ndugo mtazamaji wa afrika tv tunaendelea na darasa yetu tumesema baada ya kusoma hadithi kama ilivyo tunaangalia maneno ambayo tunaona yanahitaji ufafanuzi tamko lililo mbele yetu innama lamalu tamko innama katika fasihi ya lugha ya kiarabu lugha ya qurani linaitwa kalimatu hasrin wasrin ni tamko likitumika linaonyesha kuwa maelezo na hukmu ya jambo hilo si vinginevyo zaidi ya hivyo ilivyosemwa kwa mfano hapa bwana mtume sala llahu ali salam inama innama alamalu kwa hakika si vinginevyo amali matendo yote yanayetendwa na mwanadamu yanazingatia usahihi wake yanazingatia ukubwa wake na nia ya huyo anayefanya innama alamalu kwa hakika si vinginevyo amali yoyote ile inazingatia nia ndiyo iambiwe aidha sahih au imebatilika na tunaweza kusema maana ya kusema inama kalimatu hasrin maana yake hukmu iliyotajwa pale inazingirwa haitoki kwenye duara hili nia ndio kigezo cha kutambua usahihi wa amal au ubathilifu wake kwa hivyo akitwambia mtu vingine haiwezi kuwa ndio bali itakuwa anakosea innama alamalu binniyat neno amal ni tamko linalokubali kuwa ni matendo hayo yametendwa kwa kupitia kinywa chake mtu matendo hayo yametendwa viungo vyake mikono miguu na kadhalika itakavyokuwa neno amal ni lafdun lafdhu alamal tamko amal ni tamko ambalo kwamba hapa yashmalu amal ljawarih linajumlisha matendo liliyofanywa kwa viungo vya wazi waamalu wa albi na matendo yaliyofanywa na moyo wake mja wa lisani na yaliyotendwa na ulimi wake kwa hivyo matendo yoyote yale inamalamalu kwa hakika si vinginevyo matendo yoyote yale aliyoyatenda mja yawe matendo hayo yametendwa kulingana na viungo vya nje vya binadamu au yametendwa kupitia mdomo wake mtu au yametendwa kupitia e, vitu vingine ambavyo si viungo vya nje si mdomo wake mtu bali kuna vitu vingine vingine vimechangia kulifanya hilo kwa sababu amal ljawarih sana sana ni amal inayotambulika inayo, inayo, inayo imefanywa na mkono au mguu lakini pia kuna amalu lqalbi matendo ya moyo moyo una mambo yake ukiitakidi mambo ambayo sio tayari huo moyo nao umetumika vibaya lakini pia matendo ya ulimi ulimi una matendo yake unaweza kumwambia mtu hivi hivi hivi au anaweza mwenyewe akawa ame, amepokea vibaya jambo kwa mtu mwingine kwa hivyo mtume sala llahu aleh wa salam anapotwambia innama lamalu kwa hakika si vinginevyo amali ya namna yote ile iwe matendo ya viungo iwe matendo ya moyo iwe ni matendo ya ulimi biniya yanazingatia nia kwa hivyo tunakuta neno jingine linalohitaji tafsiri ya ziada neno niya nia maana yake kasdu shaiin muktarinan bifilihi ni kukusudia kutenda kitu lakini makusudi hayo yanaenda sambamba na nini na utendaji ulichonuia unakifanyia kazi sasa kwa hiyo kasdu sheii kukusudia kitu muktarinan bifilihi endapo mtu atakusudia kitu lakini hapakuwa na utendaji katika lugha ya qurani haiitwi nia bali ta itaitwa jina lingine na hapa itaitwa azma azma nimeazimia kutenda jambo kadhaa huwezi kusema nimenuia kutenda jambo kadhaa ili isiitwe isiitwe nia itumike kwa namna nyingine yeyote ile lakini ikitumika hapa kwa ndani jawabu ni kwamba utakuwa umeharibu mtediiko mzima mtume sala llahu alaihi wasalama aliposema innama lamalu biniyati kwa hakika amali yoyote ile anayotenda mja inazingatia nia na tumesema nia maana yake ni kukusudia kitendo mtu anakusudia jambo lakini makusudi hayo yanaambatana moja kwa moja na utendaji endapo ataazimia jambo kulitenda lakini azma hiyo ikawa haikuambatana haikuambatana na utendaji hiyo haitakuwa nia bali ni amal na kama amal lazima inahitaji usimamizi vile vile tunaendelea ndugu yangu mtazamaji wa afrika tv kuona jinsi na namna bwana mtume sala llah salam alivyokuwa ameaelezea haya miongoni mwa maneno yanayohitaji tafsiri neno mrii au mruu neno mruu huwa insani ni binaadamu yeyote rajulan kana au mraa alikuwa mwanamuume au alikuwa mwanamke anaitwa mrii kwa hiyo wainama likulli mriin na kwamba si vinginevyo kila mtu awe mwana muume awe mwanamke awe mungwana awe mtwana awe atakavyokuwa ni mrii halafu neno hijira hijira maana yake ukiacha maana ile ya jumla hijira ni kuhama kuhama kunaokusudiwa katika sheria hapa mtu alikuwa anaishi mazingira ya makafiri kiasi kwamba hawezi kufanya dini yake hawezi kuendesha shughuli zake hawezi kufanya mazuri katika sura ile anapatakiwa kisheria ahame ahame aende kwa waislamu ambao watakuwa tayari kuyapokea maneno haya kwa hivyo utaona hijra ni mahala ambapo mtu ni tendo la kuhama mtu kutoka sehemu moja hadi nyingine sasa ile kule anakokwenda kuwe kuna mazingira yanayefaa katika dini zamani ilikuwa hijra ni kutoka mtu katika ardhi ya kufru ambayo mtu anabanwa hana fursa ya kufanyia kazi dini yake kwenda mahala ambapo maneno ya dini yanaweza akasemwa dini yenyewe inaweza ikatekelezwa bila mtu kusumbuliwa wala kuteswa wala kuadhibiwa wala kufanywa lolote baya ni, ni jambo la heri mtu ahame atoke pale anapobanwa ende mahala pengine ambapo habanwi na ambapo anaweza kutekeleza dini yake kwa, u, kwa ustaarabu anaweza kutegeleza dini yake bila ya kusumbuliwa anaweza kutekeleza dini yake bila ya kushawishiwa na kadhalika na kadhalika kwa hivyo ndio maana wanasema katika sheria hijra mufarakatu dari lkufri ila dari islami ni kuachana na nyumba kwa maana mji wa kufru kuja katika mji wa imani na mji wa imani hapa ni mji ambapo uislamu unaweza kutendeka bila matatizo bila mtu kusumbuliwa wala kero wala kupata mateso turejee sasa hadithi ya mtume sala llahu ale wa salam maana yake neno moja baadaye jingine mwana mtume sala llahu aleh wa anatusimulia kupitia imamu lbukharii na muslim katika hadithi iliyopokewa na mtume sala lahu sallam كوتوكا كو عمر بن الخطاب يعني عمر بن الخطاب امي بوكيا بن الخطاب الله عمر بن الخطاب و عمر أنا عمر بن الخطاب و عمر بن الخطاب و عمر بن الخطاب و عمر بن الخطاب somo hili halikuwa kukisia ni somo ambalo kwamba linahitaji kwenda neno hadi neno na kwamba sahaba jalil amesikia amesema samitu nimemsikia rasul llahi sal llahu ale wa salam akisema innama kwa hakika si vinginevyo al alamalu kila aina ya amal binniya inatarajia inategemea kusehe kwake inategemea kukubalika kwake nia yaani mtu akifanya bila ya nia hatolipwa na mwenyezi mwenyezimgu kwahi katika riwaya nyingine badali ya neno binniya neno nia limekuja mufradi umoja imekuja katika mapokezi mengine biniyati kwa uwingi kwa kuzingatia yale matukio mbalimbali mbali ambayo mtu kwayo ananuia kwa hivyo kusema kweli bila ya kufanya mubalagha lazima tuende katika utaratibu huu wa neno kwa neno nia tumesema ni ile kasdi lile kusudio lililo katika moyo ambalo kusudio hilo linaambatana na utendaji linaambatana na utekelezaji ile ndio inaitwa nia sasa ile kwa kawaida mahali pake kwa kweli ni moyoni huo ndio msingi sasa ukikuta si moyoni basi watu huwa wana, wanatamka kile kilichokuwa moyoni lakini nia sio lile tamko lenyewe sasa kwa maana hiyo tunasema muislamu kila tendo unalotaka kutenda hakikisha kwamba una nia maalumu ya kutenda ili uweze kupata thawabu kwa mwenyezi mngu una nia maalum ya kufanya jambo hilo una nia maalum ya kusema hivyo una nia ya kufanya hivyo na kadhalika na kadhalika sasa bwana mtume sala llahu alehi wasalam anatuambia wainama likuli mriin na kwamba si vinginevyo kila mtu kila mwenye kutambua kila mukalafu amali yake atakayotenda inazingatiwa sana nia wa wainnama likuli mriin na kwamba si vinginevyo kila mtu huyu mtu aye mwanamke au mwanamme maanawa atastahiki kupata kile alichonuiya kukitenda sasa hapa anafanya mchanganuo wa ziada mchanganuo wenyewe ni kufafanua tendo kwa mfano kuhama kutoka maka kwenda mahala popote pengine pale penye usalama akafanya mtu hijira akahama sasa kuhama huku ima itakuwa ni kwa ajili ya mwenyezimgu au itakuwa amehama kwa ajili ya kutafuta madaha na asifiwe na watu sasa ikiwa anahama kwa ajili ya mwenyezimgu na dini nayo itachukulia uhamaji huo anahama kwa ajili ya mwenyezimgu subhanahu wataala lakini ikiwa kuhama kwake ni kwa kutafuta sifa watu wamombie kahama waambie va kitu fulani kitu fulani basi hatukuwa na malipo zaidi ya huko kutajwa na watu zaidi ya huko kusifiwa na watu na kadhalika na kadhalika kwa hivyo twamwomba allah subhanahu wa taala atupe uwezo wa kudumu katika tauhidi yake wabillahi taufiq wasalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatu