بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ldiwakab ndugu zangu katika ma wapenzi watazamaji wetu wa tv yetu ya afrika karibuni tena katika kipindi chetu cha nidaa minasuna kipindi ambacho kinachozungumzia e, hadithi mbalimbali zenye mafundisho ndani ya jamii yetu ya kiislam e, katika kipindi kilichopita tulisimama katika kuzungumzia faida za kupiga mswaki zilizotokana na hadithi ya mtuminayosema wa Eh, it kama nisingetinia mashaka katika umma wangu it nisingeupa mashaka na uzito w uma wangu basi ningeuamrisha kupiga mswaki kila wanapokuwa wanataka kuswali na hadithi yingine tunioisoma ni hadithi ya aisha ambayo aisha anasema anajifahari kwa kusema kwamba ninamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala ambaye kaninemesha mtume saaa amekufa akiwa katika nyumba yangu na mbali na hivyo pia alikuwa aa, yuko katika nyumba yangu tena katika siku zangu mwenyewe ambazo zilikuwa ni siku za zamu yangu alafu pia bibi aisha akasema na mbali na hapo mtume salllahualhi wasalama amekufa akiwa ni katikati ya mapaja akiwa amelala katikati ya mapaja yangu na kifua changu na shingo langu kisha mwisho kabisa anasema miongoni mwa vitu ambavyo nema mwenyezimungu amenineemesha mimi bibi aisha ni kwamba mate yangu na mate ya mtume viligusana vilichanganyika mwisho wa maisha ya mtume sasaaa pale nilipomtafunia mswaki katika mwisho wa maisha yake mtume saaaa na mtume a akaswakia kwa hiyo ni neema ambayo mtume, bibi aisha aliokuwa akizungumzia na sisi katika hizo hadithi mbili tukazungumza vitu vingi sana ambavyo vimepita nadhani umefaidika zaidi na leo tukiendelea katika halaka yetu ya uh, anidaatu min asunna halaa ya kumi na tatu tukizungumzia faida za kupiga mswaki uh, miongoni mwa faida za kupiga mswaki shekh ibnulqayimu eh, Ibn ljauzi amezizungumzia katika kitabu chake ccha uh, cha, eh, kitabu chake kinachoitwa zadulmaadi Eh, fi fiha khairi ibad azungumza kwamba miongoni mwa faida za kupiga mswaki anasema yaktau balgham asema kupiga mswaki kuna kata ule uteute ndani ya mdomo katika mdomo kuna maji aina mbili kuna maji matamu na maji matamu ambayo yako sawasawa sawa na maji ya kawaida alafu kuna ute ambao unafanana na ukonda yani ambao na kama vile mlenda mona ambao una unapenda una kumwagika zingine mtu kama melala wakuta pengine unamtoka katika mdomo wake yale sio mate ule unaitwa ni ukonda sasa unapokua unapiga mswaki basi yale mate yanaondoka na pia yale sio mazuri kwa mtu pindi unapokua mwenyewe ukikaa ukika, ukiasikia ukika, ukika, ukika, ukika, ukika, ukika. yanaleta hisia ambazo si nzuri sasa kwa mtu ambaye pengine yuko na mke wake mashallah nyumbani na anataka pengine kufanya mkadimatiljima utangulizi lmas katika swala kukut, ili kushiriki tendo la ndoa maji uh, kama yale hayana haya, haya hisia hayapendezi kuonekana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtu na mpenzi wake kwa hiyo unapopiga mswaki yale mati yanaka, yanakauka yanaondoa kabisa yanakata ile balgham sasa yale yaleyanapokata ile balgham unakuwa sasa unajihisi vizuri hiyo ni katika faida za nyingine za kupiga mswaki na miongoni mwa faida nyingine wayajulu albasra, wa anasema wayajulu balbasar anasema kupiga mswaki pia kunafanya macho yako yawe safi kwa kweli hasa katika nukta hii ni masala ya, ya, ya tiba katika wale ambao ni mtakhasusini katika masala ya, ya, ya medicine kwa hiyo hasa sisi tulipite tu tuliache hivi hivi lakini kama utahitaji ufafanuzi zaidi utakapokwenda kwenye kumwona daktari labda muulize hivi kupiga mswaki kuna athari yoyote katika suala zima la macho na then dokta pia atakufahamisha zaidi kulingana tuache kila watu wenye fani na fani zao ni namna gani ambayo mtume sal llahu lh wasalama ameeleza eh, kuhusiana na namna na, unavyotakiwa uhakikishe ulio usafi ambao mwenyezimngu subhanahuwataala anawapenda watu wasafi inallaha yuhibu ltawabina wa yuhibu lmutatahirin kwamba mungu anawapenda wenye kutubia madhambi yao na anapenda wale wenye kujitarisha sasa ili uweze kuhakikisha ali mapenzi ya mwenyezimngu ni lazima vitu kama hivyo vifahamu ni vitu ambavyo watu wanavyiona ni vya kawaida watu watugianaona kama ha, kupiga mswaki ana sijua kupiga mswaki lakini saa zingine kuna watu wana, wana, wana uvivu katika kufanya ibada hiyo lakini tukumbuke kwamba ibada hiyo allah subhanahu wataala anaipenda na kuiridhia ndugu zangu katika imani anasema pia miongoni mwa faida za kupiga mswaki Aa, mswaki unahifadhi yani unakifanya una, una kile kisaani cha chakula ndani ya tumbo kiwe kizuri ni yani kiwe kisafi wayasihu eh, lmaidda na kina, kinafanya vizuri inuona, kile kisani chako cha, cha, nona maidda maidda ni unapotumia chakula ile sehemu ya kwanza kabisa kinapofikia ile inaitwa ni maidda sasa hasa mfano kama unapopiga mswaki ule mti wa arak ule mti wa mswakiule yale maji yake pindi mfano kama, kama utayameza ama ile harufu yake na nini yana, yana, yana, yana dawa ambayo inayokwenda kule katika tumbo lako lile tumbo lina, lina, linaweza kute, kutafuna chakula vizuri na katika hali yake ambayo ni safi kwa sababu iliinaathiriae ambazo zinaweza zikaathiri kile kisani chako cha chakula kisha anasema wasaso yule anayepiga mswaki sauti yake pia inakuwa safi apiga mswaki enye sautikao aua izu eh, amenoanakua saf mdomo unakuak okay, na ulimi wako pia unakuwa salama na sauti yako sasa ikitoka inatoka vizuri kabisa hamna mikwaruzo eh, aa zieasauti kama vil una vitu vimemshikahuku akini napokupiga mswaki shekh islam bnutaimia ni katika maprofesa ma, ma, ma, nabawi He, ingatika, ni katika watu ambao walikuwa wanajua sana mitishamba huyu ni mwanafunzi wa shekhu lislami ibnutaimia rahimahumllahu jamia sasa ukitaka kupata, kupata, kufahamu kwamba haya anayoyazungumza ni sahihi rejea katika kitabu chake cha uh, zadul maaj utakuta ameeleza tiba mbalimbali nyingi yaani tiba nyingi kazielezea hasa tiba za mitishamba kwa hiyo tunapozungumzia mswaki kama mti kama mti ambao unaota kwa hiyo yeye yeah, anapokwambia kwamba kupiga mswaki miongoni mwa faida zake uh, ule mswaki unasafisha sauti kwamba ni vitu ana khibra navyo ana experience amevitumia ana uzoefu ana, ana uhakika na kile anachokizungumza kwa sababu sio mwanachuoni mdogo ni kigogo hiki kimetoa maisha yake kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah mwenyezimungu wa mrehemu na shekhi wake shekhu ulislami ibnu taimiata rahimahullah kwa hiyo ndugu zangu katika imani hizo ni katika faida ambazo mtu anapopiga mswaki anafaidika nazo lakini pia kuna zingine ameziongezeaongezea shekh ibnulqayim ljauzi katika kuzungumzia faida za kupiga mswaki akasema kwamba pia asema yuinu ala hadmi taam kwamba unapopiga mswaki yani yali meno yako yanakuwa nisa yanakuwa tayari kwa ajili ya kukitafuna chakula sasa unapopiga mswaki yale mabakibaki ya vyakula ndani ya mdomo yanaondoka kwahiyo ile, ile mianya ya meno inakuwa safi haina matatizo bimana haiwezi ikasababisha muozo na kutoka damu sasa unapokuwa unatumia chakula chako unakuwa na uwezo wa kukitafuna vizuri sasa vitu kama vile haviwezi vikaondoka mpaka utumie mswaki sasa unapokuwa unatumia mswaki miongoni mwa faida zake ni kwamba zinasaidia mswaki una, unasaidia meno kuweza kuwa na uwezo wa kutafuna vizuri nadhani unanifahamu vizuri sana mpenzi mtazamaji wetu kwa hiyo nacho komba usibanduke hapo kwenye tv yako ili kweri. tujaribu kuelimishana yale ambayo ni ya muhimu kwa kweli hata kama yameachwa na watu wengi hawayachukulii muhimu lakini subhana allah ni jambo ambalo lina umuhimu mkubwa pia miongoni mwa vitu vinavofaidivinavoleta vinavyoletwa vina favinavyoletwa miongoni mwa vitu ambavyo ni faida kwa yale anapiga ya mswaki asema wayashunu majari lkalam unapopiga mswaki maneno yanatoka vizuri kuna sauti alafu kuna maneno maneno yanatoka vizuri yaani unapokuwa unazungumza mtu pia anakuwa na raha ya kukusikiliza kwa sababu kiswahili kizuri maneno mazuri eh, yanatoka sauti safi kwa sababu ya kupiga mswaki na pia miongoni mwa vitu vinavyo na miongoni mwa faida pia za kupiga mswaki anasema yunshitu al, e, alqiraa wadhikir kwa wale ambao wanaosoma quran unafanya yani, yani, mtu anasoma t anasomaaia aafasoma ukiwa upiga mswaki basi unakuwa na uchangamfu katika kusoma na pia katika dhikiri ya kumtaja allah subhanahu wataala unakua una, una uchangamfu katika kutekeleza ibada ya dhikiri ya kumtaja allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman pia miongoni mwa faida za kupiga mswaki anasema kupiga mswaki wayatrudu waya, naum na kupiga mswaki kunafukuza usingizi yani usingizi kama ulikuwa na usingizi mwingi unapopiga mswaki pia ni miongoni mwa sababu zinazofanya ulio usingizi kuondoka ndugu zangu katika iman asema kubwa zaidi miongoni mwa hayo yote baada ya radhi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa yule anayepiga mswaki pia anasema wayujibu lmalaika mona wayujibu lmalaika swala la kupiga mswaki linawastajabisha lina malaika bimana malaika wanalipenda kwa hiyo ndugu zangu katika iman tumridhishe mwenyezimngu ili watupende malaika Wasta, wastajabishwe malaika malaika ni viumbi wa allah subhanahu wataala mwenyezimungu amewaumba katika katikamwenyezigu katika, katika amewaumba katika nuru kisha kamumba sheitani katika moto kisha tukaumbwa sisi katika udongo malaika ndugu zangu ni viumbe watakatifu viumbe wema hawamwasi mwenyezimngu kwa yale ambayo allah subhanahu wataala amewaamrisha nawanafanya yale ambayo mwenyezimngu subhanau wataala anataka ana wayafanye bimaana hawawezi kumwasi mwenyezimngu la yaasuna llaha ma amarahum wayafaluna ma yumarun hawamwasi mwenyezimngu kwa yale ambayo mwenyezimngu kawaamrisha nawanafanya yale ambayo allah subhanahu wataala anawataka wayafanye sasa kama kwa kupiga kwako kwa mswaki ni sababu ya kuwastajabisha ku, ku, ku, kuwa, kuwa wale malaika vimana wanafurahi wanakuona wanakushangaa eh? kwa, kwa nini tusifanye ibada hiyo kwa hakika kwamba unakuta ni ibada ya, ya kawaida tu ni kawaida kwamba mtu yoyote anaiweza lakini kwa sababu utakuta saa zingine hatujui nini faida ya qurani hatujui nini faida ya sunna eh? maana unakuta mtu pengine anapata uzito katika kutekeleza ibada kama hizi lakini subhanallah ni ibada ambazo mtu yeyote anaweza suala la kupiga mswaki ndugu zangu na pia napianakuhusia kwamba jitaidi sana kupata ule mti wenyewe wa shajaratharak unauzwa sana katika maduka mona hasa katika sehemu ambapo kunauzwa dawadawa za kisuna hizi ukienda pale unakuta mswaki upo na pia kandoni kandoni mwa misikiti huwa wakiuza mti huu ni mzuri kwa kweli unatiba mbalimbali na hasa katika suwala zima la kubadilisha kinywa kuwa na harufu nzuri na kuondoa a na kusababisha n um, um, um, yani, yani, yani mwenendo wa vyakula katika tumbo huwe safi kwa sababu ya baadhi ya ya vitu ambavyo vinafyonzwa na ulimi automati kupelekwa kule katika huo mti kwa sababu kuna dawa ndugu zangu katika katikamana na pia miongoni mwa faida za huo mti pia unawasha kwa mbali ambao ulimu washo pia ni moja katika vitu vinavyosababisha kuweka mdomo vizuri naunakutokua na kuto kuathirika na vidudu ambavyo vinaweza vikaathiri meno yako vizuri eo ndugu yangu katika imana tunaendelea na darasa letu la anidaatu min assunna kwa yakini tukiangalia kiundani zaidi haya tuliyosema tunakuta kwamba mtume sa salama hawezi kuamrisha kitu kikawa hakina faida kila kitu ambacho mtume sa salama akakiamrisha kina faida mbalimbali mbali. na hizi ni miongoni tu mwa zile ambazo wanachuoni wamezizungumzia japokuwa ilmu ambayo ni ilmu tuliokuwa nayo ambayo mashekhe zetu anayotusomesha mashekhe zetu anapoizungumzia ni ndogo sana ukilinganisha na vile ambavyo mwenyezi mungu jalla waala anapofaradhisha kitu alafu kikawa na faida mbalimbali nyingi tena kubwa sisi tuna, tunafanya sdirakati ya vitu vidogo tu lakini allah vitu vikubwa hatuvijui wama utitum min alilmi illa qalil hamkupewa nyiye elimu isipokuwa ni kidogo sasa kile ambacho mwenyezimngu subhanahu wa taala kawafunulia kawa wanadamu eh, halafu pia zikaja sheria kufaradhisha jambo fulani ambayo miongoni mwa utekelezaji wa hilo jambo kunakuwa na baadhi ya faida mbalimbali mbali. kama hizi za kupiga mswaki kwahiyo ni wajibu kwa kwa kakkeny bega basica amsakikako pia weka ukitembea hatua mbili tatu sakkakosapshamdomoi anaa pia maneno yatoke vizuri na siouo yani, sifa za waislamsama msafi kama tulivyozungumza kwamba anadhafatu minaliman kwamba usafi ni miongoni mwa dalili zinazoonyesha kwamba mtu ni mumini ewe ndugu yangu katika imani tuhame tena na wewe katika kipengele kingine kuzungumzia nyakati ambazo ni yani suna yani zimependekezwa zaidi kupiga mswaki ndani ya masaa ishir4 ambayo mwanadamu anakuwa ana katika hayawia ia akiwa amelala au akiwa ameamka au akiwa katika mvmenti tofauti tofauti za kimaisha na mizunguko tofauti yani nyakati zote hizo kuna nyakati muhimu ambazo yn yani, imependekezwa sana ni muhimu sana mtu kupiga mswaki sasa hizo nyakati tuna, tutatarajia sana uzifahamu uzijue ili iweze kuwa ni faida kwako wewe na pia tutajaribu kugusiagusia kwa nini nyakati hizo zimekuwa ni mustahaba zimependekezwa sana kwa mwanaume au mwanamke kupiga mswaki kwa hiyo tukiingia moja kwa moja katika kuzielezea nyakati ambazo ni sunna sua yenyewen yani ni muakada yani ni muhimu sana upige mswaki wakati wa kwanza kabisa inda swala wakati wa kusali ndugu yangu katika imani wakati unaposwali pindi unapotaka kuswali inapende, inapendeza sana uanze kwanza kupiga mswaki na hii imekuja katika hadithi pale ambapo mtume salllahu alihi wasalam aliposema kwamba laula an ashuka ala ummati laiti kama nisingeufanya nisinge, nisinge uma wangu ukawa na, na, na uzito basi la amartuhum bisiwak ningewaamrisha wapige mswaki inda kuli salat pindi wanapotaka kuswali lakini unakuta kwamba mtume sa lma hakuamrisha lakini masala ya kupiga mswaki yamebaki kuwa ni katika sunatmuakada ni katika vitu ambavyo vilivyotiliwamkazaea sababu tatu sababu ya kwanza kwanza uwe mwanadamu unasimama mbele ya mola wako unasimama mbele ya mola wako kile kitendo cha kusimama wewe ukiwa unamwelekea mwenyezimgu subhanahu wa taala basi wakati ule unakuwa unatakiwa uwe katika mazingira safi kwa sababu mwenyezimungu anasema yayoa lahina amanu khudhu zinatakum inda kulli masjidi henye watu mliamini jipambeni chukueni mapambo yenu yale unayoona safi wakati unapokwenda kuswali kwa sababu ni sehemu ambayo unayokutana na mungu wako sasa unapokutana na mungu wako haipendezi uwe mdomo wako eh, hauko safi eh, mdomo wako si sio, yani, yani sio nadhifu unatoka harufu ambayo sio nzuri alafu umesimama mbele ya eh, mfalme wa wafalme mungu wa mbingu saba na ardhi saba shajabu mfano kama kuna ukiangalia katika hawa wafarmi wa kidunia ukipewa ahadi kwamba waziri mkuu atakutembelea wa simu atakutembeleaana e, ugeni leo e, waziri wa mambo ya ndani atakuja kukutembelea ana mambo ya muhimu manataka, anataka kwayo, bila shaka kwanza kama hauna suti utaenda kuazimisha suti kama hauna kanzu safi naona siku hi utamaliza mitaa yote kutafuta kanzo ambayo ina f ina hadhi ya kumpokea waziri si sindiondo hmm? hivyo kwamba yani, tenatena mimi mfano wa waziri imechukua balozi wa nyumba kumi tu mimi nitakuja uwezi kumpokea ukiwa umevaa ld v wanasema ama kaosh kaoshkili eh? kijingua ambacho kina mstari hapa tu uwezi kumpokea na kijigoo kingine kinavuka ma, magoti basibanybm ama mtumheshimiwa asi anzataftatachomekea eh, mwenyewe suruali kabisa eh, umepiga pasi hata nzi akidondoka pale kwenye pasi nze anakatika mara mbili na vile imenyoka kwa sababu gani wampokea waziri ama wampokea balozi wa nyumba kumi <laughs> ndio sasa unapokuwa umesimama mbele ya mwenyezimungu mungu, mungu aliyekuumba wewe aliyeumba mbingu na ardhi sasa unatakiwa usimama ukiwa safi na hapa pia tunawakumbusha wale vijana wenzetu ambao wanapenda sana kwenda msikitini wamevaa nguo ambazo si nzuri nguo kwa kweli subhana subhnlla hata yani kusimama mbele ya, ya mkuu wa shule pia huwezi kwenda kusimama naye kaongea naye wajaribu kubadilisha st kwa sababu eh, mwenyezimungu subhanawataala anapenda vitu vizuri mwenyezimungu subhanaataala anapenda usafi mwenyezimugu subhanaataala wa anapenda watu wenye kujitoarisha sisemi kwamba ni, ni, ni najis au swala haipokelewi lakini sio katika adabu kwa sababu mfano mdogo pia tuseme kama umeoa halafu mama mke wako anakupigia simu baba mimi nataka nije kukutembelea sasa sidhani kama unaweza kumpokea mama mke wako katika zile nguo au baba mke wako anakuambia bwana anakuhitaji sehemu bana ana unataka mkutane si dhani kama wewe uta, utavaa zile nguo uende kumpokea baba mke wako ambaye aliyekufungisha ndoa ya binti yake swala hilo kabisa halipo an yani, yani, kiautomatikali ki, ndani ya kili haikubali sasa kwa nini sisi tusivee nguo za adabu pindi mungu, wa ta'ala. na tunapozungumza hivi izunguka msikitini auta mambo hayo yapo mengi sana mtu mwenyee akavaa kijikashi chake najikaptura basi hajali chochote kenda kusimama na mwenyezimngu subhanllah ni kujitahidi ndugu zangu katika imani kwa, kwa sababu vile tunavyofanya si vizuri naweza kuwa kusababisha tunakosa heshima eh, mbele ya mwenyezimgu ni kitu ambacho muislamu wa kweli hatakiwi kuwa hivo kwa hiyo miongoni mwa nyakati ambazo muhimu sana kwa, kwa, ajili ya kufanya, kwa ajili ya kupiga mswaki sehemu ya kwanza kabisa ni wakati wa kuswali tumesema sabau kuna sababu ambazo zimefanya si, wakati huu hue ni wakati muhimu sana kwa n kjambo kwa kwa la kwanza kwa sababu unasimama mbele ya mwenyezimgu subhanahu wataala jambo la pili wakati unaposimama mbele ya mwenyezimngu utakisoma kitabu cha mwenyezimgu subhanahu wataala kwa kusema alhamdulilahi rabilalamin arrahman rahi maliki yaumddin iyaka nabudu wa iyaka nastain Eh, nasu, mpaka mwisho alafu katika hiyo sura kuna dua mbalimbali na nini sasa wakati unaposoma qurani unatakiwa kinywa chako ki, n yani, maneno ya mwenyezimngu yatoke katika kinywa ambacho kiko safi sio nanelewa mtazamaji wetu unanielewa vizuri kabisa kwamba unatakiwa unaposoma qurani kinywa chako kiwe safi hiyo ni taaduban bikitabillahi taala kwa, ku, kwa, ku, kwa kukiheshimu kitabu cha mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala na sio kusimama tu na, na katika mazingira ambayo sio mazuri kama tulivyokuwa tumetangulia kusema miongoni mwa sababu nyingine ambayo wanadamu imekuwa wakati wa kuswali imekuwa ina mkazo sana mtu kupiga mswaki tumesema ya kwanza kwanza unasimama mbele ya mwenyezi mungu mola wako pili piliyanatoka ndani ya, ya mdomo wako maneno masafi maneno tahir kutoka kwa allah subhanahu wa taala sababu nyingine ya tatu ndugu yangu totally katika iman uh, unazungumza una na mungu wako unazungumza na mula wako angalia unaposema allahu akbar unaanza kusema wajahtu wajihia liladhi fatara lsamawati walardi حنيفا مسلما وما كان وما كان حنيفا مسلما وما كان من المشركين ان صلاتي ونسكي ومحياي ومماتي يوتي هايو ونونجينا مونغواكو Hmm? nauelekeza uso wangu mbele ya mwenyezimungu ambay aliyeumba mbingu na ardhihanifamuslima eh? wa hali yakuwa mimi ni mislamu wamathasikua ii i katika washirikina wa hiso nasema ina salati wanusuki wamahiyaya wamamati a swala yangu mimi na ibada zangu zote ni kwa ajili ya mwenyezimungu la sharika lahu hana mshirika wabidhalika mirtu Hmm? na kwa ajili hiyo mimi nimeamrisha wama ana, ana min almushirikina na mimi siko katika wae kumshirikisha mwenyezimungu hayo yote ni maneno ambayo unaongea na mwenyezi mungu angalia kama hukusema hivi unasema subhanakallahuma wabihamdik eh, subhanakllahuma wabihamdik watabaraka smuk wataala jaduk wala ilaha ghairuk yote hayo unazungumza una na mungu wako angalia unaposema allahu akbar ukaenda kwenye rukuu unaongea na mungu wako unamwambia subhana rabbi laim wabihamd subhana rabbiya ladhimu wabihamdi utakasifu ni wako mwenyezimungu mungu wangu ambaye aliyokuwa mkubwa na sifa zake unapokwenda kwenye sijida unasema subhana rabiy lala wabihamdi utakasifu ni wa mwenyezi mungu aliyokowa juu na sifa ni zake eh? na unakuta mtume saa saam anasema aab arab karibu eh? aab Eh, ma baina labdi wa rabihi fi sujud faidha kuntum fi sujud fadu llaha mashitu au kama ala lahisalau wsalam mtume aasalam anasema sehemu ambayo ya karibu zaidi ambayo mji yuko kwa karibu na mungu wake ni katika sijida kwahiyo mtakapokuwa mna suj mtakapokuwa kwenye sijida mwombeni mwenyezimungu vingi ambavyo mnavyovitaka na hapa labda tukimaliziamalizia haraka yetu napenda nikukumbushe kitu kimoja ndugu zangu uitumie katika sijida ni sehemu nyeti sana ya, ya kumshtakia mwenyezi mungu matatizo yako ama swala lile la kumaliza kuswali na kusubilia uombewe dua ni swala ambalo halikuthibiti kwanza katika sunna halikuthibiti mtume saa salama baada ya swala alikuwa hawaombei maswahaba dua kwa sababu tayari swala nzima ni dua na katika sijida watu wamestafidi na fursa sasa unapomaliza kswaliunatakiwa ufanya tasbihat tahlilat subhanllah lhamdlilah allahu akbar lailaha ilallah wadah la, la sharika lahu lahu lmulku walahu lhamdu wahuwa la kuli shayin adir unatakiwa usomi mawida ul hwllahanasyakursi lakini sio kwamba ukawe mwenyewe unasubiia uombewe dua kama miskiti mingi ambavyo wanavyofanya kwamba mtu mpaka anaswali miaka 4 pia hawezi kujiombea dua Eh, hayo ni mapungufu ndugu zangu ni kutoka kuijua dini vizuri tunatakiwa tukumbushane ndugu zangu eh, tukumbushane tu, u, u, unapokuwa katika sijida n yani uwe tayari kwa ajili ya kumshtakia mwenyezimungu matatizo yako kama hujui kwa kiarabu lugha yeyote zungumza hata kwa kiswahili zungumza kwa kidigo zungumza kwa kisambaa zungumza kwa kiha zungu, zungumza kwa kindengereko zungumza kwa, eh, kwa, kwa kihaya haya zungumza kwa kigunya zungumza kwa, eh, kwa kiganda zungumza kwa kirundi zungumza kwa kikongo zungumza kwa kinyarwanda zungumza lugha yoyote wewe unayojua wewe izungumze mwambie mwenyezi mungu mshitakie mwenyezimungu matatizo yako mpaka hapa ndugu zangu katika imani tusimamie hapa tutaendelea katika halaka yetu nyingine inayokuja tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie imani zetu ziwe za thabiti tumombe mwenyezimungu atukinge na watu wabaya mwenyezimungu atukinge na shari mwenyezi mungu awazidishie awa, awa, awa hawa wanaosimamia vipindi hivi kila la kheri na asiwape mchoko waweze kuitumikia dini inavyotakiwa wabillahi taufik wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh