السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ابدا بسم الله مستعينا راضي به مدبرا معينا واستعينه على نيل الرضا مستمد لطفه فيما قضى ثم الصلاه والسلام سرمدا على خير الانبياء احمدا وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه Ila القيامة, wapenzi wa tazamaji wetu wa tv afrika karibuni tena katika kipindi chetu cha annidaatu min assunna baada ya kumhimidi allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasallam nachukuwa nafasi hii ya kuwahusia pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika imani karibu tena katika kipindi chetu tukizungumzia hadithi zinazozungumzia juu ya ubora wa kumtembelea mgonjwa na ndugu yako katika uislamu kumtembelea mgonjwa na ndugu yako katika uislamu tumeanza katika hadithi ya abu huraira ambayo mtume salllahu al wa salam anasema mwenye kumtembelea mgonjwa au ndugu yake katika imani ndugu yake katika uislamu e, mtume sa sallama akasema anaitwa na malaika wawili kwamba umekuwa mzuri kwenda kwako kumekuwa kuzuri na matendo yako yote yamekuwa ni safi Wataba mamshaka na mwendo ma, wako wa kwenda kule kwa mgonjwa ama kwa ndugu yako kumekuwa pia ni salama safi kabisa watabawata min aljannati manzila na pia umejipatia katika pepo daraja kubwa sana ambayo umejipatia hiyo ni hadithi ya kwanza katika hadithi ambazo tulizozisoma katika halaka zetu zilizopita na hadithi ya pili ambayo tulisimama ni hadithi ya ali bn abitalib radilahu taala anhu katika kuzungumzia pia ubora wa, aa, katika kuzungumzia ubora wa kumtembelea mgonjwa au ndugu yako katika iman tukasimamia katika kipengele cha kwanza kabisa ambacho alii bn abitalib radilah taaa nhu anasema nilimsikia mtume salllah alihi wasalama akisema kwamba man ata akhahu lmuslim yoyote mwenye kumwendea ndugu yake ya muislamu eh? hali ya kuwa ule mwendo wote ameenda kwaajili kwa, kwa lengo la kufanya ibada kwa lengo la kupata radhi za mwenyezi mungu jala waala masha fi khirafati ljanna asema mtu huyo anatembea pembezoni mwapepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha anasema hata yajili sa tangu anakwenda mpaka anafika kwa mgonjwa ama kwa ndugu yake mpaka anakaa anakaribishwa bwana karibu sana bwana karibu tukae karibu tuketi basi akakaa basi ndio anakuwa amefika eh, ile sehemu ambayo aliokuwa akiitaka aya twende sasa baada ya hapo kinachotokea kina ni nini asema faidha jalasa pindi anapokaa akakaribishwa akakaa mwenyewe asema ghamarathu rrahma rehma zinamzunguka rehma zinamzunguka na neno rehma hapa mara nyingi huwa linafanana na neno baraka kubwa zaidi huwa lina, lina, lina maana ya thawabu thawabu huruma ya allah mtizamu wa mwenyezi mwenyezimgu juu ya yule mja kwa huruma ili aweze kumjibu dua zake matendo yake na kumsahilishia njia ya kwenda peponi asema faidha kanaud faidha kanaipindi itakapokuwa wakati ule ni asubuhi mfano kaenda kumtembelea mgonjwa asubuhi au kenda kumtembeea ndugu yake asubuhi asema salla alaihi wanamwombea malaika sbun alf malak malaika efu sabni hatta yamsia mpaka ataaampaka itaka, itakapofika jioni hata yumsia mpaka itakapofika jioni ملائكة صور ملائكة الف سبيني ونكون بيا دو موجات سو ملائكة سبيني ورا سابا ملائكة الف سبيني ونكون إنّا ووي صلى عليه سبعين ألف ملائكة صلى عليه سبعون ألف سبعون ألف ملائكة malak anasema wanamswalia wana nakumwombea dua malaika elfu sabini wanakuombea wewe tu kabla ya hapo hebu angalie huku nyuma asema faidha jalasa pindi anapokaa ghamaratuhu rahma fa in kana ghuduwan pindi inapokuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni asubuhi swalla alaihi wanamswalia wanamwombea rehma na hapa naomba nikukumbushe labda pengine umeghafilika mambo muhimu sana katika masala ya neno ya swalla hapa umkaumimtume kalitumia neno, neno, neno swalla neno hili mwenyezi mungu pia kalitumia katika qurani pale aliposema ina allaha wa malaikatahu yusalluna cala nnabi ya ayuha ladhina amanu salluu alaihi wasalimu taslima watu wengi sana wanatumia aya hii kama ni dalili ya, ma, ya maulidi n yani kusherekea uzao wa mtume salallahu alei wa sallam sasa tuangalie maana yake alafu baada ya kuangalia maana yake tuiangalie tu, tu, kama ina ina inakusudia kweli la kusherekea uzao wa mtume saasaam halafu baada ya hapo turudi katika kitabu kimoja kinachoitwa lhikitabu e, e, kinachoitwa riadhu salihina ili kuangalia mtume aya hii aliitafsiri vipi kwa nini nasema hivyo kwa sababu sisi binadamu hatuwezi kuifahamu qurani isipokuwa ni kwa kupitia kwa mtume salal wsaa ndugu yangu katika katikama neno swalla linatokana na neno swalat swalla yusalli swalata swalat maanaake ni dua aswalatu manahu fi lugha aduaa ni dua yaani unaposema mimi na swali mimi naomba dua hiyo ndio maana ya swala katika lugha na swala katika sheria aswalatu sharan tunaposema swala katika sheria tunakusudia kwamba hiya aqwalu ni maneno waafalun na vitendo al makhsusa maalumu almuftatahun bitakbir vyenye kufunguliwa kwa kusema allahu akbar al mukhtatamum bitaslim ambavyo ambavyo vitendo hivyo vinamalizika kwa kusema assalamu laikum warahmatullah kwamba unaposema neno hilo assalamu aleikum wa rahmatu llah basi vile vitendo na umevifunga narudia tena maana ya swala swala maana yake ni dua alswalatu manahu adua ni dua sasa hiyo ni katika upande wa lugha lakini katika upande wa sheria tunaposema kwamba alswalatu as- sharan tunakusudia alaqwalu maneno walafalu na vitendo almakhsusa maalumu vitendo na maneno maalumu asema vitendo hivyo na maneno hayo maalumu almuftatahatun bitakbir almuftata vinavyofunguliwa kwa kutoa takbira vitendo hivyo maalumu na maneno maalumu hayo maneno yanafunguliwa kwa kusema mtu allahu akbar hapo sasa unaposema hivyo unaanza kufanya hivyo vitendo na maneno almkhtatamatu bitaslim ambavyo vavenye vinyakum, kuhitimishwa kwa kusema salalkuaaaaaalkuwarahallah hiyo ndio swala kwa hiyo bimaana swala ni maneno maalum kama vile kusema surat lfatiha wama taysara laka min alquran kusoma alhamdu na, na, na, na, na ile sura ambayo ni rahisi kwakwewe unaweza ukaisoma ndani ya qurani baada ya kusoma suratu lfatiha naomba unielewe vizuri kabisa twende pamoja ni, usikubali nikuacha kuna kitu ambacho nataka ufahamu wewe hiyo ni faida kwako wewe ndugu yangu katika imani ni faida kwako wewe ili ujue ni namna gani utakavyoweza kutaamal na aya ile iliyokuja katika sura katika, katika Quran. Inna ala nabi. amanu uran alaihi yayaina taslima je aya hii inakuja kuthibitisha kusherehekea maulidi kwa sababu arabu wa wanasema wabilmunasabati tudhkaru lashya yan kwa sababu tumepata kamunasaba kadogo hapa wasala laihi na wanamswalia sabun al malak malaika lf sabin swala ya malaika hapa apa nini ndio iile swala iliosemwa katika urani sasa tunaanza kuizungumzia swala yenyewe alafu sasa ndiotuj uka aka ulposema kwamba ni, ni, ni vitendo na maneno tulikusudia kauli yetu kusema ni maneno tunakusudia kusema suratu lfatiha suballahu akbar samia llahu limanhamida hayo ni maneno maalumu kusema subhana rabbiy lala subhana rabbiy lazim hayo ni maneno maalumu tukienda kwenye sijida tunasema subhana rabiya lala hayo ni maneno maalumu الجلسة بين سجدتين تكتوك بين سجدان بيت ربي اغفر لي وارحمني بين مبكى هاي بين معلومو التحيات لله وصلوات وطيبات والسلام عليك أيها النبي ورحمة الله مبكى هاي بين أما بين معلومو نفتندو غاني كون نكروكو كروكو كو kutoka kwenye rukuu uka aau utoa enye taiau hivyovyote ni vitendo maalumu lakini ni wakati gani unaanza kufanya vitendo hivyo wakati unaposikia takbiralihram mwenyezi mwenyezimngu ni mkubwa halafu alafu namalizia kwakusema asala li arahala unaposikia neno hiloaalalaalla hiyo ndio swala katika upande wa sheria sasa tukirudi katika aya tunakuta kwamba kuna swala ziko aina mbili kuna swala lughatan alafu kuna swala sharan aya ile iliyozungumza ili ina llahu malaikatahu yusaluna ala nnabi ile aya inakusudia swala lughatan bimana addua dua siju nanelewa vizuri ndugu yangu mtazamaji wangu Yeah, make nataka uelewe ili ili, ili upeleke yani kilichokamilika usijie kusema ah, nilimsikia ustadha ubakari bana anazungumza hivi na hivi ah, ah, nataka uelewe upeleke kitu kilichokamilika na kama nikwenda kumuuliza shekhe wako uende kumuuliza ukiwa na reference eh? una reference una marajii na nitakupatia ili ili hili dhima initokee mimi kwa sababu kama ntakufa na dhimma ya kutoka kukufahamisha wewe tayari mwenyezimungu subhana wataala atakuja kuniuliza na kwa nini niulizwa kitu ambacho ina uwezo kukuelezea tumeifahamu swala kisheria swala ya ki, kilugha ni neno duaa asalatu maanahu aduaa na aya ile inazungumzia ina llah wa yusalluna ala nabi swala hapa inakusudiwa leisa shariyan sio kisheria lughatan inakusudiwa ni swala lugha wa salatu lughatan adua swala ya kilugha ni dua aya twende sasa swala katika aya ile imekuja katika aina tatu ina allaha salatu llahi ala rasul wa malaikatahu salatu lmalaika ala rasul wya ayuha lazina amanu salatu lnas salatu lmuminin aala rasul tunataka tuzijue swala hizi aina tatu katika ile aya kunikuja swala, swala aina tatu swala ya mwenyezi mungu kwa mtume wake swala ya malaika kwa mtume wake swala ya, ya, ya, ya wanadamu ya waislamu kwa mtume wake hizo swala swalaomaana tu, zake ni zipi na tofauti zake ni zipi ndugu yangu katika iman swalatu llahi ala nabiyihi swala ya mwenyezimgu juu ya mtume wake wanachoona wanasema inzalu rrahma ni kushusha rehma kwa mtume wake wakabulu duaa almalaika wa lbashar na kukubali na kupokea ile dua ya malaika na wale viumbe hiyo namba moja naomba kama unapeni pia uandike ni faida kwako wewe anasema swala ya mwenyezi mungu salatu llahi ala nabiyihi صلى يا الله سبحانه وتعالى كنتم مواكب محمد صلى الله عليه وسلم اولا انزال الرحمه لكم شوش رحمه صلى الله عليه وسلم رحمه بيري قبول دعاء الملائكه قبول صلاه الملائكه وصلاه المؤمنين كما مونيزمو سبحانه وتعالى أنا إيقوكاية إيدي صالة يا ملايكة نو إسلامو كومون بيا كوكاية من تونس وسلامة وأنا سبحانه وتعالى سندير سس مونيزمو أنا إيقوكاية لنوة وهو الذي يقبل التوبة عن عباده ويعفو عن السيئات hakuna mtu mwingine anayepokea dua anayepokea msamaha anayepokea maombi isipokuwa ni nani ni mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala sasa aya yani swala ya mwenyezi mwenyezimngu kwa mtume wake ni kushusha rehma wa qabulu dua Niku, an, anashusha rehma mwenyezimngu na anapokea dua zinazotokana na waja eshi dalil dalili iko wapi nisikilize vizuri mtume anasema man salla alaiya salatan الله من صلى علي صلاة صلى الله عليه بها عشرة يو يوتي من يكون تاكيا رحمة ميمي مرة موجة بس من يزمك سبحانه وتعالى أنا متنمشي رحمة مرة كومي إذا مرة موجة عرفنا بطا مرة كومي سسا غير ما اقول ان يسجد الله سبحانه وتعالى لعبده محمد صلى الله عليه وسلم فتعالى الله عن ذلك sio maaqul haiingie akilini kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa wataala amsujudie umeamsujudie mja wake ambaye ni mtume aliye mtuma yeye hadha ghairu maaqul suala hii haliwezekani wataala llahu an dhalik uluwan kabira na mwenyezi mungu ametukuka na hilo kutukuka kuliko kulikokuwa kukubwa haiwezekani kabisa sasa wanachoni wanasema swala ya mwenyezi mungu kwa mtume wake make narudia mara mbili ili yu ufahamu upeleke kitu kilichokamilika swala ya mwenyezi mungu kwa mtume wake ni kumshushia rehma na kupokea dua za malaika pamoja na watu gani na waislamu ina llaha wamalaikatahu yusalluna ala lnabii ya ayuha ayuhaladhina amanu enyi watu mlioamini صلوا عليه وسلموا تسليما إذا فعندنا صلاة الله وصلاة الملائكة وصلاة المؤمنين فصلاة الله صلاة من يزمه سبحانه وتعالى على نبيه يمجواك صلى الله عليه وسلم إنزال الرحمة وقبول الدعاء ليش؟ فهو الذي يقبل التوبة عن عباده ويعفو عن إيش؟ عن السيئات من يزمه أنا رحمة na kisha mwenyezi mungu mwenyewe ndio anaipokea duaa za waislamu dua za malaika kwa sababu yeye mungu ndio anayipokea dua yeye ndi anakubali tauba ndugu zangu katika imani tunakwenda katika marhala ya pili salatu lmalaika ala rasulillah sallallahu alaihi wasallam malaika wanamsolia vipi mtume malaika hawamsujudii mtume kwa sababu sijida ya kwanza ambayo malaika waliosujudu walimsujudia adam na wanachuoni wamesema dhalika kanat sijdatu tahiya ilikuwa ni sijda ya maamkizi wa kana amran min allah na ilikuwa ni amri ya mwenyezi mungu mubasharatan moja kwa moja faidha stahala dhalika pindi swala hilo linapokuwa haliwezekani fasarat salatu huna bimaana dua lughatan inageuka swala inakuwa ni maana ya lugha kwa hiyo inakuwa ni maana ya duaa sio swala ya kusujudu kama, kama walivyofanya malaika kwa adam alahi salam sasa tunarudi tunasema kwamba swala ya malaika ni dua wanamwambia e, mwenyezi mungu subhanahu wataala mswalie mtume ewe mungu mshushie rehma mtume na mwenyezi mungu sasa kuku, ile dua ya malaika hiyo pia ni swala kwamba allah subhanahuwataala anaikubali dua ya malaika tukienda katika marhala ya tatu ambayo ndio swala ya waislamu kwa mtume wao hapo ndio penye matatizo ndugu zangu في أن هذه الآية دليل على احتفال بمولد النبي وهذا لا يكون فإذا كان بمعنى أن الله أيضا يحتفل وأن الملائكة أيضا يحتفلون أجيبوا بنا الدليل tukithibitisha kwamba, kwamba aya hii ni dalili ya kwamba malaika wana, wanasherekea mauridi eh, kwamba, kwamba wanadamu wanasherekea kwamba dalili aya hii ni dalili ya kusherekea maulidi ina maana mungu pia anasherekea malaika pia wanasherekea sasa kama wanasherekea malaika na mwenyezimungu anasherekea tupeni dalili مغنسما نسمع اليوم أكملت لكم دينكم وأتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الإسلام <سؤال> دينا لو هي نمكمليش نمز اليوم وأتممت عليكم نعمتي نن لكم الإسلام دينا ورضيت لكم نم حقي sio kama dinidini dini zingine hizi za, za, za, za kina maskofu hawa za kina nani ukijaji kwama ukiuliza mbona swala hili hivyo wewe umeshapatwa na shetani hakuna majibu ni moja kwa moja wanakutwanga wnakuambia wewe umepatwa na shetani sasa ndugu zangu katika imani swala ya wanadamu kwa mwenyezimngu subkwa mtum ala waw sallama inafanana na swala ya malaika kwa sababu malaika wanamwombea mtume saaau wa sallam rehma na sisi tunasema salla llahu alaihi wasallama dalili ya kwamba mwenyezi mungu anapokea tafsiri hili neno sallallahu alaihi wasallama apokee mwenyezi mungu rehma za apokee mwenyezimngu salla llahu apokee mwenyezi mwenyezimngu alaihi nani ampokelee mtume sa sallama dua zake wasallama na amani azipokee hii ndugu zangu katika imani ndio swala ya mwenyezi mungu kwa mtume wake swala ya malaika kwa mtume muhammad saa sallama swala ya wanadamu kwa mtume saau sallama kwa hiyo swala mbili zinafanana moja ni tofauti aswalatu lmalaika wa swalatu lmuminina sawa siyani ni kitu kimoja swala ya malaika na swala ya, ya, ya waislamu ni moja ولكن صلاة الله لكن صلاة من يزم على نبيه جو يمتمي ليس واحد يختلف وهو إنزال الرحمة وقبول الدعاء من الملائكة ومن الناس كما من يزم صلاة كتوكا كملائكة نكتوكا كو إسلام صلاة زينة كما من الله سبحانه وتعالى نزف فكيا أكش نزف هي صلاة هو من وهو الذي يقبل التوبة عن عباده naumba unaelewe vizuri upeleke mambo yaliyokamilika ewe ndugu yangu katika iman unatakiwa ufahamu kabisa uwe makini sana katika masala haya tuje sasa tufungue kitabu cha riyadhu salihin cha imamu nawawi na uzuri wa imamu nawawi labda nikufahamishe nf- nf- maanaake watu wengine hawajui wengine subhana llah wanajua lakini mwenyezimungu subhanahu wataala akawapa mtihani katika nyoyo za kupenda vyeo na utukufu wallahi wa billahi wa tallahi isingekuwa ni kupenda vyeo kwa utukufu vyaw, kupenda vyeo kupenda kuheshimiwa kupenda kufanywa hivi basi haki y swara la maulidi lingekuwa lishakufa lakini mtu naangalia mimi unankiaaibu watu wamekuwa hivo watu wanajua hivo la hasha wallahi dini ni amana ya mwenyezimngu wala sio haki ya mtu mwingine ni haki ya allah peke yake lakini watu wanapenda vyeo watu wanapenda utukufu watu wanapenda kutukuzwa mtu anataka anatakanyanywwe kono lake hivi basi watu kwenye maulidi watu anafanya mazefa alafu wanakuja wanabusu akishabusiwa hapo hawezi kusema haki hata siku moja tuje tufungue riadhu salihina kitabu maarufu kitabu mashuhur kitabu ambacho shekhe yoyote anacho na kama hauna basi uo mapungufu kipo kimeenea katika maktaba mbalimbali huendi mbali, maktaba mpaka utakikuta kitabu hicho riadhu salihina cha shekhe imamu nawawi rahimahullah kabla sijaingia kwenye hicho kitabu kukifungua ili kiitutafsiria hii swala hapa ni nini imamu shafi rahimahullah ndio madhhebu yake yanafatwa sana katika sharqi efriqia katika, katika nchi za afrika mashariki takriban zote yani, ni, ni, ni shawafii sasa mwanafunzi mkubwa wa imamu shafi ni imamu nawawi imamu nawawi ni mwanafunzi mkubwa mkubwa mkubwa wa imamushafi miongoni mwa vitabu alivyotunga katika kuelezea madhhebu yamamshafi ni kitabu cha cha kitabu cha almajmui ukisoma majmuu imeenea ya yamamshafi japokuwa yeye sio mutaasib ni mtu ambaye kweli alifata madhhebu yamshafi na pia katika vitu ambavyo alivyovichukulia alivyo, alivyo, alivyo, alivyo, alivyo, alivyo muhimu sana ni kuibainisha haki pale ilipa. كو يونا كتاب وجو يو كومبونا صومة، نيكيتابو محمد بن إدريس الشافعي رحمه الله تعالى، رحمة واسعة، بحر، اي والله. لو نقول لهم: كتابة ali- ali- aliweka ali mlango shekhe imamu nawawi rahimahu llah baban khasan mlango maalum fasammahu akawita babu salatu ala lnabii mlango huu unaelezea swala ya mtume ni vipi swala ya kumsolia mtume ni tutamsolia mtume vipi akaleta hadithi nyingi zinaweza zikafika saba 8 9 lakini kitu cha kwanza kabisa katika kile kitabu katika yule mlango ufungue ufungue, ufungue riadhu salehini usome babu salatu ala nabi fungue alafu utaniambia baadaye mwenzo huo mlango kataja hii aya ina llah malaikata soluna ala nabi yayoh ladhina amanu salu alaihi wasalimu taslima ndugu zangu katika iman usibanuke kwenye tv yako hapo hapo ulipo tusimame kidogo kwanza hapa mpaka um, tutakapokutana katika haraka nyingine takayokuja tuzungumzie imamu, imamu nawawi katika kitabu chake alizungumza nini katika kutafsiria swala hii ya mwenyezimungu swala, ya, mwenye, swala katika, kwa, ya wanadamu kwa, kwa, kwa mtume swala ya malaika kwa mtumesalama katafsiri kaweka wazi mtume salalwsalam hakuwacha chochote kwahiyo sibanduke ili uweze kupata ilmu na uweze kupata faida wa billahi taufi wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh