بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد دقوة زماجي وأفريكا في صهيلي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته tunawakaribisha katika mfululizo wa vipindi vyetu vya sharhi ya baadhi ya vitabu vya hadithi za mtume sala llahu alaihi wasalam huko nyuma tulishatangulia kusherehesha arbain nawawi pia tulifafanua na kusherehesha kitabu lkabair kwa ufupi katika mwendelezo huo tumeamua kuanza vitabu vya ahkami navyo ni vile vitabu vya ilmu ya hadithi za mtume sala llahu alihi wasallam walivyoandika wanavioni wa sheria wakilenga hadithi zinazoelekeza ahkami mbalimbali za sheria kuanzia tahara sala saumu zaka hija na mengineyo kuuza kununua kukodi kuweka rahni ndoa talaka na vinginevyo kama ilivyo katika milango mbalimbali mbali ya ilmu ya fiqhi tumeamua katika mfululizo huu نوانزي كشيريهيشا كتابو عمده الاحكام كتابو هيكي كتابو معروف كما فيلي فيليفيو كتاب بلوغ المرامي كما فيليفيو منتقى الاخبار كما فيليفيو اللؤلؤ والمرجان تميموك فنيهيفيو الي kumweka karibu mtazamaji na hasa yule mwislamu kupata zile dalili za sheria ambazo kwa kawaida zinatumika katika kuelezea maswala mbalimbali mbali ya kisheria umdatu l ahkam tumesema ni moja ya vitabu maarufu katika eneo hili lakini unapoelezea kitabu inakuwa busara pia kuelezea ni nani mtunzi wa hicho kitabu ili msomaji apate sura ya ukaribu kuona kwamba anasoma kitabu kilichoandikwa au kilichokusanywa au kilichotungwa na mwanachuoni mwenye sifa kwani si kila kinachosomwa kina hadhi na thamani hadhi itategemea uwezo mkubwa alionao huyo aliyeandika kitabu kwa hivyo leo hii tuna waletea umdatu lahkam lakini kama tulivyosema tutachukua fikra kwa ufupi juu ya huyu mwanachuoni aliotuandikia عمدة الأحكام مناشوني هو أنا إتوا عبد الغني بن عبد الواحد بن علي بن سرور بن رافع بن حسن بن جعفر نسبة ياكي من دليا مباكا موشو هكو مناشوني هو ألي زلي وماكا ميتانو نا أربعين نموجة هجرية نا alikuwa katika hali ya ufahamu wa hali ya juu ni mwanachuoni ananasibika na adimashkii kwa maana ya damaska miji hii yote inanasaba naye katika kuzaliwa na kukuwa kwa maana unaweza kusema kabisa mwandishi wa kitabu hichi ana asli ya siria na hasa mji mkuu damass mwanachuoni huyu inaonekana alikuwa warika moja na mwanachuoni mwingine ibnu qudama wanasema wanavioni wa tarjama kuwa umri wake na umri wa imamu almuwafaq ibnu qudama haupishani bali alikuwa ni mwenzake katika maswala ya utafutaji wa ilmu na kujiendeleza katika kupata maarifa mbalimbali ya kiislamu kati ya ibnu qudama na kati ya huyu mwanachuoni wetu muandishi wa umdatu lahkami kulikuwa na urafiki na ukaribu wa darasani isipokuwa tu tofauti iliyojitokeza ibnu qudama alikuwa amevutwa sana katika ilmu za uchambuzi wa sheria yani fiqhi wakati ambapo mwandishi wa umdatu lahkam alivutwa sana yeye upande wa ilmu za hadithi ya mtume salallahu alih wasalama kwa maana nyingine wote walikuwa ni wasomi wa majira yanayofanana isipokuwa huyu alikuwa amevutwa sana upande wa uchambuzi wa sheria huyu mwingine alivutwa sana katika ilmu ya hadithi ifahamike tu kwamba hii ni tabia ya nani alibobea sana upande gani vinginevyo wasomi wetu wa kale walikuwa hawana huu mtindo wa waiaii kwa maana takhasus eti anayejua hadithi basi aweza kuwa yuko finyu kwenye fiqhi au aweza akawa finyu kwenye nahau au aweza akawa finyu kwenye sarfu na balagha na kadhalika bali vyote hivi anakuwa na upeo nayo anakuwa na upeo lakini kwenye kile kingine tunachosema amemili anakuwa upeo wake ni mkubwa zaidi kuliko kule kwingine wanachuoni hawa wawili au kwa maana nyingine ibnu qudama na huyu mwanachuoni wetu mwandishi wa umdatu lahkam walikuwa na bidii za hali ya juu katika utafutaji wa ilmu lakini pia walikuwa wako mbele katika kufanyia kazi ilmu miaka yetu hii imekumbwa na maafa unaweza ukamkuta mtu hodari mtafutaji ilmu anabidii ya kusoma lakini kasi ile ya kufanyia kazi ilmu ni ndogo na hii ni katika ilmu za dini lakini hata ilmu zile tulizowea kuita elimu za dunia unaweza ukaambiwa huyu ni mtaalamu wa fani fulani lakini ukakuta huwezi kuona mifano ya utendaji wake inayoashiria umahiri wake katika hiyo ilmu alionayo hivyo utakuta ile elimu ni kama tu e, pambo la kupatia kibarua lakini si utendaji tofauti labda baadhi ya taaluma kama vile udaktari utakuta mtu mtumadamdaktari naam elimu yake atatumia atatibu watu atawaganga watu lakini maeneo mengine ni kitu cha kawaida ukaambiwa huyu muhasibu lakini ukakuta hiyo taasisi yake inahujumiwa na yeye yupo na si ajabu ikawa yeye pengine ni mmoja wanaochangia kwa kalamu yake kuhujumu kwa hivyo mwanachuoni wetu huyu mwandishi wa umdatu lahkam katika utafutaji wake wa ilmu alitembea kwingi alienda bagdad nchini iraqi alienda na kwingineko kwingi na mote humo alikutana na wanavioni mabingwa akapata ilmu mbalimbali mbali kutoka kwa hao kama wanavyosema alikutana na wanavioni mabingwa wa maeneo hayo na kwa kukutana nao aliweza kuchota katika chemchem zao zisizokauka alichota kiasi kwamba alikonga kiu yake mwanachuani wetu huyu mwenyezimngu wa mrehemu kama ambavyo aliingia bagdadi kutafuta ilmu vile vile alienda masri na pia alienda katika miji ya asbahani nchini iran na akarejea dimashqa na hapo napo akakabiliana na wanavioni wakubwa wa nchi hiyo akaendelea uweka katika hazina yake ilmu mbalimbali mbali, kutoka kwa mabingwa hao kwa hivyo mwana chuoni huyu anatambulika kwamba ni bingwa wa ilmu mbalimbali mbali. ni bingwa ambaye kama wanavyomsifu la yushaqu gubaruhu vumbi lake huwezi ukalipasua na hii wanafumbia kuwa alikuwa ni bingwa aliyepindukia ukiacha hilo la ubingwa wa kiilmu lakini pia alikuwa mstari wa mbele kama tulivyogusia awali katika utekelezaji wa ibada kwa maana kufanyia kazi kile alichokisoma alikuwa kama ilivyokuwa shani ya wanavyoni wetu wema waliotangulia wao walikuwa wanasifika kwa ilmu na amal كوني وليجوا وازي كوى علم بلا عمل هاي نفايدة الله سبحانه وتعالى ما منجي امي بيجا فانو وواتو وليوبيو علمو وكاوى هوازي مي امي واتاجا وكوامي فانو مبايا سانا فانو الله نسيما الذين حملوا التوراة ثم لم يحملوها كمثل الحمار يحملوا asfara maana yake ni kwamba alladhina humilu taurata wale ambao mwenyezi mwenyezimgu amewabebesha taurat amewapa taurat amewateremshia taurat amewajulisha juu ya taurat thumma lam yahmiluha kisha ikawa hiyo taurat hawakuibeba ipasavyo hawakuifanyia kazi hawakuijali wakaiweka nyuma ya migongo yao allah anasema kamathali lhimari ni kama vile mfano wake ni kama punda yahmilu asfara anayechukua mazigo ya majitabu mazito mazito mgongoni mwake lakini hafaidiki chochote na majitabu hayo ya ilmu aliyoyabeba ndio mfano wa wanavioni ambao hawafanyi kazi ilmu zao sasa hawawema wetu waliotangulia akiwemo mwandishi wa umdatulahkam wao walikuwa mstari wa mbele kabisa katika kutumia ilmu zao katika kuzifanyia kazi ilmu zao ndio maana utakuta watembe yapo ilikuwa ni ilmu inatembea kwa hivyo alikuwa mstari wa mbele kabisa kwa ibada mbalimbali mbali, lakini pia kutoishughulikia sana dunia kiasi kwamba akapuuza akhira yake ni kweli uislamu unaturuhusu kushughulika na dunia lakini si kwa kiasi ambacho mtu apuuzie akhira yake lakini leo kinachoonekana ni watu kujipa muda mrefu wakihangaika na dunia yao lakini wakati huo huo wakaipa akhira kiasi kidogo sana au pengine wakanyima kabisa hiyo akhira kuipa fungu lake kitu ambacho ni kosa kubwa ndugu mtazamaji kabla hatujaendelea endelea juya yanayohusu kitabu hichi na mwandishi wake kwanza tupate mapumziko mafupi