السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار نغزانك وبنزي وإسلام بادي أكم الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة كيونغوزي وأمة متميوت محمد صلى الله عليه وسلم نكوسين نغزانك وبموجة نكوسيان نفسيانك جوية كمتمنزمك سبحانه وتعالى tumwogope allah subhanahu wataala tujitahidi katika kutekeleza yale ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala akatuamrisha ndugu zangu katika imani hakika bado tunaendelea katika kuzizungumzia hikma ambazo zilizofanya mwanadamu mwislamu mwenye kwenda kumtembelea mgonjwa awe na thawabu nyingi ambazo tulizozisema katika hadithi hadithi ya kwanza ilikuwa ikisema man khada ila masjidin au raha yoyotemonye kwenda mskitini kwenaaman eh, ada maridan yoyotemonye kumtemberiya mgonjwa au zaran akhalahu filah awakamtemberiya dugyake kwaiamye zmgu eh, eh, man, man, man, man ada marian au zaran akhallahu fillah nadahu munadiyani tipta wa taba mamshak mtumeanasema kwamba yeyote mwenye kumtembelea mgonjwa au ndugu yake katika uislamu basi huitwa na minada miwili umekuwa mzuri safari yako imekuwa safi umefanikiwa watabamamshak na ukwenda kwako huko kumekuwa ni kwenye baraka watabawata min aljannati manzila na umejipatia nafasi na cheo na nyumba kubwa kabisa ndani ya pepo ya allah subhanahu wataala hizo ni katika, um, uh, ni katika faida na maripo ambayo anayopewa na yule mtu ambaye mwenye, mwenye kumtembelea mgonjwa pia tukazungumza katika hadithi nyingine ambayo ni hadithi ya ali ibnu abi talib pale aliposema kwamba yoyote mwenye kumtembelea ya ndugu yake kwa ajili ya mwenyezi mungu He, sawa sawa ni mgonjwa ama sio mgonjwa basi mtume mtu, mtu saa sala akasema mtu huyo huwa anapita pembezoni mwa peponi na pindi anapokaa kwa mtu huyo aliyekwenda kwenda kumwona basi malaika rehma kwanza zinamzunguka mtu huyo na kisha malaika, malaika wanamswalia wana mtu huyo malaika elfu sabini wote huwa wakikaa na kumwombea dua nzuri mtu huyo kama ni asubuhi wanamwombea mpaka jioni na kama ni jioni wanamwombea mtu huyo mpaka kesho asubuhi tukasema jamani ni fadula kubwa sana ni ubora mkubwa zaidi kwa mtu huyo ambaye mwenye kumtembelea mgonjwa kwa yakini kwamba amefaulu kwa kweli amefanikiwa kwa ibada hiyo ambayo amefanikiwa kuifanya lakini pia katika mkabili katika eh, upande mwingine tukazungumzia kwamba faida hizi hazipatikani hivihivi hivi. isipokuwa ni kwa hikma mbalimbali mbali. kuna hikma ambazo zzilizotajwa zi, na wanachuoni katika kumpa kumum, mtu huyo thawabu zilizokuwa nyingi miongoni mwa wanachuoni wakasema kwamba miongoni mwa hikma tulisimama katika hikma ya, ya nn katika hikma ya nn tulizungumza hikma ya tatu kwamba Uh, yule mtu pengine anaweza kuwa anakaribia ana kuritadi kulingana na hali yaliokuwa nayo na hana mtu wakumsaidia kwa hiyo makafiri wanatumia fursa hii kwa ajili ya kumpoteza huyu mwanadamu swala so, lingine ambalo tuliokuja kulizungumzia tukasema tuka tutakuja kulizungumzia na ndio halaka yetu ya leo ya anidaatumina ah, sunna twangalia hadithi za mtume sasalam ni namnagani mtume sma alivyowelekeza umma wake ni namnagani mtume sallalwsalama alivyoyatoa ya maisha yake kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika iman mtume salllahualih wasalama wakati alipokuwa akizungumzia ubora wa kumtembelea mgonjwa alikuwa akijua kwamba sio swala jepesi wengi wanapuzia lakini ndugu zangu miongoni mwa faida miongoni mwa hikima ambazo zimefanya mtu mwenye kumtembelia mgonjwa awezi kupata thawabu nyingi ni hii ambayo ina, ya, ni, ni, ni hii ya namba nne tumefika katika nukta ya nne anasema kwa sababu miongoni mwa wagonjwa wengi kuna baadhi ya wagonjwa wanakufa kwa kukosa baadhi ya dawa na pia kuna wengine wanakufa kwa upungufu wa damu Yani kuna wagonjwa wengi ambao wanahitajika waongezewe wa damu lakini sasa baada ya kuwa wanahitajika waongezewe wa damu sasa wanakosa mtu ambaye wakujitolea ili aitoe damu yake kwahiyo hiyo pia ni moja katika sababu ambazo zinafanya yule, mwana, yule, yule mgonjwa afariki aondoke mapema afye mapema sasa wewe unapokwenda ukaitoa damu yako wewe ukamsaidia yule, yule mgonjwa basi ni moja umefanya ume, ume kazi miongoni umefanya kazi ya kumwokoa ya kuyaokoa maisha ya yule mgonjwa na mwenyezimungu anasema wakadhalika katabna ala bani israil annahu man qatala nafsa kwamba yoyote mwenye kuua nafsi bighairi nafsin bila haqi fakaannama qatala nnasa jamia dhambi zake anapata ni sawasawa na mtu aliyeuwa watu wote waman ahyaha na yule mtu ambaye mwenye kuwahuisha watu, watu kwa msaada wake eh, kwa elimu yake eh, kwa kila ambacho mwenyezi mungu amempa kwa mali zake fakaannama ahya nasa jamia ni kama vile mtu ambaye amewahuisha watu wote sasa wewe mbali na kuwa unapata pepo malaika wanakuombea lakini unahesabika ni kwamba umeokoa watu wote duniani wasife sasa bado hababu zako zinazidi kupanuka na zinazidi kuwa nyingi huu ni miongoni mwa siri ya maneno ya mtume saaa salama wakati anapokuwa akizungumza kwa kweli ndugu yangu katika imani ni, ni, ni wasaa wako wa kuweza kufaidika zaidi na kuziangalia hadithi za bwana mtume sa sallama kiundani zaidi mbe mgonjwa ndugu yangu katika imani yaweza kuwa ni sababu ya wewe kuokoa maisha yake wamkuta mwenyewe wa damu yake imekauka kwa hiyo unachukua ujukumu la kutoa damu yako unampatia mgonjwa kwanza hawezsaa hawezi kukusahau kabisa kwamba umechukua damu yako wewe ukampatia yeye ikawa ni sababu ya kuokoa maisha yake hilo ni la kwanza pili ndugu zangu katika imani swala lakuokoa la, la, ku, la kumwongezea damu mgonjwa ni kitu ambacho kwa kweli kwa ulimwengu wetu wa sasa dunia yetu ya sasa amtuaogopaoakabisaafany yani ah, ah, sasa ni katika vitu ambavyo vinafanya watu wasiweze kujitolea damu zao wasiongeze watu damu zao kwa sababu kwambanonambzaubswambaa wewendio unaejua nafsi yako ukihitajika kwenda kumsaidia kiitajika nda kumsadia sababuababuutakzozpata ni nyingi lakini pia tujiepusha kujiweka katika sehemu zenye tuhuma sehemu ambazo tunaweza tukatuhumiwa kaa katika nafasi nzuri ambayo utakuwa hauna tuhuma ya maradhi kama hayonduguyanfananezu subanaataala kama ulikuwa nafanya madhambi ukitubia kwake mwenyezimugu anakusamehe ndugu yangu katika imani kwa hiyo miongoni mwa mongoniwai miongoni mwa hikima za mtu kuongezewa thawabu zake kwa kumtembelea mgonjwa kwamba inaweza ikawa ni yeye sa, ye, ni sababu ya kuokoa maisha ya yule mgonjwa kwa kumwongezea damu pia miongoni mwa hikima ya tano anasema itihadhun ni kwenda kupata mawaidha ni kwenda kupata mazingatio hayatika mazingatio ambayo yatakufanya wewe ujue thamani ya afya yako na maisha yako ndio maana mtume asa anasema neema mbili zinakusudiwa na watu ukiwa na afya nzuri na ukiwa na nini na ukiwa na faragha ukiwa na nafasi sasa wewe kitendo cha kwenda hospitalini kitakusaidia wewe kujua, kujua thamani ya afya yako sasa mbali na, na kufaidika mambo mbalimbali mbali katika masala ya dini katika masala ya thawabu na kupata pepo pia unarudisha unapata una, una, una, una mawaidha moyo wako unawaidhika moyo wako unafahamu ni niipi thamani ya maisha yako na nini ufanye wakati ambao mwenyezimungu subhanahu wataala haja kufanya kama yule ambaye aliyempa maradhi na mtihani ndugu yangu katika imani ukienda hospitalini pia sio tu kwamba kupata mawaidha imani yako inapanda pindu unapomwona mtu pengine mguu wake umefungwa juu mwingine mkono wake umekatika mwingine kichwa chake kimepasuka mwingine hawezi kukidha haja yake katika njia, njia ya kawaida kuna mipira imefungiwa huku inatoa haja ndogo huku mipira mingine imefungiwa huku inatoa haja kubwa huku sasa wee utakavyokwenda kuiangalia ile situation ukiangalia ile hali inakupa moyo inakuongezea imani inakuongezea uhakika uh, uh, uh, wa kuijua thamani ya afya yako wewe unakwenda unaambiwa unaona hicho kitanda jana eh, tulikuwa tuna mtu tayari jana amekufa usiku amebebwa amepelekwa huko mochware moyo wako unaathirika moyo wako una, una, una, nafsi yako inajua kwamba haina thamani katika haya maisha Kwayo kwa hiyo kwa vyovyote itajitahidi kufanya yale ambayo yanamridhisha allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani hiyo ni miongoni mwa sababu kubwa kabisa eh, kwenda hospitalini kuwatembelea wagonjwa ili uweze kupima afya yako wewe na afya ya yule mgonjwa ili uweze kujua ni namna gani mwenyezi mungu anavyokupenda wewe na kumpenda yule mgonjwa anavyompa mtihani huyu na kuacha kumpa mtihani huyu halafu magonjwa tofauti tofauti ndugu zangu katika imani hiyo ni moja ni, ni pia, ni, hiyo nayo na pia ni katika moja ya hikma ambazo zilizofanya mwanadamu anavyokwenda kumtembelea ndugu yake mgonjwa hospitalini ama kwake aweze kujua thamani ya maisha yake thamani ya afya yake ili aweze kufanya yale mambo ambayo mwenyezi mungu kabla hajapewa mtihani kama alivyopewa mtu mwingine kwa sababu hata yule aliyepewa hakutuma maumbi kwa mwenyezi mungu na wewe ulie mwenye afya nzuri ukutuma maumbi kwa mwenyezi mungu kwamba unahitaji upate afya nzuri isipokuwa unaomba eh, waafina fi man afaita eh, mwenyezi mungu tunakuomba utupe afya eh, katika wale ambao uliowapa afya nzuri nasalu llah alsalamata waalafya tunamwomba mwenyezimungu atupe amani na afya nzuri yote hizo ni dua ambazo unaziomba kila siku lakini hauna grant kwamba wewe wakati wote utakuwa na afya nzuri kuna leo kuna kesho mwenyezimungu anaweza kupa mtihani yewe mwenyezimungu ndio kila kitu kiko mikononi mwake tabaraka lladhi biyadihi lmulk wa huwa ala kulli shaiin adir mungu ndio mikononi mwake ndio kuna hukumu ya kila kitu tena yeye ndio mweza anafanya kila anachokitaka sasa wewe unapokwenda mustashfa ukaenda hospitalini kwenda kuwaona wagonjwa miongoni mwa vitu ambavyo inavyofaidika unaangalia ile hali ya ule mgonjwa na thamani ya afya yako ili uweze kufanya matendo mema ndugu yangu miongoni mwa hikma miongoni mwa hikima za kumtembelea mgonjwa ambazo hikima hizo zimefanya thawabu za kumtembelea mgonjwa ziwe nyingi ziwe kubwa anasema kad yakunu bainahu wa baina, baina lmaridhu khilafu inaweza kuwa baina yako wewe na baina ya mgonjwa kuna suu tafahum kuna tofauti kuna maelewano mabaya baina yako wewe na yule mgonjwa sasa unapomsikia yule mgonjwa ni yule, yule mtu anaumwa unaposikia yule, yule bwana ambaye mlikuwa amwelewani vizuri kapatwa na mtihani wa maradhi ukaenda kumtembelea baada ya kwenda kumtembelea akakuona fulani amekuja fulani kaja kukutembelea akaamka yule mgonjwa akakaa asie karibu sana bwana nini ukamsikilizia habari habari za siku vipya hali yako afya yako unaendelea vizuri bwana eh? ukamjulia hali ukamwombea dua bana mwenyezimungu akuafikisha mwenyezimungu akuponye mwenyezimungu na wakati huo wakati alipokuwa mzima mlikuwa mna, mzo, mna mzozo na mgogoro mlikuwa hamuelewani hamuelewaninye sasa nasema yaweza kuwa baina yako wewe na yule mgonjwa mlikuwa mnasu utafaham hamwelewani sasa kwa, kwa kula weo kwenda kumwona yule mgonjwa ikiwa ni sababu ya yeye kutanazar na, ku, na, na kuondoa katika moyo wake kinyongo na chuki ambayo iliyokuwa baina yako wewe na yeye akishapona wamsikia akisema da, nilipokuwa mgonjwa bwana mzee fulani alikuja kunionamimi Shukuru sana sana tulikuwa tunagombana tuelewane ha, lakini tangu, tangu, tangu siku sikuo livyoona kaja kuniona eiamethamini akaniombea ndugu yangu kwa sababu mgogoro na, na mgongano na magomvi na kutoka kusemeshana ni baraa kubwa na hiyo ni meseji kwa wakina dada na wakina mama maanaeae nao, nao mmezi mwanamke weza kusikia tu kiji neno wala hana uhakika nacho wala penginen yani, kafanya kuambia ambiwa na, na, na huko watu ambao an yani, ni habari hazina uhakika tayari mwenye shavimba haongei hafanyi chochote hamsalimii mwenzake aweza kupita hata miaka miaka hata masatamiakaishirinieza kupita hawasemeshani kabisa t kwa sababu kasikia shoga yake mwenyewe kasema hivi habari ambazo wala hazina uhakika wala yani ni habari tu kazi kafanya kuzisikia haya kishafunga mwenyewe hamna salamu hamna chochote kila mmoja na hamsini zake kila mmoja na sasa katika taratibu za uislamu hali kama hiyo mnapomaliza siku tatu mmoja katika nyie anapokufa moja kwa moja ni motoni unapoacha kumwongelesha ndugu yako katika siku tatu hamsemeshani hamfanyi chochote basi mmoja atakayekufa katika nyie ni motoni sasa wewe kwenda kumwangalia ndugu yako yaweza kuwa ni sababu ya kumalizika kabisa yn yani, ule ugomvi uliokuwa baina yenu kwa hiyo ndugu zangu katika imani ni fursa kubwa kabisa ambayo tunatakiwa tuitumie tunatakiwa tujitahidi ndugu zangu katika imani kwamba twende kuwatembelea wagonjwa ili, ku, eh, ili, ili tuweze kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala eh, mwenyezimungu subhanahu wataala aweze kutuingiza katika pepo tuweze, tuweze kuunga udugu eh, tuweze kusaidiana waislamu kwa waislamu eh, tuweze kutengeneza uiti umoja eh, katika masala mbalimbali mbali ambayo eh, tuna, tuna, tuna shida nayo waislam tunahitaji kupata mambo mengi tunahitaji kupata kadhi tunahitaji kupata mahakimu wa kiislam tunahitaji kupata kbieti maalum kwa ajili ya kujadili mambo ya uislam tunatakiwa tufanye hutwa ya kupata serikal kslam baa nezatawasimashiaardsio tofautinahivo siohvtu wakurpukamenyewe wtkufanya hivi unakupuka huku tunataka bana moyo wako mwenyewe una maradhi eh, imani yako dhaifu utekelezaji wa uislamu hakuna halafu unataka uislamu halafu unataka serikali halafu iwejesi tuzitengeneze kwanza nyoyo zetu mtume salaa sallama alikaa miaka kumi na tatu yuko maka analingania tu tauhidi tu ili nyoyo ziwe sawa nyoyo ziwe tayari kuikubali dawa nyoyo ziwe tayari kuikubali uran nyoyo ziwe tayari kuikubali sunna nyoyo ziwe tayari kuikubali serikali ya kiislamu mtu anapozini ajipeleke mwenyewe mwenyewebana mimi uzinifu mtu anapoiba ajipeleke mwenyewe mtu anapomkosea anapo mwenzake awe tayari kwenda kumwomba radhi lakini bado tuna ugomvi wa vitu tafi vitu, vitu ambavyo havina kichwa wala miguu vinatuchelewesha maendeleo yetu sisi waislamu watu wameng'ang'ana hittmmmaidi vitu ambavyo ndugu zangu katika imani havina kichwa wala miguu eti mtu hataki kutanazar aifuate sunna amfate mtume awafate maswaba zake walifanya nini walifanya ibada vipi walikuja duniani kufanya, kufanya nini hataki Ataka yake mwenyewe Manake mashia ndio walioanzisha hiyo waanz sasa katika mashia kuna mauridi ya hasan kuna mauridi ya huseni kuna mauridi ya fatima kuna mauridi ya ali kuna mauridi sa mamu n kuna tu mauidis sujia... yani, kmea vurugu sisiutuhhvo kwa sababu hatujui walioanzisha walianzisha tuwe na umoja ndugu zangu lakini umoja wenyewe uwe katika manhaj manyhaji sahihi ya mtume sala llahu ale wa sallama na masoaba zake ma ana alaihi wa ashabi lakini sio kuungana so, so katika maswala ambayo ndani yake kuna, kuna, kuna, kuna kukeuka misingi na taratibu za uislamu hapana sio kuungana huko ndugu zangu katika imani ifikie kipindi pia na sisi tuwe na maendeleo hatushindwi sisi kuwa na maendeleo lakini tumezidi kuwa ni wambea kitu kidogo kinatugombanisha kitu kidogo kinatutenganisha kitu kidogo kinafanyai ambayo mtu naweza ukavumilia khilafati za madhhabu zilikuwepo kulikuwa kuna abu hanifa kuna imamu malik kuna imamu shafii kuna imamu ahmad wote wameikhtilafiana ndani ya furuu sasa furuu hizi zisiingie katika usulu ambao ndio dini yenyewe ya uislamu ni masala ndugu zangu yanasikitisha sasa yote haya tunashindwa kufanya mambo haya kwa sababu eh, ya vitu vidogo tu ambavyo yani, ni yani vinaweza vikapatikana na vikipatikana havinufaishi chochote na vikiwa havipo havidhuru chochote tunaiuza dini yetu kwa makafiri tunaiuza dini yetu kutafuta vyeo tunaiuza dini yetu tunaacha kuwasaidia waislamu tunaacha kusaidiana sisi wenyewe tunaacha kuwa na hadafu taget malengo ukisoma vitabu vya masala ya istishraq wale watu wanaosoma uislamu wa kwa ajili ya, ku, ya kuwapa kuwa, kuwa, kuwa mashaka waislam kuna vitu vinaitwa istishraq sirani ni, ni wale watu, watu wa magharibi huko makafiri wanakuja katika nchi za kiislam wanausoma uislam wanusoma, wanasoma yani, thakafa utamaduni za kiislam alafu wnarudi kwao wanatunga vitabu kuatilia mashakazile yani sehemu ku, ku, zenye shubha eh, na matatizo ndo wanazitia hizo alafu wanasambaza vitabu wa ukisoma unakuta kwamba na baadi yamonamambo yako hoo hua zao unakuta n dini yao kwanza ni batil ya, misimamo yao ni feki lakini wanahutwa katika kutekeleza kile ambacho wanachokitaka sisi tuna qurani tuna sunna tuna wanachuoni wakubwa tuna kitu kinachotukusanya kuwa kitu kimoja na tunakutana kila mwaka hija lakini pia tunapokutana maka tunakuwa kitu kimoja tunatekeleza ibada moja na tunapotoka kila mmoja na mambo yake kila mmoja na madhehebu yake kila moja na dini yake hali ya kuwa qurani yetu ni moja suna yetu ni moja wote tunakubaliana bukhari hadithi zote za sehehu buhari ni sahihi sehihu muslim na vitabu kutubu sita zote tunazo lakini tumeshindwa kuwana umoja tumeshindwa kusaidiana tumeshindwa kukaa na tukatengeneza kitu chenye manfaa ndugu zangu katika imani sasa maisha yenyewo sasa yatakuwa hayana thamani juzi tutasikiliza taarifa ya habari tanzania waislamu vile wanavyodhalilishwa na kunyanyaswa na makafiri nchi ya kiislamu nchi ambayo inaasilimia waislamu takriban th- e, stia tano au sabini sasa hivi tena watu wanatunyanyasa sisi waislam katika nchi ya tanzania ndani ya masomo ya, Islami, ya wa islam knoloji katika wa mashure ya sekondari ina maana waislamu hawapo hasa sisi ni waislamuavipi wa sasa tutakwenda kumjibu nini tuna rais ni mwislamu tuna, ma, tuna mawaziri ni waislamu tuna wafanyabiashara wakubwa wenye mapesa ni waislamu wanaweza kusema chochote serikalini na serikali ikafanya halafu tunakuja tunanyanyaswa vijana wananyanyaswa vijana wa kiislamu hawana haki ni kama vile nchi sio ya kwetu kwa nini tufanyiwe hivi hiyo yote inaonyesha ni namna gani tulivyokuwa sisi ni madhaifu katika dini na dini yetu ni ya haki wallahi ndugu zangu namwapa mwenyezimgu subhanahu wataala ikiwa uislamu wetu haumdhuru kafiri basi sisi sio waislamu uislamu wetu hauna maana ikiwa uislamu wetu dini yetu tunaitilia tuna, tuna mashaka tuna, tuna mashaka na dini yetu tunaogopa kuitatia haki haki ni ya kwetu basi sisi si waislam maanamtume wa saasama hakuishi hivi masahaba wa mtume mtumesaalama hawakuwa hivi sisi dini hii tumechukua wapi jaa lhaqu wazahaka lbatil haki ukweli ukiingia uongo unajificha awanakuja watu makafiri wanatuchezea wana, wana vile wanavyotaka kile wanachokitaka tumetaka kuanzisha mahakama ya kadhi wamekuja wame maaskofu wamesema watu wamenyamanza hakuna wa mkoa hakuna rahisi hakuna wabunge wa waislamu wala chochote sasa kama hii nchi imetawaliwa na uitali na, na nini basi ndo tuseme wallahi waislamu hatuna mmoja tungekuwa sisi tuna umoja wala hawa watu wasingekuwa wanatukanyega na vyatu sasa ni matatizo ambayo ndugu yangu mislamu unanisikiliza yapo katika nchi tofauti mbalimbali kwa sababu ya kutokuwa na umoja mungu anasema watasmu wa bihablillahi jamia eh? mungu asema shikamaneni lakini katika hablillahi hablillahi hapa hii ni aidi mshikamano wowote usiokuwa wa mwenyezi mwenyezimgu na mtume wake sio mshikamano ni feki ndugu zangu katika imani tumwogope allah subhanahu wa taala nyiye ambao mmesema nyiye ni waislamu umemwamini mwenyezimgu mkakiamini kitabu chake mkaamini sunna za bwanay mtume muhammad sali llahu alaihi wasallam tusifikirie kwamba tutakuja kunufaika ku, ku kufaulu katika misimamo kama hii katika udharili kama, kama huu unyonge kama huu hatuwezi kufanikiwa mtume alayhi salatu wassalam ndani ya anidaatu min assunna hatutaki tuwe madhaifu mwislamu popote unatakiwa uyenyiwa kichwa wewe kwa una haqi ndio una qurani ndio una sunna wale wana injiri na zaburi huko vitabu ambavyo tayari vimeshepitwa na wakati vimefutwa na qurani ndugu zangu katika imani kwa haya machache tumwombe mungu atupe imani thabiti ndani ya nyoyo zetu mwenyezimungu atupe, atupe nyoyo za kuwa na uchungu na kuutetea uislamu wetu mwenyezi mwenyezimungu atupe, atupe, atupe nguvu za kuzitetea haki zetu tuweze kuzipata kwa haya machache ndugu zangu katika imani uishie hapa beniahkma ali zitakua si nzur lakini wakati mwingineapeekea tusemehivo kwasabau hamna insiaufanya wenyeziu subanaa atupe mwisho wema wenyeziu a azifanye uhudi zetu katika matendo yetu mema siku ya iama aweze kutulipapepo wabiatfi subanaaha saaiaaaaabaaa