نحن نتحدث عن حديث يمتومة صلى الله عليه وسلم حديث يمباو يمغى تلك كتابة بلوغي ككتابة عمدة الأحكام حديث يميانة تلك حديث يميانة ثلاثين هين حديث يابيلي حديثي حديثه يبقى كوبيتي أبو هريرة رضي الله عنه يمتومة صلى الله عليه وسلم نقول لا يقبل الله alat ahadikum idha ahdatha hata yatawaddaa tumesema hadithi hii muttafaqun alaihi yani imeafikiwa na imekidhi vigezo vya mapokezi alivyovishartiza imamu albukharii na imekidhi vigezo alivyoshartiza imamu muslim wawili hawa hawakuwa na masharti walio lakini kupitia udadisi na ufatiliaji wa darasa zao na mapokezi yao imebainika kwamba kumbe wanalenga ili hadithi waipokee iwe na vigezo hiki na hiki na hiki mpaka mwisho sasa ukija katika kitabu sahihi lbukharii hadithi hii utaikuta iko kwenye nambari 69n iko pale kiorodha lakini pia kwenye sahihi muslim utaikuta iko katika orodha hadithi ya mia2l a isha sasa katika hadithi hii bwana mtume sala llah alaihi wasalam amesema kama alivyotunukulia sahaba mtukufu abu huraira radillahu anhu lakini ni vyema tuangalie vitu ambavyo tunavyochukulia kama misamiati kabla hatujapitia hadithi hii neno kwa neno neno ambalo tunaona ni muhimu tulipatia maelezo kiasi hili jina la sahaba abu huraira neno abu huraira kama msamiati tafsiri yake ni kwamba baba wa paka au baba wa mapaka sasa kwa nini sahaba huyu aitwe baba wa mapaka yasemekana alikuwa akiwapenda sana wanyama hawa esemekana alikuwa akiwafuga sana iwo itakavyokuwa lakini ameitwa abuhuraira kwa sababu majina mengine watu wanaweza kuyapata bila taalili leo waweza ukamkuta mtoto mdogo pangine hata haja kuchanganya kuota meno pangine akaitwa pengo pengo ni mtu kuwa na jino au meno halafu likatoka lakini ukifuatilia ukifatilia utaambiwahuu kapewa jina la babu yake yake na na babu alikuwa akaitwa pengo maana kanuni yetu al- la tuallal majina bwana hayazingatiwi ile sababu lakini hata hivyo haituzuii kuelewa sababu kama ipo sasa huyu bwana ameitwa abu huraira baba wa mapaka kwa hivyo kitu cha kwanza kama msamiati baba wa mapaka inakusudiwa hapa jina la sahaba ambaye jina lake halisi kwa kauli iliyokuwa yenye nguvu jina lake halisi akiitwa bdrahman bin sar abdurahman bin sakhr ndio jina lake hasa lakini hili baba mapaka ni kuni akabandikwa nayo huyu sahaba alisilimu mwaka wa haibar mwaka wa vita ya khaibar ambao ni mwaka wa sita hijiria na sahaba huyu wa lilahi lhamdu aliwafikishwa kumranda sana mtume sala llahu alahi wa sallam. kama utazungumzia wanafunzi darasani basi yeye ilikuwa ni nadra kuto kuwepo darasani alimlazimu sana mtume sala llahu alaihi wa ila katika maeneo ni nadra sana na kwa maana hiyo alisoma mengi alipokea hadithi nyingi kutoka kwa bwana mtume salallahu alaihi wasalama na sahaba huyu kwa maana hiyo hiyo ni miongoni mwa masahaba waliohifadhi hadithi nyingi za bwana mtume salallah lah wasalaa aliishi madina muda mrefu na yasadikiwa pia alifia hapo hapo madina mwenyezimgu amuyaradha sahaba huyu jalili ambaye ulimwengu wa uislamu una hazina kubwa ya hadithi alizozipokea sahaba huyu jalili na kwa sisi waislamu huyu ni sahaba amepokea hadithi nyingi na hatuna mashaka hata kidogo tunaamini ni katika timu ya watu wazuri waliotupokelea kutoka kwa bwana mtume sala llahu alaihi wasalama ingawaje kwa wakhti mbaya wapo watu wanaojihusisha na uislamu lakini wamekosa adabu humsema vibaya abubakri humsema vibaya omar humsema vibaya uthmani na wengine wengi kwa sababu za itikadi za batil walizonazo lakini sisi tunaridhia kauli ya mtume sallla al wa salam aliyotufundisha kuwaheshimu na kuwaenzi masahaba wake ridhwanllahi taala laihim amesema tahadharini sana na masahaba wangu na apa kwa yule ambaye nafsi yangu iko mkononi mwake baada ya kiapo hichi alisema lau anfaqa ahadukum lau mmoja wenu nyinyi mnaojifanya watu wasafi lau anna ahadakum lau ingelikuwa mmoja wenu anfaqa ametoa fi sabili llahi mithla jabali uhudin dhahaba ametoa dhahabu uzito na lundo kubwa kama mlima wa uhudi na mlima wa uhudi ni katika milima mikubwa sana duniani sasa lau mngetoa nyinyi dhahabu lundo kubwa sana kama vile mlima wa uhudi huyo atakayetoa sadaqa dhahabu nyingi kiasi hicho kwa ajili ya uislamu bwana mtume sala a salam anasema ma balagha muda ahadihim huyu mtoaji angekuwa bado hajafikia hata wastani wa kibaba cha mmoja wa masahaba wa mtume ridhwan llahi taala alaihim jamian bali anasema wala anasifa wala nusu yake kwa hivyo haturuhusu ndimi zetu wa islamu kuzielekeza dhidi ya masahaba wake mtume salal l taala ranlahta la wao ni mwanadamu na hata kama wamekosea sisi hatuna thawabu tunawzoweza kupata kwa kudodosi makosa yao bali wanasema wanavyooni na wamepatia katika hilo hata kama mtu atakaa maishani mwake ikawa hakujipa muda wa kumlani ibilisi akawa yeye anafanya ibada zake anasali anafunga anamdhukuru mwenyezimgu lakini hana muda wa kumlaani ibilisi basi siku ya kiama hataulizwa kwa nini mlani ibilisi ikiwa hivyo ndivyo kuna faida gani wee ukae unamlani sahaba wa mtume sijabakari kafanya kadha sija aisha kafanya kadha unapoteza muda wako kwa ushabiki dini si ushabiki dini ni maadili ماذا من يزمغو أمي سما لقد رضي الله عن المؤمنين كوحاكيكا من أمي وويا راضي وومينو إذ يبايعونك تحت الشجرة وليبقوا وكفن يبايعا عهد يوتي امتي، أمتي سيستم نجوا وومينو والي وليكواني مصحابة ومتومي رضوان الله تعالى عليهم كو جملة واو نوالا سيكويني كوانبا مصحابة والي ووتي وليكواني متوموجة علي بن أبي طالب رضي الله عنه kwa hivyo ushabiki huu waislamu wa kweli wanaupiga vita kwa nguvu zote sasa huyu abu hureira radillah taala anhu anatusimulia kutoka kwa mtume sal la sala hadithi ambayo iko mbele yetu lakini pia msamiati mwingine ulio mbele yetu katika hadithi hii neno la mtume sa salam la yaqbalu llahu maana yake mwenyezimgu hakubali wanavyooni hapa wamesema allah warehemu kwamba maana la yaqbalu inaashiria kuwa kitu hicho kisichokubaliwa na mwenyezi mwenyezimgu maana yake hakiswihi wamesema munyizim, mtume anavyosema mwenyezimgu la yaqbalu kadha basi maana yake hicho kitu ambacho mwenyezimgu hakikubali maana yake hakikuswihi hakikukidhi vigezo kwa mujibu wa sheria ومي قول يمتوم صلى الله عليه وسلم لا يقبل الله هاب ومي فنانيشة نقول يمتوم صلى الله عليه وسلم إلية قوة لا أنا سيما لا يقبل الله صلاة حائض إلا بخمار معنى يا كني قام بمن يزمج هيكو بالي صلا يمنمك أليفك أمري وكون حائض يعني منمك بالغي ila awe amejistiri vizuri kwa mashungi na kadhalika ndio aswali sasa wamesema hapa ina maana haiswihi sala ya mwanamke aliofikia umri wa kwenda hedhi isipokuwa anaposali awe amejihifadhi vizuri ikiwa ni pamoja na kujifunika ushungi sasa maana ya neno la yaqbalu llahu maana yake mwenyezimngu hakubali na hivyo ina maana hiyo ibada itakayetendeka si sahihi neno jingine katika hadithi ambalo twaona linahitaji kiasi fulani maelezo kauli ya mtume sala llaa salam aliposema idha ahdatha maana yake itapopatikana kwa mtu huyu hadathi na hadathi ni ule uchafu unaotoka katika sehemu za siri ima utupu wa mbele au wa nyuma au wakati mwingine hutoka maeneo mengine kulingana na sababu mbalimbali za kimagonjwa lakini kimsingi kitu kinachotoka katika utupu wa mbele wa mwanadamu au wanyuma basi hiyo ndio hadathi na ni moja yavitengua udho sasa neno hadathi kwa msingi wake huo unaweza kusema pia sababu kinachotoka huko kinaweza kuwa mtu anapopata hadathi maanake anapotengukwa na udho kwa sababu kinachotoka huko katika utupu mbele ikiwa ni haja ndogo ile ni a pia ikiwa haja kubwa ni najisi sasa lakini hata nsk na naajs tayari ndio ashakuwa ana hadathi tendo la kuwa na hadathi inatupelekea kujua hivi nini hasa maana ya hadathi hadathi ni kitu gani maana yake hadathi sio kitu kama vile jidudu fulani waweza ukalikamata hapana hadathi ni vitu vya kimazingatio tu ni vitu vya kimaana ambavyo vina inakadiriwa ina kwamba vinaswibu viungo vya mtu vvinampata mtu katika viungo vyake na hii maana yake ni kwamba tunaweza kusema hadathi ni kitu cha kimaana zaidi kuliko kuwa ni kitu cha kuweza kukamatika tutoe mfano wanavyoni wakishafya wanaamini kuwa mtu kama alitawadha halafu akamgusa tu mkewe udhu tayari umekuisha kutenguka lakini ikiwa mke alishatawadha na muume amekusha kila mmoja ana udhu kila mmoja yuko tahara lakini akimgusa mwenzi tu mtu basi tayari udhu umeshatenguka nakitendo cha kutenga udhu kina maana tayari amekshakuwa na hadathi kwa hivyo hadathi kumbe ni kitu gani wanasema hadathi ni kitu cha kimana sasa mtu anapotawadha anakuwa ameondoa hadathi ameondoa vipi ndugu yangu mtazamaji tukutane tena katika kipindi kijacho insha llahu taala wabillahi taufiq wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh