بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله المعز من اطاعه واتقاه المذل من خالف امره وعصاه المجيب الدعوه الداعي اذا دعاه السميع نداء المنادي اذا ناداه والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد ابن عبد الله بن عبد المطلب وعلى اله واصحابه wamantabiahm biisani ila yaumi dini ama bad wapenzi wa tukufu wa tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye mwenye kumtukuza mwanadamu ambaye mwenye kumtii kum na pia tunamshukuru allah subhanahu wa taala mwenye kumwadhibu, mwenye kumwadhibu na kumwadhilisha na kumwaribisha yule ambaye mwenye kupinga na kukeuka taratibu ambazo allah subhanahu wataala ameziweka na kuzifundisha na kuwaamrisha wanadamu wazifanye kisha tunamshukuru allah subhanawataala ambaye anayesikia sauti ya mtu ambaye mwenye kumnadi kwa kumomba msamaha na kisha tunamshukuru allah subhana wataala kwa, kwa, kwa, kwa sababu yeye ni yeye pekee ambaye anayekubali tauba za wanadamu kwa yule mwenye kutubia na kumsameha amani na salama zimwendee kipenzi cha umma mtumi wetu alaihi sallalwasalam na masoaba zake na waislamu wote eh, amn ndugu zangu katika imani karibuni tena katika halaka yetu ya 31 kabla ya halaka ya mwisho katika kipindi hiki tutazungumza juu ya juya, uh, hadithi ambayo kama nilivyokwahidini kwamba tutazungumzia hadithi muhimu sana ndani ya maisha yetu na hiyo ni moja katika hadithi ambazo zilizokuja kuwabainishia watu baadhi ya mambo ambayo yatakayotokea siku ya kiama lakini sio mahara pake kuzungumzia kiama lakini tunazungumzia baadhi ya adhabu ambazo mtum saa alizoonyeshwa na mwenyezimngu jal kwa kupitia ndoto lakini ndoto za manabii ni sahihi ni kweli ni hai ndugu zanu katika imani nakuomba tuwe makini sana na, atuwe wasikivu wazuri ili tuweze kufaidika ni gani ambavyo mtumslama alivyona na vitu hivi vinatufundisha nini sisi ndio maana maudhuu yetu ikaitwa anidaau min sunna wito kutoka katika sunna mafundisho sahihi ya bwana wetu mtume sala llahu alaihi wasalam mtume saa wa salam anatufundisha tuwe vipi mtume sala lah salm anatufundisha tuweje mtume sala salama kuna vitu mpaka anaondoka hakuacha kitu chochote isipokuwa kakielimisha kakifundisha kakielezea mtume sala llahu alaihi wasalama ahhakuona chochote kidogo kikubwa isipokuwa alikifafanua na akakielimisha mpaka namna ya kumwingilia mkeo mpaka namna ya kukivya haja yako mpaka namna yau kila kitu mtume sala llasalama amekifundisha na akakielezea sasa wewe unapopotea iwe ni majukumu yako mwenyewe lakini sio mtume alaihi wa salatu wassalam mtumesaam katika hijatu lwada enemushau sha wama msata usiniake aua anpata tu aa hadth ambayo ampokea mamu huyu ni samra buda adith sahihi iko katika kitabu cha sunan abi daud hadithi hii ndugu zangu katika iman amepokea huyu samra na ni hadithi wameita wenyewe ni ruuya, hadithi ruya hadithi ya ndoto na ndoto za manabii zote ni sahihi ukitaka kuhakikisha ni usome kisa cha nabiullahi yusuf alahi salam wakati alipoona ndoto yake mwisho kabisa mwenyezimungu alikuja akathibitisha ndoto yake kutokana na kile ambacho kilichotendeka ndugu zangu katika iman hadithi hii inazungumza juu ya adhabu na neema za walya watu ambao wenye kufanya mambo mema sasa nakuomba n yani, ni bishara ikiwa unafanya matendo mema kwamba utaona baadhi ya mambo ambayo mtume sal llahu alaihi wasallam aliyaonyeshwa kama mazingatio na ibra na mawaidha kwetu sisi na pia kama wewe unafanya mambo mabaya unafanya mambo maovu eh, haumwogopi mwenyezimngu haumuogopi allah subhanahu wataala basi pia utaona mfano wa ile adhabu ambayo subhanallah subhana mwenyezimngu subhanaataala wa atawaadhibu wale waovu waliomwasi mwenyezimngu siku ya kiama ndugu zangu katika iman siku moja ilikuwa ni kawaida kwanza mmisa salama kila anapomaliza kuwaaa a answana masoaba zake basi anauliza kwamba jaa an ambaye kaona chochote usiku kwanini mtumi saaalama anauliza hv kwa sababu ukiangalia e, hadithi ya adhana imekuja kutokana na ndoto ambayo aliona aliyona umar na sohaba mwingine ni hadithi ruya ni ndoto lakini mtumesalama akasema hakika hiyo ndoto ni haqi na mtume hawezi kukiri kitu isipokuwa kaelimishwa kafundishwa na nani na mwenyezimngu subhanahuwataala kwa sababu imethibiti na mwenyezimgu anatoa ushahidi allah kwakusema wama yantiku ani lhawa mtume saa haongei kwa, kwa matamanio ya nafsi yake mtumaa haongei kwa kupenda kwake isipokuwa kila anachokisema kikatoka mdomboni mwake ni wahi kutoka kwa allah subhanahu wataala sasa nataka katika haraka hizi mbili zilizobaki za kukifunga kipindi chetu nikupe zawadi ujue kama unafanya madhambi basi ujue mfano wa, wa adhabu yako itakuwaje kama unafanya mema basi ujue man, mfano wa neema zako utanemeshwa vipi na haya yote yamekuja kwa sababu mtume alahisalatu wassalam hakufanyahiana katika dawa yake mtume salatu wassalam alifikisha kila ambacho, kila ambacho allah subhanau wataala kamwamrisha akifikishe kwahyo tuwe pamoja ndugu zangu katika hizi halaka mbili zilizobaki ili tuweze kufaidika na kuelimika na tumombe allah subhanahu wataala atupe ilmu yenye manfaa na akili yenye ku, ku, ku, kufahamu na kuhifadhi haqi na moyo wenye kuipokea haqi na ukaweza ukaitabiki ndani ya vitendo vya mwanadamu mtu akawa anatembea juu ya ardhi akiwa sasa ni mwanadamu manake kuna watu wanatembea ni wanyama tu una atu wanatembea si watu ni wanyamakwakwelila kwa hiyo ndugu zangu katika iman samra ametupokelea hi hadithi kwa ilikuwa ni kawaida ya mtumi alahalaasalamwa laalam anomaliza kusali salatu lfajiri anawauliza masoaba zake jama ani ambaye akaona ndoto yeyotsikuyo mtsalam akaja akwambakasema mjiwanamalaika zoaausaamba hadithi, hadithi ndoto ya mitume eh, ndoto za mitume zote ni hai ni kweli sio uongo iyo mtume sallla lwasalam akasema nimejiwa na malaika wawili wakaniamsha nikasimama wakasema intali maana tuondoke basiaaado asema katika safari yetu wakati tunakwenda tukakuta kuna watu wa kwanza tulioona nikaona mtu mmoja amelala asema kitu cha kwanza nilichoona nimeona nimu, mtu niliona mtu amelala chale yaani kalalia kisogo chake bimaana uso ukiwa juu yeye kichwa chake huku kisogo chake kikiwa kimelala chini alafu kuna mwingine ameshika jiwe kubwa lile jie kubwa anakitupia kile kichwa kinapasuka kinasambaa kilkia anasema yule mtu anapokwenda kuchukua lile jiwe eh? ili aliyaye anaponanya lile jie ili ae mtume faultu nikasema subhanallah utakasifu ni wa allah subhanawataala ma hadha jamani niambieni haya nayo ni vipi asema malaika faala wakasema kuniambia ya Muhammad, Muhammad, intalik, intalik, ya, bana ujaona chochote tuondoke asema nikaondoka nao kunambia nao hohoteun huko mbele huko nikakuta tena mtu mwingine mwingine huyo mtu minginenay likuwa maajabu mengine ma miongoni mwa mambo lia kifanyiwa alikuwa amechukuliwa kitu kama msumeno chuma hivi ambacho kinamenwe kama msumeno sasa kuna mmoja kalarachale baada ya kuwa milara chale yule bwana anapasua kile kichwa chake anapasua kile kichwa chake baada ya kupasua kile kichwa anapokaribia kufika huku mwisho huku asema anamgeuza ili amalizee kupasua upande wa pili kile kichwa kinarudi kama kilivyokuwa na bwana yule anapiga kelele anaangaika nalia anaumia damu zinamtoka kila sehemu na hiyo inajulikana kichwa kinapasuliwa ndugu zangu ni mtihani huo mtume saaa sallama akasema subhana llah utakasifu ni wa allah subhanahu wa taala ma hadha jamani sasa haya ambayo niliyoona nayo ni nini mbwona sielewi asema faqalaliw akasema kuniambia ya rasul llah ewe mtume wa mwenyezimgu intalik twende bana hatujafika safari yetu tuondoke asema mtume alahi salatu wassalam fantalaktu nikaondoka maahum pamoja nao asema falamma qatana shout wakati tulipochukua masafa kidogo asema faidhabiaur mara nikaona tanuri kubwa tanur ni kama nyumba inajengwa inajengwanadani eh, najua walambao hakuna mtu ambaye hajui tanur tar il ambayo una, a unafyatua matofari alafu unapanga zile tofari zako ili kwa, kwa ajili ya kuzichoma zile tofar aan samealam kasema ara eh, mlaur nikaona jengo jumba hivi limejengwa kama vile tanur miongoni mwa sifa zahizo tanur juu kwmbamba juu nikwembamba halafu semamtmasalama falama ktarabtu minhu wakati niliposogea faida bihauain waaswatun aliya nikasikia sauti na kilio na makelele katika lile jumba na uh, mtume aasema falamma samitu hadha ultu subhanallah nikasema jamani mbona nasikia sauti nakelele na katika, katika, katika kile kijumba walemalaika wakasema ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezimngu bado hatujafika naomba ufuatili hadithi vizuri ili tuweze kujua kwamba ili uweze kufahamu hayo unayoyafanya wewe He? katika madhambi ambayo mungu mwenyewe ndio anayijua basi ujue miongoni kuna, kuna, kuna, kuna baadhi ya sura ambazo tumeletewa kuelimishwa kufahamishwa ili tuweze kuzinduka kama tunafanya basi tuache kabisa isije ikawa ni sababu ya sisi kuingia katika moto mtume salatu wassalam akaambiwa ya rasulllah ewe mtume mwenyezimungu twende bana safari yetu tunakotaka kwenda sisi hatujafika angalie ni namna gani ambayo mwenyezigu subhanataala anatupenda kuna baadhi ya vitu ambavyo vilivyotokea wakati wa mtume salama yani vinakuja kukwambia wewe bwana tumia nafasi yako kabla ujakufa hmm? yani vinakuja kukwambia bwana itumie nafasi, nafasi yako kabla bado unakapumzi ndani ya moyo wako roho bado inadunda usiupoteze huo muda ni mda wako mzuri kwa sababu ukifa kutatokea hivi kutatokea hivi kutatokea hivi siku ya kiama watu watafanyiwa hivi yaani ni vitu ambavyo tayari tumeshawekewa wazi abdabaad kutuleta hapa duniani, duniani akawambia jamani haya kila mmoja afanye vile anavyotaka hakuna mtume hakuna nabii hakuna qurani hakuna sunna hakuna dawa yoyote haya fanyeni hivyo mnavyotaka nyee kila mmoja afanye chochote anachokitaka alafu baadaye tukaja tukawa tukaondoka tuka katika hii dunia baada ya kuondoka katika hii dunia mwenyezimungu subhanahu wataala akatufufua katika ambao, kwa mda ambao yee mwenyewe allah subhanaataal anautaka ule mda anaupenda ule muda baada ya kufufua nakuli sli baada ya kutufufua allah subhanau wataala kisha wale ambao waliofanya mema hawakujua chochote akawalipa mema na wale waliofanya maovu hawakuambiwa msifanye wala chochote akawalipa al maovu yaoaa apatamemana una maipo ya wale waliofanya mabaya basi sungetwambia wengi wangesemahiv msbiajuaasisiauniaanetf mfano huo ni sawasawa na mfano uchukue wanafunzi hamsini vijana pengine miaka kumi natano mpaka ishirini baada viyana, ya kuwachukua wale vijana waweke ndaniya nyumbasa anyumba uwa ndaniya hyo nyumba, nyumba, ndani nyumba weka matunda weka vyakula weka kila aina ya kitu kinacholiwa weka mlda kkbaada kwe, ya kuwekwa mlda wale watuwafungie deshkija ulizeunakuta chakula fulani apakmeliwaapa kimeliwa na wale wanajua aliyefanya hivi, hivi, hivi. hivi anatakiwa alipe gharama zake wao nafikiria wale wanafunzi watakuchukulia vipi wewe watakuelewaje wewe bila shaka watasema sasa kwa nini umetueleka humu nahaukutuambia hiki tusile na hiki tule sasa mwenyezimungu subhanahu wataala hakuwa halimu mwenyezimngu subhanahu wataala hataki wewe uingie motoni mwenyezimungu subhanahu wataala anataka uishi maisha mema maisha bora maisha safi maisha mazuri sasa alivyotuweka katika hii dunia akatuteremshia mitume akatuteremshia vitabu yote haya anatuwekea wazi ni kitu gani ambacho hakitaki na ni kitu gani ambacho allah subhana wataala anakipenda sasa vyote hivi tunavipata kwa kupitia manabii wa allah subhanah wataala sasa ndani ya umma wetu huu umati muhammad tunapata mafundisho yetu makatazo yetu kwanana, kwa kupitia kwa nani kwa mtume alahi salatu wassalam mtum saasalama anasema katika safaria kwaiyo ndugu zangu katika mai tusija siku ya iama tukamlaumu mwenyezimungu tukona kwamba sasa weneziadifu asa anake kuna watu wangine wana midomo mirefu mpaka hawana adabu naezaat a wewe mwenyewe ndo unaiteketeza nafsi yako alu bala ad jaana navirun fakadabna wulna ma nazl llah min sheii tena mwisho aasema lau kunna nasma au nail ma kuna fi ashabi sair hiyo we mwenyewe utaingia motoni umeridhika hakuna kilichobaki katika dini yetu hakuna kilichobaki katika uislamu hakikuelezwa namna ya kuishi mpaka vimekuja vitu ghaibia ambavyo vitatokea katika mustakbal katika zama zetu za sasa vinatokea mtume swaaalma alivibashiria kwamba vitatokea ili tuweze kuwa na akili tutumie akili tuliopewa na mwenyezimgu subanata aalnazugumza katia safari yake amaaadaadaauondoa tukfika sehemuambao meaaaba ka kiwanasema kamaa asema nikaona mtu lile bwawa maji yake mekundu kama damu maji ya damu ya yake damuanso kuogeea ni kama vile mtu anaikufa maji yan anapanda hivi akitoa pmzi kidogo sma e, pembeni mwa hilo bwawa hilo kuna mtu ameshika mawe yale mawe yale sasa yule bwana anapokua anataka kujisaidi i atoke kwenye ile bawa anapoyanyuwa kichwa chake anatoa pumzi na kwa sababu mtu anapotaka kuzama hawezi kupumua na pua akipumua na pua anaona kama vile pumzi anayoivuta ni ndogo kwa hiyo inabidi apanue mdomo ili ku, ni, ku, ku, kuchukua upepo unaomtosha ili asiweze kuangamia na kufa sasa yule bwana anamvizia yule mtu anapoona ana, ananyanyua tu akafanua mdomo wake basi basiaanachukua mayo anampachikaenyemdomoaaalmsanga akasema subhanallah jamani ebu niambieni huyu naye tatizo lake tatizo lake ninini wakamwambiamhamamhaaande eh, sio kitu ambacho kilichottasisi kuna sehemu tunakusudia kukupeleka wewe sio hapo twende mtume alehisalatu wa wassalam atafanya nini watu wamekuja kumchukua malaika wakaondoka mtume salalawu wa sallam anahadithia kwa kusema asema tukaenda tukaenda mara ttukakuta tuka kuna sehemu mtu kasimama baada ya mtu kasimama alafu kuna bwa wazuuri maji mazuri asema baada ya ku, ku, kumkuta huyo mtu asema huyo mtu alikuwa mrefu sana mrefu kabisa lakini pembeni yake kuna watu amemzunguka watoto wadogo wadogo kuna watoto wamemzunguka yule bwana baada ya kuwa amezungukwa na wale watoto mtume wa salalla sallam akamwanga yule bwana masha mashallah mtu mzuri eh, hana tatizo lakini wale watu wanamzunguka mtume ma akashangazwa nalmt akaliasa ab mesaama anapupa kuelewa manake ni kama vile ni taalimu ni ilmu anafundishwa an ni vitu ambavyo anaonyeshwa lakini kila kitu, kitu anachokiona mtumeaa kina maana yake mtume lasalau wassalam akaenda baada ya kufika sema thuma ataina ila daraja kisha tukaenda mara tukafika kuna sehemu kama ngazi hivi kuna sehemu kuna ngazi za kupanda zile mtume anasema baada ya kufika ama pale tukapanda kama ngazi hivi nilivyopanda mara nikaona tumeingia katika mji mwingine kabisa tofauti na pale tulivyokuwa tukitembea sehemu nzuri yaani ni mazuri kila kitu kiko safu kila kitu kimepangwa lakini anasema baada ya kuangalia pembeni hivi nikaona kuna watu lakini wale watu wakanishangaza wako aina mbili yaani mtu mmoja lakini kaumbwa, sem, kaumbwa tofauti asema mtume alaihi salatu wassalam upande wake wa, wa, wa kulia yani ni mzuri sana sijawahi kuona mtu mzuri kama yule lakini upande wa, wa kushoto huyo bwana mtu yohyo lakini upande wake wa kushoto anatoa harufu mbaya yani ni mchafu yanini yani anatisha kwa kweli ha, hayuko katika sii tofauti yule upande wa pili asema baada ya kuona yule mtu yuko vile na sio mmoja wako wengi asema mtume alahi salatu wassalam nikauliza jamani hawa nao ni watu gani mtume sasal malaika wakamwambia rasulllah waache u kama walivyo huuniwavyowaona ona hivyo hivyo asema faumiru fa wakaamrishwa wale watu walivyoamrishwa dasema faidha mada lbasar nivyoangalia mbele yangu faidha binahrun kabiri wawasia nikaona kuna mto mkubwa asema wali malaika wakawaambia wale watu kwamba waingie katika ule mto wale watu wakaingia katika ule ulimto wakakaa mli ndani baada ya hapo wakatoka walivyotoka mtume sa wa salam anasema faidha biahsani nnasi aama raaitu asema baada ya kuona ikaona watu wazuri sijawahi kuona watu wazuri kama wale walivyotoka katika yule mtu ile sehemu yao ambayo ilikuwa mbaya wamekuja wamebadilika wamechenji kabisa sio wale ambao niliokuwa nimewaona mwanzo mtume alehisalatu wassalam akashangaa akaona leo leo amekuja kupata elimu elimuhii nayo kali asema wale ma, wale malaika wakamwambia ya rasulllah bado asema faataina ila lmadina baa baada ya kuingia katika yule na, na kuona vilevi tu kwa ambavyo mtume a salama akaviona asema faataina baba lmadina tukaenda mara tukafika tuka sehemu kuna nyumba imejengwa ime vizuri eh, ina ukuta ina mageti na kila kitu kil fastaftahna tukaomba kufunguliwa asema fafutiha lana wakatufungulia mlango mtuma anasema falamma fatahu lana lbab wakati walipotufungulia mlango falamma fatn falamma fatahu lana lbab wakati walipotufungulia ule mlango fadakhalna tukaingia baada ya kuingia angalia mtume angaliamtumesalam anasema baada ya kuingia kuingiaatika ule mji mwingine sasa manake pale mtume kapanda daraja Ka, alivyopanda daraja akakuta mji mwingine baada ya ukuta ule mji mwingine akaona kuna mto mkubwa na kaona kuna wale watu alafu watu wakaambiwa waingie katika ule mto walivyotoka wakatoka ni watu wazuri safi hawana tatizo wazuri nasema sijawahi kuona watu wazuri kama wale asema mtumesaama humma ataina lmadina kisha tuatukaenda tukakuta tuka, tuka mji mwingine baada ya kukuta huo mji asema fastaftahna tukaomba tufunguliwe mlango wakatufungulia mume sala sasma baada ya kufunguli, kufunguliwa mlango, asema, uh, asema, manasema, baada mlango uh, asema faidha biimaratin bi, bi, tawila asema mara tuka, nikaona nyumba kubwa pana imekwenda juu asema nilvyangaliaaamishaaaatmsema wala, wala kaule refuile nyumba misho wa nyumba pia siaaona akasema sifa za ile nyumba lona tofari zake niza dhahabu na fedha na alulu na jawahir yani ile nyumba imejengwa na vitu vya ghalighali tofauti wasema faalali wakasema kuniambia ya muhammad ewe mtumi wa muhammad hadhihi hadhi jannatuka tumetumwa sisi tukulete hapa tukuonyeshe hii ndio ile pepo yako mtaweza kushangaa kwa nini pepo tofari eh? tofali broko zake zile ni za dhahabu eh? kwa nini yani zile tofali zingine za lulu na nini jamani vitu hivyo viko ndio neema za watu wa peponi nadhani katika darasa zitakazokuja mtakuja kuelimishwa nema za watu wa peponi mshairi wa anasemaje anasema la dara lilmari bada lmauti yaskunuhu anathibitisha kwamba nyumba ykuwa ninajengwa ndo nema za watu wapeponi mtakuja kuambiwa huku mii itsema lakini hapa najaribu kuthibitisha mshahidi anasema hakuna nyumba yoyote eh? baada lmauti baada ya kufa ambayo atakuja mwanadamu kukaa amle ndani isipokuwa ile ambayo illa ladhi kana qabla lmauti baniha isipokuwa ule ambayo aliyoijenga baada ya kufa kabla ya kufa kwake kama ulifanya ibada ukafanya matendo mema basi ujue utalipo yale matendo fain banaha bikheirin kama ulijenga kwa kheri faba maskanu hu basi maskani yako itakuwa safi wain banaha bisharrin kama taijenga kwa sharri khaba baniha basi takuwaatapata asara mwenye kuijenga asema la tarkananna ila dunia wazinataha usizame duniani na, mat- na, na mapambo yake ya dunia usione dunia ndi umefika falmautu la shakka yufuniha wayubdiha asema hakika, ki, hakika kifo kinakuja kina na kinateketeza kina kila kitu nachokiona hapa duniani wamal Wa lidhalika ghadan asema fanya sasa fanya matendo kwa ajili ya nyumba yako ya kesho utakayoipata ridhwanu khaz, khaz, khazinuha kiwa mwenyezimgu radhi za mwenyezimgu zitakuhifadhia zita yali matendo yako waljaru ahmadi utakuwa na mtume aaa sallama warrahmanu baniha na mwenyezi mungu subhanahu wataala ndi atakiwa m- amekujengea hiyo pepo kisha anasema hizo hizo nyumba za peponi hizo dhahabu ni dhahabu walmisku tinatuha na udongo wake ni miski ukishika udongo unawaka unanukia zafaranashishunabitu fiha nazafarani vitu vizuri vizuri ndo majani ambayo yatakuwa yameutaumo ndani ndgu zan katikaman tuendelee katika hadii ya hala ya mwisho kuizungumzia sasa tafsiri ya yale maneno na yale matukio yote ambayo aliona mtumi aalam ndani ya i hadii abat subaaad