ndugu mtazamaji tunaendelea na darasa yetu hii tulisimamia kabla ya mapumziko mafupi kutoa hoja qurani imesistiza juu ya wanadamu kuzika mtu akifa azikwe allah amesema thumma amatahu fa kisha mwanadamu baada ya kumaliza kipindi cha maisha yake ya kidunia allah alimfisha huyu mwanadamu na kumweka kaburini sasa tunazika vipi tuelekeze taratibu za mazishi kwa mujibu wa qurani ni dhahiri kwamba utakuta hakuna ufafanuzi hiyo kazi amepewa bwana mtume salasalam ameelekeza kwa hivyo mwislamu kujidai yee ni mwislamu lakini pia hajali uwepo wa hadithi za mtume salallahu alaihi wasallama huyo anajidanganya na huyo anakuwa ni chanzo cha tatizo katika uislamu wetu huu kwa sababu atakuwa na uislamu usiyetabirika uislamu usioeleweka tunaamini bila yachembea ya shaka kwamba bwana mtume salallahu alaihi wasalama katika maisha yake ya kufikisha ujumbe ameifikisha qurani ya mwenyezimgu na amefikisha tafsiri ya qurani ya mwenyezi mwenyezimgu na kwenye ile aya wa anzalna ilaika dhikra li tubayina nasi, ili uwabainishie watu bwana mtume sal llahu alhi wasalam katika kubainisha amebainisha kwa vitendo vyake amebainisha kwa kauli zake na wakati mwingine hata kwa namna ya kuyakiri majambo ili kubainisha kwamba hili jambo linakubalika sasa baada ya hayo hatuoni kama kuna kuna yani, kuna hikma na busara ya kuwajali watu ambao waliofilisika kiimani watu ambao tunaamini akili zao hazifanyi kazi ima ashaitan ndio aliyowafanya wawe hivyo au sheitani wakupenda maslahi ya kidunia ndio aliowatia katika zogo hilo ndugu yangu mtazamaji kwa faida yako na yangu napenda tu tunikwambie wanavioni wa kiislamu tokea enzi hizo walivyoanza kujitokeza watu wenye fikira potofu za aina hii hawakutulia wala hawakuacha wajibu wao wa kubainisha haki iko wapi wanavyoni wa kiislamu tokea enzi hizo za zamani na mpaka hivi sasa wamekuwa wakiendelea na wamesimama kidete kupambana na watu hawa waovu kwa kuzijibu zile hoja zao za kubabaisha babaisha na vile vile kuzibatilisha kabisa zile fikra zao za batil hivyo kupitia wanavyoni hawa anayetaka kunusurika na shari hii biidhnllah na asome vitabu vyao kwa maana, hivyo, kwa maana hiyo nachukua fursa hii kuwaambia watazamaji wetu wa karimu anayetaka kujikita na kuzama kujua watu hawa wapuuzi wanaojiita wao ni ahli lquran kwa maana ya kwamba hawaamini hawaitumii isipokuwa quran arejee vitabu mbalimbali ambavyo wameandika wanavioni hawa waki, wakifafanua ubatilifu wa watu hawa na wakiweka wazi hoja mbalimbali miongoni mwa vitabu hivyo ni kitabu marufu kinachoitwa miftahu ljanna filihtijaji bissunna narudia hili jina miftahu ljanna fi lihtijaji bissunna maana ya kitabu hili jina lenyewe linarudi fikira potofu maana yake kitabu kile kakipa jina la ufunguo sasa heye anasema miftahu ljanna ufunguo wa kuingilia peponi uko wapi uko katika kutumia hadithi za mtume salalauale wa salam kuwa ni hoja yaani mtu akiwa katika msimamo wa kuzitumia na kuzifanyia kazi ahadithi za mtume salallau alewa sallam huyo ameshika ufunguo wa pepo hapana kinachomchelewesha asiingie peponi isipokuwa kifo kwa kuwa hajafa ndio kinachomchelewesha kitabu hichi kimeandikwa naaladin abdrahmani asyuti rahimahllahu taala mwanachuoni aliyefariki dunia mwaka 91hijria huko mbele allah akituwezesha tuta baadhi baadhi aliyoyasema syuti kuhusiana na watu aina hii ambao wanatupilia mbali ahadithi za mtume sla salam kitu ambacho kimewachongea wacho, kime na kuwaponza wajikute wana dini ya ajabu ajabu wako watu maisha yao wanaswali raka mbili tu wanajulikana kama ahlu rakaateini au ahli lqurani majina haya mawili hili la kwanza ni lao kweli ahlu rakaateini lakini kuwa ni ahlulquran hapana ahlulqurani wanatambua kuwa mtume salllah alwasalam amekuja na qurani lakini pia wanatambua amekuja na kauli zake na matendo yake na vitu mbalimbali ambavyo inahitajika kwa mwislamu kuifanyia kazi kama ni sehemu ya wajibu wake kwa hiyo kitabu cha kwanza ni miftahu ljanna fi lihtijaji bissunna cha imamu suyuti rahimahllah taala na kitabu cha pili shubuhat shubuhatu haula alsunna hiki tamwana chuoni abdurazaqi afifii hafidhahu llahu taala ndani ya vitabu viwili hivi utaposoma utapata kufahamu upumbavu walio nao hawa wanaojiita wao wanatumia qurani tu na wanatumia hawatumii hadithi utajua upumbavu wao umefikia kiwango gani lakini pia utajua kazi nzuri walizozifanya wanavyoni hawa kuwachambua na kuwajibu bila chembe ya shaka watu wa batil na nilisema allah akituwezesha ntanukuu baadhi ya vieneo mbalimbali alivyovisema suyuti rahimahullahu taala kuwaelezea watu hawa wabaya ambao wanatia aibu katika uislamu kwa sababu mtume sala llahu alehi wa sallam, mbali ya hadhi ya utume lakini ye ni binadamu haiwezekani useme maisha yake yote yaliyoishi mpaka anafariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na tatu hakuwahi kusema neno huwezi yani haingia kilini hata kama angekuwa bubu basi watu wenginukuu kile kigugumizi chake cha ububu si sasa amewalingania watu amefanya dawa na si kweli kwamba ilikuwa dawa yake kila mahala anasoma aya yoyote ile ndio dawa yake haikuwa hivyo alikuwa anawasomea qurani na kuwachambulia ule uchambuzi wake uko wapi iwe mtume hakusema neno kwa kweli maneno kama haya laiti ingekuwa tumehadithiwa tu wengine tungeanza kusema kweli kuna watu aina hiyo kweli kuna mtu mwenye aqli anaweza ana kuhubutu kusema kuwa bwana mtume sal llah al salm hana aliyolisema nandio maana qurani yesema wama yantiqu ani lhawa in huwa illa wahyun yuha mtume sal lla salam hatamki kwa matamanio ya nafsi yake in huwa ila wahy yuha hayakuwa anayeyasema ila ni ule wahi anayofunuliwa na allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji haya tulioyazungumzia katika ilmu ya hadithi na umuhimu wake tumetaka yatangulie kuwa katika kumbukumbu kumbu zako kabla hatujaingia katika ule usomaji wenyewe halisi wa ilmu ya hadithi ili ujue hadithi zina utukufu huu lakini pia kuna watu wasioutakia mema uislamu wamejitiatia kati hapa ili kuwachafua waislamu na kutia dosari uislamu ionekane uislamu hauna misingi thabiti uliosimamia na nilitanguliza kutaja bwana mtume saa salam amesema nimekwacheni qurani nimekwacheni pia sunna zangu sasa kama ambavyo qurani ipo na tunatambua hii ndio qurani basi tunapaswa kutambua hizi ndizo hadithi za mtume salallahu alaihi wasalam ndugu yangu mtazamaji kwa msingi huu nataraji utajua hapa kwetu pia ni swala la historia kuwa imejirudia na hapa kwetu tunao watu aina hii wengine wanajiita quraniin wengine wanajiita ahlilquran wengine wanajiita majina tofauti tofauti lakini wote hao wana kufuru ya aina moja kufuru yenyewe ni kudai kuwa hakuna kitu kinachoitwa hadithi za mtume sallaalwasalam hakuna kitu kinachoitwa wahi ulioshushwa au kuteremshwa kwa bwana mtume bwanamtume salllaalwasalam bali kinyume chake kwamba hadithi zipo na ukiangalia utakuta wa kale wamezungumzia wame hadithi kuna mkusanyo wa hadithi uliokusanywa na imamu albuhari kuna uliokusanywa na imamu muslim kuna imamu abu daud kuna imamu termidhi kuna imamu bnimaja kuna imamu nasai na wengine wengi katika ulimwengu wa kiislamu ndugu yangu mtazamaji ningependa baada ya maneno haya juu ya hadithi tukumbuke tu kuwa hadithi za mtume sallah salam wale wanaozikataa wamejichanganya changanya na kutoa vitu ambavyo wa wanadhania ni hoja mbele ya sheria wakati vyenyewe kumbe si hoja maskini ila wao hawakuelewa vizuri dini nakumbuka miongoni mwa hoja zao wananukuu qurani isemayo fabiayi hadithin badahu yuminun hadithi ni hadithi ipi tena baada ya qurani ndiyo hawa imeonesha wazi katika kwamba hakuna haja kuamini hadithi oesaza una aaaasbanahiyo sio tafsiri yake na wala sio makusudi yake makusudi makusudia fabiayi hadithi badahu yuminun ni hadithi gani tena watakayoyamini ikiwa urani awaai nini kingine wsabu urani ndio inikushika mkono umkubali mtume salllahu al wa salam qurani ni maneno ya mwenyezimgu sasa kama mtu haamini hata maneno ya mwenyezimgu ataamini maneno ya mtu mwingine sasa hiyo wanasema kwa maana hiyo inaonekana hakuna ukweli ulivyo sio hivyo na ushahidi au hoja ni wanavyuoni wetu tokea kale salaf tokea kale na kale wanajua kabisa kuwa kuna hadithi za mtume sala llah sallam na katika kilazama wamekuwa wakifanya michanganuo mbalimbali wamekuwa wakisherehesha wamekuwa waki, wakifanya kazi mbalimbali mbali katika ilmu ya hadithi leo inasikitisha tena inasikitisha sana kutokeza watu si chochote si lolote hawana wanachokijua katika dini ya mwenyezimngu ila ncha ncha za majambo wanatokea kuwa wao dhidi ya mtume saaa aeli hio ni hatari twamwomba allah subhanahu wataala yeye mwenyezimgu ndiye aliyetuamrisha tumuombe na akatuahidi kutujibu kwa hivyo ya yarabi tunakuomba kama ulivyotuamrisha tujibu dua zetu kama ulivyotuahidi hakika wewe wendi kinyume na ahdi ndogo mtazamaji nakukaribisha tena katika kipindi chetu kijacho cha darsa yetu شرح يا عمدة الأحكام من خيري من كلام خير الأنام وليو تنشي هابا وبالله التوفيق والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته