الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على اشرف المرسلين سيدنا ونبينا محمد سيد الاولين والاخرين وعلى اله واصحابه الطيبين الطاهرين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين أما بعد نوجم تزماجي وافريكا في karibu tena katika darasa yetu ya sharhi au ufafanuzi wa kitabu umdatu lahkam kwa kukukumbusha tu katika vipindi vilivyotangulia kabla hiki cha leo tulizungumzia kwa ujumla kuhusiana na mwandishi tumejipa picha halisi ya mwandishi na kitabu chake umdatulahkam na kipindi kilichofuatia pia tulielezea kwa ujumla juu ya somo la hadithi na umuhimu wake katika sheria kwa sababu hadithi za mtume sala llahu alehi wa zinaweka wazi na kufafanua namna ya utekelezaji wa zile amri za qurani kwa mfano qurani ikisema aqimu lsalah anakuja mtume sala llahu alehi wa sallam anasali na watu wanamwona wanasikia anavyosoma wanaona na kushuhudia anavyotenda matendo ya sala rukui itidali sijda mpaka salamu kisha mtume anasema saluu kama raaitumuni usali swalini kama mnavyoona hivi nna swali kama mlivyoona nna swali basi na nyinyi mswali hivi hivi sasa kitendo cha kuswali na kisha kuwaambia wauminu swalini kama mlivyoona nna sali huu ndio ufafanuzi wa qurani aliyokusudia mwenyezimgu aliposema litubayina linnasi ma nuzila ilaihim tunakuja kwenye hija bwana mtume sal llahulwa salam ali hiji alionekana ihramu yake anavyohirimia ya. anavyovaa anavyotufu anavyosali maqamu a ibrahim anavyokwenda safa na marwa anavyosimama arafat kila hatua lakini alikuwa kila hatua anasema khudhuu anni manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi yale matendo yenu ya kiibada ya hija chukueni kutoka kwangu mimi amefika arafa kasimama huko umma umefurika amewaambia wakaftu hahuna mimi nimesimama hapa nliposimama walarafatu kuluha maukifu lakini maeneo ya arafa yote haya ni nafasi inayofaa kusimama sasa tunasema indapo mtu atajinyima fursa ya kuyafanyia kazi aliyoyasema mtume sala llah l sallam akasema yeye na qurani qurani na yeye tu ukweli ulivo hatakuwa na dini ya uislamu uliokuwa sahihi dhambi za kuwacha qurani zitamsibu mahala pengine qurani inasema wama atakum rasulu fahudhuhu alichokuleteeni mtume salallahu aleh wasallam chukueni aya ilikuwa inawazungumza watu katika maukifu mbalimbali na huwezi kusema alichowaletea mtume hapa ni zile mali zilizotekwa vitani ngawira ma ni tamko pana tamko amu tamko lenye maana pana mno huruhusiwi kisheria kulipa maana finyo huruhusii kulifinya chochote alichokuleteni mtume sa a salam fahudhuhu na miongonima alivyovileta ni maneno yake ahadithi zake sasa leo ukisema hakuna ni kujidhuru sasa haya tuliyasema huko nyuma na tukasema wanavyoni alhamdulillah makundi haya yaliyepotoka potoka ambayo huwa yanajitokeza katika kila zama wakiona wanavyoni wamenyamaza kimya basi huibuka makundi yanayopiga vita uislamu kwa kisingizio cha kuwa wanaamini na kufuata qurani peke yake katika kipindi cha kabla ya hiki niliwahi kuashiria na kuelekeza baadhi ya vitabu vya wanavyoni walivyoandika wakiwarudi na kuwajibu na kubatilisha hoja zao watu wenye mwelekeo huu nikataja kitabu kama miftahu ljanna fi lihtijaji bisunna cha imamu suyuti rahimahullah lakini pia kitabu kingine shubuhatun haula sunna kilichoandikwa na imam au shekh abdurazaqi hafifii hivi vitabu msomaji muislam ambaye hajakumbwa na janga la wabaya hawa vinatosha kabisa akisoma uelewa kwamba hawa watu ni wapuuzi watu waovu hawana chochote lakini pia niliahidi katika kipindi hicho kilichotangulia kwamba ntanukuu neno kwa neno baadhi ya yale yaliyosemwa na imamu suyuti rahimahullah katika hicho kitabu chake miftahu ljanna ili uone wanavyoni kutegemewa kama huyu suyuti rahimahullah amesema nini ukishajua hilo itakuya rahisi kwa sababu watu wanaweza kuangalia hoja tunaangalia na watu wenyewe ikiwa jalaludini syuti mwanachuoni bingwa dunia nzima toka imeanza wanatambua yeye akubali kuna hadithi aje mtu hapa hajui chochote hawezi hata kuzungumza ibara mbili ya ya kiarabu lugha qurani ikawa sana haiwezekani sasa aka a kiaskialsemat utajua kumbe hawa watu wapuuzi na anakusihi kwamba hivi vitabu kwa kadri na ufahamu vinapatikana madukani na inapatikanamadukani nasivikubwa nadhani kama kitazidi kitabu cha miftahu miftahujanna kama kitauzwa ghali pengine shilingi elfutano nunua usome ukute wanavioni wetu wameelezea nini juu ya hadithi itakusaidia kuwajua hawa makafiri wanaopinga kuwepo hadithi tumewaita makafiri kwa sababu ndivyo wanavyoitwa na wanavyooni hapa ntanukuu neno kwa neno aliyoyasema imamu jalalidini asyuti rahimahllahu taala katika kitabu chake miftahu ljanna nanukuu ndugu mtazamaji fatilie pamoja nami darasa hii ili jusikie na kuona aliyoyasema imamuti imamusyuti ameanza kwa kusema ilamu yarhamkum llah juweni ndugu zangu waislamu na namwomba mwenyezimgu akurehemni ilamu yarhamkum llah juweni ndugu zangu waislamu namwomba mwenyezimgu akurehemni juweni anna min alilmi kwamba baadhi ya elimu nyingine hizi kahaiati dawa zimekuwa kama dawa vile yani kama vile dawa akimaanisha nini hapa ataeleza anasema suyuti jueni kwamba minalilmi baadhi ya elimu kahaiati ldawa ziko kama dawa vile wa min waminalarai na baadhi ya rai na mawazo ya watu kahaiati lhalaa ziko kama vile kwenda msalani au maliwatoni vitu hivi anasema la tudhkaru huwa havitajwi illa inda daiyati ldarur ila pale ambapo dharura inapambana sana mtu hawezi mtu kutaja habari ya chooni au maliwatoni au msalani ila abanwe atakaa mahala akizidiwa ndo apana budi tena amejizuizi anaona ame la nitaumbuka naomba kwenda msalani kidogo. Naomba kunda, kidogo ni vitu ambavyo kwa kweli kama si shida asingevitaja na dawa dawa mtu mtu hana habari ya kuuliza mzima wa afya haumwi hawezi daktari asingevitaa da hvnaokua daaazaa aaannezakunifaa mimi nayo nyumbani au niweke mahala sasa anaweka utangulizi wa maneno kuona kwamba hii ilmu atakayosema katika miftah ya kuwataja hao analazimika tu lakini kwa kweli maneno wanaoyasema hawapuuzi anaona kinya hata kuyasema lakini hanabudi aseme kama vile ambavyo hanabudi mtu anataka kwenda msalani huwa anasema nataka kwenda msalani la tudhkaru vitu vingine kama hivi baadhi ya ilmu baadhi ya, ya, ya, ya rai zimekuwa la tudhkaru hazitajwi ila inda daiat dharura ila pale dharura inapombana sana mtu ikamwita dharura fanya fanya fanya ndio anafanya sasa anasema kwa hili anakusudia akutupeleka mahala anasema waanna mimma faharihuhu na kwamba miongoni mwa mambo ambayo harufu yake imeanza kunuka fihadha zaman katika zama zetu hizi na kwamba miongoni mwa vitu ambavyo vimeanza kunuka harufu yake katika zama zetu hizi anakusudia zama zake suyuti ukijua kwamba amefariki mwaka 9 11 hijiria na hivi leo tunavyoongea ni 14 34 sasa katika zama zile anasema kuna majambo yamejitokeza ameapa mfano harufu yake imeanza kunuka katika zama hizi wa kana darisan bihamdillahi taala na mambo hayo yaliyoibuka tena upya hivi sasa katika hiyo mia 9 na kumi namoja anasema wakana darisan bihamdillahi taala ni yalikuwa hayapo kabisa yalififia kabisa kwa msaada wa mungu lakini leo ametokea watu waovu wameyaibua upya yalikuwa wakana darisan bihamdi llahi taala na yalikuwa yamefifia kabisa yametoweka kabisa kwa msaada wa mwenyezimgu mundhu azmani tokea zama kadhaa huko nyuma yalififia haya yakawa hayapo yape hayo suyuthi unatoambia wahuwa ana qaila rafidhyan zindia na kwamba kuna msemaji mmoja huyu msemaji ni rafidhi rafidhi ni katika makundi ya kishia zindi mnafii kabisa mtu muovu huyu akthara fi kalamihi amefanya wingi katika maneno yake anayoyasema ameongea kwa wingi sana anasema hivi anna sunnatanabawiya sunna hizi zinazohusika na mtume sal llahu alehi wasalam wlahadith almarwiya na hadithi zilizopokewa zikahusishwa na mtume salllahu alhwa salam imamu suyuti yeye hizi anaziombea mungu zidumu anasema zadaha llahu uluwan wa sharafa namwomba mungu hizi hadithi za mtume s salam azizidisie utukufu na ubora lakini huyo mtu mwovu anasema ahadithi za mtume slaa sallam na hizo sunna zake la yuhtaja biha haziwezi kutumiwa kama hoja katika dini wa anna lhujjata na kwamba hoja katika dini fi lqurani khasa ni kwenye qurani tu si kitu kingine sasa suyuti anasema maneno kama haya asingependa yeye kuyataja na kwamba kule kuyataja ameona ni dharura imetokea kama vile mtu anavyopata dharura akaomba akasema ataje msalani au ataje chooni au ataje maliwatoni mbele za hadhara ya watu wenye kuheshimika kwa sababu amebanwa na anajisikia haja vinginevyo angeona aibu kutaja maliwatoni au msalani mbele za watu kama ambavyo mtu hataji dawa wala haiulizi ila anaposhikwa anapoumwa kadhalika yeye hataji haya majambo ya watu wanaojitia wao hawajali qurani na hawajali hadithi wao wanaamini qurani tu hataji haya ila ameona kuna udharura ataji vinginevyo wanaweza kuwalaghai watu na kuwaharibu watu wakaacha dini yao ndugu yangu mtazamaji maneno ya jalalidini syuti ni msingi mkubwa katika kuwakemea haya hawa watu lakini kwanza kabla hatujaendelea kuyafafanua tupate mapumziko mafupi