بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد دوغو وتزمادي وأفريكا تي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته كما راينا تينا تناوكاربشا كاتيكا درسيتو او كيبندشيتو جدارسا ان يشريهشا نكففانوها كتاب معلوم كتاب عمده الاحكام من كلام خير الانام tumeelezea katika vipindi vilivyotangulia kwamba mfululizo huu ni darasa ya kusherehesha na kufafanua kitabu hichi adhimu kitabu ambacho kimeandikwa na mwanachuoni mkongwe abdulghanii lmaqdisi rahimahllahu taala kitabu hichi amekusanya أحاديث نينجي زمتومي صلى الله عليه وسلم زينة زويلزية مصالة مبالي مبالي أو حكم مبالي مبالي زفقهي. جينا لكتاب كما تولي فويلزه كتاب يوما كتابه عمدة الأحكام من كلام خير الأنام na katika darasa iliyokuwa kabla hii ya leo tulisoma na kufafanua utangulizi wa kitabu aliouandika mwenyewe shekhe tumeona katika utangulizi huo amemshukuru na kumhimidi mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa sifa mbalimbali mbali, za ufalme uwezo mkubwa nguvu kubwa alizo nazo uadilifu alio nao lakini pia katika utangulizi huo mwanachuoni huyu mkongwe amethibitisha tamko la tauhidi la kushuhudilia mungu mmoja asiekuwa na mshirika mungu anayewaruzuku wote anayotegemewa na wote na akamalizia utangulizi huo kwa swala na salamu kwa mtume wetu muhamadi sal llah alaihi wa salam, pamoja na masahaba wake na jamaa zake wema na kila anayefuata mwendo wa hao mpaka siku ya malipo baada ya haya tumekuta shekhe anaanza kitabu chake baada ya utangulizi anaingia kwenye somo lenyewe halisi kwa kusema bismillahi rahmani rrahim ndugu mtazamaji unayefatilia au kama unafatilia darasa hii na ikawa hivi tunavyosoma mkononi mwako unacho kitabu umdatu lahkam utaona shekhe hapo ameanza kwa kusema bismillahi rahmani rrahim maana ya bismillahi rahmani rrahim kwa lugha ya kiswahili kama ilivyoelezeka au inavyozoeleka kwa jina la mwenyezi mwenyezimgu mwenye, mwenye kuneemesha nema kubwa kubwa na pia mwenye kunecmesha nema ndogo ndogo au kwa jina la mwenyezimgu mwenye, mwenye kurehemu rehma kubwa kubwa na mwenye kurehemu rehma ndogo, ndogo ukweli ni kwamba hakuna rehma na nema ya mungu ikawa ndogo lakini maana yake inaangaliwa hapa ulimwenguni inaonekana kuwa kunemesha kwake mwenyezimgu ni kukubwa mno kurehemsha kwake mwenyezimgu ni kukubwa mno kwa sababu hapa ulimwenguni watu wema anawarehemu na kuwanemesha watu waovu pia anawarehem na kuwanemesha ndio maana baadhi ya mashaikh wanatafsiri kwamba kwa jina la mwenyezimgu mwenye, mwenye kuwaneemesha na kuwarehemu wema na wabaya katika ulimwengu na mwenye kuwaneemesha na kuwarehemu wema watupu siku ya malipo huu ni upande wa maana ya neno hili kwa lugha ya kiswahili lakini kwa ufafanuzi wake tunaweza kusema imamu abdul ghani al maqdisi mwandishi wa umdat alahkam ameanza kitabu chake hichi kwa bismillahi rahmani rahim ni kitu gani kilichopelekea yeye aanze kwa bismillahi rahmani rahim angeweza kuingia kwenye maudhuru moja kwa moja lakini yeye kama walivyo wengi katika wanavyoni huanza kwa bismillahi kwa sababu ndani ya bismillahi kuna kitu maalumu ambacho hufuatwa huko tunasema shekhe mwenyezimngu wa mrehemu ameanza kitabu chake kwa bismillahi rahmani rahim sababu ya kwanza iktidaan bilkitabi alaziz kwa sababu ya kuiga mfumo wa kitabu kitukufu qurani tukufu qurani tukufu utaona katika mpangilio wake imeanza kwa surati lfatiha na utaona kabla hiyo surati lfatiha pameandikwa bismillah rahmani rrahim kwa hivyo tunasema shekhe ameanza kitabu chake hichi cumdat lahkam kwa bismillahi rahmani rrahim jambo la kwanza iqtidaan bilkitabi alaziz kwa ajili ya kukiiga na kukifuata kitabu ktukufu uran utaratibu wa quran إميازنا بسم الله الرحمن الرحيم هلوني موجة لكن لبيلي وتأسيا نكواجيلي يكويجا نكفنيا كازي قول يمتوم صلى الله عليه وسلم قول يمبايو نسيما كل أمر ذي بال لا يبدأ فيه بسم الله الرحمن الرحيم فهو أبتر iriwy fhwa i riwy fahuwa fa ajdham bana mtume llsa amesema kulu amrin kila jambo dhi balin lenye hali lenye shani yenye umuhimu lenye uzito wa kipekee katika sheria kulu amrin dhi balin kila jambo lenye uzito lenye thamani lenye hadhi kwa mujibu wa sheria jambo lolote lenye hadhi lile la yubdau fihi ikawa halikuanzwa jambo hilo bibismillahi rrahmani rrahim kwa kutamkwa bismillahi rrahmani rrahim Lika, likawa limeanzwa hivi hivi bwana mtume sal lll salam anasema fahuwa aktau basi jambo hilo limekatika halikukamilika na katika mapokezi mengine baadala ya kusema aqta mapokezi mengine yanasema mtume alisema ya abtar na riwaa nyingine inasema mtume alisema ajdhamu maneno yote haya aqtau ajdhamu abtaru yote yanazunguka kwenye maana ni maneno yaliyokatika maneno butu maneno yasiyo yanayoonyesha kwamba kitu hakina kheri wala hakina baraka sasa wanavioni wetu katika kila jambo la kheri kila jambo lenye shani kila jambo lenye uzito na utukufu kama vile kuandika kitabu kama vile kuanza jambo lolote jema kazi yake mtu anayofanya unashika jembe ili ulime unashika kalamu ili uandike unaanza lolote jema ni sunna ya kiislamu sunna ya dini kuanza kwa bismillahi rahmani rahim sasa na naye mtume na nayeye mwanachuoni wetu huyu asifn na yeye mwanachuoni wetu ameanza na bismillahi rrahmani rahim kwa sababu anatunga kitabu anaandika kitabu hapa na shaka uandishi wa vitabu ni moja katika mambo yenye hali yenye shani yenye uzito na utukufu kwa hivyo kila sababu za kuanza bismillahi rrahmani rrahim zimetimia kwa hivyo sababu ya kwanza yeyeye kuanza na bismillahi rrahmani rrahim ni kuiga mfumo wa kitabu kitukufu quran qurani imeanza na bismillah rrahmani rrahim sababu ya pili ni kwa sababu ya hii khabari iliyothibiti kutoka kwa bwana mtume sala llahu alaihi wa amesema kila jambo lenye hishma lenye hadhi lenye uzito wa kipekee ikawa halikuanza na bismillahi rrahmani rrahim linakuwa limekatika halikukamilika linakuwa limekatika halina barka linakuwa limekatika halina kheri sasa ili kheri na baraka za mwenyezi mwenyezimgu zishuke ndani ya kitabu hiki kwa wanaosoma kwa nio talii kwa wanaoksikiliza shekhe ameanza na bismillahi rrahmani rahim ili kuweza kupata zile baraka za mwenyezimngu subhanahu wa taala hivyo kama tutajiuliza kulikoni shekhe kama walivyo mashekhe wengine akaanza somo hili kwa bismillahi rahmani rrahim tunasema ni kwa sababu ya kutabaruku na mtindo uliotumika katika qurani tukufu lakini pia ni kwa sababu ya kutaka kazi hii iwe na baraka iwe na kheri za kila aina ili kusudi anayesoma kitabu hiki anayetalii kitabu hiki anayeshughulika na yaliyo katika kitabu hichi kazi yake hiyo biidhinillahi tabaraka wataala iwe ni kazi ya kheri kazi yenye thawabu kazi yenye thamani kwa sababu imetumika bismillahi rrahmani arrahim tunaangalia upande wa pili juu ya bismillahi rrahmani rrahim ambayo ni kwa jina la allah ametabaruku kazi hii kuianza kwa jina tukufu la mwenyezimgu nalo ni hili lafdhi aljalala allah ametumia hivyo ili kupata baraka na utukufu lakini wanasema wanavioni wa lugha ya quran unaposema kwa jina la mwenyezi mwenyezimgu bismillahi kwa jina la mwenyezi mwenyezimgu katikati lazima pakadiriwe kitu kama vile unavyosema kwa kisu kwa baiskeli kwa gari unakadiria nasafiri kwa gari nasafiri kwa baiskeli au kwa samaki au kwa mboga yani mnakula ugali kwa samaki au kwa mboga lazima ukadhirie kitu ambacho tunaita mutaaliki lakini haya kwa kuwa ni uchambuzi wa kilugha tutaendelea kufafanua haya baada ya mapumziko mafupi