إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار wapenzi wasikilizaji ndugu zangu katika iman assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma kipenzi cha umma mpe, kipenzi cha mwenyezimngu kiongozi wetu mtume wetu muhammad salllahu alaihi wa ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika halaka iliyopita tulizungumzia juu tu, ju ya adabu za kumtembelea mgonjwa na, na, na, na, na, na ndugu yako katika uislamu tukazungumzia adabu ya kwanza tukasema unatakiwa uombe ithni ya kuingia na baada ya kuomba ihni ya kuingia yule mwenye nyumba anatakiwa kwanza kabla hajamruhusu mgeni kuingia aangalie mazingira ambayo yako nyumbani kwake kama ni wanawake waingie vyumbani eh, ama katika sebureni ambazo ni za wanawake maalum na tukahamasisha kwamba mnatakiwa nyumba zetu ndugu zangu tuzijenge katika mifumo ya kiislam kuwe kuna sehemu wanaume wanaingia na wanawake, amba, na, na, na wanawake wanaingia mchanganyiko ndugu zangu ndio kitu ambacho kilicholeta ndio chanzo cha matatizo ya zinaa ndio chanzo cha matatizo ya mmonyoko wa maadili ndugu zangu katika imani tukaamasisha wazazi kwamba wanatakiwa waweke karibu sana mabinti zao kwa sababu binti kabla hajaolewa hana yoyote wakumsaidia isipokuwa ni wazazi wake na inajulikana kwamba mama kama mama ni mtu ambaye yeye muda mwingi yuko ndani yuko nyumbani hana kazi isipokuwa niku, nikuangalia majukumu ya nyumbani sasa anaetakiwa kumpatia binti yake matumizi na vitu vingine ni baba sasa baba wewe unapokuwa uko mbali na binti yako basi ujue huo ni mtihani angalia usije ukalelewa watoto wako badala ya kuwa wewe ndio mwenye, mwenye, mwenye majukumu ya kuwalea pia tukazungumza kuhusiana na, na wale wanawake ambao ma, na dada zetu ambao wanakwenda wanakuja na mavyakula ama na vitu mbalimbali na mazawadi na manguo bila mzazi kujua ametoa wapi na kazi anafanya kazi gani kwa sababu inaweza kuwa kwamba kuna mtu ambaye anampatia vitu kama hivyo na wewe pia wewe ndio masuli ndio mwenye halal wewe ndio mwenye pengo kwa sababu unatakiwa umpatie matumizi msichana ili aweze kujua ni namna gani naye pia atakae atanunua vitu vinavyomuhusu yeye anunue nguo anunue viatu na mengineyo ambayo tuliozungumza kiufupi ndugu zangu katika man hayo ni mengi ambayo mambo kama haya me, watu wengi waitumia sahau hasa wazazi wetu wamesahau wanaoangalia mabinti kama vile tu kwamba ni kama watoto wengine lakini msichana ni, ni mtoto ni tofauti na mwanaume katika vitu ambavyo nilivyovizungumza kwamba mtoto wa kiume anaweza kupata vitu tofauti tofauti kulingana na, na, na nafasi yake aliyokuwa naye nayo yu kwamba yuko free kufanya chochote na kwenda popote tofauti na mwanamke ndugu zangu katika imani kwa hiyo tusiwache mabinti zetu ukaja ukukalelewa binti yako wewe sasa unapochukua unapo sasa jukumu la kulelewa n binti yako kulelewa na mtu mwingine basi unageuka wwe unakuwa he na nunapokuwa dayuth huwezi kuingia peponi mtume saa salm anasema dayuth hawezi kuingia peponi na pia katika vitu vingine ambavyo tulijaribu kuvizungumza sana tena ni kuhusiana na kuwalinda na kuwangalia na, na, na, na kuwajali kuwa kuwa mabinti zetu hasa pia kabla hawajaolewa na baada ya kuolewa isijekuwa kwamba binti yako napomwozesha na basi ndio kabisa kama ulikuwa nampatia kamsaada ndio utampatia tena na kama ulikuwa sijui unampenda ndo utampenda tena na kama siuif yani kwamba tayaa shaenda mwenyewe kwa, kwa mme wake shauli yakekenda kumwangalia binti yake fatima anakna eh, anamtembelea kama kuna kaizi unatakiwa pia binti yako nae akapat eh. hata kama o kwa mme wake lakini atajiisi vipi kuwa baba na mpenda. kwa hiyo unatakiwa uende pia umpange siku ukamuone haya binti yangu habari za siku mama habari za maisha ii na pole na, na na na na safari ya maisha hayo ndio maisha mpe subra mpe mawaidha mama fanya subra mridhishe mme wako mlinde mme wako mtunze mme wako mme wako ndio pepo yako mmewakoh hizi zote ina ambazo baba unapozitoa kwa binti hata siku moja hata kuwa na, ana akili kusema mimi niachiki nirudi kwetu unaenda unamjulia hali mwambie mwanangu e, binti yangu maisha ni, ni, ni marefu maisha ni subra maisha unatakiwa ufanye hivi ufanye hivi ufanye hivi, hivi. Eh? fatima alikwenda kumshtakia mtume sala allahu alei wa kwamba ali ni maskini sasa pamoja na umaskini wake anafanya kazi za nguvu sana anachoka kwa hiyo amtafutie kamfanya kazi yangarau mtume a alam akamwambia hapana binti yangu kwa sababu mwanamke unapokuwa unamhudumia mumeo basi ile ni jihadi kubwa na jitahidi sana kumhudumia kum, kum, mumeo na usimombe sana vitu usimwombe sana mme wako vitu ambavyo hana uwezo navyo jitahidi sana kufanya kazi ambazo anataka ufanye tena akamwambia mtume sala llahu alih wa anamwambia binti yake baada ya kwenda kumshtakia anamwambia pindu utakapochoka fanye tasbihi sema la ilaha illa allah la haula wala quwata illa billah mwenyezi mungu ataongeza nguvu zako katika kumhudumia mumeo He, wallahi mtume saa salam alikuwa ni mzazi bora mtume saa sallam alikuwa ni mzazi bora mtume saaa salama alikuwa ni mtu bora yeye ndio peke yake tunatakiwa tuangalie jinsi alivyolia watoto wake jinsi alivyolia familia yake jinsi alivyoishi na wake zake ili na sisi tuige tu, kwa mtume ssalam ala iraulahiahasanaaama ndo kigizo pekee cha am nzima hmm? an sasa matunda aliyotoka na, na kizazi cha, cha alii kwa sababu mtume aama alikua kimpanasaha binti yake li baada ya fatima kufariki alikwenda kwenye kaburi lake hali alimpenda sana bibi fatima alimpenda sana fatimatu zahra anamwambia alivokwenda kwenye kaburi lake kuonyesha namna gani alivokuwa ali, amemweka katika moyo akasema mali siwaki fi qalbi nasibu habibi ghabat n qalbi wa aini walkin an fuadi lanthiba asema sina mwingine yoyote ambaye ataweza kuchukua nafasi ya moyo kama vile ulivyokuwa umeichukua wewe hakuna mtu mwingine mwenye nafasi hiyo asema habibi kipenzi changu tunda la moyo wangu asali wa moyo wangu ghabat an qalbi wa aini amepotea simoni tenampenzi wangu asema lakini alib akii kumbukawamba ottaoishi chin mpaka mim kufuata huko sintaweza kukusahau hata sikumoja mapenzi ya kweli ndugu zangu mm? mapenzi ya kweli yanalelewa na wazazi sije kumwoza ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, binti yako basi ndio huko hata nasaha haumpi yani hata kumpigia simu haumpigii basi hata ukipata chochote humsaidii subhanllah mwanaume sio kwamba ndio kila kitu kama weo mwenyewe ulivyokosa na yee pia anakosa msaidie binti yako msaidie binti yako chochote ulichokuwa nacho mpe sio kwamba tikisa kaolewa ndio kila kitu ndugu zangu katika imani twende katika adabu ya pili miongoni mwa adabu za kumtembelea mgonjwa na adabu za kumtembelea ndugu yako katika imani swala la pili asema uh, anyaghuda basarahu unapoingia kwa mgonjwa sasa usharuhusiwa kuingia bwana karibu basi kitu cha kwanza pia unachotakiwa kuwa kukifanya basi macho yako uyainamishe chini siju meneelewa vizuri umeenda kumtembelea mgonjwa au umeenda kumtembelea ndugu yako katika imani basi macho yako uyainamishe chini antaghudba basarak macho yako uyainamishe chini kwa nini wanachuoni wamezungumza wame, wame, wame hivo kwa sababu kuna watu subhanallah ni mtihani yani yee anapoingia sehemu hata acha chochote isipokuwa amekiangaliaaea oyok yani vitu vyote tabak umeviona ndugu yangu sio uislamu huo unatakiwa uinamishe macho yako usiangalie vitu vya watu usiangalie mali za watu wewe ulichokifata ni kwenda kumwona ndugu yako kumtembelea na sio kuhesabu vyote ambavyo anavyomiliki yeye ah, nimeenda kwa, kwa fulani bwana apomekaa kijiweni sasa nimeenda kwa fulani asi ana hiki ana hiki waenda kumsababishia matatizo majambazi wasija kumwingilia inamisha macho yako ndugu zangu usiende tu ukatoa macho maake wasi wenyew anasema usitoe macho kama fundis wamjuaun funis na jicha lake kubwa analiweka kwenye jichlake ili kuangalia zile, zile spa ni ndogo smwenyewe umeingia kumtembelea ndugu yako nduguyako na habari naye kabis angalia sa sijui mtoahivi maochi si ko hiv sio h s una hiki sis yake iko hivi aya kama utakuta yuko hivu na kama utakuta namkeka namkekabana nimeingia bana jamaa tu nimekaa chini mpaka mpakaayanu pa akiwa unapoingia kwa ndugu yako basi antaua basarak macho yako aash n adabu ya tatu ndugu zangu katka imani yakumtembela mgonjwa nakumtembelea ndugu yako katika iman asema antakuna, lilibada, antakuna liyada fi wakti mnasib kwamba kule kuwe kwako kuwe katika wakati maalumu maake kuna nyakati zimekatazwa kiislamu kumtembelea mtu hizo nyakati nazozikumbuka nichache miongoni mwa hizo ni, ni kumtembelea mtu baada ya slahr pat zanazungumza kwamba ni wakati ambao mnaziweka mnavua mna nguo zenu maaii wakati hule mtu ashajipiga ugai safpuaafashajipiga e, vitu kabisa si mcezo wakatiaeamaa unagonga milango wakati ule sio wakati wa ziara ni wakati ambao umekatazwa baada ya swala todhori sasa wakati ule ni wakati ambao pengine mtu anataka kupumzika na mkeo a tataaaaanine katia nyakati ambazo zimekatazwa kuma kumtembelea mtu ni baada ya slatisha kwa sababu mtumsaaam alikuwa akichukia sana, sana kuzungumza baada ya swara ya isha n nakati ambazo atakiwa tuae mapema ili kama unasimama usikuusimame mapema nai uwezikupata uchangamfu kuamka kusai solatlfajiri kwa hiyo unatakiwa una umtembelee mgonjwa ama ndugu yako katika imani katika nyakati maalumu ama wale wagonjwa ambao wako mwahospitalini wale kuna nyakati maalumu ambazo zimepangwa na idara ya hospital ni taile hospitali ambayo ule mgonjwa amelazwa kule basi kuwa kuna nyakati maalum za kutembelea wagonjwa zinajulikana sasa wewe unatakiwa uzitumie nyakati hizo hata kama katika majumba zimekatazwa lakini kwa sababu pale hospitalini wameruhusu unatakiwa uzitumie kwa sababu hautapata njia nyingine muda mwingine wa kuweza kumtembelea ndugu yako katika imani ndugu zangu katika imani baada ya hapo unapokuwa tayari sasa umeshafika ume kwa mgonjwa ama kwa ndugu yako anasema kama ni mgonjwa unatakiwa ukae karibu naye anyajili sa kariban unatakiwa ukae karibu na yule eh? mgonjwa halafu uchukue mkono wako wewe uuweke usoni mwake ama kichwani mwake kisha baada ya hapo ukishafanya hivyo hatua inayofuata adabu inayofuata kwa yule mgonjwa antasalahu an halihi umuulize hali yake. Bwana vipi hali yake vipi yako ndugu yangu unajisikiaje habari za siku umuulize a kama naweza e? uli maradhi yako aanza vipi umuulize hali yake polepole pole, lakini sio kwa, kwa sauti kubwa na miongoni mwa adabu zingine ambazo unatakiwa uzifahamu unapomtembelea mgonjwa basi usimu, usimuulize maswali mengi mpaka yakamkera muulize maswali machache tu pole pole simuulize sana maswali mengi maswali ambayo mwenyewe pia atajisikia vibaya tena mengine sa zingine asikujibu jaribu kumuuliza maswali madogo madogo baada ya hapo ndugu zangu miongoni mwa adabu za kumtembelea mgonjwa anasema anla yatakalama laid bima yuhzinu lmarid pia unatakiwa ndugu yangu katika imani usizungumze khabari ambazo zinazomuhuzunisha mgonjwa kuna watu wengine mwenyezimungu wa uongozi kwa kweli yaani akienda kumtembelea ya mgonjwa basi atamwacha amemuhuzunisha kivipi ani pengine kaambiwa anaumwa maradhi fulani labda anaumwa malaria eh, anaumwa pengine malaria au anaumwa kama sio ai anaumwa ana pengine homa au anaumwa anauma pegin mwenyezimngu ats anaumwa hmm? au anaumwa kipindupindu au, ana umwa, yani alimuhimu kwamba akisikia tu anaanza kusema ugonjwahu bwana jamaa fulani hivi alikuwa anaumwa alikufa baada ya siku mbili tu akawashakufa hivyo sasa mna, mgonjwa unaongea kwamba bwana jamaa alikuwa nau ugonjwa kama huo huo um, huobona ugonjwa hume wapeleka watu wengi sio sio mmoja tu mi najua watu kama ishirini sasa habari hiyo kwa mgonjwa bwana yaani mtakuwa maadui mpaka siku ya kiama sasa miongoni mwa adabu za kumtembelea mgonjwa basi usimpe habari za kumhuzunisha usimpe habari za kumhuzunisha mpe habari ambazo zinampa matumaini abaatani ambayo mwenyezimungu subhana wataala anawapa waja wake kwahiyo usijali baa watu wengi wameumwa maradhi kama haya tena kuna wengine waliathirika zaidi yaweweakoaauatatizo yake hilo hilohilo unamjua fulani fulani e, tatizo lake ilikuwa ndo hilo yani umpe habari zenye matumaini usiende kumpa habari za kumhuzunisha eh, unawezauuua hataas haba zenye matumaini eh, ambazo yule mgonjwa anaweza kuwa na hop kwamba inshallah nayeye sio muda mrefu mwenyezimungu atamponya ndugu zango katika iman hizo ni katika adabu za kumtembelea mgonjwa na kumtembelea ndugu yako katika iman pia miongoni mwa adabu za kumtembelea ndugu yako katika imani asema eh, kama mtakuwa mmeenda ni wawili ama kuna watu amewakuta pale basi msianze kuzungumza habari za kuikhtirafiana yaani msianze kuzungumza habari za migogoro mtu pengine mlikuwa mnabifu naye mtu ulikuwa pengine labda unakinyongo naye kwa hiyo mmekutana kwa mgonjwa basi kwa ile kukutana kwa vile ambavyo mmekuchana kwa mgonjwa basi ndio sehemu sasa ya kuanzisha dibeti wesulifanya hivi bwana wee slifanya hivi wee sulifanya hivi sasa salali kama lile linamfanya lina mgonjwa ajisikia vibaya kwa hiyo unatakiwa unapokwenda kumtembelea mgonjwa basi pale msianze kuongea habari ambazo ni za kuihtirafiana za, za migogoro za mizozo na mambo mengine ni vitu ambavyo vimekatazwa ndugu zangu katika imani katika adabu za kumtembelea mgonjwa ndugu yangu katika imani adabu ya tisa miongoni mwa adabu za kumtembelea mgonjwa asema an la yutila ljulusa indahu, indahu. kwamba yule ambaye anayemtembelea mgonjwa basi asikaye sana pale kwa mgonjwa kaenda asubuhi anakaa pale mpaka saa tisa hmm? au umeenda saa tisa unakaa pale mpaka saa kumi na mbili saa kumina saatumina, kama ndio saa kumi na ngapi unakaa yani ni vitu ambavyo kwa kweli havitakiwi unatakiwa unapokwenda kumwona mgonjwa basi ukae muda mdogo usikae muda mwingi na mda tu ambao ni wa kawaida tu lakini sio kwamba unarifusha kikao na wkatisaa zingine pia unaleta msongamano wa watu kwa sababu watu wengi wanakuja kutaka kumtembelea na we uko apo umeshakaa masaa mengi unatakiwa uondoke uache nafasi kwa watu wengi skae sana mpaka ka angalia timu ambazo ni za kawaida nusu saa saa moja saa moja na nusuangara huyo kidogo at lakini kama ukikaa sana inamaana kuna baadhi ya vitu amevisimamisha kwa ajili yako sasa utazidi kumuweka badala ya kuvimalizia hawezi kuvimalizia kwa sababu yako sasa badala ya kuwa ilikuwa ni raha inaweza ikawa nikaraha ni vitu ambavyo katika dini havitakiwi yangu havaknata vizuri unanielewa vizuri lengo langu mimi nataka uzijue uijue dini yako haya ndio mambo aliokuja kutufundisha mtume salallahu aleihi wasallam sio uende mwenyewe ujenge kibanda hapo haitakiwi utakiwa ziara iwe ni kwa muda maalumu manake mkikaa sana mnaweza pia baada ya kwa likwa ni ibada mkaingia katika dhambi mkaanza kuingia katika aibu za watu maana maneno ya kiisha unajaribu kutafuta maneno mengine huyapati kwaio inabidianze hey, hey, hey, kuingia katika kuongelea aibu za watu matokeo yake badara ya kuwa ilikuwa ni ibada baadae inakuwa tena mnapata dambi sasa inakua haina maana kwaio natakiwa napokwenda kumwangalia ndugu yako unaenda kumwangalia mgonjwa usikae muda mrefu sana unatakiwa ukae muda ambao ni wa kawaida uuyango katika imani miongoni mwa adabu za kumtembelea mgonjwa ni aduau lilmaridhi unatakiwa umwombee mgonjwa dua yaani unapokwenda kumwona unapokwenda kumtembelea basi umwombee umu, umu, dua na zimethibiti mtume salllahu alaihi wasallam alikuwa akienda anawaombea ana dua wagonjwa sasa hapa katika kumwombea dua mgonjwa ndugu zangu katika imani katika kumwombea dua mgonjwa kuna baadhi ya watu huwa wanakosea anaenda pengine hospitalini anaenda kumwangalia yule ndugu yake mwenyewe ambaye aliyemfuata pengine labda ni ndugu yake anaumwa huko sasa ana, akifika pale kwenye kitanda pale pale akiondoka hapo hapo na wakati papakatika kile chumba ambacho alicholala yule ndugu yake kuna wagonjwa wengine sasa adabu za kumtembelea mgonjwa unatakiwa unapofika kama ndugu yako kama ni ndugu yako msalimie na nini baada ya hapo uwazungukie watu wengine he, mgonjwa sasa hizi unajisikiaje ndugu yangu usijali mwenyezi mungu atakuponya, atakuponya fanya subira ni kazi yake mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezi mungu atakijalia utapona bwana usijali yaani wape zile nasaha saha eh? unawapa yali matumaini wale wagonjwa wengine so mwenyewe umekuja na mautipoti yako yamejaa mipunga yamejaa mapilau machai ma, ma, ma, za maziwa uji sijui wa ulezi iuji wa nini vyote hivyo unafika unampatia ndugu yako tu basi nunuanunua angal hata machungwa machungwa eh, nunuunua pengin navitvitu vingin hizi juice, fika pia na wengine uwagawie jamani basi ili angalau unaweza ukaondoka pengine ndugu yako akapata matatizo akapata pengine shida alafu mmoja katika wale wanaouguza wagonjwa wengine akamsaidia katika wakati ambao wew utakuwa haupo akatoa msaada akamsaidia lakini ukifanya hivyo inaweza kupelekea kambaamiaykila wagonjwa wanahitaji vitu vizuri lakiniumemletea pengine labda ni, ni chakula ule ndugu yako wali basi hata wengine basi wasambazisambazi hata machungwatuwa machungwa kila ivitu ambavyo ndugu yangu katika imani ni muhimu sana unatakiwa uzijue iziadabu ili ukienda usi ibada yako iwe bora kwa sababu mtumea anasema ina llaha hakika mwenyezimgu yuhibu abda anapenda mja idha amila amalan anapofanya kazi anyutkinahu aifanye vizuri inallah akika mwenyezimgu yuhibu abdan idha amila amalan anyutinahu kwamba anapenda mja wake anapofanya ibada basi aifanye vizuri sasa ukifika hakwa ndugu yako tu yakot eh? wagonjwa wengine ambao wako mle ndani sasa wajle mwa vitu ambavyo pia unapofika pale kwenye ule mgonjwa uombee dua tena uzuri kwamba mtu anapokuwa ni mgonjwa unaenda kwenye kichwa chake ukimshika kwakumwombea dua analainika kabisa anakubali yuko tayari hana jinsi wamwombea dua na dua zimethibiti katika, katika hadithi za mwada mtume salallau l wasallam kuna, kuna dua ambazo ni nyepesi kabisa zinazojulikana la basa tahura insha llah mtm sala salama alikuwa anaenda anachukua mkono wake anaweka kwenye kicho cha mgonjwa anawambia la basa tahuran inshallah bana usijali utapona mwenyezimungu atakuponyesha wakad ala salllah alhi wasallam hmm? na mtume sasalama alisema maneno haya kwambaallahuma e, ashfi saad saadi alivyokuwa mgonjwa mtum sasa alikwenda kumtembelea akamwambia allahuma ahfi saad akawa namwombe ewe mwenyezimungu mponye saadi akasema maneno haya mara tatu sasa huyo ni mtume salallala salama ah, hizi ndio adabu ambazo zilikuwa mtume mtumeslama akizitumia pindi anapokuwa akiwatembelea wagonjwa na kitu kingine anytihiraja bishifai wayubashiruhu bishia anatakiwa mgonwao zindio adabu zakutembelea gonwa mbaaa tuziweke katika uh, matendo yetu ya kila siku tuzitumie ili tus tkapata matatizo ambayo pazata a kambeam anatosha tukutane tena katia kipind chetu hikiik akinikatahaaaninin paa atumaa atusamee aamb etu na wazaziwetu na mashhe zetu na, na wasaotsubaaa نستغفرك ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته