بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد نقزانق وتزماج وأفريكا تيفي صهيلي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته tunawakaribisha tena katika kipindi chetu cha darasa maalum ya sharhi ya umdat lahkami ambayo tumeanza kipindi cha kwanza katika fursa iliyopita tulisema kabla hatujaanza zile maudhu zilizo katika umdat lahkam ni vizuri tupate sura na picha ya jumla ya mwandishi wa kitabu pia tujue thamani na hadhi ya kitabu jambo ambalo tumelifanya kwa msaada wa mwenyezimgu kwenye kipindi kilichotangulia katika kipindi chetu cha leo tutaendelea kutaja juu ya umuhimu wa ilmu ya hadithi kwa nini tunaona tuseme hilo kwa sababu umdatu lahkam ni kitabu kimo katika fani ya hadithi ahadithi zinachambua maswala mbalimbali mbali ya kisheria lakini bado inabaki kuwa ni hadithi sasa ni vizuri pia tumpe mwanga kidogo mtu atambue juu ya hadithi tunaposema hadithi ni yale ambayo bwana mtume sala llahu aleh wa akiwa katika majali dawa ni zile kauli zake au matendo yake au mambo aliyoyakiri yaliyotendwa na wengine na vitu mbalimbali katika sifa zake yanahusishwa na mtume sala llahu aleh wa kwamba hili amesema hili amelifanya hili amelikiri na mfano wa hayo na tujue kwamba uislamu kama tulivyoashiria nyuma kuwa kwake unategemea ilmu na ilmu ni kuijua haqi kwa kutegemea dalili na dalili za sheria ya uislamu wa awamu hii ya mtume muhammad sal llahu alihi wa sallam. ima ni qurani tukufu au ni yale aliyoyasema bwana mtume sal llahu alaihi wa na vinavyotokana na haya vitu viwili hivi ndiyo msingi wa dini dini ina kwa watu wa husika pale ambapo qurani na sunna zinakuwepo qurani na sunna zinathaminiwa qurani na sunna vinaenziwa kwa maana hiyo ni wajibu wa kila mwislamu kutumia kile alichoruzukiwa na mwenyezimgu katika uwezo uwezo wa mali uwezo wa afya ya mwili uwezo wa aqili ili kuhakikisha kwamba qurani anaipa nafasi katika maisha yake kadhalik hadithi za mtume sal llahu wasallam pia na hili halina matatizo wala si mahala pa khtilafu wanavyooni wakiislamu tokea zama za bwana mtume sal llahu alh wa walikuwa wanatambua mbali ya qurani mtume salla i sallam alikuwa akitamka anayoyatamka ikiwa ni taratibu za kufafanua qurani waanzalna ilika dhikra na tumekuteremshia wee muhammad sa ll l wsa hu ukumbusho wa sallam, qurani litubayina lilnasi ma nuzila ilaihim ili uwabainishe watu kile walichoteremshiwa na mola wao kwa hiyo allah subhanahu wa taala ameteremsha urani lakini mtume sala a sallam amepewa jukumu la kufafanua hiyo qurani kwa maana hiyo wanajua waislam tokea enzi hizo kwamba mtume sala llahu aleh wa sallam, anayo mengi aliyoyasema katika kufafanua qurani anayo mengi aliyoyatenda katika kufafanua qurani ana mengi aliyoyaelekeza katika hilo la qurani kwa maana hiyo haya ndiyo yanafanya kitu kile kinachoitwa hadithi lakini kwa bahati mbaya kabisa imetokezea baada ya kupita enzi hizo za watu wema wakatokea watu ambao kwa kweli si chochote si lolote ukiwalinganisha na hao wametokea wakiwa na madai ya batil na si ajabu ikawa ni vibaraka wa maadui wa uislamu wao wanasema hapana hakuna kitu kinachoitwa hadithi bali mwislamu anapaswa ategemee qurani katika mambo yake yote hakuna kitu kinachoitwa hadithi unachokiona kinadaiwa hadithi si kweli kwa maana hiyo toka enzi hizo baada walipoondoka masahaba na tabiina hawaliokuja wote maulama maelfu kwa maelfu wote hao hawa, hawajui kitu katika uislamu wanaojua ni hawa eti ambao kwa vigezo vya dini hata kwenda msalani hawajui hata ku, ku, kujisafisha wakenda chooni hawajui lakini leo wamekuwa ndio wana madai hayo ya kwamba qurani ndio sawasawa lakini hakuna kitu kinachoitwa hadithi tumeona tuzungumzie juu ya eneo hili ili tutapokuwa tunashughulika na hadithi ijulikani kwamba tunashughulika na kitu chenye maana kitu kinachokubalika ingawa kuna watu ambao kama tunavyosema bila ya wasiwasi kwamba ni wenda wazimu ni watu ambao wana mapungufu ya akili ima ni hivyo kweli au kama wanazo akili basi wamekubali kuwa vibaraka wa maadui wa uislamu ili kuchafua uislamu na lengo letu kubwa huyu ambaye si mateka wa hawa ajue kwamba anachokifanya cha kutambua na kuheshimu ahadithi za mtume sala llahu ale wa ndicho kilicho sahihi ndio maana tumesema watu wasiwa, wasiwape nafasi watu aina hiyo lakini kuna haja ya kuwauliza watu wa aina hii hivi wanaposema hakuna hadithi na kila kitu muislamu aishie kwenye qurani kwa maana hiyo zile tafsiri zile fafanuzi za bwana mtume sala llahu alehi wa sallam, ziwe hazina nafasi tunawauliza wajaribu kutoa hoja za majibu qurani tukufu na kwenye hili ilitokea bahati mmi ya kukutana na mmoja wao nikamwambia qurani tunaikubali kuwa ni maneno ya mungu unaikubali kivipi umejuaje kama hii ni qurani maneno ya mungu andio maneno ya mungu hawo waliosema hii qurani ndio hao waliosema hizi hadithi za mtume sal lla salam e kwani ulikuwepo wakati jibril wanateremka kwa muhammadi salllal wasallam wa hukuwepo ila kuna watu kuanzia sahaba na tabiini na atbau tabiini ndio waliosema hii qurani na nawe umeikubali inashangaza kuona wako watu wamesema haya ni maneno ya mungu umekubali wala hukuhoji mungu huyo amesemasemaje wapi na ilikuwaje lakini wakati huo huo watu hao hao wanakwambia yule mtume wake aliyemtuma ana maneno aliyoyasema ndio haya hapa yanaitwa hadithi wewe hutaki lakini hata hivyo hebu kidogo tujaribu kuhoji qurani tukufu inasema wa atiu llaha na mtiini mwenyezi mgu kutii kutii maana yake ni, ku, ni kukubali kusarenda na kunyenyekea kwenye amri ya yamtoa amri na kwenye katazo la anayekataza sasa kwa ndugu zetu hawa ukiwauliza nini maana ya waatiu ati, llaha wanasema qurani inaagiza kila mwislamu amtii allah subhanahu wa taala kwa maana afuate amri za allah na aepuke makatazo ya allah suali amri za allah ziko wapi wanasema ndio hii qurani kwa maana hiyo amri za qurani zitiiwe na makatazo yaliyo katika qurani mja atii yale makatazo kwa maana ache yaliyokatazwa taib qurani za kusema wa atiu rasul na pia mtiini mtume sla aau sallam imeadfia kwamba mwenyezimgu atiiwe na mtume wake pia atiiwe sasa hizi amri za mtume saa a wa sallam na makatazo yake viko wapi ili tuweze kumtii ukifikia hapo huwezi kupata majibu kwa watu hawa kwa sababu ili kuwe na neno kutii au kutotii lazima kuwe na amri pale iliyotolewa sasa ima huyu mtiiwa alitoa amri au alikataza ndio maana tunafikiria kuwa pata kuwepo toa kwa wale wanaomtii mtoa amri na patakuana toa kwa wale ambao wanakoma kufanya aliokataza yule aliyokataza sasa amri za allah ndio hii qurani ambayo nyinyi mnaikubali hizo amri za mtume sala salam ambayo qurani imeamrisha pia wa atiu rasula na mtii ni mtume slaa salam tuna mtii lipi wakati yeye hana maneno aliyowahi kuyasema hana makatazo aliyowahi kuyakataza wala hana amri alizoziamrisha kwa mujibu wa itikadi yenu hiyo ni dhahiri utaona kwamba itikadi kama hiyo ni batil lakini hata tukija kwenye hiyo qurani yenyewe ambayo wao wanadai kuiamini qurani imeamrisha mambo chungu mzima ikiwemo kuswali sala tano waaqimu salata simamisheni swala tunaswali vipi ile kaifia namna ya kuswali tunafanyaje tunagaagaa tunaanguka kifunifuni tunalala chali tunafanyaje hata ukisema qurani hataukisema uran mesema rukuinikufanyaj unarui unarukui vipi unasujudi unasujudi vipi kama kuna ya kusema unasema yapi na yako aya gani hayo yaloelekezwa kusema hiyo ni sala lakini waatu waatuzaka toeni zaka tutoe zaka tutoe mali kuwasaidia wenye shida taib kwa mujibu wa qurani tu zaka inatolewa kwa kiwango gani cha uwezo unaozingatiwa baadhi yao wanajibu wasema hakuna kiwango maadamu una uwezo utoe tu ikiwa hakuna kuwa, kiwango basi pia itakuwa hakuna ruhsa ya kutoa sema hakuna kiwango maalum maana yake mwenye shilingi mia ya kitanzania atowezaka wenye mia, bili, mwenye, mia tatu, mwenye shilingi shilii atoezaka kwa mujibu wa uelewa wenu maana yake maskini wa kupewa itakuwa ni mtu ambaye uwezo wake wa kimapato chini ya shilingi hamsini na mtu kama huyo haahatunaye kabisa kwa hivyo utakuta yale yale maslahi ya kisheria yanaweza yakaathirika mara moja endapo tutakubali itikadi ya batili inayosema hakuna kitu kinachoitwa hadithi pia mahala pengine mwenyezi mungu amesema kuelezea mwanadamu na hatima yake ya maisha thumma amatahu fa akbara mwanadamu aliyeumbwa ameishi duniani alipoishi kisha allah subhanahu wa taala akamfisha kiumbe wake na kumweka kaburini kupitia ibada ya maziko hii inahitaji maelezo na ufafanuzi kama hoja dhidi ya wengine lakini insha allahu taala baada ya tukupata mapumziko mafupi