بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد أندو وتزمويتو وأفريكا تي في السلام عليكم ورحمة الله وبركاته شتينا كاتيكا كبنيتي دراسه يا شرحي يا كتاب عمدة الأحكام من كلام خير الأنام إمام عبد الغني المقدسي رحمه الله تعالى tumeanza katika vipindi vichache vilivyopita na tukakomea kwenye hadithi ya kwanza kabisa katika hadithi mia 4 na t zilizo katika kitabu hiki hadithi hiyo ni kauli ya mtume sal llahu alaihi wasallam kama ilivyopokewa na sahaba aliyetukuka umar bni lkhatabi radi allah anhu ili hadithi maruf inama lamalu bniyat au biniya wainnama likuli mriin ma nawa mpaka mwisho wa hadithi katika darasa hiyo iliyotangulia tulizungumzia kwa kadri alivyotuwezesha allah subhanahu taala tukaelezea maana ya nia ni kitu gani na tukaeleza pia athari za nia katika kutofautisha matendo tulitaja mifano mbalimbali mbali ambayo mtu anaweza akafanya au akatenda matendo ya namna moja lakini hukmu yake mbele ya sheria ikawa tofauti baina ya utendaji huu na mwingine kikubwa kinachotofautisha ni ile nia tukamalizia somo letu kwa kutambua kwamba nia ni kitu cha lazima katika kila amali inayotendwa na mja iwe amal inayotendwa kwa viungo vya nje ya mwili mikono miguu na kadhalika au amal inayotendwa na viungo vya ndani kama vile moyo au amal inayotendwa kwa viungo kama ulimi na kadhalika na kadhalika tumesema yote hayo au zote hizo ni amal zinahitaji nia na kitu gani kimefanya tujumlishe au tujumuishe kwa sababu bwana mtume sala salam asema innama amal alamal kila amali ili mtu astahiki thawabu basi lazima pawe na nia pawe na makusudio kwamba amekusudia kufanya hili ili apate thawabu lakini pia tulisema sheria inaposisitiza juu ya nia mbali ya kuwa ndio kigezo cha mja kupata thawabu lakini pia nia hutofautisha kati ya matendo yale yanayotendwa ya ada ya kawaida na yale matendo ya kiibada kwa sababu kuna wakati mwingine matendo hayo anayafanya mja hufanana katika muundo wa nje lakini hutofautiana kulingana na zile nia taja mifano mingi ikiwemo kitendo cha ibada ya itikafu itikafu ni ibada ibada yenyewe ni kunuia mtu kuwa anakaa anaketi msikitini kwa ajili ya kutaraji thawabu na radhu za mwenyezi mwenyezimgu sasa mtu huyu huyu anaweza kuwa na ada akichoka kibarua chake anafanya pale akichoka anaketi msikitini anapumzika sasa ili patofautishwe kati ya kuketi kwa kupumzika kutokana na machovu ya kazi za nje na kuketi kwenye maana ya ibada ya itikafu almumayizi anayepambanua na kutenganisha ndiyo nia lakini pia nia hiyo hiyo hutofautisha madaraja ya matendo ya kiibada rakaa mbili za salati subhi au alfajri muundo wake wa nje ni sawa sawa na rakaa mbili za sunna ya alfajiri sasa ili kutofautisha kati ya hii ni rakaa mbili za sunna ya alfajri na rakaa mbili hizi ni fardhi ya alfajiri almumayiz au alfariq kinachopambanua au kule kutenganisha kati ya daraja la sunna na daraja la fardhi ni nia lakini pia tulifafanua nia hasa mahala pake ni moyoni yaani sheria sharia ya mwenyezimgu inazingatia nia yani ile dhamira ya mja iliyopo ndani ya moyo wake na kwamba kwa mtu atakayetamka matamshi ambayo yataashiria kile kilicho ndani ya moyo wake hayo matamshi kwa kweli hayana mazingatio kama yatatofautiana na kilicho katika moyo kwa mfano tutoa huko mifano mingi lakini ni vyema tukarudia huu mfano huenda wapo ambao hawakutusikia katika kipindi kilichotangulia mtu anaweza kabisa anaingia msikitini ili kuswali swala ya lasri anauhakika kabisa lasri imesha ingia muda wake na akaingia msikitini nia yake na maksudi yake nikuswali swala ya lasri akatia udhu akasimama huku akihakikisha kwamba nayoswali swala ni swala ya lasri lakini akatamka kuashiria ile dhamira yake akasema usalli farda ldhuhuri au usali salata dhuhri mpaka mwisho lakini wakati wote anajua anaswali lasri akaswali hivyo mpaka akafikia mahala akatoa salamu pangine kuna mtu jirani yake alimsikia namna anavyotamka baada ya kuswali akamwambia na wewe ulichoswali ni adhuhuri sio lasri la umekosea hana sababu ya kurejesha swala Kusabu, yeye, kwa sababu alichokumbuka yeye kwamba alikuwa na swali lasri alichokuwa akitambua yeye kwamba alikuwa na swali lasri tendo la kutanguliwa na ulimi likatamka kitu kingine halitaharibu ule msingi wa nia kwa sababu nia ni ile iliyo ndani ya moyo na maksudi ya mtu na dhamira ya mtu pia katika darasa hiyo tulikumbusha mambo kadhaa yakiwemo mtu anaweza tendo lake hilo hilo likamwondoa kwenye uharamu na uhalali au kwenye uhalali uharamu tukatoa mifano kama vile kuoa ni jambo zuri sana akali ya daraja ni jambo la sunna mtu anaoa ikiwa mtu anaoa kwa ajili hiyo ya kutafuta radho za mwenyezimgu kwa ajili ya kujipata stara ya mwili wake ili asendeovyo katika matamanio yake sasa akaoa aliyemuoa kwa nia na maksudi hayo hiyo ni ibada na atalipwa thawabu pamoja na hiyo starehe aliokusudia lakini kama atamuoa muhusika kwa lengo la kumkwamisha huenda anafununu au tetesi katika akili yake kwamba kuna watu wenye uwezo mzuri wenye maslahi mazuri watamuoa sasa kama hatamuoa yeye ataolewa na huyo kwa nia ya kumkomoa na kumletea madhara akaamua yeye ndo amuoe ili kuziba fursa ya kuolewa na mtu mwenye maslaha kama ataoa kwa dhamira hiyo basi kwa kweli uoaji wake hautakuwa ibada bali itakuwa ni uaji wa haramu kabisa kwa nini nia yake ilikuwa ni kumdhuru mtu tumalizie mfano ambao tulitaja huko nyuma na kwa maksudi hayo hayo ya kwamba huenda mtu hakutusikia hakuwepo katika darasa iliyo nyuma na kwa kuwa tunaendelea na jambo la aina hiyo tumeona tuunganishe tulitoa mfano mtu kama alimshuhudia mtu aliyezidiwa na njaa na ikawa hana chakula huyo mtu yeye akaguswa na huruma akaona amwandalie chakula au amnunulie chakula na akampa chakula kile kwa nia na maksudi ya kumsitiri mwenye njaa kumbe maskini hakujua chakula kile kilikuwa na sumu yeye hana habari anachojua yeye ni kumsaidia mwenye njaa kweli baada ya kula mlaji yule akafa uchunguzi ukabaini kuwa chakula kilikuwa na sumu na kama itabainika kweli mtoa chakula wakati anatoa hakuwa akijua kama kina sumu bali makusudi yake yalikuwa ni kumnusuru huyu mtu ambaye huenda angekufa kwa njaa na kuokoa maisha yake basi mbele ya mwenyezimgu kwa nia yake nzuri hiyo thawabu atapata atalipwa thawabu na wala kamwe hatohesabiwa kwamba ameua ingawaje kama ndugu wa marehemu hawatakubali kwenye mahakama zetu za kilimwengu anaweza kutiwa hatiani kwa kosa la kuua bila kukusudia ani kusababisha kifo bila ya makusudi yoyote kwa hiyo haya ndio ambayo tuliyasema baadhi yake katika kipindi kilichotangulia kwenye somo letu la imu lhadith na tunasema kilichopo mbele yetu ni darasa kwa sababu tunasoma kitabu kwanza msingi wetu ni kama kilivyo na tuliahidi kuwa utaratibu wetu utakuwa ni kuisoma ile hadithi kama ilivyo ili mtu ambaye anayetufuatilia kama alikuwa na tatizo la kutamka sehemu fulani huenda insha allahu taala tatizo lake hilo likawa limetazuka leo hii tutakayoisoma hadithi ya pili shekhe amesema katika kitabu chake mwenyezimgu wa mrehemu na tunamwomba allah subhanahu wataala atunufaishe tunufaike na ilmu ya shekhe aliyoiweka na aliyoifundisha katika kitabu hiki amesema alhadithu thani hadithi ya pili katik hadithi 40, eh, hadithi mianne na thalathini zilizo katika kitabu hiki hadithi ya pili ni hadithi ambayo imepokewa عن ابي هريره رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم لا يقبل الله صلاه احدكم اذا احدث حتى يتوضا نروديه الحديث الثاني عن ابي هريره رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم لا يقبل الله صلاة أحدكم إذا أحدث حتى يتوضأ متفق عليه حديثه يبيل كتك حديث مئنين ثلاثين إذا كتاب عمدة الأحكام من كلام خير الأنام شيخ أمي تلتي حديثه إلي إمام البخاري إمام البخاري أمي حديثه na pia imamu muslim wameipokea hadithi hii kwa pamoja kila mmoja yani ukienda katika sahihi lbukharii utaikuta hadithi hii na kwenye nambari alfu sita mia 9 na hamsini na nne lakini kabla hatujaendelea ni vyema kwanza tuende katika mapumziko mafupi halafu tutaendelea na darasa yetu hii