بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار نقزانك وبنزي وإسلام بادا شكروا الله سبحانه وتعالى نكمتك يا رحمة كيونغوزي وأمة و ودرجة امتمويت محمد صلى الله عليه وسلم نقزانك كتك إيمان نكوسيني pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu ucha mungu ndugu zangu katika iman ndio jambo kubwa ambalo allah subhanahu wataala ametuhusia kwa wale watu waliotangulia na sisi ambao tuliokuwepo wakati wetu huwa sasa ndugu zangu katika iman karibuni katika kipindi chetu cha anidaatu minassunna tukiendelea kuzungumza hadithi mbalimbali mbali. zenye mafundisho makubwa ya kijamii ambayo tutaweza tukayatumia na tukajipatia pepo ya allah subhanahu wataala kwa kupitia hadithi hizo tulizungumza katika halaka zilizopita juu ya swala zima la kumtembelea mgonjwa au kumtembelea ndugu yako katika uislamu na leo mwenyezi mungu akituweka hai kama tulivyowaahidi tutaanza kuzungumzia hadithi nyingine ambayo inayozungumzia ubora wa kwenda msikitini ndugu zango katika imana hadithi ya kwanza kabisa ambayo tunataka kuizungumzia ni hadithi ya bureida radillahu taala anhu anasema ana rasula llahi salllahu alaihi wa mtume sallallahu alaihi wa alisema آه من آه بشر, آه بش بشر المشائين في الظلم في, في الظلم بشر, بشر المشائين في الظلم آه إلى المسجد بنور تام يوم القيامة حديثه أمي بوكية إمام أبو داود وصحاه الألباني رحمهم الله جميعا ما أنا يا حدثه ewe mtume wa mwenyezi mungu wabashirie wali watu wenye kutembea ndani ya giza kuelekea msikitini bianna lahum kwamba wao wana wana wao nurun taamun nuru, nuru iliyokamilika iliyotimia eh, siku ya kiyama ndugu yangu katika iman mtume salllahu lihi wasalama katika aya hii anazungumzia juu ya ubora wa kwenda msikitini katika usiku wa giza na hasa vikiwa vipindi ambavyo vinavyoswaliwa vina katika wakati wa giza ikiwa ni maghrib pamoja na salatu lisha pamoja na salatu lfajiri mtume alaihi salatu wassalam akasema kwamba wabashirie wale watu wenye kwenda msikitini katika wakati wa giza kwamba wana nuru iliyokamilika siku ya kiama ndugu zangu katika iman hii ni hadithi ya kwanza ambayo tutakuja kuizungumzia na kuisherehesha ili kuweza kupata faida eh, mbalimbali zilizomo ndani ya hadithi hizi ndugu zangu katika iman mtume anasema bashir kuna vitu viwili ndugu zangu katika iman kitu cha kwanza kuna kitu kinachoitwa bishara eh, halafu kuna kitu kingine kinaitwa eh, alindhar bishara ni kumbashiria mtu kunako eh, swala zima lenye kheri unambashiria mtu kitu ambacho kina thawabu ndani yake kitu ambacho kina ubora na utukufu mkubwa sana sasa mtume sala llahu l wa asingeweza kutumia neno bishara isipokuwa katika uh, hali ya kukielezea kitu ambacho chenye mafanikio ndio maana akatumia neno bashir na ama indhar eh, ama nadh, eh, andhir ni kitu ambacho ni kuhofisha kitu ambacho kina madhara eh, kitu ambacho kina matatizo na, na, na, na, na katika maisha ya mwanadamu sasa mtume sallalwsalam kazungumzia swala la bishara kazungumzia eh, swara kubwa mtume ambayo mtumesasla akalisema kwamba mtu mwenye kwenda msikitini katika usiku wa jiza basi anatakiwa abashiriwe Eh, bashiri lmashain wabashirie wale watu wenye kwenda msikitini katika usiku wa giza biana lahum nurun kwamba watakuwa na nuru iliyokamilika siku ya kiyama ndugu zangu katika imani iama duuzanu atika a aaunavyofanya una, basi ndivyo unavyolipwa eh, malipo yako katika system na jinsi ya ile kazi ambayo uliyoifanya sasa kwa sababu wee ulikwenda msikitini katika wakati wagiza, wa giza basi mwenyezimungu subhanahu wataala anakulipa, eh, anakulipa eh, nuru iliyokamilika siku ya iama ndugu zan katika ma hadithi hii inataka kufanana na ile hadithi ya mtu mwenye kufunga siku za bethi siku za tarehe kumi tarehe kumi na nne na tarehe kumi na tano mtume anasema siku ya iama kuna watu watakuja nyuso zao zikiwa zinang'ara kuna watu watakuja nyuso zao zikiwaka eh? baada ya wale watu watakapokuja siku ya kiama masohaba watamuuliza mtume samaaaatziaaiawatakuwanaulizana wa, so hivi hawa watu mbona wanakuja wakingara hivo ni ibada gani ambayo duniani walikuwa wakiifanya maaiawengin watawambia watu hawa walikuwa wakifunga siku za tarehe kumi na tatu aehk4 na tareh ka sasa usiku ya wata, wa, wa, siku ya kiama wanakwenda wakiwa wanangara wanakwenda siku ya kiama wakiwa na nyuso zao zinatoka nuru sasa watu kama hawa ni sawasawa na watu ambao wenye kwenda msikitini katika usiku wa giza hmm? wabashirie wale watu ambao wenye kwenda msikitini usiku wa giza biana lahum nurun tamun kwamba wana nuru iliyokamilika siku ya kiama hiyo ni hadithi ya kwanza ambayo inayokuja kuonyesha ubora wa mtu muislam kwenda kuswali mskitini usiku wa giza hadi nyingine ya pili ndugu zangu katika iman ni hadithi ya abi huraira radillah ta anhu hadith ya abu huraira radhiza mwenyezimgu zwejuu yake mtumi sawsaa anasema uh, man ghada ila lmasjidin au raha aada llah lahu fi ljannati nuzula kulama ghada au raha asema yoyote mwenye kwenda msikitini asubuhi na jioni basi mwenyezimungu subhanahu wataala atamwandalia mahala patukufu ndani eh, ya pepo kila anapokwenda asubuhi na kila anapokwenda jioni analia namna gani mwenyezimngu subhanahu wataala alivyomwandalia pepo mtu mwenye kwenda msikitini kwamba aadda llahu lahu mwenyezimungu atamwandalia filjanna katika pepo nuzula nuzula anasema kwamba ni sehemu ambayo ni tukufu lakini shekh imamu nawawi rahimahullahu taala wakati alivyokuwa akizungumzia nuzula alitafsiri akasema nuzula kwanza ni alkut ni chakula kizuri ambacho nafsi za mwanadamu nafsi za watu zinakipenda hiyo ni maana ya kwanza maana ya pili akasema nuzula bimana arizqi mwenyezi mungu atamwandalia riski kubwa ndani ya pepo siku ya kiama na tafsiri nyingine anasema imamu nawawi kwamba nuzula asema mayu haiya ulidhaifu ni chakula kizuri chakula chenye heshma chakula bora ambacho kinachoandaliwa kwa ajili ya mgeni hicho kinaitwa nuzula sasa ndugu zangu katika imani kanuni yetu niilele kama tulivyosema ya kwamba neno moja linapokuwa lina maana tofauti lakini maana zote zinaonyesha zina, zina juu ya kheri basi maana hizo zote huwa zinachukuliwa na zinafanyiwa kazi kwa hiyo ndugu zangu katika imani kwanza mtume saa sallam akataja aada llahu lahu fi ljannati nuzula kwanza yule mtu yule anaingia peponi baada ya kuingia peponi mtu huyo eh? akishaingia peponi mtu huyo alafu anakirimiwa na mwenyezi mungu na vitu hivi aadda llahu lahu fi ljannati nuzula mwenyezimungu kwanza anamwandalia pepo pili mwenyezimngu subhanahu wataala anampa zawadi kwa, kwa tafsiri ya imamu nawawi rahimahullah ya kalimatu nuzula baada ya kuingia peponi kwanza wewe una rizki nzuri na miongoni mwa riski riski ni kitu ambacho kimekusanya vitu vizuri vizuri izki ndugu yangu katika imani inatumika kwa kila aina ya neema unayopewa wewe hiyo ina maana ya rizqi umona na ndio maana shekhi akaitafsiri kwamba maana ya nuzula maana yake ni rizqi pia akasema rizqi nuzula maana yake ni al chakula kwa sababu hayatu lbashariya mukawanatun ala l maisha ya mwanadamu yametengenezwa me, ya kutokana na chakula ni lazima mtu ale apate nguvu apate afya nzuri na ndio maana unapokuwa unatumia chakula ambacho sio kizuri afya yako inadhofika na inaweza ikawa ni sababu ya kuangamia kwako na kuondoka na kuondoka duniani ndugu zangu katika imani kwa nini mtume saasalama amekuja kuzizungumzia fadhila za mtu kwenda msikitini kwa sababu alikuwa anajua kuna watu hawatakuwa tayari kwenda msikitini mtume salllal wasalama alikuwa anajua kwamba kuna watu hawako tayari kabisa kwenda msikitini wao wakiswali wanaswalia nyumbani eh? hawaswalii msikitini kwa hiyo mtume asalama alikuwa najua kwamba eh? alikuwa najua kuna watu watakuwa hawaswalii msikitini watakuwa wao wanaswalia nyumbani na mtume aasalam anasema la lijari eh, lijarimasjid hana swala kamili mtu ambaye amesikia adhana alafu akangania kuswalia kwake na imekuja makemeo ya watu kutoka kwenda msikitini kwa sababu ndugu zangu katika imani ya zikija fadhila za kwenda msikitini basi hujue kuna makemeo ya watu ku, ku, ku, ku, kuwa wanaswalia nyumbani mtume salasalama amekemea sana pale aliposema kwamba hana swala kamili yule mtu ambaye atakayeswalia nyumbani kwake na hali ya kuwa yeye ni jirani ya msikitini wanachuoni wametafsiri neno la jirani kulizungumzia neno hili kwamba jirani ya msikiti kwa kusema kwamba man mansamia nidaa ni mtu yeyote ambaye atakayekaa akasikiliza mnada wa haya ala lswalah na haya ala lfalah halafu hakwenda kuitika sasa akiamua kuswalia nyumbani kwake basi hana swala kamili bimaana ubora mwingi wa swala unampita fadhila nyingi za swala zinampita anapata thawabu kidogo japokuwa swala yake inakubaliwa lakini thawabu zake zinakuwa ni kidogo zikaja dalili nyingine mbalimbali za kukemea watu kuswalia nyumbani lakini dalili yenye nguvu zaidi ndugu yangu katika imani dalili yenye nguvu zaidi ya kukemea ambayo ilikuja, ilikuja kufunga sababu zote udhuru wote ikafunga sijui mimi niko hivi mimi niko hivi ni hadithi ya abdillahi bn mi maktum hadithi ya huyu abdullahi bn imaktum alikuwa ni, ni mtu ambaye ni katfifu mwenyezimungu alimpa mtihani akachukua macho yake akawa haoni sasa abdlahi bmaktum alikwenda kumshtakia mtume sallal wasallam akamwambia yarasulllah ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimngu mimi sina mtu wa kuniongoza kunipeleka msikitini unavyoniona ndio hivyo hivyo sina mtu wa kuniongoza wakunipeleka msikitini na njia ambayo inaitumia kuelekea msikitini yani ina wanyama kamwambia mtume salla salama mimi ni kipofu sioni na njia ambayo inayopita ina wadudu naogopa wanaweza wakanidhuru na sina mtu wa kuniongoza je unaweza kuniruhusu mimi niswalie nyumbani abdullahi ni bin mi maktum anamuuliza mtume sala llahu alehi wasalama anamwomba apate ruhusa ya kuswalia nyumbani mtume alaihi salatu wassalam kitu cha kwanza akampa ruhusa akasema haya swaliya nyumbani alivyokwenda anakaribia kufika mlangoni akamwambia njo njo njonjojonjo rudi abdulahi bnu umi maktum akarudi alivyo mtume mtumi salallah alh wa sallam akamuuliza atasmau nida ndugu yangu unasikia mnada wewe unasikia adhana abdulahi ibnu mi maktum akasema bala ya rasulllah ndiyo ewe mjumbe wa mwenyezi mungu mimi nasikia dhana mtuma akasema sasa kama ni hivyo sikupatii ruhusa ya kuswalia nyumbani ni lazima utakaposikia dhana basi ni wajib uje n ni wajibu uje msikitini sasa wanachooni wanasema hii ni dalili ni katika, katika dalili ambazo zenye nguvu ambazo zimekuja kufunga sababu zote za udhuru mimi niko hivi mimi niko hivi mimi niko hivi kwa sababu hauwezi ukawa kama abdullahi umi maktum ni lazima uende msikitini mtume mskitimume slalhwsallam amekemea sana watu wenyekusolea nyumbani pale ambapo aliposema katika hadithi nyingine kwamba mimi nimekusudia kumwamrisha mtu akimu swala baada ya kukimu swala nimwachie mtu aswalishe baada ya kumwachia mtu aswalishe nniwafuate watu ndani ya majumba yao wasiofika msikitini alafu nizichome nyumba zao kwa moto lakini anasema kilichomziwia kufanya vile ni kwamba ndani ya nyumba kunapatikana watu ambao inafaa kwa owao kuswalia nyumbani ni halali ndio maana mtume sala salama akawa hakufanya vile ndugu yangu katika imani mtume alahisalatu wassalam hakuna kitu ambacho amekikataza kikiwa akina madhara mtu kiswalia nyumbani miongoni mwa madhara anayopatikana ni kwamba unakuwa una, una, una, una, una, una unafanana na swala za wanafiki asmamasababu anasema tulikuwa tunamjua mtu ambaye ni mnafiki kwa kutoa kufika katika swala ya jamaa tena katika hadithi nyingine anasema mtume sasalam wallahi laiti kama tungeweka kila anayekuja msikitini anapata kilo moja moja ya nyama au nusu ya mchele au anapata tende au anapata shilingi mia shilingi mia mbili asema wangekuja kuswali na kweli ukiangalia maneno ya mtume ni kweli kabisa maneno ya mtume ni kweli ndugu zangu kwa sababu mtu yuko tayari kuamka saa nane usiku kwenda sehemu ambayo anajua atapata riski lakini hayuko tayari kuamka saa kumi na moja saa kumi na mbili kuacha kitanda chake kumwacha mke wake ili kwenda kutekeleza amri ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa sababu anajua akienda na swali alafu anarudi lakini kama angekuwa anajua akienda kule anarudi na, na robo kilo ya sukari basi itakuwa ni, ni vyopesi kuja angalia vile katika nyakati zazi za, za, za nyakati za zakt zinapofika unaona watu wanatoka majumbani kwenda kwenye taasisi za kiislamu au kwenda kuomba kwa matajiri au kupanga foreni sehemu na wako tayari adhana inaadhiniwa hawawezi kuingilia msikitini kuswali lazima kwanza mpaka wapate kili wanachokitafuta wapate riski sasa uislamu tunauacha nguzo ya uislamu tunaiacha ambayo ni swala na tuko tayari kufanya mambo mengine kufanya juhudi za kufa na kupona lakini sio juhudi za kufanya ibada ya swala sasa mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemwahidi mwanadamu amemwahidi mwislamu ambaye mwenye kuacha kitanda chake akaacha tv yake akaacha kompyuta yake akaacha kazi zake akaenda kutekeleza ibada ya swala asema mtu huyo mtume ana mwenyezi mungu anamwambia mtume kwamba wabashirie watu hao watakuwa na nuru iliyokamilika siku ya kiama hawatakuwa na wasiwasi hawatakuwa na tatizo ndugu zangu katika imani kusimamisha swala ni kusimamisha dini na kuivunja swala ni kuivunja dini monyezimgu subhanahu wataala mtumi sal llahu alii wa anasema nasema alsalatu imadu din swala ni nguzo ya dini faman akamaha fakad akama din mwenye kusimamisha swala atakuwa me dini waman tarakaha na mwenye kuiyacha swala fakad hadama din atakuwa mei dini sasa thawabu ambazo ambazuzizowekwa kwa ajili ya ibada ya swala ni thawabu nyingi sana ndugu zangu mtume anasema mwenye kwenda kuswali huyo mtu bado hajaswali mtu mwenye ku, anatoka nyumbani kwake aenda zake msikitini asubuhi au jioni au mchana aadda allahu lahu fi ljannati nuzula mwenyezimungu subhanahwataala atamwandalia sehemu nzuri atamwandalia risi mwenyezimungu atamwandalia eh, chakula kizuri peponi starehe mwenyezimungusubhanawataala atamwandalia chakura bora tena chakurahicho sio anapewa alafu anaondoka nalianji yapepo iaii iweze kuingia katika mada yetu ya anidaat minasunna kwa sababu ukiangalia misikiti mingi iko bure haina watu pengine labda mimi wasiwasi wangu kwamba hatujui ubora wa kwenda msikitini hatujui sisi ubora wa kwenda msikitini sasa kama hatujui ubora wa kwenda msikitini au tumesahau ubora wa kwenda msikitini nikaamua niletee hadithi ili angalau tuweze kufanya discashon tuongee nikufahamishe ubora wa mtu Tuma, wa kwenda msikitini mtume alehi salatu wassalam alikuwa anakaa anaongea na wake zake anaongea ana na wake zake anaongea na waislamu lakini inapofika wakati wa swala mtume anageuka ni kama vile alikuwa ha, ha, hapigi hstori na watu na mtu yoyote anakuwa serious wakati wa swala ni swala tu mungu subhanahu wataala amewahamasisha waislamu kwamba wanaposikia mnada wakimbilie msikitini waende tena wanapotekeleza ibada zao sasa warudi pale wanaposema ya ladhina amanu إذا نودي للصلاة من يوم الجمعة فاسعوا إلى ذكر الله وذروا البيع ذلكم خير لكم إن كنتم تعلمون نموس من سبحانه وتعالى أوفى فإذا قضيت الصلاة فانتشروا في الأرض وابتغوا من فضل الله واذكروا الله كثيرا لعلكم تفلحون maana ya, ya aya hii ni kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala amezungumza wakati akiwahamasisha waislamu kwenda msikitini wanaposikia dhana pale aliposema kwamba ya ayuha ladhina amanu enye watu mliowaamini idha nudia lisalati min yaumi ljuma mtakaposikia mnada wa siku ya ijumaa wanachueni wanasema imekhasisishwa siku ya ijumaa lakini aya hii inaonyesha inakusanya ina, ina, ina swala zote kwamba unaposikia mnada wa swala ya ijumaa na mnada wa swala zingine unatakiwa uende msikitini fasau ila dhikirillah nendeni haraka kwenda kumtaja mwenyezimungu subhanahu wataala wadharulbaia mwache kuuza na kununua kisha mwenyezi mungu alivyotoa nafasi nyingine kwamba kwenda msikitini sio kupata hasara kwenda msikitini sio biashara zako kurudi wala sio kufirisika pale mwenyezimungu subhanah wataala aliposema kwamba faidha kudhiyat swalatu swala inapomalizika fantashiru fi nendeni sambayeni aridhini wabtaghuu min fadhlillah na mwende mzitafute fadhili za mwenyezi mwenyezimgu hapa kuna makatazo ya mtu kuwa daruweshi kukaa msikitini yeye kazi yake la ilaha illa llah muhammadi rasulu llah huku watu wanafanya kazi yeye anapiga tasbihi zake baadaye unamkuta kwenye mlango wa msikiti anaomba bana mimi na siku tatu sijara au naishi vipi hapa mwenyezi mungu anakataza udaruweshi anakataza umwinyi kwamba lazima watu wafanye kazi faidha kudiyat lsalatu fantashiru fi lardi kwamba jamani eh, swala inapomalizika ibada inapomalizika imamu kasema salamu alaikum warahmatullah salamu aleikum warahmatullah basi mnatakiwa sasa mwendek kwenye vantashiru mwenee katika dunia mkatafute riski sasa ndugu zangu tunataka nini ikiwa mwenyezimngu subhanahu wataala anapenda tuswali na huku pia anapenda tufanye biashara anapenda tutafute riski anapenda tufanye kazi sasa wewe ni kitu gani kilichokataza unaona kama vile swala itakufirisisha unaona kama swali, swala itaharibu biashara yako swala haiharibu biashara yako tena mwenyezimngu anakuongezea mungu anasema faidha kudiyat salatu swala inapomalizika fantashiru fi lardi nendeni eneeni ene katika ardhi sambaeni katika ardhi katika vitengo tofauti vya riski wabtaghuu min fadli llah na mzitafute fadla za mwenyezimngu mtafute neema za mwenyezimngu subhanahu wa taala kisha mwisho akasema eh, wadhkuru llaha kathiran lakini mwangalie msighafirike nammtaje mwenyezimngu sana hapa ndugu zangu katika hii aya kuna vitu vingi sana ambavyo vimejificha hapa lakini kitu muhimu ambacho nachotaka kukukumbusha ni kwamba mwenyezi mungu amechelewesha dhikiri baada ya swala na hakuweka kwamba baada ya swala shekhe yule imamu anyanyue mikono awaombee dua watu labbana atina fidunia hasana ami wafilakhirati hasana ami wakina adhaba nari ami hapana baada ya swala ni dhikiri kule iliotajwa wadhkuru llaha kathira mmtaje mungu sana subhana llah alhamdulillah la ilaha illa llahu allahu akbar mmtaje mungu sana sasa imekuja swala ikamalizika swala mkaenda kwenye makazi baada ya kwenda kwenye kazi zenu kwenye shughuli tofauti sasa mkiwa sasa mmeshaanza movement wa kuuza na kununua kujenga kubomoa kufanya hivi kusaini karatasi zako unasaini na huko unasema subhanallah alhamduilla fadhkuru llaha kathira mumtaje mwenyezimungu sana mwenyezimngu anatuhamasisha tupende kenda mskitii sasa maajabu nakuta mislam hayuko tayari kabisa kujibu mnada anaitwa haa alasalah njoni kwenye swala hayuko tayari ndugu zangu katika imani mpaka hapa tuishie hapa mpaka mwenyezimngu subhanahu wataala atakapotuwezesha kukutana tena tukutane katika kipindi kingine tukiendelea kuzungumza eh, faida za kwenda msikitini mapema faida za kujibu Eh, mnada wa mwenyezi mungu ukaenda msikitini mapema kuna faida nyingi kawo nakuomba usibanduke sana mwenyezi mungu hatujalii kuwa ni katika watu wenye kutekeleza swala sisi na vizazi vyetu na wazazi wetu na watoto wetu na waislamu wote wabillahi billahi taufik wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu