بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار لغزانغو وبينزي وإسلام بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة كيونغوزي وأمة متميوت محمد صلى الله عليه وسلم لغزانغو وإسلام نكوسيني بموجة نكويهوسي نفسيانغو kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani hakika uchamungu ndio kitu ambacho kinachomfanya mwanadamu aweze kufanikiwa katika maisha yake ya dunia na maisha yake ya akhera kwa sababu sifa ya uchamungu ni sifa ambayo inafanya mwanadamu katika maisha yake ya dunia aishi katika hali ya usalama aishi katika hali ya uaminifu yani kuwa maisha yake yote mazima ni ibada kwa sababu ya uchamungu na mwanadamu huyo pindi anapodumu kuwa ni mcha mungu akafanya mambo mengi ambayo mwenyezimgu subhanahu wataala anayapenda na kuyaridhia basi mwenyezimu subanawatala anamahidi kakumwambia ia litaina mafaa hakia aawale wenye kumcha allah subhana wataala mafanikio kwa hiyo ndugu ndugu zangu katika imani nachukua nafasi hii yangu aio du zanaaauusia nafsi yangu juu ya swala zima lakumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman karibuni tena katika kipindi chetu cha anidaatu minassunna kipindi ambacho kinakujia kwa ajili ya kukufafanulia na kukuelewesha na kukukumbusha mengi miongoni mwa mambo ambayo mtume salatu wassalam amekuja kutufundisha tuweze kuyatumia katika maisha yetu na hakuna kitu ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala na mtume wake salallahu alaihi wasallam wamekuja wakavifundisha wakavielimisha wakakuambia wewe wakakuamrisha wewe uweze kuvifanya isipokuwa faida zake ni kubwa kwa hiyo ndugu zangu katika iman ni hadithi ambazo tunazozisoma na kisha tukaweza kuzifafanua na kubainisha baadhi ya hik eh, hikima mbalimbali na faida tofauti ambazo zinazokujia kutoka katika maneno ya bwana mtume salllahu alaihi wasallam ndugu yangu katika iman nadhani uko tayari kabisa umeiandaa peni yako na karatasi yako kwa ajili ya kuandika baadhi ya vitu ambavyo huenda vinaweza vikawa ni faida kwako wewe na kwa rafiki yako au familia yako au mke wako na waislamu wote kwa ujumla kwa sababu ndugu yangu katika iman pindi unapokuwa unajua chochote katika vile ambavyo allah subhanahu wataala ameviamrisha ukawa unajua aya moja hadithi moja ukazifahamu hikma mbalimbali za bwana mtumi sallal wsalam katika yale ambayo aliyokuja kutusomesha na kutufundisha na kututaka tuishi hivyo basi inakuwa ni wajibu kwako wewe kuweza kuyatekeleza na kuyafikisha kwa wengine mwenyezimungu anasema eh, mtume a anasema balighu ani walau aya Nifikishi, nifikishieni kutoka kwangu mimi hata kama ni aya moja ndugu yangu katika imani swala la kufikisha usidhani kwamba ni swala la shekhe tu swala la kufikisha ndugu zangu kufikisha ni majukumu ya kila mtu kwamba kile unachokijua wewe na ukakiona kuwa kina faida kwa, kwa mwenzako eh? kina faida kwa rafiki yako kina faida kwa mfanyakazi mwenzako basi ni wajibu wewe ukifikishe na ukikificha ndugu yangu basi ujue hujue mwenyezimngu subhanahuwataala atakuuliza kwa nini umeficha kwa hiyo angalia usije kuwa ni maficho ya yule ambaye, ambaye hakufikishiwa pinda atakapokuja kuhoji kwa, kwa kusema kwamba ewe mwenyezimungu mtu huyu mimi hakuniambia alafu ukabeba mzigo ambao hauna, hauna sababu yoyote ya kuubeba ndugu zangu katika imani kwa kuwakumbusha kwamba tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya faida za kwenda msikitini mapema na nafaida hizi zimetokana na hadithi za mtume salallahalasalama mbili ambazo tulizozichukua katika halaka yetu iliyopita hala hadithi ya kwanza ilikuwa ikizungumzia kuhusiana na mtume salallasalam anasema wabashirieni wale wenye kwenda msikitini katika usiku wa giza kwamba wana nuru iliyokamilika kwa, ili kwa mwenyezimungu subhanahu wataala siku ya kiyama hadithi nyingine inayohamasisha watu kwenda msikitini ikaja pale ambapo mwenyezumtumi salllah wa laihi wasalam aliposema man ghada ila lmasjidin auraha aada llahu lahu fi ljannati nuzula kula ma ghada auraha kwamba mtume saa sallama anasema yoyote mwenye kwenda msikitini asubuhi au jioni basi mwenyezimungu subhanahu wa taala atamwandalia nuzula tukazungumza tafsiri ya nuzula imamu nawawi rahimahullahu taala imamu mkubwa shekhe mkubwa ambaye ametoa maisha yake ndugu zangu katika kuutumikia uislamu imamu nawawi kama tulivyozungumza katika zile hadithi za kumswalia mtume eh, na ile aya ya kumswalia mtume tukazungumza kuhusiana na kitabu chake cha riadhu cha salihin tukazungumza kwamba ni shekhe ambaye anahesabika ni, ni, ni katika ma, ma, viongozi wakubwa katika madhhebu ya imamu kwamba wale ambao wanaokosea na kufanya mambo mbalimbali ambayo hayako katika mafundisho ya mtume sal llahu aleihi wa sallam. eti kwa madai kwamba madhehebu yamemshafi ndivyo yanavyotaka na ndivyo yalivyofundisha basi mii nawahusia kwamba warudi katika vitabu vya shekh ili waweze kuangalia shekhi anazungumza nini na vitu alivyoviandika katika vitabu vyake vinahusu nini utakuta bila shaka kwamba yaleo unayoona ni sahihi utayakuta ni tofauti kwa sababu manhaji yao, manhaji yao katika kutunga vitabu katika kuelimisha jamii katika kuweka madhheb ni moja tu ndugu zangu ni manhaji ambayo aliyoichukua mtume salllahu aleihi wasallam kuifata quran kuzifata hadithi sahihi zilizoswihi kwa mtume mtumislalwsaam na huo ndio usi ambao mzee mwenyewe sheh muhamad e, e, e, idris ashafiii mwenyewe aliacha ameutoa kwa kuwambia kwamba jamani idha saha lhadithu fahuwa madhhabi e, msiangalie maneno mengi ambayo huenda naweza nikayasema kwa jitihada zangu kakukosa hadithi pindi mtakapoona hadithi sahihi e, imeswihi na haina tatizo basi hayo ndio madhehebu yangu mimi sasa katika ai katika hadithi hii ambayo tunaizungumza imamu nawa katafsiri neno nuzula kama unakumbuka labda pengine umesahau nikukumbushe e, mpenzi mtazamaji kwamba imamu nawa alisema neno nuzula lina maana tatu maana ya kwanza ni arizi kwamba aadda llahu lahu mtu huyo mwenyezimngu atamwandalia ndani ya pepo tumesema e, kwamba sio akiwa nji ya pepo hapana akiwa ndani ya pepo kwamba tayari ameshaingia peponi Allahu akbar mtu huyo ameshaingia peponi sasa baada ya kuingia peponi mbali na neema mbalimbali za peponi ambazo watu peponi wanazo nadani katika vipindi vitakavyokuja mtakuja kuwajua peponi ni watu gani lakini sehem hii sio sehemu ya kuzungumzia lakini kitu ambacho nachotaka ukwambia kwamba mtu huyo tayari ashaingia peponi baada ya kuingia peponi aada llahu lahu fi ljannati nuzula mwenyezimugu atamwandalia ii ndani ya pepo hiyo ni tafsiri ya kwanza tafsiri ya pili sheikh akasema kwamba nuzula <coughs> akasema ni chakula kizuri kinachoandaliwa mgeni bila shaka kwamba kama umeoa alafu baba mke wako akakupigia simu bwana mwanangu inshaalla mwenyezimngu akipenda siku ya ijumaa tutakuwa wote ama siku ya ijumaa mosi inshallah mimi ni mgeni wako kwa hiyo unajipigapiga kama angalau yaani umekosa yani umekosa kila kitu basi kuku Eh, na wali ule ambao tuseme ule mchele hi quality ule wapakistani yule unaitwaje unaitwa kama ni pishori eh. kwa hiyo unamwambia mama watoto aandae kabisa kile chakula cha maana kwa sababu mgeni mzito anakuja sasa shekhe katika utafsiri akasema nuzula la kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala eh, eh, chaku, eh, chakula kizuri kama kile ambacho mtu anapojitaidi eh, akamwandalia mgeni wake bimaana wewe unapokwenda ukaingia peponi mwenyezimungu subhanahu wataala anakukirimu kama mgeni wake mwheshimiwa sasa chini ya hizo hadithi ndugu zangu katika imani chini ya hizo hadithi tukazungumzia mambo mbalimbali ambayo yanayozungumzia juu ya suara zima la kwenda msikitini tukasema kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala amewahamasisha waislamu kwamba wanaposikia mnada basi wafanya haraka kwenda msikitini katika sura ambayo tuliyosoma katika aya ya suraljuma mwenyezimungu subhanawataala anasema yayuhaladhina amanu idha nudia lisalati min yaumi ljuma fasau ila dhikrillah ikaja amri hapo kwamba nendeni msikitini nd tunarudi kwamba kitu ambacho mwenyezimngu mwenye subhanahu wataala kakiamrisha watu wakifanye mtume salatu wasalam akaja kaamrisha watu wafanye bila shaka ukiangalia katika hilo jambo unalikuta lina faida kubwa lina manufaa makubwa halafu hayo manufaa hayarudi kwa mungu hayo manufaa hayarudi kwa mtume manufaa yanarudi kwako wewe mwenyewe ambay unaitenda nakuta mwenyezu nasemanlaisa lilinsani illa masaa hakuna, hakuna chochote wewe utakachokipata siku ya kiama eh? isipokuwa kile ambacho ulichokichuma mwenyewe kile ambacho ulichokifanya mwenyewe sasa unapokuwa umeenda msikitini mapema sasa yale manufaa mbalimbali unayoyapata basi yanakurudia mwenyewe hayaendi kwa mtu mwingine sasa tukasimamia katika faida ya nne wakati tukizungumza faida za kwenda msikitini mapema nadhani mpaka hapo umeipata picha nzuri ya kipindi chetu cha nidaa minasunna kwahiyo labda nikuambie ndug katika man usibanduke kwenye tv yako Tue pamoja mwanzo mpaka mwisho ili uweze kupata mambo ambayo uenda ulikua umeghafirikanayo huenda ulikua umesahau huenda shetani naye juhudi zake ni kubwa shetani kila siku anaj, anaj, anajaribu kubuni mbinu ni namna gani akupoteze wewe kwa hiyo miongoni mwa kutaja faida za kwenda msikitini mapema inaweza ikawa ni sababu ya kukukumbusha ukawa tayari kuwa kuwa makini pindi unaposikia dhana ukaenda zako mapema ili kwenda kujizolea hayo mathawabu ambayo allah subhanahu wataala amekuandalia ndugu yangu katika imani nikikukumbusha kwamba faida ambayo tuliosimamia tulizungumza kwamba mtu mwenye kwenda msikitini mapema akendakusubiaakaeakusubia aat yn yani vile mamu madhin akiimu swala nawe uko mskitini basi anasema jambo z s jambo la kwanza kile kitendo chawee kusubiri tukazungumza ya kwamba ni moja katika sababu ambazo mwenyezimngu subhanahu wataala anayafuta madhambi yako yote yanafutika na, ya jambo ya la pili sio kwamba mungu anaishia hapo tu kwamba amekusamei na kukufutia madhambi l isipokuwa baada kufuta kufutia madhambi mungu subhanahu wa taala anakunyanyiwa daraja mungu anasema yarfai llah alladhina amanuu minkum wladhina utu lilma darajat swala la kunyanyiwa daraja sio swara geni kwa sababu allah subhanahu wa taala kaja kalizungumzia katika aya nyingine wakati alipokuwa akizungumzia ubora wa mwislamu mumini wa kweli na ubora wa mtu mwislamu ambaye ni mumin halafu mwenyezimungu subhanahu wa taala kampa kipawa cha ilmu mwenyezimungu subhanahu taala akampa ilmu na kwa kuwa wewe uko hapo na unafuatilia vipindi vizuri na unaskiliza eh, unasikiliza kwa makini huku ukiandika basi vile ukiondoka ukapata marifa ndio ilmu hiyo ndugu yangu katika imani kwa hiyo na wewe pia unakuwa katika wale ambao mwenyezimngu subhanahu wataala anaonyanyiwa daraja mtume alah slatu wasalam anasema kun aliman. Eh, aliman au mutaaliman au mustamia si kwamba kuwa ni mwanachuoni jitahidi sana uwe na ilmu na kama hautaweza pengine kwenda darasani na pilikapilika za masomo na shida za masomo na njaa katika masomo na viki katika masomo ukafanya subira kama hautaweza basi kiwa mwenye kusikiliza unaposikiliza mawaidha eh? pengine labda vipindi vyenye faida mihadhara mbalimbali kuwa mfatiliaji ukaye usikilize katika ko ya kusikiliza kwako basi tunaweza kufaidika na kupata elmu au mutaalima mona kama utashindwa kusikiliza basi jitaidi sana u, u, u, u, uwe mwanafunzi sasa hadithi nataja manzila kwanza kuwa mwanachuoni kisha uwe mwanafunzi kama ikishindikana kuwa mwanachuoni ikishindikana kuwa mwanafunzi basi kuwa mwenye kusikiliza sasa hivi ndugu yangu katika imani hii ni mwenyezi mungu amekuja kunusuru uislamu wake mwenyezi mungu amekuja kuinusuru dini yake kuwapa fikira wale watu ambao mwenyezimungu subhanahu wataala amewajalia pesa ya kuweza kununua vyombo hivi na kuviweka wakfu kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wataala ili waweze kujipatia pepo sasa na wewe vitumie vyombo hivi ukiwa chumbani kwako ukiwa sitting room kwako u- skrini yako ya tv ikiwa hapo ufaidike kuangalia yale mambo yatakua kunufaisha wewe siku ya kiama ndugu yangu katika imani sasa kuwa, kuwa mustemii kuwa mwenye kusikiliza angalia vizuri sikiliza vizuri andika zile faida ili siku ya iama isije kuwa ni mzigo kwako wewe kwasababu allah anasema thumma latusalunna yaumaidi ninaim siku ya iama mtauliza kuna kunak nema wewe ukineemesha chochote basiuju sikaiaaalla subanaaatauuza sasa kama ile nema haukuitumia vizuri basi utaandaa majibu mwenyewe ya kumjibu mwenyezimgu subhanahuwataala ndugu yangu katika imani tumesema kwamba unapokwenda msikitini mapema moja kwanza miongoni mwa vitu vyote kitu cha kwanza kwa sababu kiziwizi cha mwanadamu kuingia peponi ni madhambi ukiona watu wakiingia motoni bimana wana madhambi mengi wana dhambi ndugu yangu wamefanya makosa ndio maana wakaingia waka motoni ndo maana katika suratml mwenyezimgu anazungumzia wakati wale watu wabaya wale watu makafiri wale watu waovu watakapokuwa wanachukuliwa mafungu kwa mafungu wanarundikwa ndani ya moto wale malaika watakua wanashangaa hawa watu vipi imekuwa kwaja mkafika huku nn eh? wale malaika wanauliza anamyatikumnavir yani mpaka imefikia kipindi sasa mmeridhika kuingia motoni namana hawakuwajia watu wa wakuwahofisha watu wakuelimisha watu wakuwambia mambo ambayo yatakayotokea siku ya mwishotawanajibu siku hile kwa unyonge na udhalili al balaa j wamba ni kweliama hawa ni wazushi t tukona hawa ni waongo tukaona hawaamaustazi njaa tu aaanatuingiza usiku kila siku hivi kila siku v ka sku maanake watu wengi wanaona kama vile kwamba ustadhi anapokuwa akiongea am anongekwakawatathibitisha siku ya kiama alu bala ad jaa na ni kweli walitujia ambao waliokuja kutuofisha tulikuwa tukiwaangalia wenye telehen a afrika tulikuwa tukiwangalia katika tv iman tulikuwa tukiwangalia kadha utataja zote za duniani tulikuwa tukiwasikiliza katika redio fulani redio fulani ilikuwa kila siku inaleta mawaidha saa tano usiku saa nne asubuhi baada lfajir kalu bala kad jaana nadhiru fakadhabna wakulna ma nazala llahu min shei ekazauzushi ho bwana ndugu yangu katika imani chunga e hey, wallahi chunga kuwa makini sana usije ukajuta siku ambayo la yanfau nadam majuto akwaweo kwa ni, ni hewa ni povu hayatakusaidia chochote bala kadija, ana, sasa miongoni mwa sababu zilizowafanya waingie motoni ni madhambi sasa mungu anakuahidi kwa kupitia mtume alalasalam kwamba ukiwa utaweza kusikia adhana ukachukua wako vizuri ukende zako mskitini ukaswali mbili baada raka ambili, ya mbili ndugu yangu katika iman ukakaa mwenyewe msikitini unasubiria imamu aje ili akimu swala uswali swala ya jamaa msikitini jambo la kwanza mungu anakuondoshea kitu ambacho kitakuwa ni, ni, ni kiziwizi wewe cha kuingia peponi cha kuingia chakuingiani kiziwizi cha kuingia peponi cha kwanza kabisa mtume salau sallam anasema mwenyezi mwenyezimungu anafuta madhambi yako baada ya mwenyezi mungu kufuta madhambi yako kisha unanyanyuliwa daraja unakuwa na daraja ya juu kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala na wanachuoni wanasema neno kunyanyuliwa daraja ni kuzidishiwa thawabu pili kurahisishiwa mambo yako ya dunia na kesho akhera tatu kuwa mtu bora ndani ya watu ambao ni waji wa mwenyezi mungu subhanahu wataala halafu jambo lingine sio kwamba imeishia hapo Imani, faida tupu afamaa heri tuu nivietu kwamba hatujui kwa nini sisi ni waislam lakini lt kama tungejua sisi ni waislam aaaaua abubaafaaa ua ni salma u nafaasa kua ni aisha lakini ukimwangalia wa aisha wake aabdallah wa wake ni sawasawa na joni fa swala usimuulize kufunga usimuulize ibada mbalimbali usimuulize sa zingine haswali kabisa lakini ramadhani ikifika anafunga niwaulizeswali maana sazingine, sazingine, sazingine kuna vitu vingine vinakuja mpaka mwenyewe unafikiria unakosa, unakosa, unakosa jibu hivi mtu anayefunga halafu aswali baina ya funga na swala ni kipi kigumu katika vitu viwili Nijibu, unijibu so, eh, naomba yangu ni kitu gani ambacho kina uzito. mwezi wa ramadai mashaalla unaona mtu kabisa uso wake haujui kusujuduasaahuyo yani haswali aapia usishangae kwamba haswali mambo hayo yako mavijijini mambo hayo yako mjini mtu yuko biza na maisha yake mtuko biza na kazi zake aalasla usimuulize lakini ramadhani ikija bwana ah, ikafungawallahi hey, kafunga sasa kuna kitu kingine hivi swala nafunga ni ibada gani ambayo ni ngumu Labda tuma, tuma, tuma mwenye, mwenye, mwenye pia Maana, kama unafunga halafu uswali aanpia yani, kama vile kweli shetani dugizangu katika imani tumombemwenyezimungu atuindina shetani mungu anasemaji anasema katika hadithu lqudus yatruku taamahu agaia anasema yatruku taamahu washaabhuwasharabahu washahwatahu kishaaa wa asema mwanadamu anaacha chakura chake bwana chakura safi U-u. kama ni sima kama ni ugari na samaki na nyama nyamasafi kama ni wali waliwake biriani eh, safi washarabahu na vinywaji mbalimbali vya halali safi vyote na naacha washawatahu sio chakula na sio vinywaji tu mke mzuri mashaallah kama ni mwanamke anamwangalia mumeo kama vile ni, ni baba mkwe wake kama ni, ni, ni mume anamwangalia mkeo kama mama mke wake hawezi kumsogerea kabisa mungu ameweka kizuizi baina yao mchana mzima mnafunga tu mungu kwa ajili ya kuona kwamba mtu huyu akafanya ibada kubwa akasema asuamuliwaanaibihi sina chakusema mi mi dtajunamnaganillyu sasa mtu anathubutu wallahi ndugu zangu wallahi wabillahi mtu anathubutu anafunga halafu haswali sasa unajiuliza hivi huyu mtu sasa anachotaka ni nini na anachokimbia ni nini tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala ndugu zangu atujalie tuwe ni watu wenye kusimamisha swala wallahi ndugu zangu labda maneno ya mtumi salaw salma yawe ni uongo lakini hasha lillah kwa sababu mwenyezimngu kathibitisha kwamba wama yantiku ani in huwa illa wahyu yuha anasema aswalatu imadu ddini swala ndio nguzo ya dini faman aqamaha faad aqama dini yoyote mwenye kuisimamisha swala atakuwa amesimamisha dini labda nikwambie tu kwamba hiyo dini ambayo utakuwa umesimamisha na funga imo na zaka imo na kwenda kuhiji kumo na maibada zote ziko katika dini na ndio maana katika sharti za kukubaliwa matendo kitu cha kwanza kabisa alislam unatakiwa uwe mwislamu sasa ikiwa unafunga halafu uswali sikwambii kwamba funga, ya, funga yako haiswi sitoi hukumu hapo lakini nakuhusia kwamba hiyi ufaidike na somu yako unatakiwa u, ufunge uswali ujitaidi kabisa uwe ni mtu swaratano kwa sababu kitu cha kwanza ndugu yangu kitakachohesabiwa siku ya kiama kitu cha kwanza kitakachohesabiwa siku ya kiama ni swala yako tena nasema ukikutwa swara yako imekamilika basi mambo yako yotemazkiuta aaya mepungua aangaliwafunga Aa, inaangaliwa zilenaafi saa zako zauanaziswali abla ujasali saaafaradhi a baada ya faradhi ablia au badia ama tahiya lmasjid ana swara zako za usiku zaay sasa tunapozungumzia ubora wa kwenda msikitini mapema tunataka tukutoe wewe katika giza ujue kwamba yani tangu unanuia kuswali nadhani mlikuwa mnafatilia na shekhe yasini wakati alipokuwa akizungumzia masara ya udhu ni thawabu tupu manake sitaki kuzungumzia maswara ya udhu hapa lakini tangu unaweka nia yako yakwenda kuswali msikitini ni thawabu ukitia uhu ni thawabu kutoka mguu wako hapa ukienda zako msikitini kila hatua unaoipiga unaandikiwa thawabu naandikwa thawabu naandikiwa thawabu mpaka unafika msikitini sasa acha sasa kufika kwako msikitini tukakaa dhambi zako zafutika jambo la kwanza ananyanyua damb zak zautzeezunaajayoapl tena anasema fadhalikumiba mkifanya hivyo mmefanya sababu kubwa ya kuweza kufaulu na maisha ya, na, na, na, na, na moto wa jehannam ndugu zangu katika imani sidhani kwamba kuna mtu ambaye yuko tayari kuingia motoni kitu hicho kwanza hakuna kwa sababu nafsi nafsi huwa haipendi vitu vibaya vibaya sasa uki, motoni ukule ni kuungua tu sasa kwa nini uingie motoni kyo tujitaidi ndugu zangu katika imani tukmea allatukimbie kwa, kwa allah, eh? allah subanataaa na miongoni mwa sababu zitakazfanya sisi tuweze kukimbia kwa mwenyezimngu ni sisi kufanya araka yakenda msktni kutekeleza bada tuende katika faida yetu ya nne miongoni mwa faida ambazo anazichuma mtu ambaye e eh, tekelezawenye kwenda msikitini mapema mawamb hakika mtu mwenye kwenda msikitini mapema anakuwa ana uhakika wa kuswali swala ya jamaa eh? ana uhakika wa kuipata swala kwa jamaa bimaana utakuwa imamu yuko mbele wewe uko nyuma tena kwenye hii safu ya hapahapa mwanzomwanzo na swala ya kusali na, na, na mtu kuswali jamaa na imamu kumekuja fadila nyingi sana zikiwemo hadithi mtume sasalam anasema asalatu ljamaa swala ya jamaa tafdulu ni bora ala salati lfadhli kulikuo ni swara ya mtu mmoja bi5ams washirin daraja kwa daraja ishiri na tano yaani wew unamshinda mtu ambaye aliyeswali peke yake daraja ishirina yeah, tano akipata moja we unapata ishirna tano wafiriwaya na katika upokezi mwingine bisab wasirin daraja kwa daraja ishirina saba we unakuwa umefaidika umenufaika kuliko yeye sasa kile kitendo cha kwenda msikitini mapema umepata fursa ya ya kujichumia mathawabu mengi ndugu zangu tawdogop harawa zp halawamoja alafu mwingine apoapo mpe harawa mbili utaonah mojaatupatupa wnapoapo nalia kwamba mtu nafsi zimeumbwa kupenda vitu vingi sasa kwa nini epende kitu kimoja mpaka hapa ndugu zangu sibanduke kwenye tv yako tuwe pamoja katika halaka inayo kuja tumombe mwenyezimungu subhanah wataala tujalie tuwe ni nyoyo zzenye kutuhamasisha kwenda msikitini mapema subhanakallahuma wabihamdik nashhadu an lailaha illa ant nastahfiruka wanatubu ileik wab