lyam tdhlun اljnaة bslam ewاllah asema aطmi الطama wapeni watu chakura wale walisheni watu atmi الطaama andayeni chakura watu wale nunuweni chakura muwagawiye maskini muwagawiye mafaqiri wafshi salam na salamu yu kwa yule ambaye unayemjua na, na yule ambaye usiyemjuwa mpe salamu waswalli binas waswalli billaili na mswali ni usiku wa nnasu niyam na watu wakiwa amelala tadkhuluna ljannata bisalam mkifanya hivyo basi itakuwa ni moja katika sababu zitikazoingiza peponi kwa amani kabisa bila tatizo lolote sadaa rasul e wllah mtume sasalam akasema ukweli kabisa sasa masahaba walikuwa wanajua haya maneno wanayatabik katika maisha yao zeinul abidin anachukua chakula anaeneza kwa maskini mtaa mzima hali ya kuwa wale maskini hawajui wakati alipofariki mara ile mashuruu ikakatika ile ibada ikakatika watu wakaanza kujiuliza mbona baada ya kufa huyu sahaba huyu huyu mjukuu wa mtume mtumi salallahualehi wasalama imekuwa chakula kimekatika walivyokuja kumvua nguo zake wakamkuta llahuakbar ana nundu kubwa hapa na huku mabega yote yamejaa kwa ajili ya kubeba ili kamba akibeba chakula chake kuwapelekea maskii ana nundu kubwa hapa kwa ajili ya kubeba chakula kuwapelekea maskini wakajuwa ee, kumbile mashuruni ya huyu hawa ni masoabu ambao walikua najua kwanininaishi istidau biyamrahil ili uwe ni mcha mungu ni lazima uonyeshe kwamba kweli u- uko tayari kuondoka na swala hili hakulifanya zeinulabidin na peke yake wakina umar alikuwa kila mmoja anatafuta ibada zake za siri baina yake yeye na mwenyezimungu subhanahu wataala labda nikuulize wewe ni ibada gani za siri unazozifanya ambazo wakati wowote ukipata shida unaweza kumwomba mwenyezi mgu kwa kupitia hizo ibada zako una swali tu swara tano peke yake basi nikukumbushe kwamba maswaba pia swala tano alikuwa na swali lakini uje kuna ibada yoyote ya siri ambayo iko baina yako wewe na mwenyezi mwenyezimgu kwa sababu kwa nini nasema hivo kwa sababu unapokuwa na ibada yako ya siri basi ujue siku ya kufa siku unafariki una basi mwenyezimgu subhanahu wataala ataionyesha kama vile alivyoonyesha ibada ya huyu zeulabidi na kama una ibada ambayo ni chafu unaifanya kwa siri baina yako wewe na mwenyezi mwenyezimgu basi ujue ipo siku mwenyezimngu atakuja kudhalilishawallah ipo siku mwenyezimungu atakuja kudhalilisha kama kisa cha yule sahaba ambaye alioa ali, ali baada ya kuoa akawa ni aqul li hamwangalii mama yake hamwangalii baba yake hasa alikuwa hamwangalii mama yake yaani anasema kwamba alikuwa akimfadlsfadhilisha baadhi eh, akimpa kipaombele sana mke kuliko ni mama alipotaka kufa tamka shahada tamka na nawewe Tamka shahada tamka na wewe akashindwa kabisa kutoa shahada mtume sall llahu aleihi wa anakwenda kumtembelea kumwangalia kwa sababu alikuwa ni mgonjwa anamtamkisha shahada ulimi hauwezi kutamka sasa mtume alikuwa wa na wahi wahi unamteremkia akawaambia mwiteni mama ake akaitwa mamaake mama ake alivyokuja akaambia baina yako wewe na huyu mtoto wako kuna chochote yule mama akakataa akasema hapana hamna asema niambie vizuri yule mama akakataa kabisa hakuna mtume saaslaakasema hata kuna tatizo baina yako wewe na huyu na huyu mtoto wako yule mama akakataa alivyokataa mtume sawasalam akasema kusanyeni kuni tumchome moto yusapa ili rahma ya mama ikarudi akasema hata kuna tatizo ndio haya tatizo gani akasema huyu bwana mimi nilikuwa anampenda sana alikuwa ananipenda ananisaidia lakini baada ya kuoa tu basi akabadilika kabisa kabisa alivyobadirika tu akawa anamthamini sana mkeo kuliko mimi basi mtume sasallam akamwambia msamehe mwanao baada yule mama kumsamehe yule sahaba akatamka shahada na hapo hapo akakata roho sasa tatizo la yule sahaba na mama yake hakuna watu wote waliokuwa wanajua isipokuwa ni yeye na mama yake ndo waliokuwa wnajua tu lakini katika mwisho wa kifo chake mpaka kesho hadithi hii tunaisoma sasa chunga sana ndugu yangu kama una vitu vyako vya siri unavyovifanya labda ni mchawi ufanya uchawi wako mwenye siri hakuna anaijua ni wewe na hao mashetani wako mganga wa kenyeji mshirikina kazi yako wewe ni kupiga ramri ni siri baina yako ewe na mungu wako ni mwizi jambazi unaiba ni siri baina yako wewe na mungu wako kazi yako wewe ni kuwazini wakiza watu kuwavua nguo na kuwadhalilisha kwa vijipesa pesa vyako ni siri baina yako wewe na mungu wako wallahi ukificha siri yoyote ambayo ni chafu siku ya kufa mwenyezimgu subhanau wataala anakuletea dalili unajulikana ima kushinda kutoa shahada ama kufa kifo kibaya e wallahi i watu wangapi ambao wame wanawake wa zao baada ya kuwa na wake zao wakawa ni wazinifu baada ya kuwa ni wazinifu wakapata gonjwa la ukimwi mwenyezi mungu subhanahu wataala akawadhalilisha wengine maustazi kabisa wengine wakubwa wa serikalini wengine wana nyadhfa kubwa kubwa tu walikuwa wanafanya baina ya mwenyezi mungu na wao siri lakini baadaye wakaja kudhalilika lakini bila aksi kwamba unapokuwa na siri ya ibada baina yako wewe hey, na mwenyezimgu subhanahu wa taala basi ujue mwenyezimngu b ipo siku hata kunusuru kwa hiyo ibada yako na ukimwomba mwenyezimgu subhanahu taala kwa hiyo ibada yako kwamba una tatizo na mwenyezi mungu subhanau wa taala anakujibu e hey, wallah yapo yametokea yako waziwazi wazi mwenyezi mwenyezimgu anakujibu hawezi kukutupa iyo ibada ni baina yako wewe na mwenyezi mwenyezimgu tujitahidi kutengeneza ibada special unakuwa ni wewe na mungu basi hakuna mtu mwingine asiyejua masabu alikuwa anasimama usiku mpaka wanaogopa wake zao wasijue wasi yaani unaamka kimya kimya mke wako pia sifahamu nsai ginekuta barazani mwenyewe Anasinzia hivi yake usoni zile za anasziahiv kofiayake myee kaiwekaapausonianana usingizi sana bwana yaani ye anatafuta sababu ili aulizwe na usingizi sana bwana yani, ya, haya vipi najua kisimamu cha jana usiku kilikuwa kikali ukweli wewe jananmswali usiku lika kkafusiku likua umetulia Yani, ili ili watu ili ili watu wajue kama, kama kweli umesimama usiku mngini anamwambia wamwona yule ustadhi fulani bwana fulani e, yule ustadhi yule fulani jana e. yani, alikuwa ameshikika wewe kama asingeniona asingeni nikampa mia mbili tungekuta amekufa, amekufa nyumbani kwake na wake yaani wanataka watu wakusifu wa, wa, wa kwamba mashallah kwamba eh, kile ulichokifanya bwana si mchezo tena mtu mwingine anakwenda kwa yule aliyemtolea sadaka mwenye aliyempa sadaka anamtafuta kitu ambacho labda pingine ni kigumu kwa yule bwana kufanya we bwana mimi nikikwambia kitu nakataa lakini weo shida zako mimi nakumalizia anamsimanga na na, na, na, na, na, na kumtamkia maneno machafu eti kwa ile sadaka yake ambayo alioitoa tunarudi pale pale kwamba ndugu yangu katika imani jaribu kuwa na ibada zako za siri baina yako wewe na mwenyezi mgu ficha ibada zako jitahidi sana kumwomba mwenyezimngu subhanahu wataala ibada zako azikubali azipokee kuna watu walifanya ibada kwa sili mwenyezimungu subhanahu wataala akawanusuru katika sehemu ambazo ni, ni, ni ngumu za shida e wallah mungu amewanusuru katika, se, katika sehemu ambazo ni za shida ngumu sana mwenyezimungu subhanahu wataala akawanusuru akawaletia aka fathi akawatoa katika ile shida paka hapa ndugu zang katika iman tumwombe mwenyezimugu subanawataala atujali tuweze kufanya ibada zetu zasiri tumombe allah subhanah wataala atujalie kuzipokea ibada zetu um yez atukinge na, na, na sheiani tumombemwenyeziu subanawataala ibada zetu tunazozifanya kazi hii tunayoifanya iwe ni kwaajii ya amombamweyezu w aturuzuku afya oawafayaa