السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله وكفى بالله شهيدا أما بعد فإن أصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار لقزانكوا إسلام بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى na kumchakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhammad sa wsalam karibuni tena ndugu zangu katika kipindi chetu cha anidaatu minassunna kipindi ambacho kinachokuelezea hadithi mbalimbali mbali, zenye ubora mkubwa hadithi ambazo zilizokuja na mafundisho mbalimbali mbali, hadithi ambazo zinazokufungua moyo wako kwa ajili ya kuweza kuyaelekea mafundisho ya bwana mtume salllahu al wa salama na kuyafuata ili uweze kufanikiwa katika maisha yako ya akhera ndugu yangu katika imani katika halaka iliyopita tulizungumzia hadithi mbili ambazo ndio kichwa cha a, halaka yetu hii ubora wa kwenda msikitini tukazungumza kuhusiana na matatizo ya mtu kuacha kuswali tukazungumza kuhusiana na uh, hadithi ambazo zimekuja kuimiza watu kuswali na pia tukaizungumza aya ya mwenyezimngu subhanahu wa taala ambayo inawahamasisha watu kuhusiana na kuitika wito wa adhana pindi anapoisikia ndugu zangu katika imani katika halaka zinazokuja tutazungumzia juu ya swala zima la faida za ya mwislamu faida anayoipata mwislamu pindi anapokwenda mapema msikitini sasa tumejua ni na namna gani mwenyezimugu subhanahuwataala alivyomhamasisha muislamu kwenda msikitini mapema na tukajua nhad ambaz tukajua ni hadithi gani ambazo mtum ma amekemea sana wanaume kusolia nyumbani na isipokuwa kabla situja katika maudhu yetu nikumbushe tu kwamba katika ile hadithi inoizungumza kwamba mtumelama anasema alitamani kwamba angeamrisha mtu akakimswala baada ya kukimswala ya ndugu yangu katika iman akamwamrisha mtu akaswalisha anakawa ndio imamu alafu kisha akachukua moto akaenda kuzichoma nyumba za waislamu ambao wasiofika msikitini lakini kilichomziwia mtume saa salma akufanya hivyo kwa sababu katika nyumba kuna watoto halafu kuna wanawake wwote hao kwenda kwa, kwa, msikitini kwao wao si wajib kwa sababu mwanamke swala ya nyumbani kwake ndio bora na hili haswa ndio nilikuwa nikitaka kulikumbusha kwamba swala ya mwanamke nyumbani kwake ni bora kulikoni wala ya mwanamke mskitini sasa mtume alit kama enda kuzichoma zile nyumba ina maana kuna wanawake ambao wana haki ya kuswalia nyumbani kuna watoto ambao wengine hawajabalih ndio maana mtumi salalwasalama hakuweza kufanya hivyo watukufu waislam mwanamke swala ya mwanamke nyumbani kwake ni bora kuliko ni swala ya mwanamke msikitini na hili pia nilikuwa nataka kulikumbusha lakini wakati huohuo mtumi sallaalwsalama tunamsikia akisema eh, kwamba la tamnau ima llahi masajid allah kwamba msiwaziwie eh, msiviziwie wazi, msi vijakazi vya vi mwenyezimgu subhanahu wa taala nyumba za mwenyezimgu subhanahu wataala bimaana iwapo kama kutakuwa hakuna fitna hakuna mtihani mwanamke labda pengine eh, hana wasiwasi kwamba eh, atavunjiwa heshima au matatizo yeyote ambayo yanaweza yakampata mwanamke Eh, kuna, hakuna tatizo basi mwanamke anaweza kaenda akaswalia msikitini lakini ajue kwamba swala yake ya msikitini thawabu zake ni kidogo na swala yake nyumbani kwake thawabu zake ni nyingi ndio maana mtume saallasalama hakuweza kwenda kuchoma nyumba ambazo za wanaume katika, mtume katika nyingine anasema swala ya mwanamke chumbani kwake akiwa chumbani ni bora kulikoni swala ya mwanamke akiwa barazani na swala ya mwanamke akiwa barazani ni bora kulikoni swala ya mwanamke akiwa nje ya nyumba yani akiwa pengine labda nje anaswalia nje haswalii ndani na swala ya mwanamke akiwa nje ni bora kulikoni swala ya mwanamke akiwa wapi ndugu zangu akienda msikitini kwa hiyo miskiti wanawake kusolia msikitini hatusemi kwamba ni makosa hatusemi kwamba ni haramu lakini thawabu zake anazozipata mwanamke anapata thawabu kidogo yani hafaidiki na kupata thawabu nyingi na siku zote ndugu zangu katika imani mwislamu anafanya pupa anafanya juhudi ya kuweza kujivunia taan ya kuweza kupata thawabu nyingi kwa hiyo kwa nini upate thawabu kidogo Hmm? unatakiwa u, u, u, u, uswali uswalie nyumbani kwako we mwanamke wa kiislamu ewe dada wa kiislamu uswalie nyumbani kwako ne, ili uweze kupata thawabu nyingi kwa sababu ndugu yangu katika imani lengo sisi ni kupata malipo na unapopata malipo makubwa ndio ile kazi unakuwa unaionea raha kwa hiyo ili uweze kupata thawabu nyingi ndugu yangu katika imani jitahidi sana kuwa unaswalia nyumbani kwenda msikitini kuna mashaka kwa kweli kwa sababu mfano kama mwanamke kuamka alfajili na kuenda msikitini eh, na hali ya mwanamke vile alivyo mwenyewe na ama swalatul ishaa eh, kuna sehemu zingine ni giza hamna hata umeme anaamka usiku anatawadha anaenda msikitini mfano kama swala ya alfajiri swala ya ishaa swala ya magharibi alafu sitoche kuna mambo mengi ambayo yanayoambatana na mwanamke kwa sababu mwanamke anatakiwa ampikie mume wake amwandalie maji ya kuoga mume wake amwandalie chakula mume wake amwandalie kitanda mume wake manake sio kwenda kujiralia tu mwanamke mwanaume unatakiwa ukaribishwe kitandani eh? unatakiwa ukaribishwe kitandani sio ujiendee tu unatakiwa nyumba mmke eh, ndo aandae chumba kile akitandike vizuri kitanda alafu amkaribishe mewaann asdz shuguli zote zimemzunguka mwanamke sasa kutoka pale pengine msikiti uko mbali kutokaapo pengine na huko kwahiyo mwanamke aache hizi kazi zote aache kupika aache kufanya chochote msikitini aswali aafu arudi a, a, a, afike ndo aanze kupika badainamaana chakula kitaliwa masaa sita za usiku na ukishalala saa sita basi utapata mashaka kamruhusu uj tapatamashaka yaaaafauwaak wamba zkifika aankiainiwa atawahe aingie chumbani kwake aswali akimaliza kuswali chumbani kwake aja aendelee na shughuli zingine hiyo ndio ambayo nilikuwa nataka nikukumbushe kwamba swala ya mwanamke nyumbani kwake ni bora zaidi kuliko ni swala ya mwanamke wapi swala ya mwanamke msikitini ndugu zangu katika imani turudi sasa katika maudhuri yetu ya faida za mtu kwenda mapema msikitini ndugu zangu katika imani swala la kwenda msikitini lina faida kubwa sana tena sana na hasa ukiangalia hadithi nyingi tu ambazo zimekuja kuzungumzia ubora wa mtu kwenda zmuhadhizzmzabaasaa eh, na tukianzia na faida ya kwanza ambayo inayoonyesha waziwazi kabisa ubora wa kwenda msikitini tunaikuta ni hadithi eh, kwamba miongoni mwa faida anazozipata mtu anavyokwenda msikitini mapema kitu cha kwanza kwamba malaika eh, malaika wana kwanza kabisa ana an, lmuntadhiru lisala la yazalu fi salat mantadhara sala asema faida ya kwanza nayoipata mtu ambaye anaekwenda mapema msikitini kwamba unapokwenda msikitini ukafika mskitini uka, uka... Ukaswali pengine abaadayeukakaa ukiwa unasubiria