بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار و وبنزي وإسلام بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة كيونغوزيويتو زويتو محمد صلى الله عليه وسلم ndugu zangu wapenzi wa islamu nakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu juu ya kumcha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala watukufu wa islamu mwenyezimungu subhanahu wataala ametuumba na akatuweka katika dunia hii lakini hakutuumba kwa mchezo na hakutuumba ili afurahike kutuona tukiwa wengi na hakutuumba ili mwenyezi mungu afarijike kwa kutuona tuko rangi tofauti isipokuwa ametuumba kwa malengo maalumu nayo ni, ni, ni ibada mwenyezi mungu anasema sikuwaomba majini wala watu isipokuwa waniabudu ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala kila kitu anakiweka katika dunia kwa hikma maradhi uliokuwa nayo wewe ni hikma sweha uliyokuwa nayo wewe ni kwa hikma ili aweze kukujaribu wewe ni kwa maradhi yako uliokuwa nayo na aweze kukujaribu wewe kwa afya yako nzuri uliyokuwa nayo kwa hiyo ndugu yangu katika imani kama una maradhi unaumwa una kitu ambacho kinachokutatiza katika maradhi basi ju ya kwanza ni mtihani ambao mwenyezi mungu amekupa unatakiwa uridhike na vile ambavyo allah subhanahu wataala kakuhukumia pili umwombe mungu subhanahu wataala akuponye tatu umlani sheitani na vishawishi vya sheitani vinavyokujia kwa sababu wengi wanaougua hawaridhii kuwa kwamba ni mtihani kutoka kwa mwenyezi mungu wengi husema wamerogwa wengine husema mambo mbalimbali mengi tu bila kuwa na ilmu na kile ambacho na pia afya yako nayo ni mtihani ndugu yangu unatakiwa ufahamu ya kwamba mwenyezi mungu atakuuliza na afya yako uliokuwa nayo siha ni mtihani ndugu zangu ni majaribio mungu akuangalie je utafa, utamshukuru mwenyezimungu utafanya ibada utaitumia afya yako katika mambo mazuri ama utaitumia afya yako katika kuonyesha ubarobaro wako ujana wako katika kufanya uovu na, na, na, na machafuko katika, kat, kat, katika ardhi ya mwenyezimngu subhanahu kipindi chetu cha min katika kipindi chetu hiki huwa tukizungumzia hadithi mbalimbali mbali ambazo zilizokuja zenye mafunzo na, na kuzitumia katika jamii yetu ya kiislamu kama tulivyozungumza juu ya hadithi zilizopita leo tunaanza na hadithi yetu ya ya inayozungumzia kumtembelea mgonjwa na kumtembelea ndugu yako katika imani hadithi ameipokea abu hureira radillahu taala anhu qala anasema قال رسول الله صلى الله عليه وسلم قال علي سمي صلى الله عليه وسلم من عاد مريضا أو زارا أخا له في الله ناداه مناديان طبتا وطاب ممشاك وتبوأت من الجنة منزلا حديثه حديث صحيح امكويا يومكويا نمفنديشو مبالي مانجي مقوبة ياني mafundisho ambayo ukiyafuata itakuwa ni sababu ya wewe kwenda kulipwa pepo itakuwa ni sababu ya wewe kuipata pepo ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala mtume alaihi salatu wassalam anasema maana ya hadithi hii ni kwamba yoyote ambaye mwenye kumtembelea mgonjwa manada maridan yoyote mwenye kumtembelea mgonjwa auzaran aghal lahu fillah au akamtembelea ndugu yake katika imani kamtembelea ndugu yake katika uislamu kaenda kumwona ndugu yake ambaye wamechangia imani moja ya la ilaha ilallah muhammadun rasulullah nadahu na munadiani basi mtu huyo hunadiwa na malaika hawa wawili wa kwanza namwambia tibta umekuwa mzuri tibta umekuwa mzuri wataba mamshaka na, mu, na mwendo wako huko ulikokwenda U kumekuwa ni kuzuri zaidi halafu kubwa zaidi wanambashiria kwa kumwambia watabawata min aljannati manzila na umejipatia nyumba na daraja y juu kabisa ndani ya pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala heye ndugu yangu katika iman naomba tuwesote katika kuzingatia hadithi hii mtume salallahu alaihi wasallam kazungumza vitu vikubwa sana katika hii hadithi pale aliposema kwamba man manadam maridhan yoyote mwenye kumtembelea mgonjwa hapa hili neno ni amu kwa sababu kumetumika maneno matamshi miongoni mwa matamshi yanayoonyesha maana ya amu ambayo ni man yoyote na hapa hakuchaguliwa mtu mwingine hakuchaguliwa mgonjwa mwenye ku, hakuchaguliwa ndugu, ya, ndugu wa mgonjwa au hakuchaguliwa mwislamu ambaye labda pengine wewe wamjua kwamba ni ndugu yako wakaribua hadithi imesema man ada mariban yoyote mwenye kumtembelea mgonjwa kisha kasema auzaran akhalahu fi llah au akamtembelea ndugu yake katika iman kamtembelea ndugu yake katika uislamu hapa kuna mauqif tunatakiwa tuzingatie katika hiyi hadithi mtume alaihi salatu wassalam wakati alipotaja kaidi au zaran akhal lahu fi llah hakumtaja ndugu katika familia bimaana ikiwa mtu anapomtembelea ndugu yake tu katika imani anapata vitu hivi basi yule anayemtembelea ndugu yake wa damu kwa ajili ya kuunga udugu basi sababu anazozipata ni zaidi ya hizi na hizi ni katika usulubu za za sheria zinakuja kutaja kitu ambacho yani mfano kama mwenyezimngu subhanahu wataala alivyozungumza wala takrabu zina innahu kana fahishatan wasaa sabila asema usikurubie zinaa hakika zinaa ni mbaya kuna kukurubia zinaa halafu kuna kufanya zinaa hapa mtume saa salam akasema ama mwenye kumtembelea ndugu yake katika uislamu bimaana ikiwa mtu anayemtembelea ndugu yake katika uislamu anapata pepo kama hii iliyotajwa hapa basi kumtembelea ndugu yako wa, wa damu ndugu yako wa, wa, wa familia ndugu yako katika ukoo basi ni, ni zaidi na zaidi ikiwa mwenyezimgu subhanahu wa taala ameharamisha kuikurubia zinaa basi kuifanya ni, ni, ni uharamu mkubwa zaidi twasema hizi ni katika njia na, na na na uslubu ambao qurani na, na, na mtume sala allahu alh wa salama qurani inapenda ina, ina kutumia na mtume sala salama anapenda kutumia kuhamasisha watu kufanya mema na kuwahofisha watu vi, kufanya mambo mabaya akasema ikiwa kuikurubia zinaa ni haramu basi kuifanya ni ashaddu taharimu na vile, vile ikiwa kumtembelea ndugu yako katika uislamu unalipa una pepo basi ah, ahun laka filusra wa firahim ashadu lajrin unapata malipo yaliyokuwa ya juu zaidi kuliko ni haya ambayo iliyotajwa hapa ndiomaana nikasema katika hadithi hii tunatakiwa tusimame wakfa kwa ajili ya kubainisha baadhi ya vitu e, ndugu yangu atika ma dugu yako katika imani ni ndugu yupi ndugu yako katika imani ndugu yangu katika imani ni ndugu ambaye mmechangia imani moja mmechangia imani ya la ilaha illa illallah muhammadun rasulullah salallahu alaihi wasallam kwa hiyo kinachowakusanya kuwa kitu kimoja ni uislamu na hapa kuna wakfa tunatakiwa tuzingatie hapa ya kwamba uislamu ndio unaotukusanya ikiwa tofauti na uislamu hakuna kitu kingine ambacho kinatakiwa kitukusanye sisi na kikitukusanya sisi kitu kisichokuwa uislamu basi ktutakuwa tumekusanywa na kitu ambacho ni makosa kuna watu wanakusanywa na mipira kwa sababu mimi mnashabikia real madrid na we mwingine a mwenzangu anashabikia real madrid basi mnakuwa mna ni ndugu kitembeleana kwa sababu ya uli umadridi wenu hamna kitu msifuri kuna watu wana wana wanaunga wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana udugu kwa sababu ya uganga wao wa kienyeji wa ushirikina huyu ni mganga wa kienyeji mshirikina kwa nini nasema uganga wa kwa sababu kuna uganga mwingine wa kienyeji sio shiriki mtu ambaye ni, ni mtaalamu wa mitishamba shamba ambayo ni, ni, ni, ni tibul shab tibu nabawi watu wa rukya sio waganga wakishirikina lakini kuna wale ambao ni wazee wa kuchinja kuku wazee wa bata wazee wa mbuzi hawa ni sasa ikiwa ushirikina wenu ndio uliowakusanya kitu kimoja mkitembeleana ni kuna watu eh, ndugu kwa sababu ya uchawi pengine wamekutana huko kwenye viwanja vyao wakajuana huko wakawa ni ndugu kwa ajili ya ule uchawi wao mkitembeleana ni sifuri hamna kitu sasa kaidi hapa hili huweze kulipwa pepo ni lazima awe ni ndugu yako kwa ajili ya nani awe ni ndugu yako fillah kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataal na wala sio kitu kingine hii ni kaidi ndugu yangu inatoka kila kisichokuwa uislamu hakiingii hapa man manadamaridan yoyote mwenye kumtembelea mgonjwa au zaran ahal lahu fi au kamtembelea ndugu yake kwa ajili ya ndugu yake kwa ya mwenyezimngu mwenye subhanahu wataala nadahu anaitwa munadiani na malaika wawili minada miwili kutoka kwa malaika wa kwanza namwambia tibta katika siku zote tangu unazaliwa leo ndi umekuwa mtu bora wataba mamshaka na kwenda kwako pia kumekuwa bora watabawata min aljannati manzila na umejipatia nafasi ya juu peponi hapa kuna vitu vitatu tibta alafu taba mamshaka alafu tabawata min aljannati manzila tibta ndugu zangu ni katika maneno ambayo yanatumika katika vitu vizuri tu havitumiki neno tibta katika maneno katika maneno ambayo ni mabaya mabaya ndio malaika wakaitumia tibta tibta ni kama vile tabba tabba linatumika katika maneno machafu katika maneno mabaya katika vitu vyenye madhambi wakati mwa kureishi walimwambia mtume tabban laka ya muhammad alihadha ali jamaatu, ali jamaatuna alihadha jamaatna asema umeangamia umeangamiaee eh, muhammad ani yani, wito huu ndio umetukusanyia sisi sasa neno tibta ni neno ambayo imetokana na taba kuwa kitu kuwa kizuri kitu kuwa safi kitu kuwa hakina matatizo ndani yake na hapa imekuja ni amu kila ulichokifanya kile ulivyokwenda kile ulivyorudi kile ulichokitoa kile ulichokizungumza tibta kimekuwa kizuri tibu ya kwanza ni amu halafu ikaje nyingine wataba mamshaka hii ni kaidi nyingine kwamba kule kwenda sasa mguu mosi mguu pili mguu mosi mguu pili mpaka kwa ndugu yako ama mpaka kwa mgonjwa mpaka unarudi hizi hatua zote zote ni nzuri tup ni thawabu tup zimeandikwa na malaika thawabu tupu ndugu yangu katika iman halafu ikaja bishara nyingine watabawata min aljannati manzila ndio maana twasema maisha ya duniani yanatakiwa iwe lengo ni kupata pepo maisha yetu ya duniani inarudia tena kusema ndugu yangu maisha yetu ya duniani tunatakiwa lengo liwe ni kupata pepo na wala sio kitu kingine narudi kule kwa yule mwanamke nakuhusia tena mama nakwambia wewe dadangu nakwambia maisha ya duniani yanatakiwa lengo iwe ni kupata pepo ya mwenyezimgu subhanahu wa taala na wala sio kitu kingine usiwe umeolewa unaishi na mume wako ili uweze kupata mabilionea upate pesa upate mali upate kila kitu bila pesa bila mali hamna mapenzi hayo huko ni huko, huko ni kufahamu kubaya ni nix yanatakiwa maisha yenu ya ndoa hayatuzaujia maisha ya ndoa iwe lengo ni kupata pepo ya mwenyezimngu subhanahu wa taala kile unachokifanya katika maisha yako ya kawaida wewe mwanaume wewe mwanamke iwe lengo ni kupata pepo ya allah subhanahu wataala ukimtembelea mgonjwa ukienda kumwona ndugu yako iwe lengo ni kupata pepo ya allah subhanahu wataala les mungu anasema watabawata min aljannati manzila kitendo cha kufanya hivyo umejipatia pepo ewe ndugu yangu katika iman. hapa neno manzila wanachuoni wanaitafsiri tafsiri tofauti kuna wanaosema ni nyumba katika pepo kuna wanaosema ni cheo katika pepo lakini shekhu lislam bin tami anasema mara nyingi katika sheria zinapokuja kauli tofauti katika kueleza faida zote zinakuwa ni sahihi right. na hasa katika qurani urani inapokuja, inapokuja neno likawa wanachooni wametofautiana huyu antafsiri anavyotaka yee na huyu na tafsiri hivi lakini ikawa, yani, ikawa tafsiri zote zinalenga mambo mazuri mazuri yote maana zote zinachukuliwa sasa hapa katika hii hadithi tunaweza tukasema kwamba ni nafasi cheo kikubwa katika pepo tunaweza tukasema kwamba ni nyumba unajengiwa katika pepo zote maana hizi ni sahihi ewe ndugu yangu katika imani unapokuwa na nyumba peponi na wewe unatembea huko aridhini unajisikiaje katika nafsi na ndio maana kipindi chetu kikaitwa anidaau minasunna mtume sala llahlwa salama anataka kukufahamisha vitu hivi ndani ya maneno yake tuyatumie ndani ya jamii ili tuweze kupata pepo bado tukiwa tunatembea duniani unatembea duniani na huku unajua nina pepo yangu huko ahii ndo ksifa ya watuwema wachamungu fursa kama hizi nafasi kama hizi walikuwa hawazipotezi yani weo tu kumwona ndugu yako salamu aleku akumsabana mi nimekuja bwana mekuja kukuona shehe siku nyingi sikuoni nimekumisi shehe wangu wallahi subhanala alafu kubwa zaidi shee nakupendakwai ahabaka llah ladi ahbabtafe mwenyezimungu akupende na wewe we, mungu ambaye kwa sababu yake yeye umenipenda mimi mwakaa pale kama kuna maji kama kuna kajuisi eh? mabshbadilishana mawazo masaala ya familia na nini na mambo mengine mengine kemkem kem, tutakaokuja kuyataja nyuma ya hiyi hadithi vile unarudi tabawata min ljannati manzila allahu akbar nam ukitoka mwenyewe enda zako hospitalini au kwa mtu ambaye ume, naj umesikia kwamba ni mgonjwa wenda kumwambia asalamu alaikum alusalam bana habari za siku bana pole na maradhi bana huu ni mtihani ndugu yangu baamenyeznajua mungu, a mungubana kila siku yuko katika pirika za kazi zake ko turthike rudi kufaahy hamna kitu hata kimoja kilichopunguka sasa ibada i- i- i- kama hizi pepo kama hizi caziona zinapita zinapita tu wala hatuna hata nafasi hata siku moja na saa zingine maal asaf aweza kuwa ndio jirani yako ni mgonjwa hata huna nafasi waakwenda kumwangalia ha, atakufa mwenyekivyake atajijua mwenye huko sio uislamu huo ndugu yangu So Islam. katika iman mtume asallaalhi wasalla alivyotaja vitu kama hivi masababa walivitumia ukisoma hadithi ya abubakar sidi siku moja aliuliza mtume sala sallam nani kati yenu eh, aliuliza vitu vingi sana lakini katika vitu alivyovisema alisema ni nani ambaye ameshinikiza jeneza abubakari Aka akasema ni mimi ya rasulllah akauliza nani kamtembelea mgonjwa hiyo akasema ni mimi ya rasulllah nipo nani alitaja vitu ibada kama tano hivi ama sita vyote abubakari namba moja mtume akasema vitu hivi haviwezi vikakusanyika kwa muislamu isipokuwa kana min ahli ljanna lakini mahalu shahid swala la kumtembelea mgonjwa limo kuunga udugu limo kushindikiza jeneza limo mtume anasema la yastamiu havijikusanyi hadhihi lumur vyetu hivi aala mriin kwa mtu illa isipokuwa kana min ahli ljanna huwa anakuwa ni katika watu wa, watu wa peponi as unataka uingie peponi vipi sasa baada ndio hizi tena taziona za kawaida na tena kwa sasa hivi yani tuweza kusema subhanallah hazina thamani kulingana na watu vio wamezi wameziacha lakini mwasababu walizihuisha wakazitukuza wakazifanya sana baada ya kuzifanya sana wakawa wanatembea juu ya ardhi na huku tayari wameshabashiliwa pepo ewe ndugu yangu katika imani usidanganyike na maisha bwana maisha ndio hivi hivihvi tumeyakuta pia tutayaacha lakini unapofahamu chenye manfaa na wewe basi jitahidi kuwa haraka sana kwenajitaidi ku, sana kwenda kukitekeleza haraka jitahidi sana kukifanya vizuri jitahidi sana kisikuponyoke kisi yani wakati umekifahamu tu basi ukifanyie kazi kuipata pepo ndugu zangu katika imani masohaba waliipata kwa jasho wallah waliipata kwa jasho jasho kubwa walipigana vita walipigana vita wakapigana jihadi watu wakauwawa wakakatwa mikono wakavunjwa mpaka mtume saaaw salama kusra rubaiyatuhu meno yake alivunjwa uso wake ukapasuliwa yote hiyo ni kwa ajili yako wewe hey, na mimi maneno kama haya mtume sala llahu alihi wa anayazungumza kwa faida yako wewe na mimi mtume alaihi salatu wassalam la yandhiku ani lhawa kama humwamini mtume basi wewe una matatizo mtume haongei mambo ya upuzi in huwa illa wahai yuha isipokuwa ni wahai kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataal anakwambia ukimtembelea mgonjwa ama ndugu yako kwajili ya mwenyezi mungu basi unape, unapewa pepo ewe ndugu yangu katika imani nafasi hizi ziusi tumia fursa hii ni fursa dhahabia hadithi imara kabisa hadithi nzito ambayo imekuja kuonyesha vitu vingi bila shaka nadhani umeielewa vizuri hadithi hii sasa kama umeelewa tuende kwenye hadithi nyingine باردة وحديث الله سبحانه وتعالى أتى حديث الإنجيل علي رضي الله تعالى عنه قال لسيما سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يعني صلى الله عليه وسلم يقول ونسيمه الله عليه من أتى أخاه المسلم عابدا مشى في خرافة الجنة حتى يجلس فإذا جلس غمرته الرحمة فإن كان إن فإن كان غدوا صلى عليه سبعون ألف ملك حتى يم حتى يمس حتى يمسي وإن كان مساء صلى عليه سبعون ألف ملك حتى يصبح أخرجه أحمد وصححه ألباني في سلسلة الصحيحة هاي ما أبو هاي أساس حدث عن بايو أمي علي بن أبي طالب رضي الله تعالى عنه ما حدثه نيكوانبا ali nasema samitu rasula llahi salillah alaihi wasallam ilimsikia mtume wa mwenyezi mwenyezimngu rehma za mwenyezimgu ziweju yake akisema man ata akhahu lmuslim yoyote mwenye kumwendea ndugu yake mwislam ukatoka hapa kwenda kumtembelea ndugu yako mwislamu abidan sio kwa faida nyingine kwenda sio kwa ajili ya kwenda kumwomba au kwa maslahi fulani kwamba umesikia katuka sehemu fulani naenda ili pengine nipate ni chochote sio kwa sababu na deni pengine unataka kulipie abidan hiyo ni sharti na sharti kama ikikosekana ibada hakuna unatakiwa uende kumwangalia ndugu yako kwa ajili ya nia ya kufanya ibada ya kwenda kumwangalia anasema mtu huyo masha fi khirafati ljanna Anatembe, anakuwa zilezile nyawo zake vile akitembea anatembea pembezoni mwa pepo khirafa ni kama viletsaaap i ndio khirafa pepo ko ku kapatembea khirafajnna embezatafuta mlango tuingil masha fi khirafati ljanna hata yajilisa yaani tangu alivyotoka kwake anakwenda mpaka atakapokaa ndugu yangu katika imani naona muda unatupa mkono lakini usibanuke kwenye tv yako hapo ulipokaa rimoti yako ishikishe pale pale kwenye tv africa kanatifrii alfudhaia hapo siondokeapo ili tuweze kumalizia hadithi yetu pamoja tuangalie ni vitu gani ambavyo mwenyezimungu anamwandalia mwenye, mwenye kwenda kumtembelea ndugu yake au kumuona mgonjwa wabillahi taufi subhanaka llahuma wbihamdik nashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wanatubu ileika wassalamu alikum warahmatullahi wabarakatuh