بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد ندوق وتزماجي وأفريكا تي في سوهيلي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته kwa mara nyingine tena tunawakaribisha katika mfululizo wa darasa zetu ambazo tumezianza huko nyuma darasa ambazo zimelenga kufafanua japo kwa mukhtasar baadhi ya vitabu vya ilmu ya hadithi ambavyo wanavioni wetu wa kiislamu من يزم و وريحيم وليكوسان يزوزم صلى الله عليه وسلم كما ينو تفوت تفوت و وليكوسان يكتك حديثي نزوزه ما صوالح يتكاد ان التوحيد سبحانه وتعالى وليكوسان يكتك أحاديث زم صلى الله عليه وسلم كمامبو اخلاق ن ادابو نتا بيان na wapo waliokusanya hadithi ambazo zinagusa moja kwa moja maswala ya sheria au fikhi ya kiislamu kama vile mambo ya tahara mambo ya sala mambo ya hija zaka soumu na mengineyo lakini pia mambo ya talaka mambo yanayohusiana na kulea watoto mirathi na mengineyo tukasema kwamba tumeonelea baada ya kuwa huko nyuma tayari tumekuisha fanya hivyo kwa maana tumekisha fafanua kadri alivyotuwezesha mwenyezimngu subhanahu wa taala tumefafanua kikitabu arbain nawawi cha imamu nawawi rahimahullahu taala tukafatilizia kitabu lkabar cha imamu dhahabi na vyote hivyo tumetimiza na kukamilisha kazi husika tumeona tufatilizie katika mlolongo huu kitabu umdatu lahkam cha imamu almaqdisi rahimahu llahu taala katika vipindi vilivyotangulia tulisema tumechagua kitabu hiki ambacho mtiririko wa maudhui zake ni zile maudhui za fiqhi ya kiislam utakuta sehemu ya kwanza kitabu tahara itaenda hivyo hivyo somu itaenda hivyo hivyo zaka mpaka mwisho na vitabu vilivyoandikwa katika mtiririko huu vingi sana ikiwemo bulughu lmarami imamu bnu hajari rahimah llahu taala vikiwemo muntaka lakhbar na vingine vingi tumechagua katika kuanza mtiririko huu kusherehesha na kufafanua na kupata zile ahkami za kisheria kupitia ahadithi za mtume sala llahu alihi wa salam tumechagua kitabu umdat lahkam na vipindi vya mwanzo tulikuwa tunasemea kwamba kwa kuwa ilmu ya hadithi ni ilmu adhimu tokea tangu na tangu kwa sababu ni kutafsiri na kuyaweka wazi katika umma mafundisho ya mtume sala llahu alaihi wa salam na hili la kuwa zipo ahadithi za mtume sala llahu alehi wa ni jambo la kale waislam tokea ulimwengu umeanza natokea mtume sal la salam awepo katika ardhi na hatimaye baada ya kukamilisha ujumbe wake kufariki hakuna mwislamu ambaye anakana kuwa bwana mtume sala llahuale wa salam anayo maneno aliyokuwa akiyasema ima katika maisha yake ya kawaida au katika maisha ya ufikishaji au katika maisha ya kufafanua badhi ya maandiko ya mwenyezimngu kwa mfano allah subhanahu wa taala alipokuwa akitamka baaadhi ya aya muislamu wa kawaida alikuwa hawezi kupata ufafanuzi wa vitendo kwa mfano mwenyezimngu subhanahu wa taala anapotoa amri wa aqimu lsalah wa atu zaka hii ni aya na kwa tafsiri rahisi ya kiswahili ni kwamba allah anaamrisha simamisheni swala na tuweni zaka sasa kama si bwana mtume sala llahu alehi wa wasallam, kutimiza majukumu yake ya kufafanua namna swala inavyosimamishwa namna swala inavyoswaliwa namna swala inavyotekelezwa na pia namna ya ibada ya zaka inavyotekelezwa mali zipi hizo na kwa uwingi gani na nani apewe na wakati gani anapewa na nani asipewe na kwa nini hapewi kama hayo yote asingeyafafanua bwana mtume sala llahu aleihi wa akina sisi kwa akili zetu za kawaida tu tusingeweza kufanya hivyo kwa hivyo ule ufafanuzi wa bwana mtume sala llahu alehiwa salam katika maeneo mbalimbali ya ibada na yale aliyoyasema katika maeneo mbalimbali ya kufikisha ujumbe wa mwenyezimngu ndicho ambacho wanavyoni wa kiislamu wanaita hadithi na ilmu ya kuyajua hayo zipi ndizo na zipi amesingiziwa hiyo ni ilmu ya hadithi sasa tulishughulika katika vipindi vilivyotangulia kabla hiki cha leo kuelezea kwa kiasi ambacho aliafikishwa na mwenyezimgu anaweza akagundua ukweli tumethibitisha ukweli wa kuwepo hadithi za mtume sala llahu alaihi wa sallam na sambamba na hilo tumeelezea upotovu na upungwani wa watu wanaodai eti kuwa mtume sala la salam hana kinachoitwa hadithi na kwamba kinachoitwa hadithi ni ile qurani tu hayo maneno hayana nafasi haiwezekani mtume mtumesasalm katika maisha yake yote akitaka kula akitaka kuelekeza jambo ana nukuu aya anaisoma ukisema hivyo unakosea mno wapo waliokemewa katika majambo mbalimbali mbali, huyu kambiwa hivi huyu vile ikiwa nje kabisa ya qurani sasa hilo tulilitimiza katika darasa zilizokamilika kwa taufiqi ya mwenyezimngu na msaada wake na tukaelezea baadhi ya vitabu vya wanavioni wanaotegemewa ambao wameeleza ukweli wa hadithi za mtume salllah alwa salam na upotovu wa wale wanaodai kuwa hakuna hadithi za mtume salllah alhi wasalam darasa yetu ya leo itajikita sana katika hatua hizi za awali kuendelea sasa na lile darasa la kitabu umdatu lahkam kitabu hichi kimeanza na utangulizi wa shekhe mwenyewe mtunzi au mkusanyaji na kwa kuwa lengo letu ni kusoma hiki kitabu na mtazamaji wetu akitaka aweze kukisoma kupitia televishen hii ya afrika tv tumeona tusome neno kwa neno aliloandika imamu almaqdisi katika kitabu chake hicho na kwa kuanza tumeona tusome utangulizi wa kitabu neno kwa neno tupate picha na maudhuu ya kitabu hiki baada ya hapo insha allahu taala tutafatilizia kuzisoma hadithi za mtume sla salam zilizoma humo moja baada ya nyingine kwa utaratibu maalum kwa kuwa hii ni darasa na si mawaidha ya jumla utaratibu wetu utakuwa ni kama ifuatavyo kwanza kabisa tutakuwa tukiisoma ile hadithi ya mtume sal lla salam kama ilivyo neno kwa neno bila kuitafsiri ikimalizika hapo tutafatilizia hatua ya pili kutafsiri maneno ambayo tunadhani yanahitaji kama misamiati kueleweka na baada ya hapo tutatafsiri neno kwa neno ya ile hadithi ya mtume sala lla ya salam ili kupata picha ya jumla na baada ya hapo tutakuwa tukiona na, ku, na kufahamu baada ya kufahamu hadithi ni kitu gani hadithi inatuelekeza tutasema hadithi hii inatuelekeza kwenye mambo yafuatayo mosi kadha pili kadha mpaka mwisho wa hadithi twamwomba allah subhanahu wataala atupe taufiqi ya kuweza hilo na atupe taufiki ya kupatia yale tunayoyaelekeza tunaanza kama alivyoanza mwenyewe kitabu chake kimeanza kwa utangulizi imamu almaqdisi ameanza kwa kumshukuru mwenyezi mwenyezimgu amesema kama ifuatavyo alhamdulillahi alwahid lqahar utangulizi ni mrefu hatuwezi kuusoma wote halafu ndo tukaanza kuutafsiri utangulizi huu tutafuta usiri neno kwa neno imamu lmaqdisi amesema alhamdulilahi lmaliki ljabar kila sifa njema zinamstahiqia mwenyezimngu subhanahu wa taala ye ndiyo mfalme mwenye nguvu anayeweza kuwatenza nguvu wengine kila sifa njema zinamstahikia mwenyezimgu subhanahu wa taala mola ambaye ndiyo mfalme mwenye nguvu anayeweza kuwatenza nguvu wengine alwahid lqahar mmoja peke yake mwenye nguvu zinazoweza kumshinda mtu yoyote mwingine yule na hii ni tabia ya wanavyooni waliotangulia ima hufungua vitabu vyao wbismillahi rahmani rahim au hufungua vitabu vyao kwa maana huanza kwa kumshukuru mwenyezimngu na kumhimidi yeye na kumwelekea yeye hapa utaona ameanza kwa kumhimidi mwenyezimngu alhamdu lillahi almaliku ljabar alwahid alqahar mmoja peke yake mwenye nguvu anayeshinda katika mambo yake أنا إيوازا كواتين زانغوفو وينجيني. بعد هاقو شيخي من يزيم كامريحي أنا إندلي يا كوسيمة، وأشهد أن لا إله إلا الله، ننقيري كو مويو، نتامكا كووليمي، يا كوما هاقانا مولا من الله سبحانه وتعالى. نروديا، أنا سيمة شيخي وأشهد أن لا إله إلا الله، na nanakiri kwa moyo natamka kwa ulimi kwamba hapana mola mwenye haqi ya kuabudiwa isipokuwa allah subhanahu wa wataala anaendelea kusema shekhe mwenyezimgu amrehemu wa wahdahu la sharika lah ni mmoja tu mwenyezimgu hanamshirika mola huyo ni mmoja peke yake ni mmoja katika kuumba kwake ni mmoja katika kustahiki kuabudiwa ni mmoja katika majina yake matukufu na pia sifa zake zilizotukuka hana mshirika katika hilo rabusamawati walardi ye ndiyo mola mlezi na muumba wa mbingu na ardhi na vilivyomo ye ni mola wa mbingu na ardhi yee ni bwana wa mbingu na ardhi wma binahuma na vilivyo kati ya mbingu na ardhi alaziz alghafar allah subhanahu wataala anamiliki vyote ana kwa namna ipi hayo insha اllah taala tutayelezea baada ya mapumziko mafupi