السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله aaabu ndugu zangu wapenzi waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma kiongozi wetu mtumi wetu muhamad saa alh wasalam nakuhusieni wapenzi waislam pamoja na kuihusia nafsi yangu juu ya salazima na kumcha mwenyezimu subanawataala ndugu zang katika man uh, tuimezungumza katika halaa zilizopita juu ya utangulizi mfupi kuhusiana na kufafanua maneno ambayo niliyozungumza juu ya kwamba mtu unaweza ukafanya dhambi halafu ile dhambi ikawa ni sababu ya kuingia peponi na ukafanya ibada ile ibada ile ulioifanya wewe ikawa ni sababu ya kuingia motoni sasa tukaanza kipengele cha kwanza kukifafanua ambacho kinachozungumzia kwamba ni wakati gani mtu unapofanya ile ibada halafu ni wakati gani mtu unapofanya ile dhambi alafu ukaweza kuingia peponi tukasema kwamba wakati unapokuwa umefanya ile dhambi ukawa moyo wako umepatwa mshtuko eh? ukawa moyo wako haujaridhika kufanya ile dhambi ukajuta mo roho ikakuuma basi icho kitendo hicho kinizikawa ni sababu ya wewe kuingia peponi kwa sababu hutaweza tena kurudia kufanya dhambi ile kwa sababu umejuta na ukajisikia vibaya na roho ikakuuma na ukajisikia kwamba yani, hukumtendea hai mwenyezimungu subhanah wataala japokua umefanya dhambi lakini mwenyezimngu akakusamee kwa kuona ni namnagani unavyojisikia vibaya kwaili dhambi unioifanya tukatoa ushahidi katika kisa cha watoto wawili wa adam baina ya kabil na habil pale ambapo mwenyezimungu anasema e fabaatha e, fa, fa, llahu ilaihi ghuraban mi wenyezimungu akamtumia kunguru eh? uriahu kaifa yuari sawta ahi ili, ili, ili, ili awezi kumwonyesha ninamnagani atakavmstiri ndugu yake ala kabili akasema ya wailata ewe le wangu mimi nenelakujuta hio nnakujiskia vibaya ninajuta mimi ajaztu ah, an akuna mithla hada ua yani nimeshindwa kuwa kama huyunuru faariyasau ata akhi nikaweza kukistiri kiwili cha ndugu yangu asema fa asbah min alkhasirin basi akawa ni katika watu wenye khasara kisha ibn abas ni mmoja katika turjamanu quran wanachuoni wakubwa katika ilmu ya tafsiri wanasema laiti kama qabili angejuta kwa dhambi aliyoifanya kumua ndugu yake kana taubatuhu basi ndio angekuwa tauba yake sasa nikasema kwamba aya hizi zimefuatana kama nne ta, tano hapo zikizungumzia kisa kizima cha wale watoto wa adam waliuana vipi na mambo yalikuwaje tukaanza nikajaribu kukupa ile ule utangulizi na kukufanula kidogo tukasimama pale ambapo kabili alivyomwahidi ndugu yake kwa kumwambia laaktulanaka nitakuua kisha tukazungumza kwamba majibu aliyotoka katika moyo safi moyo wenye imani moyo wenye huruma moyo wenye uchamungu alimpa nasaha ndugu yake akamwambia inama yatakabalu llahu min almutakin bwana mimi naniwa bure tu kwa sababu mimi sina makosa yoyote hakika mwenyezi mungu anapokea kutoka kwa wachamungu na kisha nikakukumbusha ya kwamba kumbuka ya kwamba unapokuwa ni mcha mungu nmabudu menyezimgu unamtia allah subhanahu wataala unafuata sheria zake unampenda mtume saaa unafuata maamrisho ya mtumi alahi salatu wassalam basi moja kwa moja mwenyezimungu naye pia anakupenda na anapokea matendo tha, yako unayoyafanya dlaspal tpam anendeleakusima akusema fatawaat lahu nafsuhu atla ahihi shetan akampambia kabili nafsi yake ikawa ni kubwa nafsi yake ikawa niina uovu nafsi yake ikawa inamhamasisha ina atende ye dhambi ambayo amemwahidi ndugu yake fatawaat lahu nafsuhu katla akhihi ikampelekea nafsi yake eh, kumuua ndugu yake kisha mwenyezi mungu anasema fakatalahu kwamba sio kwamba alifanya majaribio akamuua kweli Fa asbaha, asema faasbaha asbaha min alkhasirin kwa kile kitendo alichokifanya akawa ni katika watu wenye khasara huyu n- n- ni mtoto wa adam alaihi salam mtoto wa abulbashar kwamba wanachoona wanasema mwanadamu wa kwanza kufariki basi alifariki kwa sababu ya mwanamke ndio mtume saau sallam ana sema itaku dunya wattau nisa jamani iogopeni dunia na namuwaogopi wanawake mtume anasema sikuacha juu ya mgongo wa ardhi fitna, fitna ambayo ni kubwa kama fitina ya wanawake katika, katika kisa hiki huyu mwanadada man, hana makosa yoyote lakini huyu kabili alifitinika na dada yake ikawa ni sababu ya kufanya maovu na hayo mambo yako mengi tunashuhudia watu wangapi wamekufa kwa sababu ya wanawake watu wangapi wamepigwa risasi kwa sababu ya wanawake watu wangapi wamechomwa visu kwa sababu ya wanawake tena wanawake wengine ni mahawara wanawake ambao subhanllah mwenyezimungu awaongoze sio watu wa dini sio watu ambao kwamba wanampenda mwenyezimungu ni wanawake wabarabarani wanaoujiuza wenyewe kwa hiyo ndugu yangu katika imani fitna kubwa ambayo tunaokabiliana tuna na nayo sisi waislamu katika zama zetu za sasa ni fitna ya mwanamke sasa jitahidi sana ndugu yangu katika imani ewe mwanaume ewe ndugu yangu kaka yangu baba yangu mzee wangu jitahidi sana mwanamke ni fitna kubwa na wewe mwanamke unayejua kama wewe ni fitna jitahidi kujistiri usiwafitinishe watu jitahidi sana kuvaa nguo za kisheria kuvaa hijab kwa sababu mwanamke mwanaume ni mdhaifu sana mbele ya mwanamke na wewe mama yangu wewe dada yangu najua hivo ukimwonyesha mkono tu mwingine tayari maradhi mwenyezimungu anawaambia wanawake wakeza wa mtume salillahu alaihi wasallam kwamba funikeni nyiso zenu namsizungumze unaweza ukazungumza na mwanaume yule mwanaume akawa na maradhi miaka hamsini mpaka anafariki ile sauti yake ile sauti yako inarudiarudia kwenye akili yake inarudiarudia kwenye anazidi kupata fitna ana maradhi ya, ya, ya shahwa sasa angalie fatawaat lahu nafsuhu ikamshawishi nafsi yake ikambana nafsi yake ikamlazimisha nafsi yake katla akhihi kumuua ndugu yake eti kwa sababu mwenyezi mungu kapokea sadaka yake ikawa ni sababu ya, ya kumuoa dada yake faqatalahu akamuua fakana min alkhasirina akawa ni katika watu wenye khasara aya wanasema kwamba wakati yule habil ame amechukua mbuzi wake na kondoo wake, kondo wake kwa peleka polini kwa ajili ya malisho alikaa akapitiwa na kausingizi yule hbi nikabil akaja na jiwe kubwa akamdushia kichwani yule mwenzake akafariki katika baadhi ya vitabu vya tafsiri wanasema alifariki hivyi kifo kibaya kabisa kifo ambacho hakibashirii hata kiubinadamu pia fakatalahu akamuua fa asbaha min alkhasirina akawa ni miongoni mwa watu wenye khasara ndugu yangu katika imani kumuua mtu hata kama wewe utauwawa kwa sababu anayeua anatakiwa auawe katika sheria ya kiislamu ama kama wale ndugu wa maiti wataomba fidia unatakiwa utoe fidia ya, ya, ya roho ya yule mtu lakini haki ya yule maiti aliyekufa bado ipo haifutiki atapewa tu sasa mwenye kuua anafanana na huyu kabili mwenyezi mungu akamwambia fa asbaha min alkhasirina akawa ni katika watu wenye khasara baada ya kuua akaanza kufikiria sasa aya mwenzangu ndio huyu taaishamuua tamzikazika vipi ntamstiri vipi hajui kuzika yani hivi tunavyozika sisi sasa hivi yee alikuwa hajui atafanya nini ni kitu gani akifanya ili kumstiri ndugu yake achukue majani tu amfukie haiwezekani ambeba kamtupe kwenye maji haiwezekani kwa hiyo kabil akawa anafikiria yeye atamzikazika vipi ndugu yake kakaa anashangaa anatahayari hana chakufanya chochote eyezu aaai lauad basi mungu anasema fabaatha llahu ilaihi ghuraban mwenyezimgu akamtumia kunguru hawa wawili wakatua mbele yake wakapigana huy kapiga upigauyu mmoja kamuua mwenzake baada ya kumuua akafukua aka chini ya udongo baada udongo, ka sema, ee, anasema, ghuraban, ya kufukua chini ya udongo akamfukia mwenak u abii akawanaiaakasma kume indo hivo oaaiifany hi mwenyezimungu anasema fabaatha llahu ileihi ghuraban yabhathu fi lardi liyuriahu kaifa yuwari sauata akhihi ili awale kunguru aweze kumwonyesha ninamnagani atakavyostiri ndugu yake Kala, ya ayawalaahapa ndo mahalshahd aaneno yetu yote haya Kala, ya a yule ulabii baada ya vile yakonaakasema olewangu mimi ninajuta mimi ajaztu ah, an akuna mithla hadha lghurab nimeshindwa kakama uyukunuuwaa fauariesou ata ahi nikakistiri kiwiliwili cha ndugu yangu nime, yani nime, nime a nimeua nimemaliza kumstiri tu nimeshindwa mpaka kunguru ndo amekuja wa wakanifundisha mwenyezimungu akasema faasbaha min anadimina akawa ni katika watu wenye kujuta sasa nd tukasema kwamba ibnu abas radiallah taala anhu wakati alipofika katika hii aya katika kutafsiri akasema laiti kamakabil angelijuta kwa kosa lilolifanya la kumuua ndugu yake basi ingua ndio taubaakfaaakata a kufanya hili dambi basi kawa ndio sababu yawewe kufanikiwaa bilmuabil tukirudi katika sehemu ya pili kwamba pia mtu anaweza akafanya dhambi akafanya thawabu ili thawabu ambayo aliyoifanya ikawa ni sababu ya yeye kuingia motoni kwa nini asema ni kwamba anawez nikufanya yee nikufanya mambo ni, ni, ni kuwa kwamba mja anaweza akafanya mambo mema fala tazalu naswaba aini ainai asema baada ya kufanya yale mambo mema ana macho yake yote anaangalia mema yake aliyoyafanya asema kila anapokumbuka mema aliyoyafanya basi anapata kiburi anapata jeuri anaona watu wote sio wacha mungu yeye ndio mcha mungu. anaona anastajabishwa anastaja, eh, anastaja eh, anashangazwa na ile ibada yake aliyoiona anajifahari mimi bwana wewe w umefanya nini bwana sisi tumefanya hivi nimefanya hivi nimefanya hivi anaanza kujifahari kujitanua kujifukua mwenyewe kutokana na nini kutokana na ile ibada yake aliyoifanya nikasimama usiku siku moja tu hmm? kasimama usiku siku moja basi akitoka mwenyewe hapo ndokila nayepita wajua bana ah, usiku wa jana ulikuwa mzuri sana bwana baridi wakati nilivyosimama kuswali ah, kwahiyo soko nzima wanajua mtu fulani jana akasimama usiku kuswali sasa kufanya kuzungumza hivyo matendo yako kujifahari na matendo yako mema kujiona wewe ndio wewe kwa matendo yako mema inaweza kuwa ni sababu yako wewe kuingia katika moto kwa sababu kujionyesha kuna kula yale matendo yako yote ambayo likua umeyafanya inakuwa sasa, mkadima, ni sfuri sasa lengo la kuleta huyu madima ni kukukumbusha wewe kwamba uwe makini na matendo yako mema unayoyafanya kamba isijekuwa yale matendo yako wewe ndio kwamba watu wengine wote unawaona kama vile sio lolote wala sio chochote kutoa sadaka kumsaidia maskini siku moja tu kwamba wewe ndio kila kitu tayari ushaingia peponi ufunga siku moja ukajiona tayari wewe tanni walii wa mungu watu wengine walimu mwenyezi mungu awaongoze awa yani yeye kuwa na wanafunzi mmoja a wanafunzi wawili anaona yeye ni walii wa mungu kila anachoongea anasema Una, unamjua fulani fulani fulani hey, wanafunzi wangu mimi yule unamjua fulani fulani fulani hey, yule sijui pale sijii ikoap ikoap ikoap wote wanafunzi wangu mimi kama singekwamia angepata elimu yule yote anayoongea si kwa sababu yangu shekhe we ulifanya mema moja, mwanafunzi wake mwenyewe yule mwanafunzi, mashallah kaendelea akaendelea mematamojaalivorudi kijijini akawa anasimama pale msikitini anajaribu kuongea kujaribu ku, kuwanasihi ndugu zake katika imani waislam sababu tayari hayo ni majukumu kijua aya moja ni majukumu natakiwa u, u, u, uifundishe uwaelezee watu uwaelimishe watu sasa katika yale yaliyoongea ni, ni, ni baadhi ya mambo machache ambayo wanapingana na mwalimu wake mwalimu wakemtuwa mauidi lakini kijana sio mtu wa mauidi mwalimu wake ni mtu wa mabida lakini yule, yule, yule mwanafunzi wake sio mtu wa mabida kamwita nyumbani kwake kamwambia wewe bwana sisi tumekusomesha angalia mhalushadi wewe bwana sisi tumekusomesha vyo unavyofanya wewe vimetoka kwetu sisi lakini lengo la kukusomesha sio uwe hivo lengo la kukusomesha ili tujifahari na sisi tuna wanafunzi ndugu yangu yule mwanafunzi anamnasia anamwambia hapana hamkutusomesha ili mjifahari mmetusomesha ili tuipeleke dini mbele yule mwalimu anasema hata tena kasema hivyo mlivyogeuka mmekwenda huko mkasoma mkarudi huku mnaongea mambo mengine basi ninajuta juta leiti kama nisingefanya juhudi ya kuwasomesha ndugu yangu kumsomesha mtu ni sadaka tunjaria mtume anasema idha mata bnu adama mwanadamu anapofariki inkata amaluhu matendo yake yamekatika illa min thalath isipokuwa mambo matatu sadakatun jaria sadaa ambayo lioitoa wewe yakuendelea au ilmun yuntafacu beh au ilmu yenye manfaa ulikuwa na elimu ukawasomesha watu ukatoa maustadhi mashekhe madoktori kila wanavyokwenda kuwaelimisha wengine na wewe una nasubu yako unafungulako huku sasa huyu anasema yani kama nina juta laiti kama ningejua nisingefanya juhudi za, ku, za kuwasomesha haya huyu huyusamefanya mema ndugu yangu Kafanya, mani, ma, kafanya ibada ya kumsomesha mtu lakini kumbe mwenyewe roho yake ilikuwa imeoza roho yake ilikuwa si sahihi roho yake lkuwa anasom, an, an, an, anasomesha ili wale wanafunzi wake wakisoma awe, iwe ni fahari kwake yeye na wala sio kwamba dini iende mbele kwa kutoa ilmu kwa kuelimisha watu maana naona mtu anajitahidi pengine afikishe ule ujumbe kwa walengwa kwa ajili ya mwenyezi mungu lakini yeye anakataa wewatukusomesha ili ue hivo sasa unaweza ukafanya ibada ndugu yangu ile ibada ikawa ni sababu ya wewe kuingia motoni mwenyezimungu atustiri na mwenyezimungu azifanye ibada zetu ni kwa ajili yake na iwe ni sababu ya kuingia peponi na unaweza ukafanya dhambi ukajutia ile dhambi ikawa ni sababu ya kuingia peponi ndugu yangu katika imani jambo lingine katika sola katunjaria anasema au waladun salih yaduu lah au mtoto mwema ambaye atakaekuwa akikuombea na mtoto mwema hapa ametajwa mtoto waladun swalih oema so kila mtoto ni mtoto mwema wangalia watoto wako hawa unaowazaa soo kila mtoto ni mtoto mwema na sehemu hii so nafasi ya kuzungumzia eh, mambo yanayowahusu ya vijana na watoto na vitu vingine lakini satia mashehe ma aakupitaakuna watu ambao kuna mada maalum imeandaliwa kwa ajili ya imeandaliwakwaajil taala alikuwa akipenda sana kusema hasa katika masala yanayohusu hizo ibada zetu tunazozifanya zikiwa ni sababu ya, ya kuleta kiburi na jeuriamameshauawaca asema la tandhuru fi dunubikum la tandhuru msitizame fi dhunubi nnasi msitazame madhambi ya watu kaanakum arbab kana kwamba nyiye ni watakatifu hamfanyi dhambi imamu malik anasema msiangalie madhambi ya watu kana kwamba nyiye ni watakatifu hamfanyi dhambi anasema wandhuruu ila dhunubikum kaanakum abid a madhambi yenu nyiye mnaoyafanya kana, yani, kana kwamba nie ni watumwaaioambaua e fanya bada basi ee ni masum wamba hukosei hu wala ufanyi chochote iangalie dhambi yako kana kwamba wewe li mtumwa na msiziangalie dhambi za watu kana kwamba nyiye ni watakatifu hamkosei duuyagu katika imani angalia mfano wa umar bnu lkhatab alikuwa ni kafiri lakini mtume saaa sallama alikuwa hamwangalii umar kana kwamba yeye mtume ni mtakatifu kwamba hakosei pamoja na kwamba mtume maasum yuko, yuko katika hifadhi ya mwenyezi mungu lakini mtume alikuwa anatamani tamani umar aongoke aabujahli au mwislam wawili umarain kila siku anawombea dua basi umari ndo mwenyezimungu akampa taufik akawa ni mwislamu na kwa uzuri kwa, uz... kwa bahati nzuri kwa umari kuingia katika uislam. uislamu uislamu ukapata nguvu kwa kukumbuka maneno aliyosema umar ibnu lkhatabi alisema hivi nahnu qaumun aazana llahu bilislami faidha tarakna lislama adhallana llah asema sisi ni watu ambao mwenyezimngu subhanahu wata'ala katupa nguvu katupa daraja katupa cheo kwa sababu ya la ilaha illa llah muhammadun rasulullah faidha tarakna lislama pindi tutakapoutupa tutaka uislamu tukauacha uislamu tukaiacha dini ya mwenyezimgu subhanahu wataala adhallana llah mwenyezimgu atatudhalilisha umari ndo anazungumza maneno hayo sio mimi umari ambaye alikuwa ni adui mkubwa wa uislamu lakini kasilimu njia ambazo ilizosilimu subhana allah sio, sio kwamba kaenda kwa mtume kwamba mtume nimekuja kufanya hivi ama mtume kamfanya hivi la sababu ya kuisilimu umar ni dada yake tisa cha umar ni kikubwa lakini tuchukue tu kwamba umar alikuwa sio mwislamu je wewe kama ulikuwa ukimwangalia umar kama vile wewe ni mtakatifu haya kaingia kwenye uislamu kakushinda hata wewe amekuwa ni mtu wa pili katika watu bora ndani ya ummati muhammad baada ya mtume sali llahu aleihi wasallam asachunga sana ndugu yangu katika imani pendi unapoangalia wale wenye kufanya madhambi usiwaangalia kana kwamba wee ni mtakatifu wa, ni wakafiri kweli au ni wafanya madhambi kweli lakini wawekee pasentaji fulani kwamba wanaweza wakawa ni waislamu tena wakawa wakapeleka waka, waka, waka uislamu mbele wengi hawa wanaofanya mihadhara ya, ya bibilia wengine walikuwa sio waislamu wakawa ni waislamu wakafanya wakapiga hatua kubwa sana wamewaongoza watu wengi sana wamewakumbusha watu wengi sana naana alikuwa anaweza kwenda kujadiliana na makafiri na, ma, na wakristo kwa, kwa bibilia na vitu vingine walikuwa sio waislamu wakaingia katika dini baada ya kuingia katika dini wakaipiga waka wakausukuma waka mbele wakaupeleka mbele uislamu kwa kuwafahamisha watu kwa kueneza dawa sasa imamu malik rahimahu llahu taala anasema msiangalie madhambi ya watu kana kwamba nyiwe ni watakatifu asema waiyaka na wele wako wewe ndugu yangu waiyaka na wale wako jitahadhari sana antaqula kumwambia mtu hadha min ahli lnar mtu huyo ni wa motoni usimwambie mtu fis to fis wewe ni mtu wa motoni etu kwa sababu yeye ni mkristo lakini sema wakristo wanapokufa hawakumwamini mtume sa sallama wanaingia motoni kwa jumla sio mtu mmoja mmoja sio mtu mmoja ndio mwambie wewe ni kafiri wewe utaingia motoni la usiseme hivyo usiseme wewe ni mtu wa motoni sema ukafiri mtu akifa ni kafiri anaingia motoni kisha imamu malik akaongeza akasema walawahdhar antaqula na ujithadhari sana kusema hadha min ahli ljanna huyu ni katika watu wa peponi angalia vile uislamu ulivyokuwa mzuri usiseme wewe ni mtu wa peponi sema wewe unafanya mambo mema miongoni mwa mambo ambayo yatawaingiza watu peponi omwenyezimngu subhanahu wataala tuingize katika pepo kisha anasema imamu malik wala, eh, la tatakabar la ahli lmasiya kwa vile wewo una swali swala tano unafunga ramadhani unafanya ibada mbalimbali basi usiwe na kiburi usijitukuze usi, usi usijikweze mbele ya watu wa masiya huwa mutadil kuwa mutawadhii ili waweze kukubali dawa yako kuwa mtu wa kawaida kama mtume sal llahu aleihi wa ili uweze kufikisha ujumbe wako usiwe kila wakati wewe umenuna mpaka mtu mwenye matatizo yake anashindwa kuja kukuuliza maswali anashindwa kuja kuifahamu dini yake mtume alikuwa anakwenda anaongea na watoto vipofu maskini matajiri watu waheshimiwa na watu wengine kuwa hapo anasema imamu malik usijikweze wewe usijitukuze wewe kujiona wewe ni bora wale watu wamaasua sio lolote sio chochote ni utangulizi mfupi ndugu zangu ambao ikuwa nimependa sana nakukumbusha nadhani umefaidika sana na umejifunisha mambo mengi kutokana na, na ujumbe huu kwa hiyo tunaendelea na mada yetu ili ambayo tulisimamia tukizungumza aa, masala yanayohusu adabu za kumtembelea mgonjwa wabila taufi subhanakllahumabihamdik wa nashhadu an la ilaha ilaant nastaghfiruka wanatubu ileik wsaaab