ndugu mtazamaji karibu tena kwenye sehemu yetu ya pili ya kipindi hiki ambapo kabla ya mapumziko mafupi tulikuwa tunaendelea kupitia neno kwa neno ya yale aliyoyasema imamu jalaldini syuti na ambayo yamo katika kitabu chake miftahu ljanna fi lihtijaji bissunna kama darasa ili ujue hawa watu wanaojitia wao rakaa mbili kila swala hawa watu wanaojitia hakuna chochote zaidi ya qurani ni watu waovu ambao waliwahi kuwa toka nyuma huko na baadaye wakafifia na wakiona mahala pako kimya huibuka tena na uone kwamba wametajwa kwamba wao ni marawafidhi katika makundi mabovu ya kishia wametajwa kwamba wao ni mazindiki makafiri wanafii ni watu ambao hawamo katika jumla ya waislamu si katika jumla ya waislamu na hatujui hapa kwetu hawa watu kwa mfano tanzania wanajijua hivo au wanafata kundi au auwanafata bahasha kama wanavyosema kwa sababu katika harakati za urafidh na ushia wa kukataa alioasema mtume laa wanazo sababu na nando maana nimependa katika darasa hii tunukuu neno kwa neno ili pangine wale ndugu zangu kama hawajui wapi wayajue leo na utajua ndugu yangu kupitia afrika tv chimbuko la watu hawa wametoka wapi na nini msingi wa maneno yao imamu suyuti anasema huyu mtu anasema kwamba hoja ni qurani tu na hadithi za mtume sal llah al wsalama hazitumiki kama hoja imamu syti anasema hakadha samitu hadha lkalama bijumlatihi minhu hakadha hivi hivi samitu hadha lkalama nimeyasikia maneno haya bijumlatihi kwa ujumla wake minhu kutoka kwa huyu msemaji kwa hivo siyote yaliyasikia haya na usije ukadhania ni hey, yeye tu hapana wasamiahu minhu khalaiun ghairi na wameyasikia maneno haya watu wengine wengi mbali yangu mimi baada ya kuyasikia maneno kama haya ya hatari watu lazima wanagawika pale ndio maana utakuta katika taarifa za kawaida watu wanasema maneno yalasema fulani watu waliyapokea kwa hisia tofauti na syuthi anatuambia pia maneno haya yaliyosemwa na mpuuzi huyu anayekejeli sunna za mtume sal llah alh wasalam na kudai kuwa anafuata qurani tu watu waliyapokea kwa hisia na mitazamo tofauti imamu suthi anatuambia faminhum man la yuli laha faminhum man la yuli lidhalika balan baadhi ya watu kuna ambaye haya maneno haya ya kutojali sunna na kuzipinga kuamua kuifata qurani peke yake faminhum man la yulkii laha balan katika hao watu kuna ambaye maneno haya wala hakuyashughulikia kabisa aliona ni upuuzi akaendelea na maisha yake ya kawaida فمنهم من لا يلقي لذلك بالا كتكواتو كنا أمباي من نهاية ولا هكوي جالي ولا يا شغلكيا ومنهم من لا يعرف أصل هذا الكلام نباذيه كنا أمباي أليشانقاه كسبب هجوي أصلية من نهاية يمتلكوا أبي ولا من أين جاء أصلياكي نيني جنزوشاكي نيني نا yametoka wapi imamu suyuti rahimahu llah katika hichi kitabu chake cha miftahu ljanna na maudhuhu hii inayoisoma iko mwanzo mwanzo kabisa ni sehemu ya mwanzo kabisa kama utangulizi ndo anasema baada ya kuona maneno haya hatari yamesemwa na watu kuna ambao wameamua kuyapuuza na wengine wameamua tu kushangaa shangaa anasema faaradtu mimi imamu suth anasema faaradtu nikataka an uwadhiha lilnasi kuweka wazi na bayana kabisa kwa watu asla dhalika asili ya haya maneno faaradtu mimi nikataka an uwadiha kuweka wazi linasi kwa watu wote wajuwe asla dhalika asili ya haya maneno kwa hivyo kupitia miftahu ljanna filihtijaji bisuna, utajua hawa watu anaitia kila sala mbili hakuna hadithi hakuna nini nashangaa mtu mmoja nadhani kama anaangalia atajijua ni alikuwa hajui hata alifu ikoje hajui chochote nasikia ndio kiongozi hapa tanzania hiyo alikuwa hiolianakua siku za nyuma hii azahindo nini Nambia, indio be, indio te naskia nio mkuu wa fikra hiyo mtu ambaye alikuwa hajui hata alifu ikoje hapa pana nini lakini kwa bahati mbaya kabisa kwa absa vile kuna kitu kingine zaidi ya dini futa, mpaka wakafikia walipofikia sasa suut anasema waubayina butlanahu na nataka pia kubainisha ubatilifu wa fikra hiyo kwa hiyo kupitia mifutahu ljanna utajua wenye msimamo huu asili yake ni nini chanzo ni nini na yametoka wapi haya na utawajibu nini utapowakuta wana, wanawaharibu watu Uta, utafanya nini pia utajua wa annahu min adhami almahaliki na kwamba miongoni mwa mambo makubwa yanayoangamiza ni mtu kufuata itikadi hizi za watu wasioamini ila qurani watu wasioamini hadithi za mtume imamuswth anasema min adhami lmahaliki miongoni mwa mambo makubwa yanayoweza kumwangamiza mtu ni kufuata kundi la watu wasiotambua uwepo wa hadithi za mtume sw allah atuepushe na fitna zao atuepushe na shari zaod imamu seyuti rahimahullah anaendelea kusema walamuu rahimakum llah juweni namwomba allah akurehemni walamuu rahimakum llah na juweni nyinyi wasomaji juweni ndugu waislamu namwomba allah subhanahu wataala akurehemni juweni anna man ankara mtu yoyote atakayepinga mtu yoyote atakayekanusha كون حديث النبي صلى الله عليه وسلم كوى حديث ذمتوم صلى الله عليه وسلم متي يوتيولي اتكاي كانوشا كوى حديث ذمتوم صلى الله عليه وسلم نسى وسوى حديث هزو نسى وسوى قولا كان زلكوى نزل قولي ذمتوم صلى الله عليه وسلم او فعلا او منينو bishartihi zilizopokewa kwa masharti kwa sababu masharti na vigezo vinazingatiwa katika ulimwengu wa hadithi ili tukubali kuwa haya ni maneno ya bwana mtume sal lla sallam asatanatambia jueni kwamba mtu atakayekanusha hadithi za mtume salllahu alei wa sallam iwe ni kauli iwe ni kitendo hadithi ambazo zimethibiti kwa kuzingatia masharti yale ya kuthibiti hadithi yeye akazikanusha almaruf fi lusuli yale masharti yanayojulikana katika misingi ya hadithi akawa anakataa kuwa hujja sihoja hadithi hadithi si chochote si lolote yule mjinga mwanzo ambaye chote. alikuwa anasema yale ni mataruma tu ni mataruma tu vitu vya kutupiliwa mbali adhana llahu min dhalika mtu mjinga wa kutupwa anajiingiza katika kitu asichokijua maskini ya mungu sijui ni kwa hayo maslahi ya kidunia machache au ni kutingwa na sheitani la haula wala quwata illa billah sasa anayepinga kwa mujibu wa siyoti anayepinga kuwa hadithi za mtume saa a sallam si hoja kafara huyu amekufuru tena waharaja an dairati lislami kafara amekufuru wakharaja an dairati lislami na ametoka katika ulingo wa uislamu hayumo si mwislamu kwa mujibu wa imamu suyuti na kwa mujibu wa hoja zilizo wazi alizozitoa pale wale wanaosema hakuna hadithi za mtume saawa sallma hadithi chochote si lolote kwa kweli hawa ni makafiri na ndivyo zilivyo fatwa za waislamu duniani kote hawafai kufuatwa katika sala hawafai kuozeshwa mabinti wa kiislamu na wala wao kuwaolea hatuwaolei kwa sababu hata si ahli lkitabi ni watu wametoka nje ya ulingo wa uislamu kwa mujibu wa alivyoeleza imamu syuti rahimahullahu taala imamu syuti anaendelea kusema wahushira maa lyahudi wanasara na watafufuliwa watu hawa siku ya kiama kutokana na aqida yao mbaya waliojijengea watafufuliwa pamoja na mayahudi wanasara pamoja na wakristu au maa shaa allah au pamoja na wengine mungu awatakao ambao si waislamu min firaqi lkafara miongoni mwa makundi mengine mengine ya makafiri kama vile mapagani na nanin, nini na nini lakini kwa vyovyote vile hawatafufuliwa katika jumla ya makundi ya watu waliokuwa waislamu ndugu yangu mtazamaji angalia hii hatari kubwa ambayo inatokana na kutokubali ahadithi za mtume sala llahu alihi wasallam angalia maneno mazito yanayoendelea kusemwa na imamu suyuti rahimahullahu taala suyuti aendelea kutambia warawa limamu shafiiyu radiallahu anhu na amepokea na kusimulia imamu shafii mnyezimu wa amrehemu yauma siku moja hiyo alipokea na akasimulia hadithan hadithi ya mtume sal llah lh wasalam yani imamu suyuti katika kitabu chake hichi miftah ananukuu anasema siku moja imamu shafii rahimahu llahu taala aliisimulia na kuipokea hadithi katika kundi la watu wa qala inahu sahihu alipoipokea na kuisimulia akasema hadithi hii ni sahihi kwamba hakusingiziwa mtume sla lla i ni kweli kasema hivi faqala lahu qalu msemaji mmoja pale katika hadhira ile akasema kumuuliza imamu shafii rahimahu llahu taala alimuulizaji ataqulu lahu ya aba abdillah hivi wewe baba abdallah na wewe unaisema hadithi hii na kuifanyia kazi umetwambia hili neno kalisema bwana mtume sala sallam umetwambia kuwa hii ni hadithi ya mtume na wewe katika fatua zako katika mambo yako ndivyo unavyosema hivi hivi kwa mujibu wa hadithi hii fataraba imamu shafii rahimahu llahu taala alitetemeka alipatwa na hasira alikerwa kupita maelezo alichukizwa sana kuwa yeye kasimulia hadithi ya mtume salallahu alaihi wasalama na akawaambia watu kwamba hii vigezo na masharti yote ya upokeaji wa hadithi vimekamilika baada ya yote hayo unakuja na we Manak- kusema, na na unasemaje kuhusu hii je unaikubali unaifanyia kazi na nawe uko tayari kutofatua kwa mujibu wa hadithi hii mamushaf amekerwa na hilo ameudhika kupita maelezo kuona wamemdhania vipi mpaka wakafikiria mbele ya ahadithi za mtume sasaa aweza na nayeye akawa na jambo ingine anayo maneno makali aliyoyasema lakini nataka ndugu yangu ili tuweze kuyaangalia kwa upana wake aliyoyasema yasema imamu shafii tuyafahamu kwa upana wake na yamo katika kitabu miftahu miftahuljanna kama alivyoyanukuu syut na kualika tena kwene kipindi chetu kijacho ama leo nakutakia kila laheri na kutakia kinga ya dhati mungu akulinde wa wewe na mimi na kundi baya hilo ambalo lisiloyataka maelezo ya ma mtume sal llah alw wa salam wabillahi taufi wssalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatuh