بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا محمد سيد الاولين والاخرين وعلى اله واصحابه الطيبين الطاهرين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد نغزانغو واتزاماجي وافريكا تيفي صهيلي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. كاريبونيتينا كاتيكا درسيتو يا أففنوزي وكتابو عمده الاحكام من خير من كلام خير الانام. تلكوتنا اندليا نكوتاجا ومهمو علم يا حديثي natumeangalia aliyoyasema imamu suyuti katika kitabu miftahu ljanna maneno ambayo amesema mtu yoyote mtu yeyote atakayesema kuwa hadithi za mtume sala llahu aleh wa sallam si hoja au hakuna hadithi suyuti amesema kuwa huyo ni kafir huyo ni mtu muovu maadam hadithi imethibiti kuwa kweli kasema bwana mtume sala llahu alei wa na wala hakusingiziwa na watu waovu mtu mwenye imani ya dini anapaswa kukubali tuliendelea tukanukuu maneno ya jalaludini seyoti naye ananukuu kuwa imamu shafii rahimahullahu taala siku moja katika hadhira ya watu alisimulia ali hadithi ya mtume sallla alhwasalam na akawaambia kuwa hadithi hii ni sahihi wala si maneno ya kusingiziwa mtume wa mwenyezimgu kweli kasema haya mmoja katika waliopale akamuuliza aka imamu shafii hivi hata wewe unaielezea hadithi hii unaikubali unaifanyia kazi imamu suti anatuambia fataraba imamu shafii akatetemeka kwa hasira ili kuchukizwa na kauli ya muulizaji ataqulu bihi ya aba abdillah hivo wewe baba abdallah yani we shafii pamoja na ilmu yako pia unaifanyia una, una, una kazi hadithi nayo imamu shafii faraba waal akasema ya hadha eh huyu mtu wewe vipi araaitani nasraniyan we umeniona mimi mkristo nasimulia habari ya hadithi unanaambia ataqulu bihi ya hadha eh, we mtu ewe eh, mtu eh, we ukoje uh, wewe araaytani nasraniyan umeniona miye ni mkristo araaitani kharijan min kanisa umeniona mie ninatoka kanisani labda si muislamu manake kama ungenenatoka kanisani au umenijua tu kwamba mimi ni mnasara haishangazi kuwa sitaki hadithi za mtume sala llahia sallam kama unaamini mie ni mnasara haishangazi kuona mimi sizikubali hadithi au kama ungeniona natoka kanisani kufanya ibada isingeshangaza kunidhania mimi labda hadithi hivo, mimi labda hadithi hadithi za za za mtume mtume mtume lakini hivyo iweje unidhanie sina habari habari nazo kwani na na zao maana akasema ladsovo ee nianie iadi ni mkristo araaitani kharija min kanisa umeniona me nnatoka kanisani araaita fi wasati hizo umeniona mimi sehemu yangu ya kati yaani kiunoni nimevaa ule mkwiji au mshipi ule manake viongozi wa ibada manasara au mayahudi huvaa majoo yao hapa katikati anafunga kitu kama mshipi hivi ikiwa ni ishara ya hiyo dini yake yaliyonayo sasa umeniona nna moja hayo mpaka udhanie kwamba huenda hadithi mimi sina habari nazo imamu shafii istifhamu yake ilikuwa kwa maana ya inkari anakanusha vikali kuulizwa vipi unasema juu ya hadithi za mtume sallaalwasaa tukyangu mtazamaji yachukue maneno ya, ya imamu shafii namchukue mwenyewe imamu shafii kama imamu namna anavokerwa kudhaniwa haitumii hadithi mpaka akaona ha, huyu mtu ananifikiriaje huyu mtu anaamini mimi ni nani mpaka awe na swali la an ni mujaradi wa swali ukijua hilo utajua na wao watu wenyewe kwamba kweli na wao kumbe katika uislamu wanatazamwa vingine imamu ashafii rahimahu llahu taala baada ya kuonesha kuchukizwa kwake na kukerwa kwake na swali lililoulizwa akaendelea kusema mimi itakuwaji arwi hadithan min hadithi rasuli llahi sala llahu alaihi wasalama mimi niwe na wahadithia watu hadithi miongoni mwa hadithi za mtume sal llahu alaihi wa sallam, wala aqulu bihi wala niwe siisemi na kuifanyia kazi haiwezekani kwa hivyo mimi naisema hadithi hii mimi naifanyia kazi hadithi hii na kwamba kila ambaye si myahudi si mnasara si mtu wa makanisa ni mwislamu wa kweli ana wajibu na anapaswa kuziheshimu na kuzienzi na kuzifanyia kazi ahadithi za bwana mtume sall l wasa ndugu yangu mtazamaji kila tunayemnukuu utakuta msimamo wake unaendana na kuzipa thamani hadithi za bwana mtume sallla alaihi wasalm na wengine wengi maana yake ile, ile falsafa ya kumtambua mtume salllahu al wasalama inamlazimisha mtu amtambue kuwa kasema kwa sababu mtume mwenyezimgu ni binadamu ila amepewa hadhi kubwa na mwenyezimgu na amepewa wahi sasa kwa muktadha u binadamu ana mahitaji yake ya kibinadamu ya kawaida anahitaji kula anahitaji kunywa anahitaji kuongea na wakeze na watoto wake na familia yake na jamii kwa jumla sasa yako wapi haya aliyoyasema katika minasaba mbalimbali aliyoyasema katika mazingira tofauti tofauti aliyoyasema katika ndoa mbalimbali aliyoyasema katika mazishi mbalimbali aliyoyasema katika usuluhishi aliyoyasema katika kukaribisha wageni aliyoasema katika kutoa miongozo mbalimbali lazima kuna mambo aliyasema na hayo ndio tunayaita hadithi za mtume salalahu al wasalam mimi siamini kama kuna mtu anaweza kukataa hadithi za mtume sal salam na baadaye awe anafanya dini huku akiwa ndani ya moyo wake yuko katika usalama na kuamini lazima itakuwa anafanya jambo kwa pres ima ameshinikizwa na nguvu ya fedha kuwa katika madhahabi hiyo au ameshinikizwa na mtu anayemdhania anajua wakati yeye ni mjinga huyo mjuzi akatumia fursa ya kumtosa huyu mahala ambapo si sahihi vinginevyo watu wote wanajua maisha ya mtume saa salam muda wa miaka sitini na mitatu iwe mtu hana alichoongea zaidi ya qurani si kweli ulikuwa wakati anafikia naenda msalani kulikuwa na wakati anafikia natakamaja kunywa Kulikuwa na wakati hivyo fulani na wakati nafia jamani amafan kitu kada ni mtu ana maongezi yake a ya kila siku ni mtu ana namna wakati anafikisha ujumbe wa enyeziu subhanawataala kwa jamii sasa ni stahi haiwezekani kwa namna yote ile iwe ana alichokisema hivyo anayo mengi aliyoasema bwana mtume mtme ando hapa ima anasema arwi hadithan nisimulie hadithi niipokee hadithi an rasulillahi sal llahu alaihi wasalama kutoka kwa mtume sala llahu aleh wa moja ya hadithi zake niipokee wala aqulu bihi wala mimi mwenyewe niwe sisemi hadithi hiyo sifanyii kazi nitakuwa mwislamu wa aina gani kwa hivyo ndugu yangu mtazamaji wakati tunahimizana juu ya kusoma kitabu mifutahu ljanna ni dhahiri kwamba ujue hata leo kundi lile la kila sala rakaa mbili kundi lile hatuamini ila qurani ni kundi liliyopotoka ni kundi ambalo lina mkufuru mwenyezi mngu ni kundi ambalo lina mapungufu mengi kabisa katika mtazamo na jicho la sheria imamu suyuti katika miftahu ljanna pia ametaka watu wajue pamoja na kuwa tushajua ni batili watu wale lakini wajue chanzo kipi ilianzaje mpaka ikafikia watu wenye akili zao leo wanasema mtume sala llah salam hana alichosema ilianzaje anasema imamu syuti waaslu hadha lrai lfasid asli ya raii hii iliyokuwa mbaya أي سيوك رأي وأصل هذا الرأي الفاسد نأصل يا رأيه فاسد أن الزنادق وطائفة من غلات الرافضة كما بما زنديق وزنديق نيو نافق ونيلينق لكو واسلامه نكون لرافضية رافض المذهب katika madhahibi za kishia wenye msimamo mbaya kabisa dhidi ya masahaba mengine wasiokuwa saidina ali kwa hiyo wale ambao wenye msimamo mkali katika ushia dhahabu ila inkari lihtijaji bisunna wao wameenda wakawa na madhhabi ya kukataa sunna kuzikataa hadithi za mtume sal h wasalam wanasema hakuna kinachoitwa hadithi hakuna sasa kube msingi wake ni hawa mazindiq na kundi mojawapo la mashia waliokuwa ving'ang'anizi katika ule ushia wao urafidhia wao kuwakataa masahaba wengine na kumkubali ali peke yake wanasema hapa wao hawa dhahabu ila inkari sunna wao wamekuwa na mpito wa madhhabi ya kuzikataa sunna za bwana mtume salallahu alaihi wasalama na kwamba si chochote si lolote na kama wanavyosema wenyewe ni mataruma makorokoro tu ili mradi kuna wakati kama ukiwakuta wanasema hayo maneno yao unaweza wakati mingine ukawahurumia ukana hawatu kweli wanaakiri timamu hawa kweli ni watu wanajitambua hawa kweli ni waislamu hawa au wametumwa kuja kuvuruga uislamu kwa kweli ni maswali mengi ambayo unaweza ukajiuliza kutokana na vile walivyo ndugu yangu mtazamaji habari za watu hawa ni hatari tupu habari za wale wanaokana sunna wanaoziponda sunna na kusema suna za mtume salllasal si chochote si lolote kwa kweli zinauma baadhi ya wakati mtu Uh, ukiwasikiliza unapata kichefuchefu kuona unaweza ukapata hatia pangine ukawatendea tendo lisilokuwa laiqi kuwatendea wao sasa hawa gulati alrafida ambao wanastankiri alihtijaji bisunna kuzitumia sunna kuwa ni hoja katika dini waliktisari ala lquran wanafupiza qurani imamu syuti ana mengi ya kusema katika uwanja huu lakini kwanza ndugu mtazamaji tupate mapumziko mafupi