السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله المعز من اطاعه واتقاه المذل من خالف امره وعصاه السميع نداء المنادي اذا ناداه المجيب الدعوه الداعي اذا دعاه والصلاه والسلام على من لا نبي بعده سيدنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقزانك كتك إيمان بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة كي كيونغوزويتو متمويتو محمد صلى الله عليه وسلم kuhusieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala watukufu wa islam karibuni tena katika kipindi chetu cha anidaat minassunna kipindi ambacho kinachokuletea mwongozo kutoka katika hadithi za bwana wetu mtume wetu muhammad saa lihi wsallam mambo mbalimbali mbali ambayo yanayotolewa katika hadithi za bwana wetu mtume sa ili tuweze kufaidika nazo tuweze kufaidika na huo mwongozo katika maisha yetu ya kila siku ndani ya maisha yetu ya kijamii kwa sababu tumekuwa ni wengi wa kughafilika tumeghafilika na mambo mengi ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ametuletea kupitia kwa mtume wetu muhammadi salllah lihi wasallam ndugu zangu katika iman tuko katika kumzungumzia mgonjwa na kumtembelea ndugu yako katika uislamu katika kipindi kilichopita tulizizungumzia adabu takriban kumi na mbili za mtu mwenye kumtembelea mgonjwa au kumtembelea ndugu yake anatakiwa aweje na afanye nini ili aweze kufanya ibada yake vizuri ya kwenda kumwona mgonjwa na kwenda kumtembelea ndugu yake katika uislamu ndugu yangu katika iman katika kumtembelea ndugu yako katika uislamu kuna hikma ambazo wanachuoni wameziweka hizo hikma zinatolewa katika hadithi kwamba kwa kwa ni, ni, ni, ni kwa sababu gani mtu mwenye kwenda kumwona ndugu yake anapata malipo mengi na ujira mkubwa wakasema miongoni mwa mambo hayo kwanza kabisa tafakudu ahwali lmuslimina ni kwa sababu unapokwenda kumwona ndugu yako katika uislamu basi unakuwa umekwenda ume, ume, ume kujua hali yake vile anavyoendelea katika maisha yake ya kila siku jambo la pili ndugu zangu katika imani kad yakunu sababa liinhai mashakili zaujia yaweza kuwa ile sababu ya kwenda kutembea kwenda kumwona ndugu yako basi ni moja katika sababu ya kusuluhisha matatizo ya kimaisha ya ndoa yaliyomo baina ya, ya wale watu wawili uliokwenda kuwatembelea mtu anaweza kujiuliza swali kwa nini hiyo nayo nimeingia hapo hapo napo na imeingia kufanya nini ni kweli ndugu yangu katika uislamu kwa sababu eh, mara nyingi mwanamke anaweza kuwa ana ana, ana, ana matatizo na mwanaume lakini tatizo lenyewe ni tatizo la kawaida tukiliangalia lakini pengine kwa mwanamke halioni kuwa ni la kawaida sasa kulingana na vile ambavyo hana mtu wa karibu ambaye anaweza kuongea naye au kumuuliza swali lake mona anachukua fursa pindi unapokwenda kumtembelea ndugu yako katika imani anapoona mtu fulani amekuja kaja kututembelea na ni mtu ambaye ni wakaribu pengine ni ndugu wa mwanamke au ni ndugu wa mwanaume au ni jirani wa karibu mona sasa mwanamke anachukua fursa anamwomba mume wake kwamba mimi naomba nikamuulize ni, ni, ni swali yule mgeni aliyekuja na hasa hasa pengine kama ni mtu ambaye anajua dini ni ustadhi anajulikana mona inakuwa ni kama vile ni fursa kwa yule mwanamke kufanya sarati, kufanya kuomba ufafanuzi ndani katika mambo yake ambayo yanayomhusu sasa mwanamke anavaa hijabu yake anakuja katika sehemu ambayo ni maalum imeandaliwa kwa ajili ya ya kukaa mwanamke anakaa huku na ana, anapata fursa ya kuuliza swali banastadhi mimi na langu ikiwa hivi hihihivi mwanaume anafanya je mwanamke anaweza kufanya vp mona japokuwa o mwanamke hatauliza moja kwa moja anaweza akaficha mona akauliza katika njia ghairu mubashara sasa wewe ambaye umeulizwa ambaye ndio uliyekwenda kutembea kwa hiyo unaanza kumfafanulia mambo vile alivyo pengine katika kulia kufafanua yale mambo ikawa ndio sababu ya ule mgogoro ulioko baina yake yeye na mumewe ukawa umeisha na haya yapo sana ndugu zangu mm, zingine hasa kwa wali maustadhi walimaustadhi zingine huwa tukiitwa eh, au unaweza kwenda kutembea sehemu Nye nyumba ya mtu ukienda kutembea pale baadaye yule mama anakuja na kuuliza maswali ambayo un, ukiangalia zaidi ni, ni baadhi ya matunda ya khilafati za ujia ni baadhi ya vitu ambavyo viko mle ndani katika baadhi ya, mi, ya mizozo midogo midogo katika maisha ya ndoa kwa hiyo wewe pia unakuwa umepata nafasi nzuri ya kuweza kuwawekea wazi na pia ndugu yangu katika imani kama ni ustathi kama ni shekhi unanisikia ukipata fursa kama hiyo au kama ni msikilizaji mzuri ukipata fursa kama hiyo ukaulizwa swali kama hilo jaribu kuichukua nafasi kuwapa matumaini na kuwapa njia na misingi ya maisha na namna ya kuweza kuyahuisha mapenzi baina ya mume na mke kwa sababu ni ibada kufanya hivyo kwa imanu, unapukua, ume, ume, ume, ume, ume, ume hiyo ndugu yangu katika imani unapokuwa umechukua hatua hiyo basi ujue yani ni, ni fursa kwako wewe mama kama utakuwa na mushkila na mumewe au mwanaume mwanaume pia pengine kama unatatizwa na mke wako basi ni fursa uulize kwa yule ustadhi ambaye aliyekuja shekhe ambaye aliyekuja ili aweze kukupa ufafanuzi kama tulivyozungumza katika halaka zilizopita kwamba shifa ulayi sual dawa ya mtu asiyejua ni kuuliza unapouliza unakuwa tayari sasa unafafanuliwa mambo na unafahamu lakini kwa sharti uulize kwa ajili ya mwenyezimngu subanaataala usiuliz kwalengo lakumtatiza mtu siuizkwaneno akumpima mtu usiulize kwa sababu ya tatabuu rukhas eh? yani unataka upate pengine shekhe asemekaneno ili huwe ni dalili kwake wewe asnaona hatashehe amesema wanachuona wanasema mwenye kufatilia fuatilia ruhsa za mashehe basi matokio yake anaanguka shimoni anapotea na miongoni pia mwa hikima ambazo zimefanya kumtembelea ndugu yako muislamu kuo kuna thawabu nyingi anasema ihyau uhuwatudinia asema unapokuwa umekwenda kumtembelea ndugu yako unakuwa umehuisha uleudugu wa uislamu umetengenea yani umeyapandikiza mapenzi ya uislamu na ni kweli kwa sababu unapokuja kutembelewa na mtu t akakutembelea k yani, tunaweza tukasema kwamba yani anakuwa amekupa kitu kikubwa sana katika moyo wako unakua mwenyewe unafurahi unakua eh, unakuwa na, na, na, yani, na, na utulivu katika nafsi kwambakumbe ah, na mimi pia ni katika watu ambao eh, tunapendwa ndio maana ndugu yangu huyu muislamu kaja kunitembelea kwa hiyo ni wajib kwakwewe kumkirimu pia ndugu zangu katika imani miongoni mwa nukta hiyo ya kutembelewa unatakiwa wewe unatembelewa ujue mtume salallaam anasema mwenye kwenda kumtembelea ndugu yake kama tulivyozungumza anatembea kila hatua hatua kila hatul atuopig unahesabiwa thawabu unavyokwenda na kurudi kama tulivyojua katika hadithi katika hadithi pia ndefu ya ali kama tulivyokuja kufahamu lakini pia yule ambaye anaetembelewa pia naye ana thawabu kubwa anathawabu nyingi analipwa na mwenyezimungu mengi kama ilivyothibiti kwamba yule mtu, mtu anapokwenda kumtembelea mwenzake analipwa thawabu nyingi na pepo analipwa lakini uki, ukienda kwa wale watu wakakupokea wakakuangalia vizuri wakakupa haki zako basi hivileo ukiondoka unawacha wote wakiwa wamesamehewa madhambi yao sasa hiyo pia ni fursa kotekote wewe uliyekwenda kutembea na wewe uliyekwenda kutembelewa kama utatekeleza haki ambazo zinatakiwa uzitekeleze kwa mgeni ndugu zangu katika iman wageni tunawapokea wana haki zao ambazo zinatakiwa zikamilike na miongoni mwa haki zao kwanza kabisa unatakiwa umpe, umpe usalama na amani mtu anapokuja kutembelea kuna watu pengine una, una, una, unaweza kupata wageni kutoka eh? labda kama hapa labdakamaapaiad a yani mtu pengine ametoka jida huko yani na riadhi kuna umbali takriban wa kilomita elfu moja na, Awe, elfu moja, Awe, elfu na mia mbili yani, au elfu, elfu, elfu mamtuama ama anaenda kumtembelea kumtembelea mtu maka, mtu madina tumakmbeataan sehemu ambayo amba sasa miongoni mwa haki za yule mtu ambaye aliyekwenda uh, yule mtu ambaye ali, amefikiwa na mgeni unatakiwa kwanza kabisa kitu cha kwanza usalama yule mgeni kumpa usalama ni vipi vip nduuzang nikuhakikisha anaishi pale kwako katika huo muda aliopanga yani maisha ya usalama na amani asiwe na shaka na mali zake asiwe na shaka na heshima yake asiwe na shaka na damu yake yani awe na utulivu kamili hiyo ni haki unatakiwa umpatie sio afike kwako baada ya kufika kwako umesikia pengine labda akatoka sijui wapi tayari ushaanza kwenda kumchoma kwa majambazi usiku wanakuja wanamnyanganya mali zake umona kwa kweli huo utakuwa sio ungwana na we utakuwa tayari umechangia katika kufanyaje utakuwa umechangia katika kudhulumiwa yule bwana ndugu yangu katika imani haki ya pili ambayo nastahiki yule mgeni apewe ni haki ya malazi watakiwa umwandalie sehemu ya kulala sehemu nzuri umtandikie kitanda kabisa safi na hivyo ni katika vitu muhimu sana ndugu zangu katika zama zetu za sasa unatakiwa unapojenga angalau uache nyumba ya wageni chumba kimoja cha wageni eh, ukiache hapo kiwe hicho ni kwa ajili ya wageni wako sasa wanapofika mwenyewe unawaandalia eh, kitanda kizuri sehemu ya kukaa nzuri ili aweze kujisikia uhuru na siku nyingine pia atamani kuja kukutembelea na miongoni mwa haki za mgeni ndugu zangu katika imani kwa mwenyeji wake chakula hmm? unatakiwa umpe chakula mgeni ale vizuri ashibe vizuri eh? sio tena aje hapo na njaa na nini eh? unatakiwa ujitaidi lakini pia isiwe ni sababu ya wewe kwenda kuchukua madeni kwenda kufanya hivilakini ah, ah. ni haki yake yule mgeni ale lakini katika kadiri ya haja yako na uwezo wako uliokuwa nao sindo kwenda kwamba nimepata mgeni bana nanatakiwa nnde nikanunue ngamia nikanunue ng'ombe nikanunua nmbuzi hali ya kuwa wee una, una, yani una uwezo wa kununua kuku unatakiwa umtengenezee chakula mgeni chakula ambacho wee mwenyewe pia nafsi yako inakipenda kwa sababu ni haki na uislamu umempa apigane mpaka haki yake aipate kwako kwa sababu kaja kwako kwa hiyo ndugu zangu katika imani hizo ni hukuku ambazo mgeni anatakiwa apewe pia miongoni mwa, mwa, mwa haki zingine ambazo anatakiwa apewe yule mgeni akija kwako ndugu yangu katika imani unatakiwa ani umeombee dua kwa ile kutoka huko kufunga safari kuja kukuona wewe kwa sababu kuna watu wa jirani yako kuna watu wakaribu ambao unaishi nao lakini pamoja na kwamba na unaishi nao nana ndugu zako wa karibu pengine labda wanaweza kuja kwako kwa mwaka mara mbili mara tatu au kwa mwezi mara moja tu lakini huyo katoka mbali sana akaja kukutembelea wewe basi anapokuja kukutembelea unatakiwa kabisa umwombee dua kwa juhudi yake aliyoifanya ya kuja kukuona wewe ndugu yangu katika imani miongoni mwa hikima za kuongezwa thawabu na, na kuzidishwa thawabu kwa yule mtu ambaye anayekuja kutembelea asema kwa sababu kumtembelea ndugu yako kunazidisha mahaba walulfa yani kumtembelea ndugu yako kunaongeza mapenzi kunazidisha mapenzi mapenzi yanakuwa imara uhusiano unakuwa na nguvu kwa sababu ya kutembeleana ndugu zangu kwa hiyo tujitahidi kutembeleana tujitahidi kujuliana hali ili uhusiano wetu uendelee kuwa mkubwa na uendelee kuwa mgumu ili adui atakayetutaka sisi basi ajua atajipanga vipi kulingana na vile tulivyokuwa na mshikamano mungu anasema waatasimu bihabli llahi jamia wala tafarakuu shikamaneni ndugu zangu katika kamba ya mwenyezimngu katika dini ya mwenyezimngu mkiwa pamoja na wala msifarikiane ndugu zangu katika imani haya ni masala ambayo yalikuwa yakihusika na swala zima la kumtembelea ndugu yako mwislamu au kwenda kumtembelea mgonjwa ambaye yuko hospitalini ama yuko nyumbani ikiwa tumeifahamu hadithi hii na matumaini kuwa tuko tayari kuitumia na kuifanyia kazi adabu hizi tuko tayari kuzifahamu eh, na kuzitumia na kuzifanyia kazi ndugu yangu katika iman tuhame twende tuelekee katika hadithi nyingine eh? mada yetu ndugu zangu anasema anidaatu min asunna wito eh? eh, eh, ambao uliokuja kututakasisi tufanye ibada tufanye matendo mema kwa kupitia yale aliyotufundisha mtume alaihi salatu wassalam well sasa anidaatu min as sunna ni mada ambayo ni pana lakini inaambatana na masala na hadithi tu ambazo zilizokuja kutoka kwa mtume salllahualh wsallam ndugu yangu katika imani hadithi nyingine ambayo tutaisoma na tutajitaidi kuisherehesha na kutaja baadhi ya hikam na asirari katika hadithi ili tuweze kupata faida ni faida ni hadithi inayozungumzia ubora wa kwenda msikitini kutekeleza ibada ya swala ndugu yangu katika imani kabla sijaisoma hiyo hadithi nadhani ni hadithi takriban mbili ambazo tutazisoma baada ya kuzisoma tutajaribu kuzifafanua katika njia ambayo kidogo itakuwa ni pana zaidi ili tuweze na kupata faida mbalimbali mbali, kama tulivoweza kufanua hadithi zingine ambazo zilizopita ndugu yangu katika a swala kiufupi kwa sababu swala ni mada ndefu na walimu mashallah tofauti tofauti wamepita kuizungumzia na sio ngeni kwako labda tu kitu cha msingi ni kukukumbusha na kukumbusha kwamba swala ina umuhimu mkubwa sana katika jamii yetu ya kiislam mpaka swala imefikia kwamba mtu ambaye asiyeswali akifa anakufa akiwa ni kafiri sasa kujua hivyo tu unapokuwa umejua hivyo basi ni moja katika vitu ambavyo vitakavyokufanya wewe uweze kufahamu kwamba ikiwa utaacha kuswali ni sababu, ikiwa kuacha kuswali ni moja katika sababu zinawezokufanya wewe uwe kafiri basi utakuwa na umuhimu wa kuweza kuifuatilia na kuweza kuitekeleza vile inavyotakiwaasala anasema al-ahdu, alahdu bainana wa baina lkufri tarku lsolah faman tarakaha fakad kafara ahadi iliyoko baina yetu sisi na makafiri ni mtu kuto kuswali hakika mtu ambaye atakaiacha kuswali basi atakuwa mkufuruu zntiaa mtu asiye swali kulingana na maneno ya mtume sal llahalhwa salam alivyosema basi mtu huyo ni kafiri sasa unabaki unakuja baadhi ya ufafanuzi katika maswala ya yule mtu ambaye katika hukumu ya yule mtu ambaye labda eh, hajafikiwa ujumbe kwamba swala ile ni wajibu au sio wajibu lakini katika ulimwengu wetu wa sasa labda tunaweza tukasema labda ni asilimia tano kwa mia wasiojua kwamba swala ni wajibu kwa waislamu ndugu zangu katika imani swala ina ubora mkubwa na ndio maana ime, imewekwa mtu tu kutoka nyumbani kwake akenda zake msikitini eh, kwa ajili ya lengo la kwenda kufanya ibada basi thawabu anazozipata ni nyingi ni kwa sababu ibada yenyewe ya swala ina ubora wake mkubwa ndugu yangu katika imani swala iba, inatofautiana na ibada zingine zote na maamrisho mengine yote ambayo mtume swalaw salama aliletewa kwa sababu swala e, mtume salaww sallama alikwenda kuichukua yeye mwenyewe kwa nguvu kwa, kwa miguu yake na mikono yake na mwili wake na kichwa chake na kila kitu akaenda mwenyewe kwa mwenyezi mwenyezimgu kwenda kuichukua swala hivi sasa ni tofauti na ibada zingine ibada zingine uh, zimekuja zi, zi zimefaradhishwa kwa njia ya qurani kwa, kwa kuletwa na jibrili alaihi ssalam ama swala kwa umuhimu wake ndugu yangu katika iman unatakiwa ujue kwamba ni katika ibada ambazo ni special mtume sala llah ali w salama alikwenda kuzichukua yeye mwenyewe kwa nani kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala duuyangu katika iman swala ilikuwa na, na raka hamsini hapanaafu swala ilikuwa yan il, il, il, ilikuwa tunatakiwa kwa siku moja tuiswali mara hamsini sio ilikuwa na raka hamsini tulikuwa tunatakiwa kwa siku tuswali tumwabudu mwenyezi mungu mara hamsini na hicho ndio kipimo cha kwanza na hivyo ndivyo mungu alivyokuwa ameipanga ewe ndugu yangu katika imani mtume mtuma mwenyezimungu subhanahu wataala alikuwa amekupangia wewe mwislamu uswaliuswali swara hamsini uswali, kwa siku sio tano swara hamsini kwa siku haya jifikirie mwenyewe utaziswali vipi kwamba wakati wako sasa mkubwa unatakiwa uwe katika ibada ndio maana yake kwamba swala kusaliwa swala hamsini kwa siku ina maana mda utakaobaki nao wewe utakuwa ni muda mdogo sana kiasi kwamba yani muda mkubwa sana utakuwa wewe huko katika ibada ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo swala ilikuwa inatakiwa ifanywe kwa siku mara hamsini na hiyo ndiyo swala ya kwanza ambayo mtume sali llahu alaihi wasallam alivyokwenda isra na miraj alikwenda kuchukua hiyo swala akapewa swala khamsini baada ya kupewa swara khamsini akateremka akakutana nabii musa nabii musa akamwambia ya rasulllah we mtume wa mwenyezi mungu haya imekuwa kwaje huko akalikuja mpaka mingo ya pili kama wanavyosema akasema nimepewa swala hamsini hizo swala hamsini ndo nimepewa niwapelekie uma wangu akasema kwa yakini uma wako hautaweza rudi tena kwa mwenyezimgu subhanahu wataala mwombe tahfifu mwombe mwenyezimngu apunguze akupunguzie awapunguzie umma wako hawataweza kwa hiyo mtume saaw salama akarudi tena kwa mwenyezimngu mwenyezimngu akampunguzia akarudi kwa musa musa akamwambia hata pia hizo swala tano hizo swala zilizopunguzwa watu wako hawataweza mtume saawa salama akarudi tena kwa mwenyezi mungu akapunguziwa kwa hiyo ikawa mtume swaaw salama anakwenda baina ya mwenyezi mungu na nabii na, na, na, na, na, na, musa anaenda mpaka zikapunguzwa zikafika hamsini bila pia mpaka hivyo musa anamwambia uma wako hautaweza kamwambia mungu akupunguzie anaambia bwana mimi nimeona aibu bwana katika hii hadithi kuna mafundisho mengi sana miongoni mwa mafundisho unaoyapata ni kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala unapomwomba kitu basi hata kama alikuwa amekuandikia wewe utaingia motoni basi mwenyezi mungu anakubadilishia hata kama mwenyezimngu amekuandikia wewe utaingia motoni ukanyanyia mikono yako ukamwomba allah subhanahu wataala atakubadilishia kwa sababu gani kwa sababu kwa nini alizipunguza swala zetu zikafika mpaka tano badala ya kuwa zilitukatuswali mara hamsini kwa siku hiyo ni dalili tosha kwamba ukimwomba mwenyezimngu subhanahu wataala anakupa sasa kupunguzwa kwa swala pia kuna somo kwamba kunaonyesha ni namna gani mwenyezimungu subhanahu wataala anavyotuonea ana huruma anavyotupenda sisi lakini sisi ni binadamu ambao hatuhurumiki hatu wala hatupendeki ndugu zangu katika imani swala hii ambayo tulioletewa mtume saw salama bbaada ya kufika, kufika madina eh, baada ya kufika uh, makka akawambia jamani mimimi nimekwenda mimi nime, nime, nime baitul makdis baadaye ba, nikapanishwa mbinguni masababu kukatokea mambo mengi sana lakini mahalu shahidi ni kwamba zile swala mwenyezimungu subhanahu wataala kazipunguza lakini kupunguza kumepunguzwa wakati tu wa utekelezaji lakini mwenye kuziswali zote tano kwa siku kwa jamaa He? mwenye kuzitekeleza ibada zote tano swala zote tano basi thawabu anazozipata ni kama vile thawabu za yule mtu aliye swali amsnilaba ndugu eh, zangu eh, ubora ulioje thawabu zilioje za mtu ambaye mwenye kutekeleza ibada ya swala sasa kwa sababu swala ina ubora mkubwa kwa sababu swala ina fadhila kubwa basi yule mtu ambaye mwenye kutoka nyumbani kwake akenda zake msikitini basi kitendo cha kutoka kwake kwenda msikitini thawabu anazozipata ni nyingi na ni nyingi na ni nyingi kama tutakavyokuja kuona hapa sasa kitu kinachokuomba usibanuke kwenye tv yako ili tueleze ubora wa mtu kwenda msikitini ndugu zangu katika imani miongoni mwa ubora wa swala kwa yule mtu mwenye kudumu na swala akawa na swali kwa ajili ya mwenyezimngu anaswali kwa ajili ya la ilaha illa allah mungu anamwahidi anasema ina swalata tanha aani lfahshai waalmunkar kwamba yoyote mwenye kutekeleza swala mwenye kumwabudu mwenyezimgu basi hakika swala inakataza mambo mabaya mambo machafu na yale mambo ambayo mwenyezimgu subhanau wataala anayachukia sasa swala ina faida nyingi japokuwa sio mahara pake sisi kuzungumzia mambo hayo lakini lengo kubwa ni kukuonyesha kwamba tunapozungumzia ubora wa kwenda msikitini tunataka kuambia kwamba kule msikitini unakokwenda hauendi kufanya tofauti na, na ibada unaenda msikitini kwa ajili ya kufanya ibada sasa ie tnoakutoa eh? basi kuna abau nyingi ambazo nazozipata ndiomaana lengo tumetaka asua tukuelimisha thababu hizi ili uweze kufanya bd ufanye juhudi ndani ya kuzipata hababu hizo kwa haya machache ndugu zangu katika iman usibanduke kwenye televisheni yako tunatakiwa tuwe pamoja tuwe sote katika kuhakikisha faida hizi zinazozipata kwa haya machache ndugu zangu tuwe so te tena katika kipindi kitakachokuja mpaka hapa ndugu zangu tumombe mwenyezimngu atupe iman ya kusimamisha salatano mwenyezimngu subanataala tuingize katika pepo allah subhanahwataala atupe ilmu yenye manfa katika dunia na akhira mwenyezimngu awasamehe wazazi wetu waliotangulia na walioko hai awape uzima na taufii ya kufanya ibada subanaabihamdi nashli nastafiu wnabul