السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين. أما بعد فإن أصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار وبنزي وتزمجويتو كربوني تينا كتك كبندي تيتو تا النداءات من السنة كبندي أمباتو كنا شكوديا كفاميشا منينو يمتومي صلى الله عليه وسلم yale ambayo yaliyokuja kutuzungumzia na kutuelezea na kutufundisha ili tuweze kuyatumia ndani ya jamii zetu hasa katika jamii zetu za kiislamu na pia kuweza kujipatia uh, maarifa mbalimbali juu ya ubora wa matendo ambayo wengi wamekuwa wakighafilika nayo kwa hiyo ndugu yangu katika imani ni fursa kubwa kwakwewe kuweza kufaidika na kipindi hiki na kuomba tuwe pamoja ili tuweze aaftuwezikupata mawili matatu ambayo yatakuja kutusaidia katika maisha yetu na keshw ahera ndugu zangu katika ima katika halaa zilizopita tulizungumzia juu ya ukumbusho kuhusiana na matendo yetu tunayoyafanya ya matendo, matendo mema tulizungumza kuhusiana na swala zima la kwamba mwanadamu unaweza, kwa, unaweza ukawa unafanya mema lakini ikawa ni sababu ya kuingia motoni kama tulivyozungumza katika uh, vipindi vilivyopita na pia tukazungumza kwamba mtu naweza katenda dhambi na ikawa hiyo dambiake ni, ni sababu ya kuingia katika, ni sababu ya kuipata pepo ya mwenyeziu suhanataala katika mfumo ambao tuliozungumza na tukauelezea lakii ndugu yan katika man bado tuko palpale kwamba unatakiwa siku zote ujiepushe na madhambi ujepushe na mambo ambayo hayataweza kukusaidia ujiepushe na vitu ambavyo Yani vitakuwa ni mzigo kwako wewe hasa siku ya kiama ndugu zangu katika imani katika kipindi hiki tutaendelea kuzungumzia a, taratibu ambazo zilizokuja juu ya mtu ambaye mwenye, mwenye kupenda na mwenye kutaka na aliyetiania ya kwenda kumtembelea mgonjwa tulizungumza pia katika halaka zilizopita katika kukumbusha kwamba kumtembelea mgonjwa au ndugu yako katika dini basi ni thawabu kubwa sana nani thawabu nyingi lakini tukazungumza pia hikma ambazo zilizofanya thawabu hizo ziwe nyingi tukajaribu kuelezea mambo mbalimbali ambayo kwa kweli ni muhimu sana na, na, na, na imani kwamba tumefaidika zaidi katika yale tuliyozungumza sasa katika kipindi hiki nitajaribu kukukumbusha wewe ndugu yangu katika iman juu ya swala zima la kuzifahamu adabu za kumtembelea mgonjwa uislamu umefaradhisha na umependekeza na, umependa, na unapenda sana mwislamu kwenda kumwona ndugu yake mgonjwa ambaye tayari amelazwa pengine hospitalini au ameugulia kwake sasa unapokwenda kumwona mgonjwa ndugu yangu katika imani kuna taratibu na adabu ambazo unatakiwa uzitumie uzifuate ili kuweza kufanikisha ibada yako ya kwenda kumtembelea mgonjwa ewe ndugu yangu katika imani wanachuoni wamefanya juhudi kubwa wamejitahidi sana kutuelekeza mambo mbalimbali mbali ambayo yatakayotufaa yata katika maisha yetu sasa naomba uwe makini kabisa wakati tukizungumzia swala zima la adabu za kumtembelea mgonjwa ili huwezi kuangalia tofauti baina ya wale ambao wanaomtembelea mgonjwa katika zama zetu za sasa na pia itakusaidia wewe kujua kwamba kwanzia leo kwamba umeshazifahamu zile adabu ambazo unatakiwa uzitumie uzifanye uzifuate ili kuweza kuhakikisha ibada yako ya iadatlmarib ya, ya kenda uegow yani ili uweze kuhakikisha ibada yako nani moja katika adabu za kumtembelea mgonjwa kitu cha kwanza kabisa unatakiwa ugonge mlango brifi tena kwa utaratibu unapokwenda kumwona mgonjwa unatakiwa unapofika kwenye ule mlango wake basi ugonge mlango ule kwa utaratibu kwa upole na utaratibu ili usiweze ukumshitua yule mgonjwa au pengine uh, baada ukigonga ule mlango Una, kuna, pengine yule mgonjwa hayuko hayu katika mazingira mazuri ili aweze kujandaa kukupokea weweuaa swaa la kugunga mlango limeelezwa katika mafundisho sahihi ya bwana mtume salallahu alaihi wasallam pale ambapo aliposema alistidhanu thalatha in udhina laka wa illa farji au kama qala salatu wassalam mtume salalal wsallamanasema Uh, mwislamu m- unatakiwa unapogonga mlango basi ugonge mlango mara tatu n In- uhina laka ikiwa utapewa ivini ya kuingia basi ingia na kama utagonga mlango mara tatu halafu sasa haukufunguliwa mlango basi unatakiwa uondoke kwa sababu hujaruhusiwa na pia katika hili ndugu zangu katika imani tunatakiwa tufahamu kwamba ndio uislamu umeweka hivo sasa usija kuwa hau mlango ikiwa ndio sababu umefungua mlango wa uadui baina yako wewe kma unajua nikaninni kwa una una, ni nini ni umeweka sheria gonga mlango mara tatu ukimaliza kugonga mlango mara tatu kama ukufunguliwa nenda zakonduguzan hawena matatizo halafu pia hizo ni katika adabu za kumtembelea mgonjwa lakini vile vilevile na kumtembelea ya ndugu yako katika imani unatakiwa ufike mlangoni kwake ugonge mlango mara tatu unaweza kugonga pengine kugonga kulikuzoeleka hivi moja mbili tatu hiyo mara moja hio moja mbili tatu hiyo ni mara pili moja mbili tatu hiyo ni mara tatu sasa mpaka hapo kama hukuidhinishwa hukuidhiniwa kuingia basi unatakiwa urudi angalau ukae pengine dakika kumi akakumi um, na, na teknolojia sasa mtu anaweka kuna kamera pale mlangoni kwake kwai mwenyewe ile kengere mtu anakuangalia anaangalia akukaribishe uingie ama sikukaribishe sasa usimlaumu mtu kwa sababu hakukukaribisha kwa sababu ndio utaratibu alistidhanu thalatha anasema ku, ku, ku, ku, kuomba hni ya kuingia kwenye nyumba ya mtu ni mara tatu tena akasema in udhina laka ikiwa utapewa ehni ya kuingia waila farji na kama si hivyo bas udngi katika tabia ambazo tumezzowea mtu sana ukifanya okay, hivo watu tkusema huyu bwana afungui afungu, mrango huwezi kujua yule mwenzako yuko katika dhurufu gani pengine na hasa unapokuwa labda pengine unaenda kumtembelea mtu sio mgonjwa pengine labda ni mtu wa kawaida rafiki yako ndugu yako katika imani unataka una, una ujipatee hizo thawabu wakati, wakati pengine umekwenda kugonga kum, kum, mlango pengine ana dhurufu za kifamilia pengine hataki uingie na hiyo wakati wakati wa mtume mtume naiyo mehibtka wake zake wanamwomba matumizi wamemweka kabisa wamemkalisha mtume aasalama wa kila mmoja anataka dhahabu kawalewakeza mtume walikuwa wanataka wafanyiwe kama vile wanawake wengine pia wanafanyiwa mtume sallalwaalam kakanao akaja abubakaankufungua baadaye tena ndo akaambia haya mwambiei abubakari aingie akaingia abubakar akaingia umar akakuta mtume sa salam akakaa na wake zake anauliza jamani kwani tatizo nini mtume saau salama akasema hawa wake zangu wananiomba matumizi sasa abubakar akawa anataka kumkaripia mwana, mwanawe ambaye ni aisha mtume salasalama akamwambia hapana bwana hawa ni wake zangu mimi kwa kwahiyo hawa ni wake zangu niacheni acheni mwenyewe umari naye akapaniki aka kum, kumfata binti, binti yake ambaye ni hafsa eh, mimi sikukulia hivo sikukulia skuku, huja kumsumbua mtume, mtume apana, acheni, ni kwa hiyo, mtume hiyo na isije kuwa ni niuadui eh, usijenge uadui na mtu atikisa umeenda kugonga kwake haka kufungulia mlango ndio taratibu za uislamu ambao mwenyezimngu subhanahu wataala ametuletea alistidhanu thalatha kuomba kuingia ndani ni mara tatu ukiithiniwa hayaingia na kama ukupewa rughusa ya kuingia basi nenda zako pili jambo la pili ndugu yangu katika imani unapogonga ule mlango basi jitaidi usiuelekee ule mlango hiyo ni katika pia adabu za kuomba kuingia katika nyumba ya, ya mtu unatakiwa unapogonga mlango basi ule mlango usiuelekee hivi kiasi kwamba akifungua unaona vyote vilivyomo ndani islam mkuekea utaratibu kwamba unapogonga mlango unatakiwa ukae pembeni ili mtu mlango wake alafu atoke sasa akuangalie ndo mweze kuongea lakini sio hapo hapo mwenyewe ashafungua mlango mwenyewe umeshaondoka mpaka chumbanihuko nikukosa nidhamu huko ni kukosa adabu na huko kunaonyesha ni namna gani ulivyokuwa hauna malezi kwa sababu kuna mtu ile tu akifungua mlango huyo mwenyewe ashaingia mpaka chumbani si hivyo ndugu zangu katika imani tunatakiwa tupambike tu, tu, tu na tabia nzuri kwa unapogonga mlango mlango wako yako unatakiwa baada ya yaugogalango ukae pembeni akiafungua aongee nawewe kwanza pengine kuna vitu inatakiwa virekebishwe ndani akambakika anona ganaekuja basi wakupatie nafasi ili uweze kukaa na wewe kabisa uongee na yule ambaye ulimfuata mmaliza mazungumzo yenu muondoke na pia uislamu ndugu zangu katika imani umekataza an yani. umekataza sio kwamba mgeni anapokuja aandaliwe chakula na mezani na msichana wako ama na mke wako sio taratibu hizo anatakiwa mama ndani kule jikoni ndo aandae eh, na, na, na binti yake aandae kule alafu wewe uwafanyie khidma wageni uwendo uchukue chakula uwagawie wageni wako ndugu zangu hduzaama una kijana wa kiume anaweza kakaa na wageni lakini sio wageni wamekuja unawatoa mabinti zako huko unaoleta ndio wanaongea na wageni ndugu zangu huko ni kukosa wivu kwa sababu yule mtu ni ajnabi ni mtu wa nje ambaye anaweza kumwoa binti yako anaweza kumwoa mke wako lakini kama ni mtu ambaye ni mahram ya yule mwanamke hamna tatizo kaja baba wewe pengine Kajia, ni, ni, ni mtu ambaye ni, ni mahramu wa mabinti za, zako ni mahramu wa, wa, wa mke wako hamna neno mweza mkakaa wajomba lakini mtu tu baki kaja eh, mwenyewe unatoa mabinti zako huko ndani nendeni mkaongee na wageni huko aya ule wajuaje wa, wa, wa, wa nafsi yake ilivyo manake mtu eh, hakuna amana hakuna mana uchukue mbuzi alafu umuweke kwenye umchanganye pamojaumchanganye pamoja na simba umchanganye pamoja na chui umchanganye pamoja na, na, na, na, na wanyama ambao unajua kabisa wanakula hiyo mbuzi tunatakiwa tunatakiwa tuwe tuwe na wivu ndugu zangu mabinti zetu e, wageni wakiki wakija ndio wanaostaiki kukaa na wasichana huko na wageni wa kiume wanatakiwa wakae na wavulana na pia ndugu zangu hapo nikukumbushe kwamba na nyumba zetu zinatakiwa zijengwe kisuna kuwe kuna sitting room ya wanawake wageni wa kike wakija wafikie huko na kuwe kuna sitting room ya wanaume wageni wa kiume wakija wafikie wafiki wafiki wafiki huko na sio wageni wamekuja eh, wote basi mchanganyiko mwanawake wanaume wasichana wote umweumo maharim na wasiokuwa na mahrim hapana ndugu zangu haifai wale wasichana wako alafubana pengine naweza kutoka ikawaja kwa nia nzuri lakini sheitani sasa ndio tatizo abtf wale aale watu wabaya sasa wakipata zile habari ndi wanaanza kuznymbymaofkasaa mbisku on maahuyuptauku aanatafuta tafuta pengine uweza kuenda kumtuma dukani tue binti basi watan nabinti ni dhaifu mbele ya mwanaume sasa, sasa matatizo mengine ndugu zangu tusiwe sababu ya kuyasababisha tujitahidi kwa hali na mali kuyaziwia nani tunapozungumza hivi tunazungumza taratibu za kiislamu tuwe na wivu mtume anasema adyuth la yadkhululjanna mtu ambaye ni duyuth haingii peponi haya duyuth ni mtu gani ni mtu ambaye yani yeye n yani, yani, yani, hamwonei wivu mke wake wala hawa, hawaonei wivu watoto wake yaani kuna nyumba zingine mpaka mtu pengine kambebesha mimba binti yako na anakuja na unamfungulia mlango anakaa anaingia ndani yata amekuja kutoa matumizi matumizi gani ya ki, ya kishenzi hayo matumizi ambayo hayana maana yaani mtu ni mzinifu na umemfungulia mlango wako mwenyewe anaingia ndani kwako ambako amebebesha mimba binti yako ndugu yangu katika imani wallahi uislamu hautaki huwe hivyo uislamu umeweke taratibu tena unatakiwa mwambie mke wako kwamba nyumba yako asiingie mtu ambaye wewe humtaki aingie pale ni haki yako hiyo mwanaume tujaribu kuwasomesha wake zetu tujaribu kuwasomesha mabinti zetu wajue taratibu za kiislamu katika maisha so kaaja tu huko sharubaro na nguo zake zinaninginia huko alafu anakuja anagonga mlango mnyewe ashaingizwa kwenye makochi ashakaa hapo na wasichana wako wameshakuja basi nawanaongea ahuo sheh tena saa zingine nyumba zingine wanakuja vijana classmate classmate classmate this is my nini ni kijana ambaye naye shule wanakuja, wanafanya discussion, chumbani kwa mwanamke yaani chumba ambacho ume, ume, nyumba umejenga mwanaume halafu ukampa binti yako chumba chake anakuja born wake au classmate wake anaingia na msichana wako na we uko humo ndani na tena menyewe umevaa kikoi eh? umevaa kikoi unaangaliayako unasoma gazeti kijana anaingia huyo mpaka chumbani wanaenda kufanya dissinshneamatin huo ni, ni udayuthsasio so, so udayuthi tu ni ushetani kwamba sasa wewe ni baba wa vipi wewe ni mama wa vipi usiyekuwa na wivu tunatakiwa tuwalinde mabinti zetu usikubali wameona binti yako kavaa nguo nguo ambayo unajua hiyo kabisa hujainunua wewe wala mama yake hajamnunulia mwite umuulize nguo hiyo umetoa wapi na hapa pia ndugu zangu nakumbusha kitu ambacho ni muhimu sana naomba ndugu yangu katika imani unielewe vizuri baba jitahidi sana kumpa matumizi mazuri binti yako usione amekuwa ya ti kila kitu atapata kwa mama yake mpe matumizi binti yako angalia pengine kila baada ya miezi miwili miezi mitatu mpatie angalau dora hamsini awe nazo mfukoni anaweza kuzunguka akaona andasketi pengine akaona nguo zake za ndani akaona na vitu vyake wenyewe wanawake wana mambo mengi akapata pesa akanunua usisubilie etisharobaro wakule msanii kama ndio msanii sijui kama mtu avipi ndio ampe binti yako pesa alafu ili baadaye aweze kufanya naye uzinifu wababa wengine hawana hata subhanallah binti ananunua anahemea analeta anakula ah, ndio nema za kuzaa bwana unataka tutaa tuta, tuta sasa hivi zimefika nyakati za kuliwa watoto hujui chakula hicho amekitoa wapi hujuu amefanya kazi gani hujuyu amelala wa wapi ina lillahi wa ilaihi ilhiraj ndugu zangu katika iman tunatakiwa tuwe ni wadadisi unaporuzukiwa mtoto wa kike ni neema kubwa ni riski mtoto wa kike ni neema kwanza mtoto wa kike analeta baraka nyingi tu ndani mtoto wa kike ni neema ndani kwako mtume asalam anasema mimi nayule mwenye kuolea mabinti zake wawili ama binti mmoja mpaka wakafikia kiasi cha kuolewa wakiwa ni mabikra wakiwa ni safi tabia zao nzuri wakaolewa mimi na wale watu kahatainkama kaha vilehiv vidoev imekuja kuwazungumzia watoto wa kike sasa mungu akikuruzuku watoto wa kike ni neema mungu amekupa mungu amekupa sababu miongoni mwa sababu za kuingia peponi sasa pepo yako usiitoe bulebule tu jaribu kuishika ile pepo yako ile uing'ang'anie kwa hali na mali wazazi kuweni na tabia za kuwapa matumizi mabinti zenu msichana anahitaji mambo mengi msichana anahitaji kupata pedi zake za, za kila mwisho wa mwezi atanunuliwa nani kama sio wewe msichana anatakiwa apate na nguonguo za sikukuu atanunuliwa na nani kama sio wewe msichana anatakiwa apate ngaretu mafuta ta kujipaka atanunuliwa na nani kama sio wewe baba msichana anatakiwa apate kiato kizuri atanunuliwa na nani kama sio wewe na sasa nakwambia hivi ewe mzazi unanisikiza kama hautamnunulia basi atanunuliwa na kama atanunuliwa basi pepo yako utaikosa na utaenda kuulizwa siku ya kiama hawa hawa na watoto naaawaoowasichana lakini ni haki yao kijana wa kiume anaweza kupata pengine kama waka anaweza kuenda, akaponda zege akachanganya akapata kamahyosemawenyewedennag aanamiabnaaa kabeba mzig wake akapata shilingi mia anaweza akachukuriwa kibarua akaenda kumsaidia fundi ujenzi akapata mia tano anaweza kuzunguka zunguka pengine akauzauza hata nguo akapata pesa lakini mwanamke sheria inamkataza anatakiwa awe ni mtu wa ndani nyumbani mpaka atakapokuja atakapopata mtu wakumwoa aja amuoe ndo mwanamke atoke lakini sio siowee umfungie mwanamke keshi naumpe matumizi yake ataruka ukuta na wewe ndio masul na mimi nadhani sababu kubwa ndugu zangu tuambizane ukweli kabisa sababu kubwa inayopelekea matatizo kama haya ni baba kuwa mbali sana na binti yake kweli ukiangalia nyumba nyingi sana msichana baba anaona aibu kuongea na binti yake kwanini uona aibu kuongea na binti yako umemzaa mwenyewe umemlia mwenyewe mjengee mazingira ambayo atakuwa bado anadeka kwa kuona baba yupo kila anachokitaka aweze kukitamka moja kwa moja baba mojababaii sina hiki baba itabkaeneetamidekdadiiii eh, nataka hiki weka mazingira eh? tengeneza mazingira ambayo yule binti atakuwa tayari kukuomba usiwe ndani kwako kwa sura ya kazi poangalia ni wazungu wanavyoishi na, na, na, na wasichana wao wana matatizo yao matatizo yao ni makubwa ya, ya ufasik ya uovu kwamba anakuja boyfriend anaingia kwa, kwa nyumbani anafanya mambo yote hayo yote ni machafu kwa kweli uislam ni haramu vitu kama hivyo na wewe ukirivika unaingia katika mchango huo kwa sababu si umetoa gesti na ni nyumba yako lakini tukiangalia katika suala so zima la mtoto kuwa na huria ya kuongea na baba kwa hapo wamechukua namba moja e, naam naweza kusema kwa hapo wamechukua namba moja kwamba mtoto wa kike yuko yuko free kuongea na baba yake na mzazi wake na kutoa mawazo ndani ya nyumba sio vibaya wazazi wetu wengine mtu anakaa mpaka na kufa hawezi kuweka mitingi ya kifamilia wakajaribu maisha wayapeleke vipi au kunatakiwa kuna kitu gani hakuna baba yeye kukicha kuki asubuhi na jioni anatoa ni amri ni amri tu sio maisha haya ndugu zangu sio maisha wallahi sio maisha angalia mtumi sall llahu ali wasallammanakmaake mada amada yetu anidaatu min assunna mtume alikuwa anaingia kwa aisha na ameolewa anakaa kwenye kitanda cha aisha cha, cha, cha fatima fatima binti binti ya mtume sall llahu alehi wasallam fatima binti yake mtume sa salam ameolewa na ali mtume anakwenda kumtembelea binti yake anaingia mpaka chumbani anakaa kwenye kitanda cha ali na fatima anaongea na binti yake sasa wewe uno, uno, unafanya kama vile binti yako si siju manake vitu vingine ndugu zangu pia vyachekesha ama vya huzunisha sijuu tuseme hivyo wewe na mtume nani bora na kuuliza wewe na mtume nani bora bila bila shaka mwenye akili safi kwamba mtume ni bora kukushinda wewe ina maana vile livyokuwa anafanya mtume salusalama so ni dhambi sio dhambi mtume anakwenda kumwangalia binti yake nyama yake damu yake anaingia mpaka ndani kwa ali anakaa kwenye kitanda haya binti yangu habari za siku wajisikiaje mama mdekeshe binti yako ajisikie vizuri na mii na baba lilkuwa naadithiwa na yangu, shikhi wangu, shikhi na ndugu yangu sheh wangu sheh abdushakur naani mnamfahamu vizuri katika kipindi chake cha uh, minakali salafi miongoni mwa maneno ya watuwema waliopita she wanguhabshakur mwenyezimungumhifadi eh, ampe maisha marefu na familia yake na waislamu wote eh, na wewe nai ambao mimi nazungumza na naw naisikiliza aakini akuiangaia nawte ambao i waislam uniani she wangu she abdshakurambia kaba kuna mzee kule kwao burundiu yule mzee yeye ana mabinti zake sasa wale mabinti zake yani yule baba hali mpaka aone mabinti zake wako hapo ndio chakula kishuki anakula na mabinti zake sikukuwa ana, anaenda kusheerekea na mabinti zake binti moja akaolewa yule binti alivyoolewa akakutwa ni bikra mpya baba anapiga simu habari ile amemfikia anamwambia mama nashukuru sana umerindia heshima na kununulia mkufu wa dhahabu kwa zawadi yako kwa vile heshima ulioni kwa ile heshima ulionivisha angalia huyu mzee hawazee kama hawa ni adimu hawako duniani weza kumkuta mmoja katika mia wengine tunaona wana watoto wa ni kama vile ndio si lolote si chochote tuendelee usibanduke hapo ndugu zangu tukutane katika kipindi kingine mwenyezimungu akitupa taufiki tumombe allah subhanahu wa taala atupe taufiki ya kuwalia mabinti zetu na kuwapenda na kuwathamini wabillahi billahi taufik allahuma bihamdik nashhadu an la ilaha ila ant nastaghfiruka wa natubu ileik