بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحبه أجمعين أما بعد دوغو وتزماجي وأفريكا في alsalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh karibuni tena katika kipindi chetu hiki cha darasa ya sharhi ya umdatu lahkam tumekuwa katika vipindi vilivyotangulia tumeelezea juu ya kitabu hiki na mtunzi wa kitabu hiki na hatimaye tukafikia mahala tukaelezea na kutafsiri maana ya bismillahi rahmani rahim tukafafanua sababu zipi zilizopelekea yeye na hata maulama wengine kuwa wanaanza na bismillahi rahmani rrahim katika tungo zao mbalimbali tumefahamu kuwa ni kuiga ule mfumo wa qurani tukufu qurani imeanza na bismillahi rahmani rahim aidan kuifanyia kazi hadithi ya mtume sal llahu alaihi wasalama hadithi ambayo bwana mtume sala llahu ale wa sallam, amesema kila jambo lenye shani lenye umuhimu lenye uzito unaostahiki lisipoanzwa na bismillahi rrahmani rrahim hukatika hukosa barka huwa halina maana hata kidogo na ndio maana shekhe ameanza hivyo ili kutaka barka kwa mwenyezimgu na kufikia mahala kuwa rehma za mwenyezimgu zinammiminikia msomaji wa kitabu hiki na pia mtunzi mwenyewe na kila anayejinufaisha au anayenufaika na kitabu hiki baada ya hapo pia tumejua maana ya tahara katika lugha na maana ya kitabu katika lugha naniini muradi wake tukaelewa kwamba ni mjumuiko wa maswala mbalimbali ya kiilmu wakati mwingine badala ya kitabu tahara mtu anaweza akasema babu tahara anaweza akasema faslu tahara na kadhalika na kadhalika pia tulitafsiri neno tahara kwamba maana yake kwa mujibu wa lugha ya kiarabu ni unadhifu ni usafi lakini katika matumizi ya kisheria tahara ni kuondoa hukmu ya hadath na kuondoa najisi baada ya hapo sasa leo tunaanza insha allahu taala hadithi namba moja shekhe mnyezimgu amrehemu amesema alhadithu lawalu hii ni hadithi ya kwanza hadithi ya kwanza katika nini katika ulimwengu wa hadithi hii ndio ya kwanza hapana hadithi ya kwanza katika hadithi zilizo katika kitabu hiki ambacho kitabu hiki kinajumuisha hadithi za mtume sala llahu aleh wa mia nne na thalathini sasa hadithi ya kwanza kati ya hadithi mia nne na thalathini ambazo kitabu hichi kimezikusanya yaani ndani ya kitabu mna hadithi mia nne na thalathini na ya kwanza ndio hii ambayo iko mbele yetu na tumesema utaratibu utakaotumia ni kuisoma hadithi kama ilivyo kwenye matamshi yake ya kiarabu na baada ya hapo tutafatilizia kwa kupata maana ya maneno moja moja baada ya hapo tutachukua maana ya jumla ya hadithi hii mwishoni kabisa tutaangalia ni mambo yapi tunajifundisha katika hadithi hii twamwomba allah subhanahu wataala atujalie uwezo wa hilo kwa hivyo tutasema hadithi ya kwanza يمتم صلى الله عليه وسلم كتك حديثه زي امازوني ميانين ثلاثين. إبن وعن عمر بن الخطاب رضي الله عنه قال: سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول: انما الاعمال بالنية. نكاتكا ما بوكي من جيني وفي رواية بالنيات وانما لكل امرئ ما نوى. فمن كانت هجرته إلى الله ورسوله فهجرته إلى الله ورسوله ومن كانت هجرته إلى دنيا يصيبها أو امرأة يتزوجها فهجرته إلى ما هاجر إليه متفق عليه نقوم تزماجي تلتوك سومة نديفو lilivyo tamko la hadithi kwa ujumla wake lakini pia hadithi hii imebainika kwamba ina riwaya mbili tofauti riwaya moja inasema biniya tamko niya limekuja kwa umoja lakini riwaya pili inasema biniyati kwa nia ambapo ni nyingi nia hizo na kwa kuwa haya yote ameyasema bwana mtume salallahu alahi wasalam tunasema ni maneno ya kuheshimiwa maneno ya kuthaminiwa na ni maneno ya kubaki katika kumbukumbu kumbu zake mtu kwamba mtume salallahu l salam alisema hivo lakini tukiangalia tunakuta kwenye hadithi hii ya mtume salallahu alhi wa salam baada ya ndugu yangu mtazamaji kuimarika وسكفواك وحديثه عن عمر بن الخطاب رضي الله عنه قال سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول لممسكيهم صلى الله عليه وسلم أكسيما إنما الأعمال بالنية أو بالنيات وإنما لكل امرئ ما نوى فمن كانت هجرته الى الله ورسوله فهجرته الى الله ورسوله ومن كانت هجرته الى دنيا يصيبها او امراه يتزوجها فهجرته الى ما هاجر اليه. وهامي واكي هجره وهامي. ساتوان غاليه بعد يكفاهم ما تمكو يا حديثه انفوسومكو جمله. maneno ambayo tunaona yanahitaji kupewa maana au kufafanuliwa tamko tamko la hadithi ukiangalia utakuta riwaya nyingine au waandishi wengie sema an abi hafsi naye anakusudiwa umar bn alkhatab kwamba hafs yenye maana ya simba pia moja majina yake ni hafs sasa ikiwa أليك كسودي وهابا لعمر بن الخطاب رضي الله عنه، ياك عمر بن الخطاب نمت مهم كاتكا جميل لخليفة وامتوم صلى الله عليه وسلم. آلي كسودي وكاتكا نينو أبو حفص أو نينو عمر بن الخطاب لخليفة وامتوم صلى الله عليه وسلم، ولغة نينجيني. يعني صحابي جليل، جِنَالَكِ كميلي كاميلي، باموجا نا ابو حفص، عمر بن الخطاب، ابن نفيل بن عبد العزى، بن رياح، بن عبد الله، بن نرياح، بن عدي بن كعب. نا كوني قريش، وكيان هي نسبياك عمر، أتقوت عمر أن أكتان نمتوما صلى الله عليه وسلم ومعنا كتكوكو ننسب نسب يمتومي صلى الله عليه وسلم إنا كتان ننسب يا عمر بن الخطاب رضي الله عنه ولي affiliated كعب بن عدي أحب نسب يمتومي صلى الله عليه وسلم أتركي كعب بن عدي na mtume saa salam utatokea kwa kabi bni adii kwa hivyo wana mahala wanapokutana umar bni lkhatab alisilimu makka tokea zama hizo ni katika waliosilimu muda mrefu tu na alishuhudilia matukio yote ya kivita matukio yote ambayo yalikuwa yana lengo la kulieneza tamko la mwenyezimngu subhanahu wa taala aslama bimakkata kadima sasa hapa ndugu yangu mtazamaji kuna kitu ambacho ningependa tukitanabahishe hawa masahaba wa mtume ridwanu llahi taala alaihi mtu kama umar tunapomzungumzia umar tunazungumzia sahaba au mmoja wa masahaba lakini daraja yake ni kubwa sasa jambo la kutanabahisha sahaba kama umar unaweza ukakuta watu wanamweleza kwa namna ambayo yakupoteza thamani yake lakini huyu ni mmoja wa makhalifa wa mtume sala llahu alehi wa sallam, ni mmoja wa watu walioshika uongozi baada ya mtume sala llah wa sallam alianza abubakri halafu akaja umar na kuendelea mbele tena kina uthman kina ali na wengineo kwa hivyo utaona sahaba huyu wa mtume sala la sallam aliuawa mwezi ishirini na tatu mfungo tatu ishirini na tatu kwa maana mwezi ishirini na tatu dhilhija bwana huyu aliuawa kupitia mikono ya yawasiutakia mema uislamu tunasema mwenyezimngu wa myeradhi na mwenyezimngu abrehemu sasa ubayo uliopo ni kuona hata wale watu ambao hawathamini hadithi za mtume sala llahu aleh wa tatizo lao mojawapo ni kwamba hawawaheshimu watu kama masahaba wa mtume na wanaona kuwa ni watu hawana chochote ni watu hawana thamani ni watu hawana uzito wakati bwana mtume sala llahu ale wa sallam, amesema kwa kutanguliza kiapo amesema kuhusiana na daraja ya maa masahaba hawa asema lau amfaka ahadukum lau angetoa akatumia mmoja wenu mithlu jabali uhudin dhahaba dhahabu wingi wake na uzito wake kama vile mlima uhudi akatoa fi sabili llahi ma balaga muda ahadihim wala nasifa asingeweza kufikia thamani ya kibaba anachotoa mmoja wenu au mmoja wao wala nsu yake ni kuonesha ikhlasi na dini walionayo masahaba ni ya juu kabisa kiasi kwamba wewe na mimi hata ukitoa fi sabili llahi hufikii popote pale bali masahaba hawa ni watu ambao tuwaheshimu tutambue kwamba tilka ummatun kad khalat huu ni umma umekwisha tangulia ume hakuna sababu ya kurudi nyuma kuwasema wao sasa huyu sahaba huyu ndiyo aliyetupokelea hadithi hii ya mtume sala llahu al wa sallam, ndiyo yeye anayedai kuwa mtume sala llahualwa salam amesema haya tuliyoyasoma hapa innama lamalu binniyat kwa hivyo tamko la kwanza tulilotaka kulifafanua ni tamko la kumjua omar ni nani ndugu mtazamaji ukiendelea kidogo tu utakuta hadithi imeanza innama alamal kuna nini kwenye tamko hili tutatoa maelezo hayo insha allahu taala lakini kwanza tupate mapumziko mafupi