بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار allahuma ina nacudhu bika min cadhabi lnar ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wa tacala na kumtakia rehma kiongozi wetu mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wa sallam na kuhusieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa tacala kwanza tunamshukuru allah subhanahu wataala pia kukutana katika kipindi kingine cha anidaatu minassunna ikiwa ni halaka ya ishiri na mbili kwa kweli ndugu zangu ni wasa mkubwa kabisa wa kumshukuru allah kwa kutuwezesha kupata tena fursa hii ya kuweza kukutana mimi na wewe tukiendelea na mada yetu ambayo tumeianza ndugu zangu katika imani tulizungumza katika halaka zilizopita hasa halaka yetu ya mwisho ilikuwa ikizungumza sababu ambazo zimefanya A thawabu za kumtembelea mgonjwa ziwe nyingi znaii mwenyezimgu subhanahu wataala ameafanya malipo ya kumtembelea mgonjwa yakawa ni makubwa kumtembeea oawataaa kayafanya maripo ya mtu mwenye kwenda kumtembelea ndugu yake yakawa ni makubwa kea tuka tukaziweka tuka tuka wazi hikima mbalimbali ambazo zimefanya mtu mwenye kumtembelea ndugu yake na mtu mwenye kumtembelea mgonjwa basi awezi kupata pepo na maripo mengi zikiwemo dua za malaika leo mwenyezi mungu akipenda tutaendelea pale ambapo tuliposimamia lakini kabla hatujaanza mada yetu labda nikukumbushe juu ya jambo moja ambalo ni kubwa jambo ambalo watu wengi sana huwa wanaghafirika lakini nichukue wasaa ah, wa kukukumbusha swala hili huenda na wewe unaweza kuwa umeathirika na tatizo hilo ukawa umepata njia ya kuweza kujinasua katika huo mtihani labda nikuulize swali ndugu yangu msikilizaji na mtazamaji wa kipindi hiki uh, unajua kwamba mtu anaweza akafanya dhambi halafu akaingia peponi mtu anaweza akafanya dhambi halafu akaingia peponi sasa mtu anaweza kujiuliza kwa nini mtu afanye dhambi halafu tena aingie peponi na pia bimuabil kwamba mtu anaweza akafanya ibada akafanya matendo mema halafu akaingia motoni sasa tukiangalia swala hili kila mmoja na, anaiuliza nafsi yake sasa, sasa kama mtu anafanya ibada tena anaingia motoni inakuwaje mtu tena anafanya maasi anaingia peponi hivi swala hili nakuwakuwaje sasa katika huu mkadima mdogo kabla tujaingia kuendelea kuzungumzia maanake leo nshlla menyezmguakipenda taanzia tuta, kuzzungumzia adabu za mtu mwenye kwenda kumtembelea mgonjwa anatakiwa awe vipi lakini kabla atujaingia huko hebu tumalizane kwanza na hapa huenda mtu unaweza kuwa nawewe umeathirika katika hilo tatizo ukawa unafanya ibada zako alafu baadaye ukija kuondoka unaingia motoni mwenyezimungu subhanahu wataala atukinge na huu moto atulinde na moto ambao ni mkali moto ambao miili yetu haiwezi ikastahamili ikasta, ikasta, ndugu yangu katika imani wanachooni waliopita masalafu saleh wakiwemo masahaba na matabii tabiin na, matabi na watu wema ambao waliotangulia wanasema kwamba mtu anaweza akafanya matendo ma, ma, ma, maovu mtu anaweza kutu kutenda dhambi baada ya kutenda yele dhambi kikiwa ni, ni sababu ya yeye kuingia katika pepo na mtu pia anaweza akafanya mtu anaweza akafanya dhambi anaweza kufanya matendo mema akafanya amali saleh baada ya kufanya matendo mema pia yakawa yale matendo ni sababu yake yeye kuingia ndani ya moto sasa ufafanuzi wa swala hili ni pale ambapo waislamu wakajaribu kuwahoji na kuwauliza wale wanachuoni wetu waliopita hivi inakuwaje mtu afanye dhambi halafu uingie peponi asema kwamba mtu kutenda dhambi halafu ikawa ni sababu ya yeye kuingia katika moto bianyaamala dhamban fala yazalu yadhkur ni mtu kutenda dhambi pengine aweza kupitiwa mwanadamu akafanya dhambi akatenda makosa baada ya kutenda yale makosa akawa ile, ile, ile dhambi yake aliyoitenda anaikumbuka kila wakati inamjia ina, ina, ina katika akili yake mimi nilifanya hivi nikafanya hivi hakika mii nilifanya hivi nikafanya hivi baada ya kuwa anaikumbuka ile dhambi yake fayuhadithu lahu inkisaran waha fayahduthu laisa fayuhadithu fayahduthu inamtokea sasa yule aliyefanya ile dhambi inkisaran wanadaman eh, moyo kuvunjika kuvunjikavunjika na majuto makubwa sana ya ile dhambi aliyoifanya akawa anajuta anasikitika anasononeka kutokana na dhambi ambayo aliyoifanya kila wakati anapokaa basi ile dhambi namrudia kila wakati anapokaa ile dhambi namrudia yule mwanadamu ambaye aliyeitenda ile dhambi asema baada ya kuwa moyo wake unajuta moyo wake unaumia kwa ile dhambi aliyoifanya anasema fayandamun basi kulia kuumia kwa roho ukawa ni sababu yake yeye kuweza kujuta akawa ni mtu ambaye anajuta kila wakati akikaa anaifikiria dhambi alioifanya wayakunu dhalika sababan linajatihi sasa kulio kujuta kwako kule na kula kusononeka kwako ndani ya moyo basi inaweza ikiwa ni sababu ya wewe kuingia katika kuokoka kwako na kuweza kuingia katika pepo mwenyezi mungu subhanahu wataala wakati alivyokuwa akizungumzia kisa cha watoto wawili wa adam He? adam ulikuwa, alikuwa akizaa aki watoto wawili mapacha mapacha yani adam na, na mama yetu hawa alaihim wassalam walikuwa wakizaa watoto wawili wawili sasa wale watoto wawili wawili ikawa ili kuwawezesha mwanaume wa tumbo hili anamuoa msichana wa tumbo hili na mwanaume wa tumbo hili anaoa msichana wa tumbo hili ili tuweze na sisi kupatikana mpaka hivi tunavyo katika hi dunia sisi wote ni, wa, ni, wa, ni watoto wa adam sisi wote ni kitu kimoja sisi wote ni ndugu, ni, ndugu, ni ndugu mmoja sasa nasema kulikuwa kuna kabil na habil ni moja katika watoto wa adam alaihi salam sasa miongoni mwa mambo yaliyotokea ni mmoja habil ali, ali, ali adam alimwambia amuoe dada yake na kabili kabili akakataa akasema mimi siwezi kumua dada yake na habil kwa sababu yule niliozaliwa naye tumbo moja ni mzuri zaidi kumshinda dada yake na, na habili كيسن كيرفو كي رودكت كي كا قراني وتكي patاكي وندان زايدي اه سبحانه وتعالى مجرب لكن محل الشاهد محل الشاهد من يزم سبحانه وتعالى نسيمة وتلو عليهم نبأ ابني آدم بالحق إذ قربا فتقبل من أحدهما ولم يتقبل من الآخر قال لأقتلنك قال إنما يتقبل الله من المتقين لئن بسطت إلي يدك لتقتلني ما أنا بباسط يدي إليك لأقتلك إني أخاف الله رب العالمين فطوعت له نفسه قتل أخيه فقتله فأصبح من الخاسرين فبعث الله إليه غرابا يبحث في الأرض ليريه كيف يواري سوءة أخيه محل شاهدك كأيهيزي لبالي عن بابا لبسيما قابيل kwamba fabaatha llahu ilaihi ghurab baada ya abili kumuua ndugu yake habil akawa tayari ni mzogani mfu yuko hapo ni maiti yuko hapo hana namna ya kuweza kumstiri ndugu yake asema mwenyezimngu sasa fabaatha llahu ilaihi ghuraban mwenyezimngu akamtumia yule, yule kabili aliyeua mwenzake kunguru wakaja kunguru wawili wakapigana pale mmoja akamuua mwenzake baada ya mmoja kumuua mwenzake akachimbua aka shimo kwa miguu yake alafu akamweke ulie kunguru mwenzake alafu akafunika abila akapata akili akasema kumbe kuzika ndio hivyo huyo ndio mwanadamu wa kwanza aliyekufa na ndio wa kwanza kuzikwa na ndo na sisi tukafuata tukawa mwanadamu akifariki tunamsitiri chini, chini ya ardhi asema yawe ilata baada ya kuona yule kunguru amefanya vile akasema ya wailata eh ole wangu mimi ajaztu an akuna mithla hadha lghurab asema nimeweza kumuua huyu ndugu yangu lakini nimeshindwa kumzika ajaztu an akuna mithla hadha lghurab nimeshindwa mimi kuwa kama huyu kunguru nikaweza kumzika ndugu yangu fauwaria sauta akhi nikaweza kumzika ndugu yangu mwisho kabisa anasema fakana min anadimin akawa ni katika wale wenye kujuta sasa mahalu shahid abdullahi ibnu abas anasema laiti kama yangekuwa majuto hayo ya huyu qabil ni kwa sababu ya kumua ndugu yake na sio kwa sababu ya kumzika ndugu yake asema kana afuan lahu wa tauban lahu ingekuwa ndio msam, msamaha kwake na ndio toba yake lewa lakini kidogo naona kama nimekuacha kato kufafanua nakuereazakuamaatuaamapachawatoto waa taratibu ni kwamba wale vijana wanapokua ili kuwawezesha maanake hakuna watu wengine ndio hao basi akawa anawachanganya anachukua dada wa huyu anamwozesha huyu na huyu dada wake na huyu anamwozesha kwa mwingine sasa walivyofika wakati sasa wa kuoana ikawa adam akamwambia kabili amuoe dada yake na habili na habili amuoe dada yake na kabili sasa abil akamwangalia yule pacha wake ambaye dada yake waliotoka naye tumbo moja waliokuwa naye tumbo moja akasema wapi dadayangu ni chombo dadayangu ni msichana mzuri siwezi kwenda kumwoa dadaake na kabil na habil dada yake na habili sio mzuri lakini wanasema kwamba kabil alikuwa sio mcha mungu alikuwa ni mtu ambaye anampinga sana babake na habil alikuwa ni mchamungu na alikuwa ni mtu ambaye anajitolea sana na anatoa sadaka sana basi lakini kabil alikuwa yeye ni mtu wa mashamba ni mkulima eh, ni mtu ambaye anashughulika na, na, na, na ukulima lakini, lakini habil yeye alikuwa ni mtu ambaye anashughulika na mifugo yeye ni mchungaji na nini ana mifugo mbalimbali ngombe eh, kondoo na vitu vingine sasa wakati kabil amekataa kuwkumwoa dada yake na habil habil iyo alikuwa yuko radhi kwa lolote kwa sababu alikuwa sio mbishi na wala hana tatizo lolote baadaye adam alayhi salam akatoa hukumu akasema sasa kama ni hivyo hamwezi mkaoana tumbo moja ni lazima kwa vyovyote tumchanganywe sasa tumwache mungu mwenyewe atoe hukumu adamu akamwambia tumwache mungu atoe hukumu vila atakavyo hukumu mwenyezi mungu mwenyewe ndio huyo huyo kama mnataka kumgombania huyo msichana ambaye ndio dadayake na kabili ndio mnamtaka wote sawa mwenyezi mungu mwenyewe atatoa hukumu sasa tufanyeje adamu akasema kila mmoja atoe sadaka yake yule ambaye sadaka yake itachukuliwa basi ndi atakuwa na, ana haki ya kumuua huyo msichana angalieni fitina za dunia ambazo zinazoambatana na wanawake hapa mwanamke anakuwa ndio chanzo cha matatizo tangu wanadamu wanapatikana mwanamke ndi alikuwa chanzo cha matatizo baada ya shaitani kumtoa adam alaihi salam na hawa katika pepo yeye mwanamke ndio amekuja kuwa namba na mbili kuwa ni mtu ambaye ni, ni mwenye kusababisha maisha kuto kwenda vizuri kmwona dadaake mwenyewe kasema dada yangu ni mzuri siwezi mtu mwingine afaidike naye na pia hapa kuna wakfa tujaribu kukumbushana jamani kuna watu wengine mpaka zama zetu za sasa pia mwaoneavu dadake anakuja mtu anataka kumwoa wanaweka vipingamizi kwamba huyu dada yangu haolewi hapa asawe ha, so ndio takamuoa ndugu yangu huyo tayari ameshakuwa ni haramu kwako sasa akija mtu ana dini yake tabia zake nzuri muwezesheni mwingine anakuja baba mwenyewe hana sababu ya msingi hana an ukimuuliza kwa nini unakataa hawezi kujibu hawezi kujibu kabisa baba anasema mwanangu binti yangu haolewi haya umuulizi hasa baba haolewi kwa nini ha, haolewi bado nasoma na wakati msichana mwenyewe maskini ya mungu anataka kuolewa amempenda yule bwana anataka aolewe na yule bwana basi ana, ana, anaweka pingamizi tena saa sazingine sio kaka wala sio baba dada yake mwenzake dada yake kabisa anaweka kiziwizi anaweka vipingamizi mdogo wangu haolewi jamani tumwogope mungu wallahi tumwogope mungu kwa sababu wewe unapoweka pingamizi hautaweza kumwoa kila anachokitaka yule msichana utaweza kumpatia ile ni dini anatakiwa aende akaitimize kwahiyo tusiwe kama kabili tuwe kama habili ambaye alikuwa ni mnyekevu yuko tayari kuoa yule mwanamke lakini kabili anaona wivu kwa nini dadake yake na mtu mwingine aya sasa kabli utamuoa wewe sasa adam alahi salam kuamua kesi ya watoto wake akasema kila mmoja atoe sadaka kabil toa sadaka ya mazao yako ambayo unayomiliki unayo, unayo habil na nawe utoe sadaka ya ya ya wanyama wako ambao unaowamiriki ndo mwenyezimngu subhanahu wataala akaja kukizungumzia kiza kwanzia hapa akasema watlu alaihim naba abnai adama bilhaqi asema eye mtume sal llahu alaihi wasallam وَسُمِّي امة محمد خباري زوت تواويلي وادم كحقي إذ قربا قربانا فتقبل من احدهما ولم يتقبل من الاخر الله اكبر اي نعم اي والله أسما إيرم تومي وسومي وسومي وماكو وادم عليه السلام id qaraba qurbanan fatukubila min ahadihima pindi walipotoa zawadi walipotoa sadaka zile sadaka wale wawili walipotoa ikapokelewa sadaka ya mtoto mmoja ukirudi katika hadithi ukisoma tafsiri ya ibn kathir ukamsoma mzee mwenyewe mzee tabari pale ukamsoma mzee qurtubi unakuta kisa wanakipa, wanakifafanua vizuri zaidi kwa sababu sehemu hii sio sehemu ya kuzungumzia habari hizi lakini kwa sababu tayari ndo tume, tu, kuna sehemu ambapo panatugusa tunatakiwa tupaweke wazi ngoja tuingie kidogo angalau na nawewe upatepate kidogo usi, usiende na, na kinyongo kwa sababu lengo ni kukufikishia haki na kuutambua ukweli na kufahamu mambo yalivyo na chanzo cha matatizo na chanzo cha misiba ndoa nyingi zimevunjwa kwa sababu ya makaka kaka hataki Ha, sasa we kaka ekakautamwoa wewe dadakobanadadaangubana mzuri bwana hawezi kuolewa na yule jamaa sasa we, utamwoa wewe ndoa nyingi zimesitishwa zime, zime, zime zikavunjwa mipango yote mikakati ikaharibika kwa sababu ya dada yake dada yake mwenyewe kasema ah, yule bwana yule sijui kwa hivi ko hivi dadake mwenyewe olowaji mwenyewe kasharivika kijana liye kuoa kijana mzuri ana dini yake ana tabia ya nzuri etidada dadake hataki mwenyewe haya wewe dada ndugu yangu utamua wewemtihani shehwalla hey, mtihanikabsa sasa mtume sala llahu ali wa sallam wakati anauwelezea we, ana ummati muhamad saw sallam anasema kabili ambaye aliyekuwa akimiliki mashamba mwenye dada mzuri huyu akachukua yale mazao ya mwisho mwisho kabisa yaliyochokachoka yale waona tatizo ta la ubakhiri eh? yale mazao ya mwisho mwisho yaliyochokachoka yale ndiye akatoa sadaka na hizi ndio tabia nyingi za matajiri hawezi kukupa kitu ambacho na wewo utanufaika nacho anakupa kitu ambacho ndio cha mwisho kabisa grade ya mwisho ndio anakupa wewe angalia vizuri katika hadithi hi tunayozungumza asema kabil akatoa mazao ambayo yani yaliyokwishakwisha ya mwisho mwisho sio ile high quality angalia habil kwa sababu alijua anayempa ni nani anatoa sadaka kwa nani akachukua kondoo mzuri aliyenenepa amenona tena yule wa kiume kabisa mkia wa hivi akasema huyu mwenyezi mungu kanipa na mimi sadaka hii nampatia mwenyezi mwenyezimngu sasa hapa hebu tusimame kidogo tuzungumze kwamba wakati ule sadaka ilikuwa inakubaliwa vipi na walikuwa wanapewa nani kwa sababu watu wakati ule ni wachache ni familia tu ya adamu alahi salam kwa hiyo ikawa sadaka unapotaka kutoa sadaka mwenyewe waichukua sadaka yako unaipeleka mlimani unapopeleka pale mlimani kama mwenyezimungu ameipokea anauleta moto unaiteketeza ile ile sadaka yako basi unapokwenda ukakuta moto umeteketeza ile sadaka ndio unafurahi mwenyewe najua mwenyezimngu subhanah wataala kaipokea sadaka yangu na kama moto haukuteketeza basi nakua taaa akachukua mazao yake aliyokisha akaaeaab akachukua kondoo wake aliyenona mzuri eh, anapendeza ukimwona kweli anastaiki kuliwa anastaiki kuli yule kondoo akamweka ndio akamtoa sadaka baada kumtoa sadaka watu wamekaa sasa wanasubilia nani sadaka yake mwenyezi mungu anasimulia kwa kusema idh karaba qurbanan fatukubila min ahadihima walam yutakabbal min al akhar pindi walipotoa wa sadaka ile sadaka ikapokelewa na mwenyezmngu subhanahu wa taala akaipokea sadaka moja katika wale awatoto wa wawili walam yutaqabal min al aghar na mtu mwingine sadaka yake haikupokelewa moto ukaja ukaunguza yule kondoo yule kondoo huyo akafutika watu akafurahi habiliata ndo aliyepokelewa sadaka ya habili ndoaliyepokelewa na nini angalia mwisho mwenyezimungu anasemaji fatukubila min ahadihima walam yutaqabal min al akhar ala laaktulanak ala inama yataabalu llah min akbar sasa hasad ndugu zangu ni kitu ambacho kipo tumwombe mwenyezimungu tukinge na hasad lakini pia hasad ni mlango mrefu ambao natakiwa ni, ni mada kabisa na huo ni ugonjwa wa taifa ambao sasahivi yani, yani tangu wakati huo tangu hata wakati watu wema, hades, wa watuwema ugonjwa wa, wa hasadi ulikuwepo sasa kabil sadaka yake haikupokelewa habil sadaka yake ikapokelewa adamu akakata kesa akasema jamani mwenyezi mungu mwenyewe diyali hukumu kwa hiyo dadake na kabili atauliwa na habili hiyo ni wajib na ndivyo mungu alivyohukumu hukumu ikafungwa kfungwa aas maishaykdele baada ya maisha kuendelea anasema yule ikabil akamfuata habil akasema bana mimi sikubai kabisa sikuradhi kabisa muoe dadangu mimi ndio nastaiki kumuoa dadangu sio wewe yule abil akamwambia sasa ndugu yangu mimi tatizo yangu ninini Kusarangu liko wapi ulikataa mwanzo tukatoa sadaka wote sadaka yangu ndi liokubaliwa mimi ndi nastahiki sasa tufanye mambo mingine ndugu yangu sarahili tuliache kabil akasema hivi akamwambia ndugu yake la aktulanaka hapa nitahakikisha roho yako naitoa nitakuwa habil akamwambia innama yatakabalu llahu min almutakini akasema bwana ukiwa unamwogopa mungu, mungu ukawa mcha mungu ukawa unamnyenyekea allah kila unachokifanya unakifanya kwa ajili ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ndio anayepokea mwenyezi mungu anapokea vitu sadaka zinazo ibada za wacha mungu watu ambao sio wachamungu mungu hapokei sasa usiniuwe bure ndugu yangu kitu cha kufanya rudi huwe mchamungu rejea kwa mwenyezi mwenyezimungu eh, mwombe allah subhanahu wataala zidisha uchamungu ukitoatoa kwa ajili ya allah ukifanya ibada fanya ibada kwa ajili ya allah angalia vile alikiwa ni mzuri habil anampanasaha ndugu yake kala inama yatakabalu llahu min almutaqin kwamba hakika mwenyezimgu subhanahu wataala hapokei isipokuwa ni kwa wacha mungu na hapa ndugu zangu kuna wakfa kwamba unapokuwa wewe sio mcha mungu basi vitu vyako o mungu aweze kupokea atapokea vipi sasa nafanya ibada lakini wewe sio mcha mungu unafanya mambo mbalimbali mbali, lakini wewe sio mcha mungu sasa miongoni mwa miza ambayo mwenyezimngu miongoni mwa alama miongoni mwa cheo mwa hadhi ambazo mwenyezimungu subhanahu wataala amewapa wanadamu ni kwamba yoyote atakayekuwa ni mchamungu basi mwenyezimungu anapokea matendo yake habila namhusia ndugu yake anamwambia bwana usiniue bwana mimi sina makosa innama yataabalu llahu min almutain hakika mwenyezimungu subhanah wataala anapokea eh, sadaka kutoka kwa wachamungu lakini mtu kama wewe sio mcha mungu mungu hawezi kupokea ndugu zangu katika iman mpaka hapa tuendelee katika haraka nyingine tujaribu kumalizia eh, kile kisa chetu cha toto wa wa adam ili tufike katika haya majuto ya kabili baada ya kutekeleza vile ilivyotaka na tuambatanishe tu, tu, tu, tu, tu, tu na hapa katika hii dhambi kwamba mtu anaweza akafanya dhambi na akaingia peponi tumombe mwenyezimungu subhanahu wa taala azifanye imani zetu ziwe ni thabiti tumwenyezimungu atu, atujalie tuwe ni wacha mungu ili matendo yetu yaweze kukubaliwa wabillahi taufiq waassalamu aalaikum warahmatu llahi wabarakatuh