ndugu mtazamaji tunaendelea na kukamilisha kipindi chetu ikiwa ni sehemu ya pili tumesema imamu suyuti anaendelea na hawa asili ya watu walewa kila swala rakaa mbili asili ya watu wanaosema hawatambui ila qurani ingawa wanajinasibisha na qurani wanasema wao ni ahli ahlilqurani na ingawa hawataki kutambulika kwamba wao ni maadui wa qurani lakini imamu suyuti anasema asili ya watu hawa ni mazindiki wanafiki wameficha wa ukafiri ndania msimuwao pia kuna na kundi la rafidha mashia wenye msimamo mkali katika ushia wao suyuti anasema dhahabu ila d dhahabu ila inkari lihtijaji bisunna wao wamepita katika msimamo wa kukataa kutumia sunna kuwa ni hoja waliktisar ala lqurani na wana msimamo wao kufupiliza matumizi yao kwamba watatumia qurani tu kila jambo la dini ushahidi wao qurani iwe ndio au hapana imamusait wa anasema wahum fi dhalika mukhtalifu almaqasidi nao katika hili la kuwa hawataki qurani wao wanataka sunna tu mukhtalifu almaqasidi wametofautiana katika malengo yao sijui hawa kwetu tanzania wanalenga nini ukisoma ya suyuti haya utajua wa hum fi dhalika mukhtalifu lmaqasid na wao katika hilo wametofautiana katika maksid na malengo anawachambua faminhum man kana yataqidu kati yao kuna baadhi yao faminhum baadhi yao man kana yatakid kuna aliyekuwa anaitakidi anubua liali wamo katika kundi hilo ambao itikadi yao wao wanaona ali bini abi talib radi allahu anhu ndiyo aliyekuwa na haqi ya kuwa mtume ndio itikadi yao sasa sijui hawa watanzania wanaamini hivyo wanajijua wenyewe lakini katika hao kuna ambao kana yatakidu ya nubuwata lialiin rdillh anhu wanaitakidi kwamba utume mwenyezimngu alipotaka jibril aje hapa katika awamu hii ya mwisho utume ulikuwa ni kwa saidna ali rillh anhu wa anna jibril laihi salam na kwamba jibril akhtaa fi nuzulihi alikosea kumshukia muhamad sall mungu atusameh kunukuu maneno kama haya lakini ndio yapo kwa kwahiyo kuna watu wanaamini hivyo kwamba utume ulikuwa ni wa saidina ali anhu lakini mbona rn akinimbonakamshuka uhaad aiosea yule bwana alikosea malaika ni la layasuna llha ma amarahm wayfalun ma yumarun unasema alikosea au aualikusudia wanasema alikosea kuleta utume ila sayidi lmursalin kwa huyu bwana wa viumbe itume kumletea muhamadi alikosea ilikuwa aishie kwa ali bin abi talib Syuti, na ujumbe utakuwa umefika imamu suyuti kutokana na haya maneno kuwa machafu imefikia aseme neno la kuonyesha kwamba yeye haungi mkono hivo anasema ty taala llahu allah ametukuka amma yaqulu ldhalimun na haya maneno machafu wanayosema madhalimu allah ametukuka uluwan kabira kutukuka kuliko kuwa ni kukubwa allah ametukuka hawezi kufanya uchafu huo amtume malaika malaika wenyewe tabia yake ni kusahau sahau apeleke utume pengine hapana allah subhanahu wataala amemtuma malaika jibril na jibrilu anaaminiwa mutain thama amin kwa hivyo kitendo cha kusema alisahau ni maneno maovu kwa hivyo katika hao wenye msimamo huo kuna ambaye au wapo ambao wanaona utume wenyewe aliokusudiwa hasa alikuwa ni saidina alii abi abitalibi lakini hili tendo la kuwa tena kaangukia kwa muhamadi s salam silo lililokusudiwa aadhana llahu min dhalik wa man kana akara linabii laihi salau wasalam binubuwa na kuna wengine hawo hao lakini kuna wengine wamekiri kuwa أُتومي حكوا بوتية علي جبريل ولا حكوا كوسيه أُتومي من يابن محمد صلى الله عليه وسلم اسبوكوا ولكن قال لكن يا بن سيما إن الخلافة كانت حقا لعلي اخالفة هون حق علي ما صلي أُتومي نعم تُنقِرِ ومحمد صلى الله عليه وسلم تُومي لكني هتُقِرِّ kuwa vinginevyo vinginevyo ni vipi kuwa khilafa nayo akose ali hapana sisi tunakiri kwamba utume ni wa muhamad salaa salam hilo halikukosewa lakini tunasema mtume ni, ni huyu huyu lakini khilafa iwe ni kwa hali, kwa, kwa, kwa ali bini abi talibi radillahu anhu kwa hiyo utakuta wanaokiri utume kwa alii كاتزو لا وانا هنا وخليفه يا علي. وتومي نكا محمد صلى الله عليه وسلم لكن وخليفه لحقي يا علي. بمعنى قسيمة ومنهم من أقر للنبي صلى الله عليه وسلم بالنبوة. بعد ياو كنا نبغى ونقر وتومي كنبي محمد صلى الله عليه وسلم ولكن قال لكن هويو هو اليقر تومك وان حقياك نبي محمد صلى الله عليه وسلم، هو هو ام ان الخلافة كانت حقا لعلي وتومي وخليفة ولكون حقي يا علي بن ابي طالب رضي الله تعالى عنه، فلما عدل بها الى الصحابة وليبوكويبا وليبوبينا wakampa sahaba au masahaba wengine wengine asiyekuwa alii kwa mfano imetokezea kuwa khilafa kapewa ila abi bakrin radiallahu taala anhu kal hawa watu waovu hawa wakasema hivi maadam kapewa ukhalifa abu bakrin radi allahu taala anhu na ameachwa yule mwenyewe kwa lugha za kileo wanadai kuwa kura zao zimechakachuliwa kwa hivyo haqi ya kushinda mtu wao haikupatikana kafaru, kafaru wanasema hawamna waita masahaba kafaru wamekufuru wamekufuru vipi haithu jaruu wadaluu wa bilhaqi an mustahiqihi ni pale ambapo walipofanya dhulma na wakaipindisha haki ikapinda mwenyewe akaikosa haki gani hiyo haki ya kuwa halii ndio khalifa wameipinda wale masahaba wengine haikuchukua mkondo wake subhanllah na ndio maana hata hapa tanzania kuna mshia mmoja mswahili alishibishwa sana noti akawahi kuandika juu ya ukafiri wa abubakari وزيمو أو جيز ومالك نفنك قلت قلي كفر نميل لا تفاوتي بين أخوينا يمل لكن كفرو كفروا حيث جاروا وعدلوا بالحق عن مستحقه عن مستحقه وبسيما ما دام سيدنا نبيونا ومحمد صلى الله عليه وسلم لكنه خالفة نواعلي kwa kuwa hawakumpa alii hawo wamekufuru kwa sababu wamekwenda kinyume na utaratibu lakini pia hawakuishia hapo wakafaruu lanahum llah suti anasema hawakuishia hapo watu hawa ambao tunamwomba mungu awalani hawakuishia hapo bali wakafaruu aliyan na alii mwenyewe pia radi allahu anhu wakamkufurisha kawambia bwana sio hivo tu sio makafiri wale waliochukua nafasi badala yako wewe A-a. bali makafiri hapa hata wewe uliokubali kunyanganywa haki na ukatulia kimya ukutetea haki yako t nduku yangu mtazamaji maneno haya kwa wewe unawaheshimu masahaba na unayetambua ukweli wa, wa hadithi za mtume salaa sallam yanaweza yakakupatabu yanaweza yakakunyima raha lakini wao waliona kuwa ni ya kawaida kwa hivyo wanasema wale maadamu hawakumpa haki yake ni makafiri na huyu maadamu hakudai haki yake ni kafiri lakini wapo wengine wanawakufurisha wale anawaamini wamemdhulumu ukhalifa lakini khalifa mwenyewe hana aatiza hivyo utaona ndugu mtazamaji kwa mujibu wa maneno ya jalaldini syuti aliwanukuu fabanau ala dhalika wakajengea kwenye msingi huu wa kuwa masahaba ni makafiri wamemdhulumu ali ukhalifa wake wakajengea radda lhadithi kuzirudi hadithi kwa sababu maneno ya mtume salaa sasama yanapokewa na maimamu kwenye mlolongo ambao mlolongo huo unaishia katika kuwa mtume sallasalam amesema alichokisema katika hadithi lakini pia tunaishia mahala sasa kuwa hadithi za mtume ni hoja wakutumi, na zina wajibu wa kutumika na masahaba yote tunaamini kwamba ni waadilifu kwa sabau mwenyezimngu alipotangaza radhi asingetangaza radhi kwa watu ambao ni waovu amesema lad radia llahu an lmuminin kwa hivyo utaona ndugu yangu mtazamaji ukafiri unaouona wa kuzipinga hadithi za mtume sala llahu alaihi wasalama unatokana na imani ya kuwa hawa masahaba wamemdhulumu ali wa khalifa na hivyo wao ni makafiri na ukizikubali hadithi itabidi zipitie kwa masahaba kina abubakari kina abu, abu horeira na naumar bnlhatabi na wengine wengi kwa kuwa hawa hawana imani na masahaba ndio maana hata hizo hadithi hawazitaki na kwa kuwa hadithi hawazitaki wanasema dini yetu sisi tunaamini qurani peke yake suali hiyo qurani alikwambia ni nani kwamba qurani kweli ni kitandawili ambacho hawawezi kukitegua kwa sababu hawo masahaba wasiowataka ndio kupitia wao tumepokea hii qurani kwa kweli hilo ni tatizo na mtazamaji na ndio maana imamu suth akahitimisha rai hizi anasema hizi rai mimi sikuwe, sikuwa tayari kuhalalisha kuzisimulia naona kama kinyaa naona kama nimeeneza uchafu katika mtandao wa akili za watu lakini sinabudi kuyasema ili niweze kubainisha kwamba kamba waona wanakataa hadithi za mtume salllasalam mjue hilo ni kundi لما زنديقي، مكافري، ونافقي، مرافضة، مشيعة شيعة، وسيومتاكية خيري مثل اللّه صلى الله عليه وسلم. تموومبة الله سبحانه وتعالى، وفضل زاكينا رحمة زاكي،, زاكي أتوبيوزو، وكوزي هشيمنا كوزيينزي، سنة زابنة مثل اللّه صلى الله عليه وسلم، ناتوووشي، نشاري زهاوة، وسيوزيتاكا سنة زابنة مثل اللّه صلى الله عليه وسلم، ناتوووومبة ونزيمو، وحيكي مزاكي، awaoneshe ukweli ili warudi kwenye haqi na awakubalie tuba zao wenye kutubu na awaangamize wale waovu wenye nia mbaya katika uislamu wabillahi taufi wassalamu alikum warahmallahi wabarakatu