imamu aje swala, swala ikimiwe halafu sasa ndio mwanze kuswali ulemda ambao unaokaa wewe hapo auja swali ile swara lenyewe lioifuata kukaa tu na ni ibada sasa ndugu zangu katika imani ni ubora gani ambao tunaotaka zaidi ya huo angalia maneno ya mtume salallahu alaihi wasallam anasemaje mtume sasalam anasema la yazalu ahadukum hachi kuwa mmoja wenu fi salati kuwa yumo ndani ya swala madamati swalatu eh? kwa muda ambao swala tahbisuhu ndio inayomziwia kurudi nyumbani kwake wewe kutoka hapa kwenda msikitini ukakaa msikitini kwamba hakuna kitu chochote unachosubiria wewe pale msikitini isipokuwa ni kutekeleza swala tu basi basi ule muda ambao unausubiri wewe ibada basi wewe uko ndani ya ibada uko ndani ya swala tayari asema la yamnauhu hakuna kitu kinachomziwia anyanqaliba ila ahlihi yule bwana arudi nyumbani kwake illa swalat isipokuwa swala hadithi hii ni mutafakun ameipokea bukhari pamoja na muslim sasa ndugu zangu katika imani ni kama vile thawabu za bure utoke nyumbani mwenyee umetawadha vizuri unaenda zako mskitini ukifika mskitini una swali kama ni raka mbili za tahiyatu lmasjid baada ya kuswali raka mbili mwenyee unakaa sawa usomi qurani usisomi qurani uvute tasbihi usivute tasbihi kwa sababu kitu kilichoukalisha msikitini kwamba unasubiria ibada ya swala basi hapo hapo kwanza unahesabika huko ndani ya swala ndugu zangu katika imani ubora ulioje wa, wa dini yetu ya kiislamu wallahi ndugu zangu katika imani muislamu ikiwa hatutapata pepo basi tutakuwa tuna bahati mbaya kwa sababu ibada mbalimbali mbali nyingi eh? matendo mengi ya mwanadamu mwenyezimugu subhanahu wataala anakuletea kufanya tendo moja tu unafanya moja unapata thawabu nyingi na hadithi ambayo tuliozungumza kule kwamba mwanadamu unapofanya dhambi eh? una masaa sita malaika nakusubilia pengine unaweza ukatubia hajaandika chochote kutokana na ile dhambi ulioifanya wewe unafanya dhambi malaika anakaa ana masaa sita akikusubiria wewe eh, angalau pengine huenda unaweza ukarejea tena anasema pengine hata usirejee unaweza ukawa hukurejea kama ukurejea malaika nakuandikia kwamba umefanya ovu moja tu hmm? ndugu zangu anatupenda na a, a, thawabu kama hizi zinaonyesha kwamba ni namna gani mwenyezimungu asivyopenda mtu kuwa kafiri ndugu zangu katika imani katika riwaya nyingine inasema eh, la yazalu labdu hachi kuwa mja yuko katika swala makana kana fi lmasjidi yantadhiru lsala kwa muda ambao yuko msikitini na hakuna kinachomkalisha msikitini isipokuwa ni swala anasubili kuswali basi mtu huyo naye yupo katika swala ndugu zangu katika imani haya ni maneno ya mtume sala llahu alaihi wasallam ambayo yametoka katika kinywa ambacho ni tahir sasa ni wajibu wetu sisi sasa kwamba nafasi kama hizi tusi zache zikaenda hivi hivi jitahidi panga mambo yako adhana ikiadhiniwa shughuli zote zsimamisha nenda msikitini uswali ukienda kabla imamu hajaja swala kabla haijakimiwa basi nawewe pia unahesabika huko ndani ya swara japokuwa hauswali lakini thawabu nazozipata ni thawabu za sawa sawa na mtu ambaye anaswali hiyo ni moja katika faida za mtu kwenda msikitini mapema jambo la pili miongoni mwa faida za muislamu kwenda msikitini mapema ana ladhi yantadhiru sala kwamba yule anayekwenda msikitini na akawa anasubilia swala tusali alaihi lmalaika malaika wanamswalia wataduu bilmaghfira wataduu lahu bilmaghfira na malaika pia wanamwombea msamaha yule mtu warrahma na malaika pia wanamwombia rehma kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala madama fi sala eh, madama fi musallahu kwa muda ambao yeye yupo katika msikiti yuko ndani ya msikiti malam yahduth au yudhi kwa muda ambao hajatengukiwa na udhu wala hajamudhi muisnamu mwenzake hiyo ndugu zangu katika iman ni thawabu nyingi sana ambazo mwenyezimungu subhanahu wataala ametuwekea umati wa ametu, umatuhu, umatuhu, umatuhu, umatuhu, muhammad sllal wsalam katupendelea kwa kweli kwakweli ukiangalia mwenyezimungu katupendelea katupenda sana lakini sisi pia hatutaki kwa sababu ukiangalia thawabu kama hizi kwamba mtu anapokwenda msikitini akawa hajan yani amekwenda lakini bado hawajaswali yuko msikitini anasubilia swara kwa muda ambao hajatengukiwa na udhu na kwa mda ambao haja mudhi mwenzake basi malaika wanamtakia rehma wanamwombea dua malaika wanamwombea msamaha malaika wanamwombea rehma hmm? zote hizi ni neema ambazo mwenyezimngu subhanau wataala ametunemesha sisi kwamba kuturahisishia njia ya kuweza kuingia peponi ndugu yangu katika imani sababu hizi tunaziacha kila siku zinaondoka kama zilivyo umri wetu unakwisha bila kufaidika nazo mtu kwenda msikitini anakaa kwanza nyumbani kwake anatulia mpaka kishasikia ama ndo mwenyewe anakimbia anakwenda watu wengine mpaka sikuya jmaa mpaka askie atb anazungumza juu ya ba ndio aende msikitini lakini kama tungilijua siku ya jumaa kwamba uknda ukienda, ukienda, ukienda umechelewa kidogo pata Unapata, unapata unapata ng'ombe ukna ukienda unapata mbuzi mbuzi inakwenda mpaka unapata yai alafu ukienda msikitini siku ya ijumaa kabla ya khatibu hajasimama kwenye mimbar malaika wanakaa milangoni wanaandika majina wale wanaoingia hebu fikiria we unafikiria majina yanaoandikwa na malaika wapi malaika wa anakwendawapai wanaandika majina ya watu wanaokwenda msikitini siku ya ijumaa mapema wanafkiri yale majina yanayoandikwa yanakwenda wapi nawejuuliz ni, ni, ni, ni lini ambayo, ambayo ulikwendaulikwenda msikitini kabla hajapanda juu ya ndugu zangu katika imani mtume abla khatibuhajaandaaasla ansema malaika tusali la ahadikum wanamtakia rehma mmoja wenu Madama fi musallahu kwa muda ambao amekwenda msikitini mapema na amekaa msikitini ma malam yahduth kwa, kwa sharti kwamba kwa muda kwa ambao bado hajatengukiwa na udhu na wanasema wali malaika allahumma ewe mwenyezi mungu ighfir lahu msamehe mtu huyo allahumma ewe mwenyezi mungu irhamhu mhurumie ndugu zangu katika iman hadithi hii imepokelewa na bukhari na muslim ndugu zangu pia katika hadithi hii kuna ukumbusho kidogo kuhusiana na swala zima la kutengukiwa na udhu ndugu zangu sheitani ni mbaya sana sheitani ni adui yetu wakati mwingine kuna hali ambayo inaweza ikamtokea mtu wakati anapokuwa a, anaswali pengine akahisi tu kama vile ametungikiwa na udhu kumemtoka kumetoka upepo katika sehem zake zasilenaoke anahisi, anahisi kwamba ametungukiwa na udhu sasa mtume saalam ametuelekeza kwamba shetani wakati mwingine huwa akienda anapuliza katika sehemu zako za sili ili kukutia wasiwasi wasi, usiwe natumanina katika ibada zako sasa anasema utakapohisi hivyo basi usiondoke pale ulipo kwanza mpaka uhakikishe mambo mawili umesikia sauti yake pengine sauti ya, ya kama ni, ni upepo umekutoka umesikia sauti ama harufu yake bila hivyo usitoki huyo ni sheitani anataka kukushawishi wewe na hali hii huwa inawatatiza watu wengi sana sasa ndio maana nikapenda katika hali kama hii bilmunasaba niweze kukukumbusha ujue kwamba sheitani ana juhudi gani za kukupoteza wewe mpaka ukiwa katika swala na kufuata huko anakuletea mawazo eh, fikiria kwamba mtu naswali yaani unapokuwa haujaanza kuswali hujisikii ukiwashwa sehemu yoyote unapokuwa haujaanza kuswali hujisikii uki, ukiwashwa sehemu yoyote lakini sema allahu akbar mara masikio mara kichwa mara mgongo mara mguu mara umeenda hivi mara sijui mwingine mguu umesimama hivi almradi tu kwamba usitekeleze ibada vile inavyotakiwa huyo ndio sheian na ukiacha ukimalizswara kiisha tu unakuta kwamba hamna hata chochote kinachokuwasha sazingini waswali wasikia kama kuna kitu kinakutembea mgongoni kinatembea a pengine siju wapi mara umejikuna huku unaona kama kuna mdomoni mekuja mdumoni mahizo me, yani, zote nitashuishi za sheani heaadye sasa unapokuwa katika swala wakati mwingine unaweza ukahisi kama vile ume, umetokwa na upepo katika sehemu zako za siri sasa mtuma anaposema unapohisi hisi hivo basi usiondoke sehemu yako endelea na kuswali mpaka utakaposikia sauti ama ukasikia, ukasikia harufu basitskia a bakuswalaa ukisikiauiwako umetanguka usikae mskitini usiswali toka mwenyewe ndakati wako na urudi uendelee na kuswali huo ndio ukumbusho ambao nilikuwa napenda kukukumbusha ndugu yangu katika imani faida nyingine ya tatu miongoni mwa faida ambazo anazozipata mwislamu pindi anapokuwa amekwenda msikitini mapema ana ntidhara sala kwamba hakika muislamu kuwa msikitini na kusubiria swala eh? bada soala Eh, wantidharu salati bada lsalah sababun ni mmoja miongoni mwa sababu mahwi lkhataya ya kufutwa madhambi wa rafi ldarajati na kunyanyuliwa daraja wa huwa min minaribati nayo ni katika vitu ambavyo vinavyofanya mtu aweze kufaulu hapa kuna mambo matatu ndugu zangu kwenda msikitini mapema wantidharu salati bada lsalaa unasubiria swala swala nyingine inakuja mfano kama mfano kama swalatu, swa, mfano kama, eh, swalatu subhi unakwenda alfajiri mapema unafika unaswali rakaa zako mbili rakaateni mfano za tahiyatu lmasjidi baada ya kuswali rakaa mbili za tahiyatu lmasjidi kisha unaswali rakaa mbili za zza swalatu swalatulfajiri baada ya hapo unakaa tena unasubiria swalatu lfajir ifike wakati wake ufike alafu uanze kuswali wantidharu swalati eh, bada swala na kusubiria swala baada ya swala asema kitendo hicho ambacho unachokifanya cha hivyo kwanza kabisa mwenyezimungu subhanahu wataala anayafuta madhambi yako ni moja katika sababu zinazofuta madhambi yako yote mwenyezimngu subhanawataala nayafuta jambo la pili unakuwa una, una na daraja ya juu unanyanyuliwa unakuwa ni mtu wa juu unakuwa ni mtu ambaye mashallahyn yani, hata kwa mwenyezimgu subhana wataala ku una manzila una cheo na jambo la tatu kwamba ni moja miongoni mwa vitu vitakavyokufanya wewe uwezi kufaulu fadhalikumriba kufanya, kufa Fadhali kufanya hivyo ndio kufuzu ndio kufaulu kwakupata kuipata pepo ya mwenyezimgu subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika iman ewe mfuasi wa mtume muhammad salllahu alaihi wasallam ewe mja wa mwenyezimgu tujitaidi kwenda mapema msikitini ili tuweze kufanikiwa tuweze kufaidi tuweze kunufaika na hii rasilimali ya matendo yetu ibada zetu hazitutoshi tunatakiwa tuwe na ibada mbalimbali ili mbali. tuweze kufaulu labda nikupe mfano tu ndugu yangu mtu anayeuza duka haridhiki kuwa na bidhaa moja dukani kwake sijuu nanelewa vizuri anayeuza duka haridhiki kuwa na bidhaa moja dukani kama nauza unga eti kwamba ni unga tu ndo anaouza kama ni maharage haridhiki kuwa kuuza bidhaa moja unaona ukiingia dukani kuna nguo zinauzwa kuna unga unauzwa unga wa chakula sio unga wa washamba kubwa wa madawa wa kulevya unga huu wachakula asembe eh? haya unakuta pengine mtu huyo huyo anauza vocha anauza simu unamkuta mtu huyo huyo anauza vitambaa unamkuta mtu huyo huyo anauza sijui mafuta huyo anauza ngano anauza sijui mchele katika duka moja wa unafikiria kwamba lengo ni nini lengo ni kwamba huku apate faida pengine shilingi mia mbili na huku aende apate faida shilingi mia tano akija kuzikusanya tayari ameshapata shilingi mia saba anachukua hiki anachukua huku huku kwahiyo baadaye baada ya mwaka baada ya miaka miwili unamkuta huyo shapanda shanyanyuka lakini hakunyanyuka kwa bidhaa moja kachanganya duka lake bidhaa mbalimbali pia wewe ndugu yangu usitosheke na ibada ya swara tano ibada yenyewe unayoifanya ndugu yangu ina mapungufu mengi haina khushuu haina unyenyekevu sasa mwenyezimungu anakuletea nafasi kama hizi fursa kama hizi ili uweze kuzitumia uweze kupata thawabu nyingi uvune thawabu nyingi kabla ya hiyo swala yenyewe kwanza madhambi yako yafutwe pili daraja yako nyanyuke tatu wewe ni katika watu wenye kufaulu unataka nini tena ndugu zangu mpaka ukija kuingia kwenye hiyo swara yenyewe sasa aa, kila kitu amesha maliza ni sawasawa na mtu ambaye aliyekwenda baharini akanunua aka samaki zile samaki baada ya kuzinunua akaja njiani amebeba akakutana na watu baada ya kukutana na watu wakamwomba awauzie wale samaki yule bwana akauza sehemu ya samaki baada ya kuuza ile sehemu ya samaki akawa amesharudisha pesa zake na faida na samaki wengine wamebaki baada ya wale samaki wengine kubaki ikawa sasa yee mwenyewe anakwenda anajua hapa ha, tena sipati siwezi kupata hasara kwa vyovyote samaki hawa wote waliobaki ni faida sasa wewe unavyotoka nyumbani kwako mapema ukenda zako msikitini baada ya kufika msikitini He, kitendo cha kufika msikitini ukawa bado na udhu wako na uja mtu yoyote kwanza kabisa dhambi zako zinafutwa jambo la pili baada ya dhambi kufutwa cheo chako kinanyanyuliwa jambo la tatu baada ya kunyanyuliwa cheo une, unawekwa katika watu ambao haya sasa nini hiyo waliofauluayasasyowalenyewkisakua tea kishakuja ndio basi nshamaliza kila kitu ni faidatu mtume salallalwasallam anasema ala adulukum je yeah. nisikuambieni nisiku nsikujulisheni ala ma maya, yamhu llah kile ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala anasamehe madhambi na ananyanyiwa daraja eh? asemamasobabu akasema ndio mtume salam akasema ni kwenda mskitini mapema na kusubiria swala juu ya swala mkifanya hivyo mtakuwa mmefaulu k haya machache ndugu zangu tumombe mwenyezimngu atupe imani thabiti tuweze kukwenda mskitini mapema tumombe allah subhanahu wataala azilainisha nyoyo zetu wenye kupenda dini tumwombe allah subhanahwataala tuingize peponi tumombe allah subanawataala awasamehe wazazi wetu na waislamu wote wabillahi taufi tukutane tena katika kipindi kingine ndugu zangu subhanalahuabihamdik nashunlihain saiuwabl