بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا محمد سيد الاولين والاخرين وعلى اله واصحابه الطيبين الطاهرين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين أما بعد ندوق وتزماجي وأفريكا تي في السلام عليكم ورحمة الله وبركاته كاربون تينا كوني درسيتو يا عمدة الأحكام من كلام خير الأنام صلى الله عليه وسلم نوكو yaliyopita na yajayo tulikuwa katika maelezo na mifano mbalimbali mbali, ya hadithi ya mtume sala llahu alihi wasallam ambayo katika kitabu hichi ni hadithi ya kwanza katika jumla ya hadithi mia 4 na halahini zilizomo hadithi ya kwanza ni kauli ya mtume sala llahu alaihi wasalam كما إلي بوكيونا إمام البخاري مسلم كوانجيا يا عمر بن الخطاب رضي الله عنه عمر أم سيما كواني ممسكية أمتومة صلى الله عليه وسلم أكي سيما هيفي إنما الأعمال بالنيات وإنما لكل امرئ ما نوى فمن كانت هجرته إلى الله ورسوله فهجرته إلى الله ورسوله ومن كانت هجرته إلى دنيا يصيبها أو امرأة يتزوجها فهجرته إلى ما هاجر إليه حديثه معنى ياك يا جملة نكوانبا صلى الله عليه وسلم أنا إنما الأعمال بالنيات وحكيك كل عمل iwe ni amali inayotendwa kwa vitendo vya viungo inayotendwa kwa viungo vya mwili iwe inayotendwa kwa moyo iwe inayotendwa kwa ulimi kila amali biniyat inategemea nia kusihi kwa amali hiyo kukubaliwa na mwenyezimngu wa amali hiyo kutategemea nia mtume sala llahu alehi wa hapa akatolea mfano amali ya tendo la hijra ambalo mtu anahama kutoka nchi yenye kufuru kiasi kwamba haruhusiki mtu kufanya ibada yake haruhusiki mtu kutenda uislamu wake akawajibika kuhama kwenda kwingine ambako uislamu unatekelezeka amali hii ya kuhama inaitwa hijra sasa huyu atakayehama kwa ajili ya kutafuta radhu za mwenyezimgu nia ya yake ni hiyo basi allah atamwandika kuwa amehama ni kwa ajili ya mwenyezimngu yule atakayehama kwa malengo mengine huko nnakohamia kuna kitu kadhaa kadhaa kadhaa ndiyo lengo la kuhamia lakini kisingizio ni dini ya mwenyezimgu mwenyezimgu atamwandika kwa mujibu wa kile ambacho nia ya yake ya kuhama imekuwa ndiyo lengo ndio maana akasema faman kanat hijratuhu ila llahi wa rasulihi yule ambaye kutakuwa ni kuhama kwake ni kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimgu kwa ajili ya mtume wa mwenyezi mwenyezimgu fahijratuhu ila llahi wa rasulihi basi kuhama kwake kutahesabika ni kwa ajili ya mwenyezimgu na mtume wake sala llahu alaihi wasalam waman kanat hijrathu ila dunia kwenye riwaya nyingine lidunia mtu ambaye kuhama kwake kutakuwa ni kwa ajili ya maslahi ya dunia yusibuha apate maslahi hayo au imraatin ytazawajuha au ni kwa ajili anamtaka mwanamke yuko huko akasingizia kuhama ili apate kumuoa fahijratuhu ila ma hajara ilaihi basi kuhama kwake kutakuwa ni kwa ajili ya lile ambalo amehamia hadithi hii tulikuwa tunaendelea kuitolea maelezo na mifano mbalimbali tukakomea tulipokomea tukasema ya kwamba nia ya mtu ndiyo inayotoa matokeo ya kuwa kitu hicho apate thawabu kitu hicho allah akikubali au asikikubali na ndio maana utakuta nia ni kitu muhimu sana na nia mahala pake ni kwenye moyo huwezi ukaijua nia ya mtu labda atende matendo yatakayotafsiri hiyo nia ya yake vinginevyo nia itaendelea kubaki kuwa ni jambo la moyo swala la kutamka maneno yatakayotafsiri kilicho ndani ya moyo huko ni kutamka yale yaliyo katika nia yenyewe siyo nia kwa hiyo utakuta tujitahidi sana kuhakikisha kwamba tunasafisha nia zetu kwa ajili ya mwenyezimgu kwa sababu mwenyezimgu hakubali amal ila iwe khalis lahu subhanahu wataala allah subhanahu wa taala katika matendo yote mema anachoangalia ni ile nia lan yanala llaha luhumuha wala dimauha walakin ynaluhu taqwa minkum watu hata wakichinja katika misimu ya hija udhiya hadaya mbalimbali mbali kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimgu allah subhanahu wataala vitu hivi sivyo vinavyomfikia siile damu inayomwagwa wala male malemajinyama yanayoliwa waki yanaluhutaqa lakini kinachomfikia mwenyezimgu akakikubali akakipokea ni ile nia yako takasa nia yako iwe safi kabisa kwa ajili ya mwenyezimgu tulikuwa tukitoa mifano mbalimbali ya kuonesha nia inavyotofautisha tendo moja hilo hilo linaweza likatofautiana kulingana na nia mimi niko jirani ya msikiti nimechoka kidogo nikakaa kupumzika ili nipate nguvu ukaaji huo ni tabia na mazoea lakini ukaaji huo huo aweza mtu akakaa kwa nia ya itikafu huyu atapata thawabu za itikafu na yule hapati chochote zaidi ya kupumzisha, kupumzisha mwili wake kama alivyokusudia tulikuwa katika mtiririko wa kutaja mithali mbalimbali katika eneo hilo tukakomea ule mfano unaoonyesha mtu ametenda tendo ambalo pangine asili yake ni jambo la dini jambo limeruhusiwa bali jambo limeamriwa tukagusia tendo kama vile kuoa au ndoa tukasema inaweza ikawa wakati mwingine haramu kivipi tukasema baadaye kipindi kijacho tutazungumzia juu ya mfano huo mfano unaotolewa hapa katika kuonesha nia inavyotofautisha matendo kati ya kuyapa sura tofauti tofauti na hukmu tofauti tofauti kwa mfano tunasema anikahu mustahabun wasunnatun min sunani lislam ndoa au kuoa ni jambo lililopendezeshwa kisheria bali ni sunna katika sunna za uislamu walakin yahrumu dhalik lakini inaweza ikawa haramu kuoa idha kana kasdu sahibihi alidhrar ikiwa kusudi la huyo mwoaji ni kumletea madhara pangine mtaani yuko binti amepata malezi mazuri kiasi kwamba huyu mwoaji akaona hata akienda kupeleka posa hatakubaliwa lakini akapata habari kwamba mtu mwenye uwezo mzuri mwenye adabu zake mwenye ustaarabu wake anajitokeza kumwoa huyo kumposa ili amuoe lakini bahati mbaya huyu mtakaji mwema hajajitokeza ila habari zimejulikana kwamba atatokea kumposa binti fulani huyu huyu mwenye akaona la binti atastirika ataolewa na mtu mwenye uwezo mtu mwenye ustaarabu mtu mwenye uchamungu wake sasa matokeo yake atajivuna sana atajidai sana atakuwa na maringo mengi sana huyu bora niende mimi nikamuoe ili nimharibie majambo mimi nikishamuoa tamuweka ndani si siruks kwenda pale wala pale atakula ujanja wake hapo alipo kwa hivyo utaona muoaji akaoa lengo lake ni kumdhuru yule binti kumwekea pingamizi asipate kuolewa na mtu mwema sasa ndoa ya aina hii ni haramu ingawaji asili ya kuoa ni jambo linalotakikana kufanywa katika sheria sasa kwa nini ikawa haramu kwa sababu nia ya muoaji na nmakusudi yake ni kumdhuru huyu binti na wala sio amuowe aishi naye kwa insafu na kumtendea mema na kumtimizia haki zake zote kama inavyostahiki kwa hivyo utaona namna gani nia inavyotofautisha kati ya tendo moja hadi jingine ukaaji ni ule ule itikafu ni itikafu kukaa msikitini lakini huyu amekaa kwa kupumzika tu hana hawabu za kukaa huyu aliyekaa kwa nia ya kukaa itikafu anazo sawabu za kukaa huyu ameoa kwa nia ya kujistiri ye nafsi yake na kumstiri huyu atakayemuoa wajenge maisha kwa msingi anaoridhia mwenyezimgu ndoa katika nia hii ni jambo la suna ni jambo jema lakini yule anaoa ili amvunjie riski yake au kama wanavyosema amvunjie utu wake anajua nikishaposa mimi basi uh, hata huyo mtu mwema hawezi kujitokeza sasa wanasema wenyewe anamfanyia kitu kumzibia ile bahti yake ambayo tayari inaweza ikawa imejitokeza kwa nia hii ni haramu kwa nia ile ni jambo lenye thawabu kwa hivyo hiyo dugyangu mtazamaji utaona kuwa nia ndivyo inavyotenda matendo yake katika staili hii ina athari kubwa sana katika kubadili maneno katika kubadili maana ya matendo katika kubadili vitu mbalimbali ndio maana wanavyoni wa kiislamu wamesema hadithi hii inayoelezea mambo ya nia innama lamalu binniyat inachukuliwa kwamba ndiyo nusu ya dini yote ndiyo nusu ya ilmu yote ndiyo nusu ya uislamu wote kwa maana wanasema uislamu matendo yake yako ya kiroho ya dhahiri na ya siri kivipi insha allahu taala tutaelezea utafafanua hayo baada ya mapumziko mafupi