duu mtazamaji tunaendelea na kipindi chetu baada ya kupata mapumziko mafupi tumesema na tulikuwa tukiendelea kufafanua matendo mbalimbali yenye sura mbalimbali ambayo yanaweza kutofautiana kutoka mtu hadi mtu au kutoka hali hadi hali nyingine kutokana na nia na tukasema ndio maana wanavyoni wa sheria za kiislamu hadithi hii wameiangalia wamechukulia kama ni kanuni wengine wamesema ni nusu ya dini kwa sababu hasa matendo ya dini yamo yale ambayo yanatendwa na matendo na viungo na kuna yale ambaye ya ndani yanayedhibitiwa na moyo wa mja inakuwa ni kati yake na mungu wake hayawezi kumdhihirikia mtu akayaona asa wanasema ikiwa matendo yana sifa hizo mbili ima yaliyo ndani ya moyo wa mtu na ima yaliyo nje yale ndani ndio yanaitwa nia sasa nia imechukua sehemu moja na sehemu ya pili ikaachiwa matendo ya dhahiri kwa hivyo wanasema hii ni nusu kabisa ya ilmu katika dini lakini sisi tunasema pamoja na ukweli huo inabaki kuwa athari za nia ni kubwa sana kwa sababu katika nia kuna yale makusudi na utashi wa mtu kwamba analenga jambo kulifanya anakusudia kabisa lengo langu ni hili sasa nia ina athari kubwa katika matendo ya mwanadamu ya kila siku lakini kwenye hili ningependa tumalizie mfano mwingine unaoonyesha ile nia inaweza kumnasua mtu na kumtofautisha hata katika maeneo mengine makubwa ya jinai wanasema ahlulilmi lau qadama insanu taaman lau mtu alimpa chakula mtu mwingine liman yukhsha mautuhu juan mtu huyu kamwona kuna mtu pale ananjaa kiasi kwamba asipopewa chakula aweze akafa yeye akaenda akamnulia chakula mahala au akatayarisha chakula ili kupambana kuokoa maisha ya huyu mtu wanasema lau mtu alinunua chakula na akampa mtu anayehofiwa asije akafa njaa alimpa bikasdi lihsani ilaihi kwa makusudi ya kumtendea wema wa inqadhi hayatihi na kuokoa uhai wake si vinginevyo akanunua chakula au akaandaa chakula akampelekea kile chakula lengo lake ni ihsanu ilaihi dafi alhalaki anhu kumwondolea hilak baada ya kuwa chakula kile ashakula ima alikinunua mahala au alitayarisha mwenyewe baada ya kutoa chakula kishaliwa fatabayana anahu kana masmuman ikabainika kwamba chakula kile kilikuwa kimewekwa sumu au katika namna ya kuharibika kwake kimegeuka sumu lakini nia ya mtoaji chakula ilikuwa ni kustiri na kunusuru uhai wa mtu lakini ukweli uliokbainika ni huo kikawa masumum chakula kile kil mknasumu au kimegeuka sumu na ikapelekea pangine kifo cha yule mtu aliyepewa chakula kile fatabayana ana ltaama kana masmuman ikabainika kwamba kile chakula kilikuwa kina sumu ndani yake lakini maskini huyu mtoaji chakula wakati anatoa lengo lake ilikuwa anasononeshwa na dhiki ya yule mtu anaguswa na tatizo la yule mtu lengo lake ni kumsaidia maskini si vinginevyo lakini alitoa chakula duna an yarifa dhalik bila yeye kujua hilo maskini ya mungu famata lakilu yule mlaji akafa ikawa ndio sababu ya kifo chake sasa katika sura hii kwa kutathmini nia sheria inasemaje famuqadimu ltaama yuthabu ala niyatihi yule aliyotoa chakula ingawaje matokeo yake kimeua mtu cha kwanza uzuri wa nia hii huyu mto wa chakula atalipwa thawabu za wema wake ule wa kutaka kunusuru maisha ya mtu la ala takdimihi taama si atalipwa kwa tendo la kuwasilisha chakula kikamdhuru mtu yani yale matokeo hayatamnyima thawabu bali mbele ya mahkama za waislamu wayutabaru anahu qatilan yni au khatia ataonekana kwamba amesababisha kifo tu na bila ya kukusudia kwa hivyo hata hukmu itakayemkabili sia mtu aliyeuwa maksudi na mbele ya mwenyezi mungu hatoandikwa dhambi za kuwa ameua mtu kwa sababu nia yake maksudi yake malengo yake yalikuwa ni kunusuru uhai wa mtu mwenye shida ndio maana utakuta watu wanaitumia kila kitu bwana bwanab namalamalu biniyat na kwenye hili maana tunasema kuna swala moja la kizushi limekuwa likiulizwa mara kwa mara mimi nakumbuka washaniuliza watu kwa miaka tofauti kwa masiko tofauti zaidi ya mara kumina wanabuni maneno ambayo hayapo na kupitia chombo chetu hichi tungependa kujibu na hasa na hasa kwa kuwa limeingiliana kanuni hii mara nyingi watu wamekuwa uzushi kuna mtu alikuwa anaishi alikuanaishi ya nchi yake lakini baadaye akafikiria aoe akamtuma mtu akamolea mke ana hamu ya kukutana na mkewe hata akirudi kuoa akatuma watu wamuolee wa kabisa na atacelewa ua mnakeo tayari tunaye hapa lakini aliporudi tu wanasema alifika aipot hapo akatoka pale akafikia hotelini hakufikia nyumbani kwake la ajabu ndio hilo akafikia hotelini pale hotelini akamwona msichana akampenda akamtaka waishi katika sura namna kadha kadha kadha kaa wakatenda hilo tendo baada ya hapo ulipokucha akarudi nyumbani kwake yule bwana kule nyumbani sasa wanampokea wanamwambia mkee huyo ala huyu si yule nliokuwa emkuta kule hotelini anafanya kazi na si sindio huyu ambaye kwa katha katha kwa jambo kadhaa na na na kweli ni maswali maswali ya uzushi waislamu wa hayapo kabisa kabisa wanapoteza muda wao sasa huwa wanauliza wanauliza kuchezea vitu wa vya akili watu watajibu nini je huyu ambaye jana hotelini alikuwa anazini lakini leo imebainika kwamba kumbe yule bainia naye ni mkewe je atapata atapata dhambi dhambi kuwa anauliza hivyo swali linajirudia kila mara watu huuliza wengine wengine kwa kwa njia ya kupiga simu ukikutana tunajibu hivi huyo mtu dhambi za kuzini atapata. Kwa sababu wakati anatenda tendo hilo alikuwa anakusudia so kwamba a hivi sasa dhamira yake ni kuzini na alijisikia anazini isipokuwa itapokuja bainika ni mkewe ile adhabu ya zinaa haitatekelezwa hapa duniani kama mahkama ya kadhi ipo akipelekwa mbele ya kadhi akaambana huyu alizini na mwanamke jana kume imebainika ni mkewe basi adhabu haitatekelezwa kwa sababu kanuni ya adhabu ile kutekelezwa mtume salalasalama anasema idrau lhududa bishubuhati pakiwa na shubha hali ya utatanishi kidogo adhabu haiwezi kutolewa sasa na nashuba iliyoko hapa imebainika kuwa ni mkewe lakini kule dhambi ataandikwa sababu tokea anamuomba hilo jambo kufanya alijua kabisa dhambi na mpaka analifanya amokufanya dhambi kama alifanya mara moja mara mbili mara tatu, mara nine, huo, mara tatu nne kwa usiku mmoja huo zote alikuwa anajua kwamba ninatenda dhambi bali hata kama angetokea mtu akadai kuwa ni mkewe akamkurupusha akauruusha kwa hiyo nia yake itamfanya astahiki dhambi ndugu yangu mtazamaji kwa kumalizia eneo hili tunaweza kusema hadithi ya mtume salllahu a sallam ina mambo kadhaa inatufundisha la kwanza kwamba nia ni sharti sharti na ni nguzo na ni jambo la lalazim la jambo la msingi katika kila ibada tunazotenda ili tuweze kupata thawabu na ili ibada zetu zikubaliwe mbele ya mwenyezi mwenyezimgu nia ni sharti wanasema miyarun lisihati lamali ndio kigezo cha kuwa amali hii imesihi haikusihi pasiponania mungu hapokee kitu wama umiruu allah anasema katika surat lbayina tano wama umiruu na hawakuamriwa waja illa liyabudu llaha isipokuwa wamwabudu mwenyezimgu mukhlisina lahu dini kwa kumtakasia dini kutakasa dini ni kwamba unafanya kwa nia ya kumkusudia akumkusudia alla subhanawataala jambo la pili ambalo hadithi hii ya mtume alaasalam inatujulisha kwamba nia mahala pake ni moyoni maana akasema kwamba atakayekuwa anahama ni kwa ajili ya mungu basi hijira yake itahesabika ni kwa kwa ajili ya mungu, kwa ajili ya ya watu hakuna mtu atakayeweza kumjua huyu anahama mwenyezigu as ake taaaaaan u ikwaaili a mwenyezimgu kigezo hicho kiko mbele ya mwenyezimgu subhanahu wataala na ndio maana bwana mtume salallaalwa salam mara nyingi akiwahukumu watu katika mizozo yao mbalimbali wakati mwingine alikuwa anasikia watu wanapelekana twende twende twende wanachukuzana kushtakiana mbele ya mtume salallaalwa salam mtume akitoka anawaambia innama ana basharun mithlukum kiu binadamu mimi ni binadamu kama nyinyi nachozidi mimi mwenyezi mwenyezimgu na ninaletewa mwenye na wahi sasa wa antum takhtasimuna ladaya alhaju, na nyinyi mnapelekana mnaletana hapa kushtakiana walaala badakum anyakuna alhana bihujjatihi na pengine wenda mmoja wenu akawa mrembo hodari sana wa kutengeneza hoja namna ya kupanga maelezo aweza akapanga yakamvuta mtu akaona yeye huyu ndio barabara kumbe maskini ni uhodari wa kujieleza na uhodari wa kupanga hoja kumbe yuko katika batili mia kwa mia sasa anasema bwana mtume sa salam faman kadaitu lahu bihaqi akhihi anaijua kwamba namhukumia kumpa haki ya nduguye yeye si yake lakini ule ujanja wake tu umenifanya mimi nimuone yeye ni mkweli fa inama hiya jamratun minanar hilo ni kaa moto na mkatia flyadaha au liakhudaha au kama ala alahsalau wasalam kwa hivyo utakuta maswala ya nia yana mguso wake yana nafasi yake kubwa sana nia ndiyo kipimo na mahali pake ni moyoni na wakati wa nia ni pale unapoanza tendo kulitenda mwanzoni mwa tendo mwanzoni mwa amal nia ndiyo inapotakiwa sasa masala ya kuwa mtu kufanya mambo bila ya kulenga nia kwani yeye mungu hajui hapana mungu anajua lakini wewe kulenga nia yako ili ujiridhishe kwamba nnafanya lilahi taala hilo ni jambo la msingi sana na kwa kuwa nia ni kielelezo kwamba mja anafanya kwa ajili ya allah subhanahu wataala kitu ambacho kinaitwa ikhlas sasa tunaweza kusema nia hii inatuongoza kufahamu kwamba ikhlasi ni muhimu sana katika amali amali ikiwa haina ikhlasi mwenyezimngu haikubali mwenyezimngu hapendi ku katika kumwabudu yeye umuhusishe mwingine ana aghna shuraka an shirki allah anasema mimi nimejitosheleza sana kuliko yeyote yule na ushirikina man amila amalan mtu akitenda amali yeyote ya, ya kheri ashraka mai ghairi akamshirikisha mwingine pamoja nami taraktuhu wa shirka namwacha yeye na, na ushirikina wake ndugu mtazamaji kwa ufupi kabisa hiyo ndio hadithi ya kwanza katika umdati lahkami na hayo ndio kwa ufupi tulioweza kuyasema kwa msaada wa mwenyezimngu subhanahu wataala na kualika tena katika hadithi ijayo na katika darasa ijayo wabillahi taufiq wasalamu ala- alaikum ورحمه الله وبركاته